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Gerson Partinus Msigwa
Mkurugenzi wa Idara ya Habari (MAELEZO) &

Msemaji Mkuu wa Serikali.

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatimi-
za mwaka mmoja tarehe 19 Machi, 2022.

Naomba kuchukua fursa hii kumpongeza kwa dhati Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan kwa kuiongoza nchi yetu kwa umahiri 
mkubwa na kudumisha amani, upendo, utulivu na mshikamano kwa 
Watanzania katika kipindi chote cha mwaka mmoja wa tangu aingie 
madarakani tarehe 19 Machi, 2021.

Umekuwa ni mwaka mmoja wa mafanikio, matumaini, faraja na 
matarajio makubwa kwa Watanzania kutokana na kazi kubwa na 
nzuri iliyofanywa na Serikali na ushirikiano mkubwa ambao Serikali 
imeupata kutoka kwa wananchi.

Katika kipindi hiki Watanzania wameshuhudia utekelezaji wa kasi 
wa miradi ya maendeleo ikiwemo miradi ya kimkakati kwa Taifa letu 
inayojumuisha ujenzi wa reli kwa kiwango cha kisasa (standard 
gauge railway-SGR), ujenzi wa barabara na madaraja, ujenzi wa 
Bwawa la Umeme la Julius Nyerere, ujenzi wa bandari, uimarishaji 
wa shirika la ndege la Taifa (ATCL), ujenzi wa Ofisi za Serikali katika 
Makao Makuu Dodoma na uwekezaji katika teknolojia ya habari na 
mawasiliani (TEHAMA).

Ndani ya mwaka mmoja pia Watanzania wameshuhudia kuimarish-
wa kwa huduma za afya kutokana na ujenzi wa zahanati, vituo vya 
afya na hospitali, ujenzi wa miundombinu ya elimu ukiwemo ujenzi 
wa madarasa, maabara na nyumba za walimu, ujenzi wa miradi ya 
maji, ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umeme na kuimarisha 
kwa maeneo ya kutolea huduma.

Pamoja na hayo yote, Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan 
amefanya kazi kubwa ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa 
Tanzania na Mataifa mengine Duniani kote hali ambayo imeiweze-
sha nchi kunufaika na fursa mbalimbali za uhusiano huo ikiwemo 
kukuwa kwa biashara, kupata misaada katika maeneo mbalimbali, 
kupata mikopo yenye masharti nafuu na kukuza teknolojia na ujuzi.

Idara ya Habari (MAELEZO) imetoa jarida hili la Nchi Yetu ambalo ni 
maalum kwa ajili ya mwaka mmoja wa Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan. Jarida hili lina mkusanyiko wa makala kuhusu kazi 
kubwa iliyofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita kwa mwaka mmoja.

Ni matarajio yetu kuwa kupitia jarida hili, utafurahia makala na 
picha mbalimbali zinazohusu kazi kubwa na nzuri iliyofanywa na 
Serikali japo yaliyomo humu ni kwa uchache ikilinganishwa mambo 
mengi na makubwa yaliyofanyika katika sekta mbalimbali. 

Nawatakia usomaji mwema wa Jarida la Nchi Yetu, maalum kwa ajili 
ya mwaka mmoja wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

BODI YA WAHARIRI:

Wajumbe

Mwenyekiti

Tufuatilie katika kurasa zetu 
kwenye mitandao ya jamii

/ M s e m a j i  M k u u  w a  S e r i k a l i
/ M a e l e z o  N e w s

Gerson Msigwa
Mkurugenzi wa Idara ya Habari
(MAELEZO) na Msemaji Mkuu wa Serikali.

Idara ya Habari MAELEZO
S.L.P. 25,
Dodoma, Tanzania.

Simu: +255 22 292192
Barua pepe: maelezo@mawasiliano.go.tz
www.maelezo.go.tz

Rodney Thadeus
Zamaradi Kawawa
Jonas Kamaleki

Msanifu
Abubakari W. Kafumba

Mchapishaji
Imaging Africa Communication Ltd

TAHARIRI

2022. Jarida Maalum la Mwaka mmoja wa Rais Samia Suluhu Hassan    |    #Samia365    - Limeandaliwa na Idara ya Habari - MAELEZO

scan kusoma
jarida kidijitali



NDANI  ya JARIDA 

Y A L I Y O M O

001

053

 

 

