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Gerson Partinus Msigwa
Mkurugenzi wa Idara ya Habari-MAELEZO

na Msemaji Mkuu wa Serikali

Kwa niaba ya Idara ya Habari-MAELEZO nawakaribisha wasomaji wetu katika 
Jarida la Nchi Yetu. Jarida hili hukuletea mkusanyiko wa taarifa mbalimbali 
zinazohusu kazi zinazofanywa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
zikiwemo utekelezaji wa miradi ya maendeleo na masuala mbalimbali ya kiuchumi, 

kijamii, kisiasa na kiutamaduni.

Tofauti na majarida yaliyopita, jarida hili la Nchi Yetu litakuletea taarifa mahususi 
zinazohusu mafanikio ya Miaka 60 ya Uhuru. Tumechapisha Makala zinazoeleza 
hali ilivyokuwa kabla na wakati Tanzania ikipata Uhuru, hatua tulizopiga baada ya 

Uhuru, tulipo sasa na tuendako katika sekta mbalimbali.

Ni dhahiri maendeleo ambayo Tanzania imeyapata katika kipindi cha miaka 60 
katika sekta mbalimbali ni makubwa na yaliyoleta manufaa makubwa katika 
ustawi wa Watanzania, hivyo kupitia jarida hili utaweza kujua kilichofanyika kwa 

kila sekta na mchango wake katika Taifa na ustawi wa jamii.

Ni matarajio yangu kuwa utafurahia kusoma makala zilizoandikwa katika jarida hili, 
naomba kuchukua nafasi hii adhimu kuwapongeza Watanzania wote kwa kazi 
kubwa waliyoifanya katika kujenga nchi yetu kwa miaka hii 60. Kwa hakika 
mafanikio yaliyopatikana yamedhihirisha uzalendo, utaifa, mshikamano, umoja na 

upendo wa Watanzania kwa nchi yao ukichagizwa na amani na utulivu uliopo.

Naungana na Watanzania wenzangu kuishukuru Serikali kwa jitihada kubwa 
zilizofanyika kulinda tunu za Taifa letu ambazo zimetuwezesha kufikisha miaka 60 
ya Uhuru tukiwa Taifa lenye heshima Afrika na Duniani, na Taifa lenye mwelekeo 
mzuri wa kupiga hatua kubwa zaidi. Ni matarajio yangu kuwa katika miaka hii 60 
Watanzania tumejifunza mengi na tupo tayari kupiga hatua maradufu katika miaka 
60 ijayo tukitumia fursa tulizonazo za kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni 

katika kukuza zaidi maendeleo ya Taifa letu na kuleta ustawi wa jamii.

Sisi Idara ya Habari-MAELEZO tupo tayari kuendelea kutekeleza wajibu wetu wa 
kuhakikisha Watanzania wanapata taarifa mbalimbali kuhusu Serikali yao, 
kutangaza nchi yetu na kuisimamia vizuri tasnia ya habari kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni na taratibu huku tukihakikisha tasnia hii inazingatia weledi na maadili 
yanayopaswa ili iendelee kutoa mchango wake katika maendeleo ya nchi na 

ustawi wa jamii.

Tutaendelea kushirikiana na wadau wetu wa habari wakiwemo waandishi wa 
habari, wamiliki wa vyombo vya habari, taasisi mbalimbali za habari na wananchi 
katika kuhakikisha mazuri yote tuliyoyapata katika miaka 60 ya Uhuru tunayae-
ndeleza na tunafanyia kazi changamoto zilizojitokeza ili Sekta ya Habari ikue zaidi 
na kutoa mchango unaotarajiwa. Nawatakia Watanzania wote heri katika 

kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru.

Miaka 60 ya Uhuru, Tanzania Imara, 
Kazi Iendelee.
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Miaka 60 ya Uhuru: Uongozi 
Badala ya Utawala

Tunaposherehekea miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, mengi 
mazuri yamesimuliwa na kuandikwa kuhusu tulikotoka, tulipo 
na tunakoelekea. Takwimu nyingi zimetolewa kuashiria mema 
mengi yaliyotendeka na hatua kubwa zilizopigwa katika sekta 
mbalimbali. Yote yanavutia, na ni ya kujivunia.

Mimi nitajikita kwenye eneo nilipendalo, nalo ni uongozi. 
Nasema uongozi, si utawala. Sina uhakika kama Watanzania 
wengi, hasa vijana, wanaelewa kuwa nchi yetu imebahatika 
sana kuwa na viongozi, waonyesha njia, na si watawala kwa 
maana ya hali ilivyo kwenye baadhi ya nchi nyingine.

Kiongozi ni binadamu, kamwe hawezi kuwa malaika. Kama 
lengo lako ni kumtafutia kosa, utalipata tu. Ni rahisi sana 
kurusha madongo au kulalamikia hili na lile. Ni kawaida ya 
binadamu. Lakini ukweli ni kuwa kwa ujumla tumebahatika 
sana, na tunapaswa kumshukuru Mwenyezi Mungu. Ulalamishi 
ndiyo kazi nyepesi kuliko zote, lakini ni kazi ambayo kamwe 
haijengi nchi.

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius K Nyerere, alituasa tangu 
mwanzo kuwa maendeleo ni watu, si vitu. Na akasema ili 
tuendelee tunahitaji watu, ardhi, siasa safi na uongozi bora. 
Viongozi wetu wa awamu zote wameonyesha njia, na hawakua-
cha kuzingatia hekima hiyo ya uongozi aliyojaliwa Mwalimu 
Nyerere.

Tofauti na baadhi ya nchi ambapo maradhi ya kutoheshimu 
katiba ilikuwepo na sasa imeanza kurudi, Tanzania hatujawahi 
kuwa na tatizo katika kurithishana madaraka; kupokezana vijiti 
katika kuwaongoza Watanzania. Hiyo nayo si kuishi viapo vya 
uongozi na kuheshimu katiba tu, bali ni kielelezo cha kuwajali 
wananchi unaowaongoza.

Ujenzi wa taifa hauna tofauti na ujenzi wa nyumba. Lazima 
uanze na msingi, tena msingi imara. Iwapo kila baada ya muda 
utafumua msingi ili uanze upya, ujenzi hauwezi kwenda mbele, 
na nyumba haitakuwa imara.

Aidha, ndani ya dhana ya kukabidhiana kijiti ni mwendelezo wa 
mbio, tena pengine kwa kasi zaidi. Hata kwenye mbio za 
kupokezana vijiti, si lazima kukimbia kwa staili ile ile ya 
mtangulizi wako; la muhimu ni kwenda mbele, japo kwa staili 
tofauti.
Kila awamu ilikabiliwa na changamoto na majukumu ya kihisto-
ria kwa wakati na muktadha wake. Lakini kila awamu ilijenga juu 
ya kilichofanywa na awamu iliyotangulia. Tangu Uhuru hakuna 
awamu iliyoturudisha nyuma.
Ningeweza kuandika kitabu kuhusu jambo hili; lakini leo nitajiki-
ta katika sifa kuu, tena chache tu, za uongozi katika kila awamu 
hadi leo.

B A B A  W A  T A I F A

Nianze na Awamu ya Kwanza ya Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, Baba wa Taifa, 
kwanza wa iliyokuwa Tanganyika, na 
baadaye kwa kushirikiana na Mzee Abeid 
Amani Karume, wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Baada ya Uhuru, jukumu lake kubwa, 
alilolifanya kwa umahiri mkubwa mno, 
ilikuwa kujenga Taifa. Mwalimu anaitwa 
Baba wa Taifa, si kwa sababu ya kuleta 
Uhuru, bali kwa kujenga Taifa.

Mwalimu alikuwa na kipaji kikubwa cha 
kuona mbali na kilimwezesha kujenga 
misingi imara ya Taifa huru, Taifa lenye 
umoja na mshikamano, linaloweza kuhimili 
kila aina ya changamoto kama Taifa moja.
Mwaka 1961 hapakuwa na taifa ambalo 
wakoloni walimwachia Mwalimu; 
walichomwachia ni makabila kadri ya 125 
na machifu wao na lugha zao, yenye 
mchanganyiko wa Wakristo, Waislamu na 
wenye imani za kimila.

Hapakuwepo chochote kikubwa baada ya 
Uhuru cha kuwafanya watu hao wajihisi 
kuwa kweli wote ni Taifa moja linalopaswa 
kusimama pamoja katika kila hali. Mapam-
bano ya kutafuta Uhuru yaliwaunganisha, 
lakini cha kuwaunganisha baada ya Uhuru 
ni nini?
Unajengaje Utaifa, wakati hakuna Taifa 
bali mkusanyiko tu wa makabila ndani ya 
mipaka isiyo na maana waliyoichora 
wakoloni kule Berlin mwaka 1984-85. Ni 
changamoto aliyopambana nayo Baba wa 
Taifa.
Baada tu ya Uhuru, Mwalimu alipinga yale 
yote yenye uwezo wa kuwagawa 
wananchi, kama vile ukabila, ukanda na 
udini; badala yake akaanzisha na kuende-
leza yale yanayowaleta wananchi pamoja 
na kujenga hisia za Utaifa.

Kiongozi atakayeendekeza mambo hayo 
ya kuwagawa wananchi, kwa hakika 
atabomoa misingi ya Taifa letu. Watanza-
nia tuna sababu ya kumshukuru Mungu 
kuwa hatujapata viongozi wa aina hiyo. 
Wote waliomfuata Mwalimu, kwa ujumla, 
wamezingatia mwiko huo.

walimu alikuwa 
na kipaji kikub-
wa cha kuona 
mbali na kilim-

wezesha kujenga mis-
ingi imara ya Taifa 
huru, Taifa lenye umoja 
na mshikamano, lina-
loweza kuhimili kila 
aina ya changamoto 
kama Taifa moja.

Na Balozi na Katibu 
Mkuu Kiongozi Mstaafu,
Ombeni Sefue

M

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan
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Mwalimu, katika kuona mbali, alitambua kuwa 
ardhi inaweza kuwa chanzo kikubwa cha 
kugawa wananchi kati ya wenye nacho na 
wasiokuwa nacho. Ukiruhusu watu wamiliki 
kiasi chochote cha ardhi, tena kwa umiliki usio 
na mwisho, mbele ya safari utakuwa na watu 
maskini wasioweza hata kuwa na eneo la 
kuishi au kulima.

Mapema kabisa akawahi kuweka ardhi chini 
ya serikali; akaweka haki ya kutumia ardhi kwa 
kila raia, lakini si haki ya kuhodhi ardhi milele 
hata pale ambapo huitumii, jambo ambalo leo 
linasumbua nchi nyingi. Awamu zote zikarithi 
na kuendeleza jambo hilo.

Akaanzisha rasmi lugha ya Taifa, Kiswahili; 
akaikuza na kuiendeleza sambamba na 
mengine mengi yanayojenga uzalendo. 
Msipoongea lugha moja mnajengaje hisia za 
Utaifa?

Akawachanganya vijana wa Kitanzania; 
wakatoka Bukoba kwenda kusoma Mtwara. 
Wa Mtwara wakaenda kusoma Arusha na 
kadhalika, ili mradi vijana wakaanza kuchanga-
mana na kuzoeana na hivyo kufuta baadhi ya 
mambo yanayoleta ubaguzi wa kikabila, 
wakati mwingine kwa imani zisizo na msingi.

Mengine aliyoyaanzisha ili kujenga uzalendo ni 
kama vile Jeshi la Kujenga Taifa, mfumo wa 
Chama Kimoja cha Siasa; Sera ya Ujamaa na 
Kujitegemea, na kadhalika.
Wapo wanaofanya makosa kuangalia Azimio 
la Arusha kwa jicho la sera ya Ujamaa peke 
yake; lakini Azimio la Arusha lilikuwa zaidi 
sana ya Ujamaa. Liliimarisha uzalendo na hali 
ya watu kujiona kuwa kweli wako sawa na ni 
wamoja.
 
Hakuna shaka yoyote kwamba Mwalimu 
alikuwa mmoja wa viongozi mashuhuri sana 
katika nusu ya pili ya karne ya 20, mwenye 
ushawishi mkubwa sana, si hapa nyumbani na 
bara la Afrika tu, bali duniani kote. Mwalimu 
alisifika kwa kudai uhuru wa kweli wa watu; si 
uhuru bandia au uhuru nusu. Alikuwa mmoja 
wa vinara wa sera za kutofungamana na 
upande wowote. Lakini hakulewa madaraka 
wala sifa. Hakupenda mali, wala makuu. 
Hakuvumilia rushwa.

Badala yake Mwalimu alipenda na kujali watu, si wa nchi yake 
tu, bali duniani kote. Alisema tangu enzi hizo: “Binadamu 
wote ni ndugu, na Afrika ni moja”. Huo ulikuwa msingi wa 
yote aliyokuja kuyafanya nchini mwetu, barani Afrika na 
duniani.

Pamoja na kufanikiwa kupata Uhuru wa nchi yake, Mwalimu 
aliiona hiyo kama hatua ya mwanzo tu inayoiweka nchi yake 
huru katika mstari wa mbele wa kupigania uhuru na umoja wa 
Bara la Afrika. Angeweza kusema kila mtu na lwake, 
nimeshapata Uhuru wa Tanganyika, hao wengine wapam-
bane wenyewe.
Lakini yeye alisema anataka uhuru wetu uwe mwenge ulio juu 
ya Mlima Kilimanjaro, wenye uwezo wa kumulika ndani na nje 
ya mipaka yetu na kuleta matumaini kwetu na kwa wengine, 
upendo badala ya chuki, heshima badala ya dharau. Alipenda 
na kujali watu.

Ni kweli Mwalimu aliwekeza kwenye miundombinu ya 
mwanzo, lakini aliwekeza sana kwenye mambo yanay-
oongeza uhuru wa mtu – afya na elimu, ikiwemo elimu ya 
ufundi na ya kujitegemea. Alibaini maadui watatu wa Taifa 
jipya la Tanzania wanaostahili kupigwa vita: Ujinga, maradhi 
na umaskini. Kila Mtanzania alisikia kuhusu vita hivyo, 
akavikubali. Na hivi ni vita vya kudumu, vikaja kuendelezwa 
na awamu zote zilizofuata.
Jambo jingine muhimu katika uongozi wa Mwalimu, na 
ambalo awamu zote zimelizingatia, ilikuwa uhifadhi wa 
mazingira na maliasili ya taifa; aliviona kama urithi wa dunia 
na urithi wa vizazi vijavyo. Mapema kabisa wakati tunapata 
uhuru Mwalimu alitoa ahadi ambayo tangu wakati huo 
imekuwa msingi wa uhifadhi wa wanyamapori na mazingira 
yao hadi leo.

Alitoa kilichoitwa Ilani ya Arusha (Arusha Manifesto) iliyoahidi 
ifuatavyo: “Tunapopokea udhamini wa wanyamapori wetu, 
tunatamka kwa dhati kuwa tutafanya kila lililo ndani ya 
uwezo wetu kuhakikisha wajukuu wa watoto wetu wataweza 
kufurahia urithi huu wenye thamani kubwa”.

Na Mwalimu alitimiza ahadi hiyo kwa vitendo, akaongeza 
Hifadhi za Taifa kutoka 1 aliyoirithi kutoka kwa wakoloni hadi 
9 ndani ya miaka 10 tu ya mwanzo, pamoja na ongezeko 
kubwa la mbuga za wanyama.
Alijali vizazi vijavyo. Leo utalii ni chanzo kikubwa cha uchumi 
wetu.
Mwalimu pia aliwekeza sana kwenye mashirika ya umma. 
Alitaifisha makampuni binafsi, na akaanzisha mengi mengine. 
Yangefanikiwa katika malengo ya Mwalimu, Tanzania ingeku-
wa mbali; lakini ilibidi mengi yabinafsishwe katika awamu za 
uongozi zilizofuata maana mengi yalikufa au kuendeshwa 
kwa hasara kubwa.

Yapo mageuzi ambayo Mwalimu aliyaanzisha 
na yakakamilishwa na Rais Mwinyi. 
Mojawapo ni mageuzi ya kisiasa kutoka 
kwenye mfumo wa chama kimoja kwenda 
kwenye mfumo wa vyama vingi vya siasa.
Lakini kwenye uchumi hali ilikuwa mbaya, 
fedha za kigeni zilikuwa karibu zimeisha, 
madeni yalikuwa mengi na ukawepo uhaba 
mkubwa wa bidhaa muhimu. Rais Mwinyi 
akatoa ruhusa kwa wenye fedha zao kuagiza 
bidhaa muhimu, tatizo likaisha. Akafungua 
milango kwa sekta binafsi kuwekeza na 
kufanya biashara, uchumi ukaanza kukua. 
Akaanza kubinafsisha mashirika ya umma 
kupunguza mzigo kwa Serikali na kuongeza 
uzalishaji na ubora wa bidhaa na huduma.

Hata hivyo mifumo ya udhibiti na sheria zake 
ilikuwa haipo au haikuwa imara. Kwenye 
kipindi cha pili kukaongezeka vitendo vya 
rushwa na ukwepaji kodi. Alikuwa amefun-
gua madirisha hewa safi iingie lakini wakain-
gia pia inzi na mbu na wadudu.

U W A Z I  N A  U K W E L I

Alipopokea kijiti, Rais Mkapa akaanza na 
kupambana na hao inzi na mbu. Akatunga 
sheria na kuweka mifumo ya udhibiti. Rais 
Mwinyi alikuwa ametunga sheria ya kuanzi-
sha Mamlaka ya Mapato; Rais Mkapa 
akaitekeleza na kuhakikisha inafanya kazi 
ipasavyo. Akapambana na rushwa.

Ubinafsishaji wa mashirika ya umma ukaen-
delea kwa kasi zaidi. Akaboresha mazingira ya 
uwekezaji na biashara; akaanzisha mifumo ya 
majadiliano na sekta binafsi ya ndani na nje, 
pamoja na kuboresha mazingira ya uwekezaji 
na biashara. Kasi ya kukua kwa uchumi 
ikaongezeka.

Tukapata msamaha na unafuu wa madeni 
makubwa ya nje aliyoyarithi, na yaliyobaki 
akaanza kuyalipa.
Uhuru wa kisiasa na wa habari ukapanuka 
zaidi. Uwekezaji kwenye miundombinu ya 
elimu, afya na mawasiliano ukaongezeka.

R U K H S A

Tembelea tovuti yetu, www.maelezo.go.tz

Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.
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T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 2 0 2 1Idara ya Habari MAELEZO.

Mipango mingi ikaanzishwa ya kukuza 
uchumi na kutoa fursa za kujiendeleza 
za wananchi, ikiwemo Dira ya Maende-
leo 2025, TASAF, MKURABITA na 
kadhalika.

A R I  M P Y A ,  N G U V U  M P Y A  N A  
K A S I  M P Y A

Ilipopokea kijiti, Awamu ya Nne chini ya 
Rais Kikwete ikaamua kuendeleza 
misingi na yote yaliyofanywa na awamu 
zilizopita kwa ari mpya, nguvu mpya na 
kasi mpya. Na hivyo ndivyo ilivyokuwa.

Uhuru wa kisiasa, uhuru wa habari na 
uhuru wa kuwekeza na kufanya 
biashara nao ukaendelea zaidi, na kasi 
ya kukua uchumi ikaongezeka. Safari ya 
Tanzania kufikia uchumi wa kati ikashi-
ka kasi.

T I N G A T I N G A

Serikali ya Awamu ya Tano, chini ya 
Hayati Rais Magufuli, ikajenga juu ya 
uchumi ambao sasa ulikuwa na hali 
nzuri zaidi na kuharakisha kufikia 
uchumi wa kati.

Awamu hiyo ilifanya kazi kubwa sana ya 
kuondoa vikwazo vya miundombinu 
katika kukuza uchumi. Haikuwa mzaha 
watu walipomwita Rais Magufuli 
‘tingatinga’; si kwa sababu tu huko 
nyuma alikuwa Waziri wa Ujenzi kwa 
miaka mingi bali kwa uchapa kazi wake, 
au kwa sababu ya staili yake ya uongozi. 
Yaliyofanyika katika miaka yake 5 ni 
makubwa mno.

Ujenzi wa miundombinu ya usafiri na 
usafirishaji, ikiwemo barabara, reli, meli 
na vivuko, ndege, madaraja na kadhalika 
ni mambo ambayo atakumbukwa nayo. 
Aidha alijenga miundombinu ya 
huduma za afya na elimu, pamoja na 
vifaa vyake. Akaweka lengo la kila 
Mtanzania kupata umeme wa uhakika, 
na kuwekeza katika kupanua vyanzo na 
mtandao wa umeme, ikiwemo ujenzi wa 
Bwawa la Mwalimu Nyerere.

Lengo la makala hii halikuwa kuorodhesha 
kwa undani yaliyofanyika nchini mwetu 
tangu mwaka 1961. Lengo lilikuwa kuwa-
kumbusha Watanzania, hasa vijana, kuhusu 
misingi ya Taifa letu iliyojengwa hatua kwa 
hatua tangu tupate uhuru na aina ya uongozi 
uliotufikisha hapa.

Nimeweka mkazo mkubwa zaidi kwenye 
Awamu ya Kwanza ambapo ndipo misingi 
mikuu ya Taifa hili ilipowekwa, misingi 
ambayo imeimarisha Taifa na kujenga 
uzalendo na kutuwezesha kuhimili misuko-
suko mingi, ikiwemo kifo cha Rais Magufuli.
Misingi hiyo ndiyo pia imetuwezesha kuyafa-
nya mengine yote katika hali ya amani na 
utulivu. Ni misingi ya kuenziwa, na si ya 
kuchezewa hata kidogo.

Tangu Uhuru, hakuna mafanikio ya awamu 
yoyote ya uongozi ambayo hayakujengwa 
juu ya misingi, au maandalizi yaliyofanyika 
katika awamu zilizopita. Tanzania 
tunapokezana vijiti kwa namna inayozidi 
kujenga, na kamwe si kubomoa. Mwenyezi 
Mungu atujalie tuendelee hivyo daima.

K A Z I  I E N D E L E E

Alipochukua madaraka katika 
mazingira magumu ya msiba wa 
Rais Magufuli, Rais Samia Suluhu 
Hassan, aliwahakikishia Watanza-
nia kuwa kazi kubwa iliyoanzishwa 
na mtangulizi wake itaendelea. Na 
ndivyo anavyofanya hadi sasa. 
Pamoja na matatizo ya UVIKO-19, 
uchumi umeanza kukua kwa kasi, 
akiba ya fedha za kigeni 
imeongezeka sana, mauzo nje ya 
nchi yanashika kasi, ikiwemo 
kwenda nchi jirani.
Mafanikio haya yamejengwa juu ya 
kazi iliyofanywa na awamu zilizopi-
ta. Uwekezaji unaongezeka kuto-
kana na sera nzuri, pamoja na hali 
nzuri ya miundombinu ya usafirish-
aji watu, huduma na bidhaa, 
ikiwemo kwenda nchi za jirani.
Diplomasia ya uchumi nayo 
imefungua milango ya biashara na 
nchi jirani, ikijengwa juu ya historia 
ndefu ya diplomasia ya Tanzania, 
tangu enzi za Mwalimu Nyerere 
hadi sasa.

Baada tu ya Uhuru, Mwalimu 
alipinga yale yote yenye uwezo 
wa kuwagawa wananchi, kama 
vile ukabila, ukanda na udini; 
badala yake akaanzisha na 
kuendeleza yale yanayowaleta 
wananchi pamoja na kujenga 
hisia za Utaifa.
Balozi na Katibu  Mkuu Kiongozi Mstaafu, Ombeni Sefue



Miaka 60 ya Uhuru: Mafanikio 
Katika Utumishi wa Umma  

U T U M I S H I  W A  U M M A

Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora 

imepata mafanikio 
ya kuridhisha 

katika kipindi cha 
miaka 60 ya Uhuru. 

Mafanikio hayo ni 
pamoja na 

kuongezeka kwa 
nidhamu katika 

utumishi wa umma, 
kuongezeka kwa 

idadi ya watumishi 
wazawa na kupam-

bana na vitendo 
vya rushwa na 

ufisadi.

anganyika ilipopata uhuru mwaka 1961, ilirithi Utumishi wa Umma 
ambao jukumu lake kubwa lilikuwa ni kuhudumia na kulinda masilahi  
ya Serikali ya kikoloni. Katika kipindi hicho, nchi ilikuwa inakabiliwa na 
upungufu wa watumishi wazawa wenye sifa na taaluma mbalimbali za 

kuwawezesha kutekeleza majukumu ya taasisi mpya zilizoanzishwa. 

Nchi nzima ilikuwa na Madaktari 
12 tu na Wahandisi wawili, wakati 
asilimia 85 ya wananchi walikuwa 
hawajui kusoma na kuandika. Pia 
hawakuwepo watumishi wazawa 
wa kujaza nafasi zilizoachwa wazi 
na maafisa wa kikoloni ambao 
walilazimika kuacha kazi baada ya 
uhuru, kuwepo kwa mifumo ya 
utawala na mitizamo ya watumishi 
ya kikoloni, na huduma nyingi za 
kijamii kama vile afya, makazi 
bora, barabara na elimu zilielekez-
wa katika maeneo waliyokuwa 
wakiishi wakoloni. Mwelekeo na 
mtazamo wa Utumishi huo 
ulisababisha changamoto kubwa 
tatu ambazo ni ujinga, umaskini na 
maradhi miongoni mwa wananchi.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatika-
na ni pamoja na kuongezeka kwa 
ajira katika Utumishi wa Umma 
kutoka watumishi 17,565 mwaka 
1961 hadi 528,290 mwezi 
Oktoba, 2021. Kati ya hao, 
watumishi wa sekta ya Afya 
wamefikia 72,961 sawa na 
asilimia 13.8 na walimu wamefikia 
281,729 sawa na asilimia 53.3, 
kuboreshwa kwa Mfumo Shiriki-
shi wa Taarifa za Kiutumishi na 
Mishahara (HCMIS) na kujengewa 
uwezo wa Watumishi kutoka 
Taasisi za Serikali 427 kutumia 
Mfumo huo.

Mfumo huu umeongeza wigo wa 
taarifa na watumiaji na hivyo basi 
kuboresha usimamizi wa masuala 
ya rasilimaliwatu katika taasisi za 
Umma, kuwaondoa kwenye 
Orodha ya Malipo ya Mishahara 
(Payroll) watumishi 15,578 
waliobainika kughushi vyeti vya 
kufaulu mtihani wa Kidato cha 
Nne, cha Sita na Ualimu kati ya 
watumishi 535,770 waliohakiki-
wa. Pia, kuwaondoa katika 
Orodha ya Malipo ya Mishahara 
Watumishi 5,335 walioajiriwa 
katika Utumishi wa Umma 
kinyume na Sifa za Miundo ya 
maendeleo ya kiutumishi, hivyo 
kubakia na watumishi wenye sifa 
stahiki, kuwaondoa katika 
Orodha ya Malipo ya Mishahara 
watumishi hewa 19,708 na 
kuiwezesha Serikali kuokoa jumla 
ya Shilingi bilioni 19.84.

Serikali katika miaka 60 ya uhuru, 
imeanzisha na kuimarisha 
vyombo mbalimbali vya 
kusimamia menejimenti ya utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora 
ambavyo ni: Idara ya Kumbukum-
bu na Nyaraka za Taifa,  Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
Mpango wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara za 
Wanyonge Tanzania (MKURABI-
TA), Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)....

...Chuo cha Utumishi wa Umma, Taasisi ya 
UONGOZI, Wakala ya Ndege za Serikali, 
Tume ya Utumishi wa Umma, Sekretarieti ya 
Ajira, Watumishi Housing, na  Mamlaka ya 
Serikali Mtandao.

Vyombo hivyo vilivyoanzishwa na kuimarish-
wa kusimamia menejimenti ya utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, vimeweza kuleta 
mafanikio mbalimbali kupitia utekelezaji wa 
majukumu yake.. Mfumo huu umesaidia 
kuingiza watumishi wapya kwenye Orodha 
ya Malipo ya Mishahara kwa wakati na 
kuwawezesha kupata mishahara yao ndani 
ya kipindi cha mwezi mmoja.  

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni 
kuimarika kwa Mfumo wa Kitaasisi wa 
Usimamizi wa Serikali Mtandao kwa kuanzi-
sha Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya 
mwaka 2019 na Kanuni zake za mwaka 2020 
zinazoweka utaratibu na masharti ya kisheria 
kuhusu utekelezaji, usimamizi na uendeshaji 
wa Serikali Mtandao nchini, kurahisishwa 
kwa mawasiliano na upatikanaji wa huduma  
zitolewazo na Serikali kwa kutumia Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
katika Utumishi wa Umma. Vile vile, kuanzi-
sha Vitengo vya Usimamizi wa TEHAMA 
katika Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
Wakala za Serikali, Taasisi, Sekretarieti za 
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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Arusha clock tower, 1961U T U M I S H I  W A  U M M A

Kurahisisha upatikanaji wa taarifa za ajira kwa 
kuanzisha kanzidata ya waombaji na waliofaulu 
usaili ambayo hutumika kuwapangia vituo moja 
kwa moja wasailiwa waliofaulu usaili hivyo 
kupunguza gharama za usaili, kuongezewa 
uwezo, ujuzi na maarifa Viongozi na watumishi 
wa Umma kwa kuanzisha Taasisi ya Uongozi 
(Uongozi Institute) na kuimarishwa kwa Chuo 
cha Utumishi wa Umma, kuongezeka kwa 
uwezo na weledi wa watumishi wa Umma na 
sekta binafsi kupitia Chuo cha Utumishi wa 
Umma kwa kutoa mafunzo ya muda mfupi na 
mrefu, kusogeza huduma kwa umma kwa 
kuanzisha matawi ya Chuo cha Utumishi wa 
Umma Dar es Salaam, Tabora, Mtwara, Singida, 
Tanga, Mbeya pamoja na kuanzisha Kituo cha 
Mafunzo kwa njia ya Mtandao.

Kuimarika kwa mahusiano kazini kati ya Viongo-
zi na watendaji wengine kupitia mafunzo ya 
Taasisi ya UONGOZI ambapo yameongeza 
uwezo wa kufanya kazi kwa ufanisi. Pia, mafun-
zo hayo yamewaongezea uwezo wa kuchambua 
changamoto kwa kina,  kuzitafutia ufumbuzi na 
kuboresha usimamizi wa rasilimali za Serikali 
ikiwa ni pamoja na rasilimaliwatu na rasilimali 
fedha, kukusanywa, kuchambuliwa na kutunzwa 
kwa taarifa, kumbukumbu, nyaraka na machap-
isho mbalimbali kuhusu historia ya nchi kwa ajili 
ya vizazi vijavyo. 

Vile vile, kumbukumbu na vitu vya Waasisi 
wa Taifa letu vilikusanywa na kuhifadhiwa 
kwa lengo la kuhifadhi historia ya Waasisi 
wa Taifa, kuhifadhi nyaraka kidijitali ili 
zidumu, kurahisisha upatikanaji wake, 
kuwa na hifadhi mbadala na kulinda nakala 
halisi. Aidha, hadi kufikia mwaka 2021 
jumla ya Majalada 2,843 yamehifadhiwa 
kwenye mfumo wa kidijitali.

Kupitia TASAF, Serikali imewasilisha 
ruzuku kwa kaya masikini ili kuziwezesha 
kuongeza kipato, fursa na uwezo wa 
kugharamia mahitaji muhimu na kujenga 
rasilimaliwatu hususan watoto kwa 
kugharamia elimu na huduma za afya, 
ambapo kiasi cha shilingi Trilioni 1.646 
kilitumika katika utekelezaji wa Kipindi 
cha Kwanza cha Awamu ya Tatu, 
kuanzishwa kwa miradi ya kutoa ajira ya 
muda kwa walengwa na miradi ya kuende-
leza miundombinu ya huduma za jamii. 
Katika Awamu ya I na II, jumla ya miradi 
14,051  ya kutoa huduma za jamii yenye 
thamani ya shilingi bilioni 502.0 ilitekelez-
wa kwa kutoa huduma zilizokusudiwa kwa 
jamii husika katika Sekta mbalimbali.

aadhi ya mafan-
ikio yaliyopati-
kana ni pamoja 
na kuongezeka 

kwa ajira katika Utumi-
shi wa Umma kutoka 
watumishi 17,565 
mwaka 1961 hadi 
528,290 mwezi Oktoba, 
2021. 

Watumishi Wazawa Waongezeka. Nidhamu Serikalini 
Yaimarika, Rushwa Yadhibitiwa.
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M A L I A S I L I  N A  U T A L I I Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro



Tanzania Kidedea Uhifadhi Afrika

Hifadhi uya Taifa ya NgorongoroM A L I A S I L I  N A  U T A L I I

Wizara ya Maliasili na Utalii imeendelea kuwa 
nguzo muhimu katika uhifadhi na usimamizi wa 
matumizi endelevu ya rasilimali za 
Wanyamapori, Misitu, ufugaji Nyuki, Malikale na 
Maendeleo ya Utalii hapa nchini. Ikumbukwe 
kuwa juhudi za kuhifadhi na kulinda rasilimali za 
maliasili zilikuwepo hata kabla ya ukoloni 
ambapo jamii nyingi nchini zilitenga maeneo 
maalumu ya misitu kwa ajili ya shughuli za ibada 
na matambiko.
Maeneo hayo yaliheshimika kwa jamii husika na 
adhabu ilitolewa kwa wale waliokuwa wanakiu-
ka au kuharibu maeneo hayo. Aidha, baadhi ya 
spishi za miti zilizuiwa kukatwa na aina fulani za 
wanyamapori hazikuruhusiwa kuwindwa.Wakati 
wa utawala wa Wakoloni baada ya Vita Kuu ya 
Pili ya Dunia mwaka1945 zilianzishwa Sheria za 
uhifadhi wa rasilimali za Maliasili na Malikale. 

Sheria zilizoanzishwa ni pamoja na Sheria 
Kuhifadhi Majengo ya Kihistoria 1937, Sheria ya 
Makumbusho ya mwaka 1941, Sheria ya 
Usimamizi wa Misitu 1957, Sheria ya Hifadhi ya 
Ngorongoro mwaka 1959, Sheria ya Hifadhi za 
Taifa 1959 na Sheria ya Kuhifadhi Wanyamapori 
ya mwaka 1959. Katika kipindi hicho sheria 
nyingi zilitungwa bila kuwashirikisha wananchi 
hali iliyosababisha jamii kutoshiriki kikamilifu 
katika kutunza rasilimali zao.

Baada ya Uhuru mwaka 1961, Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alitoa 
tamko la Arusha kuweka msisitizo juu ya 
umuhimu wa kuhifadhi na kulinda rasilimali za 
maliasili ambazo nchi yetu imebarikiwa. Alisema: 
“Uhai wa wanyamapori ni jambo linalotuhusu 
sana sote katika Afrika. Viumbe hawa wa porini, 
wakiwa katika mapori wanamoishi, sio muhimu 
tu kwa ajili ya kuajabiwa na kuvutia lakini pia ni 
sehemu ya maliasili yetu na pia ndio mustakabali 
wa maisha yetu ya baadaye. Kwa kukubali 
dhamana ya wanyamapori wetu tunatamka kwa 
dhati kwamba tutafanya kila tuwezalo kuhakiki-
sha kwamba wajukuu wa watoto wetu 
wataweza kufurahia urithi huu mkubwa na wa 
thamani adimu.”

Tamko hili lilitoa mwongozo na dira ya uendelezaji 
wa shughuli za uhifadhi ikiwemo kuundwa kwa 
Wizara ya Ardhi, Misitu na Wanyamapori mwaka 
1962 ambayo ilikuwa na jukumu la kusimamia 
uhifadhi wa Maliasili, Malikale na uendelezaji wa 
Utalii. Hata hivyo katika kipindi hicho tangu 
mwaka 1962 hadi 2009 yalifanyika mabadiliko 
mbalimbali na mapitio ya sheria ili kuwezesha 
ushirikishwaji wa jamii katika uhifadhi wa maliasili, 

malikale na utalii.

Wizara iliandaa sheria mpya na kufuta sheria 
zilizokuwepo awali; mfano ni sheria mpya ya 
kuhifadhi Wanyamapori ya mwaka 1974 na Sheria 
ya Makumbusho ya mwaka 1965. Pia, Wizara 
ilizifanyia marekebisho Sheria za Mambo ya Kale 
1964 na Sheria za Wanyamapori 1974 na 2002. 
Pia kuanzishwa kwa sheria mpya za Makumbusho 
ya Taifa 1980, Sheria ya Misitu Na.14 ya mwaka 
2002, Sheria ya Ufugaji Nyuki Na.15 ya mwaka 
2002, Sheria ya Utalii 2008 na Sheria ya 

Wanyamapori ya mwaka 2009.

Mabadiliko haya ya Kisera na kisheria yalichochea 
upatikanaji wa mafanikio makubwa katika sekta na 
kuongeza ushirikishwaji wa wananchi na wadau 
mbalimbali katika kuhifadhi na kunufaika na 
rasilimali zilizopo. Aidha, awamu zote sita za 
uongozi kuanzia Awamu ya Kwanza ya Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa 
Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
hadi Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, zimetoa kipaumbele 
kikubwa katika usimamizi na ulinzi wa maliasili 
kuhakikisha kwamba urithi mkubwa, adimu na wa 
thamani tulionao unakinufaisha kizazi cha sasa na 

baadaye.

Kufuatia juhudi hizi sekta hii imepata mafanikio 
makubwa yakiwemo ya kuongezeka kwa maeneo 
ya uhifadhi na utalii hususan Vituo vya Mambo ya 
Kale kutoka vitatu (3) mwaka 1961  hadi 133 na 
kituo 1 hadi saba 7 vya Makumbusho ya Taifa 
mwaka 2021, Mapori ya Akiba ya Wanyamapori  
kutoka 9 hadi 22, Hifadhi za Taifa kutoka tatu (3) 
hadi 22, Mapori Tengefu hayakuwepo na sasa 

yapo 27.

Mafanikio mengine ni kuanzishwa kwa misitu 
ya Hifadhi za Mazingira Asilia 20 yenye jumla 
ya eneo la takribani hekta 924,876.22 ambayo 
ni hadhi ya juu kabisa inayotambuliwa na 
shirika la kimataifa la uhifadhi la (International 
Union of Conservation for Nature (IUCN), 
kusimamia, kuhifadhi na kuendeleza rasilimali 
za misitu na nyuki katika maeneo ya misitu 463 
iliyohifadhiwa kisheria, Kuanzishwa kwa 
mashamba ya miti ya Serikali 23, kuanzishwa 
kwa maeneo Matatu (3) ya Ardhioevu chini ya 
Mkataba wa Ramsar na Kuundwa kwa Jumui-

ya za Uhifadhi wa Wanyamapori 38.

Pia, Wizara imefanikiwa kuboresha shughuli za 
uhifadhi na kutangaza utalii kwenye masoko 
mbalimbali ya Kimataifa ambapo vivutio vya 
utalii vya Tanzania vimepata umaarufu 

mkubwa na tuzo mbalimbali za kimataifa.

Mfano ni Hifadhi ya Taifa Serengeti kuwa 
hifadhi bora zaidi barani Afrika katika kipindi 
cha miaka 3 mfululizo kuanzia 2019, 2020 na 
2021. Pia imetambuliwa na Gazeti Maarufu la 
Forbes la nchini Marekani kama kivutio cha pili 
duniani miongoni mwa vivutio bora 21 vya 
kutembelewa kwa mwaka 2021. Aidha, 
Hifadhi za Taifa Kilimanjaro, Serengeti na 
Tarangire zimeshinda tuzo ya ubora ya Travel-
ers Choice (TripAdvisor) best of the best 2021. 

Kwa upande mwingine Wizara imepata mafan-
ikio kwa Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA) kutangazwa kuwa mshindi wa 
kundi la dhahabu miongoni mwa washindi 51 
kutoka nchi 39 duniani wa tuzo ya huduma za 
viwango vya Kimataifa kwa mwaka 2020. 
Aidha, hifadhi 5 za Taifa ambazo ni Kilimanjaro, 
Serengeti, Mkomazi, Manyara na Arusha 
zimepata tuzo za ubora wa huduma za viwan-
go vya Kimataifa kwa mwaka 2020 pamoja na 
kiwanja cha ndege cha Msembe kilicho katika 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha kuwa kiwanja 
chenye mandhari nzuri zaidi Barani Afrika kwa 

mwaka 2020. 

Na Aron Msigwa – WMU.
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Aidha, rasilimali za maliasili na malikale zimekuwa 
na mchango mkubwa katika uendelezaji utalii, 
ukuaji wa uchumi, ustawi wa jamii na uhifadhi wa 
mazingira. Mathalan, utalii huchangia wastani wa 
asilimia 17.2 ya Pato la Taifa; asilimia 25 ya fedha 
za kigeni na huzalisha ajira takriban milioni 1.6 za 
moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja kwa 
mwaka. Kwa upande mwingine, sekta ya misitu na 
nyuki huchangia asilimia 3.5 ya Pato la Taifa; 
asilimia 5.9 ya mapato yatokanayo na biashara ya 
nje na ajira takriban milioni 4 kwa mwaka. Sekta hii 
inachangia zaidi ya asilimia 90 ya nishati ya kupikia 
nchini kutokana na miti.

Mafanikio mengine ambayo nchi imeyapata katika 
Sekta ya Maliasili na Utalii tangu mwaka 1961 ni 
kufanikiwa kuingiza maeneo saba (7) ya uhifadhi 
katika Orodha ya UNESCO ya Maeneo ya Urithi wa 
Dunia (UNESCO World Heritage Sites). Maeneo 
hayo ni Pori la Akiba Selous, Hifadhi ya Ngoron-
goro, Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Magofu ya Kale 
ya Songo Mnara na Kilwa Kisiwani, Hifadhi ya Taifa 
ya Mlima Kilimanjaro,Mji Mkongwe wa Zanzibar na 
Michoro ya Miambani ya Kondoa Irangi.

Ili kuongeza wigo wa mazao ya utalii na kuvutia 
watalii, Wizara imefanikiwa kuendeleza mazao 
mbalimbali yakiwemo utalii ikolojia; utalii wa 
jiolojia; utalii wa faru; utalii wa kuona wanyamapori 
nyakati za usiku; utalii wa farasi; utalii wa kupiga 
makasia; na uvuvi wa kujiburudisha. Aidha, katika 
kuendeleza utalii wa malikale, Wizara imeanzisha 
makumbusho mpya katika eneo la Urithi wa Dunia 
la Kilwa Kisiwani. Sambamba na hilo, Wizara 
imefungua fursa za shughuli za utalii katika Ukanda 
wa Kaskazini Magharibi kwa kuanzisha utalii wa 
maji katika Ziwa Victoria na Ghuba ya Speke. 
Mafanikio mengine yaliyopatikana ni kuanzishwa 
kwa jeshi la Uhifadhi wa Wanyamapori na Misitu 
ambalo halikuwepo hapo awali. Jeshi hili limekua 
na kazi kubwa ya kuimarisha ulinzi na kudhibiti 
vikundi vya uhalifu dhidi ya ujangili wa tembo, faru 
na wanyamapori wengine katika hifadhi za Taifa, 
Mapori ya Akiba na Mapori Tengefu. 

