TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA
SERIKALI HADI MEI, 2019

Imetolewa na: Dkt. Hassan Abbasi,
Mkurugenzi wa ldara ya Habari-MAELEZO na
Msemaji Mkuu wa Serikali, Alhamisi, Mei 30,

20109.



MUHTASARI WA TAARIFA

Taarifa ya Mwezi Mei, 2019 Itajikita Katika:
1. Masuala Mbalimbali ya Utangulizi;

2. Ziara za Rais Nje ya Nchi:

2. Mageuzi Sekta ya Madini;

3. Mifumo vya Kisasa na Mapato ya Serikali; na
4. Maswali na Majibu [Q & A].



UTANGULIZI

* Ndugu wanahabari;

* Nianze kwa kuwashukuru tena kwa kufika hapa na
kuwapongeza kwa kuendelea kutekeleza majukumu yenu
ipasavyo katika kutimiza wajibu mkuu wa vyombo vya
habari ambao ni KUCHAGIZA MAENDELEOQ;

 Kuhusu sekta ya Habari, mtakumbuka kuwa Mei 3, 2019
tuliadhimisha kwa pamoja Siku ya Uhuru wa Habari
Duniani na tulipata fursa vya kujadiliana masuala
mbalimbali na tulikubaliana kuunda Kamati ambayo
itachambua changamoto za kisekta. Kazi ya kuunda Kamati
hiyo na kuiwezesha ianze Kazi inaendelea na itatangazwa
wakati wowote kuanzia sasa.



UTANGULIZI...SEKTA YA HABARI

e Aidha, nitumie fursa hii kwa mara nyingine
kuwakumbusha wamiliki wa magazeti kuwa tunaendelea
kuweka hadharani [angalia www.maelezo.go.tz] majina ya
magazeti yote ambayo hayajahuisha leseni na hivyo
kukiuka Sheria ya Huduma za Habari Na. 12, 2016. Kila
mmiliki husika asisubiri hatua kali za Serikali, achukue
hatua sasa;

* Kwa upande wa wanahabari, niwasisitize tena hii ni kazi
adhimu hivyo mnapaswa kuendelea kuitekeleza kwa
kufuata maadili ya taaluma na zaidi mfanye kazi mkiwa
wanataaluma kamili ikiwemo kuhakikisha mnakata “press
card” ili ziwasaidie kutekeleza vyema majukumu yenu.
Kuanzia Julai mosi, 2019 tutaanza kuchukua hatua dhidi ya
waandishi wasio na “press card.” kushiriki shughuli
mbalimbali rasmi.


http://www.maelezo.go.tz/

UTANGULIZI.. WAANDISHI NA TTCL

 Kuna masuala kadhaa pia yamekuwa yakijitokeza kwenye
mijadala kuhusu uamuzi mbalimbali wa Serikali au baadhi
ya taasisi za Serikali:

* Waandishi kutakiwa kukata vitambulisho vya ujasiriamali
Iringa: Mkuu wa Mkoa ameshafafanua kuwa si waandishi
ni wapigapicha za mitaani;

 Suala kwamba Serikali imeagiza watumishi wote wa

umma wawe na line ya TTCL si sahihi, Rais alikuwa wazi
<uwa kwa viongozi wanaohudumiwa stahili ya simu
watapewa vocha za TTCL lakini hakuna agizo la ulazima
kwa wafanyakazi wengine, TTCL ni Shirika bora na
itaendelea kupata wateja wengi kwa sababu ya ubora
wake.




UTANGULIZI...KATAZO LA MIFUKO YA
PLASTIKI

 Ndugu wanahabari;

* Kwa kuwa leo zimebaki chini ya saa 48 kabla ya
kufika Juni Mosi, 2019, nisisitize kwa Watanzania na
wadau wote kuwa katazo la kuingiza, kusafirisha nje,
kutengeneza hapa nchini, kutumia na kuingiza nchini
mifuko ya plastiki iliyopigwa marufuku liko pale pale
na usisubiri saa ifike, chukua hatua sasa;

 Baada ya bashrafu hii, kama nilivyosema leo nina
mambo makuu matatu ya kuwaeleza kuhusu
vanayoendelea na yanayotokea Serikalini katika
utekelezaji wa ahadi, mipango na mikakati ya Serikali
kama ifuatavyo:



1. ZIARA ZA RAIS NJE YA NCHI

* Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya
Muungano, kwa takribani wiki moja sasa amekuwa
ziarani katika nchi kadhaa za Afrika akianzia Afrika
Kusini, Namibia na sasa amekamilisha ziara nchini
Zimbabwe;

e Ziara katika nchi hizi wanachama wa SADC ilikuwa
muhimu kwa sababu pamoja na uhusiano wa
kipekee na kihistoria wa Tanzania na nchi hizo,
mfahamu kwamba baada ya miaka 16, kuanzia Julai
mwaka huu, Tanzania itashika Uenyekiti wa SADC na
itakuwa Mwenyeji wa Mkutano wa Wakuu wa SADC
Agosti, 2019



ZIARA YA RAIS NJE YA NCHI...

* Pamoja na kuimarisha Ushirikiano na urafiki uliopo
kati ya Tanzania, Afrika Kusini, Namibia na
Zimbabwe, ziara hii pia imekuwa na mafanikio
yafuatayo katika Diplomasia ya Uchumi:

* 1. Uwekezaji, masoko na biashara: Kupitia ziara hii,
Tanzania imefikia makubaliano kadhaa
yatakayoiwezesha nchi yetu kuongeza kiwango cha
biashara na uwekezaji na mataifa yote matatu.
Aidha, Tanzania imepata soko l|la mahindi tani
700,000 nchini Zimbabwe na maeneo mengine ya
ushirikiano katika kilimo, utalii, usafiri wa anga,
miundombinu pia yamefikiwa na/au yatajadiliwa
zaidi kupitia Tume za Ushirikiano wa Pamoja (JPCs).



MANUFAA ZIARA YA RAIS...

e 2. Fursa kwa lugha ya Kiswahili: Akiwa ziarani, Mhe. Rais
ametumia fursa ya uhitaji uliopo hasa nchini Afrika Kusini
na Namibia wa walimu wa lugha ya Kiswabhili, kwa kufikia
mazungumzo ya awali ili baadaye walimu wa Tanzania
ambao ndio manju, galacha na nguli wa asili wa lugha
adhimu ya Kiswahili wapate fursa ya ajira katika nchi hizo;

 Niseme tu kufuatia kazi kubwa aliyoifanya Rais, niwatoe
wasiwasi, ukiacha ubauji wetu katika lugha hii aushi ya
Kiswahili, tayari kama Taifa tumeanza kufanya Ithibati ya
Wataalamu bingwa wa kufundisha Kiswahili. Hadi sasa,
BAKITA imewathibitisha wataalamu 708 ambao ni walimu
na wakalimani wa Kiswahili na wako kwenye Kanzidata ya
Kitaifa ya Watalaamu wa Kiswahili. Kujisajili ingia
www.lugha.bakita.go.tz au www.bakita.go.tz



http://www.lugha.bakita.go.tz/
http://www.bakita.go.tz/

2. MAGEUZI SEKTA YA MADINI
YAANZA KUWA BARAKA

* Ndugu waandishi wa habari;

* Eneo la pili la muhimu leo wananchi kujua kwa kina
kinachoendelea ni mageuzi ambayo wengi
wamekuwa wakiyasikia kuwa yanatokea katika sekta
muhimu ya madini. Swali kuu ni Je, vita hii
tunashinda au tunaanguka?;

* TUNASHINDA: Katika sekta ya Madini Serikali ya
Awamu vya Tano imefanya mageuzi mbalimbali
ikiwemo kutunga Sheria Mpya za Madini,
kurekebisha za zamani ikiwemo marekebisho
makubwa ya Sheria ya Madini ya Mwaka 2017
ambapo iliundwa taasisi mpya ya Tume ya Madini.