01

03
05

09

11

Maslahi ya watumishi juu, huduma bora kwa Umma

Uwekezaji kwenye Elimu mafanikio yaonekana

Changamoto za Muungano 11 zapatiwa ufumbuzi

Vijana watengenezewa mfumo maalum wa kupata ujuzi

Ziara za kimataifa zapaisha biashara na uwekezaji nchini

015

019

023

027

031

035

037

041

043

047

049

051

053

057

061

063

 Watanzania Wanufaika 
Kiteknolojia na Anwani za Makazi 
na Postikodi 

Sekta ya Ujenzi Yazidi 
Kuimarika 

Mwaka Mmoja Awamu ya Sita 
Utekelezaji Miradi ya Nishati 
Washika Kasi 

Mwaka wa matokeo 
Sekta ya Madini

Upekee wa Tanzania 
mapambano dhidi ya Uviko-19 

Mwaka mmoja wa mageuzi Sekta 
ya Elimu

Utalii waing’arisha Tanzania 
kimataifa mwaka mmoja

Mwaka Mmoja Awamu ya Sita 
Tanzania Yaendelea Kuimarisha 
Amani na Utulivu  

Awamu ya Sita Siku 365 za 
kishindo cha Rais Samia Sekta ya 
Uchumi

Mwaka mmoja wa Rais Samia, 
Upatikanaji wa Maji waongezeka

Rais Samia aimarisha usawa wa 
kijinsia, ustawi na maendeleo ya 
jamii 

Serikali ya Awamu ya Sita 
yaipaisha Sekta ya Uvuvi

Mwaka Mmoja wa Serikali ya 
Awamu ya Sita, Amani, 
Usalama Vyatawala

Serikali ya Awamu ya Sita 
yaupiga mwingi Sekta ya 
Uchukuzi

Mwaka mmoja wa Rais Samia 
Mapinduzi ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Yadhihirika

Mwaka Mmoja wa Rais Samia 
Waongeza Kasi ya Upangaji, 
Upimaji Ardhi Nchini



018

032

067

071

073

075

077

063

071

057

Awamu ya Sita: Mafanikio 
makubwa ujenzi 
wa uchumi shindani

Rais Samia Afuata Nyayo za 
Nyerere, Karume Kuulinda 
Muungano

Mwaka Mmoja wa Rais Samia 
Madarakani: Wawekezaji 
Madini Wampongeza

Mama Samia Umetufaa Sana 
Kiuchumi, Kijamii - Mchambuzi

Tanzania Kichocheo cha 
Utengenezaji Betri za Umeme 
za Magari Duniani

Sekta Binafsi Yampongeza 
Rais Samia Kuweka Mazingira 
Mazuri ya Biashara, Uwekezaji

079 N C H I  Y E T U  
Toleo Maalum la Jarida la Nchi Yetu

tukiwa tunatimiza mwaka mmoja tangu Rais 
wa Awamu ya Sita Mhe. Samia Suluhu Hassan 

aingie madarakani.

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali

  Toleo la  235 |   Machi  2022  |   Idara ya Habari  MAELEZO  |   TANZANIAwww.maelezo.go.tz

T a n z a n i a  i m a r a ,  K a z i  I e n d e l e e  

H e k ima ,  Umo j a ,  Aman i ,  N i  nga o  Z e t u !

#

MWAKA
MMOJA WA
RAIS SAMIA

#Samia365
HALIU

ZW
I

scan kusoma 
jarida kidijitali



Serikali ya Awamu ya Sita 
- Maslahi ya watumishi juu, 
huduma bora kwa Umma

ambayo Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akiyatoa kwa viongozi na watend-
aji katika Taasisi za Umma.

Akizungumza na wafanyakazi kwenye kilele 
cha Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi 
Duniani (Mei Mosi) ya mwaka 2021 jijini 
Mwanza, Rais Samia Suluhu Hassan alitoa 
maelekezo mbalimbali kwa lengo la kuwajali 
watumishi kutokana na mchango wao 
mkubwa kwa maendeleo ya taifa.

Mojawapo ya maelekezo aliyoyatoa ni 
pamoja na kupunguzwa kwa asilimia moja 
(1%) ya makato ya PAYE kutoka asilimia 9 ya 
sasa kufikia asilimia 8 ili kuwapunguzia 
watumishi mzigo mkubwa wa kodi na 
kuongeza kiwango cha mshahara kinacho-
baki (Net salary) kutokana na kupungua kwa 
kodi ya PAYE. 

Vilevile Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
alielekeza kulipwa kwa madeni na madai 
mbalimbali ya Watumishi wa Umma 
ambapo tangu ameingia madarakani hadi 
kufikia Februari, 2022, madai ya watumishi 
85,012 yenye thamani ya shilingi 
123,775,134,536 yaliyohakikiwa na kubainika 
kuwa ni sahihi yamelipwa.

Aidha, katika kuhakikisha ajira zinatolewa 
kwa wananchi kwa lengo la kupunguza 
tatizo la ajira kwa vijana, Serikali ya Awamu 
ya Sita tangu iingie madarakani, jumla ya 
vibali vya watumishi 11,667 wa ajira mpya na 
mbadala na walioajiriwa wameingizwa 
katika orodha ya malipo ya mishahara 

Wafanyakazi katika sekta zote za umma na 
binafsi wamekuwa na mchango mkubwa 
katika kukuza uchumi wa nchi na kuongeza 
Pato la Taifa. Mchango wa Wafanyakazi 
hawa katika kukuza uchumi wa nchi 
unatambulika sehemu zote duniani ikiwemo 
kwa Serikali ya Awamu ya Sita inayoongoz-
wa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
 
Kwa kutambua mchango mkubwa wa 
wafanyakazi, mara tu baada ya Serikali ya 
Awamu ya Sita kuingia madarakani, pamoja 
na malengo mengine, ilidhamiria kwa dhati 
kuboresha maslahi ya Watumishi wa Umma 
ili kuwaongezea ari ya kazi pamoja na 
kuwawezesha kutoa huduma bora kwa 
wananchi ambao ndio wadau wakuu wa 
Serikali.