Wizara kupitia taasisi zake za uhifadhi ambazo ni 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA) na 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) imeen-
delea kuimarisha ulinzi wa rasilimali za maliasili kwa 
kudhibiti ujangili, biashara haramu ya nyara na 
uvunaji haramu wa mazao ya misitu na kufanikiwa 
kupunguza vitendo hivyo kwa asilimia 90. 
Mafanikio mengine ni kuanzishwa kwa kanuni 
zinazosimamia maeneo ya uwekezaji mahili  
kuwezesha uwekezaji katika maeneo maalum 
yenye wanyamapori (Special Wildlife Investiment 
Consession Areas - SWICA) kwa lengo la kuvutia 
na kurahisisha shughuli za uwekezaji katika 
maeneo yenye wayamapori nchini. 

T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 2 0 2 1Idara ya Habari MAELEZO.

Mwl. Julius Kambarage Nyerere

Hifadhi za taifa 3 
mwaka 1961 hadi 
22 mwaka 2021
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“Uhai wa wanyamapori ni jambo 
linalotuhusu sana sote katika Afrika. 
Viumbe hawa wa porini, wakiwa katika 
mapori wanamoishi, sio muhimu tu kwa 
ajili ya kuajabiwa na kuvutia lakini pia ni 
sehemu ya maliasili yetu na pia ndio 
mustakabali wa maisha yetu ya 
baadaye. Kwa kukubali dhamana ya 
wanyamapori wetu tunatamka kwa 
dhati kwamba tutafanya kila tuwezalo 
kuhakikisha kwamba wajukuu wa 
watoto wetu wataweza kufurahia urithi 
huu mkubwa na wa thamani adimu.”



N C H I  Y E T UN I S H A T I

Tanzania Yapiga Hatua 
Sekta ya Nishati

M I R A D I  Y A  U M E M E

anzania ndani ya 
miaka 60 imean-
zisha miradi 
mbalimbali ya 

uzalishaji umeme 
ambapo hadi kufikia 
mwezi Oktoba 2021 
jumla ya uwezo wa 
mitambo ya kuzalisha 
umeme iliyounganish-
wa katika Gridi ya Taifa 
imefikia MW 1,573.65 
kati ya hizo MW 
573.70 zinatokana na 
vyanzo vya maji, MW 
901.32 gesi asilia na 
MW 10.50 tungamota-
ka (Biomass).

Nishati ni injini muhimu katika nchi yoyote ile duniani 
kwani inachagiza ukuaji wa kiuchumi na kuboresha 
huduma za kijamii, hivyo kuwepo kwa maendeleo 
kunategemea pia uwepo wa nishati ya uhakika na 
inayotabirika.

Kwa kutambua hilo, tangu Tanganyika ipate uhuru wake 
mwaka 1961, Serikali za Awamu zote zimehakikisha 
kuwa Sekta ya Nishati inakua kwa kuwekeza katika 
miradi ya uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa 
Umeme, Mafuta na Gesi.

Wakati tunapata uhuru jumla ya umeme uliokuwa 
unazalishwa nchini ulikuwa Megawati 54.Umeme huo 
ulitumika kwenye mashamba ya mkonge kule Tanga na 
kwenye Shirika la Reli Dar es Salaam, hivyo haukuuzwa 
kwa wateja wa majumbani. Jumla ya urefu wa njia za 
umeme za 33kV na 11kV ulikuwa kilomita 400. Kwa sasa 
33kV na 11kV hazitumiki kama ‘transmission’ bali 
‘distribution lines’.

Ili kuhakikisha kuwa nchi inakuwa na umeme wa kutosha 
baada ya Uhuru, lilianzishwa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) mwaka 1964 ambalo lilitokana na kuungan-
ishwa kwa mashirika binafsi mawili ya Tanganyika 
Electric Supply Company Limited (TANESCO) na Dar es 
Salaam District Electric Supply Company Limited 
(DARESCO) chini ya sheria ya umeme ya mwaka 1931 
iliyorekebishwa mwaka 1957 (Electricity Ordnance Cap 
131 of 1931, na maboresho ya mwaka 1957).

Kuanzia mwaka 1968 Serikali ilianza kununua hisa za 
TANESCO na hadi kufikia mwaka 1975 hisa zote 
zilikuwa chini ya Serikali, hivyo kulifanya kuwa Shirika la 
Umma ambalo linamilikiwa na Serikali kwa asilimia 100. 
Aidha, TANESCO ilianza kupanga mikakati ya kupata 
miradi mipya ya kuzalisha umeme na kujenga njia za 
kusafirisha na kusambaza umeme kwa viwanda na miji 
nchini kote.
 
Mikakati hiyo ya kuwa na miradi mipya imepelekea 
Tanzania kuwa na ongezeko la miundombinu ya kusafiri-
sha na kusambaza umeme ambapo ndani ya miaka 60 ya 
Uhuru imefikisha kilometa 6,110.57 za usafirishaji 
umeme, kati ya hizo kilometa 670 ni za msongo wa 
400kV, kilometa 3,225 ni za msongo wa 220kV, kilometa 
1,672.57 ni za msongo wa 132kV na kilometa 543 ni za 
msongo wa 66kV. 
Aidha, ndani ya miaka 60, njia za usambazaji umeme 
zimeongezeka kufikia kilomita 47,487.88 za msongo wa 
33, kilometa 12,486.11 za msongo wa 11 na kilometa 
88,570.24 za msongo wa chini (400V/231V).

Katika suala la uzalishaji umeme, Tanzania ndani ya 
miaka 60 imeanzisha miradi mbalimbali ya uzalishaji 
umeme ambapo hadi kufikia mwezi Oktoba 2021 
jumla ya uwezo wa mitambo ya kuzalisha umeme 
iliyounganishwa katika Gridi ya Taifa imefikia MW 
1,573.65 kati ya hizo MW 573.70 zinatokana na 
vyanzo vya maji, MW 901.32 gesi asilia na MW 10.50 
tungamotaka (Biomass). Vile vile TANESCO inamiliki 
mitambo ambayo haijaunganishwa katika mfumo wa 
Gridi ya Taifa yenye uwezo wa kuzalisha MW 32.21 
na hivyo kufanya jumla ya uwezo wa mitambo ya 
kuzalisha umeme nchini kufikia MW 1,605.86. 
Mitambo hii inaweza kukidhi mahitaji ya juu ya 
umeme ambayo yameendelea kuongezeka na kufikia 

MW 1,255 mwezi Oktoba 2021.

Tanzania bado inaendelea kutekeleza miradi mikub-
wa ya kimkakati ya uzalishaji, usafirishaji na 
usambazaji umeme ikiwemo ya kuzalisha Umeme 
wa Julius Nyerere  – MW 2,115, Mradi wa Kuzalisha 
Umeme wa Rusumo – MW 80, Mradi wa Kuzalisha 
Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia wa Kinyerezi I 
Extension – MW 185, Mradi wa Njia ya Kusafirisha 
Umeme Msongo wa kV 400 kutoka Singida – 
Arusha – Namanga, Mradi wa Njia ya Kusafirisha 
Umeme Msongo wa kV 400 kutoka Nyakanazi hadi 
Kigoma, Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme 
Msongo wa kV 400 kutoka Sumbawanga – Mpanda 
– Kigoma, Mradi wa Kujenga Kituo Kipya cha 
Kupoza Umeme Luguruni chenye Msongo wa kV 
220/33 ambayo itaifanya Tanzania kuwa na umeme 
wa uhakika utakaosambazwa katika maeneo mengi 

zaidi.

Miradi ya umeme iliyoanzishwa na kutekele-
zwa ndani ya miaka 60 imepelekea wateja 
wa umeme kufikia 3,440,728 hadi Septem-
ba, 2021. Idadi ya Wateja waliounganishiwa 
umeme (connection level) sasa ni 37.7% ya 
wateja wote, wakati idadi ya wananchi 
waliofikiwa na huduma ya umeme (access 

level) ni 78.4%.
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Katika miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania bara, nchi haikubaki nyuma katika 
kuhakikisha kuwa wananchi katika maeneo yote vijijini na mijini wanapata 
huduma ya umeme na hivyo mwaka 2007 ilianzisha Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) ambao una jukumu la kuhamasisha na kuwezesha upatikanaji na matumizi 
ya nishati bora vijijini kwa kutoa ruzuku, mafunzo na ushauri wa kitaalamu kwa 
waendelezaji wa miradi. 
Kutokana kuanzishwa kwa Wakala huo, imeshuhidiwa jinsi umeme ulivyoanza 
kusambaa kwa kasi katika vijiji mbalimbali nchini na kuanza kubadilisha hali ya 
uchumi ya wananchi hao kutokana na kuanzisha shughuli mbalimbali za 
maendeleo zinazotegemea nishati ya umeme.
Ndani ya Miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara utekelezaji wa miradi ya nishati 
ya umeme vijijini umewezesha vijiji vipatavyo 8,897  kupata umeme kati ya 
12,345 hivyo kubakia  na vijiji 3,448 visivyokuwa na huduma ya umeme.

Upelekaji umeme kwenye vijiji hivyo umepelekea kuongezeka kwa uwekezaji 
katika viwanda vya kuzalisha vifaa vya ujenzi wa miradi kutoka viwanda 23 
mwaka 2020 hadi viwanda 56 mwaka 2021 vya nguzo, nyaya, mita mashineum-
ba na viunganishi.
Aidha, uunganishaji umeme vijijini umewezesha Taasisi za Afya 3,396, Shule 
8,569, visima vya maji 887, Nyumba za Ibada 2,917 na maeneo ya biashara 
takriban 13,242 kufikiwa na huduma za umeme hivyo kuboresha na kuongeza 
ufanisi katika utoaji huduma.

Ndani ya miaka 60 ya Uhuru, kumekuwa na udhibiti wa biashara ya mafuta 
lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa inafanyika kwa ufanisi na nchi inapata mapato 
stahiki kwa kupambana na uchakachuaji wa mafuta ambao ulikuwa ukiipa nchi 
hasara kwani magari mengi yalikuwa yakiharibika na hivyo nchi ilipata hasara 
kwa kuwa na ongezeko kubwa la mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya 
manunuzi ya vipuri vya magari.
Aidha, ndani ya miaka 60 tofauti na miaka ya kabla ya Uhuru, Tanzania imeanzi-
sha mfumo wa uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja lengo likiwa ni kuongeza ufanisi 
kwenye uagizaji wa mafuta kwa kupunguza gharama za ucheleweshaji wa meli 
bandarini kutoka siku 40 hadi 3 na gharama za usafirishaji mafuta  kwa wastani 
wa shilingi bilioni 81.90 kwa mwaka na hivyo kuleta unafuu wa bei za mafuta.

Shughuli za utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi nchini zimeendelea kufany-
ika ndani ya miaka 60 ya Uhuru tangu kuanzishwa kwa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) mwaka 1969 ambapo kampuni mbalimbali zimeendelea 
na utafutaji wa mafuta na gesi asilia katika maeneo mbalimbali nchini ikiwamo 
nchi kavu na baharini ambapo jumla ya kiasi cha gesi asilia futi za ujazo trilioni 
(TCF) 57.54 ziligunduliwa.

Kugunduliwa kwa kiasi hicho cha Gesi Asilia kumeleta manufaa mbalimbali 
kiuchumi ikiwemo Serikali kuokoa zaidi ya takribani Shilingi trilioni 38.16 kwa 
kutumia gesi asilia katika uzalishaji umeme badala ya mafuta ambayo yangeagiz-
wa nje ya nchi ambapo asilimia 60 ya umeme wa Gridi ya Taifa unazalishwa kwa 
kutumia gesi asilia.
Manufaa mengine yaliyopatikana ndani ya miaka 60 kutokana na ugunduzi wa 
Gesi Asilia ni pamoja na Serikali kupitia TPDC kuunganisha wateja wa Gesi asilia 
kwenye mtandao wa miundombinu ya usambazaji yenye jumla ya kilomita 130 
iliyotandazwa mikoa ya Dar es Salaam, Pwani na Mtwara. 

Katika mtandao huo jumla ya viwanda 52, mitambo 8 ya kuzalisha umeme, 
taasisi 9 na nyumba 1,191 za awali zimeunganishwa kutumia gesi asilia. Aidha, 
vituo viwili 2 vya kujazia gesi kwenye magari vimejengwa katika mikoa ya 
Mtwara na Dar es Salaam, vilevile, karakana nne 4 za kuongeza mifumo ya 
matumizi ya nishati ya gesi kwenye magari zimejengwa Dar es Salaam (3) na 
Mtwara (1) ambapo hadi sasa zaidi ya magari 750 yamewekewa mfumo wa 
matumizi ya nishati ya Gesi asilia.

Ndani ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania bara, nchi imeanza kuchukua hatua 
mbalimbali ili kutekeleza miradi kielelezo katika Sekta ya Mafuta na Gesi 
ambayo kukamilika kwake kutazidi kupaisha uchumi, na mfano wa miradi hiyo ni 
Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia (LNG) ambao unalenga kuchakata 
na kusindika gesi asilia iliyogunduliwa katika Vitalu namba 1, 2 na 4 katika hali ya 
kimiminika ili iweze kutumika kwa matumizi ya ndani na kuuzwa nje ya nchi.

Miradi mingine ya vielelezo ni pamoja na Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta 
Ghafi kutoka Uganda hadi Tanzania (EACOP), mradi wa Utafutaji wa Mafuta na 
Gesi Asilia wa Mnazi Bay, unaolenga kufanya utafutaji wa Mafuta na Gesi asilia 
katika kitalu cha Mnazi Bay Kaskazini kilichopo Bahari ya kina cha kati kusini 
mwa Tanzania na  Mradi wa Eyasi-Wembere unaolenga kufanya utafutaji wa 
mafuta katika kitalu cha Eyasi – Wembere, Kaskazini Mashariki mwa Tanzania 
kwenye Bonde la Ufa.

T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 2 0 2 1Idara ya Habari-MAELEZO.
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U V U V I Idara ya Habari-MAELEZO.  2 0 2 1

Kivukoni, Dar es salaam 2019



www.maelezo.go.tz

N C H I  Y E T U

Sekta ya Uvuvi Yainua
Wananchi Kiuchumi

Sekta ya Uvuvi ni moja ya 
sekta tatu zinazoajiri 
wananchi wengi wa kipato 
cha chini ikiongozwa na 
sekta za kilimo na mifugo. 
Sekta hii inachangia 
upatikanaji wa chakula na 
lishe kwa asilimia 30, ajira 
za moja kwa moja za 
wavuvi 195,435 na zaidi ya 
wananchi milioni 4.5 na 
inachangia pato la taifa kwa 
asilimia 1.7.
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Kabla ya uhuru kati ya mwaka 1960 hadi 
1961 Sekta ya Uvuvi ilikuwa chini ya 
Wizara ya Maliasili na Maendeleo ya 
Ushirika. Baada ya kupata uhuru mwaka 
1961 usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi 
ulifanyika chini ya Sheria ya “Fisheries 
Ordinance and Trout Protection 
Ordinance CAP 368” kupitia Wizara ya 
Kilimo, Misitu na Wanyamapori. Mwaka 
1971 Idara ya Uvuvi ilihamishiwa Wizara 
ya Maliasili na Utalii. 

Mnamo mwaka 1985 Sekta ya Uvuvi 
ilihamishiwa Wizara ya Ardhi, Maliasili na 
Mazingira. Mwaka 1997 Wizara ya Ardhi, 
Maliasili na Mazingira ilivunjwa ambapo 
Wizara ya Maliasili na Utalii ilirejeshwa na 
Idara ya Uvuvi ilikuwa chini yake. Februari 
mwaka 2008 Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi iliundwa ambapo sekta 
ya uvuvi ilipanua majukumu yake na 
kukasimiwa kwenye Idara mbili ambazo ni 
Idara ya Maendeleo ya Uvuvi na Idara ya 
Ukuzaji Viumbe Maji.

Pamoja na mabadiliko yote hayo katika 
Wizara, sekta ya uvuvi imekuwa ikiende-
lea kusimamia jukumu lake la msingi 
ambalo ni kuhakikisha rasilimali za uvuvi 
zinalindwa, zinahifadhiwa, zinaendelezwa 
na zinatumiwa kwa njia endelevu kwa 
faida ya kizazi kilichopo na vizazi vijavyo.

Tangu uhuru mpaka sasa, sekta ya uvuvi 
imekuwa ikifanya mapitio na mabadiliko 
ya sheria, kanuni na miongozo kulingana 
na uhitaji, mfano wa mabadiliko ya miaka 
ya hivi karibuni ni Sheria ya Taasisi ya 
Utafiti Tanzania Na. 6 ya mwaka 2016, 
Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza 
Uvuvi wa Bahari Kuu Na. 5 ya mwaka 
2020 na Kanuni zake za mwaka 2020.

Shughuli za uvuvi katika kipindi cha 
mwaka 1961-1988 katika maeneo yote 
ya uvuvi nchini zilikuwa zikifanywa na 
wavuvi wadogo ambapo kiasi cha samaki 
kilichozalishwa kutoka kwenye maji ya 
asili kimeonekana kuongezeka kutoka tani 
385,771.80 zenye thamani ya shilingi 
bilioni 7.73 mwaka 1986 hadi tani 
473,593.24 zenye thamani ya shilingi 
trilioni 2.36 mwaka 2020 sawa na 
ongezeko la asilimia 18.54.

Tangu kupatikana kwa uhuru, Serikali imeende-
leza jitihada za kudhibiti ubora, usalama wa 
samaki na mazao ya uvuvi ili kulinda soko la ndani 
na nje ya nchi ambapo mwaka 1997 ilianzishwa 
Maabara ya Taifa ya Uvuvi ya Nyegezi. Kufuatia 
jitihada hizo mazao ya uvuvi yanayouzwa nje ya 
nchi yameendelea kuongezeka kutoka tani 
17,269.90 na samaki wa mapambo 4,477.97 
zenye thamani ya shilingi bilioni 11.93 mwaka 
1995 hadi tani 40,477.97 na samaki wa mapam-
bo 128,316 zenye thamani ya shilingi 386.37 
mwaka 2020. Mauzo hayo ya mwaka 1995 
yaliliingizia Taifa shilingi milioni 629.57 ikilingan-
ishwa na shilingi bilioni 21.67 za mwaka 2020 

kama mrabaha.

Suala la uhamasishaji limekuwa likifanyika katika 
vipindi tofauti kwa kutumia mbinu mbalimbali 
katika miaka hii 60 ya uhuru. Serikali imeendelea 
kuboresha mazingira ya uwekezaji katika sekta ya 
uvuvi kwa kuanzisha Dawati la Sekta Binafsi 
Wizarani kwa ajili ya kutoa elimu na kuwaungani-
sha wadau wa uvuvi na taasisi za kifedha ili 
kuwawezesha kupata mikopo yenye masharti 
nafuu. Mazingira hayo yamehamasisha ongezeko 
la viwanda mathalani mwaka 1992 kulikuwa na 
viwanda 4 vilivyokuwa na uwezo wa kuzalisha 
tani 3 kwa siku lakini mwaka 2021 vipo viwanda 
15 vyenye uwezo wa kuzalisha tani 40 – 60 kwa 

siku.

Mojawapo ya mafanikio makubwa ya sekta hii 
ndani ya miaka 60 ni ujenzi wa Bandari ya Uvuvi 
ambapo kwa sasa Wizara inaendelea kufanya 
upembuzi yakinifu kupitia Mtaalam Mwelekezi 
ambaye ni Kampuni ya M/S Sering Ingegneria ya 
nchini Italia kwa gharama ya shilingi 
1,421,041,703.08. Serikali tayari imechagua 
eneo la bandari ya Kilwa Masoko kwa ajili ya 
kujenga bandari ya uvuvi na tayari katika bajeti ya 
mwaka 2021/2022 imetenga shilingi bilioni 50 
kwa ajili ya kuanza ujenzi mara baada ya kukamili-

ka kwa upembuzi yakinifu.

Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) lilianzishwa 
kupitia Tamko la Rais la mwaka 1974 chini ya 
Sheria ya Mashirika ya Umma Na. 17 ya mwaka 
1969. Mwaka 1996 TAFICO iliwekwa kwenye 
orodha ya mashirika ya umma yaliyotakiwa 
kubinafsishwa. Serikali inakamilisha taratibu za 
kulifufua shirika hilo ili liweze kufanya majukumu 
yake ya kusimamia sekta ya uvuvi kibiashara 
ambapo Serikali itanunua meli tano (5) za uvuvi 
wa bahari kuu ambapo meli moja itapatikana 
kupitia msaada wa Serikali ya Japan na meli nne 

(4) kupitia mradi wa IFAD.

Shughuli za ukuzaji viumbe maji ni ngeni 
hapa nchini, kutokana na mafanikio ya 
sekta ya hiyo yaliyopatikana baada ya 
uhuru, shughuli hiyo sasa imerasimishwa. 
Ukuzaji viumbe maji unajumuisha ufugaji 
wa samaki, kambamiti, chaza, kaa, majon-
goo bahari na kilimo cha mwani. Kuanzia 
mwaka 2008 Serikali iliongeza vituo vya 
kuendeleza ukuzaji viumbe maji kutoka 
kimoja cha Kingolwira - Morogoro hadi 
vitano vya Mwamapuli – Tabora, Ruhila – 
Ruvuma, Nyengedi/Mtama – Lindi na 
Machui – Tanga.

Idadi ya vifaranga kwenye vituo vya Serika-
li imeongezeka kutoka 5,000 mwaka 1992 
hadi 3.191,160 mwaka 2021 wakati idadi 
ya vitotoleshi kwa Sekta Binafsi na Umma 
vyenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya 
vifaranga 25,000,000 vimefikia 28, aidha  
kuna jumla ya viwanda 11 vya chakula cha 
samaki ambavyo vina uwezo wa kuzalisha 
tani 1,000.

Kati ya mwaka 2014/2015 na 2020/2021 
idadi ya vizimba vimeongezeka katika 
Maziwa Makuu na malambo kutoka 50 
hadi 473. Pia kuwepo kwa Mifumo ya 
Ukuzaji Viumbe Maji Inayorejeleza Maji 
imepelekea kuongezeka kwa uzalishaji 
ambapo idadi ya mabwawa imeongezeka 
kutoka 8,611 yaliyozalisha tani 1,350 
mwaka 1992 hadi mabwawa 30,034 
yaliyozalisha tani 22,793.2 mwaka 
2020/2021.

U V U N A J I  W A  R A S I L I M A L I  
Z A  U V U V I  K I B I A S H A R A

U S I M A M I Z I  W A  U B O R A ,  
U S A L A M A ,  V I W A N G O  

V Y A  S A M A K I  N A  M A Z A O  
Y A  U V U V I

U E N D E L E Z A J I  W A  U K U Z A J I
V I U M B E  M A J I

K U H A M A S I S H A  U W E K E Z A J I  
K W E N Y E  S E K T A  Y A  U V U V I

U J E N Z I  W A  B A N D A R I  Y A  U V U V I

S H I R I K A  L A  U V U V I  T A N Z A N I A

Mwaka 1961-1988 
shughuli za uvuvi 
katika maeneo yote 
ya uvuvi nchini 
zilikuwa zikifanywa 
na wavuvi wadogo. 

13



Na Beatrice Lyimo

Huduma Bora za Afya Zawafikia Wananchi

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili-MloganzilaA F Y A ,  M A E N D E L E O  Y A  J A M I I ,  J I N S I A ,  W A Z E E  N A  W A T O T O  

Watanzania wanajivunia mafanikio ya sekta ya 
afya ndani ya miaka 60 tangu Uhuru wa iliyoku-
wa Tanganyika uliopatikana Tarehe 9 Desemba, 
1961 na kutangazwa kuwa Jamhuri kamili tarehe 
9 Desemba, 1962 chini ya Rais  wa Kwanza na 
Amiri Jeshi Mkuu, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. 

Baada ya Uhuru wa Tanganyika, viongozi 
waliweka mazingira mazuri ya kujenga misingi 
mikuu ya utaifa ambayo ni utambulisho wake 
miongoni mwa mataifa .Misingi hiyo ni pamoja 
na umoja, utu, uhuru, maendeleo, usawa, haki, 
kujitegemea, utaifa na uzalendo, amani na 
maadili.

Kwa msingi huo, watu wenye afya bora ndiyo 
msingi wa maendeleo ya Taifa ikizingatiwa kabla 
ya uhuru vituo vya huduma za afya nchini 
vilijengwa na kuendeshwa na Serikali kuu, 
Serikali za Mitaa, Mashirika ya Dini na Mamlaka 
nyingine ambapo kila moja ya mamlaka hizo 
ilijenga vituo vya huduma za afya kwa madhu-
muni na shabaha zake yenyewe bila kujali 
uwiano na mipango ya Mamlaka nyingine.

Kutokana na utaratibu huo ambao haukuwa na 
uwiano mzuri, ulifanya baadhi ya maeneo ya nchi 
kuwa na Vituo vya huduma za afya huku 
mengine yakikosa huduma hiyo muhimu.

Baada ya uhuru, Serikali ilichukua hatua kadhaa 
za kurekebisha hali hiyo kwa kuanzisha mipango 
ya kusambaza vituo vya huduma za afya kwa 
usawa na uwiano wa haki kwa wananchi wote.

Ni miaka 60 sasa imetimia tangu nchi hii ipate 
uhuru na kumekuwa na mafanikio makubwa 
katika kuboresha huduma za afya kutokana na 
jitihada zilizofanywa na Serikali zote kuanzia 
Awamu ya Kwanza iliyoongozwa na Hayati Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na 
hata sasa Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan. 

Wakati nchi inapata Uhuru kulikuwa na idadi ya 
hospitali na zahanati 1,343, uwiano wa wagonjwa 
kwa kitanda ulikuwa 1:1000, Madaktari waliosajili-
wa 403 na uwiano wa Vituo vya Afya kulingana na 
idadi ya watu ulikuwa ni Kituo kimoja cha Afya 

kinahudumia watu kati ya 40,000 hadi 50,000.

Lakini baada ya jitihada kubwa ya Serikali ya 
Awamu zote Sita, idadi ya hospitali na zahanati kwa 
pamoja ni 8,537, jumla ya Madaktari waliosajiliwa 
ni 71,365 na uwiano wa vituo vya afya kwa idadi ya 
watu ni kituo kimoja cha afya kinahudumia watu 
6,751. Aidha, kuna kuna Hospitali moja ya Taifa, 
Hospitali sita za matibabu Kibingwa ngazi ya 
Kanda, Hospitali tano za ubingwa maalumu, Hospi-
tali 28 za Kibingwa Ngazi ya Mikoa na Hospitali za 

Wilaya 178.

Kutokana na hatua hii kubwa iliyopigwa ya kupam-
bana na adui mkubwa maradhi, baadhi ya wananchi 
kutoka maeneo mbalimbali nchini wametoa maoni 
yao kuhusu Sekta ya Afya kuanzia wakati wa uhuru 
wa Tanganyika mpaka sasa nchi inapoadhimisha 

miaka 60 ya uhuru.

“Nashukuru Awamu zote za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa jitihada zao za 
kusogeza huduma za afya kwa wanaNchi, kwani 
kabla ya Uhuru huduma nyingi za jamii ikiwemo 
huduma za afya zilikuwa zikitolewa mijini. Hospitali 
zote kubwa zilikuwa mijini isipokuwa hospitali 
chache zikiwemo za Mashirika ya Dini ambazo 
zilikuwa vijijini,” anaeleza Bi. Aisha Maulid (76), 
ambaye wakati huo alikuwa anaishi Manolo-Lusho-
to mkoani Tanga lakini kwa sasa anaishi Makole 

jijini Dodoma.
Bi. Aisha anafafanua kuwa “Namshukuru sana 
Mungu kwa kuweza kushuhudia baadhi ya mambo 
ambayo tangu nizaliwe sikuwahi kujua kama 
ningeyaona kwani kwa sasa huduma za afya 
zinapatikana hadi kijijini kwetu wakati zamani 
huduma za afya za kawaida kabisa tulikuwa tunazi-
fuata mbali sana hadi kusababisha vifo hasa kwa 

wale wagonjwa waliozidiwa sana” 
Kwa upande wake Bi. Lucy Temu (71) wa Kayenze 
Mwanza anaeleza kuwa, Serikali imeendelea kutoa 
kipaumbele katika huduma za afya zenye ubora na 
zinazowafikia wananchi wote ili kuboresha afya 

zao.

“Tangu nimekuwa nimeona mabadiliko katika 
sekta ya afya, nakumbuka kabla ya uhuru nikiwa 
kijijini kwetu Kayenze Mkoani  Mwanza. Niliku-
wa mdogo lakini nilishuhudia wazazi wangu na 
watu wa pale kijijini wakihangaika sana kupata 
huduma za afya kwani zilikuwa mbali na maeneo 
tunayoishi, hivyo ilitupasa kusafiri zaidi ya saa 
moja kufuata huduma za afya, ilichosaidia sisi 
tumekuwa kwenye mazingira ya kidini ila wengi 
walikimbilia kwa waganga wa kienyeji ili kuweza 

kutibu Magonjwa yaliyowakabili.

Kwa sasa sio kama zamani kwani ukiumwa 
unatibiwa kwa kuwa huduma za hospitali zinapa-
tikana kwa karibu, maduka ya madawa yaliyoru-
husiwa na Serikali yanapatikana kwa wingi 
ikilinganishwa na zamani,” anaeleza Bi. Temu na 
kuongeza kuwa Serikali inatambua umuhimu wa 
afya bora kwa wananchi wake kwani afya bora ni 
raslimali muhimu kwa maendeleo hivyo kwa sasa 

huduma za afya katika kijiji chake zimeimarika.

Kwa upande wake Bw. Athumani Ally wa kijiji 
cha Mloka Wilaya ya Rufiji anaeleza kuwa 
maendeleo yeyote katika Taifa huletwa na 
wananchi wenye afya njema na kusisitiza kuwa 
katika kipindi cha miaka 60, Tanzania imefanya 
mabadiliko na mafanikio katika sekta ya afya. 
“Nimezaliwa mwaka 1965, miaka minne baada 
ya uhuru lakini nimeweza kushuhudia baadhi ya 
mabadiliko na mafanikio katika sekta ya afya 
ndani ya Wilaya yetu ya Rufiji,” anasisitiza Bw. 

Athumani.
Fausta Pius (64) ni mzaliwa wa Heru Juu Wilaya 
ya Kasulu, Mkoa wa Kigoma, anazungumza 
mafanikio ya miaka 60 ya uhuru kwenye sekta ya 
afya na kusema kuwa Serikali kupitia sekta hiyo 
imeweza kutoa elimu kwa umma juu ya kujikinga 

na maradhi mbalimbali yasioambukiza.
 

“Nimeona Serikali kupitia sekta ya afya imeweza 
kuelimisha wananchi kuhusu maradhi yanay-
oweza kuzuilika ili wananchi wenyewe waweze 
kutambua maradhi hayo na kutafuta mbinu za 
kuyatokomeza wao wenyewe,” anaeleza Bi. 

Fausta.
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Hospitali ya Benjamin Mkapa, DodomaA F Y A ,  M A E N D E L E O  Y A  J A M I I ,  J I N S I A ,  W A Z E E  N A  W A T O T O  

Na Ahmed Sagaff - MAELEZO

Wataalam  wa Maendeleo ya Jamii 
katika miaka ya 1960 hadi  1980 
walikuwa chachu ya kutekeleza kampeni 
mbali mbali za kitaifa zinazohitaji ushiriki 
wa jamii ikiwemo Uhuru na Kazi; Siasa ni 
Kilimo; Kisomo Chenye Manufaa; Azimio 
la Arusha; Mtu ni Afya; Elimu kwa Wote; 
Chanjo ya Watoto wenye Umri Chini ya 
Miaka Mitano; Uhai, Ulinzi na Maendeleo 
ya Mtoto. 

Miaka 60 ya Uhuru: Maendeleo ya Teknolojia Sekta

ya Afya Yapunguza Safari za Matibabu Nje ya Nchi

Afya ni neema, mtu mwenye afya njema huwa 
na nguvu ya kujitafutia riziki ya halali na kutimiza 
wajibu wa kiroho. Kwa kulifahamu hilo, mara 
baada ya Tanzania Bara kupata Uhuru wake 
mnamo 1961, Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliunda Wizara inayosi-
mamia sekta ya afya ili kupambana na adui 
maradhi.

Mapambano ya kujikinga na kudhibiti maradhi 
yameendelea chini ya viongozi wote walioiongo-
za Seriakali hadi kufikia leo ambapo tunashere-
hekea miaka 60 ya uhuru wetu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, mafanikio yaliyopatikana kwenye Sekta 
ya Afya ndani ya miaka 60 ya Uhuru wetu ni 
makubwa sana ukilinganisha na yale yaliyoku-
wepo zaidi ya miaka 70 (1889-1961) ya utawala 
wa kikoloni.

Kabla ya Uhuru, idadi ya hospitali na zahanati 
kwa pamoja ilikuwa 1,343 ambapo uwiano wa 
vituo vya afya kwa idadi ya watu ilikuwa ni kituo 
cha afya kimoja kwa watu 40,000 au 50,000.

“Aina ya watumishi kwenye vituo hivyo ilikuwa 
mganga msaidizi mmoja, mkaguzi wa afya 
mmoja, wakunga kijijini wawili, wauguzi wawili, 
mhudumu wa afya mmoja, na watumishi wa 
kawaida wawili,” inaeleza taarifa hiyo. 

Idadi ya vitanda vya kulazia wagonjwa ilikuwa vitanda 
18,832 tu, kwa hospitali kubwa 12 zilizokuwepo wakati 
huo zilikuwa na vitanda 3,046 huku uwiano wa vitanda 
kwa idadi ya watu ni kitanda kimoja kwa watu 1000. 
Kati ya hospitali kubwa zilizokuwepo, saba zilikuwa 
zikimilikiwa na Serikali, nne za mashirika ya kidini na 
hospitali moja ilikuwa ya mtu binafsi.

Hadi mwaka 1961, jumla ya Madaktari waliosajiliwa na 
waliokuwa na leseni na kufanya kazi walikuwa 403 tu 
huku jitihada za kuongeza watumishi mpaka kufikia 
idadi hiyo zikifanyika katika kipindi cha miaka mitano 
ya mwisho ya utawala wa Muingereza.

“Madaktari 182 walikuwa katika vituo binafsi, 140 
serikalini, na 81 waliajiriwa na mashirika ya afya ya 
kujitolea,” taarifa hiyo inaarifu.

Kliniki za mama wajawazito zilikuwa 412, huku serikali 
kuu ikimiliki kliniki 71 tu. Jumla ya wajawazito 177,214  
ndio waliopatiwa huduma kwenye kliniki hizo huku 
wakunga asilia wakihudumia idadi kubwa.

Pamoja na hayo, kulikuwa na kliniki za watoto zipatazo 
454 zilizoweza kutoa huduma za kliniki kwa watoto 
136,504 tu. 

Aidha, watu walitumia gharama kubwa na siku nyingi 
kufuata huduma za afya zisizokuwa na ubora zilizoku-
wa zikitolewa bila malipo kutokana na changamoto za 
kukosekana dawa.

Miaka 60 baada ya uhuru, Tanzania imeandika historia 
ulimwenguni kwa kufikia malengo ya Umoja wa 
Mataifa katika upatikanaji wa huduma za afya kwa 
kuzingatia idadi ya watu na jiografia. 

Sambamba na hili, umri wa kuishi wa Mtanzania 
umeongezeka kutoka miaka 36 mwaka 1961 hadi 
miaka 66 mwaka 2020.

Idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya vimeongeze-
ka kutoka vituo 1,343 kabla ya uhuru mpaka vituo 
8,537 ambapo imewezesha kupunguza uwiano kutoka 
kituo kimoja kuhudumia watu 40,000 mpaka 50,000 
hadi kituo kimoja kwa watu 6,751. Serikali inamiliki 
asilimia 64 ya vituo hivyo.

Aina ya kada za afya zilizopo nchini hivi sasa 
zinajumuisha Madaktari bingwa, Madaktari wa 
kawaida, Wauguzi, Wataalamu wa Maabara, 
Wafamasia na Wataalamu wa Mionzi, na 
Watumishi wa Umma kwenye kada hii ni 71,365.

Idadi ya vitanda kwa sasa ni 90,488 ikiwa ni sawa 
na ongezeko la vitanda 71,656 sawa na asilimia 
79.18 huku uwiano wa vitanda ukiwa ni kitanda 

kimoja kwa watu 19.
 

Hospitali za kibingwa Ngazi ya Mkoa ni 28, Ngazi 
ya Kanda ni sita, hospitali za ubingwa maalum 
tano na hospitali ya taifa ni moja. Aidha, kuna 
Hospitali za Wilaya 178, hospitali nyingine 151, 

vituo vya afya 926 na zahanati 7,242.

Huduma bobezi zinazotolewa nchini zimekuwa 
zikiwavutia watu wa mataifa jirani ambao humim-
inika nchini kufuata matibabu ya maradhi 

mbalimbali.

Sera nzuri inayotaka kila kituo cha kutolea 
huduma za afya kiwe na kliniki za mama na 
watoto imeifanya Tanzania Bara kuwa na kliniki 
nyingi. Jambo hili limepunguza vifo vya wajawazi-

to na watoto wachanga.

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni kuanzishwa 
kwa Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF), Bohari Kuu 
ya Dawa (MSD), Mamlaka ya Udhibiti wa Dawa 
na Vifaa Tiba (TMDA), Ofisi ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA), Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa 
ya Binadamu (NIMR) na Taasisi ya Chakula na 

Lishe (TFNC).

Vilevile, uwepo wa sera nzuri umewezesha 
kuwepo kwa makampuni ya dawa nchini kama 
vile Keko Pharmaceutical Limited, Pyramid 
Pharma Limited, Kairuki Pharmaceuticals 
Industry Limited na Salama Pharmaceuticals 

Limited.
Aidha, Serikali inaendelea kuwekeza kwenye 
ubora wa huduma, kuimarisha mifumo ya 
TEHAMA, kusambaza bima ya afya kwa wote, 
kuvutia wawekezaji sekta ya afya, kupanua 
huduma za kibingwa, kuongeza uwekezaji 
kwenye tafiti na kujikita kwenye afya kinga dhidi 

ya magonjwa yanayoepukika.
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Na Mwandishi Wetu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi

Kuimarika kwa Miundombinu 
Kwachochea Ukuaji wa Uchumi

U J E N Z I   

Tanzania Bara inapoadhimisha miaka 
60 ya Uhuru kutoka kwa Wakoloni wa 
Kiingereza, ni muda muafaka wa 
kupitia na kutafakari tulipotoka, tulipo 
na tunapoelekea, hususan katika suala 
zima la miundombinu ya usafirishaji.  
Kwa kipindi chote hicho, njia kuu za 
usafirishaji zinazotumika nchini ni 
barabara, reli, ndege na vyombo vya 
majini, ambapo usafiri kwa njia ya 
barabara ndio njia kuu inayotumika 
nchini ikikadiriwa kusafirisha zaidi ya 
asilimia 90 ya mizigo na abiria. 
Kutokana na ukubwa wa nchi hii 
inayokadiriwa kuwa na kilometa za 
mraba 945,203, mtandao wa barabara 
umekuwa ukiboreshwa na kuongeze-
ka mwaka  hadi mwaka ili kukidhi 
mahitaji ya ongezeko la watu. 

B A R A B A R A  N A  
M A D A R A J A

Kwa sasa mtandao huo una jumla ya 
kilometa 180,687.77 (kilometa 36,258 
zinasimamiwa na Wakala wa Barabara 
Tanzania TANROADS na kilometa 
144,429.77 zinasimamiwa na Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) ikilinganishwa na kilometa 
33,600 mwaka 1961.
Mtandao wa barabara unaosimamiwa 
na Wakala wa Barabara nchini 
(TANROADS), ambapo ujenzi kwa 
kiwango cha lami umekamilika kwa 
kilometa 11,186 na kilometa 25,176 
zipo katika hatua mbalimbali za ujenzi.   
Ujenzi wa barabara unaenda sambam-
ba na kuhakikisha kuwa ukarabati wa 
barabara hizo unafanyika mara kwa 
mara, hii ikiwa ni pamoja na barabara 
ambazo bado hazijakamilika kwa 
kiwango cha lami zinakuwa katika hali 
nzuri.

Aidha, ujenzi wa madaraja kwenye 
barabara hizo unaendelea ili 
kuweza kuunganisha mawasiliano 
kutoka sehemu moja hadi nyingine 
na kuzifanya barabara hizo ziweze 
kupitika kwenye majira yote ya 
mwaka.

Katika miaka ya hivi karibuni 
imeshuhudiwa kukamilika kwa 
madaraja makubwa 12 hapa nchini 
ambayo ni daraja la Magufuli 
(Kilombero),  Nyerere (Kigamboni 
-Dar es Salaam), Kavuu (Katavi), 
Sibiti (Singida), Lukuledi II (Lindi), 
Ruvu Chini (Pwani), Magara 
(Manyara), Momba (Rukwa), 
Mlalakuwa (Dar es Salaam), Mara 
(Mara), Kitengule (Kagera),  na 
Ruhuhu (Ruvuma).  

Taarifa kutoka Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi inaeleza kuwa ujenzi wa 
madaraja makubwa sita (6) ambayo 
ni Kigongo – Busisi (JPM), daraja 
Jipya la Selander (Tanzanite -Dar es 
Salaam), Wami (Pwani), Msingi 
(Singida) na Gerezani (Dar es 
Salaam) unaendelea na uko katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji.

Serikali ya Awamu ya Sita inaende-
lea kufuata nyayo za Serikali 
zilizotangulia katika kuboresha 
miundombinu ikiongozwa na Kauli 
Mbiu yake ya ‘Kazi Iendelee’. 
Akihutubia Bunge la 12 tarehe 22 
Aprili 2021, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan alisisitiza nia 
ya Serikali katika kuimarisha 
miundombinu ya usafiri, ambayo ni 
moyo wa ukuaji wa sekta za kiuchu-
mi na kijamii.

Ili kuyaunganisha maeneo yenye mito mikub-
wa, maziwa na maeneo ya nchi kavu, Serikali 
imeendelea kuboresha vivuko katika maeneo 
hayo ili kurahisisha huduma za usafirishaji wa 
watu na mizigo. 

