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SURA YA KWANZA

.
 

 

 

 

1.0 UTANGULIZI

Mradi wa Umeme wa Maji Rufiji (RHPP) ambao awali ulijulikana kwa jina la 
Stiegler’s Gorge utakaozalisha umeme wa Megawati 2,115, unatarajiwa kuongeza 
kasi ya ukuaji wa uchumi kwa Tanzania; nchi yenye uchumi unaokuwa kwa kasi 
katika Afrika Mashariki.

Utekelezaji wa mradi huu wa kihistoria unafuatia uamuzi mgumu na wenye 
kujali maslahi ya Tanzania ya sasa na ijayo uliofanywa na Serikali ya Awamu ya 
Tano chini ya Rais Dkt. John Pombe Magufuli, kutekeleza ndoto iliyokaa bila 
kutimia kwa  miaka zaidi ya 39 ya Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. Tangu miaka ya 1970 hadi 1980, Serikali ya Mwalimu Nyerere ilijaribu kute-
keleza mradi huu bila mafanikio. 

Eneo la mradi liko Kusini Mashariki mwa Pori la Akiba la Selous; pori lenye 
ukubwa wa zaidi ya kilometa za mraba 50,000. Mradi unapakana na mikoa ya 
Pwani na Morogoro
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Eneo litakalotumika kwa ajili ya mradi litachukua kilometa za mraba 914 tu 
huku kati ya hizo eneo la shughuli za ofisi, vituo vya kupozea na kusafirisha umeme 
likichukua kilometa za mraba 61.13 na zilizobaki sehemu kubwa itakuwa bwawa 
la maji. Kiasilimia mgawanyo wa eneo dogo la Selous litakalotumika kwa shu-
ghuli zote za mradi ni kama ifuatavyo: 

Eneo lenye msitu litakalosafishwa kwa ajili ya shughuli za mradi ni asilimia 
1.8 tu Pori zima la Selous kwa mgawanyo huu: eneo la shughuli za TANESCO 
(kama ofisi na maeneo mengine ya oparesheni) zitachukua asilimia 0.122 na 
eneo zima litakalojengwa ukuta na kutenegeneza bwawa kubwa la maji 
litakuwa ni asilimia 1.7 tu;

Kwa upande wa eneo la kilometa 8 lenye maporomoko, kipande cha mapor-
omoko kitakachotumika kwa ajili ya mradi ni kilometa 1.3 pekee.

VYAZO VYA MTO RUFIJI

Vyanzo vya maji vya Mto Rufiji ambavyo ndio chanzo kikuu cha Mradi wa 
Umeme wa Maji Rufiji (RHPP) ni Mto Kilombero ambao unachangia maji kiasi 
cha asilimia 65, Mto wa Ruaha Mkuu unachangia asilimia 15 na mto Luwegu 
unachangia asilimia 19 ya maji yote. Asilimia moja iliyobaki inmachangiwa na 
vyanzo vingine vidogo vidogo.

Mradi unaweza kufikika kirahisi kupitia barabara, reli na usafiri wa anga. Kwa 
njia ya barabara kwa kutokea Dar es Salaam unaweza kupitia Ubena Zomozi 
ambapo ni umbali wa kilometa 340. Aidha, eneo linaweza kufikika kupitia Rufiji 
na Kisarawe mkoani Pwani.
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Yafuatayo ni malengo mahususi ya mradi

Malengo Mahususi

Lengo Kuu la Mradi

LENGO
LA 
MRADI

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI

Lengo kuu la mradi ni kutekeleza azma ya 

kuzalisha umeme wa kutosha utakaosaidia 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika 

Tanzania nchi ambayo inatekeleza kwa kasi 

Sera ya Viwanda. Zaidi lengo la Mradi wa 

Umeme Rufiji ni kuzalisha umeme wa mega-

wati 2,115 ambao utaingizwa kwenye gridi ya 

taifa ili kuongeza chachu ya maendeleo ya 

wananchi.

1. Kukamilisha mradi wa kuzalisha umeme 

na kuingiza kwenye Gridi ya Taifa Megawati 2,115;  

2. Kuanzisha miradi ya kilimo cha umwagil-

iaji kwenye eneo la chini la mradi; 

3. Kudhibiti mafuriko kwenye eneo la chini 

la Mto Rufiji; 

4. Kuongeza usambazaji wa maji kwa ajili 

ya matumizi ya majumbani; 

5. Kuanzisha utalii wa kupiga picha, uvuvi, 

na safari za boti kwenye eneo la bwawa; 

6. Kuongeza udhibiti na uhifadhi wa wanya-

ma dhidi ya ujangili;
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ULINGANIFU WA 
MRADI NA SERA 
ZA MAENDELEO ZA TAIFA 3.0

Utekelezaji wa mradi umetokana na Sera ya 

Nishati ya Mwaka 2015. 