Dhamira ya Serikali ya kuboresha maslahi ya 
Watumishi wa Umma inajidhihirisha wazi 
katika matamko na maelekezo mbalimbali 

(Payroll)  ili kuhaikisha watumishi hao wana-
pata mishahara yao kwa wakati na kuepuka 
changamoto ya malimbikizo ya watumishi.

Eneo jingine ambalo Serikali ya Awamu ya 
Sita imeliwekea msisitizo ni nidhamu na 
uwajibikaji serikalini. Akilihutubia Bunge la 
12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan aliahidi 
kuendeleza jitihada za kuimarisha nidhamu 
na uwajibikaji kwenye utumishi wa umma 
kwa kuimarisha taasisi za umma na pia 
kuweka mifumo ya uwajibikaji ili kutoa 
huduma bora kwa umma.

Ili kufanikisha dhamira ya Serikali ya Awamu 
ya Sita ya utoaji wa huduma bora kwa 
umma, Serikali imetengeneza mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA kwa lengo la kurahi-
sisha utendaji kazi na utoaji wa huduma. 
Mifumo hiyo ni pamoja na:-

Mfumo wa eMrejesho ambao unapatikana 
kwa anuani ya emrejesho.gov.go.tz ambayo 
hupokea malalamiko, pongezi na maoni 
kutoka kwa watumishi na wananchi kwa 
Serikali yao. Kupitia Mfumo huu, Taasisi zote 
za umma hupokea malalamiko, pongezi na 
maoni kutoka kwa watumishi na wananchi 
kwa ujumla na kufanyia kazi. Katika Mfumo 
huu, mwananchi anajisajili na kuweza 
kufuatilia kila hatua ya lalamiko lake na pia 
kuweza kupata mrejesho. 

Mfumo mwingine ni wa Dawati la Huduma 
la OR-MUUUB (UTUMISHI Call Centre) 
ambao unawawezesha wananchi kupiga 

Na Mary Mwakapenda 
UTUMISHI

adai ya 
watumishi 
85,012 Yenye 
Thamani ya zaidi 

ya Shilingi Bilioni 123.7 
Yalipwa

M
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simu moja kwa moja kupitia namba 
0734986508 au 0262160240 na kuelezea 
changamoto/lalamiko walilonalo. Baada ya 
kupokea lalamiko mtumishi husika 
hufuatilia kuhusu lalamiko husika na 
kumpatia Mwananchi/Mtumishi mrejesho 
wa suala alilowasilisha. Mfumo hurekodi na 
kutunza kila suala lililowasilishwa. 

Huduma zinazotolewa na Call Centre ni 
pamoja na masuala ya upandishwaji vyeo, 
ubadilishwaji vyeo, uhamisho au uteuzi, 
mishahara, vibali vya ajira, uidhinishaji wa 
makato na uhakiki wa vyeti; miundo ya 
maendeleo ya utumishi, maadili na fursa za 
mafunzo ya wadau wa maendeleo.

Mfumo wa Sema na Waziri wa UTUMISHI ni 
mfumo mwingine uliobuniwa na Serikali ya 
Awamu ya Sita kwa lengo la kuwawezesha 
watumishi na wananchi kuwasiliana moja 
kwa moja na Waziri wa Nchi, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
kuhusu masuala mbalimbali ya Utumishi na 
Utawala. 

Aidha, mfumo huo unampa fursa Waziri wa 
Utumishi na Utawala Bora kushiriki moja 

kwa moja kufuatilia mrejesho unaotolewa 
na watumishi na wananchi wanaopata 
huduma katika taasisi za umma kwani 
unaweza kumsaidia kufuatilia hali ya uadili-
fu na uwajibikaji wa watumishi kwani 
unamsaidia kujua muda ambao lalamiko 
limeingia mtumishi gani aliyelipokea na 
kulifanyia kazi. Mfumo huu pia unamu-
wezesha Waziri wa Utumishi na Utawala 
Bora kuongea moja kwa moja na mlalami-
kaji ili kujua ni kwa namna gani tatizo lake 
limefanyiwa kazi na kuweza kuchukua 
hatua stahiki pale ambapo halijafanyiwa 
kazi pasipokuwa na sababu za msingi, hivyo 
kuongeza uwajibikaji na uadilifu kwa 
watumishi wa umma.

Pia kuna Mfumo wa Huduma Mtandao kwa 
Watumishi (Watumishi Portal) ambao ni 
sehemu ya Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi 
na Mishahara (HCMIS). Mfumo huu ni 
mahsusi kwa Watumishi wa Umma kuweza 
kupata huduma mbalimbali za kiutumishi 
moja kwa moja bila kulazimika kwenda 
kwenye ofisi za waajiri wao. 