Wakati Tanzania Bara inapata Uhuru mwaka 
1961 kulikuwa na vivuko vitano visivyo vya 
kisasa vilivyokuwa vinavutwa kwa kamba. 
Miaka 60 baadaye nchi yetu imefanikiwa 
kuwa na vivuko 33 vya kisasa vinavyotoa 
huduma katika vituo 22 nchini kote pamoja na 
uwepo wa boti kubwa sita na ndogo tano 
katika maeneo ya mito.

S E K T A  Y A  A N G A

Serikali pia inaendelea kuimarisha usafiri wa 
anga ambapo ujenzi wa viwanja vya Ndege 
vyenye lengo la kurahisisha huduma za usafiri 
na usafirishaji vimeendelea kujengwa na 
kukarabatiwa katika mikoa mbalimbali nchini.
Viwanja hivyo ni pamoja na Kiwanja cha 
Ndege cha Julius Nyerere (JNIA – TB III) 
ambapo jengo la kisasa la abiria limejengwa, 
Viwanja vya Ndege vya Mwanza, Tabora, 
Kigoma na Bukoba ambavyo uboreshaji wake 
umekamilika.

Kazi nyingine zinazoendelea kutekelezwa ni 
ukarabati wa Viwanja vya Ndege vya Mtwara, 
Iringa, Geita, Songea na Kiwanja cha Musoma 
ambapo ukarabati upo katika hatua mbalimba-
li za utekelezaji.
 
Aidha, Mkataba wa ujenzi wa mradi mpya wa 
Kiwanja cha ndege cha Kimataifa cha Msalato 
Awamu ya Kwanza (package 1) unaohusisha 
ujenzi wa miundombinu ya Kiwanja (Airport 
Infrastructure); umesainiwa tarehe 13 
Septemba, 2021 kwa gharama ya zaidi ya 
Shilingi Bilioni 165.62 ambapo utatekelezwa 
kwa kipindi cha miaka mitatu (3). 

Aidha, Maandalizi ya ukaraba-
ti na upanuzi wa viwanja vya 
ndege vya Moshi, Sumbawan-
ga, Tabora (Awamu ya 3) 
Kigoma (Awamu ya pili), 
Shinyanga, Mwanza (Jengo 
jipya la abiria) na Arusha 

yanaendelea.

Serikali pia inaendelea na  
mipango ya kuanza ujenzi wa 
viwanja vya ndege vya Lindi, 
Lake Manyara, Tanga na 

Simiyu.

Jitihada kubwa zimefanywa  
na Serikali ndani ya miaka 60 
ya Uhuru wa Tanzania Bara 
katika kuhakikisha 
miundombinu ya usafiri na 
usafirishaji inafunguliwa na 
kuwafikia  wananchi ikiwa ni  
kichocheo cha maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii nchini.

Uwekezaji katika miundombi-
nu hii ni mkubwa, hivyo kila 
mmoja wetu asimame katika 
nafasi yake kuhakikisha kuwa 
miundombinu inalindwa ili 
idumu kwa ajili ya kizazi cha 

sasa na vizazi vijavyo.

Barabara ya Mbeya - Lwanjiro - Chunya (km 72)
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Jumamosi, tarehe 9 Desemba, 1961 ni 
siku ya kihistoria ambayo itabaki katika 
hisia kwenye mioyo ya watu wengi wa 
Karne ile na wale wa Karne hii wataitam-
bua kama siku ya tukio muhimu katika 
Maisha yao. Kwangu binafsi inabaki kuwa 
muhimu zaidi kwa sababu nilibahatika 
kufanya kitendo ambacho hakitajirudia 
tena. Ilipotimia saa sita usiku kamili 
niliutangazia   umma uliojaa kwenye 
uwanja uliojengwa mahsusi kwa sherehe 
za Uhuru. Halikadhalika matangazo hayo 
yalisikika nchi nzima katika sehemu 
zilizowekwa maalumu. Niliwaambia 
wasikilizaji wetu jinsi Bendera ya 
Kiingereza ilivyokuwa inashushwa na 
kupandishwa kwa Bendera ya Taifa Jipya 
la Tanganyika.

Hii ilikuwa ni kilele cha safari ndefu ilioan-
za miaka mingi ya kutafuta Uhuru, ambao, 
mwaka huu, 2021, Tanganyika, sasa 
Tanzania inatimiza miaka 60 ya kujitawa-
la.  Jinsi tulivyofika hapa nitawaachia 
wana historia ambao wataieleza safari 
hiyo kwa marefu na mapana na kwa 
usahihi kabisa. Mimi jukumu langu ni 
kuelezea vile ambavyo sherehe za Uhuru 
zilivyokwenda kwa kupitia 
matangazo ya redio.

Ninakumbuka kulikuwa na makundi 
matano yaliyoshiriki sana katika 
matayarisho ya sherehe ya siku ya Uhuru. 
Kwanza kulikua na Vikosi vya Majeshi ya 
Ulinzi na Usalama pamoja na vijana wa 
halaiki na sarakasi. Baadhi yao walikwen-
da kuchukua mafunzo maalumu China. 
Pili, Vikundi vya utamaduni ambavyo 
viliwakilisha karibu makabila yote makub-
wa ya Tanganyika. Tatu ni Serikali 
yenyewe na Itifaki ya wageni kuratibu 
mpangilio wa sherehe zote. Nne lilikuwa 
kundi la Luteni  Alex Gwebe-Nyirenda 
lililotakiwa kupanda Mlima Kilimanjaro. 
Kundi la tano lilikuwa ni sisi watangazaji 
wa redio. Kama vile kundi la wanajeshi na 
usalama na Serikali yenyewe walivyopata 
wataalamu wakuwaongoza. TBC Asili pia 
hatukuachwa nyuma tulipata wataalamu 
waliopata uzoefu kutoka Ghana (Gold 
Coast), 1957 na Nigeria, 1960. 

Zao lao kuu lilikuwa Tumbaku. Niliwapata 
wengi kwa pamoja. Kazi yangu ikawa rahisi.  
Kutoka Iringa nikaenda Arusha kwenye 
mashamba mchanganyiko. Hatimaye 
nikawasili Tanga. Kila mwaka wakulima wa 
kila zao, hususan Wagiriki hukutana katika 
Hoteli ya Lady Grid na kufanya mkutano wa 
mwaka. Mgeni Rasmi mara nyingi huwa 
Gavana. Katika Mkutano huu wa mwaka 
1961, Sir Richard Turnbul, Gavana wa 
mwisho wa Tanganyika alihudhuria kwa 
madhumuni matatu. Kwanza kama ilivyo 
kawaida, pili kuwaaga na tatu kuwauliza na 
kuwaomba washirikiane na Serikali mpya. 
Kwa sauti moja kubwa wote wakakubali 
kubaki.
Zilipobaki siku kama sita kabla ya kilele,  
mazoezi ya Sherehe yakapamba moto. 
Ikabidi Mtangazaji  mwenzangu Salim Seiff  
Nkamba na  mimi twende kila siku kwenye 
Uwanja wa Uhuru kuona jinsi mazoezi 
yanavyoendelea ili siku ya siku tuwe timamu.
 
 Tarehe 8 Desemba, 1961, Salim Seiff 
Nkamba, maarufu kama S.S au Mjomba 
pamoja na mimi na mafundi wetu wakiongo-
zwa na Anthony Demello na Eliuter Nderimo  
tuliwasili Uwanja wa Uhuru kiasi cha saa 
mbili usiku. Tukashangaa kuona Uwanja 
umejaa na watu wengine wanasubiri kuingia. 
Baada ya viongozi kuingia shughuli zikaanza.  
Kwenye gwaride, Jeshi hilo hilo moja la 
Kiingereza, KAR {Kings African Riffles} 
lilijigawa mara mbili. Moja likabaki kama KAR 
na lingine likawa Jeshi la Taifa jipya, TANGA-
NYIKA RIFFLES. 
Baada ya kubadilishana bendera nikazung-
umza na Luteni Nyirenda ambaye wakati ule 
tayari alikuwa kwenye kilele cha Mlima 
Kilimanjaro. Nikamuuliza jinsi msafara wao 
ulivyokuwa. Kuhusu mawasiliano kutoka 
Uwanjani  matangazo yetu yalikwenda 
Studio Pugu Road. Kutoka hapo yakapelek-
wa Posta, Carrier Room. Nao wakayapeleka 
Moshi Carrier Room na baada ya hapo Kikosi 
cha Masiliano ya Jeshi la KAR kilichotoka 
Nairobi kikachukuwa jukumu.  Akijibu swali 
langu, Lt. Alex Gwebe-Nyirenda alisema 
nimetumwa na Waziri Mkuu Julius 
Kambarage Nyerere kuja kuwasha mwenge 
na kutangaza: SISI WATU WA 
TANGANYIKA TUNAWASHA MWENGE 
NA KUUWEKA KWENYE KILELE CHA 
MLIMA KILIMANJARO, ILI UMULIKE NJE 
YA MIPAKA YA NCHI YETU, ILETE MATU-
MAINI AMBAKO WATU WAMEKATA 
TAMAA, UPENDO PALE KWENYE CHUKI 
NA HESHIMA KWENYE UDHALILISHAJI.

Nimeongeza neno asili ili kuonyesha 
TBC ile haikuwa Idara ya Serikali kama 
ilivyo sasa. Sisi tulikuwa tunaongozwa 
na Baraza la Magavana. Ingawa 
Gavana ndio alikuwa anawateua lakini 
Serikali ilikaa kando kutuacha tufanye 

kazi yetu bila ushawishi wowote.

Kwa upande wa TBC wataalam wetu 
kutoka BBC, London walifika karibu 
miezi minne  kabla  ili tupange mipan-
go. Walianzisha kitengo maalumu 
kilichoitwa MATAYARISHO YA VIPIN-
DI VYA UHURU. Na wakajengewa 
studio maalumu, STUDIO FOUR. 
Kutoka watangazaji wa TBC 
nilichaguliwa mimi peke yangu 
nikasaidiane nao. Jambo la kwanza 
walilotaka nifanye ni kuzunguka nchi 
nzima kuwauliza  wenye makampuni 
na viwanda vikubwa, halikadhalika 
wenye mashamba makubwa kama 
watakuwa tayari kubaki na kuendelea 
kufanya kazi chini ya Serikali ya Mwal-
imu Nyerere . Baada ya Dar es Salaam 
nilikwenda Morogoro, Kilosa, Kimam-
ba kuwauliza wahusika swali hilo hilo. 
Wakulima wa hapa walikuwa wanali-

ma Mkonde.

Kisha nikasafiri kwenda Iringa na 
kukaa White Horse Inn. Huu ulikuwa 
ni mpango mkakati kwa sababu kila 
jioni wakulima karibu wote, wengi wao 
ni wa Asili ya Ugiriki, walikuwa 

wanakuja pale.

atu walikumbatiana. 
Nje ya Uwanja madebe 
na makopo yaligong-
wa, magari yaligonga 

honi na meli zilizokuwa bandarini 
zilipiga honi. Mizinga 21 ilipigwa....

HIVYO NDIYO 
ILIVYOKUWA 

TAREHE 9 
DESEMBA, 

I961 NINAVYO 
IKUMBUKA.
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Simulizi Nzito ya Kushushwa kwa Bendera ya 
Muingereza na  Kupandishwa Bendera 

ya Tanganyika- Asimulia Hamza Kasongo

W
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Miaka 60 ya Uhuru: Kilimo Chaongeza 
Lishe na Kupunguza Utapiamlo

Na Dino Mgunda- MAELEZO

N C H I  Y E T U Idara ya Habari MAELEZO. 2 0 2 1

Sekta ya Kilimo

ilimo ni sayansi,  uwekezaji wa kutosha kwenye vituo vya 
utafiti wa kilimo na  matumizi ya kilimo cha umwagiliaji ku-
takifanya kilimo kifanye mapinduzi makubwa ya kijani 

nchini kwani ardhi bora tunayo, uongozi bora tunao...

Historia inaonyesha kilimo kimeanza 
kufanywa na binadamu miaka 
105,000 iliyopita. Hii inaonesha kuwa 
kilimo ni moja ya shughuli kongwe 
nchini ukiondoa uwindaji na uokotaji 
matunda. 

Kilimo kinafanyika kuanzia pwani ya 
Bahari ya Hindi mpaka kwenye mialo 
ya Ziwa Nyasa kwa Nyanda za Juu 
Kusini fukwe za Ziwa Tanganyika kwa 
upande wa Magharibi wa nchi na 
mialo ya Ziwa Nyanza kama linavyo-
julikana na wenyeji wa Mwanza na 
Simiyu huku kwenye vitabu likijulika-
na kama Ziwa Victoria  kilimo kinafa-
nyika hata Kilimanjaro.

Kupitia kilimo Watanzania wanajipa-
tia chakula cha kutosha na hivyo 
kupunguza tatizo la utapiamlo. Kwa 
ujumla Tanzania imejitosheleza kwa 
chakula licha ya changamoto ya 
uhaba wa chakula iliyojitokeza 
mwaka 1979 baada ya vita ya Kagera.

Wakati Taifa likisheherekea miaka 60 
toka limepata uhuru sekta ya kilimo 
nayo imekua ukianzia zile kauli mbiu 
za Awamu ya Kwanza kama vile 
kilimo cha kufa na kupona kilichowa-
taka wakulima kujituma kwa nguvu 
zao zote lakini haikuishia hapo mwaka 
1974 miaka 14 baada ya kupata 
uhuru akiwa Iringa alitoa wito wa 
siasa ni kilimo ulio wafanya viongozi 
wa kisiasa kukihubiri kilimo kwa 
wananchi wao.

Wapo wakulima wanazikumbuka kauli 
mbiu zilizoleta mapinduzi katika kilimo, 
Mzee Hadohado Ntwalane mkulima 
maarufu wa mahindi na pamba katika Kijiji 
cha Kifufu Wilaya ya Geita Vijijini anase-
ma, “Naukumbuka wito wa Mwalimu 
baada ya ukame mkali kulikumba taifa 
miaka ya 70 ilikuwa mvua ya kwanza ni 
yakupandia, hii ilitufanya wakulima wafan-
ikiwe kwenye shughuli zao.” Kilimo kilipiga 
hatua   kwa kiwango chake kwani katika 
Awamu ya Kwanza wananchi walishaw-
ishiwa kulima mazao yanayohimili ukame 
kama vile muhogo na mtama na hii ikafan-
ya mazao haya kusambaa nchini kote.            

Kwa upande wa Awamu ya Pili kuhusu 
kilimo, Rais Mwinyi aliachia wakulima 
kumbukumbu ya soko huria lililochagiza 
upatikanaji rahisi wa pembejeo za kilimo 
kwani kiwango cha uagizaji vitendea kazi 
iliongezeka kama vile majembe ya kukokot-
wa na ng’ombe plau na matrekta hii ilisaba-
bisha kiwango cha mazao kuongezeka na 
idadi ya wanaofanya kilimo biashara ikaan-
za kukua, kwani uhuria ulifanya iwe rahisi 
kuuza mazao ndani na nje ya nchi.

Awamu ya Tatu ilikuja na ubinafsishaji 
ambao uliongeza idadi ya viwanda binafsi 
ambavyo viliongeza uhitaji wa mali ghafi za 
kilimo mfano viwanda vya nguo viwanda 
vya usindikaji wa matunda  na nafaka 
Awamu ya Nne nayo ikaja na Kilimo 
Kwanza huku ikiboresha vituo vya utafiti 
wa kilimo kama vile uanzishwaji wa  Taasisi 
ya  Utafiti ya Kilimo (Mikocheni Agricutural 
Reseach Instute ) pia katika awamu hii 
kuliongezeka zana za kilimo hasa Matrekta 
yaliyokopeshwa kwa wakulima.
Kwa upande wa Awamu ya Tano  nao 
uliongeza juhudi katika sekta ya kilimo  
mfano uanzishwaji wa mashamba makub-
wa ya miwa  Morogoro na  Pwani (Baga-
moyo) ambao utaongeza malighafi kwenye 
viwanda vya sukari.  
Katika Awamu ya Tano ndipo kulipoanzish-
wa kiwanda cha kuunganishia Matrekta ya 
Urusus kule Kibaha Pwani kulikowapa 
wakulima fursa ya  kumiliki matrekta kwa 
mikopo na kupunguza matumizi ya jembe la 
mkono ambayo ni teknolojia ya kizamani.

Kila awamu kulikuwa 
na upigaji hatua 
kwenye kilimo ingawa 
kuanzia Awamu ya 
Nne mpaka sasa 
kumekuwa na 
ongezeko la wakulima 
wanaotafuta huduma 
za ugani kwenye 
kilimo
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Naukumbuka wito wa 
Mwalimu baada ya ukame 
mkali kulikumba taifa 
miaka ya 70 ilikuwa mvua 
ya kwanza ni yakupandia, 
hii ilitufanya wakulima 
wafanikiwe kwenye 
shughuli zao.

“Asiyefanya kazi na asile” ulikuwa moja ya 
misemo ya Hayati John Pombe Magufuli 
aliyekuwa  Rais wa Awamu ya Tano, hii 
iliongeza juhudi kwa mkulima mmoja 
mmoja.

Ruhusa ya kuuza popote penye soko 
mazao ya kilimo imeongeza ari kwa  wakuli-
ma. Mikidadi Mpina  mgani mstaafu kutoka 
mkoani Geita ambaye kwa sasa anajishu-
ghulisha na kilimo anasema, “ Kila awamu 
kulikuwa na upigaji hatua kwenye kilimo 
ingawa kuanzia Awamu ya Nne mpaka sasa 
kumekuwa na ongezeko la wakulima 
wanaotafuta huduma za ugani kwenye 
kilimo” anasema licha ya idadi kuongezeka 
bado wakulima wengi wanalima kimazoea 
kunakowafanya walime eneo kubwa huku 
mavuno yakiwa kiduchu. Mfano kwa mkuli-
ma wa pamba wa mazoea kwenye hekari 
moja anavuna kilo 150 mpaka 250  huyu 
atalia kila mwaka bei haitoshi na kuna 
wakati atawekea hata uchafu kwenye 
pamba ili kuongeza uzito wakati yule 
anayezingatia kanuni bora za kilimo cha 
pamba na kupanda mbegu bora  za Ukirigu-
ru Mali 2018) ama UKM08 zinavyojulikana  
ana uhakika wa kuvuna kilo 750 mpaka 
1200 kwa hekari hata kama atauza kwa bei  
ya soko atatengeneza faida kubwa.

Kilimo ni sayansi,  uwekezaji wa kutosha 
kwenye vituo vya utafiti wa kilimo na  
matumizi ya kilimo cha umwagiliaji kutaki-
fanya kilimo kifanye mapinduzi makubwa 
ya kijani nchini kwani ardhi bora tunayo, 
uongozi bora tunao  bila shaka awamu hii 
ya sita kutakuwa na mapinduzi makubwa 
kwenye kilimo. Rais Samia katika hotuba 
zake amekuwa akisisitiza kufanyika kwa 
kilimo chenye tija na cha kisasa.

Akihutubia Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, jijini Dodoma Aprili, 2021 
alisema kuhusu kilimo, “Na nyinyi mambo 
ni mengi pia kayaangalieni huko, nafurahi 
kwamba sasa pembejeo na nini kelele 
zimepungua lakini kuna mambo hayo ya 
nzige, jinsi ya kucontrol na tumeambiwa 
yapoyapo kwa sana hapo jirani kwa hivyo 
na kwetu yatakuwa yapoyapo kwa sana. 
Mkulima akiweka nguvu yake ardhini 
anategema avune na ndio maisha yake.”

Rais Samia aliongeza, “Kwa hiyo 
tuhakikiashe wakulima wetu hawapati 
shida hiyo pamoja na mazongezonge yenu 
mengine Vyama vya Ushirika na Waziri 
Mkuu nadhani ndio kajitwika hilo kapu 
kichwani kwake atakuwa nanyi katika suala 
la Vyama vya Ushirika. Tusinyonye nguvu 
za wakulima, mkulima apate haki yake 
kama anavyoingiza nguvu zake.”
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Kutoka Wanafunzi 14 wa Elimu ya Juu
Mwaka 1961 Hadi 206,302 Mwaka 2021

N C H I  Y E T UE L I M U ,  S A Y A N S I  N A  T E K N O L O J I A

Wakati nchi inaadhimisha miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanzania Bara (Tanganyika) tumeona mabadiliko 
mengi chanya katika maeneo mbalimbali yenye 
lengo la kuboresha maisha ya Mtanzania. 

Sekta ya Elimu ni moja ya eneo ambalo tumeshu-
hudia mabadiliko makubwa ikiwa ni juhudi za 
kumkomboa Mtanzania kutoka katika ujinga wa 
kutojua kusoma, kuandika na kuhesabu, 
kumuongezea ujuzi na maarifa, kuongeza fursa 
ya upatikanaji wa elimu.

Mabadiliko hayo pia yanaonekana katika mazin-
gira ya kujifunzia na kufundishia ambapo serikali 
imekarabati, imejenga na kununua vifaa vya 
kutosha vinavyoendana na mabadiliko ya 
teknolojia na kuboresha maslahi ya kazi na 
taaluma ya ualimu, usimamizi wa elimu na 
mageuzi makubwa katika sayansi, teknolojia na 
ubunifu na usimamizi wa elimu ya Elimumsingi. 

Jitihada hizi za kuendeleza Sekta ya Elimu nchini 
zimeleta sifa ambazo zimevuka mipaka ya nchi. 
Tanzania ni moja ya mataifa duniani ambayo 
yamenyakua tuzo ya Ushindi wa Kimataifa 
katika shughuli za elimu iliyotolewa mwaka 2010 
na Umoja wa Mataifa (UN) kutokana na kuandik-
isha wanafunzi wengi wa kuingia darasa la 
kwanza. 

Makala hii inaangazia mafanikio ya elimu katika 
kipindi cha miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyika 
katika ngazi zote za elimu tangu mwaka 1961 
hadi sasa ambayo  Wizara inajivunia.

Pamoja na kwamba huduma za utoaji wa elimu 
katika shule za Awali, Msingi na Sekondari 
zimewekwa karibu zaidi na walengwa kwa 
kugatua usimamizi na uendeshaji wa shule hizo 
kwenda Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa mwaka 2009, historia yake inaanzia 
kwenye iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utama-
duni ambayo leo inajulikana kama wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Yapo mengi yaliyotekelezwa katika kipindi 
hicho kwa lengo la kuboresha elimu ikiwemo 
utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza 
Sekta ya Elimu (ESDP) ambayo ilianza mwaka 
1997 kwa lengo la kuhakikisha kuwa mipango 
ya elimu inatekelezwa kwa nchi nzima na kwa 
usawa. Ili kutekeleza programu hiyo, mipango 
mbalimbali ilianzishwa ikiwa ni pamoja na 
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
(MMEM) mwaka 2002; Mpango wa Maende-
leo ya Elimu ya Sekondari (MMES) mwaka 
2004; na Mpango ya Maendeleo ya Elimu ya 
Juu (MMEJ) mwaka 2004. 
Mradi mwingine ni Mradi wa Kuimarisha 
Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
(LANES)

Mipango yote hii imeleta mabadiliko chanya 
katika eneo la elimumsingi ambayo sasa 
yanasimamiwa na Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa huku Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia ikibaki kutunga 
Sera, kusimamia utekelezaji wa Sera, kutoa 
Miongozo na Nyaraka mbalimbali za 
uendeshaji wa shughuli za elimumsingi. 

Kabla ya Uhuru, Elimu kwa watu wenye 
Mahitaji Maalumu ilikuwa inatolewa na 
Taasisi za dini. Katika kipindi cha 1950 hadi 
1960, kulikuwa na shule moja mkoani 
Dodoma iliyojulikana kama Wilson Carlile 
School for Blind Boys, kwa sasa inaitwa  
Buigiri Shule ya Wasiona.

Baada ya uhuru kumekuwa na ongezeko la 
shule za msingi zinazopokea wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu kutoka shule 20 
ilipofika mwaka 1978 na kwa sasa kuna shule 
776 za msingi zinazopokea wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu. Ongezeko hilo la shule 
limechangia kuongezeka idadi ya wanafunzi 
kutoka wanafunzi 7 mwaka 1960 hadi kufikia 
wanafunzi 55,758 mwaka 2021.

Katika kuandaa walimu wenye taaluma ya 
elimu maalum, mwaka 1976, Serikali ilianza 
kuandaa walimu wa fani ya Wasioona na 
Viziwi katika Chuo Cha Ualimu Tabora kwa 
ngazi ya Astashahada. Aidha, Mwaka 1983 
chuo hicho kilianza kuandaa walimu kwa ajili 
ya wanafunzi wenye Ulemavu wa Akili na 
mwaka 1996 Programu ya Ualimu wa Elimu 
Maalumu ilihamishiwa Chuo cha Ualimu wa 
Elimu Maalum Patandi ambacho kilianza kutoa 
kozi mbalimbali za Elimu Maalumu ngazi ya  
Astashahada na Stashahada. Hadi kufikia 
Mwaka 2004 kulikuwa na walimu 114 wenye 
Taaluma  ya Elimu Maalumu ngazi ya Astasha-
hada na  walimu 47 ngazi ya Stashahada. 
Mwaka 2010 walimu walikuwa 1,104 ngazi ya 
Astashahada na 498 ngazi ya Stashahada. 
Mwaka 2021 idadi ya walimu wenye taaluma 

ya Elimu Maalumu ni 8,832 ngazi ya Cheti.

Mafunzo ya Elimu ya Ualimu kabla ya uhuru 
yalikuwa yakitolewa na mashirika ya dini  
katika kipindi cha miaka ya 1928 hadi 1960 
ambapo kulikuwa na vyuo  vitano. Baada ya 
Uhuru vyuo hivyo viliendelea kutoa mafunzo 
chini ya umiliki wa mashirikia hayo mpaka 
mwaka 1967 vilipochukuliwa na Serikali 
kufutia Azimio la Arusha na Sera ya Utaifishaji 

(Nationalization Policy).

Kati ya mwaka 1967 na 1980 Vyuo vya Ualimu 
viliendeshwa na Serikali vikijulikana kama 
Vyuo vya Elimu ya Taifa na mwaka 1995 vyuo 
hivi viliongezeka kwa idadi na kufikia 34, vyote 
vikiendeshwa na Serikali na vilijulikana kama 

vyuo vya Mafunzo ya Ualimu (TTCs). 
kati ya mwaka 1995 na 2013 vyuo hivi 
viliongezeka hadi kufikia 126 baada ya Serikali 
kufungua fursa ya uwekezaji katika sekta 
binafsi ambapo kati ya vyuo hivyo vyuo 35 
vinaendeshwa na serikali huku vikiendelea 
kuongoza kwa kudahili wanachuo wengi 
ambapo hadi mwaka 2021 vyuo hivyo vina 
wanachuo 19,193 wakati vyuo 91 vinaendesh-
wa na sekta binafsi kwa kutumia Mitaala na 

Miongozo ya Serikali.

Na Oliva Kato- Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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Wanachuo katika Chuo cha Ufundi Arusha wakitumia mitambo ya
kujifunzia katika karakana zilizopo chuoni hapo.

Kwa upande wa miundombinu katika vyuo vya ualimu, kati ya mwaka 2015 na 
2021 vyuo vya Serikali vya Kitangali, Kabanga, Ndala na Mpuguso vimejengwa 
upya baada ya miundombinu yake kuchakaa. Pia serikali imeviwezesha vyuo vya 
ualimu kupata vifaa vya kisasa vya kufundishia na kujifunzia kadiri ya mahitaji 
ikiwemo vifaa vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na kuviunganisha 
kwenye mkongo wa Taifa wa mawasiliano.

Uthibiti Ubora wa Shule uliokuwa unafahamika kama ukaguzi wa shule ulianza 
zama za ukoloni wa Wajerumani  kwa Waraka wa Elimu wa mwaka 1903 ambao 
ulisisitiza walimu kuwa na nidhamu safi, kufanya kazi kwa bidii na kufuata 
maadili ya serikali ya Wajerumani. Katika kipindi cha ukoloni wa Muingereza 
1919 – 1961, mfumo wa ukaguzi wa shule ulibadilika kwa kukagua shule zote 
kwa kutumia Mtaala uliotungwa Kitaifa na kutoa ushauri na mapendekezo ya 
kutatua matatizo yaliyojitokeza shuleni.

Katika kuhakikisha vijana wa Kitanzania wanapata ujuzi na maarifa yatakayow-
awezesha kushindana katika soko la ajira kwa kujiari ama kuajiri, Serikali imejen-
ga vyuo vya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi vya mikoa na wilaya, kufanya 
upanuzi wa vilivyopo pamoja na kukarabati vilivyopo na kufanya idadi ya vyuo 
vya VETA kufikia vyuo 895 ikiwa vya serikali 852 na visivyo vya serikali 43 
ikilinganishwa na kimoja kilichokuwepo mwaka 1961. Maboresho haya yamepe-
lekea kuongezeka kwa udahili hadi kufikia 368,000 kwa mwaka ilinganishwa na 
wanafunzi 1,872 mwaka 1961.

Mfumo wa Elimu ya Juu Tanzania ulianza mwaka 1961 baada ya kuanzishwa 
kwa Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam kama sehemu ya Chuo Kikuu cha 
London. Mwaka 1963 Chuo Kikuu cha Afrika Mashariki kilianzishwa kikiwa na 
lengo la kuhudumia nchi tatu za Afrika Mashariki (Kenya, Tanzania na Uganda) 
ambapo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kikawa ni moja ya Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Chuo cha Afrika Mashariki. Mwaka 1970 Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es 
Salaam kilibadilishwa na kuwa Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam baada ya 
Shirikisho la Afrika Mashariki kupendekeza kila nchi kuwa na chuo kikuu chake. 

Kutokana na mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, mwaka 1990 serikali 
iliruhusu sekta binafsi kutoa mchango katika utoaji wa Elimu ya Juu nchini. 
Mwaka 1996 vyuo vikuu vya binafsi vilianzishwa na kuongeza wigo mpana wa 
utoaji wa elimu na kufanya ongezeko la idadi ya vyuo vikuu kutoka chuo kikuu 
kimoja mwaka 1961 hadi kufikia Vyuo 47 mwaka 2021. Aidha vyuo vya umma 
ni 12, vya Binafsi 18, Vyuo Vikuu Vishiriki vya Umma7 na  Vishiriki vya Binafsi 
10. 

Ongezeko la vyuo hivyo limekwenda sambamba na ongezeko la idadi ya 
wanafunzi wanaodahiliwa kutoka wanafunzi 14 mwaka 1961 hadi kufikia 
wanafunzi 206,302 mwaka 2020/2021. Pia kumekuwa na ongezeko la 
wahadhiri kutoka sita mwaka 1961 hadi kufikia 7,187 mwaka 2020/2021. Kati 
yao wahadhiri 2,324 ni wa vyuo vikuu binafsi na wahadhiri 4,863 wa Vyuo 
Vikuu vya Umma.

Kutokana na ongezeko la vyuo vikuu nchini, Serikali iliona umuhumu wa kuanzi-
sha chombo cha kusimamia ubora wa Elimu ya Juu nchini. Mwaka 1995, Serikali 
ilianzisha Baraza la Ithibati la Elimu ya Juu (HEAC), ambapo kazi yake ilikuwa ni 
kuthibiti ubora wa vyuo vikuu nchini vilivyokuwa vinaanzishwa na kuendeshwa 
na taasisi binafsi. Mwaka 2005, Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) ilianzishwa 
chini ya Sheria ya Vyuo Vikuu Sura 346 ya Sheria za Tanzania. 

Baada ya kuona ongezeko la wanafunzi wa Elimu ya Juu, Serikali ilianzisha 
chombo kitakachosaidia kugharamia elimu ya juu kwa wanafunzi wasio na 
uwezo na kuanzisha Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu(HESLB) mwaka 2005 ili 
iweze kutoa mikopo kwa wanafunzi wahitaji. Kupitia Bodi ya Mikopo, Serikali 
imekuwa ikiongeza idadi ya wanufaika wa mkopo kila mwaka ili kuwanufaisha 
wanafunzi wengi zaidi, huku ikiendelea kuongeza tengeo la fedha za mikopo 
kutoka Sh bilioni 9.9 mwaka 2004/2005 hadi kufikia kiasi cha Sh bilioni 570 
mwaka 2021/2022. Tangu kuanzishwa kwa Bodi ya Mikopo hadi mwaka 
2020/2021, jumla ya watanzania 584,919 wamenufaika na mikopo hiyo ya 
takriban Sh trilioni 4.3.

Serikali imeendelea kuimarisha utoaji wa elimu ya juu kwa kuboresha mazingira 
ya kufundishia na kujifunzia kwa kujenga na kukarabati madarasa, kumbi za 
mihadhara, mabwalo ya chakula, maabara, maktaba, MABWENI, ununuzi wa 
vifaa vya utafiti na vifaa vya kujifunzia katika vyuo vikuu vya umma pamoja na 
kuongeza mitaala ya vyuo vikuu kutoka mtaala mmoja(1) mwaka 1961 hadi 
kufikia zaidi ya mitaala 260 mwaka 2021.

2 0 2 1Idara ya Habari MAELEZO.
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Upimaji Ardhi kwa Kasi Wapunguza 
Makazi Holela

Sehemu ya Jiji la Dodoma, 2020A R D H I

Ni ukweli usiopingika kuwa ardhi inabeba vitu vingi na hivyo 
kutolewa macho na wanadamu, wanyama na mimea. 
Kutokana na ukweli huo, ardhi inahitaji uangalizi wa pekee 
hususan katika kipindi hiki cha miaka 60 ya Uhuru ambacho 
ni sawa na umri wa kustaafu kwa watumishi wengi wa 
umma.

Wakati Tanzania Bara ikiadhimisha miaka 60 tangu ipate 
Uhuru wake mwaka 1961 Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi imendelea kupiga hatua kubwa katika 
juhudi za utekelezaji majukumu yake ikiwemo umilikishaji 
ardhi, kuboresha mazingira ya uwekezaji pamoja na ujenzi 
makazi bora kwa ajili ya shughuli za kijamii na kiuchumi.

Hatua kubwa na ya kujivunia iliyofanywa na Wizara ya Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya Kazi tangu Tanzania ipate uhuru 
wake kutoka kwa Wakoloni ni kuanzishwa ofisi za ardhi za 
mikoa, kuwezesha upatikanaji ardhi ya uwekezaji, kuimari-
sha usalama wa miliki, kushughulikia migogoro ya ardhi, 
upangaji na upimaji ardhi, kuboresha utunzaji taarifa za ardhi 
kutoka analogía kwenda digitali ikiwemo utoaji wa hati za 
kielektroniki pamoja na uboreshaji huduma kwa wateja.

Katika kusogeza huduma karibu na wananchi Wizara 
ilianzisha ofisi za ardhi za mikoa na kuzipatia vitendea kazi 
muhimu, rasilimali fedha, watumishi, mafunzo pamoja na 
kusimika mifumo unganishi ya TEHAMA ili kuongeza ufanisi 
katika utoaji huduma.  Awali ilimlazimu mwananchi kuifuata 
huduma Makao Makuu ya Wizara ama ofisi za ardhi za 
kanda zilizokuwa zikihudumia zaidi ya mikoa mitatu. Uamuzi 
huo wa kuanzishwa ofisi za ardhi za mikoa umeondoa kero 
na mzigo  wa gharama kwa wananchi  kwenye masuala ya 
ardhi.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka Wizara ya Ardhi, katika 
kutimiza azma ya Serikali ya kuwa na ardhi ya uwekezaji, 
ardhi yenye ukubwa wa ekari 12,488 zilitengwa kwa ajili ya 
uwekezaji kati ya ekari 612,133.38 zilizopatikana kutokana 
na ubatilisho wa mashamba makubwa yaliyotelekezwa na 
wamiliki katika mikoa mbalimbali nchini. Pia ardhi yenye 
ukubwa wa ekari 224,439.4 zimetengwa kwa ajili ya 
uwekezaji kupitia Mipango Kabambe ya miji, mipango ya 
matumizi ya ardhi ya Wilaya na Vijiji. Ardhi imemilikishwa 
kwa wawekezaji kupitia Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
na Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uwekezaji (EPZA) na 
ardhi ya akiba (Land Bank).

Wizara imeendelea kushughulikia migogoro ya ardhi 
iliyohusisha migogoro ya mipaka ya kiutawala na ile 
inayotokana na mwingiliano wa matumizi ya ardhi. 
Aidha, kupitia tathmini iliyofanyika imebainika kwamba 
vyanzo vya migogoro ni pamoja na ongezeko la watu, 
uanzishwaji wa maeneo mapya ya kiutawala pasipo 
kuzingatia taratibu na muingiliano wa matumizi ya ardhi 
kutokana na mahitaji mbalimbali ya watumiaji. 

Wizara ya Ardhi kupitia Mabaraza ya Ardhi imeendelea 
kutatua migogoro mbalimbali inayohusiana na masuala 
ya ardhi. Baada ya uhuru, utatuzi wa migogoro ya ardhi 
ulikuwa unafanyika kupitia mabaraza ya kimila na 
mfumo wa mahakama za kawaida. Hata hivyo, utatuzi 
wa migogoro ya ardhi kupitia mfumo wa mahakama 
ulibainika kuwa na changamoto za mrundikano wa 
mashauri na matumizi ya mbinu nyingi za kisheria 
katika utatuzi wa migogoro na kulazimika kuanzishwa 
mfumo mahsusi wa utatuzi wa migogoro ya ardhi. 

Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi 
Na. 2 ya mwaka 2002 (Sura ya 216) ilitungwa na 
kubainisha mfumo maalum wa utatuzi wa migogoro ya 
ardhi unaojumuisha Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji, 
Mabaraza ya Kata, Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya 
Wilaya, Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufaa 
ambapo tangu kutungwa kwa sheria hiyo mwaka 2002, 
jumla ya mashauri 214,588 yalifunguliwa na mashauri 
187,618 yameamuliwa. Aidha, Mabaraza ya Ardhi na 
Nyumba ya Wilaya yameanzishwa katika Wilaya zote 
139 ambapo kati ya hayo, Mabaraza 60 yanatoa 
huduma. Dhamira ya Wizara ni kuhakikisha kuwa 
Mabaraza katika Wilaya zote nchini yanatoa huduma.

Wizara ya Ardhi imeendelea kupiga hatua katika 
mipango yake mbalimbali ili kurahisisha zoezi la 
upangaji na upimaji. Wizara imenunua vifaa vya kisasa 
vya upimaji na ramani kama kama vile ndege isiyokuwa 
na rubani (drone) kwa ajili ya upigaji picha za anga; vifaa 
vya upimaji ardhi vinavyotumia satelaiti (Global 
Positioning System-GPS) vyenye uwezo wa kupima 
takriban viwanja 50 kwa siku na vifaa hivyo vimesam-
bazwa  katika mikoa 26 nchini na darubini za kisasa za 
upimaji ardhi (Total Station).

Na Munir Shemweta, WIZARA YA ARDHI

Taaluma ya 
Mipango Miji 
ilianza kutolewa 
nchini mwaka 
1972 kupitia 
Chuo cha Ardhi. 
Katika kipindi cha 
miaka 60 ya 
uhuru Serikali 
imewezesha 
kuanzishwa Chuo 
Kikuu Ardhi na 
vyuo vya kada ya 
kati vinavyotoa 
Stashahada ya 
Mipango Miji 
nchini.



‘Halmashauri zote nchini zihakikishe zinatenga fedha kwa 
ajili ya upangaji, upimaji, umilikishaji wa ardhi pamoja na 
ununuzi wa vifaa, usimikaji wa mifumo ya TEHAMA na 
uwekaji wa miundombinu hususan barabara kwenye 
maeneo yao kwani Halmashauri ndio wenye ardhi na pia 
ni Mamlaka za Upangaji wa ardhi zao kwa mujibu wa 
sheria’’, alisema Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Mhe. William Lukuvi wakati akiwasilisha 
makadirio ya Bajeti ya Wizara yake kwa mwaka 
2021/2022.

Wizara pia imeendelea na upimaji ardhi katika maeneo ya 
mipaka ya nchi ili kuimarisha ulinzi na usalama ikiwa ni 
pamoja na uimarishaji wa alama za mipaka ya Kimataifa 
ambapo Serikali kupitia Wizara ya Ardhi imekuwa na 
jukumu la kuhuisha alama za mipaka ya Tanzania na nchi 
jirani. Tanzania inapakana na nchi kumi kwa mpaka 
wenye urefu wa kilomita 1,841 nchi kavu na kilometa 
2,086 ndani ya maji.
 
Kuhusu Sekta ya Maendeleo ya Makazi, Wizara ya Ardhi 
imekuwa ikikua katika hatua mbalimbali tangu ilipoan-
zishwa mwaka 1959 kwa Sheria ya Mipango miji na nchi 
Sura ya 378 (Sheria ya Mipango Miji na Nchi ya Mwaka 
1959).
 
Katika kipindi nchi inapata uhuru, taaluma ya Mipango 
Miji haikuwa ikipatikana nchini isipokuwa katika nchi ya 
Kenya na Ghana kwa Bara la Afrika na nchi za Magharibi 
na Ulaya. Taaluma ya Mipangomiji ilianza kutolewa nchini 
mwaka 1972 kupitia Chuo cha Ardhi. Katika kipindi cha 
miaka 60 ya uhuru Serikali imewezesha kuanzishwa Chuo 
Kikuu Ardhi na Vyuo vya kada ya kati vinavyotoa Stasha-
hada ya Mipango Miji nchini.

Katika kipindi cha miongo minne tangu uhuru, Wizara 
ilikua inatumia mfumo wa majalada pekee katika kutunza 
kumbukumbu za ardhi (analogia). Mfumo huo ulihifadhi 
kumbukumbu za upimaji, ramani, mipango miji, uthamini, 
hatimiliki katika nakala ngumu. Hali hii ilisababisha uhitaji 
wa eneo kubwa la kuhifadhi majalada, muda mwingi wa 
kutafuta majalada, ongezeko la kero zinazotokana na 
milki pandikizi na mahitaji makubwa ya rasilimali watu na 
fedha.

Ndani ya kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Wizara imeboresha utunzaji wa taarifa za 
ardhi kwa kuunda mifumo mbalimbali ya TEHAMA kwa ajili ya kurahisisha utendaji 
kazi katika Sekta ya Ardhi. Mifumo hiyo ni pamoja na Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa 
za Ardhi pamoja na Usajili wa hati, Mfumo wa Usimamizi wa Kodi ya pango la Ardhi, 
Mfumo wa Uidhinishaji wa kazi za Upimaji na Ramani, Mfumo wa Kufuatilia Mwenen-
do wa Majalada na Mfumo wa Taarifa za mashamba. Mifumo hiyo ilirahisisha utoaji 
wa huduma za ardhi pamoja na utunzaji wa kumbukumbu kwa njia ya kielektroniki 
ambazo awali zilikuwa zikihifadhiwa katika majalada.