Sera hiyo ina lengo la kuhakikisha asilimia 75 ya 

Watanzania wanapata umeme wa uhakika 

ifikapo mwaka 2025. Hata hivyo, kwa kuzingatia 

kasi na dhamira ya Serikali ya Awamu ya Tano, 

lengo la awali la kisera limeongezewa nguvu 

zaidi kwa kuwekewa ukomo mpya kwamba sasa 

wananchi wote wawe wameunganishwa na 

huduma ya umeme kufikia mwaka 2022 ikiwa ni 

kabla ya lengo/ukomo mkuu wa mwaka 2025. 

Mradi wa Umeme Rufiji ni ufunguo wa kufikia 

malengo hayo.

Aidha, Mpango Kabambe wa Sekta ya umeme 

umetoa maelekezo ya kimkakati ya 

kuendelea kubuniwa vyanzo zaidi vya uzalishaji 

umeme. Utekelezaji wa Mradi wa Umeme wa 

Maji Rufiji utasaidia kufikia mikakati hii lakini pia 

kuisaidia nchi kutimiza wajibu wake wa kidunia 

kupitia Malengo ya Mendeleo Endelevu (SDGs) 

hasa malengo mahsusi yafuatayo:

Lengo 1.  Kuondoa umaskini

Lengo 7: Upatikanaji wa nishati rahisi na 

salama kwa mazingira; na  

Lengo 9: Kuendeleza Viwanda, Ubunifu na 

Miundombinu

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI
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4.0MRADI 
MAWANDA YA 

Kutokana na upembuzi yakinifu uliofanywa 

mwaka 1980 na Kampuni za Nor Consult, 

Hufslund na Norplan za Norwei, chini ya 

ufadhili wa Serikali ya Tanzania na 

mapendekezo ya michoro mipya ya mwaka 

2017, Mradi wa Umeme wa Rufiji unakuwa 

na uwezo wa kuzalisha umeme wa mega-

wati 2115. Kwa sasa mradi utakuwa na 

mawanda/vipengele vifuatavyo hadi kuka-

milika ujenzi wake, miezi 36 kutoka Juni, 

2019: 

1. Ujenzi wa Barabara, Ofisi na huduma 
nyingine za kijamii;
2. Ujenzi wa Mkondo wa Mto wa muda 
wa chini ya ardhi kupisha ujenzi wa 
Bwawa Kuu; 
3. Ujenzi wa Bwawa Kuu na mabwawa 
madogo ya kuhifadhia maji; 
4. Ujenzi wa Njia za kutoa maji kudhibi-
ti ujazo wa Bwawa Kuu; na  
5. Ujenzi wa Kituo Chenye mitambo 9 
ya kuzalisha umeme; 

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI
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SURA YA PILI 

MANUFAA YA MRADI 

 

 

 

 

 

 

Manufaa makuu ya mradi huu utakapoka-
milika ni kupatikana kwa kituo na chanzo 
kipya cha kuzalisha umeme kwa 
kutumia nguvu za maji wa megawati 2,115 
ambao utaongeza chachu kwenye ukuaji 
wa uchumi na maendeleo ya kijamii. 

Manufaa zaidi ya mradi ni haya;

1. Kuzalisha ajira kwa Watanzania: 
Katika kipindi cha utekelezaji wa mradi,  
inakadiriwa wananchi 12,000 watapata 
ajira za moja kwa moja na zile za kupitia 
utoaji wa huduma mbalimbali. Aidha, 
baada ya mradi kukamilika, inatarajiwa pia 
kupatikana ajira za kudumu kwenye kituo 
kipya cha uzalishaji wa umeme;

 
2. Bwawa Kuu litaongeza wigo wa 
vivutio vya utalii kama vile kuanzishwa 
safari za boti, utalii wa uvuvi na upigajipi-
cha majini; 

3. Kubadilisha maisha ya wakazi wana-

oishi ndani na nje ya eneo la mradi kupitia 

shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii 

kama vile kilimo, uvuvi na kilimo cha 

umwagiliaji. Kwa miaka mingi wakazi wa 

Rufiji Chini wamekuwa wakiharibiwa mazao 

yao kwa mafuriko wakati wa mvua au 

kukosa maji ya kutosha wakati wa kiangazi. 