Mfumo huo pia unawezesha watumishi wa 
umma kuomba imkopo kutoka kwenye 

Taasisi za kifedha kwa njia ya mtandao. Pia 
watumishi wanaweza kutafuta watumishi 
wa kubadilishana vituo vya kazi kwenye 
mfumo, kuomba uhamisho kutoka kituo 
kimoja kwenda kingine au Taasisi moja 
kwenda nyingine. 

Aidha, kuna Mfumo wa Uhakiki wa Rasili-
maliwatu (Staff Audit) ambao unakusudia 
kukusanya, kuhakiki na kuainisha mahitaji 
halisi ya watumishi kwenye Taasisi zote za 
Umma. Mfumo huu unatumika pia 
kuchakata na kuainisha mahitaji ya 
watumishi kwa kila taasisi ya Umma pale 
taasisi zitakapokuwa zikihuisha orodha ya 
mahitaji ya watumishi (Joblist).

Kutokana na uboreshaji huo mkubwa wa 
mifumo mbalimbali serikalini, ni dhahiri 
kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita inayoongo-
zwa na Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan ina 
dhamira ya dhati ya kuboresha utoaji wa 
huduma bora kwa umma na ndio maana 
pamoja na mambo mengine imejikita zaidi 
katika kuwajali Watumishi wa Umma ili 
waweze kutoa huduma kwa wananchi 
ambao ndio wadau wakuu wa Serikali na 
hatimaye kukuza pato la taifa.
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Mwaka Mmoja Awamu ya 
Sita Uwekezaji kwenye Elimu 
mafanikio yaonekana

Serikali imetekeleza kwa vitendo kwa kuhakikisha 
inaboresha  miundombinu ya elimu nchini  kwa 
kuhakikisha kila mtoto wa kitanzania anapata 
elimu bila kikwazo cha umbali, upungufu wa 
walimu, lakini pia imeongeza fedha za uendeshaji 
wa shule (Capitation Grants) ili kuboresha mazin-
gira ya ujifunzaji na ufundishaji.

Serikali yetu ilianza kutekeleza Elimu bila ada 
tangu mwaka 2016 na kwa kipindi chote hicho 
Serikali ilikua inatoa shilingi Bil 20.8 kwa kila 
mwezi na kiwango hicho kilidumu kwa muda wa 
miaka mitano bila kuongezeka.

Rais wa Awamu ya Sita, Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan tangu alipoingia madarakani ameongeza 
kiwango cha fedha za Elimu bila Ada kutoka 
shilingi bilioni 20.8 iliyokuwa inatolewa kwa 
mwezi hadi kufikia bilioni 26 kwa mwezi. 

Haya ni mafanikio katika Sekta ya elimu kwani 
fedha hizo zimeboresha upatikanaji wa chakula 
kwa wanafunzi wa shule za bweni na ruzuku ya 
uendeshaji wa shule kwa kuwa sasa kila 
mwanafunzi anagharamiwa shilingi 890 tofauti 
na shilingi 700 aliyokuwa anafidiwa hapo awali.

Haya na mengine mengi yamewezesha watoto 
wakitanzania na wasio kuwa na uwezo wa kulipia 
gharama za elimu kupata elimu kupitia mpango 
huu wa Eimu bila Ada.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. 
Innocent Bashungwa amesema kuwa  
katika miaka iliyopita, nchi yetu 
ilikuwa na changamoto ya fursa ya 
upatikanaji wa elimu, kutokana na ada 
na michango mbalimbali hivyo Serikali 
iliamua kuanzisha Mpango wa utoaji 
wa Elimumsingi bila Malipo na tangu 
Serikali ilipoanzisha mpango huu  idadi 
ya wanafunzi imeongezeka kuanzia 
darasa la awali, darasa la kwanza na 
hata wale wanaojiunga na Kidato cha 
kwanza.

Amesema mpango wa Elimumsingi 
bila malipo umeleta fursa ya 
upatikanaji wa elimu kwa kuongeza 
uandikishaji wa wanafunzi, ambapo 
kwa elimu ya awali  walioandikishwa  
ni 1,160,580 wakiwemo wanafunzi  
wenye mahitaji maalum 2,347. 
Wanafunzi wa awali walioandikishwa  
ni sawa na asilimia 85 ya kuandikisha 
wanafunzi  wa awali 1,363,834 wanao-
tarajiwa kuandikishwa

Waziri Bashungwa anaendelea 
kufafanua kuwa walioandikishwa 
kujiunga na darasa la saba ni  1,472,517 
wakiwemo wenye mahitaji maalum 

Na Angela Msimbira 
TAMISEMI

edha za Elimu bure 
zaongezwa kutoka 
Bilioni 20.5 hadi Bilioni 
26 kwa Mwezi

• Madarasa bora Yajengwa

F
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2,914 ambapo  walioandikishwa ni sawa na 
asilimia 92.3 ya kuandikisha wanafunzi 
1,592,375 wanaotarajiwa kuandikishwa
 
Kwa wanafunzi wanaojiunga na kidato cha 
kwanza Waziri Bashungwa anasema kuwa 
wanafunzi 751,946 wakiwemo wanafunzi 
wenye mahitaji maalum  922, ambapo 
wanafunzi walioripoti ni sawa na asilimia 
83 ya wanafunzi waliochaguliwa na 
Wanafunzi walioandikishwa MEMKWA  ni 
8,592 wakiwemo wanafunzi wenye 
mahitaji maalum 87.