Aidha, katika kuboresha huduma kwa wateja, Wizara imeanzisha kituo cha mawasi-
liano kwa wateja (Call Centre +255 739 646 885) katika Ofisi ya Makao Makuu ya 
Wizara Jijini Dodoma. Lengo ni kuwezesha mawasiliano ya moja kwa moja na wateja 
popote walipo kwa njia za kielektroniki na kutatua changamoto zinazowakabili bila 
kulazimika kufika katika ofisi za ardhi Utaratibu huo unawapunguzia wananchi kero, 
gharama za usafiri na muda wa kupata huduma. 

Wizara pia imeboresha ukadiriaji wa kodi ya pango la ardhi mtandaoni ambapo 
mwananchi anaweza kulipia kodi ya pango la ardhi kupitia simu ya mkononi 
(*152*00#). Vilevile, wizara imewezesha ukadiriaji wa kodi kupitia tovuti (www.lands.-
go.tz) ambapo mteja anaweza kulipa kwa awamu. Aidha, Wizara ina Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja ambao ni mwongozo wa utoaji wa huduma. Mkataba huo unapa-
tikana kupitia tovuti ya Wizara. 

Katika kuondoa adha ya Makazi holela nchini, Wizara ya Ardhi imetekeleza mpango 
wa Urasimishaji makazi unaohusisha kutambua, kupanga, kupima na kumilikisha 
maeneo yaliyoendelezwa bila kupangwa. Lengo la urasimishaji ni kuhakikisha usalama 
wa milki na kuwezesha upatikanaji maeneo kwa ajili huduma za kijamii na miundombi-
nu kwa njia shirikishi. 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imedhamiria kuendelea kufanya 
mageuzi makubwa kwenye sekta ya ardhi kwa kutumia teknolojia za kisasa iliyoweze-
sha utoaji wa hati za Kielektroniki. Mageuzi hayo yanalenga kuwawezesha wananchi 
kiuchumi na kijamii, kuimarisha usalama wa milki za ardhi na kuongeza thamani ya 
ardhi na hivyo kuongezeka kwa pato la Taifa.

Aidha, Serikali imetoa shilingi Bilioni 474.5 kuzipatia taasisi za kifedha 32 ili kuweze-
sha wananchi kukopa  kwa ajili ya ujenzi wa makazi bora.

Vile vile Wizara imeshiriki katika utekelezaji wa Miradi ya Kimkakati ya Kitaifa kwa 
kupanga, kupima na kufanya uthamini wa ardhi na mali kwenye maeneo ya miradi 
hiyo. Miradi hiyo ni pamoja na Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kuzalisha Umeme la 
Julius Nyerere, Bomba la Mafuta kutoka Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani 
Tanga nchini Tanzania na ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR). 

Kituo cha Treni cha Dar es Salaam, 1973

Serikali imetoa shilin-
gi Bilioni 474.5 kuzi-
patia taasisi za kifed-
ha 32 ili kuwezesha 
wananchi kukopa  
kwa ajili ya ujenzi wa 
makazi bora.
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Tulikua Askari wa 
Kalamu, Mwalimu 
Nyerere Alitufunda

Mwaka 1969 ikiwa ni miaka 8 ya Uhuru, mwandishi nguli, 
Scholastica Kimario anasimulia jinsi yeye na wenzake 
walivyofundwa na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 
Rais wa Awamu ya Kwanza ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Mhariri Mkuu wa Magazeti ya Serikali, Tanga-
nyika Standard Newspapers.

Mwandishi huyu bila kumung’unya maneno anasema, 
“Tulifanyakazi kwa moyo wa furaha, Mwalimu Nyerere 
alifanya kazi kwa karibu na waandishi wa habari alikuwa 
Mhariri Mkuu, alikutana na waandishi wa habari kila baada 
ya miezi mitatu, alifanya hivyo kutufunda, yeye alisema 
mimi nasema huyu ni panya nyinyi mnasema huyu ni tembo 
nikisema huyu ni tembo itakuwaje? Kwa hiyo alitufundisha 
siasa pia”.

“Alitufundisha kuhusu nchi zisizofungamana na upande 
wowote (NAM), vilevile alitueleza kuhusu umuhimu wa 
uhusiano wetu na China, Ujamaa”, anaongeza Kimario.
Hakusita kueleza kuhusu hali ya maslahi ilivyokuwa, akisim-
ulia kwa tabasamu murua kuwa mishahara ilikuwa midogo, 
hawakuwa na usafiri bali walitembea kwa miguu na baadhi 
ya waandishi wa habari wa wakati huo akiwemo Rais wa 
sasa wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni. 

Akiwa mwanahabari mmojawapo kati ya wanahabari 
wanawake watatu ambao waliandikia magazeti ya chama 
wakati huo ambao ni Anna Kasambala na  Theresia  
Mshuza, anasema kuwa alijiunga na  uandishi wa habari  
akiwa mwanafunzi wa  Chuo, kwa vile wakati huo kulikua 
na utaratibu wa ‘cub reporter’ huku akiandikia magazeti ya 
Nationalist na Mzalendo na baada ya kumaliza Chuo   
mwaka  1971 aliandikia gazeti la  Tanganyika Standard 
Newspapers na  baadae Daily News na Sunday News.

Kwa bashasha anasimulia,“Wakati huo tulikuwa askari wa 
kalamu na wana mapinduzi tuliokuwa tukipigania Uhuru wa 
kusini mwa Afrika, Palestina  na mahali popote duniani, 
Tanzania ilijiweka mahali pa mbele sana, tulikuwa tunafanya 
kazi kwa karibu na wapigania uhuru kila tunachokiandika 
tuliangalia  tunawezaje kusaidia katika harakati za kudai 
Uhuru”.

Mwandishi huyu nguli anaeleza kuwa, 
alivyokuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Waandishi wa Habari Tanzania (TAJA), 
mara baada ya Nelson Mandela na Robert 
Mugabe waliokuwa vinara wa harakati za 
Uhuru katika nchi zao kumaliza shughuli 
zao hapa nchini waliwaaga kwa kuwafany-
ia sherehe katika Hoteli ya New Africa 
ambapo waliwapa zawadi za kalamu na 
kuwaambia kuwa sasa mnatoka mbugani 
kalamu ndio itakuwa silaha yenu.

‘Every new day is a new challenge!’ Hapa 
akieleza kuwa hakuwahi  kuona changa-
moto kubwa wakati wote alipokuwa 
akifanya kazi yake ya uandishi wa habari,  
kila siku mpya alijipanga kujifunza mapya 
na mbinu mpya kazini. 

Hata hivyo anawakumbusha waandishi wa 
habari wa miaka ya sasa kuwa na ajenda za 
masuala mbalimbali, “leo nikingalia sioni 
waandishi wa habari wakitilia mkazo 
ajenda za nchi, wakati huo Azimio la 
Arusha lilituongoza sana, tuliunga mkono  
mabadiliko ambayo nchi  ilichukua kuhusu 
masuala mbalimbali”.

Anasisitiza kuwa, Mwalimu Nyerere 
alikuwa na ajenda ya wazi ya  kujenga nchi, 
mfano elimu kwa  wanawake au  wafanya-
kazi kupitia vyama yeye aliamini kwanza 
kujenge taifa, alitaka tuelewane, kulikuwa 
na ‘huge national agenda’ ya kujenga 
ujamaa na maendeleo ya watu.

Kwa sasa Bi. Scholastica Sylvan Kimario ni 
Mwanzilishi na Mtendaji Mkuu wa Taasisi 
ya Maadili Leadership Solutions.

Na Immaculate Makilika - MAELEZO
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Na Grace Semfuko-MAELEZO

Miaka 60 ya Uhuru: Tanzania Yaongozwa na Rais
wa Kwanza Mwanamke

  

Tangu Tanganyika ipate Uhuru Tarehe 9 
Desemba 1961, kumekuwa na mabadil-
iko makubwa ya usawa wa kijinsia, 
ambapo wanawake wanapata nafasi 
mbalimbali za uwakilishi kwenye nyanja 
za kijamii, kisiasa, kiutamaduni pamoja na 
kiuchumi.

Wakati Mataifa mbalimbali Duniani 
yakipigania kuhakikisha kunakuwa na 
usawa wa kijinsia kwenye maeneo 
mbalimbali, Tanzania imepiga hatua 
kubwa ya angalau kufikia usawa huo 
ingawa wasomi na wataalamu wa kijinsia 
wanasema bado hivyo tuendelee kukaza 
buti kuufikia usawa wa 50 kwa 50.

Wakati wa kupigania uhuru, wanawake 
walifanya kazi ya kuhakikisha 
wanashirikiana na wanaume katika 
kupambana na mkoloni ili wawe huru 
ambapo katika harakati hizi, Bibi Titi 
Mohammed pamoja na wanawake 
wengine walikuwa mstari wa mbele.

Jinsia ni dhana inayotumika katika 
kuelezea tofauti za kimaumbile kati ya 
mwanamke na mwanaume, kwa 
kawaida, binadamu huzaliwa na jinsi ya 
kike au kiume, jinsi hizi ni tofauti ya 
kibaologia.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan ni 
Mwanamke anaeiongoza nchi na imeku-
wa na ustawi mkubwa wa kimaendeleo, 
hii inaonesha kuwa wanawake 
wanaweza kuleta mabadiliko ya kiuongo-
zi, kiuchumi na kisiasa.

Tunaposema kumekuwa na mabadiliko 
makubwa ya usawa wa kijinsia tuna 
maana kubwa kwani ukiangalia wakati 
Tanganyika ilipopata Uhuru Mwaka 
1961 ikiongozwa na Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Baba wa Taifa 
aliunda Baraza la Mawaziri ambalo 
halikuwa na mwanamke ambaye alikuwa 
Waziri kamili.

Taarifa za kihistoria zinasema kuwa Mwanaha-
rakati mashuhuri katika kupigania uhuru kwa 
wakati huo, Bibi Titi Mohammed alimwendea 
Mwalimu na kumuuliza kulikoni hakuna mwan-
amke ambaye ni Waziri, Nyerere alimjibu kuwa 
amejitahidi lakini imekuwa ni vigumu kumpata 
Mwanamke mwenye sifa stahiki kuwa Waziri 
kamili , bali Naibu Waziri, ndipo Bibi Titi 
akamuuliza “Hao wanaume wenye sifa leo 

walikuwa wapi wakati tunapigania uhuru?” 

Bibi Titi Mohammed ni mfano mmoja wapo wa 
Wanawake shupavu katika kupigania usawa 
wa kijinsia ambaye alikuwa mstari wa mbele 
katika kupigania uhuru wa Tanganyika, 
tunapotafuta historia ya usawa wa kijinsia 

hatuwezi kuacha kumtaja mwanamke huyu.

Wanawake wengine walioonesha kuwa makini 
na kuweza kuzisimamia nafasi zao ni pamoja 
na Mama Getrude Mongella ambaye ni 
sehemu ya utajiri ambao Tanzania imebarikiwa 
kuwa nao kwani ni Mwanamke mwenye vipaji 
na uwezo wa kuongoza na kuiwakilisha jamii 
katika nyanja mbalimbali za kijamii na kisiasa 
akishika nafasi mbalimbali za uongozi ambazo 

zilidhaniwa kuwa ni za wanaume pekee.

“Kama unataka kuwa kiongozi ni lazima uwe 
una picha kamili ya unachotaka, lazima 
usimamie kanuni na maadili, hivyo vitu haviwe-
zi kukuangusha kamwe” alisema Getrude 
Mongella wakati wa Mkutano wa ‘African 
Women’s Forum’ nchini Ghana mwaka 1997.

Mongella ni mwanamke wa kitanzania aliyeku-
wa Rais wa kwanza wa Bunge la Umoja wa 
Afrika mwaka 1993 hadi 1995, alikuwa Katibu 
Mkuu wa Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa 
Masuala ya Wanawake na kuhudhuria 
Mkutano wa nne uliofanyika Beijing nchini 

China mwaka 1995.

Tanzania imebarikiwa kuwa na wanawake 
shupavu wanaotambulika ndani na nje ya nchi 
katika umahiri wao kwenye utendaji kazi, 
mfano mzuri ni Dkt. Asha-Rose Migiro ambaye 
aliwahi kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa na alifanya vizuri na kuaminika 
kitaifa na kimataifa akiwa ni mfano bora wa 
wanawake wa Kitanzania wenye uwezo 

mkubwa katika uongozi wa kisiasa.

Wapo wanawake viongozi mbalimbali nchini wakiwepo Mawaziri, 
Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Taasisi mbalimbali ambao wanafa-
nya vizuri. Baadhi ya viongozi hao ni pamoja na aliyekuwa Spika wa 
Bunge wa kwanza mwanamke, Mama Anne Makinda, Dkt. Tulia 
Ackson, Naibu Spika wa Bunge hadi sasa, Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Mhe. Sofia Mjema, Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen 
Sendiga, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mhe. Dkt. Batilda Buriani na 
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Dkt. Stergomena Tax 
bila kumsahau Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu, Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dkt. Doroth 
Gwajima, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, 
Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu, Mhe. Jenista 
Mhagama na Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 

Habari, Dkt. Ashatu Kachwamba Kijaji.

Mwaka 2015 wakati wa uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani, kwa mara ya kwanza Tanzania ilibahatika kupata 
mgombea pekee wa nafasi ya Urais Mwanamke kupitia chama cha 
ACT-Wazalendo, Marehemu Mama Anna Mghwira, na chama 

chake kilimmwagia sifa nyingi kwamba ni kiongozi bora.

Azimio la kuwepo kwa Protokali ya Jinsia na Maendeleo kwa Nchi 
za SADC imekuwa ni chachu ya maendeleo na jinsia kwa nchi 
nyingi za ukanda wa kusini. Ikiwa na vigezo vipatavyo 30 vya 
kufikia malengo yaliyoainishwa ili kuweza kuwa na usawa wa 
kijinsia hadi mwaka 2015, hatua hii ya mafanikio ni ya kwanza 
katika dunia na imeiweka jumuiya ya SADC katika mhimili wa juu 
katika utambuzi wa mikakati kushawishi utandawazi katika bara 
zima la Afrika na dunia kwa kuonyesha jitihada kwa upande wa 

kusini mwa Afrika.
 

Nchi ya Tanzania imeshaonyesha nia ya kupambana na baadhi ya 
sheria kandamizi ili kuwawezesha wanawake waweze kurithi mali 
zao na siyo kuwa wategemezi kwa baba, waume, watoto wao wa 

kiume pamoja na ndugu yeyote wakiume.
 

Jinsia ni dhana ambayo hutumika katika kuelezea mahusiano ya 
kijamii yaliyojengeka kati ya mwanaume na mwanamke, dhana hii 
hutumika kuelezea tafsiri ya jamii kuhusu maana ya kuwa mwan-
amke au mwanaume, ikiwa inatoa utofauti katika thamani ya utu 
wao, stahili na haki zao pamoja na nafasi zao kama vile wajibu au 

kazi, madaraka, maamuzi na umilki wa rasilimali.

Katiba ya Tanzania imeridhia kuwepo kwa usawa wa jinsia, ingawa 
mpaka sasa bado zipo baadhi ya sheria zinazofuata mila za baadhi 
ya makabila ya Tanzania zinakinzana na katiba, mpaka kufikia 
mwaka 2015 yapo marekebisho makubwa yalikayokuwa yamefiki-

wa na Serikali ya Tanzania kwa kushirikisha Asasi za kiraia. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan na Rais wa Misri,  Mhe. Abdel Fattah Al Sisi 
wakikagua gwaride maalum la Jeshi la Misri baada ya Rais Samia kuwasili Ikulu  Cairo nchini Misri tarehe 10 Novemba, 2021

kwa ajili ya kuanza ziara ya Kiserikali ya  siku tatu  kufuatia mwaliko wa Rais wa Abdel Fattah Al Sisi.
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N C H I  Y E T UU L I N Z I  N A  J E S H I  L A  K U J E N G A  T A I F A

Miaka 60 ya Uhuru: 
Mipaka ya Tanzania Ipo Salama

T A N Z A N I A  B A R A

aasisi zilizoan-
zishwa chini ya 
Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi 

la Kujenga Taifa ni 
Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa 
Tanzania-JWTZ 
(1964), Jeshi la Ku-
jenga Taifa-JKT 
(1963), Shirika la 
Uzalishajimali la Jeshi 
la Kujenga Taifa-
SUMAJKT (1982), 
Shirika la Nyumbu 
(1985) na Shirika la 
Mizinga (1971). 

Tanzania ina eneo lenye jumla ya kilomita za mraba 
947,303 na mipaka yenye urefu wa kilomita 5,461.20 
inayohusisha eneo la nchi kavu na eneo la maji. Hali 
ya mipaka ya nchi hii imeendelea kuwa shwari ndani 
ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara.

Usalama wa nchi yetu ni matunda ya maono ya Baba 
wa Taifa Hayati Julius Kambarage Nyerere aliyeamua 
kuanzisha wizara inayosimamia ulinzi wa taifa 
ikijulikana kwa jina la Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ulinzi chini ya Waziri, Mhe. Oscar Kambona. 

Mnamo 1964 Wizara ilibadilishwa jina na kuitwa 
Wizara ya Ulinzi, JKT na Vijana na kuhamishiwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais Mhe. 
Rashid Mfaume Kawawa.

Mwaka 1972, Wizara hii iliitwa Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa na Waziri wake akawa Mhe. 
Edward Moringe Sokine akifuatiwa na Mhe. Rashid 
Kawawa, Meja Jenerali Abdallah Twalipo, Brigedia 
Muhidini Kimario, Dkt. Salim Ahmed Salim, Mhe. 
Amran Mayagila, na Mhe. Jackson Makweta.

Wengine ni Mhe. Abdulrahman Kinana, Mhe. Maoko-
la Majogo, Prof. Philemon Sarungi, Prof. Juma 
Kapuya, Dkt. Hussein Mwinyi, Mhe. Shamsi Vuai 
Nahodha, Mhe. Elias John Kwandikwa na Dkt. 
Stergomena Tax.

Katika miongo sita ya uhuru wa Tanzania Bara, 
Wizara hii imepata mafanikio mengi yaliyochochewa 
na maono ya viongozi wa Awamu zote akiwemo Rais 
wa Awamu ya Sita na Amiri Jeshi Mkuu, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan.

Miongoni mwa mafanikio hayo ni kuanzisha taasisi 
mbalimbali chini ya Wizara hii, ujenzi wa vyuo vya 
kijeshi, kuimarisha maslahi ya wanajeshi, ushindi 
katika Vita vya Kagera, ukombozi wa Bara la Afrika na 
ushiriki wa Tanzania katika opereshezi za ulinzi wa 
amani.

Taasisi zilizoanzishwa chini ya Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa ni Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania-JWTZ (1964), Jeshi la Kujenga Taifa-JKT 
(1963), Shirika la Uzalishajimali la Jeshi la Kujenga 
Taifa-SUMAJKT (1982), Shirika la Nyumbu (1985) na 
Shirika la Mizinga (1971). 

JWTZ na JKT zimekuwa zikishiriki katika shughuli za 
kuwaokoa Watanzania na watu wengine wanaoishi 
nchini pindi majanga yanapotokea ikiwemo ajali ya MV 
Spice Islander. JKT imekuwa ikijenga vijana wazalendo 
wenye maadili mema, ikichangia nguvukazi kwenye 
ujenzi wa vituo vya huduma za jamii, pamoja na kuende-
sha miradi ya kilimo inayochangia kwenye usalama wa 

chakula nchini.

Pia, Wizara imejenga vyuo vya kijeshi ambavyo 
vimepunguza gharama ya kuwapeleka askari wa Tanza-
nia nje ya nchi kwa ajili ya kupata mafunzo ya kitaalamu. 
Vyuo vilivyoanzishwa ni Chuo cha Mafunzo ya Kijeshi 
Monduli-TMA (1970), Chuo cha Ukamanda na 
Unadhimu-CSC (1979) na Chuo cha Ulinzi cha 
Taifa-NDC (2012).  Wanajeshi kutoka mataifa mbalim-
bali wanakuja kwenye vyuo hivi kujifunza masuala ya 

kijeshi.

Vilevile, Wizara kupitia JWTZ kwa kushirikiana na Chuo 
cha Uhasibu – Arusha imeanzisha program mbalimbali 
ikiwemo Kozi ya Shahada ya kwanza ya Sayansi ya 

Kijeshi (Bachelor of Military Science).
Miongoni mwa jitihada zilizofanywa na Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa katika kuimarisha maslahi ya 
askari na familia zao ni ujenzi wa miundombinu na 
makazi. Serikali kupitia Wizara imejenga nyumba zaidi 
ya 6,064 kwa ajili ya wanajeshi katika mikoa tisa ya 
Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Kagera, Kigoma, 

Morogoro, Pemba, Pwani na Tanga.
 

Ujenzi wa nyumba hizo unaenda sambamba na ukaraba-
ti wa nyumba zinazotumiwa na wanajeshi pamoja na 
majengo ya huduma kama vile Hospitali, mabwalo, 

Shule, Vyuo na miundombinu mingine.

Tanzania ina eneo lenye jumla ya 
kilomita za mraba 947,303 na 
mipaka yenye urefu wa kilomita 
5,461.20 inayohusisha eneo la nchi 

kavu na eneo la maji.

T
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V I T A  V Y A  K A G E R A

Pamoja na mafanikio hayo, Tanzania ilikabiliwa na 
changamoto ya kiusalama kwenye mpaka wake wa wa 
kaskazini wenye kilomita 1,281.2 ambapo Tanzania 
inapakana na nchi za Kenya na Uganda. Tarehe 30 
Oktoba, 1978 Nduli Idd Amin aliyaamuru majeshi yake 
kuivamia Tanzania kwa madai kwamba eneo la Kagera ni 
sehemu ya Uganda.

Majeshi hayo yalifanya uharibifu mkubwa wa mali, 
pamoja na kuua watu wengi katika eneo hilo. Tarehe 02 
Novemba, 1978 Amiri Jeshi Mkuu na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere alitangaza uamuzi wa kuyaondoa Majeshi ya 
Uvamizi. 

Hadi kufikia tarehe tarehe 25 Novemba, 1978 Majeshi ya 
Nduli Amin yalikuwa yamepigwa na kufukuzwa kutoka 
eneo lote la Kagera. Majeshi ya Tanzania kwa kushirikia-
na na Jeshi la Ukombozi la Uganda yaliingia nchini 
Uganda na kuuteka Mji Mkuu wa Kampala tarehe 25 
Aprili, 1979 hali iliyopelekea Nduli Amin kuikimbia nchi 
yake.

Majeshi yetu yalirejea kishujaa mwaka 1980 na kauli 
nzito kwa watanzania kuwa “Kazi Mliyotutuma, Tumei-
maliza’’.

M C H A N G O  W A  W I Z A R A  Y A  U L I N Z I  
N A  J E S H I  L A  K U J E N G A  T A I F A  U L I M -
W E N G U N I

Wizara kupitia JWTZ ina mchango katika maeneo 
yafuatayo; kushiriki harakati za ukombozi Barani Afrika 
na ushiriki wa JWTZ katika operesheni za ulinzi wa amani.

Historia na mchango wa JWTZ katika kusimamia masuala 
ya ukombozi inatokana na Sera ya Taifa ya Mambo ya Nje 
ya mwaka 1964. Lengo kuu la Sera hii ilikuwa ni kuhakiki-
sha kuwa nchi zote za Afrika zilizokuwa hazijapata Uhuru 
zinakuwa huru. 

JWTZ ilitoa mchango mkubwa kwa kutoa mafunzo ya 
kijeshi kwa wapigania uhuru wa vyama vya ukombozi vya 
FRELIMO (Msumbiji), MPLA (Angola), ZANU PF (Zimba-
bwe), SWAPO (Namibia), PAC na ANC vya Afrika Kusini. 
Mbali na kushiriki katika kutoa mafunzo kwa wapigania 
uhuru; Jeshi pia, lilipigana bega kwa bega na wapigania 
uhuru katika nchi husika. 

Sambamba na hilo, katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru 
JWTZ imeendelea kushiriki katika Ulinzi wa Amani 
sehemu mbalimbali Duniani. Mataifa ambayo JWTZ 
imeshiriki kikamilifu katika ulinzi wa amani ni; Liberia, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, nchini Lebanon, 
Darfur Sudan, Sudan ya Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati, 
Ivory Coast, Sierra Leone, Mpaka wa Ethiopia na Eriteria, 
Visiwa vya Shelisheli, Msumbiji na Visiwa vya Anjuan – 
Comoro. 
Katika miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa limeifanya Tanzania kuwa 
sio tu miongoni mwa nchi zenye amani na utulivu duniani, 
bali inayochangia kwenye kuimarisha amani ulimwen-
guni. Miaka 60 ya Uhuru: Tanzania Imara; Kazi Iendelee.
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Kazi Mliyotutuma, 
Tumeimaliza”
JWTZ, 1980

Katika kipindi cha miaka 60 ya Uhuru 
JWTZ imeendelea kushiriki katika 
Ulinzi wa Amani sehemu mbalimbali 
Duniani. Mataifa ambayo JWTZ 
imeshiriki kikamilifu katika ulinzi wa 
amani ni; Liberia, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, nchini Leba-
non, Darfur Sudan, Sudan ya Kusini, 
Jamhuri ya Afrika ya Kati, Ivory Coast, 
Sierra Leone, Mpaka wa Ethiopia na 
Eriteria, Visiwa vya Shelisheli, 
Msumbiji na Visiwa vya Anjuan – 
Comoro. 



Tanzania Yaendelea Kuwa 
Kinara wa Diplomasia Duniani

Mwalimu Nyerere 
alikua kiongozi mahiri, 
ambapo alishirikiana 
pia na viongozi 
wengine kama Indra 
Gandhi wa India, 
Mahatri Mohamed 
aliyekuwa  Waziri 
Mkuu wa nchi ya 
Malaysia,  Mwalimu 
Nyerere alitufundisha 
wanadiplomasia wa 
Tanzania argue don’t 
shout, yaani  usiwe 
unafoka utoe hoja, 
usemi huu umekua 
kama taa ambao 
umekuwa ukitumulikia 
njia katika mijadala ya 
kimataifa
Balozi Elly Mtango 

iaka 60 ya Uhuru, Tanzania Imara, Kazi Iendelee ni kaulimbiu ya ma-
dhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania, kauli ambayo inasadifu 
kinagaubaga uwezo wa nchi, mafanikio na hatma yake. Katika nyanja ya 
diplomasia nchi hii imeupiga mwingi kama vijana wa sasa wanavyose-

ma, kwa muktadha huu, Tanzania imeonesha umahiri mkubwa katika kuonesha 
misimamo yake hata kwa mataifa yanayotajwa kuwa na nguvu kiuchumi.

Hiyo imedhihirika pale ambapo 
Balozi wa kudumu wa Tanzania 
katika Umoja wa Mataifa, Balozi 
Salim Ahmed Salim  alipotetea 
taifa la China ili lipate nafasi 
katika Baraza Kuu la Umoja wa 
Mataifa.

Imekuwa fahari na heshima 
kwangu kusikia simulizi hizi za 
kweli na za kusisimua kutoka 
kwa waheshimiwa Mabalozi 
waliowahi kuhudumu katika 
nafasi mbalimbali ndani na nje ya 
nchi.

Kwa bashasha na utulivu Balozi 
Elly Mtango anaanza kwa 
kueleza kuwa  kabla ya kupata 
uhuru Tanzania Bara imekuwa 
chini ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere  wakati huo 
akiwa Waziri  Mkuu wa Tanga-
nyika  ambapo ilidai haki za watu 
wote ulimwenguni hasa 
wanaonyanyaswa pamoja na 
kuhamasisha umoja wa nchi bila 
kujali dini wala kabila, viongozi 
walitia mkazo kuzungumza lugha 
ya Kiswahili  kitu ambacho 
kinaongoza nchi na kimeletea 
heshima ulimwenguni kote. 

Aidha, anaendelea kusema kuwa 
diplomasia ni kiunganishi na kitu 
muhimu kinachosaidia  kujenga 
mahusiano mema duniani. Diploma-
sia kabla ya miaka 60 ya Uhuru, 
Tanzania ilikuwa nchi  jasiri  katika 
kuchukua misimamo ya kuzungumza 
katika nyanja mbalimbali za kimatai-
fa, mambo iliyoyatilia maanani ni haki 
ambapo ilikua mstari wa mbele 
kutetea haki popote pale duniani 
ambapo haki haikutendeka hasa 
katika Ukanda  wa Afrika.

Tanzania imekua hodari kutetea nchi 
za kusini au mahusiano kati ya nchi 
zote ulimwenguni  zisizofikia kiwan-
go kikubwa cha maendeleo, Baba wa 
Taifa Mwaimu Julius Nyerere 
alifundisha taifa hili diplomasia 
anasema Balozi Mtango.

“Mwalimu Nyerere alikua kiongozi 
mahiri, ambapo alishirikiana pia na 
viongozi wengine kama Indra Gandhi 
wa India, Mahatri Mohamed aliyeku-
wa  Waziri Mkuu wa nchi ya Malay-
sia,  Mwalimu Nyerere alitufundisha 
wanadiplomasia wa Tanzania argue 
don’t shout, yaani  usiwe unafoka 
utoe hoja, usemi huu umekua kama 
taa ambao umekuwa ukitumulikia 
njia katika mijadala ya kimataifa” 
anasema Balozi Mtango. 

Akifafanua uwezo wa Tanzania katika 
anga za kimataifa, Balozi Mtango anasema 
ujumbe wa Tanzania ulisikilizwa na nchi 
ndogo na kubwa ulimwenguni, kwa 
sababu Mwalimu Nyerere alitufundisha 
msimamo wa kutetea haki na usawa. 

Balozi Mtango anatoa mtizamo wake kwa 
Tanzania ifikapo mwaka 2081 kuwa ni 
muhimu Tanzania ikaendelea kuwa taifa 
lenye msimamo, taifa lenye kuendelea 
kusimamia haki,  pia liwe Taifa lenye 
kujenga  uchumi imara ndani na nje ya 
mipaka yake  mfano katika Jumuiya ya 
Nchi za Afrika Mashariki,  Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), 
vilevile  nchi za kiafrika ziwe  na umoja wa 
watu weusi kote ulimwenguni kwa vile 
watu weusi wanakabiliwa na ubaguzi wa 
rangi.

Aidha, Balozi Peter Kalaghe ambaye 
alikuwa Balozi wa Tanzania nchini 
Uingereza anasema kuwa Tanzania huru 
imekua mtetezi madhubuti wa maslahi ya 
Afrika duniani kwa kushirikiana na mataifa 
mengine katika kulinda haki za wanyonge, 
akitolea mfano hivi  karibuni ambapo Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan  alikuwa 
Glasgow Scotland kuhutubia  masuala ya 
tabia nchi ikiwa ni katika kutoa sauti ya 
watu wanaoathirika na  tabia nchi 
ulimwenguni. 32
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Balozi Kalaghe anasema “Tanzania ina sauti ya kuheshimika 
sana kama ilivyo katika Umoja wa Afrika au Nchi za Kusini 
mwa Afrika kwa sababu ya  kutetea wanyonge pia 
tunaheshimika kwa nguvu ya kidiplomasia ambayo hailingani 
na uwezo wetu kiuchumi. Katika diplomasia watu wanaanga-
lia una uchumi kiasi gani sasa sisi sauti yetu ni kubwa kuliko 
uchumi wa nchi yetu na hii imejengwa na Serikali za Awamu 
zote na kufanya tuwe na ushawishi mkubwa”.
 
Vilevile nilipenda kuzungumza na mwanamama ambaye licha 
ya kuwa Balozi wa Umoja wa Afrika huko nchini Marekani 
mwaka 2007, alibadilisha taswira ya siasa nchini kwa 
kutangaza kuwania ngazi ya Urais ndani ya chama chake cha 
CCM katika Uchaguzi mkuu wa 2015.

Balozi Amina Salum Ally anasema kuwa maisha ya diplomasia 
yanabadilika  kulingana na wakati, miaka ya  nyuma masuala  
mengi yalikua siasa na ukoloni, kwa kipindi hiki maendeleo ya 
dunia  yanategemea uchumi, akitolea mfano wa kuwepo kwa 
diplomasia ya michezo ambapo Tanzania ilishiriki vizuri 
wakati huo.

“Sera ya diplomasi ya uchumi inakua vizuri kwa kuwa mikata-
ba mbalimbali inaandaliwa vizuri, tunaushawishi, tunashiriki-
ana vizuri na mashirika ya kimataifa likiwemo Shirika la 
Biashara Duniani (WTO) na Shirika la Fedha Duniani (IMF),  
na kwa sasa balozi zetu zimeelekezwa kuimarisha diplomasi 
ya uchumi na kuvutia uwekezeja Tanzania”, Amesema Balozi 
Amina.

Kuhusu suala ya nchi ya Tanzania kuwa na Rais wa Awamu 
ya Sita, Mhe. Samia Suluhu Hassan, Balozi Amina anasema, 
“Hakuna sababu kwamba Tanzania isingekuwa na kiongozi 
mwanamke, idadi ya watu wengi nchini  ni wanawake kwa 
takwimu zilizopo, pia nguvu kazi hii inatakiwa ihamasishwe 
na ipewe kipaumbele kwa vile jicho la mwananmke linavy-
otizama mambo si sawa na la mwanaume”.

Balozi Amina anafafanua,“Wanawake wanaelewa mambo 
mengi kwa karibu mfano afya, elimu, ukimponya mwanamke 
ushaiponya jamii hata vitabu vya dini vinasema hivyo, kwa 
sasa tunaona mwanamke anagusa mambo ambayo hapo 
mwanzo hayakuwa yanasemwa lakini sasa yanasemwa”.

Katika kumalizia makala hii inayoangazia mchango wa sekta 
hii ya diplomasia katika miaka 60 ya Uhuru,  Prof. Balozi 
Costa Mahalu, anasema Tanzania imekuwa na misimamo 
isiyotetereka katika kutetea uchumi wa jumuiya za kikanda, 
pia imekuwa ikiheshimu misimamo ya nchi jirani.

“Mtizamo wa Tanzania  haujawahi kuwa dhaifu,  tulishirikia-
na vizuri na wenzetu na tuliwaheshimu wala  hatujawahi 
kuingilia uhuru wa nchi yoyote. Tumekua tukishirikiana 
kiuchumi na kisisasa na nchi za SADC. Tanzania ina mchango 
mkubwa katika SADC na jumuiya zote za kikanda”.

Aidha, mtazamo wa Balozi Mahalu kuhusu Tanzania kuwa na Rais mwanamke ni kwamba 
kimataifa inaonesha hatuna ubaguzi wa kijinsia na nchi yetu ilivyo tumeonesha katika 
vyeo vyenye hadhi ya kitaifa tumeendelea kuwa na viongozi wanawake mfano katika 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, imewahi kuongozwa na 
Balozi Asha Rose Migiro, tumewahi kuwa na Makamu wa Rais mwanamke ambaye sasa 
ndiye Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano waTanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan na 
ameonesha wazi kuwa anaheshimika duniani kote na Katiba yetu inasema kinaga ubaga na 
sisi tumeifuata, huenda ingekuwa nchi nyingine wasingeruhusu mwanamke awe Rais,  
lakini kwetu ni tofauti na hayo ni mafanikio makubwa sana kwa nchi yetu inapotimiza 
miaka 60 ya Uhuru”.
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Na Christina Mwangosi, MNN

Tanzania Yaendelea Kuwa Kisiwa cha 
Amani Ndani ya Miaka 60 ya Uhuru

U L I N Z I  N A  U S A L A M A   

Mwaka 2009 
Dawati la Jinsia 

na Watoto 
lilizinduliwa 
rasmi katika 

Kituo cha Polisi 
Oysterbay Dar 
es Salaam, kwa 
niaba ya Vituo 

vyote vya Polisi 
Tanzania. Kwa 

sasa  Madawati 
ya Jinsia  na 
Watoto 420 

yameanzishwa 
nchi nzima 

linzi, Amani na Usalama ni mambo muhimu na ya msingi kwa 
ustawi wa binadamu hususan katika kupiga hatua kimaendeleo. 
Hii imejidhihirisha vipi katika miaka 60 ya Uhuru, fuatana na 

makala hii uweze kufahamu mengi kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi.

Ulinzi, Amani na Usalama ni 
mambo muhimu na ya msingi kwa 
ustawi wa binadamu hususan 
katika kupiga hatua kimaendeleo. 
Hii imejidhihirisha katika miaka 60 
ya Uhuru, fuatana na makala hii 
uweze kufahamu mengi kutoka 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi.

Baada ya Tanzania Bara kupata 
Uhuru mwaka 1961, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi imepitia 
katika hatua kadhaa za mafanikio, 
ikiwemo kusimamia jukumu kubwa 
la kuhakikisha Nchi yetu na watu 
wake wanakuwa katika hali ya 
amani, utulivu na usalama,  hivyo 
kuwafanya watanzania na  wageni 
kuendelea kuishi katika hali ya 
amani, utulivu na usalama, huku 
wakiendelea na shughuli za kiuchu-
mi na maendeleo.

M A B A D I L I K O  Y A  
K I M U U N D O

Mafanikio mengine ni mabadiliko 
ya Kimuundo kwa baadhi ya Idara 
zake kuwa Jeshi kamili, ambapo 
Kikosi cha Zimamoto kilibadilishwa 
na kuwa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji na Idara ya Uhamiaji kuwa 
Jeshi la Uhamiaji. 

U J E N Z I  N A  U B O R E S H A -
J I  W A  O F I S I  N A  
M A K A Z I  Y A  M A A F I S A  
N A  A S K A R I
 
Umefanyika uboreshaji wa Ofisi na 
Makazi ya Askari wa vyombo vyote 
vya Ulinzi na Usalama vilivyoko chini 
ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, ambapo kwa sasa Wizara 
imebadilisha mfumo wa ujenzi wa 
nyumba za askari kutoka nyumba za 
mabati na  kuwa za kisasa. Kati ya 
mwaka 2016 hadi sasa Jeshi la 
Magereza limejenga nyumba 310 za 
kisasa zenye uwezo wa kuhudumia 
familia 564 kwa ajili ya makazi ya 
maafisa na askari. Jeshi la Polisi 
limejenga nyumba 10,048 za makazi 
ya Maafisa na Askari wake katika 
mikoa mbalimbali nchini. 

Idara ya Uhamiaji imepatiwa nyumba 
103 za makazi ya Watumishi wake 
katika eneo la Iyumbu jijini Dodoma 
na kujenga nyumba 7 katika mikoa 
ya Mwanza, Dar es Salaam na 
Ruvuma. Jeshi la Zimamoto limefani-
kiwa kujenga nyumba 109 kwa ajili 
ya makazi ya maafisa na askari katika 
mikoa mbalimbali nchini. 

Wizara kupitia Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama vilivyo chini yake, imeendelea 
kuboresha Ofisi zake, ambapo karibu 
Vyombo vyote vina ofisi katika mikoa na 
wilaya, ukilinganisha na hali ilivyokuwa 
baada ya Uhuru. Aidha, Ofisi ya Makao 
Makuu ya  Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na  
Makao Makuu ya Jeshi la Magereza 
zimejengwa Dodoma. Ujenzi wa Ofisi za 
Makao Makuu ya Idara ya Uhamiaji unaen-
delea jijini Dodoma. 
Aidha, Serikali imelipatia Jeshi la Polisi Ofisi 
za Makao Makuu ya Jeshi hilo Dodoma. 
Vituo 371 vya Polisi na Vituo vya Zimamoto 
78 vimejengwa nchini  ukilinganisha na vituo 
vinne vya Kikosi cha Zimamoto vilivyoku-
wepo kabla ya Uhuru. 

U A N Z I S H W A J I  N A  U B O R E -
S H A J I  W A  V Y U O  V Y A  
T A A L U M A  N A  M A F U N Z O  Y A  
K I J E S H I

Umefanyika upanuzi wa Shule ya Polisi 
Tanzania (TPS) Moshi mkoani Kilimanjaro 
kilichoanzishwa wakati wa ukoloni, ambapo 
mabweni ya kuishi wanafunzi 662 na 
madarasa ya wanafunzi 320 yamejengwa, 
ujenzi wa bweni la ghorofa nne la kuishi 
wanafunzi 180 na ghorofa moja lenye 
madarasa ya kuweza kutumiwa na wanafunzi 
140, ofisi na ukumbi wa mikutano vimejeng-
wa katika Chuo cha Taaluma ya Polisi Dar es 
Salaam (DPA-Chuo kilichokuwepo wakati 
wa ukoloni). Vyuo  vilivyoanzishwa baada ya 
Uhuru ni Chuo cha Polisi Zanzibar, Chuo cha 
Polisi Kidatu na Chuo cha Polisi Wanamaji 
Mwanza. 

Jiji la Dar es salaam, Tanzania
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M F U M O  W A  U H A M I A J I  
M T A N D A O

Huduma za uhamiaji baada ya Uhuru zilikuwa zikitole-
wa kwa njia ya kuandikwa kwa mkono “manual”  hali 
iliyosababisha ucheleweshaji wa huduma kwa wateja 
na kuongezeka kwa matukio ya kughushi nyaraka 
mbalimbali za Uhamiaji. Kuanza kutumika kwa Mfumo 
wa Uhamiaji Mtandao,  unaounganisha mifumo yote 
ya utoaji huduma za kiuhamiaji kama vile Pasipoti, 
Visa, Vibali vya Ukaazi pamoja na Udhibiti na 
Usimamizi wa Mipaka kwa njia ya kielektroniki,  ni 
mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 60 
ya Uhuru ambapo, hati za kusafiria 442,173 zimetole-
wa kwa watanzania waliopo nchini na kupitia Ofisi za 
Balozi zetu nje ya Nchi. Mfumo wa Uhamiaji Mtandao, 
umesaidia kuimarisha ulinzi na usalama wa mipaka ya 
nchi, kudhibiti ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali na 
kuimarisha utoaji wa Huduma za Kiuhamiaji kwa raia 
wa Tanzania na wageni wanaoingia na kuishi nchini, 
kwa madhumuni mbalimbali.                                                                                                                                                                                                                                 

U J E N Z I  W A  V I W A N D A   

Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza, (SHIMA) limeka-
milisha ujenzi wa viwanda vinne (4) vya Kampuni ya 
Kutengeneza Bidhaa za Ngozi. Viwanda hivyo 
vimejengwa katika eneo la Gereza Karanga Mjini 
Moshi kwa gharama ya Shilingi bilioni 9.63. Aidha, 
kimejengwa Kiwanda cha Ushonaji cha Jeshi la Polisi 
Tanzania katika eneo la Kurasini Jijini Dar es Salaam.