SEKTA TA MADINI...TUNASHINDA

e 1.Sifa kwa Taifa: Mabadiliko haya yameanza kuleta faida
kwa Nchi ambapo kwa sasa Tanzania inasifika duniani kama
nchi ambayo inageuza “laana” ya madini kuwa “Baraka” ya
Madini na nchi nyingi za Afrika zimeanza kuiga mageuzi
tunayoyafanya ikiwemo kupitia upya mikataba na
wawekezaji na pia watafiti mbalimbali wanairejea Tanzania
katika hili;

* 2. Masoko ya Madini Yaanza: Baada ya takribani miaka 10
va tamko katika Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 Ia
kuanzisha masoko ya madini kukwama, hatimaye Januari
mwaka huu, Rais Magufuli alitoa agizo na sasa
limetekelezwa. Masoko haya ni vituo vya kuthibiti ubora,
thamani na takwimu za madini. Mpaka Mei 29, 2019
masoko 24 yalishafunguliwa na kuanza kazi.



MASOKO 24 YA MADINI YAANZA...

1. Soko la Dhahabu GCeita (17 Machi, 2019)

2. Soko la Vito Namanga Arusha (30 Aprili, 2019)

3. Soko la Dhahabu Kahama (31 Machi, 2019)

4. Soka la Dhahabu Singida {1 Mei, 2019)

5. Soko la Dhahabu Chunya (2 Mei, 2019)

6. Soko la Dhahabu na Vito Ruvuma (3 Mei, 2019)

7. Soko la Dhahabu na Almasi Shinyanga (3 Mel, 2019)
8. Soko la Dhahabu Katavi (3 Mel, 2019)

9. Soko la Madinl Kigoma (4 Mel, 2019)

10. Soko la Dhahabu Tabora (4 Mei, 2019)

. Soko la Dhahabu Mara (5 Mei, 2019)

12. Soko la Dhahabu Madini Mbeya (6 Mel, 2019)

13. Soko la Batl Kagera (8 Mei, 2019)

14. Soko la Dhahabu na Almasi Mwanza (8 Mel, 2019
15. Soko la Dhahabu Sangwe (8 Mei, 2019)

16, Soko la Dhahabu na Vito Iringa (8 Mei, 2019) Mpeecoseeces
17. Soko la Vito Tanga (9 Mei, 2019)

18. Scko la Dhahabu Singida - Sekenke (9 Mel, 2019)
19. Soko la Dhahabu Manyara - Mbulu (9 Mei, 2019)
20.Scko la Dhahabu Morogoro- (17 Mel, 2019)

21, Soko la Dhahabu Dodoma (19 Mei, 2019) Tanzania
22.50ko la Dhahabu Manyara - Babatl (21 Mei, 2019)

23.Soko la Vito Tunduru Ruvuma (27 Mei 2019)

24.50ko 1a Dhahabu na Vito Lindi (28 Mei, 2019)



I.MASOKO NI CHACHU YA MAPATO

* Mfano wa Mkoa wa Geita: Soko hili la kwanza nchini
lilianza rasmi Machi 17, 2019:

 Takwimu za jumla ya uzalishaji wa miezi miwili kabla ya
kuanza Soko la Geita, zinaonesha kuwa uzalishaji wa
dhahabu uliorekodiwa ulikuwa ni jumla ya kilogramu
259.12;

 Takwimu za jumla ya uzalishaji wa dhahbu kwa miezi miwili
baada ya kuanza Soko |a Madini Geita, zinaonesha
uzalishaji umeongezeka kwa kiasi kikubwa na kufikia
kilogramu 312.65 za dhahabu huku mwezi April, 2019
pekee ukiweka rekodi ya Geita kwa kuzalisha kilogramu
200 ambazo hazijapata kufikiwa mkoani humo kwa
wachimbaji wadogo na wa kati.



MAPATO ZAIDI YAMIMINIKA....

* 3. Mapato Sekta ya Madini Yanamiminika:
Tunaweza kujinasibu kwa yote katika mageuzi ya
sekta ya madini; sheria mpya, masoko na udhibiti wa
utoroshaji, lakini nafahamu watanzania wengi
wanataka kuona ni kwa kiwango gani tumeanza
kufaidika na madini kutoka “laana” hadi “baraka”?