Akielezea kuhusu ujenzi wa miundombinu 
ya elimu nchini Waziri Bashungwa amese-
ma  Serikali kupitia fedha za Mpango wa 
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa Dhidi ya 
UVIKO - 19  ilitoa kiasi cha shilingi bilioni 
240 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 12,000 lengo likiwa ni kupungu-
za msongamano wa wanafunzi  mashuleni.

Hata hivyo, shilingi bilioni 60 zilitolewa 
kwa ajili ya  ujenzi wa vituo shikizi 3000 ili 
kuwapunguazia wanafunzi adha ya kutem-
bea umbali mrefu kufuata shule na shilingi 

bilioni 50 ilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa 
mabweni kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum nchini. Ujenzi huo umekamilika na 
kuwawezesha wanafunzi wote walio-
chaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza 
mwaka 2022 kuingia wote kwa awamu 
mmoja.

Waziri Bashungwa amesema  kupitia mradi 
wa Uboreshaji wa Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) Serikali  imetoa kiasi cha shilingi 
Bilioni 110  kwa ajili ya ujenzi wa shule za 
Sekondari za Kata kwenye kata 232 ambazo 
hazina shule za Sekondari na ujenzi 
umeshaanza na wengine wapo katika 
hatua ya ukamilishaji wa shule hizo.

Vilevile, kutoka katika mradi huo  Serikali 
imepeleka  shilingi bilioni 30 kwenye Mikoa 
10 ambapo kila mkoa umepokea shilingi 
bilioni 3 kwa ajili ya ujenzi wa Shule 
maalum za sayansi kwa ajili ya wanafunzi 
wa kike.

Kwa upande wa ujenzi wa miundombinu ya 
shule za Msingi  na Sekondari Waziri 
Bashungwa amesema  Serikali imetoa kiasi 
cha shilingi  bilioni 13 kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa vyumba vya madarasa 1,853 ya 
Shule za Msingi na kiasi cha shilingi bilioni 
23 kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba vya 
madarasa 1,840 ya Shule za Sekondari.

Ameongeza, Serikali imeendelea kutoa 
fedha kwa ajili ya ukamilishaji wa  vyumba  
vya maabara 869 vya sayansi shule za 
sekondari lengo likiwa kuwawezesha 
wanafunzi kujifunza kwa vitendo na 
kuacha kusoma kwa nadharia ili kuwaon-
gezea ujuzi na maarifa ya masomo ya 
sayansi.

Kuhusu changamoto ya upatikanaji wa 
vitabu mashuleni Waziri Bashungwa 
amesema kiasi cha shilingi  bilioni 50  kime-
tolewa kwa ajili ya ununuzi wa  vitabu  vya 
shule  za msingi na sekondari ili kuboresha 
elimu nchini kwa kuhakikisha kila 
mwanafunzi anakuwa na kitabu cha 
kujifunzia.

Kwa upande wa ujenzi wa mabweni ya 
wanafunzi  wenye mahitaji maalum Serika-
li kupitia fedha za UVIKO-19  imetoa kiasi 
cha  bilioni 4  kwa ajili ya ujenzi wa 
mabweni ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum katika shule za Msingi

Waziri Bashungwa amesema kupitia fedha 
za Tozo ya mawasiliano shilingi bilioni 7 
zimetolewa kwa ajili ya  ukamilishaji wa 
maboma  ya vyumba vya madarasa  560 ya 
shule za Sekondari nchini. Aidha, Waziri 
Bashungwa ameeleza kuwa ndani ya 
utawala Rais Samia Suluhu Hassan tayari 

ameshatoa kibali na OR-TAMISEMI 
wameajiri Walimu 6949 ambapo Walimu 
3000 walikuwa Walimu wa sayansi kwa 
shule za Sekondari. Pamoja na mafanikio 
hayo, Waziri Bashungwa ameeleza kuwa 
Wizara imeomba kibali kwa Mhe. Rais 
aridhie ajira za Walimu 7,000 ili kupunguza 
upungufu wa walimu kwa shule za msingi 
na sekondari.

Vile vile, Waziri Bashungwa amebainisha 
kuwa kupitia bajeti inayoandaliwa kwa 
mwaka 2022/23 kipaumbele kitawekwa 
katika kukabiliana na upungufu wa matun-
du ya vyoo hasa kwa shule za msingi itakay-
okwenda sambamba na kuanza kujenga 
nyumba za walimu. 