U A N Z I S H W A J I  W A  M A D A W A T I  Y A  
K I J I N S I A  

Mwaka 2009 Dawati la Jinsia na Watoto lilizinduliwa 
rasmi katika Kituo cha Polisi Oysterbay Dar es Salaam, 
kwa niaba ya Vituo vyote vya Polisi Tanzania. Kwa 
sasa  Madawati ya Jinsia  na Watoto 420 yameanzish-
wa nchi nzima lengo likiwa ni kuzuia na kupambana na 
matukio ya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji dhidi ya 
watoto. 

U A N Z I S H W A J I  W A  M A S H I R I K A  Y A  
U Z A L I S H A J I  M A L I .

Yameanzishwa Mashirika mawili ya Uzalishaji Mali 
likiwemo Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza   linalo-
endesha miradi 23, kati ya hiyo 15 ya kilimo na 8 ya 
viwanda. Lingine ni Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la 
Polisi.

U S A J I L I  N A  U T A M B U Z I  W A  
W A N A N C H I .

Mwaka 2008 Serikali iliidhinisha kuanzishwa kwa 
chombo cha Kusimamia Vitambulisho vya Taifa 
kinachojulikana kama Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa, kwa lengo la kutoa Vitambulisho vya Taifa kwa 
Watanzania waliofikia umri wa miaka 18 na wageni 
wanaoishi nchini.  Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka 
hiyo, wananchi milioni 21,823,026 wamesajiliwa kati 
ya lengo la kusajili watu 25,237,954. Namba za 
Utambulisho wa Taifa 17,871,770 zimetolewa na 
Vitambulisho vya Taifa 6,103,225 vimechapisha na 
kutolewa kwa wananchi. 

 
 
 

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, iliundwa 
tarehe 15 Desemba mwaka 1961, baada ya 
Tanganyika kupata Uhuru. Kuanzishwa kwa 
Wizara hii kulilenga kuunda chombo ambacho 
kingesimamia masuala ya Ulinzi na Usalama wa 
raia na mali zao, katika mazingira ya Nchi huru. 
Chombo hiki kimeiwezesha Nchi yetu kuondoka-
na na Sera za kikoloni ambazo zilianzishwa ili 
kulinda maslahi ya wakoloni. Majukumu ya 
Wizara yalitekelezwa kwa kupitia Jeshi la Polisi 
na Magereza.  Idara nyingine zilizokuwepo baada 
ya Uhuru ni Idara ya Uhamiaji na Pasipoti na 
Kikosi cha Zimamoto.
 
Baada ya Serikali ya Awamu ya Nne kuingia 
madarakani, Jeshi la Polisi liliondolewa Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi na kuundiwa Wizara  
mpya ya Usalama wa Raia,  ambayo ilipewa 
jukumu pekee la kutekeleza shughuli za Usalama 
wa Raia na Mali zao.  Hata hivyo, tarehe 12 
Februari 2008, Serikali ilifanya tena mabadiliko 
ambapo Wizara ya Usalama wa Raia iliunganish-
wa tena na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 
na kuitwa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.

Hivi sasa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi ina 
Vyombo vya Ulinzi na Usalama vitano ikiwemo 
Jeshi la Polisi, Magereza, Zimamoto na Uokoaji na 
Uhamiaji, Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) na Idara na Vitengo vinginevyo.

Namba za 
Utambulisho wa 
Taifa 17,871,770 
zimetolewa, 
vitambulisho vya 
Taifa 6,103,225 
vimechapishwa na 
kutolewa kwa 
wananchi. 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akihutubia 
Mkutano wa 41 wa (SADC) ulioanza tarehe 17 Agosti Jijini Lilongwe nchini Malawi.U S H I R I K I A N O  W A  K I M A T A I F A

Diplomasia ya Uchumi Kichocheo cha  Maendeleo
Tanzania

K I S W A H I L I  D U N I A N I

utaendelea kuwa 
Tanzania ile ile 
mliyokuwa 
mkiifahamu na 

kuiamini. Tanzania 
yenye amani,
inayoheshimu wengine 
na kushirikiana na nchi 
zote duniani, ziwe 
kubwa au ndogo, zenye 
nguvu au dhaifu, tajiri au 
maskini ili kufanya 
ulimwengu huu ambao 
ni wetu sote kuwa 
sehemu nzuri ya kuishi”
Rais Samia Suluhu Hassan 
alikieleza Kikao cha 76 cha Baraza 
Kuu la Umoja wa Mataifa jijini 
New York, Marekani Septemba 
2021. 

“Tutaendelea kuwa Tanzania ile ile mliyokuwa  
mkiifahamu na kuiamini. Tanzania yenye amani, 
inayoheshimu wengine na kushirikiana na nchi zote 
duniani, ziwe kubwa au ndogo, zenye nguvu au 
dhaifu, tajiri au maskini ili kufanya ulimwengu huu 
ambao ni wetu sote kuwa sehemu nzuri ya kuishi”.

Ni maneno yanayoonesha utamaduni na desturi ya 
Tanzania tokea Taifa hili liwe huru mwaka 1961 na 
hadi sasa linafikisha miaka 60 ya uhuru. Katika 
awamu sita za uongozi wa Tanzania na utekelezaji 
wa sera mbili za mambo ya nje, moja ikilenga 
kuyakomboa mataifa ya Afrika huku nyingine 
ikijikita kwenye diplomasia ya uchumi, hulka njema 
hii imeing’arisha Tanzania ulimwenguni.

Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere alijenga heshima ya Tanzania ulimwenguni 
kutokana na kupigania uhuru wa mataifa ya Afrika, 
kupinga ukandamizaji unaofanywa na mataifa 
makubwa, na kutetea wanyonge ulimwenguni. 

Sera hii ilidumu hadi muhula wa kwanza wa Rais Ali 
Hassan Mwinyi baada ya Afrika Kusini kukwamuli-
wa kutoka kwenye makucha ya ubaguzi wa rangi 
uliokuwa ukifanywa na makaburu wachache, 
kumalizika kwa vita baridi, kuibuka kwa utandawazi 
na mageuzi ya kisiasa, kiuchumi na kijamii ikiwa ni 
pamoja na mfumo wa vyama vingi vya siasa.

Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2020, Tanzania 
ina jumla ya walinda amani 2,303 kwenye misheni 
sita za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Misheni 
hizo ni MINUSCA –Afrika ya Kati (455), MONUSCO 
– Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (969), 
UNAMID – Darfur, Sudan (686), UNIFIL – Lebanon 
(159), UNISFA – Abyei, Sudani Kusini (12) na 
UNIMISS – Sudani Kusini (22).

Halikadhalika, katika awamu zote za uongozi, 
Tanzania imekuwa mstari wa mbele katika kutafuta 
suluhu ya migogoro mbalimbali duniani ikiwemo 
mgogoro wa Burundi ambapo Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius K. Nyerere alikuwa Msuluhishi wa 
mgogoro wa Burundi hadi wakati anafariki mwaka 
1999. 

Aidha, ni kwa kutambua mchango wake katika 
uhuru wa Burundi na baadaye katika kuleta amani 
nchini humo, Serikali ya Burundi ilimtunuku Tuzo ya 
Juu ya Taifa la Burundi (Order of the National 
Republic of Burundi) kwenye kilele cha 
maadhimisho ya miaka 50 ya Uhuru wa Burundi 
zilizofanyika mwaka 2012.

Aidha, itakumbukwa kuwa Hayati Benjamin William 
Mkapa, Rais wa Awamu ya Tatu aliteuliwa na Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kuwa mwezeshaji wa usuluhishi 
wa mgogoro wa Burundi nafasi aliyoitumikia hadi 
mwaka 2016. Aidha, Rais wa awamu ya nne, Mhe. 
Jakaya Mrisho Kikwete aliteuliwa kuwa Mjumbe wa 
Umoja wa Afrika katika mgogoro wa Libya ikiwa ni 
jitihada za kuutafutia ufumbuzi mgogoro wa nchi 
hiyo. 

Sambasamba na hayo, Tanzania katika kuamini 
mtangamano, ilishiriki katika kuanzisha jumuiya za 
ushirikiano za kikanda kama vile Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Nchi za Afrika (SADC), PTA/COMESA na Jumuiya ya 
Nchi zinazopakana na Bahari ya Hindi.
Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyoundwa baada ya ile 
ya awali kuvunjika,  imeendelea kuimarika kwa kasi na 
nchi wanachama wake sasa wamefikia sita kutoka 
watatu wa awali. Wanachama wa Jumuiya hiyo ni 
nchi za Tanzania, Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi 
na Sudan Kusini. Kutokana na fursa zinazopatikana 
katika EAC, kama vile ukubwa wa soko na fursa za 
uwekezaji, baadhi ya nchi za jirani zimeonesha 
dhamira ya kutaka  kujiunga na Jumuiya hiyo yenye 
lengo la kuunda shirikisho hapo baadaye.

SADC iliyoanza kama Klabu ya Mulungushi na 
baadaye  Nchi za Mstari wa Mbele wa Ukombozi wa 
nchi za kusini mwa Afrika nayo imepiga hatua kubwa 
katika kuimarisha ushirikiano wa nchi wanachama 
katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii. Kwa 
hakika Jumuiya hii imesaidia kuimarisha biashara baina 
ya nchi wanachama  hasa kwa kuzingatia kuwa wakati 
Makala hii inatayarishwa, Jumuiya hiyo ina wanacha-
ma 16 ambao ni Tanzania, Angola, Botswana, DRC, 
Lesotho, Madagascar, Malawi, Mauritius, Msumbiji, 
Namibia, Shelisheli, Afrika Kusini, Swaziland, Zambia, 
Comoro na Zimbabwe.

Licha ya Tanzania kushiriki katika kuasisi jumuiya hizo, 
lakini pia imekuwa mwenyekiti katika awamu mbalim-
bali wa jumuiya hizo na zile za kimataifa kwa kutoa 
viongozi katika nafasi za juu. 

UNESCO imeidhinisha Siku ya Kiswahili 
kuanza kuadhimishwa rasmi baada ya 
Bodi ya Maamuzi (Executive Board) ya 
Shirika hilo kuipitisha Julai 7 kila mwaka 
kuwa ni Siku ya Kiswahili duniani. 

Mifano ya  Viongozi wa Tanzania walioshika 
nafasi za juu katika Jumuiya za Kikanda na 
Kimataifa ni pamoja na Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere, ambaye 
alishika nafasi hiyo mwaka 1984 – 1985 na 
Mhe. Jakaya M. Kikwete, Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Nne wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania aliongoza umoja huo kama 
Mwenyekiti mwaka 2008. Pia,  Mhe. Salim 
A. Salim, Waziri Mkuu Mstaafu, aliongoza 
umoja huo kama Katibu Mkuu kwa vipindi 
viwili mfululizo (1989-2001) na kuuletea 
maboresho makubwa umoja huo ikiwemo 
mchakato wa kugeuza OAU kuwa Umoja wa 
Afrika (AU). Vile vile, Mhe. Balozi Mstaafu 
Getrude Mongela alichaguliwa kuwa Spika 
wa kwanza wa Bunge la Umoja wa Afrika 
mwezi Machi, 2004.

Na Ally Kondo – Wizara ya Mambo ya Nje 
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Kadhalika, katika miaka ya hivi karibuni, 
Watanzania wameendelea kuaminiwa na 
kuteuliwa katika nyadhifa za juu kikanda  
na kimataifa. Miongoni mwao ni Dkt. 
Asha-Rose Migiro, ambaye  mwaka 2007 
aliteuliwa na Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa (UN) kuwa Naibu Katibu Mkuu wa 
Umoja huo; Balozi Liberata Mulamula, 
ambaye mwaka 2006 hadi 2011 alikuwa 
Katibu Mtendaji wa Kwanza wa Sekretari-
eti ya Nchi za Ukanda wa Maziwa Makuu 
(ICGLR) na  Dkt. Stergomena Tax ambaye 
ameiongoza kwa mafanikio Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
kama Katibu Mtendaji wa kwanza mwan-
amke kuanzia mwaka 2013-2021. 

Pia, Tanzania imekuwa mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) kwa 
nyakati tofauti tangu kuanzishwa kwake 
ikiwemo uenyekiti kwa vipindi viwili 
mfululizo (mwaka 2015 na 2016); 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) mwaka 2019 na 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya nchi za Afrika, 
Caribbean na Pasifiki (Organization of 
ACPS) kwa kipindi cha miezi sita kuanzia 
tarehe 1 Agosti 2020.
 
Katika kuongeza ushirikiano wa karibu na 
nchi mbalimbali duniani kwa lengo la 
kuharakisha ustawi wa maendeleo ya nchi 
yetu, Tanzania imeshuhudia kukua kwa 
ushirikiano kati yake na nchi mbalimbali 
duniani. Hadi sasa Tanzania inazo Balozi 
44 kutoka Balozi mbili (2) zilizokuwemo 
kipindi cha uhuru yaani London, Uingereza 
na New York, Marekani katika Umoja wa 
Mataifa. Vilevile, Tanzania ni mwenyeji wa 
Balozi 62 na Mashirika ya Kimataifa 30.

Katika kuunga mkono hoja ya kudumisha utamaduni wa Afrika, 
Tanzania imefanikiwa kutetea lugha ya Kiswahili na kukuza 
matumizi ya lugha  hiyo adhimu katika Jumuiya ya Kimataifa na 
nchi mbalimbali duniani. Inatia moyo kuwa hivi sasa lugha ya 
Kiswahili inatambuliwa na Umoja wa Afrika. Hatua kadhaa 
zinachukuliwa ili lugha hiyo ianze kutumika rasmi katika shughuli 
za kila siku za Taasisi hiyo. Aidha, Kiswahili ni lugha ya nne 
inayotumika rasmi katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC).  
Lengo la hatua hii ni pamoja na kutoa fursa kwa vijana wa Tanaz-
ania kuwa walimu ya lugha ya Kiswahili katika nchi mbalimbali. 
Kufuatia juhudi zilizofanyika katika kukuza lugha ya Kiswahili, 
Serikali ya Afrika Kusini imeazimia kutumia Kiswahili kama moja 
ya lugha itakayofundishwa kwenye shule za msingi. Vilevile, 
Serikali ya Jamhuri ya Botswana imetangaza azma yake ya 
kufundisha Lugha ya Kiswahili katika shule za msingi. Hatua hii 
siyo tu inaongeza sifa kwa nchi yetu bali pia inatoa fursa ya ajira 
kwa walimu wa Kiswahili pamoja na waandishi wa vitabu.
 
Aidha, tayari Hati ya Makubaliano (MoU) kuhusu namna walimu 
wa kufundisha Kiswahili kutoka Tanzania watakavyopelekwa 
nchini Burundi ilisainiwa wakati wa ziara ya Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliyofanyika 
nchini Burundi mwezi Julai 2021.

Katika hatua nyingine, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, kwa kushirikiana na Watanzania waishio 
nchini Misri, imefanikisha kutoa mafunzo ya lugha ya Kiswahili 
katika Vyuo Vikuu vya Al Azhar, Ain Shams na Cairo kwa ngazi ya 
Shahada na Stashahada ambapo hadi sasa kuna wahitimu wa 
mafunzo hayo 130 na wanafunzi 318 bado wanaendelea na 
mafunzo hayo.

Mbali na mafanikio makubwa yaliyopatikana katika medani za 
kikanda na kimataifa tangu uhuru hadi sasa, Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki imeendelea kuchangia 
kwa kiasi kikubwa maendeleo ya Taifa hususan katika upatikanaji 
wa wawekezaji, watalii, fursa za biashara na masoko nje ya nchi 
pamoja na mikopo ya masharti nafuu kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo hapa nchini ikiwemo ya afya, 
elimu, miundombinu, kilimo, nishati na utunzaji wa mazingira.
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan katika Mkutano wa 26 
wa Umoja wa Mataifa uliyojadili athari za mabadiliko ya tabianchi (COP26) 

 Glasgow, Scotland tarehe 01 Novemba, 2021.

Tanzania imekuwa 
mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki (EAC) 
kwa nyakati tofauti tangu 

kuanzishwa kwake 
ikiwemo uenyekiti kwa 
vipindi viwili mfululizo 

(mwaka 2015 na 2016); 
Mwenyekiti wa Jumuiya 

ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) mwaka 

2019 na Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya nchi za Afrika, 

Caribbean na Pasifiki 
(Organization of ACPS) 

kwa kipindi cha miezi sita 
kuanzia tarehe 1 Agosti 

2020.
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Na Ibrahim Hamidu, Ofisi ya Waziri Mkuu- Uwekezaji

U W E K E Z A J I Idara ya Habari MAELEZO.

Katika kusherehekea miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanzania Bara, moja ya mambo ya kujivunia ni 
namna Serikali ilivyofanikiwa katika kuvutia 
uwekezaji wa ndani na nje katika sekta mbalim-
bali hapa nchini.

Desemba 9 mwaka 1961, Tanzania Bara ilipata 
uhuru wake kutoka kwa Wakoloni wa 
Kiingereza kwa njia ya amani chini ya uongozi 
wa Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere na katika kipindi chote hicho cha miaka 
60 ya uhuru, Serikali za Awamu zote kuanzia 
Hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Rais Mstaafu Ali Hassan 
Mwinyi, Rais Benjamin Mkapa (Hayati), Rais 
Mstaafu Jakaya Kikwete, Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli (Hayati) na sasa Rais wa Awamu ya 
Sita, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, zimefa-
nya jitihada kubwa za kuvutia uwekezaji, kukuza 
uwekezaji, maendeleo ya sekta binafsi na ushiri-
ki wa wananchi kwenye shughuli za kiuchumi na 
miradi ya kimkakati.

Uwekezaji ni injini muhimu katika kukuza 
uchumi na kuongeza ajira na ndio maana Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimi-
wa Samia Suluhu Hassan imeendelea kuhakiki-
sha inakuwa na Wizara maalum katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu inayosimamia Uwekezaji nchini. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), Mhe. Geoffrey Mwambe, anase-
ma baada ya Tanzania Bara kupata uhuru 
mwaka 1961, Sera za Uwekezaji zilihamasisha 
uwekezaji wa sekta binafsi hadi ilipofika 
mwaka 1967 ambapo Azimio la Arusha lilitan-
gazwa.

Anaeleza kuwa wakati wa Azimio la Arusha, 
Serikali ilikuwa ikisimamia na kuendesha 
shughuli kuu za uzalishaji na kusababisha 
mvuto mdogo wa uwekezaji binafsi ikiwemo 
wa kutoka nje ya nchi.

Mwambe anafafanua kuwa katika kipindi 
hicho, shughuli za uzalishaji zilizobinafsishwa 
ziliendeshwa na Watanzania wenyewe na 
katika miaka ya mwanzoni kulikuwa na mafan-
ikio lakini baadaye mashirika mengi yalishind-
wa kujiendesha kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwemo mapungufu ya usimamizi.

“Kutokana na matatizo ya kiuchumi 
yaliyotokea kati ya miaka ya 1970 hadi miaka 
ya 1980, Serikali iliamua kurejesha Sera 
zinazohamasisha uwekezaji binafsi kuanzia 
mwaka 1986. Maamuzi haya yalichangia 
ukuaji mzuri wa uchumi ambao ulifikia 4% kwa 
mwaka katika kipindi cha mwaka 1986-1995 
ikilinganishwa na ukuaji wa 2% kwa mwaka 
katika kipindi cha mwaka 1981-1985,” 
anaeleza Mwambe.

• Vibali vya Uwekezaji Sasa Vinatolewa Ndani ya Siku Moja Hadi Tatu 
• Wawekezaji Zaidi Wajitokeza Kuwekeza Nchini

Miaka 60: Uwekezaji wa  Mitaji Kutoka Nje Wafikia Bilioni 1.01



U W I A N O  W A  U W E K E Z A J I  K W A  P A T O  
L A  T A I F A

Waziri Mwambe anasema tangu Serikali ianze 
kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwekezaji na Sheria ya 
Uwekezaji Tanzania, wastani wa uwekezaji unapim-
wa kwa kuangalia uwiano wa uwekezaji yaani 
ukuzaji rasilimali kwa Pato la Taifa umekuwa 
ukiongezeka.
 
Anasema takwimu zinaonesha kuwa uwiano wa 
ukuzaji rasilimali kwa Pato la Taifa umekua kutoka 
asilimia 14.7 mwaka 1997 hadi kufikia asilimia 39.7 
mwaka 2019 na kuongeza kuwa viwango hivi ni 
vikubwa ikilinganishwa na wastani wa nchi za Afrika 
wa asilimia 21 hadi 22 na nchi zilizoendelea wa 
asilimia 23 hadi 25.

U W E K E Z A J I  K U T O K A  N J E

Kuhusu uwekezaji wa mitaji kutoka nje ya nchi, 
Mwambe anasema uwekezaji huo umeongezeka 
kutoka Dola za Marekani bilioni 0.73 mwaka 1996 
hadi kufikia Dola za Marekani bilioni 2.18 mwaka 
2013 na Dola za Marekani bilioni 1.01 mwaka 2020.

M A F A N I K I O  Y A  U W E K E Z A J I  A W A M U  
Y A  S I T A

Wakati akizindua Kampeni ya Maendeleao kwa 
Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya Covid-19 
jijini Dodoma hivi karibuni, Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan, amesema baadhi ya mafanikio yaliyopatika-
na katika sekta ya  uwekezaji tangu aingie madar-
akani mwezi Machi 2021 ni pamoja na kuondolewa 
kwa urasimu wa utoaji vibali vya kazi na uanzishwaji 
wa dirisha moja la kieletroniki la uwekezaji.

Ameyataja mafanikio mengine kuwa ni 
kuanzishwa kwa kanzi data ya ardhi, kituo cha 
mawasiliano cha masuala ya uwekezaji, ubore-
shaji wa majadiliano na sekta binafsi pamoja na 
kuongezeka kwa usajili wa miradi ya uwekezaji.
Kuhusu kuboresha mazingira ya uwekezaji na 
biashara, amesema Serikali yake imefanikiwa 
kuondoa urasimu wa utoaji wa vibali vya kazi 
kwa kuanzisha mfumo wa kieletroniki ambao 
umepunguza muda wa kutoa vibali kutoka zaidi 
ya siku 14 za awali hadi siku moja au tatu kwa 
sasa ikiwa mwombaji ametimiza taratibu zote.

Hatua zingine ambazo Serikali yake imezichukua 
ni kukamilisha dirisha moja la kieletroniki la 
uwekezaji, kituo cha mawasiliano cha masuala 
ya uwekezaji, kanzidata ya ardhi yenye ukubwa 
wa hekta milioni 1.6, uimarishaji wa majadiliano 
na Sekta Binafsi kwa kufanya mkutano wa 

Baraza la Taifa la Biashara.

“Kutokana na hatua hizi, miradi yenye thamani 
ya Dola za Marekani bilioni 3.5 imesajiliwa 
ambayo inatarajiwa kuzalisha ajira 43,782 na 
itasaidia kupunguza tatizo la ajira nchini. Miradi 
164 yenye thamani ya Dola za Marekani bilioni 
3,158 imesajiliwa na TIC na miradi 18 imeasajili-
wa na Mamlaka ya Ukanda Maalumu wa 
Uwekezaji Tanzani (EPZA),” anasema Mhe. Rais 

Samia.

Aidha, Mheshimiwa Rais Samia aliongoza timu 
ya kurekodi Filamu ya Royal Tour na anaeleza 
kuwa filamu hiyo ikikamilika na kutangazwa, 
itawezesha kutangaza vivutio vya utalii na 
uwekezaji hapa nchini na kufanya uwekezaji 

kuendelea kukua.

K U E N D E L E A  K U V U T I A  
U W E K E Z A J I

Kuhusu kuendelea kuvutia uwekezaji wa 
ndani na nje, Mwambe anasema TIC 
imeendelea kuhamasisha uwekezaji wa 
ndani na nje na kuifanya Tanzania 
kuendelea kupokea wawekezaji huku 
serikali ikiboresha mazingira ya uwekezaji 
na ujenzi wa miundombinu wezeshi kama 
barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege 
na umeme. 

Anasema Serikali inaendelea kuhamasisha 
uwekezaji wa ndani ambapo kuanzia 
mwezi Machi hadi Agosti mwaka huu, 
wawekezaji wa ndani 92 wametembelea 
TIC  kutafuta fursa na pia TIC imepokea 
jumbe za uwekezaji kutoka nchi za 
Uholanzi, Namibia, Nigeria, Misri, Poland, 
China, Uturuki, India, Oman, Marekani, 
Hong Kong, Afrika Kusini, Canada na 
Saudi.

Serikali inaendelea kuchukua hatua 
nyingine za kuandaa, kusimamia na 
kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji 
ikiwemo Sheria, Kanuni na Maelekezo 
yote yanayohusu uwekezaji ili kuhakikisha 
kuwa vikwazo vyote katika uwekezaji 
vinatambulika na kuondolewa pamoja na 
kuwa na mazingira rafiki na sawa katika 
uwekezaji.
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Na Daudi Manongi

wa sasa 
changamoto 
za kuchaji 
simu hazipo 
tena 

tunaishukuru Serikali 
yetu kwa hatua hii 
kubwa ya kutufik-
ishia umeme,sasa 
tutanunua majokofu 
na kupikia kwa 
kutumia umeme”

Ni miaka sitini tangu Tanzania 
Bara ipate uhuru, katika 
kipindi hiki, kama nchi tumepi-
ga hatua kubwa kimaendeleo 
katika nyanja zote.
Mwaka 1961 wakati Tanzania 
inapata Uhuru tulikuwa na 
mikoa miwili tu ya Tanga na 
Dar es Salaam yenye umeme 
jambo ambalo lilifanya nchi 
yetu kuwa nyuma kimaende-
leo.

Shughuli mbalimbali za kilimo, 
masuala ya afya pamoja na 
shughuli zote za kusaidia 
kuinua nchi kiuchumi zilidoro-
ra kwa sababu nishati ya 
umeme haikuwepo na hivyo 
kusababisha masuala haya 
kutokusonga mbele.

Katika kipindi hiki cha kupata 
uhuru nchi yetu ilikuwa na 
megawati 54 za umeme peke 
yake. Ili kuhakikisha kuwa nchi 
inakuwa na umeme wa kutos-
ha baada ya Uhuru, lilianzish-
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) mwaka 1964 
ambalo lilitokana na kuungan-
ishwa kwa mashirika binafsi 
mawili ya Tanganyika Electric 
Supply Company Limited 
(TANESCO) na Dar es Salaam 
and District Electric Supply 
Company Limited 
(DARESCO) chini...

...tabu sana kwa kutokuwa na 
umeme lakini kwa sasa maen-

deleo yanakuja kwa kasi.

“Tunashukuru kwa kweli kwa 
kutuletea umeme maana 
watoto wetu sasa watasoma 
kwa raha sasa nafikiria 
kuweka mashine ya kusaga,-
tutapata taarifa za habari kwa 

ukaribu”, amesema.

Manufaa mengine yaliyopati-
kana ndani ya miaka 60 ya 
Uhuru wa Tanzania Bara ni 
kutokana na ugunduzi wa Gesi 
Asilia na TPDC kuunganisha 
wateja wa Gesi asilia kwenye 
mtandao wa miundombinu ya 
usambazaji yenye jumla ya 
kilomita 130 iliyotandazwa 
mikoa ya Dar es Salaam Pwani 

na Mtwara. 
Bi. Pendo Kisaka Mkazi wa 
Ubungo anasema toka 
amefungiwa gesi asilia nyum-
bani kwake imemrahisishia 

mambo mengi.

Kwa upande Bw. Ernest 
Kashua amesema kwa miaka 
mingi wamekuwa wanatumia 
mkaa, kuni na umeme lakini 
tangu aunganishiwe gesi 
nyumbani kwake amepunguza 
safari za kununua gesi mbali 
na mtumizi ya mkaa na 

umeme.

...ya Sheria ya umeme ya 
mwaka 1931 iliyorekebishwa 
mwaka 1957 (Electricity 
Ordnance Cap 131 of 1931, 
na maboresho ya mwaka 
1957).
Baada ya kuanzishwa kwa 
Shirika la TANESCO ikawek-
wa mikakati na ikaanzishwa 
miradi mipya ambayo imepel-
ekea Tanzania kuwa na 
ongezeko la miundombinu ya 
kusafirisha na kusambaza 
u m e m e 
ambapo ndani 
ya miaka 60 
ya Uhuru 
i m e fi k i s h a 
k i l o m e t a 
6,110.57 za 
u s a fi r i s h a j i 
umeme.

Na katika 
k u h a l a l i s h a 
hilo, Spika 
Mstaafu wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Pius Msekwa anabaini-
sha kuwa,
“Kabla ya Uhuru sisi Ukerewe 
hatukuwa na umeme kabisa, 
tulikuwa tunategemea 
koroboi, koroboi ndo ulikuwa 
mwanga wetu wa nyumbani 
wakati wa usiku na tumekaa 
kwa muda mrefu mpaka 
utawala wa Rais wa Awamu 
ya Tatu, 

Hayati Benjamini William 
Mkapa mwaka 2005, sasahivi 
teknolojia imekua umeme 
unapitishwa chini ya maji, 
yote hayo ni maendeleo ya 
kujivunia na kuwashukuru 
viongozi wetu kwa maono”, 
anasema Msekwa.

Katika upande mwingine 
Mfanyabiashara wa mahindi 
kutoka kijiji cha Nasuro 
mkoani Kilimanjaro amesema 

kuwa kwa 
sasa hali ni 
nzuri ukito-
fautisha na 
hapo nyuma 
w a k a ti 
h a w a n a 
umeme.

”Kwa kweli 
kwa sasa 
changamoto 
za kuchaji 
simu hazipo 

tena tunaishukuru Serikali 
yetu kwa hatua hii kubwa ya 
kutufikishia umeme, sasa 
tutanunua majokofu na kupika 
kwa kutumia umeme” 
ameongeza.

Naye mkazi wa Kijiji cha 
Nasuro, Bi Elizabeth Mndeme 
amesema kuwa miaka ya 
nyuma wamekuwa wakipata... 

Matumizi ya Koroboi Yapungua kwa Zaidi ya 80%

Tunashukuru kwa 
kweli kwa kutuletea 

umeme maana watoto 
wetu sasa watasoma 

kwa raha sasa nafikiria 
kuweka mashine ya 

kusaga,tutapata taarifa 
za habari kwa ukaribu
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Na Ahmed Sagaff – MAELEZO

Kamusi ya Baraza la Kiswahili la 
Tanzania inalitafsiri neno “Jamii” 
kama jumla ya watu waliokusanyika 
pamoja. Umoja wa Mataifa 
unakitafsiri kifungu cha maneno 
“Maendeleo ya Jamii” kama 
Mchakato wa wanajamii kukusanyi-
ka pamoja kwa ajili ya kupata 
suluhisho la matatizo yanayowaka-
bili.
Hiyo inamaanisha kwamba Idara ya 
Maendeleo ya Jamii iliyopo chini ya 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
kwa maneno yasiyo rasmi tunaweza 
kuiita Idara ya Maendeleo ya Watu.
Kwa mujibu wa taarifa ya mafanikio 
ya miaka 60 ya uhuru iliyotolewa na 
Idara ya Maendeleo ya Jamii, mara 
baada ya uhuru wa Desemba 1961, 
kampeni mbalimbali za kitaifa 
zimeanzishwa kwa lengo la kuwa-
hamasisha wanajamii kujiletea 
maendeleo.
Baadhi ya kampeni hizo ni “uhuru 
na kazi”, “kisomo chenye manufaa”, 
“mtu ni afya”, “chanjo ya watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano”, 
ujenzi wa nyumba bora” na 
“nyumba ni choo”. Pia Serikali 
zikaanzisha vyuo vinavyotoa kozi ya 
maendeleo ya jamii ili kupata 
watumishi watakaoiendeleza jamii 
ya Watanzania.

Miongoni mwa kazi zilizofanywa ndani ya 
miongo sita ya uhuru ni kujenga mazingira 
ili jamii ya Watanzania iwe na watu 
wanaoishi maisha marefu kwa kudhibiti 
maradhi, kuwawezesha kuwa na makazi ya 
heshima, kuwaonesha njia ya kuinua 
vipato vyao na kulinda haki za makundi 
maalum wakiwamo watoto, wazee na 

wanawake. 
Mafanikio yameonekana katika kampeni 
mbalimbali. Mathalan, katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, wataalamu wa 
maendeleo ya jamii wamewezesha kaya 
617,100 kuboresha vyoo, kaya 305,724 
kuboresha maeneo ya kunawa mikono, 
kujengwa madarasa ya shule za msingi 
6,521 na 2,499 ya sekondari, hospitali 67 
za Halmashauri na miradi mingine vijijini 

na mijini. 

“Hadi sasa vimeanzishwa vituo tisa vya 
ubunifu wa kidigitali na programu za 
ushirikiswaji jamii kutatua changamoto 
zinazowakabili kwa kutumia rasilimali 
zinazowazunguka zimeanzishwa,” 

inahabarisha sehemu ya taarifa hiyo.
Juhudi za kuimarisha ustawi wa watoto 
nchini ulianza kwa kuweka haki za mtoto 
kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977, pamoja na 
kuridhia na kusaini mikataba ya kikanda na 
kimataifa ukiwamo Mkataba wa Kimataifa 
wa Haki za Mtoto (1989) na Mkataba wa 
Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (1990) 
sambamba na kutungwa kwa sheria na 

sera zinazomlinda mtoto.

Pamoja na hilo, baadhi ya juhudi nyingine zilizochuku-
liwa kwa ajili ya kustawisha hali za watoto nchini ni 
kuanzisha majukwaa ya watoto yanayowapa stadi za 
maisha na ujuzi wa Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), kuanzishwa program jumuishi ya 
kitaifa ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya 
mtoto na huduma za malezi na matunzo kwa watoto 

walio katika mazingira hatarishi.
Kwa upande wa wazee, serikali imeanzisha na 
kuimarisha vituo vya kutunza wazee ambapo zaidi ya 
wazee 600 wanatunzwa, imeimarisha ushiriki wa 
wazee kwenye masuala ya maendeleo ya kijamii, 
imeunda mabaraza 20,748 ya wazee na kuboresha 

mifumo ya utoaji huduma za afya kwa wazee.
Aidha, serikali imeendelea kuwawezesha wanawake 
kisiasa ambapo sasa kuna jumla ya wabunge 
wanawake 145, kuwainua kiuchumi kwa kuwapa 
mikopo ya halmashauri na katika vikundi vya VICOBA 
na Benki ya Wanawake, kupambana na kuzuia viten-

do vya ukatili wa wanawake.

Sambamba na hayo, Serikali imesajili mashirika yasiyo 
ya kiserikali yapatayo 11,731 ambayo yanachangia 
kuleta maendeleo kwa kutoa huduma za kijamii 
ikiwemo huduma za jamii ikiwemo afya, elimu, kilimo, 
maji, mazingira, haki zabinadamu, jinsia na utawala 

bora.

Serikali ya Awamu ya Sita imeimarisha uhusiano na 
mashirika yasiyo ya kiserikali ambapo Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan akihutubia Mkutano wa 
Mashirika hayo hivi karibuni jijini Dodoma,  aliahidi 

ushirikiano wa hali ya juu ili KAZI IENDELEE.

Historia Yaandikwa Maendeleo ya Watanzania

N C H I  Y E T U Barabara za Juu za Ubungo (Ubungo Interchange),
Dar es salaam
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Rais wa Awamu ya Pili
Mhe. Ali Hassan Mwinyi

Tanzania ya Miaka 60, Ndoto
ya Mwalimu Nyerere

Pamoja na kupata Uhuru Mwal-
imu Nyerere alihakikisha ustawi 
wa Jamii ya Watanzania 
unafikiwa na leo hii mwaka 
2021 dhamira na kiu ya Baba 
wa Taifa imetimia kwa kuonye-
sha ni jinsi gani Watanzania 
wamepambana kuhakikisha 
ustawi wao wa jamii unatimia 
kama alivyokusudia. Ipo sababu 
aliyoiahidi Baba wa Taifa 
kwamba waliotutawala waje 

waangalie maendeleo yetu.
Suala la elimu wakati wa ukoloni, wageni wa kwanza 
Tanzania Bara walikuwa Wareno, wakifuatiwa Waarabu 
na Wajerumani na Waingereza. Kwa kuwa wageni hao 
walipokezana madaraka ya sehemu ya nchi au nchi 
nzima, kila kundi lilibadili mfumo wa elimu kulingana na 
matakwa yao bila kujali yale yaliyokuwa na manufaa kwa 
Watanzania Bara. Sera yao ilikuwa moja ya “wagawe 
uwatawale” watoto walipewa elimu kwa kugawanywa 
katika makundi mbalimbali makabila yao, dini zao, na 
rangi zao. Shule za mataifa mbalimbali zilitofautiana 
katika malengo, mitaala, sifa na taaluma za walimu, lugha 
ya kufundishia, na ubora wa majengo ya shule na 
nyumba za walimu pia zilikuwa tofauti.
 

Tanzania inatimiza miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara (Tan-
ganyika) ambao ulipatikana tarehe 09 Desemba mwaka 1961.

Hakika kuna kila sababu ya kujivunia miaka 60 ya Uhuru, ni 
safari ndefu ambayo unapoitaja tu unaona alama za ushindi 
kwa Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Tanganyika na baadaye 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Mungu amlaze mahala pema peponi.

Tanzania imekuwa na safari ndefu sana ya mapambano hadi 
kufikia mafanikio mbalimbali  yaliyopo katika Jamii ya Watan-
zania kwenye  nyanja ya elimu, afya, maji, umeme, barabara, 
usafiri wa barabara, anga na  majini, ambao umeleta  ustawi wa 
jamii ya Mtanzania. Yote hayo yamesimamiwa na kuelekezwa 
kwa weledi na Mwalimu Nyerere aliyeipokea nchi ya Tangany-
ika ikiwa iko nyuma sana kimaendeleo kutokana na kutokuwa 
na huduma za msingi  za jamii zinazotosheleza kwa makusudi,  
wakoloni hao waliendeleza sera yao ya “Uwagawe Uwata-
wale” (Divide and Rule).

Siku ile ya Uhuru katika uwanja wa Uhuru jijini Dar es salaam,  
Mwalimu Nyerere alisema ‘Uhuru Wananchi!’ watu waliitikia  
‘Kazi ya TANU!’ (Tanganyika African National Union) Nitawaita  
Waingereza miaka kumi ijayo wafike waone maendeleo 
ambayo Watanganyika watakuwa wameyafikia ikilinganishwa  
na wao wametawala miaka  40 bila kuacha maendeleo na 
ustawi wa jamii ya kila mwananchi wa Tanganyika”.

Na Judith Mhina- MAELEZO

Siku ile ya Uhuru katika Uwanja wa Uhuru, Mwalimu 
Nyerere alisema “Uhuru Wananchi!” watu wakaitika  
“Kazi ya TANU!”

Pamoja na 
kupata Uhuru 
Mwalimu Nyer-
ere alihakikisha 
ustawi wa Jamii 
ya Watanzania 
unafikiwa

Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.
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Rais wa Awamu ya Tatu
Hayati Benjamin William Mkapa

Rais wa Awamu ya Nnne
Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete

Rais wa Awamu ya Tano
Hayati Dkt. John Pombe Magufuli

Historia inatuambia, Waarabu walipoingia 
walianzisha mafunzo ya Quran. Elimu hii 
ilitia mkazo uenezi wa dini ya Kiislamu na 
Utamaduni wa Kiarabu. Utawala wa 
Kijerumani na Kiingereza ulitanguliwa na 
ujio wa Wamisionari. Walipofika, Wami-
sionari walitoa elimu kufuatana na imani 
yao na historia ya nchi walikotoka. Elimu 
ya Wamisionari ilisisitiza uenezi wa dini ya 
Kikristo. Utawala wa Kijerumani ulitoa 
elimu iliyotilia mkazo stadi, maarifa na 
mafunzo ya kazi na uraia mwema na utii 
kwa Serikali ya Ujerumani.

Aidha, mfumo wa elimu ya Waingereza 
Tanzania Bara ulikuwa na misingi ya 
ubaguzi wa rangi na ulitoa nafasi na 
nyenzo bora zaidi za elimu kwa watoto wa 
Kizungu na Kiasia kuliko Waafrika. Lengo 
kubwa la elimu lilikuwa ni kupata watumi-
shi Waafrika ambao wangetumika katika 
kutetea matakwa ya wakoloni, na hivyo 
kuwafanya wasomi kuwa tegemezi. 
Wakoloni walipoondoka Tanganyika 
kulikuwa na shule za msingi zipatazo 3000 
zenye wanafunzi 486,000 tu. 

Mara baada ya uhuru wa Tanganyika Hayati 
Mwalimu Nyerere aliliona pengo la elimu la 
sera za  kikoloni “uwagawe uwatawale” 
kutokana  na ubaguzi wa utoaji elimu hiyo 
maana wasomi wa enzi hizo wakaanza 
kuiga mifumo ya ukoloni na kujiona wao ni 
tofauti na wananchi wa kawaida. Mwalimu 
Nyerere alikuja na  suluhisho “Azimio la 
Arusha  na elimu ya kujitegemea” ikizingatia 
kufuta “Ujinga, Maradhi na Umaskini”  
ambapo alijua msingi wake ni elimu, afya 
bora na huduma bora za jamii.
Mwalimu Nyerere alitaifisha  shule zote 
zilizokuwa na mrengo wa ubaguzi wa rangi, 
ukabila, udini  na kuzifanya za Serikali 
ambapo iliamriwa watoto wote  kupata 
elimu ambayo  ilitolewa bure  tangu darasa 
la kwanza hadi Chuo Kikuu. Mwaka 1961 
Tanganyika ilikuwa na shule za msingi na 
sekondari 3,000 zenye wanafunzi 486,000 
na Chuo Kikuu kimoja cha Dar-es-salaam.

Kwa mujibu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, kwa sasa 
Tanzania Bara Shule za Msingi zipo 
18,152 ambapo za Serikali ni 16,406 
za binafsi ni 1,746 zenye idadi ya 
wanafunzi 10,460,785 shule za 
sekondari zipo 5,143 zenye idadi ya 
wanafunzi 2,338,457. Shule za 
Serikali  ni 3,863  zenye wanafunzi 
kidato cha kwanza hadi cha nne ni  
1,914,735, na shule za binafsi zipo 
1,280 zina wanafunzi 5,143 na 
kidato cha tano na cha sita  
wanafunzi 151,247 shule za Serikali 
109,540  za binafsi 41,707, kwa sasa 
vyuo vikuu ni 47 kutoka chuo kikuu 
kimoja wakati wa uhuru.
Wakati wa Ukoloni kwa upande wa 
huduma za afya zilikuwa duni, na 
hazikutosheleza mahitaji na zilikua 
za kibaguzi zinazozingatia malipo na 
madaraja (grade A, B na C )...