Ujenzi wa Bwawa Kuu utahakikisha maji ya 

kutosha na kuwa kinga dhidi ya mafuriko na 

uhakika wa kupata maji mengi zaidi 

yatakayotiririka baada ya kutoka 

kwenye mashine 9 za kuzalisha umeme ili 

waendeleze shughuli za kilimo cha 

umwagiliaji; 

4. Ujenzi wa Bwawa Kuu na uwepo wa 

ofisi za mradi kutaongeza ulinzi, uhifadhi wa 

wanyama na kuzuia shughuli za ujangili 

kwenye eneo la Selous. Tayari shughuli za 

usanifu na maandalizi ya mradi na juhudi 

nyingine za Serikali zimeanza kuongeza 

idadi ya tembo katika Pori la Selous; na

5. Faida ya moja kwa moja kwa Serikali 

ni kupata mapato yatokanayo na ushuru wa 

forodha na uuzaji wa umeme kwa wakan-

darasi wakati wa utekelezaji wa mradi.

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI
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SURA YA TATU

NA HOJA UFAFANUZI

1.
 

03 HOJA MBALIMBALI ZINAZOJITOKEZA 
KUHUSU MRADI NA MAJIBU YAKE

Ripoti ya WWF imetambua umuhimu wa eneo la Selous 

kama kiungo muhimu  kwa maendeleo endelevu ya 

nchi ya Tanzania na watu wake. ( Aya 1, Ukurasa wa 6). 

Hata hivyo, WWF kwenye ripoti yake ilishauri Serikali ya 

Tanzania ifanye upembuzi yakinifu wa athari za 

mazingira na uchumi zitakazotokana na utekelezaji wa 

mradi.

Serikali ya Tanzania kwa kutambua umuhimu wa mazingira 

ilitoa kazi kwa wataalamu huru kufanya upembuzi 

yakinifu wa athari za kijamii na kimazingira (ESIA). 

Matokeo ya tathmini hiyo yaliyotolewa Mei, 2018 na 

kuboreshwa zaidi Oktoba, 2018, yameonesha kuwa 

mradi huu ni muhimu kwa maisha na uchumi wa 

Tanzania na kwamba athari chache za kimazingira 

zinadhibitika kwa kuweka mpango mahsusi wa 

kurekebisha athari hizo. 

Aidha, Serikali ya Tanzania imewasilisha Ripoti hiyo 

kwa mashirika mbalimbali ya kimataifa ikiwemo WWF 

na UNESCO. 

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI

Ingawa mradi utakuwa na manufaa mengi kwa uchumi wa nchi, 
zipo hoja mbalimbali hasa za watetezi wa masuala ya mazingira 
na uhifadhi ambazo zinahitaji kuwekwa sawa. Hoja nyingi zilizoi-
buliwa zinatokana na hofu iliyotanda kuhusu maisha ya mimea 
na wanyama kwenye eneo la ikolojia ya pori la Akiba la Selous. 

Ikolojia inayozunguka Selous kama eneo la Urithi 

wa Dunia na maisha ya wanyama na mimea 

kwenye Pori  la Akiba la Selous vinaathiriwa na 

utekelezaji wa mradi [UNESCO  na WWF].
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2.

3.

4.

Kuhusu kauli nyingine ya WWF iliyotolewa tarehe 

13, Desemba, 2018, ikisisitiza kufuatwa kwa sheria 

na kuangalia kikamilifu vyanzo mbadala.

Kuhusu kufuata Sheria, Serikali ya Tanzania imezingatia kifungu 

86(1) cha Sheria ya Menejimenti ya Mazingira ya Mwaka 2004, 

ambayo inataka upembuzi yakinifu wa athari za kiuchumi na 

kijamii(ESIA) zinazotokana na utekelezaji wa mradi ufanyike.

Pia Serikali imezingatia kifungu cha 104(1) cha Sheria ya Mazingira 

inayotaka kufanyika kwa Tathmini ya Kina ya Athari za Mazingira 

(SEA) wakati mradi ukiendelea. 

Serikali ya Tanzania ilizingatia ushauri huo na SEA ilishaanza 

kufanyika ikiwemo kuangalia utunzaji wa vyanvo mvalimbali vya 

maji katika vyanzo vya Mto Rufiji. Aidha, kuhusu vyanzo mbadala 

vya umeme, tunasisitiza kuwa mradi huu wa kipekee una 

manufaa makubwa katika uzalishaji wa umeme nchini ukiwa ni 

chanzo pekee kikubwa na rahisi kitakachoipatia nchi umeme wa 

megawati 2,115 kwa wakati mmoja na ni utekelezaji wa mipango 

iliyowekwa na Sera ya Nishati ya Mwaka 2015 na Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa-Awamu ya Pili.