Walimu pia hawakusahaulika na  kupitia 
mradi wa  GPE-LANES, Serikali imetoa 
shilingi milioni 550 kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba za waalimu, shilingi Bilioni 6.8 kwa 
ajili ya ujenzi wa madarasa 304, matundu 
ya vyoo 548 yamejengwa kwa shilingi mili 
600 na ujenzi shule mpya za msingi 10 
ambazo zimegharimu shilingi bilioni 4.

Aidha, Waziri Bashungwa amesema kuwa 
kutokana na maboresho makubwa yaliyo-
fanywa kwenye sekta ya elimu ikiwemo 
ukarabati wa shule kongwe na ujenzi wa 
miundombinu nchini  ufaulu wa wanafunzi 
wa Darasa la saba, Kidato cha pili na nne  
umeongezeka Mfano katika matokeo ya 
kidato cha nne mwaka 2021 matokeo 
yanaonyesha shule kongwe na shule 
maalum za Serikali zilifanya vizuri mitihani 
hiyo

“Katika matokeo ya kidato cha nne mwaka 
2021 katika shule bora 10 kitaifa shule ya 
Sekondari Mzumbe (Morogoro) yenye 
jumla ya watahiniwa 102 walifanya mtihani 
huo na kufaulu wanafunzi wote, shule ya 
illiboru ni ya serikali maalum wanafunzi 
wote walifaulu, hizi ni baadhi ya shule 
zilizofanya vizuri kwenye matokeo ya 
kidato cha nne, hii  ni kutokana na juhudi za 
serikali katika kuhakikisha wanaboresha 
mazingira ya kujifunza na kujifunzia nchini” 
, amesisitiza Waziri Bashungwa.

Aidha, Waziri Bashungwa amesema kwa 
upande wa Kidato cha Kwanza mwaka 
2022, jumla ya wanafunzi 907,803 
wakiwemo wavulana 439,836 na wasicha-
na 467,967 wamechaguliwa kujiunga na 
Kidato cha Kwanza ikilinganishwa na 
wanafunzi 833,872 waliojiunga kidato cha 
kwanza 2021.

Hakika tunajivunia kuwekeza kwenye 
Elimu na mfumo wa utoaji na upatikanaji 
wa Elimu nchini ukizidi kuboreshwa siku 
hadi siku.
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Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea 
kuhakikisha kwamba, nchi yetu inaendelea 
kuwa yenye umoja, amani na usalama na 
Muungano wetu unaendelea kulindwa, 
kudumishwa, kuendelezwa na kuimarish-
wa. Pia imeendelea kusimamia Sekta ya 
Mazingira kwa ustawi wa Taifa letu. 

Kimsingi yapo mafanikio makubwa yaliyo-
patikana katika kipindi cha miezi 11, ya 
Serikali ya Awamu ya Sita yaliyosaidia 
kuimarisha na kudumisha amani na utulivu 
wa Tanzania ambayo ni tunu muhimu na 
fahari ya Nchi yetu. Baadhi ya mafanikio 
yaliyopatikana ni kama ifuatavyo: -

1.VIKAO VYA KUTAFUTA UFUMBUZI WA 
CHANGAMOTO ZA MUUNGANO.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia (JMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) zimeweka utaratibu wa kutatua 
changamoto za Muungano kupitia mfumo 
rasmi wa Vikao vya Kamati ya Pamoja ya 

JMT na SMZ ya kushughulikia Masuala ya 
Muungano. Vikao vya Kamati ya Pamoja ya 
JMT na SMZ hufanyika katika ngazi tatu 
ambazo ni: Makatibu Wakuu wa JMT na 
SMZ, Mawaziri wa JMT na SMZ na kikao cha 
Kamati ya Pamoja ya JMT na SMZ, ambacho 
Mwenyekiti wake ni Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lengo 
la kuweka utaratibu huu ni kuimarisha 
Muungano wetu kwa kuhakikisha kuwa, 
changamoto zote zinatafutiwa ufumbuzi 
wa kudumu na ndio kipaumbele cha Serikali 
zetu zote mbili. 

Tarehe 17 Oktoba, 2020 Ikulu, jijini Dar es 
Salaam, hoja 5 za Muungano zilizopatiwa 
ufumbuzi zilisainiwa hati za makubaliano 
na kuondolewa katika orodha ya Hoja za 
Muungano. Hoja zilizosainiwa hati za 
makubaliano ni:- Ushirikishwaji wa SMZ 
kwenye Masuala ya Kimataifa na Kikanda; 
Ushiriki wa Zanzibar katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki; Gharama za Kushusha 
Mizigo Bandari ya Dar es Salaam kwa 
Mizigo inayotoka Zanzibar; Utafutaji na 
Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asilia; na 
Utaratibu wa Vikao vya Kamati ya Pamoja 
ya JMT na SMZ ya Kushughulikia Masuala ya 
Muungano. 