 ...Wazungu, Wahindi, Waarabu, Waafri-
ka, ambapo wananchi wa kawaida 
hawakuweza kuyamudu. Ukoloni hauku-
toa umuhimu stahiki kwa sekta ya afya 
kwa Waafrika. Watu wengi waliishi kwa 
kutegemea miti shamba na waganga wa 

asili. 

Wakoloni walipoondoka kulikuwa na 
jumla ya hospitali 98 tu kwa idadi ya watu 
milioni tisa (9,000) mwaka 1961. Mpaka 
kufikia Aprili mwaka 2021, Vituo vya Afya 
8,458 Serikali inamiliki vituo 6,225 sawa 
na asilimia 73.6; mashirika ya dini yanami-
liki vituo 917 sawa na asilimia 10.8 na 
Mashirika mengine na watu binafsi wana-
miliki vituo 1,316 sawa na asilimia 15.6. 
Kati ya vituo 8,458 vilivyopo nchini, 
hospitali ni 369, vituo vya afya ni 926 na 

zahanati 51 7,163. 

Pamoja na kupata Uhuru 
Mwalimu Nyerere alihakiki-
sha ustawi wa Jamii ya 
Watanzania unafikiwa na leo 
hii mwaka 2021 dhamira na 
kiu ya Baba wa Taifa 
imetimia kwa kuonyesha ni 
jinsi gani Watanzania 
wamepambana kuhakikisha 
ustawi wao wa jamii unatim-
ia kama alivyokusudia. 

Rais wa Awamu ya Sita
Mhe. Samia Suluhu Hassan
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Uhuru Ulivyoimarisha 
Miundombinu ya Usafiri 

Na Ahmed Sagaff - MAELEZO

Uwekezaji katika miundombinu ya usafiri huchochea 
ustawi wa taifa lolote ulimwenguni. Umoja wa Mataifa 
(UN) unasema kuwa miundombinu ya usafiri kwenye 
eneo lenye uchumi wa chini husababisha mabadiliko 
makubwa sana katika upatikanaji elimu, kazi na 
huduma za kijamii. 
Pia, UN imeeleza kuwa miundombinu hiyo huyaweze-
sha maeneo yaliyo kwenye uchumi wa kati kufikia 
uchumi wa juu maana hurahisisha biashara ya ndani na 
nje ya nchi. Swadakta, jitihada zilizofanywa ndani ya 
miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara, zimeinua uchumi 
wa ardhi hiyo iliyopo Afrika Mashariki.

Tanzania Bara ilipata uhuru mnamo 1961 ikiwa na 
miundombinu dhaifu ya usafiri licha ya wakoloni kulita-
wala eneo hilo kwa zaidi ya miongo saba. Watu 
waliokuwa wakisafiri kutoka Dar es Salaam kuelekea 
Bukoba walilazimika kupita kwenye nchi za Kenya na 
Uganda maana hakukuwa na barabara iliyowezesha 
safari hiyo iliyokuwa ikichukua zaidi ya siku mbili njiani.

Baada ya uhuru, Marais walioiongoza 
ardhi hiyo wamefanya jitihada za 
kizalendo za kuhakikisha watu na 

mizigo yao wakisafiri kwa urahisi.

Miundombinu ya usafiri iliyoimarish-
wa katika miongo sita huenda ni moja 
ya mambo yaliyoifanya himaya hiyo 
kutangazwa na Benki ya Dunia kuwa 
imeingia kwenye uchumi wa kati 

mnamo 2020.

Mnamo Novemba 12, 2021, Waziri 
wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa akiwa jijini 
Dodoma, alizungumza na watanzania 
kupitia vyombo vya habari ambapo 
alielezea hali ilivyokuwa mwaka 1961 
huku akionesha mafanikio yaliyofiki-
wa mnamo 2021 kati sekta anazozisi-

mamia.

Waziri Mbarawa anafahamisha 
kwamba mtandao wa barabara za 
lami umefikia kilometa 11,186 
mnamo Septemba 2021 ukilinganisha 
na kilometa 1,360 zilizokwepo 
mwaka 1961. Barabara hizo zinaju-
muisha madaraja ya aina mbalimbali 
na mizani 64 ya kupima uzito wa 
magari na mfumo wa kamera za 
kisasa za CCTV zilizofungwa kwenye 

mizani 13.

Si barabara tu, mnamo 1961, 
mtandao wa reli ulikuwa na urefu wa 
kilometa 2,068. Punde baada ya 
uhuru, Serikali ikajenga kilometa 639 
za reli ya kati, kilomita 1,860 za reli ya 
Uhuru (TAZARA) na sasa inajenga 
kilomita 1,219 za reli ya kisasa (SGR) 
kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza. 
Usafiri wa SGR utaanza Desemba 
mwaka huu kwa kipande cha Dar es 

Salaam hadi Morogoro.

Vilevile, usafiri wa majini (maziwani 
na baharini) umeimarika ukilinganisha 
na miaka 60 iliyopita. Prof. Mbarawa 
anasema kuwa baada ya kuvunjika 
kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki ya 
1977, Tanzania ilikabidhiwa bandari 
mbili tu za Dar es Salaam na Tanga 
hivi sasa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari (TPA) inasimamia bandari 
rasmi 89 huku kwa ujumla kukiwa na 
bandari 693. Shehena zinazopita 
kwenye bandari za TPA zimeongeze-
ka kutoka 1,185,000 mwaka 1961 
hadi 17,716,429 katika mwaka wa 

fedha 2020/2021.

T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 Idara ya Habari MAELEZO.

Mtandao wa 
barabara za lami 

umefikia kilometa 
11,186 mnamo 

Septemba 2021 
ukilinganisha na 

kilometa 1,360 
zilizokwepo 

mwaka 1961.

Eneo la Bandari ya Dar es salaam
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Amesema maendeleo hayo yanatokana na 
mabadiliko ya kimuundo, kisheria na 
kiutendaji pamoja na kuongeza kina cha 
gati katika bandari mbalimbali sambamba 
na ujenzi wa gati za kisasa zenye uwezo wa 
kuchukua meli kubwa zenye kubeba mizigo 
mikubwa. Aidha, Serikali inamiliki vivuko 33 
katika maeneo 22 na boti 10 zinazotoa 
huduma wakati wa dharura.

Aidha, usafiri wa anga umeimarika ukilin-
ganisha na miongo sita iliyopita. Idadi ya 
ndege zinazomilikiwa na Serikali zime-
ongezeka kutoka tatu mwaka 1977 hadi 
ndege 12 za kisasa zinazotoa huduma ndani 
na nje ya nchi mnamo 2021 huku mipango 
iliyopo ikiwa ni kufikisha ndege 17 mwaka 
2023.

“Hadi sasa Serikali ina jumla ya Viwanja vya 
Ndege 58 vilivyo chini ya Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) na 
kimoja kilicho chini ya KADCO huko 
Kilimanjaro,” amefahamisha Mhe. Mbara-
wa.
Sanjari na hayo, Serikali inamiliki mitambo 
minne ya rada zenye teknolojia ya kisasa za 
kuongozea ndege za kiraia. Rada hizo zime-
fungwa kwenye mikoa ya Dar es Salaam, 
Kilimanjaro, Mwanza na Mbeya. Kabla ya 
ununuzi wa rada hizi mwaka 2019, ndege 
zilizopita kwenye anga la Tanzania, zilion-
gozwa na rada za Kenya.

Fauka ya hayo, Tanzania Bara wakati 
inapata uhuru ilikuwa na vituo viwili 
vya rada za hali ya hewa Dar es 
Salaam na Uwanja wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KIA). Lakini rada hizo za 
kizamani hazitumiki tena. Mwaka 
2021, Tanzania ina jumla ya rada tatu 
za kisasa zaidi zilizofungwa Dar es 
Salaam, Mwanza na Mtwara huku 
malipo ya ununuzi wa rada nne 

yakiwa yameshafanyika.

Jambo lingine ambalo Tanzania 
inajivunia ni kuongezeka kwa idadi ya 
wahandisi wazawa kutoka wawili 
waliokwepo mwaka 1961 hadi 
wahandisi 32,145 mwaka 2021 
waliosajiliwa sambamba na uwepo 
wa makandarasi wazawa 11,916 
ukilinganisha na makandarasi wa nje 
466 waliosajiliwa na Bodi ya Usajili 
wa Makandarasi (CRB) iliyoanzishwa 

mwaka 2002. 

Ongezeko la wahandisi limechoche-
wa na uwepo wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam na Chuo Kikuu Ardhi 
vinavyotoa kozi za uhandisi. Aidha, 
uwepo wa Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) umeisaidia Tanzania 
Bara kuwa na wataalamu mbalimbali 

katika sekta ya usafirishaji.

Serikali, kupitia Mfuko wa Kusaidia 
Makandarasi wa ndani (CAF), imeku-
wa ikiwasiadia makandarasi wa ndani 
wadogo na wa kati kupata dhamana  
katika mabenki bila rehani ya kitu 
chochcote ambapo kuanzia mwaka 
2015 hadi 2020 Makandarasi 1,168 
wamenufaika na huduma za mfuko 

huo.
Uhuru wa Tanzania umeleta neema 
kwenye sekta ya usafiri, sio tu ndani 
ya eneo hilo bali hata katika  baadhi 
ya mataifa ya Afrika ya Kati na yale ya 
Kusini mwa Afrika yasiyokuwa na 
bahari kwani hutegemea Bandari ya 
Dar es Salaam ili kusafirisha mizigo 

yao kwenda na kutoka ughaibuni. 

Serikali ina 
jumla ya 

Viwanja vya 
Ndege 58 

vilivyo chini 
ya Mamlaka 

ya Viwanja 
vya Ndege 

Tanzania 
(TAA) na 

kimoja 
kilicho chini 

ya KADCO 
huko 

Kilimanjaro

Ndege ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL)  



46

Na Wizara ya Viwanda na Biashara

Serikali imefanikiwa 
kupata thamani ya mitaji 
ya uwekezaji iliyosajiliwa 
chini ya EPZA ambayo ni 
Dola za Marekani Bilioni 
2,539, ajira mpya za moja 
kwa moja 63,159 na 
thamani ya mauzo ya 
bidhaa za nje ya nchi 
ambazo ni Dola za 
Marekani Bilioni 2,443. 
Serikali imeandaa 
Mwongozo wa 
Uwekezaji katika Mitaa 
ya Viwanda (Industrial 
Parks) nchini 

Muonekano wa juu wa kiwanda cha saruji cha Twiga, ambapo 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alizindua kinu namba 2 cha saruji cha Kampuni hiyo, 

eneo la Wazo, Tegeta  jijini Dar es salaam, Novemba 16, 2021 (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuu)

Moja ya mafanikio makubwa katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru ni kukua kwa 
mchango wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa hadi kufikia asilimia 8.4 kwa 
mwaka 2020 ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 1961 ambayo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 4.9. Pamoja na athari za janga la UVIKO-19, Sekta ya 
Viwanda imeongeza ajira hadi 482,601 mwaka 2020 ukilinganisha na ajira 
asilimia tisa ya ajira zote katika kipindi hicho cha mwaka 1961. 

Viwanda na Biashara

Kipindi cha Miaka 60

Miaka 60 ya Uhuru:
Viwanda Vyaongeza Ajira
482,601 Mwaka 2020
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 Waziri Mkuu Kassim Majaliwa katika uzinduzi rasmi wa kinu namba 2 cha saruji cha Kampuni ya Twiga Cement, 
kilichopo eneo la Wazo, Tegeta jijini Dar es salaam, Novemba 16, 2021 (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuu)

Ni dhahiri kuwa sekta ya viwanda na biashara ina 
mchango mkubwa katika ujenzi wa uchumi shindani na 
viwanda kwa maendeleo ya watu. Sekta ya viwanda 
inachochea uchumi shindani na shirikishi na kuimarisha 
ukuaji wa uzalishaji wa ndani na utoaji huduma, kukuza 
uwekezaji na biashara.

Hivyo, sekta hii ni kiungo muhimu katika kuchochea na 
kuhamasisha maendeleo ya sekta wezeshi na tegemezi 
katika ujenzi wa uchumi shindani na viwanda zikiwemo 
kilimo, uvuvi, mifugo, misitu na madini kwa uzalishaji 
wa malighafi za viwanda na miundombinu ya barabara, 
reli, usafiri wa anga, nishati, mawasiliano na maji.  
Aidha, uchumi shindani na viwanda unahitaji rasilimali 
watu ambayo ni muhimu katika mnyororo mzima 
kuanzia uzalishaji malighafi, uzalishaji wa bidhaa 
viwandani na usambazaji wa bidhaa hadi mikononi 
mwa walaji.

Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Wizara na Taasisi 
zake 14 (EPZA, NDC, TIRDO, CAMARTEC, TEMDO, 
TANTRADE, FCC, FCT, BRELA, WMA, TBS, WRRB, 
CBE na SIDO imepata mafanikio makubwa katika 
ujenzi wa uchumi shindani na viwanda kwa maendeleo 
ya watu kwa kuzingatia miongozo mbali mbali 
inayotolewa ikiwa ni pamoja na Dira ya Taifa ya 2025, 
Agenda ya Dunia ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
2030; Agenda ya Maendeleo ya Bara la Afrika 
Tuitakayo, 2063,  Ilani za Uchaguzi za CCM katika 
vipindi mbali mbali vya uchaguzi ndani ya mfumo wa 
chama kimoja na vyama vingi, MKUKUTA I & II (2000 
– 2010) na Mipango ya Taifa ya Maendeleo ya Miaka 
Mitano katika vipindi vitatu (2011 – 2026).

Moja ya mafanikio makubwa katika kipindi cha miaka 
60 ya uhuru ni kukua kwa mchango wa Sekta ya 
Viwanda katika Pato la Taifa hadi kufikia asilimia 8.4 
kwa mwaka 2020 ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 
1961 ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 4.9. 
Pamoja na athari za janga la UVIKO-19, Sekta ya 
Viwanda imeongeza ajira hadi 482,601 mwaka 2020 
ukilinganisha na ajira asilimia tisa ya ajira zote katika 
kipindi hicho cha mwaka 1961. Sekta ya Viwanda 
Vidogo na Biashara Ndogo imechangia asilimia 35 
katika Pato la Taifa na imeajiri zaidi ya Watanzania 
milioni nane, ikiwa ni ya pili katika sekta za kiuchumi 
katika kutoa ajira ikifuatia Sekta ya Kilimo kwa mwaka 
2020. Vilevile, Sekta ya Biashara imechangia asilimia 
8.7 katika Pato la Taifa kwa mwaka 2020. 

Kwa upande wa sekta ya viwanda, Serikali imepata 
mafanikio katika nyanja mbalimbali. Moja ya mafanikio 
hayo ni ongezeko la uzalishaji wa bidhaa mbali mbali 
zikiwemo vifaa vya ujenzi (saruji, marumaru, nondo, 
mabati, vyuma, misumari, na vifaa vya umeme), bidhaa 
za plastiki na magodoro, nguo, chakula na vinywaji, 
chokaa, vioo, vifungashio, beteri za magari, na vitakasa 
mikono (ethanol) ambapo mwanzoni zilikuwa zinaagiz-
wa kutoka nje ya nchi. Aidha, Serikali inaendelea kufa-
nya jitihada mbalimbali katika kuhakikisha uzalishaji wa 
mbolea, dawa na vifaa tiba, mafuta ya kula na sukari 
unajitoshereza nchini na kupunguza uagizaji wa bidhaa 
hizo kutoka nje ya nchi. 

Kutokana na uanzishaji na uendelezaji wa viwanda katika maeneo 
ya EPZ/SEZ. Serikali imefanikiwa kupata Thamani ya Mitaji ya 
uwekezaji iliyosajiliwa chini ya EPZA ambayo ni Dola za Marekani 
bilioni 2,539, ajira mpya za moja kwa moja 63,159 na thamani ya 
mauzo ya bidhaa za nje ya nchi ni Dola za Marekani bilioni 2,443. 
Serikali imeandaa Mwongozo wa Uwekezaji katika Mitaa ya 
Viwanda (Industrial Parks) nchini ambao utatoa taswira na mwon-
gozo kwa taasisi zinazohusika ili kurahisisha hatua za kuwekeza 
katika Mitaa ya Viwanda. Serikali imefanikiwa kutenga maeneo 
matano kwa ajili ya kuanza ujenzi wa mitaa ya viwanda katika 
mikoa ya Dar es salaam, Tanga, Arusha, Kilimanjaro na Mwanza. 
Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita imetoa ridhaa ya kuendelea na 
majadiliano na wawekezaji ili kuendeleza eneo maalum la 
uwekezaji lililopo Bagamoyo ili kuvutia wawekezaji na kuendeleza 
eneo la Kurasini Logistics Centre lililopo Dar es Salaam ambapo 

kiasi cha shilingi bilioni 30 kimetolewa kwa ajili ya mradi huo.

Serikali imefanikiwa kuchochea uanzishwaji wa shughuli za 
kiuchumi kwa kutoa mafunzo na kutumia mikopo inayotolewa na 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) chini ya Programu 
ya SANVN inayojumuisha taasisi za SIDO, VETA, AZANIA BANK, 
NSSF na NEEC na Mfuko wa Wafanyabiashara na Wananchi 
(NEDF) ambao hadi mwaka 2020 una shilingi bilioni 8.65 zinaz-
otolewa kwa wajasiriamali.  Vile vile, Serikali imekamilisha ujenzi 
wa majengo viwanda 11 (industrial sheds) na kukarabati jengo 
kiwanda moja (industrial shed) kwenye maeneo mbalimbali nchini 
kwa ajili ya mafunzo na uzalishaji wa bidhaa mbalimbali. Majengo 
hayo yamejengwa  katika mikoa ya Kagera (1), Geita (4), Dodoma 

(3), Manyara (3) na Mtwara (1). 
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Katika kipindi cha miaka 60 ya uhuru, Serikali imefanikiwa 
kuboresha mazingira ya biashara kwa kurahisisha shughuli 
za usajili wa majina ya biashara, usajili wa makampuni,  
alama za biashara na huduma, na kutoa hataza, leseni za 
viwanda na leseni za biashara kwa njia ya mtandao 
(www.brela.go.tz). Aidha, kampuni inayoshughulikia 
mfumo wa utambuzi wa bidhaa (BarCodes), 
GS1 Tanzania imeanzishwa nchini. 

Vilevile, kuanzishwa kwa mfumo wa stakabadhi za mazao 
ghalani mwaka 2007 kumetengeneza mazingira ya 
ushindani katika ununuzi wa mazao hali iliyosababisha 
wakulima kuwa na uhakika wa bei za mazao wanayozali-
sha. Halmashauri katika maeneo husika pia zimenufaika 
kupitia kodi kutokana na ongezeko la bei. Huku Wakala 
wa Vipimo (WMA) imeendelea kumlinda mlaji kwa 
kuhakikisha anapata bidhaa kupitia matumizi ya vipimo 
sahihi katika ununuzi na uuzaji. Wakala umesogeza 
huduma karibu na wananchi kwa kufungua ofisi katika 
mikoa yote ya Tanzania bara na kwa kila Wilaya kwa 
Mkoa wa Dar es Salaam.

Kwa upande wa masoko ya ndani na nje, Serikali imefani-
kiwa kuwaunganisha wazalishaji wa ndani na fursa za 
masoko ya ndani na nje ya nchi kupitia Maonyesho ya 
Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam ambayo yanayofa-
nyika mwezi Julai kila mwaka, Maonyesho ya Viwanda 
yanayofanyika mwezi Desemba kila mwaka, Maonyesho 
mbalimbali ya Biashara ya Kimataifa ya nje ya nchi yanay-
olenga kukuza biashara, misafara ya kibiashara inayoingia 
nchini na inayotoka nje na Maonyesho makubwa ya EXPO 
yanayolenga kukuza Biashara na kuvutia wawekezaji 
kama vile Expo Aichi, Expo Shanghai, Expo Zaragoza na 
mwaka huu 2021 Tanzania inashiriki katika maonyesho ya  
Dubai EXPO 2020. 

Serikali kupitia Shirika la Viwango Tanzania (TBS) katika 
kipindi cha miaka 60 ya uhuru imeendelea na uaandaaji 
wa viwango na usimamizi wa ubora wa bidhaa zinazozal-
ishwa nchini na zile zinazoingia ndani ya nchi. Aidha kuto-
kana na utaratibu wa kukagua magari baada ya kufika 
nchini (Destination Inspection) kuanzishwa mnamo Aprili 
5, 2021.  Hadi tarehe Novemba 4, 2021, jumla ya magari 
23,048 yaliyotumika nje ya nchi yalikaguliwa na kuzalisha 
jumla ya shilingi bilioni 8.019 kama mapato ya Serikali 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 2.375 ambazo zingepati-
kana endapo ukaguzi huu ungeendelea kufanyika nje ya 
nchi kwa kutumia mawakala.

Aidha, katika kipindi cha miaka 60 Serikali imefanikiwa 
kuhamasisha na kulinda ushindani, shughuli za kibiashara 
na kumlinda mlaji wa bidhaa na huduma dhidi ya mwenen-
do usio wa haki, na upotoshaji, ukiukaji wa mikataba, 
muonekano potofu wa bidhaa katika soko kupitia Tume 
ya Ushindani na Baraza la Ushindani. 

Aidha, Serikali imefanikiwa kujenga masoko yanayokidhi 
viwango vya Kimataifa yanayowawezesha wakulima 
kuuza mazao yao yakiwa katika ubora. Mfano wa masoko 
hayo ni Kibaigwa-Dodoma, Kinole na Mgeta - Morogoro, 
Segera – Tanga na Makambako – Iringa pamoja una ujenzi 
wa masoko mapya katika kila Mkoa Tanzania bara.

Kwa upande wa Sekta ya Biashara, Serikali iliandaa 
Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Mazingira 
ya Biashara nchini (Blue Print for Regulatory Reforms to 
Improve the Business Environment for Tanzania). 
Mpango huo umewezesha maboresho ya tozo 233 
ambapo kati ya tozo hizo, tozo 163 zimefutwa na tozo 
kero 10 zimepunguzwa kiwango. Kati ya tozo zilizofutwa, 
114 ni za Sekta ya Kilimo na Mifugo, tano za OSHA, 44 za 
TBS, GCLA, Utalii, Maji, Uvuvi na iliyokuwa Mamlaka ya 
Chakula na Dawa-TFDA. Mpango huo umewezesha 
kuhamisha jukumu la usimamizi wa masuala ya chakula 
kutoka iliyokuwa TFDA kwenda TBS, ili kuondoa muin-
giliano wa majukumu. Maboresho hayo yamesaidia kuon-
doa urasimu na kupunguza gharama za kufanya biashara. 
Aidha, Tozo 60 zilizokuwa zinatozwa na Wizara, Idara na 
Taasisi zinazojitegemea zimefutwa. 

Serikali pia imefanikiwa kuboresha Vituo tisa vya Pamoja 
vya Mipakani (One Stop Border Posts - OSBP) kwa 
kuweka mifumo na kukamilisha ujenzi ili kurahisisha 
shughuli za Taasisi za usimamizi mipakani kutekeleza 
majukumu yao kwa pamoja kwa ufanisi, gharama nafuu na 
muda mfupi kwa kuwarahisishia wafanyabiashara, magari 
na bidhaa kukaguliwa mara moja wakati wa kuingia au 
kutoka katika mpaka wa nchi. Vituo hivyo ni pamoja na 
Holili/Taveta, Namanga/Namanga, Sirari/Isebania Horo-
horo/Lungalunga (Tanzania na Kenya), Kabanga/Kobero 
(Tanzania na Burundi), Rusumo/Rusumo (Tanzania na 
Rwanda), Mtukula/Mtukula (Tanzania na Uganda),Tundu-
ma/Nakonde (Tanzania na Zambia) na Kasumulu/Songwe 
(Tanzania/Malawi).



49

Kiwanda cha dawa cha Prince Pharmaceuticals, Mwanza

Sekta ya Biashara imewezesha uuzaji wa bidhaa nje ya nchi zenye thama-
ni ya Dola za Marekani bilioni 6.06 kwa mwaka 2020. Ongezeko hilo 
limetokana na kuimarika kwa uzalishaji nchini na kutumika kwa fursa 
mbalimbali za masoko zinazotokana na uhusiano wa kibiashara baina ya 
Tanzania na nchi moja moja (bilateral), kikanda (regional) na kimataifa 
(multilateral) kwa madhumuni ya kutafuta fursa za masoko yenye 
masharti nafuu na kuboresha mazingira ya kufanya Biashara. 

Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na fursa mbalimbali za masoko 
ya upendeleo maalum (preferential market access) baina ya Tanzania na 
nchi za China, India, Japan, Kanada na Korea ya Kusini, Itifaki ya Umoja 
wa Forodha baina ya Tanzania na nchi zingine wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki; Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika ya Kati 
(CEMAC), Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi (ECOWAS), 
Jumuiya ya Ulaya na Uswisi chini ya mpango wa Uza Kila Kitu Isipokuwa 
Silaha (Everything But Arms - EBA). Mkataba wa Eneo Huru la Biashara 
barani Afrika (AfCFTA), Karibiani na Pasifiki (ACP) na Kutetea maslahi ya 
kibiashara ya Tanzania na ya nchi za kundi la LDCs katika majadilianao ya 
Biashara ya Kimataifa (multilateral trade negotiations).

Mafanikio ya azma ya ujenzi wa uchumi shindani na viwanda kwa maen-
deleo ya watu ni matokeo ya ushirikiano na jitihada za Wizara zote na 
Serikali kwa upande mmoja na Sekta Binafsi na Wadau wa Maendeleo 
kwa upande mwingine. Hivyo, Wizara pamoja na Taasisi zilizo chini yake 
itaendelea kubuni mikakati na mipango ya kutekeleza majukumu yake ili 
kuongeza mchango wa Sekta ya Viwanda na biashara katika pato la taifa.
 



Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama nchini na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan,
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Mzee Msekwa anasema kuwa nchi 
tuliyorithi ni tofauti na tuliyo nayo 
sasa, kwani ubaguzi ulikuwa 
mkubwa kuanzia kwenye usafiri, 
kwenye treni daraja la kwanza 
lilikuwa la Mzungu, daraja la pili, 
Mhindi na la tatu Mtu Mweusi.

Anaongeza kusema kuwa elimu 
nayo ilitolewa kiubaguzi. Kuliku-
wepo shule za watoto wa kizungu 
tu. Mfano St. Georges, Iringa, 
nyingine za wahindi na zile za 
kiwango cha chini zilikuwa za 
waafrika.

Mahakama za kikoloni nazo ziliku-
wa za kibaguzi. Haki haikutendeka 
kwa watu wote, ilitegemea nani 
anashitakiwa na nani ni hakimu wa 
shauri hilo. Kwa ujumla Mzee 
Msekwa anasema ndiyo maana 
Mwalimu Nyerere alisema lazima 
tupambane na hali hiyo tangu siku 
za mwanzo za uhuru.
Kilichotokea ni kutaifisha shule ili 
Watanganyika wote waweze 
kufaidi matunda ya uhuru.

Kuhusu miundombinu, Mzee 
Msekwa anasema hali ya barabara 
ilikuwa mbaya.  Aliokuwa anasoma 
nao kutokea mikoa ya Kusini 
walipata shida sana katika usafiri 
na liwachukua siku kadhaa kutoka 
Songea kufika Dar es Salaam au 
Mwanza.

Miaka 60 ya Uhuru, Mzee huyu 
anasema yametokea maendeleo 
makubwa. Kwa sasa mtu anaweza 
kutoka Songea kwa gari na kufika 
Dar es Salaam au Kagera siku hiyo 
hiyo.
Usafiri wa anga umeboreshwa 
hasa kipindi cha Awamu ya Tano 
kilichoongozwa na Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli. Ndege 11 
zimenunuliwa na zinafanya kazi 
ndani na nje ya nchi. Viwanja vya 
ndege vimejengwa na kukarabati-
wa, rada za kuongozea ndege 
zimenunuliwa na kusimikwa ili 
kuimarisha usafiri wa anga.
Usafiri wa majini umeimarishwa 
kwa kununua meli mpya na 
kukarabati za zamani kama vile, 
MV. Victoria, MV. Ukerewe, MV. 
Lihemba na MV. Serengeti. Usafiri 
ndani ya Ziwa Victoria umeimarika 
kwa kusafirisha abiria na mizigo 
kwa gharama nafuu.
Kwa ujumla Miaka 60 ya Uhuru 
kwa mujibu wa Mzee Pius 
Msekwa Tanzania imepiga hatua 
kubwa kiuchumi, kisiasa, kijamii na 
uzalendo umeongezeka.
Amewaasa Watanzania waende-
lee kuishi kwa utulivu na amani na 
wailinde amani hii kwa gharama 
zozote. Umoja na mshikamano iwe 
misingi ya utaifa wa Watanzania 
kwa kufanya hivyo uhuru wetu 
utalindwa na kudumishwa.

Tumetoka Mbali..... Mzee Msekwa
Na Jonas Kamaleki

afakuri ya Spika 
Mstaafu, Mzee Pius 
Msekwa kuhusu Miaka 
60 ya Uhuru inajikita 
wakati nchi ilivyokuwa 
kabla ya uhuru, wakati 
tumepata uhuru hadi 

sasa.
Mzee Msekwa anafahamu mengi 
kuhusu uhuru kwani wakati 
Tanganyika inapata uhuru ndio 
mwaka alipoajiriwa kwa mara ya 
kwanza baada ya kutoka Chuo 
Kikuu Makerere, Uganda.
“Tuliishi kwa shida wakati wa 
ukoloni, tulibaguliwa sisi watu 
weusi, tulipuuzwa na kunyanyas-
wa na utawala wa kikoloni, lakini 
baada ya kupata uhuru tulianza 
kuishi kwa neema”, anaelezaMzee 
Msekwa katika mahojiano maalum 
na Jarida hili.

Kwa mujibu wa Spika Mstaafu, 
Pius Msekwa wakati Tanganyika 
inapata uhuru hali ya kiuchumi 
ilikuwa duni, umeme ilikuwa ni 
kitu cha kusikia kwa wakubwa 
kwani nyumbani kwao Ukerewe 
hapakuwa na umeme, walitumia 
vibatari kama chanzo cha nishati.

“Tulikuwa tunasomea vibatari 
ambavyo havikuwa vizuri kwa afya 
na macho yetu. Wazo la kupata 
umeme hatukuwa nalo kwani sisi 
ni watu wa kisiwani hivyo uweze-
kano wa kupata umeme hauku-
wepo kabisa, tulijua kuwa sisi ni 
watu wa kukosa tu”, anasisitiza 
Mzee Msekwa.

N C H I  Y E T U T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1
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Mwandishi mmoja wa Shirika hilo 
la habari aliandika hiyo Habari na 
ikatolewa kwenye vyombo vya 
habari. Kiongozi huyo akashitaki 
kwa Mwalimu Nyerere, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia wakati ule.

Mzee Mpenda akiwa katika mtan-
ziko kama Kiongozi wa SHIHATA 
na huku akisumbuliwa na kiongozi 
huyo, anasema alikosa amani. Kwa 
bahati nzuri Mwalimu hakufuatilia 
hilo shitaka nan do ikawa pona ya 
Mwanahabari huyo mkongwe.

Kutokana na uwezo wake kitaalu-
ma alihamishiwa Redio Tanzania 
Dar es Salaan (RTD) kama Mhariri 
Mkuu. “Nikiwa RTD kulikuwepo 
na uvamizi uliofanywa na Wareno 
huko Mtwara, nilichaguliwa kupel-
eka damu Mtwara kuwasaidia 
waathirika. Jambo hili lilinifura-
hisha sana kwani nilikuwa 
nikiandika taarifa kuhusu uchang-
iaji wa damu, watu wengi 
walihamasika kuchangia damu ni 
maisha ya watu wengi yakao-
kolewa,”anasimulia furaha yake 
katika kazi.

Tanzania inapoadhimisha Miaka 
60 ya Uhuru tunapata Tafakuri ya 
Mwanahabari Mkongwe ambaye 
amefanya kazi katika vyombo 
vikubwa vitatu (3) tofauti vya 
Serikali akiwa katika ngazi ya 
uongozi.

Mzee Kassim Mpenda historia 
yake ya kazi za habari inaanzia 
kwenye Gazeti la Serikali la 
Kiingereza, The Standard mwaka 
1970 hadi 1979 na baadaye kuwa 
Naibu Mhariri wa Gazeti jipya la 
Daily News.  Anaeleza kuwa 
jukumu kubwa la gazeti hili 
lilikuwa ni kuhamasisha ukombozi 
au uhuru wa nchi za Kiafrika 
ambazo zilikuwa bado zinatawali-
wa. Hii iliakisi Falsafa ya Mwalimu 
Nyerere ambayo ilisema kuwa 
uhuru wetu haujakamilika endapo 
majirani zetu bado wanatawaliwa.

Safari ya habari ya Mzee Mpenda 
iliendelea alipoteuliwa kuwa 
Mhariri wa Shirika la Habari 
Tanzania (SHIHATA). Akiwa 
SHIHATA anasema alikuwa na 
wakati mgumu na hali ya uchumi 
ilikuwa ngumu kipindi Tanzania 
imemaliza vita dhidi ya Nduli Idd 
Amin. Anasema kiongozi mmoja 
wa Serikali alijihusisha na biashara 
ya sabuni wakati huo ikijulikana 
kama biashara ya magendo yaani 
biashara haramu. 

Mnamo mwaka 1998, Mzee 
Mpenda alihamishiwa Idara ya 
Habari (MAELEZO) kwa nafasi ya  
Mkurugenzi wa Idara hiyo. 

Aliendelea na kazi ya kuisemea 
Serikali akiwa hapo Idarani hadi 
alipostaafu.
Anasemaje kuhusu uhuru wa 
vyombo vya Habari, “Mimi ni 
muumini mkubwa wa uhuru wa 
vyombo vya Habari. Acha watu 
wajieleze bila kuwabughudhi na 
kuwafungia. Mimi nilikuwa 
najisikia vibaya kufungia chombo 
cha Habari. Niliamini mtu akikosea 
aonywe lakini sio kufungia chom-
bo,”anasema mwanahabari 
mkongwe, Mzee Kassim Mpenda.

Kuhusu mitandao ya kijamii, Mzee 
Mpenda anasema habari zinazo-
andikwa kwenye mitandao ya 
kijamii zisitumike kumkomoa mtu. 
Zisiwe habari za upande mmoja 
bali ziwe na urari.

Miaka 60 ya Uhuru, Mzee Mpenda 
anasema Nchi inaendelea vizuri 
kwa utulivu na amani na anasema 
vyombo vya habari vinatimiza 
wajibu wake, hapa anamaanisha 
vya umma na vya binafsi.

Miaka 60 ya Uhuru: Uzoefu wa Mzee 
Kassim Mpenda Kwenye Tasnia ya Habari
Na Jonas Kamaleki

N C H I  Y E T U T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1

Siku ya Uhuru wa Tanganyika 1961
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Mfahamu Mwanamke wa 
Kwanza Tanzania Kusoma 
Taarifa ya Habari ya Kiingereza
Ni mwanamke wa kwanza kuwa Mkurugenzi wa RTD.
Ni mwanamke wa kwanza kuwa Mkuu wa Mipango RTD.

Na Jonas Kamaleki

Jarida la NCHI YETU limepata 
fursa ya kufanya mahojiano 
maalum na Mwanahabari 
Mwandamizi na Mkongwe 
ambaye amefanya kazi RTD 
miaka ya mwanzo baada ya 
Tanzania Bara kupata uhuru. 
Huyu si mwingine ni Bibi Edda 
Sanga.
Mama huyu, shupavu na jasiri 
anasimulia safari yake ya 
kitaaluma baada ya kurudi 
masomoni nchini Uholanzi na 
kuanza kazi Redio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD).

“Safari hii haikuwa rahisi kuan-
zia kwenye usahili, kuanza 
mafunzo kazini na hatimaye 
kusoma taarifa ya Habari 
nikiwa binti aliyezaliwa na 
kukulia kijijini, you can 
imagine”, anasema Mama Edda 
Sanga.

Anaeleza alivyosahiliwa na 
kupewa kazi ya kutafsiri 
habari au taarifa za Kiswa-
hili kwenda kwenye lugha 
ya Kiingereza na za Kiin-
gereza kuzitafsiri kwa lugha 
Kiswahili ikiwemo misemo 
ya Kiswahili, “Mfano jitu 
lenye miraba minne, hiyo 
unaitafsirije” Anacheka 
kidogo Mama Edda Sanga.

“Kwa kweli nilipata shida 
kwani nilikuwa na kisauti 
cha kitoto licha ya kuweza 
hizo tafsiri lakini kwenda 
hewani sikuweza kuruhusi-
wa licha ya kufanya mafun-
zo kazini kwa miezi 
mitatu,”anasisitiza Mama 
Edda.

Anaeleza kilichomtokea kabla ya 
kuruhusiwa kwenda hewani, 
“Nilikawia kidogo, waliniona kama 
mshamba, Kiswahili changu 
kilionekana cha kishamba ukilin-
ganisha na Kiswahili cha Pwani 
kama vile Tanga na Dar es Salaam. 
Wanawake tulikuwa tunapewa 
vitu laini kama vipindi vya watoto 
na kusoma kadi za salamu,” 

anaeleza Edda Sanga.

Safari yake ya kukua kitaaluma 
inaanza na alipopata nafasi ya 
kutangaza kwa kiingereza katika  
Idhaa ya Nje. Hapa Edda Sanga 
anasema alifanya hiyo kazi kwa 
umahiri akitengeneza na kutan-
gaza vipindi vya wapigania uhuru 
wa nchi za Kusini mwa Afrika 
ambazo zilikuwa zinatawaliwa na 
wakoloni kama vile Msumbiji, 
Angola, Zimbabwe, Afrika Kusini 

na Namibia.

Safari hii haiku-
wa rahisi kuanzia 
kwenye usahili, 
kuanza mafunzo 
kazini na hati-
maye kusoma 
taarifa ya Habari 
nikiwa binti 
aliyezaliwa na 
kukulia kijijini, 
‘you can imagine’

T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 2 0 2 1Idara ya Habari MAELEZO.

Edda Sanga.
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“Nilianza kupata mialiko ndani na nje ya 
nchi, nilihudhuria Mkutano wa 
Wanawake Duniani uliofanyika Nairobi, 
uliojulikana kama “Nairobi Looking For-
ward Strategies”, na pia nilishiriki Mku-
tano Senegal ambao ulikuwa wa 
kuwaandaa wanawake wa Afrika kwa 
ajili ya Mkutano wa Beijing,”anasimulia 
Edda Sanga mwanzo wa Safari yake ya 
mafanikio kitaaluma.

Kwa sauti iliyojaa furaha, Edda Sanga 
anasema, “Nilikuwa Mwanamke wa 
kwanza kusoma Taarifa ya Habari ya 
Kiingereza hapa nchini miaka ya sabini”. 
Nilifanya maandalizi makubwa ili nisian-
gushe wanawake wenzangu, maandalizi 
yalikuwa kabambe. Niliisoma vizuri, 
mabosi wangu walinisifia, kusema ukweli 
nilijisikia vizuri sana na nilimshukuru 
sana Mungu”.

Mwanahabari huyu nguli alikuwa mwan-
amke wa kwanza Tanzania kuwa Mkuu 
wa Mipango, Naibu Mkurugenzi wa RTD 
na hatimaye Mkurugenzi wa kwanza 
mwanamke RTD. Kwa mujibu wa Edda 
Sanga hili jambo lilimfurahisha sana na 
kumfanya aendelee kufanya kazi yake 
kwa kujiamini na kuipenda.

Katika kufanya kazi zake alichukizwa 
sana na mfumo dume kiasi kwamba 
baadhi ya wanaume au vijana wa kiume 
waligoma kufuata maelekezo yake kisa 
yeye ni mwanamke. Anasema hakukata 
tama alipambana hadi wakamuelewa na 
kwenda nao sawa.

Kuhusu Mitandao ya 
Kijamii Mama huyu 
Shupavu asiyeficha 
hisia zake akiwa na 
jambo anasema inapas-
wa kudhibitiwa ili itoe 
taarifa sahihi kwa kuzin-
gatia maadili ya Mtan-
zania. Wanaohusika na 
kutoa taarifa ya kwenye 
mitandao ya kijamii 
wapewe mafunzo ili 
waweze kujua nini cha 
kuripoti na kipi si cha 

kuripoti.

Edda Sanga anasema 
Miaka 60 ya Uhuru ime-
leta mafanikio makub-
wa katika Tasnia ya 
Habari kuanzia kwenye 
ongezeko la vyombo 
vya Habari, uhuru wa 
vyombo vya Habari na 
matumizi ya teknolojia 
ya kisasa katika kupa-

shana habari.

Kwa maneno yake 
anasema safari haikuwa 
rahisi lakini kwa uwezo 
wa Mungu alifika 

alipopataka.

Nilikuwa mwanamke wa kwanza 
kusoma taarifa ya habari ya 
kiingereza hapa nchini miaka ya sabini
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Kwanza 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akichanganya udongo wa 
Tanganyika na Zanzibar ikiwa ni ishara ya kuunganisha nchi mbili 
wakati wa Sherehe ya Muungano Dar es Salaam tarehe 26 Aprili, 1964

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (kushoto) na Sheikh Abeid
Amani Karume (kulia) wakibadilishana Hati za Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar tarehe 27 Aprili, 1964.

Miaka 60 ya Uhuru 
Muungano Wetu ni 
Imara na Mfano 
wa Kuigwa

Na Mwandishi Wetu - MAELEZO

Muungano wa dola kadhaa 
unaounda taifa moja lenye nguvu 
ni dhihirisho la ustaarabu wa 
kisasa unaochochea ukuaji wa 
uchumi na ustawi wa maisha ya 
wananchi wanaoishi kwenye 
himaya iliyotokana na umoja. 
Ni dhahiri kwamba ustawi wa 
watu wa Marekani (USA), Umoja 
wa Falme za Kiarabu (UAE) na 
Uingereza (UK) umechagizwa na 
muungano, sera nzuri na uchapa-
kazi wa viongozi na raia wa 
mataifa hayo.
Mara baada ya uhuru wa Tan-
ganyika wa mwaka Desemba 
9, 1961 na mapinduzi 
matukufu ya Zanzibar ya 
tarehe 12 Januari 1964, 
himaya mbili hizi ziliun-
gana mnamo Aprili 24, 
1964 na kuunda Taifa 
linalojulikana kama 
Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania. 



Muungano huo ukazalisha serikali 
mbili, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) inayoshughulikia mambo 
yote yasiyo ya Muungano, kwa 
upande wa Tanzania-Zanzibar na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SMT) inayoshughulikia 
mambo yote ya Muungano kama 
yalivyoainishwa katika Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 na yasiyo ya Muun-
gano kwa upande wa Tanganyika 
(Tanzania Bara). 