NB: Katika andiko hili mwishoni, tunaweka ulinganifu wa urahisi 

wa uzalishaji wa umeme kwa maji na vyanzo vingine. 

Kwamba kuna uwezekano wa miti mingi kwenye 

eneo la Pori la Akiba la Selous kukatwa hasa 

kwenye ujenzi wa Bwawa Kuu.

Serikali inaendelea kusisitiza ripoti ya upembuzi yakinifu/ 

uchambuzi wa athari za Kimazingira na Kijamii (ESIA) ilithibitisha 

kuwa mradi huo hauna madhara hasi kwenye mazingira na pale 

ambapo kuna changamoto chache mpango wa kurekebisha 

athari zitokanazo na utekelezaji wa mradi huo umeandaliwa na 

unatekelezwa.

Kuhusu ukataji wa miti, ripoti ya ESIA ilionesha kuwa ni sehemu 

ndogo sana ya miti (asilimia 1.8 tu) ya Pori lote la Selous itaguswa 

na mradi huu na si miti yote itakayoondolewa. Aidha, Wakala wa 

Misitu Tanzania (TFS) imeratibu uvunaji wa kitaalamu wa miti 

inayohitajika kuondolewa. 

Awali kabisa ni muhimu ifahamike kuwa Michoro 

ya Bwawa Kuu la uzalishaji wa umeme ilifahamika 

kwa UNESCO hata kabla ya eneo la Selous kupewa 

hadhi ya Urithi wa Dunia. Wakati michoro ilikami-

lika mwaka 1980, Pori la Akiba la Selous liliwekwa 

kwenye orodha ya UNESCO mwaka 1982.

Lakini pia, tayari Serikali inaendelea kufanyiakazi 

mapendekezo ya UNESCO na imeshaanza 

kutekeleza Tathmini ya Kina ya Mazingira (SEA) 

hatua ambayo imepongezwa na WWF. Iwapo 

kutakuwa na maeneo zaidi yanayohitaji usimamizi, 

Serikali itatekeleza wajibu wake. 

Kamati ya Urithi wa Dunia ya UNESCO 

imeiomba Serikali ya Tanzania ifanye tathimi-

ni  zaidi itakayoangalia kwa upana athari za 

Mradi wa Umeme Rufiji kwa kufanya Tathmi-

ni ya Kina ya Mazingira. 

HOJA UFAFANUZI

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI

NA
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Maelezo ya hakika yaliyoainishwa katika andiko hili, 

yanaeleza bayana jambo moja kuu; kwamba mradi huu 

utaleta faida kubwa kwa Taifa utakapotekelezwa kuliko 

usipotekelezwa. Faida walizoziona waasisi wa mradi 

kama vile kupatikana kwa umeme mwingi zaidi kupitia 

chanzo kimoja, kuongeza wigo wa vivutio vya utalii na 

kubadilisha maisha ya wakazi ndani na nje ya mradi 

hususan maeneo ya mkondo wa chini ni za dhahiri.

Kilimo cha umwagiliaji na uvuvi kwenye Bwawa Kuu na 

shughuli nyingine za kiuchumi zitakazopangwa vyema 

vitapunguza kwa kiasi kikubwa pia changamoto za 

ujangili na ukataji miti hovyo kwenye Pori la Akiba la 

Selous ambao ulitamalaki kwa sasa bila udhibiti sawia. 

Mradi huu sio tu una manufaa kwa Tanzania bali pia 

hata kwa nchi jirani zitanufaika na ziada ya umeme 

utakaozalishwa. 

Ifahamike tu kuwa katika historia ya maendeleo ya 

binadamu hakuna mahali ambako mazingira hayaku
-guswa; jambo la muhimu ni kuhakikisha kuwa athari za 

kwenye mazingira hazizidi manufaa ya mradi na hatua 

mbalimbali za kudhibiti madhara zinachukuliwa. 

Mradi wa Umeme wa Maji Rufiji, nchini Tanzania umez-

ingatia hatua madhubuti za kupunguza athari kwenye 

mazingira. Serikali imechukua hatua na tahadhari zote 

kwa kuchukua kipande kidogo tu cha Pori la Akiba 

Selous kwa ajili ya matumizi ya shughuli za kibinadamu 

na hususan utekelezaji wa mradi huu ambao ni chanzo 

rahisi pia cha umeme. Matarajio, kama inavyooneshwa 

katika jedwali la ulinganisho kuwa umeme wa maji ni 

rahisi kuuzalisha, kukamilika kwa mradi huu kutashu-

sha hata bei za umeme kwa wananchi.

MRADI WA KUFUA UMEME WA MTO RUFIJI
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Utofauti wa gharama 
za uzalishaji wa umeme
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