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa  
Serikali ya Awamu ya Sita vimefanyika vikao 
vya kujadili masuala ya Muungano katika 
ngazi zifuatazo: Kikao cha Kamati ya 
Pamoja ya JMT na SMZ kilifanyika Zanzibar 
tarehe 24 Agosti, 2021; Hafla ya kusaini Hati 

za Makubaliano ya kuondoa hoja zilizopati-
wa ufumbuzi tarehe 24 Agosti, 2021; Kikao 
cha Mawaziri wa JMT na SMZ kilifanyika 
Zanzibar tarehe 23 Agosti, 2021; Kikao cha 
Makatibu Wakuu  wa JMT na SMZ kilifanyi-
ka Dar es Salaam tarehe 10 Agosti, 2021; 
Kikao cha Kamati ya Fedha, Uchumi na 
Biashara ngazi ya Makatibu Wakuu kilifany-
ika Dodoma tarehe 2 Agosti, 2021; Kikao cha 
Kamati ya Fedha, Uchumi na Biashara 
kilifanyika Dodoma tarehe 3 Agosti, 2021; 
Kikao cha Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja 
ya JMT na SMZ kilifanyika Dodoma tarehe 4 
Agosti, 2021; na Kikao cha Sekretarieti ya 
Kamati ya Pamoja ya JMT na SMZ kilifanyika 
Zanzibar tarehe 16 Agosti, 2021

Vikao hivyo vilijadili kwa kina hoja 18 
ambapo hoja 11 zimepatiwa ufumbuzi na 
kuondolewa kwenye orodha ya hoja za 
Muungano. Hafla ya kusaini hati za 
makubaliano ya kuondoa hoja za Muunga-
no zilizopatiwa ufumbuzi ilifanyika tarehe 
24 Agosti, 2021 katika Ukumbi wa Chuo cha 
Utalii, Maruhubi Zanzibar. 

Hoja zilizopatiwa ufumbuzi na kuondolewa 
kwenye orodha ya hoja na Muungano 
ni:Uingizaji wa maziwa kutoka Zanzibar;  
Usimamizi wa ukokotoaji  na ukusanyaji wa 
Kodi kwenye Huduma za Simu unaofanywa 
na Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRB), 
Mkataba wa mkopo wa fedha za ujenzi wa 
Barabara ya Chake chake hadi Wete – 
Pemba, Mkataba wa mkopo wa fedha za 
Mradi wa Ukarabati wa Hospitali ya Mnazi 
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Na Robert Hokororo
Ofisi ya Makamu wa Rais - 
Muungano na Mazingira

hangamoto za 
Muungano 
Zapungua

• Sera ya Taifa ya 
Mazingira Yazinduliwa

C
Changamoto za Muungano 11 
zapatiwa ufumbuzi
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Mmoja;Mkataba wa mkopo wa 
fedha za ujenzi wa Bandari ya 
Mpigaduri, Uvuvi kwenye 
Ukanda wa Uchumi wa Bahari 
Kuu; Ajira kwa Watumishi wa 
Zanzibar katika Taasisi za Muun-
gano, Mgawanyo wa mapato 
yatokanayo na Misaada kutoka 
Nje ya Nchi, Mapato yanayokus-
anywa na Uhamiaji kwa upande 
wa Zanzibar; Uteuzi wa Makamu 
Mwenyekiti wa Tanzania 
Revenue Appeal Tribunal (TRAT) 
kutoka Zanzibar; na Uteuzi wa 
Mjumbe wa Bodi ya Bima ya 
Amana (Deposit Insurance 
Board - DIB) kutoka Zanzibar.

2. MIRADI YA MAENDELEO 
INAYOTEKELEZWA PANDE 
MBILI ZA MUUNGANO

Serikali ya Muungano wa Tanza-
nia na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar zimeendelea kushiriki-
ana katika miradi mbalimbali ya 
maendeleo. Miradi hii 
imewawezesha wananchi wa 
pande zote mbili za Muungano 
kushiriki katika shughuli za 
kiuchumi na kuongeza ajira 
kupitia utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Utekelezaji wa miradi hiyo 
umefanikiwa kuinua hali ya 
wananchi, kukuza uchumi na 
kupunguza umaskini wa kipato 
na kuinua ubora wa maisha na 
ustawi wa jamii wa pande zote 
mbili za Muungano. Miradi hiyo 
ya maendeleo hufadhiliwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kushirikiana na 
Washirika wa Maendeleo.  

Mafanikio mengine ni usogezaji 
wa huduma za mawasiliano 
maeneo ambayo  yana mawasi-
liano hafifu au hayana mawasi-
liano kabisa ambapo Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) 
na Kampuni ya Mawasiliano 
Zanzibar (Zantel) wameingia 
makubaliano mwezi Januari, 
2022 ya kujenga minara ya simu 
42 katika shehia 38 kwa lengo la 
kuboresha huduma ya mawasi-
liano Zanzibar. 

Vile vile, Zanzibar ilipatiwa 
jumla ya shilingi bilioni 230 
zilizotokana na mkopo nafuu 
kutoka IMF kwa ajili ya kukabil-
iana na athari za UVIKO 19 

ambapo fedha hizo zimeeleke-
zwa kwenye huduma za kijamii 
zikiwemo afya, elimu, 
miundombinu na ujenzi wa 
masoko.