Mambo yaliyosababisha Muungano 
huu ni historia na ukaribu wa dola 
mbili hizi, muingiliano wa kijamii, ush-
irikiano wa kibiashara, ushirikiano 
madhubuti na wa muda mrefu wa 
kisiasa baina ya TANU na ASP, ush-
irikiano na urafiki wa muda mrefu 
kati ya watu hususan katika harakati 
za utaifa uliopelekea uhuru wa ardhi 
hizi mbili.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
kwa vyombo vya habari na Ofisi ya 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania (Muungano na 
Mazingira) mnamo Novemba 15, 
2021 jijini Dodoma, Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar unahusisha 
mambo 22 yanayohusu Katiba, 
Bunge na Utawala Bora; Fedha na 
Biashara; Ulinzi na Usalama; Diplo-
masia na Ushirikiano wa Kimataifa; 
Usafiri na Usafirishaji; Utabiri wa Hali 
ya Hewa; na Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.
“SMT na SMZ zimefanikiwa kusi-
mamia utekelezaji wa mambo ya Mu-
ungano kwa ufanisi mkubwa na hivyo 
kuimarika kwa utaifa na umoja, 
amani na utulivu, na hali ya maisha 
ya watu kutokana na ukuaji wa 
uchumi wa pande mbili za Mu-
ungano.,” inaeleza sehemu 
ya taarifa hiyo inayohaba-
risha mafanikio ya miaka 
60 ya uhuru wa Tanza-
nia Bara.

Hivi sasa, watu wengi kutoka Tanzania Zanzibar 
wanafanya shughuli mbalimbali za kiuchumi na 
kijamii Tanzania Bara. Shughuli hizo ni kilimo, 
biashara, masomo ya elimu ya juu, na ajira katika 
utumishi wa umma na sekta binafsi. Hali kadhalika, 
wapo waliotoka Tanzania Bara kwenda Tanzania 
Zanzibar kujitafutia riziki halali.

“Nchi imeimarisha miundombinu ya barabara, usafi-
ri wa anga, usafiri wa majini na huduma za kijamii 
katika pande zote za Muungano na kuendelea 
kutumia maliasili vizuri kwa manufaa ya wananchi 
kuliko ilivyokuwa kabla ya Muungano.

“Mafanikio haya, bila shaka, ndiyo yaliiwezesha 
Tanzania kutangazwa na Benki ya Dunia kuwa ime-

ingia katika kundi la nchi za uchumi wa kati kutoka 
kundi la nchi masikini mwezi Julai 2020,” 

inaarifu taarifa hiyo.
Sanjari na hayo, mipaka ya Jam-

huri ya Muungano wa Tanza-
nia imeendelea kuwa salama 
kutokana na ulinzi madhubuti 
wa Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania kwa kushirikiana na 
vikosi vingine na wananchi wa 
pande mbili za Muungano.

Watanzania wengi tuna-
jivunia Muungano wetu 

ambao ni zao la uhuru 
wa Tanzania.

Nchi nyingi 
zilijaribu kuun-
g a n a 
z ikashindwa. 
Mathalan, Sen-
egal na Gambia 
ziliungana na 
kuunda taifa la 
Senegambia , 
lakini muunga-
no huo ulidu-
mu kuanzia 
D e s e m b a 
1981 hadi Sep-
temba 1989. 
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Ni kutokana na 
usimamizi wa 
Baraza muziki wa 
Bongo Fleva na 
Singeli umezaliwa, 
Sanaa za uchongaji 
za kisasa (modern 
carvings) zimezal-
ishwa (mfano 
Ujamaa, Mawingu, 
Kimbulumbulu) na 
pia Sanaa za 
michoro kama 
Tingatinga ambazo 
ni ngeli zinazoitan-
agaza Tanzania 
kimataifa
Dkt. Emmanuel
Ishengoma.
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Aidha, lugha aushi na adhimu ya Taifa Kiswahili chini ya 
Serikali imeendelea kuimarika na kutumika hatua inayoi-
fanya kuwa lugha ya 10 kutumiwa na watu wengi duniani.

Kwenye   Mkutano wa 39 wa Wakuu wa Nchi na Serikali 
wa SADC uliofanyika kwa siku mbili kuanzia Agosti 
17-18, 2019) katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano 
cha Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam chini ya aliyekuwa 
Mwenyekiti wa jumuiya hiyo, Rais wa Serikali ya Awamu 
ya Tano Hayati Dkt. John Pombe iliamuriwa kuwa lugha 
ya Kiswahili iwe lugha rasmi ya nne ya jumuiya hiyo.

Mafanikio haya yameifanya Wizara kununua vifaa vya 
ukalimani ambavyo vinamchango mkubwa wa kuisaidia 
lugha ya Kiswahili kuendelea kutumika kimataifa kwa 
kuwapata wakalimani ambao ni wabobezi kwa kutumia 
vifaa vya kisasa katika kazi mbalimbali duniani.

Tanzania imeendelea kuwa na mafanikio kedekede hatua 
iliyofanya kupewa heshima ya kuwa Makao Makuu ya 
Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 
mwaka 2011 na Mkutano wa Wakuu wa Nchi za Umoja 
wa Afrika walioidhinisha utekelezaji wa Programu hiyo na 
kuomba Kamisheni ya Umoja wa Afrika na Nchi Wana-
chama kushirikiana na Tanzania kuhakikisha Urithi wa 
Ukombozi wa Bara la Afrika unatukunzwa na kuhifadhi-
wa.

Programu hiyo ilizinduliwa rasmi na Mhe. Dkt. Jakaya 
Mrisho Kikwete Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika Ukumbi wa 
Mlimani City- Dar es Salaam tarehe 8 Desemba, 2011 
ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho ya Miaka 50 ya Uhuru 
wa Tanzania Bara.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni Sanaa na Miche-
zo, Dkt. Hassan Abbasi anasema, katika kipindi hiki kume-
undwa  Idara ya Maendeleo ya Sanaa baada ya muundo 
mpya wa Wizara ya mwaka 2016. Kabla ya hapo Idara 
ilikuwa ni sehemu ndani ya Idara ya Maendeleo ya Utam-
aduni.

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo ni miongoni mwa ni Wizara 
zenye sekta kongwe na za mwanzo 
kuundwa na Serikali ya Awamu ya 
Kwanza tangu kupatikana kwa Uhuru 
wa Tanganyika mwaka 1961 chini ya 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

Tangu mwaka 1961 Wizara imekuwa 
kinara wa kusimamia na kuhakikisha 
Taifa linaendelea kuenzi Utamaduni 
imara wa Mtanzania, kuwa na kazi 
bora za Sanaa na taifa lenye umahiri 
mkubwa katika michezo. 

Falsafa hiyo imejengwa katika moja 
ya falsafa muhimu aliyoweka Baba wa 
Taifa Mwalimu Nyerere kwa kuamini 
kuwa Utamaduni ni kiini ama roho ya 
taifa lolote, taifa lisilo na utamaduni ni 
sawa na mkusanyiko wa watu usio na 
roho.

Pia kwa umuhimu huo huo Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,  Mhe, Samia Suluhu Hassan 
imekuja na falsafa ya kupenda vya 
kwetu ambapo imefanya mapinduzi 
makubwa  katika kipindi kifupi. Math-
alani mafanikio kwenye soka la 
wanawake, kufufua UMISSETA na 
UMITASHUMTA, kuanzisha tamasha 
kubwa la michezo kwa wanawake la 
Tanzanite, Ushindi wa kihistoria wa 
mashindano ya ‘Miss and Mr Deaf 
Africa’ na Tamasha la Kimataifa la 
Sanaa na Utamaduni la Bagamoyo

Kwa mujibu wa Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Mhe. 
Innocent Bashungwa, Katika Sekta ya 
Utamaduni, katika kipindi hiki Serikali 
kupitia Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, imefanikiwa kuanzisha 
Mfuko wa Utamaduni na Sanaa 
Tanzania; Mfuko wa Utamaduni na 
Sanaa umehuishwa ili, pamoja na 
mambo mengine uweze kugharamia 
mafunzo kwa Sekta za Sanaa na 
Utamaduni na kutoa mikopo ya 
masharti nafuu kwenye miradi bora 
ya Sanaa na Utamaduni. 

Serikali imeanza mchakato wa kujen-
ga jengo la Kisasa eneo la NCC Jijini 
Dodoma ambalo litakuwa One Stop 
Center kwa Taasisi za Wizara zinazo-
hudumia Sekta ya Utamaduni na 
Sanaa.  

Utamaduni, Sanaa, Michezo Vyakonga 
Nyoyo za Watanzania Miaka 60 

ya Uhuru
Na Eleuteri Mangi, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
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Kinyago cha  Kim
akonde

Mwishoni mwa mwaka 2005 uamuzi 
ulifanywa na iliyokuwa Wizara ya Elimu 
na Utamaduni kwamba, Chuo cha 
Sanaa Bagamoyo kibadilishwe kuwa 
wakala wa Serikali chini ya mpango wa 
mabadiliko ya sekta ya umma, kwa hiyo 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Baga-
moyo kuanzishwa Novemba 2007 kwa 
tangazo Na. 220 lililochapishwa 
kwenye gazeti la Serikali kwa mujibu wa 
sheria ya Wakala wa Serikali namba 30 
ya mwaka 1997.

Taasisi hii imefanikiwa kuelimisha 
wasanii muhimu hapa nchini ambao sio 
tu wanaendesha shughuli zao kwa 
ufanisi na hivyo kuwahamisha wengine 
kujiunga bali pia wanataaluma katika 
eneo la Sanaa wametokana na Chuo 
hiki. Mifano hai ni pamoja na Msanii 
Mrisho Mpoto na mwanazuoni Profesa 
Frowin Paul Nyoni.
 
Akilihutubia Bunge la 12 la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dodoma, 22 
Aprili 2021 kutoa mwelekeo wa Serikali 
yake, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 
alisema Sekta ya sanaa, michezo na 
utamaduni inakua kwa kasi kubwa hivi 
sasa na kuonesha kuwa vijana wetu 
wengi wamepata ajira kupitia sekta 
hiyo. 

 Kwa upande wa Sekta ya michezo 
Waziri mwenye dhamana ya Michezo. 
Mhe, Innocent Bashungwa  amefafanua 
kwamba Tanzania  imefanikiwa kupata 
jumla ya Medali 16 katika michezo 
mikubwa kabisa duniani ambayo ni ya 
Olympic (2),  Jumuiya ya  Madola (7) na 
Michezo ya Bara la Afrika (7) na  
kwamba  timu zetu zimeshiriki katika 
michezo hii mikubwa bila kukosa tangu 
uhuru.

Kwa upande wa wachezaji wa kulipwa 
Tanzania imefanikiwa kuwa na 
wachezaji wakulipwa katika nchi 
mbalimbali tangu uhuru. Kwasasa 
inajumla ya wachezaji 54 wakulipwa 
katika nchi mbalimbali ambapo (28) ni 
wachezaji wa mpira wa miguu, (16) 
mpira wa kikapu, (4) mpira wa wavu, (2) 
Kabbadi, (2) Netiboli (1) kuogelea na (1) 
mchezo wa Roliball.

Pia kuanzishwa kwa Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA) ambapo Mwaka 1984 Serikali 
ilitunga Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa 
Na. 23 ambayo ilianzisha Baraza la Sanaa la 
Taifa (BASATA). Pamoja na majukumu 
mengine husajili Wasanii, kutoa vibali vya 
shughuli za Sanaa, kuwatetea wasajiliwa 
wake, kuwatafutia masoko ya kazi zao na 
kusimamia uanzishwaji wa Mashirikisho ya 
Sanaa nchini. Kuwepo kwa Baraza kumeifa-
nya Sekta ya Sanaa kushamiri hadi kufikia 
Sekta kuongoza katika ukuaji kwa mwaka 
2018/2019 kwa asilimia 13.7. 

 “Ni kutokana na usimamizi wa Baraza 
muziki wa Bongo Fleva na Singeli umezali-
wa, Sanaa za uchongaji za kisasa (modern 
carvings) zimezalishwa (mfano Ujamaa, 
Mawingu, Kimbulumbulu) na pia Sanaa za 
michoro kama Tingatinga ambazo ni ngeli 
zinazoitanagaza Tanzania kimataifa”. Anafa-
fanua Mkurugenzi wa Idara ya Sanaa. Dk 
Emmanuel Ishengoma.

Pia katika kipindi hiki kuamenzishwa kwa 
Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) ambapo 
Mwaka 1976 Serikali ilianzisha Bodi ya 
Filamu na Michezo ya Kuigiza Tanzania kwa 
Sheria Namba 4 ambayo husimamia masua-
la yote ya Filamu na Michezo ya kuigiza, 
kusajili wasanii na wadau katika Tasnia ya 
Filamu na Michezo ya Kuigiza na kutoa 
vibali vya kuendesha shughuli husika. Bodi 
ya Filamu imewezesha kuzaliwa ngeli ya 
Bongo Movies ambayo sasa ni maarufu 
Afrika na duniani kote.

Chini ya Bodi ya Filamu, Waziri mwenye 
dhamana na Sanaa nchini alianzisha Kamati 
ya Kutetea Haki za Wasanii ambapo familia 
za wasanii kama marehemu Stephen 
Kanumba na marehemu King Majuto 
wamenufaika. 

Vilevile Kuanzishwa kwa Taasisi ya Hakimili-
ki Tanzania (COSOTA) mwaka 1999 kwa 
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki Namba 7 
ambapo pamoja na mambo mengine 
huwalinda na kuwatetea wabunifu dhidi ya 
matendo ya uharamia na kusaidia kukusan-
ya mirabaha itokanayo na matumizi ya kazi 
zao. 
Baada ya kuonekana kuna uhitaji mkubwa 
wa kuwa na mafunzo rasmi ya mambo ya 
Sanaa mwaka 1972 Serikali ilianzisha Chuo 
cha Sanaa Bagamoyo (BCA). 

Wanawake hawakuwa wanashiriki katika baadhi ya 
michezo kabla ya uhuru lakini sasa kumekuwa na 
ongezekzo kubwa kushiriki katika michezo mathalan 
mpira wa miguu ambapo sasa ligi ya mchezo huo imean-
zishwa na Timu za Taaifa za mchezo huo zimeundwa
Yusuf Singo, Mkurugenzi wa Maendeleo ya Michezo
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Vile vile Tanzania imeshinda vikombe 
mbalimbali katika mashindano ya 
kimataifa tangu kupata uhuru wake 
ambapo kwa upande wa mpira wa 
miguu kwa wanawake Tanzania 
imechukua vikombe vitano (5) katika 
mashindano mbalimbali ya kimataifa 
ikiwa ni pamoja na COSAFA, EAst 
Afriaca, CECAFA. Aidha kwa upande 
wa mpira wa miguu kwa wanaume 
timu zetu zimefuzu kushiriki kwenye 
mashindano mbalimbali ambapo Taifa 
stars imefuzu mara 2 kushikiri fainali 
za kombe la Afrika AFCON 1980 na 
2019 vile fainali za mashindano ya 
wachezaji wa ndani CHAN mara mbili.  

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Michezo nchini Yusufu Singo, Timu ya 
Gofu Wanawake ilichukua ushindi wa 
Bara la Afrika na timu zetu za Kricketi 
chini ya umri wa miaka 19 na Timu ya 
Wanawake kushika nafasi za tatu 
katika Bara la Afrika mwaka 2021. Pia 
kuongezeka kwa ushiriki wa 
wanawake katika michezo mbalimba-
li. 

“Wanawake hawakuwa wanashiriki 
katika baadhi ya michezo kabla ya 
uhuru lakini sasa kumekuwa na 
ongezekzo kubwa kushiriki katika 
michezo mathalan mpira wa miguu 
ambapo sasa ligi ya mchezo huo 
imeanzishwa na Timu za Taifa za 
mchezo huo zimeundwa”, ameongeza 
Singo.

Anasema, watalaam wa michezo 
wameongezeka kwa kuongeza udahili 
katika vyuo vinavyo fundisha fani ya 
michezo ikiwa ni pamoja na Chuo cha 
Maendeleo Malya na Chuo Kikuu cha 
Dar es salaam. Malya kilidahili 
wanafunzi 40 mwaka 2013 hadi na 
kufikia wanafunzi 137 mwaka 2020. 
Aidha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
kilidahili wanafunzi 14 mwaka 1997 
hadi kufikia wanafunzi 105 mwaka 
2020.

Kwa upande wa mabondia  pia kume-
kuwa na mafanikio makubwa ambapo 
mabondia wameshinda katika 
mapambano mbalimbali na 
kujinyakulia ubingwa wa Bara la 
Afrika, mabara mengine na dunia, 
baadhi ya mabondia hao ni pamoja na 
Hassan Mwakinyo ambaye ni bingwa 
wa uzito walterweight, Bruno 
Melchony aliyenyakua mkanda wa 
International Super Featherweight, 
Tony Rashid mkanda wa Super 
Bantaman, Abdalah Shaban Pazi  
mkanda wa Asia Pacific Superweight 
middleweight na Salin Jengo world 
Supe featherweight.

Mwaka 2019 Tanzania imeshiriki 
mashindano ya special Olympic yaliyofa-
nyika Abu-Dhabi na Tanzania kupata 
jumla ya medali 16 katika mashindano ya 
Riadha (12 Dhahabu, 1 Fedha na 2 
Shaba) mwaka 2020 Tanzania imeshiriki 
Special Olympic iliofanyika Misri na 
Tanzania kupata medali 11 (Dhahabu 6, 
Fedha 3, na Shaba 2). Timu ya mpira wa 
miguu kwa watu wenye ukemavu kwa 
mara ya kwanza walishiriki mashindano 
ya Bara la Afika kwa michezo hiyo na 
kushika nafasi ya 4.

Mafanikio haya ya Wizara ni mwanzo 
mpya unaotokana na maono yenye tija 
na uongozi thabiti wa Wizara ambayo 
yamejengwa kwenye dhima ya taifa ya 
kukuza Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kwa lengo la kuleta maendeleo ya jamii 
kiuchumi kwa kuongozwa na kaulimbiu 
ya Serikali ya Awamu ya Sita “Kazi 
Inendelee”.

Watalaam wa 
michezo 

wameongezeka 
kwa kuongeza 

udahili katika vyuo 
vinavyo fundisha 

fani ya michezo 
ikiwa ni pamoja na 

Chuo cha 
Maendeleo Malya 

na Chuo Kikuu cha 
Dar es salaam. 

Malya kilidahili 
wanafunzi 40 

mwaka 2013 hadi 
na kufikia 

wanafunzi 137 
mwaka 2020. 

Yusuf Singo, Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Michezo
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Na Prisca Ulomi- Wizara ya Habari, Mawasiliano na TEHAMA

Maendeleo ya Teknolojia Yarahisisha
Mawasiliano

  

Katika sekta ya 
TEHAMA, 

matumizi ya 
kompyuta 

yalianza mwaka 
1965 huku 

watumiaji wa 
intaneti wakiwa 

wamefikia 
29,152,713 

mnamo Juni 
2021 ambao 

kabla ya uhuru 
hawakuwepo.

Dkt. Ashatu Kijaji,
Waziri wa Habari, 

Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari. 

Katika mkutano huo, Waziri 
Kijaji amearifu mafanikio 
yaliyofikiwa katika sekta anazo-
zisimamia ndani ya miaka 60 ya 
uhuru wa Tanzania Bara huku 
akifahamisha azma ya Serikali 
katika kuziendeleza sekta hizo 
kwa manufaa ya Watanzania.

Nukuu ya kiongozi huyo iliyopo 
hapo juu inadhihirisha kwamba 
Serikali inayotokana na Chama 
Cha Mapinduzi imedhamiria 
kutekeleza maono ya Chama 
hicho yanayotaka kumaliza 
kabisa umasikini wa taarifa, 
juhudi ambazo ziliasisiwa na 
Baba wa Taifa Hayati Julius 
Kambarage Nyerere.

Itakumbukwa kuwa, baada ya 
Tanzania Bara kupata uhuru 
Desemba 9, 1961 na baada ya 
nchi kutangaza mwelekeo wake 
kwenye Azimio la Arusha la 
1967, vyombo vya habari 
vichache vilivyokwepo 
vilitekeleza maono ya Serikali 
yaliyokusudia kumaliza umasiki-
ni wa taarifa katika mapambano 
dhidi ya ujinga, maradhi na 
umasikini.

Mathalan, kitabu kilichoandikwa na 
Martin Stummer kinachoitwa “The 
Media History of Tanzania” kinaeleza 
kwamba mwaka 1975 Radio Tanza-
nia Dar es Salaam (RTD) ilianza 
kurusha kipindi kijulikanacho kama 
“Mtu ni Afya” ili kupambana na adui 
maradhi. 

Utafiti uliofanywa mnamo 1981 
ulibaini matokeo ya kipindi hiki huko 
Bahi – Dodoma ambapo nyumba 
zilizokuwa na bomba la maji 
ziliongezeka kutoka 37 hadi 54, 
nyumba zenye vyoo kutoka 37 hadi 
54, nyumba zenye vyandarua kutoka 
37 hadi 54, nyumba zenye madirisha 
kutoka 20 hadi 60, na nyumba 
zisizokuwa na panya kutoka 27 
mpaka 154. 

Ili vyombo vya habari viweze kumal-
iza umasikini wa taarifa muhimu 
zinazoinua maisha ya Watanzania, 
sheria mbalimbali zimetungwa tangu 
Tanzania Bara ilipopata uhuru. 
Baadhi ya sheria hizo ni Sheria ya 
Magazeti 1976, Sheria ya Utangazaji 
ya Mwaka 1993, Sheria ya Huduma 
za Habari 2016 na Sheria ya Haki ya 
Kupata Taarifa 2016. 

Sera, sheria na maono mema ya viongozi wa 
awamu zote ndizo zilizochangia ongezeko la 
vyombo vya habari. Aidha, matatu hayo 
yalichochea matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) pamoja na mawasi-
liano ya kutumia njia ya posta.

Kwa upande wa vyombo vya habari, katika 
miaka 60 ya uhuru, redio zimeongezeka 
kutoka moja hadi zaidi ya redio 200 na kutoka 
kutokuwa na hata chaneli moja ya televisheni 
mpaka sasa ambapo kuna vituo vya televisheni 
48. Hali kadhallika, kwa sasa kuna jumla ya 
magazeti na machapisho yaliyosajiliwa 270, 
tovuti 122 na redio mtandao dhaidi ya 20.

Katika sekta ya TEHAMA, matumizi ya kompy-
uta yalianza mwaka 1965 huku watumiaji wa 
intaneti wakiwa wamefikia 29,152,713 
mnamo Juni 2021 ambao kabla ya uhuru 
hawakuwepo. Aidha, mnamo 1961 hakukuwa 
na Mkongo wa Taifa lakini hadi kufika mwaka 
2016 kulikuwa na kilomita 7,910 za Mkongo 
wa Taifa wa Mawasiliano.

Pamoja na hayo, himaya hiyo imekuwa ikienda 
sambamba na aina za TEHAMA zilizogunduli-
wa baada ya uhuru. Hadi Juni 2021 kulikuwa 
na laini za simu za mkononi 53,111,246 huku 
watumiaji wa simu za mezaji wakiongezeka 
kutoka 16,238 mwaka 1961 hadi 71,405.

erikali inatarajia kuwa na jamii iliyohabarika kama Katiba ya nchi ina-
vyofafanua kwa kuwa na jamii na vyombo vya habari vinavyozingatia 
maadili na weledi wa taaluma ya habari sambamba na jamii inayoen-
dana na mabadiliko ya teknolojia ya habari yanayotokea duniani,” Dkt. 

Ashatu Kijaji, Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari aliwaeleza 
Watanzania katika mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika Novemba 16, 
2021 jijini Dodoma.
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Wakati wa uhuru, Serikali 
ilianzisha huduma ya ofisi 
ndogo za posta iliyojulikana 
kwa jina la Sub-Post Office 
kwa ajili ya kuhudumia 
wananchi kwa kutoa 
huduma za posta kwa siku 
maalumu za mikusanyiko 
kama vile siku za magulio 
ambapo kunakuwa na 
mkusanyiko wa watu wengi
Dkt. Ashatu Kijaji,
Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari.

Hadi sasa nchi yetu ina jumla ya minara ya mawasi-
liano 12,902 ambapo minara 2,630 inatoa huduma 
ya 2G pekee na minara 9,579 inatoa huduma ya 
mawasiliano ya 2G, 3G au/na 4G. 

“UCSAF imejenga minara 1,068 kati ya minara 
tajwa hapo juu kwa kutumia ruzuku ya Serikali kwa 
kushirikiana na watoa huduma ambapo hadi sasa 
takribani shilingi bilioni 161 zimetumika kujenga 
minara hiyo.

“Hivyo, ujenzi wa minara ya mawasiliano umefanyi-
ka kwenye kata 2,579 za Tanzania Bara kati ya kata 
3,956 ambazo ni sawa na asilimia 65 na kwa 
upande wa Zanzibar, minara hiyo imejengwa 
kwenye kata 101 kati ya kata 110 ambazo ni sawa 
na asilimia 92. 

“Mnara mmoja una uwezo wa kutoa huduma za 
mawasiliano kutoka eneo mnara ulipo hadi eneo la 
umbali wa kilomita 11 kutegemea na jiografia ya 
eneo husika na aina ya masafa kwa kuwa huduma 
za mawasiliano kutoka katika mnara zinafika mbali 
zaidi kama eneo ni tambarare, halina misitu, miti 
mirefu, miinuko na milima,” amearifu Dkt. Kijaji.

Akielezea maendeleo kwenye huduma za posta, 
Waziri Kijaji amesema: “Wakati wa uhuru, Serikali 
ilianzisha huduma ya ofisi ndogo za posta iliyoju-
likana kwa jina la Sub-Post Office kwa ajili ya 
kuhudumia wananchi kwa kutoa huduma za posta 
kwa siku maalumu za mikusanyiko kama vile siku za 
magulio ambapo kunakuwa na mkusanyiko wa 
watu wengi.” 

Ni wazi kwamba juhudi za Serikali katika kuziende-
leza Sekta za Habari, Mawasiliano na TEHAMA 
zimesaidia kupunguza umasikini wa taarifa muhimu 
wanazohitaji Watanzania katika kuboresha hali za 
maisha yao ikiwamo kwa kujenga nyumba bora 
zenye vyoo vya kisasa. Taarifa hizo huzipata 
kwenye vyombo vya habari vya kawaida, mitandao 
ya kijamii au kwa kutumiana jumbe fupi kwenye 
simu zao.

T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 2 0 2 1Idara ya Habari MAELEZO.

Dkt. Ashatu Kijaji,
Waziri wa Habari, Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari.

Dkt. Zainab Chaula
Katibu Mkuu,

Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari.

Mnara mmoja una uwezo wa kutoa huduma za mawasiliano 
kutoka eneo mnara ulipo hadi eneo la umbali wa kilomita 

11 kutegemea na jiografia ya eneo husika na aina ya masafa 
kwa kuwa huduma za mawasiliano kutoka katika mnara 

zinafika mbali zaidi kama eneo ni  tambarare, halina misitu, 
miti mirefu, miinuko na milima.
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• Kutoka Shule za Msingi 3,270 mwaka 1961 hadi 16,656 mwaka 2021
• Kutoka wanafunzi 486,470 mwaka 1961 hadi 10,687,593 mwaka 2021 
• Zahanati kutoka 158 mwaka 1961 hadi 5,152 mwaka 2021
Na Nteghenjwa Hosseah, OR-TAMISEMI

MARA baada ya Uhuru mwaka 1961, 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
aliyekuwa Waziri Mkuu wa kwanza 
aliunda Wizara ya Serikali za Mitaa na 
kumteua Mhe. Job Lusinde kuwa 
Waziri wa kwanza kuongoza Wizara 
hii. Ndani ya miaka 60, wizara hii 
imeongozwa na mawaziri 19 na kati 
ya hao wanawake ni watatu akiwemo 
Waziri wa sasa Mhe. Ummy Mwalimu.

Kipindi chote cha miaka 60 ya Uhuru, 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI imekuwa ni 
Wizara inayojitegemea na katika 
vipindi tofauti imekuwa chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Rais huku 
makao Mkuu yake yakiwa Dodoma 
mara baada ya Serikali kutangaza 
kuhamishwa makao Makuu kutoka 
Dar es Salaam kwenda Dodoma miaka 
ya 70 kwa lengo la kurahisisha utoaji 
huduma na kutoa fursa sawa kwa 
wadau wake wakuu hususan Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za mitaa.

Baada ya Uhuru, kulikuwa na 
halmashauri 45 na majimbo 10 ya 
Utawala yaliritihiwa kutoka utawala 
wa kikoloni wa Mwingereza, Serikali 
ilifanya mageuzi kwa kuunda mikoa 
15 na kuondoa utaratibu wa mgawan-
yo wa nchi katika majimbo. Hadi sasa 
kuna mikoa 26, Wilaya 139, 
Halmashauri 184, Tarafa 570, Kata 
3,956, Vijiji 12,319, Vitongoji 64,384 

na Mitaa 4,263.

Wakati wa Uhuru hakukuwa na 
Halmashauri za Majiji na sasa kuna 
Halmashauri za Majiji 6, kulikuwa na 
Halmashauri ya Manispaa moja ya Dar es 
Salaam na sasa kuna Halmashauri za 
Manispaa 20, Halmashauri za Miji zilikuwa 
9 na sasa Halmashauri za Miji ni 21 na 
Halmashauri za Wilaya zilikuwa 10 na sasa 

zipo Halmashauri za Wilaya 137.

Kwa lengo la kuziimarisha Serikali za 
Mitaa na kuziwezesha kutoa huduma bora 
kwa wananchi, Serikali imekuwa ikichukua 
hatua mbalimbali ikiwemo ya  Mpango wa 
Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za 
Mitaa ulioanzishwa mwaka 1998 ambao 
ulilenga katika kupeleka madaraka kwa 
Wananchi (D by D) na kuwa njia muafaka 
wa  kufikisha na kuharakisha maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi na kuinua utoaji wa 

huduma kwa wananchi. 

Katika Sera hii Mamlaka za Mitaa zinape-
wa uhuru wa kufanya maamuzi mbalimbali 
yanayohusu utoaji wa huduma kwa 
wananchi walio katika Mamlaka zao na 
kuwashirikisha katika kujiletea maendeleo 
na ustawi wao kwa ujumla na kwa kuzin-

gatia Katiba na Sheria za nchi.

Kuhakikisha kunakuwa na Usimamizi wa 
Rasilimali Fedha mzuri kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, Serikali imeendelea 
kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika hatua ambayo imepunguza  
hati chafu kutoka 20 mwaka 2004/2005 

hadi kufikia 8 mwaka 20019/2020.

Kuhusu kuwawezesha Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu kati ya mwaka 2005 hadi 2010, 
Halmashauri 88 zimepatiwa Sh millioni 708.8 kila 
moja kwa ajili ya kukopesha vikundi hivyo. Aidha, 
katika kipindi cha 2006 hadi 2010, Vyama vya 
Kuweka na Kukopa (SACCOs) 232 katika Halmashauri 
128 zilikopeshwa jumla ya Sh bilioni 1.2 kutoka 
Mfuko wa Maendeleo wa Vijana kwa lengo la 
kuwawezesha vijana kimtaji..

Kiasi cha Sh bilioni 145.83 kimetolewa kuanzia 
mwaka 2015 hadi mwaka 2020 na kunufaisha vikundi 
47,309 vyenye watu 490,815 ambapo wanawake ni 
318,616, vijana ni 155,781 na watu wenye ulemavu ni 
16,418. Mikopo hii  imechangia kukuza uwekezaji 
mdogo na mkubwa na kuongeza kipato cha wananchi. 
Aidha, kuanzia mwaka wa fedha 2019/20, mikopo 
kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu inatolewa bila riba.

Aidha, katika kudhibiti uadilifu, Serikali imeanzisha  
Kamati ya kudhibiti uadilifu na kuimarishwa kwa 
lengo la kuhakikisha Ofisi ya Rais TAMISEMI kudhibiti 
na kupambana na vitendo  vyote vya rushwa na  
viashiria ikiwa ni kuendeleza jitihada za Serikali katika 
mapambano dhidi ya rushwa.

Kwa upande wa Sekta ya Elimu ndani ya  miaka 60 ya 
Uhuru, Serikali imefanya maboresho mbalimbali 
katika Elimumsingi kwa lengo la kuongeza upatikanaji, 
ubora na usawa katika elimu.
Kabla ya  mwaka 1961, elimu ilitolewa kwa watu 
wachache kwa lengo la kupata maafisa ambao 
wanaweza kusaidia katika shughuli za utawala na 
kuandaa watu kwa ajili ya kushika uongozi wa nchi 
huku kukiwa na Shule za Msingi 3,270 zilizokuwa na 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 450,626.

Miaka 60 ya Uhuru: Ustawi wa Jamii Katika Elimu, 
Afya na Miundombinu

T o l e o  N a .  2 3 4 ,  2 0 2 1 Shule ya Sekondari ya wavulani  Ihungo, Bukoba, Mkoani Kagera
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Shule hizo zilitoa elimu kwa matabaka 
ya rangi ambapo kati ya Waafrika 
9,869,000 wanafunzi 431,056 
walipata nafasi ya kusoma katika 
shule 3,115 na kati ya wananchi wasio 
Wafrika 150,000 wanafunzi 19,570 
walipata nafasi ya kusoma katika 
shule 155.

 Mabadiliko yalifanyika katika mfumo 
wa uendeshaji wa elimu nchini yalito-
kana na pamoja na mambo mengine; 
Azimio la Arusha lilipelekea kuanzisha 
mikondo mingi ya shule za msingi hasa 
katika Vijiji vya Ujamaa na kuongeza 
idadi ya wanafunzi kutoka 753,114 
mwaka 1967 hadi 848,215 mwaka 
1971.

Ubinafishaji wa Shule za Msingi na 
Sekondari kutoka kwa Mashirika ya 
Dini na taasisi binafsi. Lengo la ubinaf-
sishaji huu ni kuongeza fursa za utoaji 
wa Elimu kwa watu wote bila ya 
ubaguzi kama ilivyokuwa wakati wa 
mkoloni wa Kiingereza.

Tanzania iliridhia utekelezaji wa 
tamko la ‘Education for all’ kwa 
kuanzisha Programu ya Universal 
Primary Education – UPE. UPE 
iliongeza fursa za utoaji wa Elimu kwa 
wanafunzi ambao walifikia umri wa 
kwenda Shule. Elimu ya Msingi 
ilitajwa kama ya lazima;

Juhudi za serikali zilichangia 
kuongezekea kwa idadi ya shule za 
Msingi za Serikali kutoka 3,270 
mwaka 1961 hadi 16,656 mwaka 
2021, huku idadi ya wanafunzi 
imeongezeka kutoka wanafunzi 
486,470 mwaka 1961 hadi 
10,687,593 mwaka 2021 huku 
walimu wameongezeka kutoka 9,885 
mwaka 1961 hadi 171,993 mwaka 
2021.

Kwa upande wa shule za Elimu 
Maalum zimeongezeka kutoka nne za 
wamisionari (Tabora, Buigiri, Irente na 
Uhuru Mchanganyiko mwaka 1961 
hadi kufikia 746 mwaka 2021 huku 
idadi ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum imeongezeka kutoka 1,000 
mwaka 1960 hadi 70,265 mwaka 
2021;

Shule za Sekondari zimeongezeka 
kutoka 39 mwaka 1961 hadi 4,002 za 
Serikali mwaka 2021,  idadi ya 
wanafunzi ikiongezeka kutoka 
wanafunzi kutoka 11,832 mwaka 
1961 hadi 2,379,945 mwaka 2021 
wakati walimu wameongezeka kutoka 
764 mwaka 1961 hadi 87,992 mwaka 

2021.
Miundombinu ya kutolea huduma za 
Afya ya Msingi na mkakati ni kuhakiki-
sha ujenzi wa Hospitali kwenye 
Halmashauri ambazo hazikuwa na 
Hospitali, vituo vya Afya vinakuwa na 
uwezo wa kutoa huduma za upasuaji 
na kukamilisha maboma ya Zahanati.

Katika Kipindi cha miaka 60 ya 
Uhuru, Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
imefanikiwa kuongeza idadi ya 
Zahanati kutoka 158 hadi 5,152, 
Vituo vya Afya kutoka 49 hadi 630 
na Hospitali za wilaya kutoka 14 
hadi 154.

Matarajio ni kuendelea kuboresha 
miundombinu chakavu katika 
vituo vya zamani pamoja na kujen-
ga vituo vipya vya kutolea huduma 
za Afya kwenye maeneo za 
Kimkakati ambayo hayajafikiwa na 
huduma sambamba na ujenzi wa 
nyumba za watumishi.

 Kwa Sekta ya Barabara, katika 
miaka 60 ya Uhuru, Tanzania Bara 
imepata mafanikio makubwa 
katika sekta ya barabara ambayo 
yenye mchango muhimu katika 
kuinua uchumi wa Taifa.

Juhudi za Serikali zimewezesha 
mtandao wa barabara zinazosi-
mamiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuongezeka kutoka kilome-
ta 17,600 zilizokuwepo mwaka 
1961 hadi kufikia kilometa 
144,429.77 mwaka 2021, hivyo  
barabara nzuri na za wastani 
kutoka kilometa 61,798.45 hadi 
kilometa 77,078.69 ikiwa ni 
ongezeko la kilometa 15,280.24 
ambayo ni ongezeko la asilimia 
24.72.

Julai Mosi mwaka 2017, Serikali iliunda Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini -TARURA na kwa sasa 
mtandano wa barabara za lami umeongezeka kutoka 
kilometa 1,325.49 hadi kilometa 2,404.90 ongezeko 
kilometa 1,079.41 sawa na asilimia 81.47, barabara za 
changarawe kutoka kilometa 22,088.79 hadi kilometa 
29,166.57 sawa na ongezeko la kilometa 7,077.78 
ambazo ni sawa na ongezeko la asilimia 32.04

Ongezeko la bajeti ya ujenzi na matengenezo ya 
barabara kutoka Shilingi Bilioni 94.020 katika mwaka 
wa fedha 2011/12 hadi Shilingi Bilioni 966.90 katika 
mwaka wa fedha wa 2021/22 sawa na ongezeko la 
asilimia 927

Ndani ya miaka 60 ya Uhuru, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na vituo vya kutoa 
huduma za afya na elimu imepiga hatua katika uwekaji 
na matumizi ya miundombinu, vifaa na mifumo ya 
TEHAMA.

Kuanzia mwaka 1961 mpaka 1999, hakukuwa na 
matumizi ya mifumo ndani ya Ofisi hii na mageuzi 
yalianza mwaka 1999 ambapo mifumo ya kwanza 
kuanzishwa ya usimamizi wa fedha za umma 
(Epicor/Platnum), ukusanyaji wa taarifa (LGMD) na 
mifumo ya upangaji wa mipango na bajeti (PlanRep), 
tovuti, barua pepe na intaneti.

Kutokana na maboresho ya mwaka hadi mwaka yame-
fanikisha matumizi ya mifumo katika  Mikoa yote 26, 
Halmashauri zote 184 na baadhi ya Taasisi, Hospitali za 
Wilaya, Vituo vya Afya na Shule za Sekondari.



N C H I  Y E T UM A D I N I

Sekta ya Madini Yachangia 
Tsh Bilioni 584.8 Kwenye 
Pato la Taifa 2021

Shughuli za uchimbaji na biashara ya madini nchini Tanzania 
zimekuwepo kabla na baada ya Uhuru wa Tanzania Bara Mwaka 
1961. Kabla ya Uhuru, shughuli za madini na biashara ya madini 
hazikuwa kubwa, wakati huo uchimbaji wa madini ulisimamiwa 
na Sheria ya Madini ya Mwaka 1920 (The Mining Ordinance 
1920), ambapo biashara zilizofanyika zilikuwa za kufua vito 
chini ya Sheria ya Goldsmiths na Silversmiths Ordinace 1937 
ambayo ilihusu usimamizi wa udhibiti wa biashara ya dhahabu.

Baada ya Uhuru, shughuli chache za uchimbaji zilifanyika 
ambapo mgodi wa kwanza kuanzishwa mwaka 1984 na uliiitwa 
Nyarugusu Gold Mine. Inaelezwa kuwa, katika kipindi hicho, 
mgodi huo ulizalisha kilo 82.2 za dhahabu. Awali, miaka ya 1965 
mpaka 1975 Bunge lilipitisha Sheria ya ‘The National Invest-
ment Promotion and Protection Act’ ambayo ilisimamiwa na 
Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) kwa kuendeleza shughuli 
chache za uchimbaji na biashara ya madini. Uchache wa 
shughuli za uchimbaji madini ulitokana na Serikali kuhifadhi 
rasilimali za madini hadi muda ambao Taifa litapata utaalamu na 
wataalamu katika Sekta ya Madini yaani wanajiosayansi wa 
kusimamia na kuendesha shughuli za uchimbaji kwa ufanisi.

Msukumo mpya katika Sekta ya Madini ulitokana na mataifa ya 
kigeni kugeukia Bara la Afrika baada ya kufanya shughuli hizo 
katika Bara la Amerika ya Kusini kupitia Mikataba ya Uchimbaji 
(Mineral Development Agreements) na kujipatia uzoefu ulioya-
fanya mataifa ya Ulaya na Amerika kuhamishia mitaji katika 
Bara la Afrika. Wawekezaji walifika katika nchi za Magharibi ya 
Afrika kama vile Ghana, Nigeria, Liberia na Siera Leone wakitu-
mia taratibu na Sheria zilizotumika katika Bara la Amerika ya 
Kusini ambapo walikuwa wakiendesha shughuli hizo. Hii ilikuwa 
ni pamoja na umiliki wa maeneo na madini yote yaliyopatikana 
na kuzuia Mamlaka ya nchi kuingilia shughuli zilizofanyika katika 
migodi.

Mara baada ya vita baina ya Tanzania na Uganda, mwaka 
1978/79, Tanzania haikuwa na fedha za kutosha kujiendesha na 
katika kuhakikisha Serikali inajiendesha na huduma zinatolewa 
kwa Wananchi, Bunge lilitunga Sheria ya Madini mwaka 1979 
ambapo Wawekezaji katika sekta ya rasilimali ya madini walian-
za kuingia nchini mwanzoni mwa  miaka  ya 1990 ambapo 
makampuni yaliyowekeza katika uchimbaji madini yaliitaka 
Serikali kuwapatia masharti nafuu ya uwekezaji katika madini 
ikiwemo  kupewa uhakika wa kuweka fedha zitokanazo na 
uchimbaji au mauzo ya madini katika benki za nje, kusamehewa 
kodi ya makampuni, kuleta kutoka nje ya nchi wataalam wa 
kuendesha mitambo na watumishi wengine kama watakavyoo-
na inafaa.