Takwimu za mpaka Mei, 2019 zinazidi kuthibitisha
KUWa Watanzania wanapaswa kuendelea
cumuombea na kumuunga mkono Rais Magufuli
Kwahi mawazo, nia yake na miongozo yake katika
sekta hii ni ushahidi mwingine kuwa FALSAFA za Rais
Magufuli zisizo na mawaa zinailetea mafanikio
makubwa. Makusanyo ya miezi 11 mwaka huu
vameshazidi ya mwaka jana kama ifuatavyo:




MAPATO YA JUMLA YAONGEZEKA
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Makusanyo ya Maduhuli
ya Jumla Madini Yaongezeka:
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MFANO WA TANZANITE MIRERANIL...

e Uzalishaji na Mapato ya Tanzanite Vyaongezeka:

e Tangu Serikali ilipoamua kujenga ukuta
kuzunguka eneo la wachimbaji na kisha kuweka
mifumo ya masoko na ukaguzi humo humo ndani,
uzalishaji na mapato ya Serikali kutoka kwa
wachimbaji wadogo vimeongezeka kwa kiwango
cha kuridhisha kama ifuatavyo:



UZALISHAIJI, MAPATO VYAONGEZEKA MIRERANI

Kilogramu za Tanzanite

164.6kg 147.7kg 781.2kg 1086.05 kg KABLA NA BAADA YA UKUTA

® ®© ®© & O
TZS 71.8 TZS 166 TZS 1.43 TZS 1.422 wwwww

Milioni Milioni Bilioni Bilioni

Uzalishaji wa Tanzanite Wachimbaji
wadogo Tanzania

Lralishap wa Tanzanite kutoka kwa wachimba)l wadogo ulionpotiva  ulikgws

IKlogramu 1646.6 kwa mwaka 2016, Kilogramu 16877 kwa mwaka 2017, Uzalisha)l
huu uliingizia Serikall TZS 7.8 Miliond (mwaka 2016) na TZS 166 Miliond (rmwaka
2017), Uzslhishall ullongeraka sana baada ya wena o wa ukuta kwank Kilogramu
Mapato kwa Serikall 7612 zifizalishwa kwa mwaka 2018 na kuingizla serikall mapato va T2S 1,43 Bilioni
Lizaiishah wa mwaka 2019 katika pindl cha kuanzia Julal 2018 hadl Mel 2019 ni
Kilogramu 1086.08 zanye tharmani ya TZS L1422 Bilioni



SOKO LA DHAHABU CHUNYA

e Mtakumbuka kuwa hivi karibuni Mhe. Rais
alipokuwa ziarani Mbeya na alipofika Chunya aliagiza
haraka soko la madini lianze, kwanza niwajulishe
kuwa soko hilo limeanza rasmi tangu Mei 2, 2019 na
tayari limeanza kuonesha mafanikio kama ifuatavyo:

* Mwezi Machi kabla ya soko uzalishaji ulikuwa
takribani kilogramu 29.02 na Serikali ilikuwa ikipata
mapato ya TZS milioni 173.53. Siku 28 tangu soko
lianze uzalishaji umepanda kilogramu 100.22 na
mapato yameongezeka hadi kufikia TZS milioni
588.91.



MIFUMO YA KIDIGITALI YA MAPATO
YALETA MAFANIKIO MAKUBWA

* Ndugu Waandishi wa Habari;

* Mnafahamu kuwa Serikali ya Awamu ya Tano
imewekeza sana mesisitizo katika kukusanya
mapato lakini na si tu kukusanya mapato bali pia
kutumia mifumo vya kisasa itakayoongeza Ufanisi;

* Tayari Serikali ilishazindua mifumo kama ule wa
kufuatilia miamala ya simu (TTMS), Mfumo Mkuu
wa Mapato ya Serikali (GePG) na mingine mingi.



MFUMO WA TTMS

e “Telecommunications Traffic Monitoring System”
(TTMS) ni Mfumo wenye uwezo wa kubaini
takwimu mbalimbali zinazopita katika mitandao
ya mawasiliano. Mfumo huu baada ya mwekezaji
kuusimamia kwa miaka mitano Januari, 2019 Rais
aliupokea rasmi na sasa uko chini ya Serikali;

* Mfumo huu unasaidia Serikali kujua mapato ya
kampuni za simu na mapato yanayotokana na
mifumo ya kutuma na kupokea fedha.



