
Siku ya Wanawake Duniani 

Kauli Mbiu: Kuelekea Uchumi wa Viwanda tuimarishe 

usawa wa kijinsia na Uwezeshaji wa 

Wanawake Vijijini. 

Leo katika kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, Mimi kama 

mwanamke na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania nina kila sababu ya kuzungumza japo kwa kifupi 

jitihada mbalimbali zilizochukuliwa na zinazoendelea 

kuchukuliwa na serikali katika kuimarisha usawa wa Kijinsia na 

Uwezeshaji wa Wanawake Vijijini.  

• Serikali inayo Sera ya kuendeleza Wanawake, Sheria za 

ardhi za mwaka 1999 ambazo husimamia haki za 

wanawake katika kumiliki ardhi. 

• Sera ya elimu bure inayotekelezwa na serikali ya awamu 

ya tano imetoa fursa kwa watoto wengi wa kike 

kuandikishwa shuleni. 

• Kuboreshwa kwa huduma za kijamii kama vile kujengwa 

zahanati na vituo vya afya na usambazaji wa maji 

vimempunguzia mwanamke usumbufu na hivyo kumpa 

muda wa kutosha kufanya shughuli za maendeleo. 

• Usambazaji umeme vijijini kwa kiasi kikubwa umesaidia 

wanawake wengi kujishughulisha na shughuli mbalimbali 

za kujiingizia kipato. 

• Uwezeshaji wa Wanawake kwa kuwapatia asilimia 5 ya 

mapato ya halmashauri na asilimia 30 ya zabuni za 

halmashauri kumewawezesha wanawake wengi kufanya 

biashara na hatimaye kuwa na uhakika wa kipato . 

• Serikali kuendelea kuhimiza taasisi za kifedha kutoa 

mikopo yenye riba nafuu ili kuwawezesha wanawake 

wengi kunufaika na mikopo hiyo.  

• Kurasimisha vikoba pamoja na kuwashawishi wanawake 

wengi zaidi kujiunga na mifuko ya hifadhi ya jamii ili 



kuweza kunufaika na mafao na mikopo itolewayo na 

taasisi hizo. 

 