Tanzania ilitunga upya Sera ya Madini 
1997 na Sheria ya Madini 1998. Ilifanya 
mabadiliko makubwa katika Sheria za kodi 
kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
mbalimbali ya mwaka 1997. Kimsingi, 
Sheria ya Madini ya mwaka 1998 haikufa-
nya mabadiliko mengi ukilinganisha na 
Sheria ya Madini ya mwaka 1979. Sheria 
ya mwaka 1979 na 1998 zilishindwa 
kutekeleza mambo kama kufungamanisha 
Sekta ya Madini na Sekta nyingine za 
maendeleo na zilitoa manufaa zaidi kwa 
wawekezaji katika rasilimali ya madini hali 
iliyosababisha malalamiko kutoka kwa 
wananchi na kamati mbalimbali ziliundwa 
na kutoa ripoti ya namna Taifa 
linavyoweza kufaidika zaidi na madini.

Tangu wakati huo, Sheria ya Madini 
imekuwa ikifanyiwa marekebisho mara 
kwa mara kadri inavyoonekana kufanya 
hivyo kwa mfano, mwaka 2009 Serikali 
ilitunga upya Sera ya Taifa ya Madini na 
kufuatiwa na Sheria ya Madini ya Mwaka 
2010. Hata hivyo, Sera ya Madini ya 
Mwaka 2009 na Sheria ya Madini 2010, 
zilishindwa kutekeleza mambo kama 
kufungamanisha Sekta ya Madini na Sekta 
nyingine za maendeleo, zilishindwa 
kuongeza mchango wa Sekta ya Madini 
katika Pato la Taifa ukilinganisha na ukuaji 
wake, kudumaa kwa sekta ya uchimbaji 
mdogo na serikali kutokuwa na uwezo wa 
kutosha kusimamia sekta ya madini na 
uharibifu wa mazingira.

Mwaka 2017 yalifanyika marekebisho 
makubwa katika Sheria ya Madini ya 
Mwaka 2010. Malengo Makuu ya mareke-
bisho hayo yalifanyika kupitia Sheria ya 
marekebisho ya Sheria mbalimbali Na.7 ya 
mwaka 2017 ambayo yalilenga kuweka 
masharti yatakayowezesha wananchi na 
Taifa kunufaika zaidi na maliasili ya madini 
yaani dhana ya ‘Permanent Sovereinty 
over Natural Resources’. 

aada ya Uhuru, 
shughuli 
chache za 
uchimbaji 

zilifanyika ambapo 
Mgodi wa kwanza 
kuanzishwa mwaka 
1984 uliiitwa Nyaru-
gusu Gold Mine. Inaele-
zwa kuwa, katika 
kipindi hicho, mgodi 
huo ulizalisha kilo 82.2 
za dhahabu.

Na Nuru Mwasampeta na 
Asteria Muhozya

Doto Biteko
Waziri wa Madini
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Ili kuwezesha kupatikana kwa manufaa 
hayo, masharti yafuatayo yaliingizwa 
kwenye Sheria ya Madini ya Mwaka 2010; 
kwanza ni Kutambua na kuweka umiliki wa 
rasilimali madini, petrol na gesi asilia kwa 
wananchi chini ya usimamizi wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano kwa niaba ya 
Wananchi, pili ni kuweka umiliki wa rasilima-
li madini kwa Serikali bila kuathiri masharti 
ya Mikataba iliyoingiwa na makampuni ya 
uwekezaji.  Hii ina maana kwamba mikataba 
ya madini kabla ya marekebisho ya Sheria ya 
Madini ya Mwaka 2010 yaliyofanyika 
Mwaka 2017 ilikuwa inahamishia umiliki wa 
madini kwa wawekezaji na kusababisha 
mikataba kuwa na nguvu zaidi ya sheria ya 
madini.

Aidha, marekebisho ya Sheria ya Madini 
2010 yaliyofanyika Mwaka 2017 yalilenga 
kutambua haki ya ushiriki wa Serikali 
(Government participation) katika shughuli 
zote za uchimbaji, uchakataji na uchenjuaji 
wa madini na ununuzi wa hisa  katika 
makampuni ya kuchimba madini umiliki wa 
hisa kwa asilimia 16 (16  non dilutable  free 
carried interest) na Serikali kuwa na Uwezo 
wa kuongeza ushiriki (Umiliki) mpaka 
asilimia 50 kwa kuzingatia thamani ya 
vivutio vya uwekezaji na kikodi alivyopewa 
muwekezaji. Haya yamewezekana na 
yanatekelezwa ndani ya miaka 60 ya uhuru.
 
Pamoja na hayo, Serikali imeweza kuondoa 
utaratibu wa sasa wa Mikataba ya Uende-
lezaji wa Madini na kuweka msingi utakao-
wezesha Serikali kufanya majadiliano na 
wawekezaji katika Sekta ya Madini kwa 
lengo la kupitia upya baadhi ya masharti hasi 
kwenye mikataba iliyokwishafanyika. Baada 
ya marekebisho yaliyokuwa yakifanywa kwa 
vipindi tofauti ikiwemo yale ya Mwaka 2017 
hivi sasa Taifa linashuhudia mapinduzi 
makubwa ya kiuchumi, viwanda na maende-
leo kwenye sekta ya Madini kupitia Taasisi 
za Wizara zinazosimamia masuala mbalim-
bali kwenye Sekta ya hiyo.

Vilevile, Marekebisho makubwa ya Sheria ya Madini ya 
mwaka 2010 yaliwezesha kuundwa na kuanzishwa kwa 
Tume ya Madini ili kuboresha usimamizi na kuongeza udhibiti 
katika Sekta ya Madini. Tume ya Madini imekuwa ni Taasisi 

inayotekeleza majukumu yake kwa mafanikio makubwa. 

Kupitia Tume ya Madini, Serikali imeanzisha jumla ya Masoko 
ya Madini 49 na Vituo 52 vya Ununuzi wa Madini nchi nzima 
na hivyo kurahisisha biashara ya Madini nchini kwani masoko 
hayo licha ya kuwezesha serikali kukusanya mapato ya serika-
li, yamewezesha kuondoa biashara bandia hususan  kwenye 
Madini ya dhahabu, yameweka uwazi kwenye biashara ya 
Madini na yamevutia nchi nyingi kuja kujifunza namna serikali 
inavyosimamia masoko hayo na yamekuwa kivutio kwa nchi 

nyingine kufanya biashara kupitia masoko hayo.

Wizara ya Madini ina taasisi zinazotekeleza majukumu ya 
kisekta, miongoni mwake ni Shirika la Madini la Taifa (STAMI-
CO) kuanzisha  Kiwanda cha kisasa cha kwanza nchini cha 
kusafisha Dhahabu kwa kiwango cha kimataifa cha 999.9 
purity chini ya Kampuni ya Mwanza Precious Metals Refinery 
(MMPR). Kiwanda hiki ni cha wabia na Kampuni ya ACME 
Engineering PTY kutoka Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu 
na Singapore. Kwa sasa, kiwanda hicho kina uwezo wa kusafi-
sha kilo 480 kwa siku na kinaweza kuongezewa uwezo na 
kufikia hadi kilo 960 kwa siku kulingana na upatikanaji wa 
dhahabu. Katika ubia huu, STAMICO inamiliki asimilia 25 na 
wabia wenza wanamiliki asilimia 75 za hisa. Kwa mujibu wa 
utaratibu uliowekwa, Hisa za STAMICO zitakuwa zinaon-
gezeka kwa asilimia 5 kila baada ya miaka miwili hadi zitaka-
pofikia asilimia 51 na wabia asilimia 49. Ongezeko hilo la hisa 
halitakuwa na gharama yoyote kwa STAMICO.  Aidha, mbali 
na kiwanda hicho, viwanda vingine viwili vya kusafisha 

dhahabu vimeanzishwa katika mikoa ya Geita na Dodoma.

Aidha, Shirika na mbia mwenza linaendeleza mradi wa 
Dhahabu wa Buhemba uliopo Butiama, Mkoani Mara. Katika 
Ubia huo, STAMICO itakuwa na asilimia 35 na Kampuni ya 
GOODFIELD International DMCC ya Dubai asilimia 65 
kupitia leseni ya uchimbaji madini. Uchimbaji wa dhahabu 
katika mradi huo unatarajia kufanyika kwenye miamba 
migumu katika maeneo ya Ilasaniro, Kilamongo, Mwizi, 
Buhemba Kuu na Buhemba. Kutokana na utafiti wa awali, 
mradi wa dhahabu wa Buhemba unakadiriwa kuwa na kiasi 
cha takriban wakia 600,000 za dhahabu na zinatarajia 
kuongezeka baada ya kukamilika kwa uchorongaji utafiti wa 

ziada wa miamba.

Pia, katika kipindi hiki cha baada ya uhuru 
serikali ilihamisha umiliki wa Mgodi wa 
Biharamulo (Tulawaka) uliokuwa ukimiliki-
wa na Pangea Minerals Limited (PGM) 
kuwa chini ya Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) kwa asilimia 100 na kuanzisha 
Kampuni tanzu ya STAMIGOLD kusimamia 
mgodi huo ambao unasimamiwa na 

wataalam wazawa Watanzania.

Vilevile, katika kipindi cha miaka 60 baada 
ya Uhuru, Serikali ilikamilisha taratibu za 
kisheria za kuurejesha Mgodi wa Makaa ya 
Mawe wa Kiwira Serikalini mnamo Desem-
ba 2013 kutoka Kampuni ya TanPower 
Resources Limited. Mgodi huo kwa sasa 
unamilikiwa na Serikali kupitia STAMICO 
kwa asilimia 100. Haya ni mafanikio 
makubwa kwani sasa Serikali kupitia shirika 

hili inamiliki migodi yake yenyewe.

Kwa haraka mabadiliko yaliyofanywa na 
Serikali katika sheria za madini zilizopita 
hadi sasa imetoa nafasi kwa Serikali kuwa 
na umiliki katika kampuni na kushiriki 
katika shughuli za madini kupitia STAMI-
CO. Ukiangalia historia tulipotoka na sasa 
ni dhahiri kuwa mambo makubwa yamefa-
nyika tangu uhuru katika Sekta ya Madini 
nchini. Aidha, shirika lenyewe limepitia 
vipindi mbalimbali tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 1972 hadi sasa na mafanikio 

yake hivi sasa yanaonekana wazi...
inaendelea

B A A D A  Y A  U H U R U

Tembelea tovuti yetu, www.maelezo.go.tz
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Tukiangazia Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania (GST), hii ni 
taasisi kongwe na yenye uzoefu 
mkubwa katika masuala ya utafiti wa 
madini (mineral explorations) na urati-
bu wa majanga asili ya jiolojia katika 
ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. 
Taasisi hii ilitokana na Idara kongwe ya 
Serikali ya Mwingereza iliyojulikana 
kama Idara ya Jiolojia na ilianzishwa 
rasmi tokea Mwaka 1925. Kuanzishwa 
kwa GST kulichangiwa kwa kiasi 
kikubwa na mabadiliko yaliyokuwa 
yanatekelezwa na Serikali ikiwa ni 
juhudi za kuvutia wawekezaji katika 
sekta mbalimbali ikiwemo Sekta ya 
Madini.

Kwa kipindi cha miaka 60 ya uhuru 
(GST) mpaka sasa imefanikiwa kutam-
bua jiolojia ya nchi nzima kwa asilimia 
96. Ikiwa sehemu ya juhudi za kuimari-
sha upatikanaji, utunzaji na usambazaji 
wa taarifa, GST imefanikiwa kubore-
sha mfumo wa usambazaji wa taari-
fa/takwimu za jiosayansi. Uanzishwaji 
wa mifumo hii umerahisisha kwa kiasi 
kikubwa upatikanaji na usambazaji wa 
taarifa hizi kwa wadau. 

Pamoja na mafanikio hayo, GST kwa 
kushirikiana na washirika wa maende-
leo imefanikiwa kufanya tafiti mbalim-
bali katika Sekta ya Madini na 
jiosayansi, ambazo ni ukamilishaji 
uandaaji wa Ramani za jiokemia za 
nchi nzima (Country Wide Mult-Ele-
ment Geochemical Maps) zinazoaini-
sha wingi wa madini ya aina mbalimba-
li za metali (k.m. dhahabu, shaba, 
chuma, nikeli, bati n.k.) katika sehemu 
mbalimbali nchini zimetengenezwa. 
Kazi hii imefanywa kwa kushirikiana 
na wadau wa maendeleo ambao ni 
Geological Survey ya Finland na Chuo 
Kikuu cha Sokoine (SUA).

Sambamba na mafanikio haya GST inaamini 
kuwa upatikanaji wa taarifa sahihi za 
jiosayansi kupitia tafiti mbalimbali 
kutawezesha azma ya Serikali kwa Sekta ya 
Madini kufikia asilimia 10 katika kuchangia 
Pato la Taifa ifikapo mwaka 2025 kama Dira 
ya Maendeleo ya Taifa, na Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa mwaka 
2016/2017– 2020/2021 unavyoelekeza.

Serikali kupitia Wizara ya madini imekuwa 
na mafanikio katika kipindi chote cha 
kuboresha sheria na mikataba ikiwemo 
kuongeza uwazi na ushiriki wa Watanzania 
katika sekta ya madini. Mathalan, kufuatia 
juhudi hizo, Serikali imefanikiwa kusaini 
Mikataba ya Ubia na Kampuni ya LZ Nickel 
ya nchini Uingereza na kuanzisha Kampuni 
ya Tembo Nickel Corporation Limited 
yenye Kampuni tanzu mbili ambazo ni Kam-
puni ya uchimbaji wa madini ya Tembo 
Nickel Mining Company Ltd na Kampuni ya 
Usafishaji wa Madini ya Tembo

 Nickel Refinery Company Ltd. 
Aidha, Serikali imetoa Leseni za uanzishwaji 
wa  Mgodi  Mpya Mkubwa wa Uchimbaji  
Dhahabu wa Nyanzanga utakaojengwa kijiji 
cha Sotta Wilayani Sengerema Mkoani 
Mwanza na  Mgodi Mkubwa wa  uchimbaji 
madini ya Rare Earth elements utakaojeng-
wa  kijiji cha Ngwale Mkoani Songwe.
 
Aidha, katika kuweka wazi kwa umma ripoti 
za Ulinganishi wa malipo ya kampuni za 
madini, mafuta na gesi asilia na mapato ya 
Serikali kwa kipindi cha Julai 1, 2018 hadi 
Juni 30, 2019, Tanzania imechapisha na 
kutoa ripoti kumi na moja (11) zinazolingan-
isha kodi na malipo mengine yaliyofanywa 
na kampuni za mafuta, gesi asilia kwa 
Serikali Kuu na Halmashauri ambazo 
zinapokea tozo (Service levy).  Ripoti hizo 
zinaonyesha kuwa Serikali imeshapokea 
kiasi cha jumla ya bilioni U$ 3.78 kutoka 
katika kampuni zilizofanyiwa ulinganishi wa 
fedha zilizolipwa na makampuni hayo na 
fedha zilizopokelewa na Serikali.

Ama kwa hakika madini ya Tanzania 
yametoka kumilikiwa na wachache ambapo 
awali madini yaliyochimbwa na eneo lote 
ilikuwa mali ya mwekezaji. Aidha, uchumi 
wa Tanzania kupitia Sekta ya madini tulipo 
sasa unaonekana ukilinganisha na  mahali 
Sekta hii ilipotoka.
Miaka 60 ya Uchumi imara kupitia Sekta ya 
Madini na Maendeleo Endelevu yanaoneka-
na.

Aidha, GST imefanikiwa kufanya 
tafiti kwenye madini mkakati kama 
ya Gesi ya Helium ambapo utafiti 
huo umeibua maeneo mapya 
kwenye ukanda wa kaskazini 
tofauti na ilivyozoeleka kuwa 
helium hupatika maeneo ya kusini. 
Kwa mujibu wa taarifa za kitafiti za 
gesi hiyo, Tanzania ina kiasi cha 
ujazo wa bilioni 54 cha gesi hiyo 
ambacho kinaizidi nchi ya Mareka-
ni yenye hazina ya futi za ujazo 

bilioni 24.2.

Aidha, kutokana na kuboreshwa 
kwa vifaa na miundombinu ya 
Maabara ya GST sasa inaendeshwa 
kwa kufuata viwango vya kimatai-
fa vya ISO 17025:2017 na ilipata 
ITHIBATI (ACCREDITATION) 
katika viwango hivyo kutoka Shiri-
ka la Viwango la Kimataifa la 
SADCAS. Hivyo, matokeo ya 
uchunguzi kutoka maabara ya GST 
yanakidhi viwango vya kimataifa.

Vilevile, katika juhudi za kuinua 
Sekta ya Madini nchini ndani ya 
Serikali ya Awamu ya Tano, GST 
imefanikiwa kuandaa Ramani 
inayoonesha viwango vya ubora 
wa PH (pH values) kwenye udongo 
nchi nzima imechorwa/imetengen-
ezwa. Ramani hiyo inaonesha 
maeneo yenye PH ndogo na 
kubwa ambayo ni mikoa ya Mbeya, 
Njombe, Dodoma-Singida, Man-
yara, Arusha, Shinyanga na 

Kigoma. 

Tangu kufufuliwa kwake 
hadi mwaka 2015, 
STAMICO imepata 
mafanikio makubwa 
ikiwemo, Kusainiwa kwa 
Hati ya Marekebisho ya 
Uanzishwaji wa Shirika 

(Establishment Order) na Mheshimiwa Rais 
wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania. Hati 
hiyo italiwezesha Shirika kufanya shughuli 
zake kibiashara ikiwa ni pamoja na   kuru-
husiwa kumiliki na kuendeleza migodi.

Miaka 60 ya Uchumi 
imara kupitia Sekta 

ya Madini na 
Maendeleo Endelevu 

yanaonekana.
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Miaka 60 
ya Uhuru: Vijana 
Wapatiwa Ujuzi, 
Wajiepusha na 
Dawa za Kulevya, 
Wajikita kwenye 
Uzalishaji

217,882.32

3,232
111

Ekari

Vijana

Halmashauri

Utengaji wa

Maambukizi mapya kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto 
yameshuka kutoka 18% mwaka 
2010 hadi 7% mwaka 2020”
Mhe. Jenista Mhagama, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi, Ajira na Wenye 
Ulemavu

zikiendelea kutoa 
asilimia nne ya mapato yake kwa 

ajili ya kuwapa vijana mikopo
isiyokuwa na riba.

Pr
og

ra
m

u 
ya

 k
uw

aj
en

ge
a

vi
ja

na
 u

w
ez

o 
ka

tik
a 

ki
lim

o 
ch

a 
ki

sa
sa

 k
up

iti
a 

te
kn

ol
oj

ia
 

ya
 k

ita
lu

 n
yu

m
ba

Na Mwandishi Wetu- Ofisi ya Waziri Mkuu



Tangu mwaka 
2020/2021, Serikali 

imekuwa ikitoa 
mafunzo ya kujenga 
uwezo kwa waliopo 
makazini kwa Sekta 

ya Umma na Sekta 
Binafsi ambapo 

mpaka sasa kwa 
sekta binafsi 

wafanyakazi 1,550 
na sekta ya umma 

2,400 wamejenge-
wa uwezo

Mhe. Jenista Mhagama, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Waziri Mkuu Sera, Bunge, 
Kazi, Ajira na Wenye 

Ulemavu
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Vijana ni kundi muhimu sana katika 
ujenzi wa Taifa. Mbali na kazi 
nyingine, tangu mwaka 1961 Ofisi 
ya Waziri Mkuu imekuwa 
ikichukua jitihada za dhati za kujen-
ga vijana wenye afya, maarifa na 
uzalendo kwa lengo la kuhakikisha 
nchi yetu inasonga mbele katika 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Katika hatua zake za kujenga Taifa 
imara, Ofisi hii adhimu imekuwa 
ikipambana dhidi ya UKIMWI na 
dawa za kulevya. 

Sanjari na hatua hiyo muhimu, Ofisi 
ya Waziri Mkuu imekuwa ikishiriki-
ana na Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE) kuhakikisha vijana wanapata 
ujuzi na uzoefu pamoja na kuhakik-
isha vijana hao wanapata sehemu 
za kufanya shughuli za staha za 
kujitafutia riziki halali.

Aidha, Ofisi hii imekuwa ikichukua 
jitihada za dhati kuhakikisha vijana 
hao wanaishi maisha ya staha 
baada ya kustaafu.

Mnamo Novemba 2021, akiwa 
jijini Dodoma kwenye mkutano wa 
waandishi wa habari, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana 
na Wenye Ulemavu), Mhe. Jenista 
Mhagama aliwaeleza Watanzania 
mafanikio yaliyopatikana katika 
miaka 60 ya uhuru wa Tanzania 
Bara katika sekta anazosimamia.

Akizungumzia mapambano dhidi 
UKIMWI, Waziri huyo amesema 
vifo vitokanavyo na UKIMWI 
vimepungua kwa 50% kutoka vifo 
64,000 mwaka 2010 hadi vifo 
32,000 mwaka 2020 huku 
akihabarisha kuwa maambukizi 
mapya ya VVU kwa watu wazima 
(miaka 15 na zaidi) nchini Tanzania 
yameshuka kutoka 110,000 
mwaka 2010 hadi 68,000 mwaka 
2020.

“Maambukizi mapya kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto yame-
shuka kutoka 18% mwaka 2010 
hadi 7% mwaka 2020,” amearifu 
Mhe. Mhagama.

Kuhusu vita dhidi ya dawa za kulevya, 
Waziri Mhagama amesema uingizaji 
wa dawa za kulevya umepungua kwa 
asilimia 90 na kwamba mnamo 2011 
Serikali ilianza kuwapa tiba vijana 
waliothirika na dawa za kulevya 
ambapo kuanzia vijana waathirika 
3,500 walipatiwa matibabu kuanzia 
mwaka 2011 hadi 2016.

Pamoja na hayo, Ofisi ya Waziri Mkuu 
kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) ina vituo 11 vinavyotoa tiba 
kwa zaidi ya waathirika 10,565 katika 
Mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, 
Mbeya, Songwe, Arusha, Tanga, 
Dodoma na Pwani.

Vilevile, Asasi za Kiraia zimeanzisha 
Nyumba 31 za Upataji Nafuu (Sober 
Houses) ambazo huwahudumia warai-
bu wa dawa za kulevya kwa kuwapiti-
sha kwenye hatua 12 za upataji nafuu 
bila kutumia dawa ya aina yoyote.
Aidha, Mhe. Mhagama amesema 
Serikali imetoa mafunzo ya ukuzaji 
ujuzi kwa njia ya uanagenzi kwa vijana 
43,381 tangu yalipoanzishwa mafun-
zo hayo mwaka 2018 ambapo kwa 
sasa vijana 14,440 wanaendelea 
kupokea mafunzo haya. 

Pia, vijana 6,300 wamepatiwa mafun-
zo ya utarajali ambapo vijana wengine 
2,591 wanaendelea kupokea mafunzo 
haya huku mfumo wa urasimishaji 
Ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi 
wa mafunzo ukiwanufaisha vijana 
20,334 na kwamba vijana 4,316 
wanaendelea kurasimisha ujuzi wao.

“Tangu mwaka 2020/2021, Serikali 
imekuwa ikitoa mafunzo ya kujenga 
uwezo kwa waliopo makazini kwa 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
ambapo mpaka sasa kwa sekta binafsi 
wafanyakazi 1,550 na sekta ya umma 
2,400 wamejengewa uwezo,” 
ameeleza Waziri Mhagama.

Hadi mwaka 2020 viwanda vilivyopo 
nchini vimeajiri zaidi ya watu laki nne 
na kwamba zaidi ya watu laki tano 
wanafanya kazi kwenye utumishi wa 
umma.

Sambamba na hayo, mwaka 2019 
Serikali ilianza kutekeleza programu 
ya kuwajengea uwezo katika kilimo 
cha kisasa kupitia teknolojia ya 
kitalu nyumba ambapo vijana 
12,580 wamenufaika katika mikoa 
17 na halmashauri 117. Kati ya hao, 
vijana 2,340 walipatiwa mafunzo ya 
kujenga vitalu nyumba.

Hatua hiyo inaenda sambamba na 
utengaji wa maeneo yenye ukubwa 
wa ekari 217,882.32 yaliyotolewa 
kwa zaidi ya vijana 3,232 katika 
halmashauri 111 huku halmashauri 
zote zikiendelea kutoa asilimia nne 
ya mapato yake kwa ajili ya kuwapa 
vijana mikopo isiyokuwa na riba.

Aidha, Serikali kupitia mifuko ya 
hifadhi ya jamii imekuwa ikihakiki-
sha vijana wanaofanya kazi serika-
lini na sekta binafsi wanachangia 
kwenye mifuko hiyo ili fedha hizo 
zinazotokana na matumizi sahihi ya 
ujana wao ziwafae wanapofikia 
umri wa uzee. 





Na Jonas Kamaleki

N C H I  Y E T U

Natamani Kuanzisha Elimu ya 
Watu Wazima ya TEHAMA: 
Balozi Mongella

ingekuwa na 
nguvu ninge-
anzisha Elimu 

ya TEHAMA ya 
Watu Wazima ili 
kuhakikisha watu 
hao hawaachwi 
nyuma na 
teknolojia hiyo

Miaka 60 ya Uhuru mambo mengi mazuri na ya 
kupigia mfano yamefanyika nchini ikiwemo 
matumizi ya teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA)  kama anavyotafakari mwana-
siasa mkongwe na kiongozi shupavu, mtetezi 
wa wanawake duniani, Mhe. Balozi Getrude 
Mongella.

Katika mahojiano maalum na Jarida la NCHI 
YETU, Balozi Mongella anasema katika miaka 
60 ya uhuru Tanzania imepiga hatua katika 
mawasiliano ya kidigitali lakini si kwa wote, 
anataka watu wazima wapate elimu ya 
TEHEMA ili wasitengwa na ulimwengu wa 
kidijitali.

“Ningekuwa na nguvu ningeanzisha Elimu ya 
TEHAMA ya Watu Wazima ili kuhakikisha 
watu hao hawaachwi nyuma na teknolojia 
hiyo”, anasema Balozi Mongella.

Ameongeza, “Digital illiteracy itatutenga na 
ulimwengu wa sasa hivyo inabidi tujitahidi 
kuikumbatia TEHAMA kwa nguvu zote”.
Tathmini ya  miaka 60 ya uhuru inadhihirisha 
kuwa Tanzania imepiga hatua katika kuboresha 
miundombinu ya barabara, madaraja, umeme 
na maji.

Balozi Mongella anasema kuwa nishati ya 
umeme imeleta ukombozi mkubwa kwa 
Watanzania hasa waishio vijijini. “Nilipokwen-
da Ukerewe na wanangu walishangaa kuona 
vibatari au koroboi hadi wakawa wanashika 
hivyo vibatari… anacheka kidogo,.. halafu 
wanapuliza na kuvizima…kwa sasa Ukerewe 
tuna umeme hadi vijijini, kweli maisha yame-
badilika,” anasisitiza Mwanasiasa Mkongwe, 
Balozi Mongella.

Amani, utulivu, mshikamano na umoja ni tunu 
za Taifa ambazo zimeifanya Tanzania iwe nchi 
nzuri na ya kupendeza, kwa mujibu wa Balozi 
Mongella.

“Pengine tunaropoka, tunasema lolote wala 
hatubughudhiwi, hatuna mizozo, hatuuliza-
ni makabila…anatulia kidogo na kusema 
kwa tabasamu, Mimi ni Mkerewe lakini 
niliolewa na Msukuma, Watoto wetu 
wanaishi vizuri wala la kuwa na wazazi wa 
makabila tofauti haliwasumbui”, Balozi 

Mongella anasema.

Anaisifu Serikali kwa kujenga hospitali za 
Rufaa kila mkoa, za wilaya, vituo vya afya 
karibu kila kijiji na kuboresha huduma za 
utoaji wa afya kwa kuweka vifaa vya 
kisasa na wataalaam wa kutmia vifaa tiba 
hivyo kama CT- Scan, MRI na X- Rays za 

kisasa.

Miaka 60 ya Uhuru Tanzania ina mambo 
mengi ya kujivunia ikiwepo kuboresha 
usafiri wa anga kwa kununua ndege mpya 
11, majini na nchi kavu bila kusahau ujenzi 
wa Reli ya kisasa (SGR) na Bwawa la 
Kufulia Umeme la Julius Nyerere litakalo-

zalisha Megawati 2115.

Kwa sasa Ukerewe 
tuna umeme hadi 

vijijini, kweli maisha 
yamebadilika.
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Mabaraza ya Mawaziri Tanzania
kuanzia Awamu ya Kwanza hadi ya Sita

1962-2021

Awamu ya Kwanza

Awamu ya Tatu

Awamu ya Tano Awamu ya Sita

Awamu ya Nne

Awamu ya Pili



Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama nchini na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan,





Rais Samia amehabarisha kwamba 
pamoja na uchumi kushuka kutoka 
ukuaji wa wastani wa asilimia 6.8 
hadi 4.8 mwaka 2020/2021, 
Serikali imeendelea kuchukua 
hatua mbalimbali ikiwemo 
kuyaomba Mashirika ya Kimataifa 
kuifutia madeni Tanzania na kuipa 
mikopo ya masharti nafuu ili 
iendeleze mapambano dhidi ya 
athari za UVIKO-19 ambapo tayari 
Shirika la Fedha Duniani limeipatia 
Tanzania mkopo wa shilingi trilioni 
1.5 zinazosaidia kupunguza athari 
za kiuchumi zilizosababishwa na 
janga hilo.

Sanjari na hayo, Mhe. Rais amefa-
hamisha kuwa Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) imetenga shilingi 
trilioni 1.5 kwa ajili ya kukopesha 
benki za biashara ili nazo ziwako-
peshe wananchi kupitia sekta ya 
kilimo, viwanda na sekta nyingine 
kwa riba nafuu.

Aidha, Rais Samia amedokeza 
kwamba dhamira yake ni kuiweze-
sha sekta binafsi kwa kuendelea 
kuweka mazingira wezeshi ili 
iweze kukua kwa kasi na kuon-
dokana na athari za UVIKO-19.
Zaidi ya hayo, Mhe. Samia amebai-
nisha kuwa Serikali inakamilisha 
Sera na Mkakati wa Kukuza 
Uchumi Kidigitali kwa kutumia 
tafiti na ubunifu sambamba na 
kuendelea kuwekeza kwenye 
rasilimali watu ili kuchochea ukuaji 
wa uchumi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan amesema kuwa Tanzania 
inaendelea kuwa kati ya nchi 10 za 
Afrika ambazo uchumi wake 
unakua kwa kasi ikiwa ni mafani-
kio ya miaka 60 ya Uhuru.

Akifungua mkutano wa taasisi za 
fedha hapa nchini uliolenga 
kuweka mikakati ya pamoja ya 
kupambana na athari za 
UVIKO-19 uliofanyika Novemba 
25, 2021 jijini Dodoma, Mhe. Rais 
Samia amesema kuwa ugonjwa 
huo umeifanya Tanzania kuchukua 
hatua mbalimbali zilizopunguza 
athari za ugonjwa huo. 

“Mafanikio tuliyopata katika 
kipindi hiki tunapoelekea 
kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru  
ni pamoja na kuongezeka kwa 
umri wa kuishi kutoka  wastani wa 
miaka 50 hadi 66,  na pia Julai 
2020 Tanzania iliingia uchumi wa 
kati, kupungua kiwango cha 
umasikini kutoka asilimia 28.6 
mwaka 2015 hadi 26.2 mwaka 
2020,” aliarifu Rais Samia.

Mhe. Rais ameeleza kuwa Tanza-
nia imeweza kudhibiti mfumuko 
wa bei na thamani ya shilingi 
imeendelea kuimarika kutokana na 
hatua zilizochukuliwa na Serikali 
ikiwemo kuruhusu wananchi 
waendelee na shughuli za 
uzalishaji hata wakati wa janga la 
UVIKO-19.

Kwa upande wake, Gavana wa 
BoT, Prof.  Florens Luoga amese-
ma Tanzania imeendelea kuwa na 
utulivu wa bei za bidhaa na 
huduma hali iliyochangia kutoku-
wepo kwa mdororo wa kiuchumi 
licha ya kuwepo kwa ugonjwa wa 
UVIKO-19 ikilinganishwa na nchi 
nyingine.

Prof. Luoga amewajulisha Watan-
zania kuwa BoT imepunguza 
amana inayowekwa Benki Kuu na 
Benki za Biashara kwa lengo la 
kutoa unafuu kwa mabenki 
yatakayotoa mikopo katika sekta 
za kilimo na viwanda ili kuzifungua 
sekta hizo na kukuza uchumi.
Aidha, ameongeza kuwa Tanzania 
imeweza kuwa na akiba ya fedha 
za kigeni inayotosheleza mahitaji 
kwa kipindi cha miezi zaidi ya sita 
kwa sasa.

“Matarajio yetu ni kukuza uchumi 
kwa wastani wa asilimia nane kwa 
kipindi cha miaka mitano ijayo 
kutokana  na hatua zinazochukuli-
wa na Serikali kwa sasa,” amed-
okeza  Prof. Luoga.

Tanzania Kuendeleza Jitahada za Kukuza 
Uchumi 

Na Mwandishi Wetu - MAELEZO
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Sanjari na utekelezaji huu, Serikali 
kwa kushirikiana na Serikali ya 
India imekamilisha ujenzi wa 
bomba kuu lenye urefu wa Kilomi-
ta 281 kutoka Kijiji cha Solwa 
(Shinyanga) kwenda katika miji ya 
Tabora, Nzega na Igunga. Mradi 
umelenga kusambaza maji mita za 
ujazo 54,145 kwa siku na 
kuongeza upatikanaji wa maji 
katika Miji ya Tabora, Nzega, 
Igunga kwa asilimia 100, na jumla 
ya vijiji 142 katika Wilaya za 
Shinyanga Vijijini, Nzega, Igunga 
na Uyui. Gharama ya Mradi ni 
Dola za Marekani milioni 268.35. 

Mradi huu ulizinduliwa na aliyeku-
wa Rais wa Awamu ya Tano, 
Hayati John Magufuli mnamo 
tarehe 23/2/2020 na unahudumia 
zaidi ya wakazi milioni 1.2 katika 
miji hiyo.

Mradi wa maji Chalinze ulijengwa 
kwa ajili ya kusambaza maji katika 
vijiji vya Wilaya za Bagamoyo na 
Morogoro Vijijini. Awamu ya 
kwanza iliyogharimu Shilingi 
bilioni 23.4 ilihusisha vijiji 20 
Wilayani Bagamoyo imekamilika. 
Ujenzi wa awamu ya pili inayohu-
sisha vijiji 48 umekamilika. Aidha, 
Serikali kwa kushirikiana na 
Serikali ya India inaendelea 
kutekeleza awamu ya tatu kwa 
gharama ya Shilingi bilioni 41.3. 
Mradi wa Chalinze awamu ya tatu 
umelenga kunufaisha vijiji 68 
ambapo vijiji 19 viko kaskazini na 
49 viko kusini mwa mto Wami. 

Na Mwandishi Wetu, Wizara ya 
Maji
“Maji ni Uhai” ni usemi ambao 
umekuwa ukisikika kwa masikio ya 
walio wengi. Miaka 60 ya uhuru, 
Tanzania imeshuhudia miradi 
mikubwa ya maji inayolenga 
kuwapatia wananchi maji safi na 
salama na yenye kutosheleza. 
Makala hii inajikita katika kuelezea 
juhudi ambazo Serikali kwa 
kushirikiana na wadau wa maen-
deleo imetekeleza na inaendela 
kutekeleza.

Katika kipindi cha mwaka 1961 
hadi 2021, Serikali kwa kushirikia-
na na Washirika wa Maendeleo 
(Development Partners) kupitia 
Mpango wa Maendeleo wa Sekta 
ya Maji (WSDP) pamoja na Taasisi 
mbalimbali nchini imetekeleza 
miradi mikubwa mbalimbali ya 
majisafi na usafi wa mazingira 
nchini katika maeneo tofauti 
mijini. Utekelezaji wa miradi 
mikubwa ya maji umefanyika kati 
ya mwaka 1961 na 2021.

Serikali katika kipindi cha mwaka 
2005 hadi 2009, ilikamilisha kazi 
za ujenzi wa mradi mkubwa wa 
maji kutoka Ziwa Victoria hadi miji 
ya Kahama na Shinyanga kwa 
gharama ya shilingi bilioni 252. 
Utekelezaji wa Mradi huu wa maji 
mkubwa kuliko yote nchini 
uliotekelezwa kwa fedha za 
Serikali tu. Kukamilika kwa mradi 
huu kumeboresha huduma ya maji 
katika miji ya Shinyanga, Kahama 
na Vijiji vipatavyo 76 kando ya 
bomba kuu. 

Serikali kwa kushirikiana na 
BADEA, OFID, SAUDI Fund na 
Kuwait Fund inatekeleza mradi wa 
maji wa Same – Mwanga – Korog-
we unaotekelezwa katika miji ya 
Same na Mwanga pamoja na vijiji 
38 vilivyomo kandokando ya 
bomba kuu katika Wilaya za Same, 
Mwanga na Korogwe. Mradi 
utakapokamilika utazalisha maji 
lita milioni 103.7 kwa siku na 
utawanufaisha wananchi wapatao 
438,930 katika Wilaya za Same 
246,790, Mwanga 177,090 na 
Korogwe 15,050. Mradi huo 
unatarajiwa kukamilika mwezi 
Desemba 2021 na utaondoa kero 
ya maji ya muda mrefu kwa 
wananchi wa maeneo husika. 

Serikali kwa kushirikiana na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
inatekeleza mradi wa ujenzi wa 
Miundombinu ya usambazaji 
majisafi na uboreshaji wa huduma 
ya uondoshaji wa majitaka katika 
Jiji la Arusha unaogharimu Shilingi 
bilioni 520 ambapo AfDB inatoa 
Shilingi bilioni 492.612 na Serikali 
Shilingi bilioni 53.59. Kukamilika 
kwa mradi huo kutaongeza 
uzalishaji wa maji kutoka lita 
milioni 40 hadi lita milioni 200 kwa 
siku, muda wa upatikanaji wa 
huduma ya majisafi kutoka saa 12 
za sasa hadi saa 24 kwa siku 
pamoja na kuongeza huduma ya 
uondoshaji wa majitaka kutoka 
asilimia 7.6 za sasa hadi asilimia 
30.

Miaka 60 na Mapinduzi ya Sekta ya Maji 

Na Mwandishi Wetu, Wizara ya Maji
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Mradi wa upanuzi wa mtambo wa maji wa Ruvu Juu na ulazaji wa 
mabomba makuu ya maji ya kutoka Mlandizi hadi Dar es Salaam
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Kwa miji ambayo haina 
miundombinu ya majitaka, 
huduma ya uondoshaji wa majita-
ka hufanyika kwa kutumia magari 
maalum. Serikali kwa kushirikiana 
na Wadau wa Maendeleo imeka-
milisa ujenzi wa mabwawa ya 
kutibu na kusafisha majitaka  
katika Miji ya Sumbawanga, 
Kahama, Misungwi, Lindi, Magu, 
Kigoma, Nansio na Lamadi. 
Vilevile, Serikali inaendelea 
kuboresha huduma kwa kujenga 
na kupanua mifumo pamoja na 
ununuzi wa magari ya uondoshaji 
majitaka kwa lengo la kufikisha 
wastani waasilimia 30 ifikapo 
mwaka 2025. 

Aidha, Serikali imefanya uwekezaji 
mkubwa kupitia Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA) kuhakikisha 
wakazi wa Mkoa wa Dar es Salaam 
wenye wakazi wengi na viwanda 
vingi huduma ya maji inaimarika na 
kuwa toshelevu kwa kutekeleza 
miradi takriban 16 (12 imekamilika 
na miradi 4 inaendelea ikiwa 
katika hatua mbalimbali) yenye 
Jumla ya Shilingi 
127,416,346,397.33. 

Vilevile, Serikali inaendelea na 
utekelezaji wa miradi ya majisafi 
katika miji mikuu ya mikoa nchini 
kwa dhumuni la uboreshaji wa 
upatikanaji wa huduma ya majisafi 
na salama kwa wananchi kupitia 
mradi ya kuboresha huduma ya 
maji katika Jiji la Dodoma kwa 
kutekeleza miradi mbalimbali. 
Wizara imeanza utekelezaji wa 
mradi wa kutoa maji katika visima 
vya Ihumwa kwenda tanki la 
Njedengwa ambao unagharimu 
Shilingi bilioni 2.4. Hadi mwezi 
Machi 2021, visima nane (8) 
vimechimbwa na visima vitatu vya 
zamani vimekarabatiwa. Kazi ya 
ufungaji wa miundombinu inaen-
delea na itakapokamilika inatarajia 
kuongeza muda wa upatikanaji wa 
maji kwa wakazi wa Dodoma. 
Aidha, Serikali imeendelea kuchua 
hatua ya uboreshaji wa 
miundombinu ya majitaka mijini 
kwa kujenga mipya na baadhi yake 
kupanuliwa katika miji ya Arusha, 
Dodoma, Mbeya, Morogoro, 
Mwanza, Tabora, Moshi, Tanga, 
Songea na Iringa. Hii imeongeza 
huduma ya uondoaji majitaka 
kufikia asilimia 20 ya wakazi 
wanaoishi kwenye miji hiyo mwezi 
Desemba, 2020.

Haya ni baadhi ya mafanikio 
makubwa ambayo Serikali 
imeyapata katika kipindi cha miaka 
60 ya Uhuru katika Sekta ya Maji 
kwa upande wa maji mijini, wakati 
mikakati mikubwa ikiendelea 
kutekelezwa kuhakikisha lengo la 
Serikali la kufikisha huduma ya 
maji kwa wakazi wa mijini kwa 
asilimia 95 ifikapo mwaka 2025 
inafikiwa na baadhi ya maeneo 
yakiwa tayari yamefikia asilimia 
100 ya upatikanaji wa huduma.
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Serikali kwa kushirikiana na 
Benki ya Maendeleo ya 

Afrika (AfDB) inatekeleza 
mradi wa ujenzi wa Miun-

dombinu ya usambazaji 
majisafi na uboreshaji wa 

huduma ya uondoshaji wa 
majitaka katika Jiji la Arusha 
unaogharimu Shilingi bilioni 

520 ambapo AfDB inatoa 
Shilingi bilioni 492.612 na 

Serikali Shilingi bilioni 53.59. 









Tufuatilie katika kurasa zetu 
kwenye mitandao ya jamii
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