MAFANIKIO YA TTMS

e Kabla ya Mfumo wa TTMS Serikali ilikuwa haipati kitu kabisa
katika miito ya simu za nje wala kuwa na uwezo wa kuhakiki
mapato ya simu za ndani katika kuapata mapato stahiki
katika miamala ya fedha kwa njiia ya simu za mkononi;

 Tangu mfumo wa TTMS ulipofungwa kwa eneo la mapato ya
simu za nje tu, Serikali imekwishakusanya TZS. Bilioni 97.16
ikiwa ni malipo ya kodi zitokanazo na mapato ya kampuni za
simu kwa simu za kimataifa zinazoingia na kuishia hapa
nchini.

e Aidha, kwa idadi ya miamala ya fedha kwa njia ya simu kati
va Julai, 2018 na Machi, 2019, uhakiki wa TTMS umeonesha
kuongezeka kwa miaka kutoka miamala bilioni 1.94 hadi
miamala bilioni 2.26 na hii inamaanisha Serikali inapata kodi
zaidi, jambo ambalo kabla ya mfumo ilikuwa ngumu kujua.



MFUMO WA MAKUSANYO YA
MAPATO YA SERIKALI GePG

* GePG ni kifupi cha “Government e-Payment Gateway
System”. Huu ni Mfumo wa kielektroniki unaowezesha
ukusanyaji wa fedha za umma kielektroniki Serikalini.;

e Mfumo huu umebuniwa na kutengenezwa na wataalamu
wa ndani wa Serikali. Mfumo wa GePG unasimamiwa na
Wizara ya Fedha na Mipango kiufundi na kiundeshaiji.

* Miundombinu ya mfumo huu
imesimikwa kwenye kituo cha kuhifadhi DATA cha Serikali
(Government Data Center) na inasimamiwa na wataalamu
wa Kitanzania.



TAASISI ZILIZOUNGANISHWA GePG

Taasisi mbalimbali za umma zimeendelea
kuunganishwa na Mfumo wa GePG ili kukidhi
matakwa ya Sheria ya Fedha za Umma lakini pia
kuongeza ufanisi.

Mpaka tarehe 29 Mei, 2019, idadi ya taasisi
zilizounganishwa na kutumia Mfumo kukusanya
Fedha za Umma ni 430. Taasisi zilizounganishwa

ni pamoja na Halmashauri zote nchini ambazo ni
185.



GePG YAONGEZA MAPATO YA TAASISI

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lilikuwa likilipa
zaidi ya shilingi bilioni 38 kwa Mwaka, kwa mawakala wa
kuuza umeme. Baada ya kufunga mfumo wa GePG

kwa sasa shirika halilipi chochote.

Wakala wa Vipimo (WMA) walikuwa wakikusanya
wastani wa shilingi bilioni 1.0 kwa mwezi, baada ya
kujiunga na Mfumo wa GePG inakusanya wastani
wa zaidi ya shilingi bilioni 2.5 kwa mwezi.

Mapato ya Wizara ya Ardhi yameongezeka
kutoka shilingi bilioni 70 mpaka zaidi ya shilingi bilioni 100,

Mapato ya Wizara ya Kazi, Ajira, Vijana, Wazee

na Wenye Ulemavu yameongezeka kutoka kiasi

cha shilingi bilioni 2.4 (kwa kipindi cha Julai

mpaka Septemba, 2017) hadi kufikia kiasi cha

shilingi bilioni 2.7 kwa kipindi kama hicho

(Julai mpaka Septemba, 2018) baada ya kujiunga na GePG.

Mapato ya Wakala wa huduma za Misitu (TFS)
yameongezeka kutoka shilingi bilioni 95 mpaka
Zaidi ya shilingi bilioni 115.



MWISHO

* Mwisho niendelee kuwasisitizia Watanzania
kuungana na Serikali katika safari hii ya
mabadiliko, mabadiliko ya kweli katika kila
kona;

e Mwezi huu niliona tu mpate mwelekeo wa
makusanyo na mageuzi katika sekta muhimu,
katika taarifa ijayo tutaangalia zaidi utekelezaji
wa miradi zaidi ya maendeleo, maana
kukusanya fedha linaweza kuwa jambo tofauti
na kuwaletea wananchi maendeleo. Tutajikita
huko zaidi;

* Niko tayari sasa kupokea maswali yenu.