3. KUIMARISHA 
USHIRIKIANO 

Vikao vya kuimarisha ushiriki-
ano kwa masuala yasiyo ya 
Muungano na Ushirikiano 
baina ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
masuala yasiyo ya Muungano 
umeimarika. Serikali zote 
mbili zimeweka utaratibu wa 
vikao vya kisekta vya ushiriki-
ano kwa Wizara, Idara na 
Taasisi zisizo za Muungano. 

Lengo la kufanya vikao hivyo 
ni kuimarisha ushirikiano wa 
pande mbili za Muungano kwa 
manufaa ya Watanzania. 
Vikao hivyo vinajadili masuala 
ya kisekta ikiwemo kubadilis-
hana ujuzi, utaalamu na 
uzoefu kupitia mafunzo, 
masuala ya sera na ushiriki 
katika masuala ya kimataifa ili 
kuleta ufanisi na uwiano wa 
maendeleo kwa pande zote 
mbili za Muungano. 

Serikali mbili zimeandaa 
Mwongozo wa Vikao vya 
Ushirikiano vya Kuimarisha 
Ushirikiano kati ya Wizara, 
Idara na Taasisi zisizo za 
Muungano za JMT na SMZ. 

Kwa mujibu wa mwongozo huo, 
Wizara, Idara na Taasisi zisizo za Muun-
gano za JMT na SMZ zinazoshabihiana 
kimajukumu, zinatakiwa kufanya vikao 
vya ushirikiano visivyopungua viwili 
kwa mwaka. 

Kwa kipindi cha mwako mmoja, Serika-
li ya Awamu ya Sita (6), vimefanyika 
vikao 21. Sekta zilizokutana ni Sekta ya 
Nishati, Sekta ya Maji, Sekta ya Madini, 
Sekta ya Uchukuzi, Sekta ya Utumishi 
na Utawala Bora, Uratibu wa shughuli 
za Serikali, Sekta ya Viwanda na 
Biashara, Sekta ya Maliasili na Utalii, 
Sekta ya Afya, Sekta ya Kilimo, Sekta ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Sekta ya Ardhi, Sekta ya Fedha na 
Mipango na Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa.

Ofisi ya Makamu wa Rais na Afisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais, Zanzibar 
zitaendelea kuzikumbusha Wizara 
zisizo za Muungano za pande zote 
mbili umuhimu wa kufanya vikao vya 
ushirikiano. Ushirikiano huo ni muhimu 
kwa kuwa unasaidia kuzitafutia ufum-
buzi kwa haraka na kwa ufanisi 
changamoto za Muungano na za 
kisekta zilizopo na zinazojitokeza. 
Tathmini inaonesha Wizara za Kisekta 
zinapokutana changamoto zinapungua 
na Muungano unazidi kuimarika.

Mafanikio katika Mazingira 

Kumekuwa na juhudi mbalimbali 
zilizofanywa na Serikali katika uhifadhi 
na usimamizi wa mazingira na yote hii 
ni kutokana na ukweli kuwa suala la 
hifadhi na usimamizi wa mazingira 

nchini ni moja ya vipaum-
bele muhimu vya Serikali.

UZINDUZI WA SERA YA 
TAIFA YA MAZINGIRA 

YA MWAKA 2021

Februari 12, 2022 
Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. 
Philip Isdor Mpango 
alizindua Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 
2021.

Sera hiyo imeweka 
malengo na matamko 
mahususi ya Kisera 
y a t a k a y o w e z e s h a 
kukabiliana na changa-
moto za mazingira nchini 
kwa ufanisi mkubwa. 
Aidha, Sera hii imezinga-
tia fursa za kiuchumi 
katika hifadhi na 
usimamizi wa mazingira 
nchini ambazo haziku-
tambuliwa na Sera ya 
awali. 

Fursa hizo ni kama vile: 
Urejelezaji wa taka 
ambao unapunguza 
gharama za udhibiti wa 
taka na kuongeza kipato, 
Utengenezaji wa bidhaa 
rafiki kwa mazingira 
kama mifuko mbadala ya 
plastiki, majiko banifu na 
Mkaa mbadala na 
Biashara ya hewa ukaa 



katika kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. Vilevile, Sera hii imezingatia 
kuwepo kwa mipango mipya ya maendeleo 
ya kitaifa na kimataifa ikiwemo Mpango 
Elekezi wa Miaka Kumi na Tano (2011/12 – 
2025/26); Mpango wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano (2021/22- 2025/26); 
Malengo ya Maendeleo Endelevu (2030) na 
Makubaliano ya Paris kuhusu Mabadiliko ya 
Tabianchi. 

KAMPENI YA KITAIFA YA UPANDAJI MITI  

Ofisi imeendelea kuratibu utekelezaji wa 
Kampeni ya Upandaji Miti kwa lengo la 
kurejesha Uoto wa Asili na kupunguza hali 
ya kuenea kwa jangwa na ukame ambapo 
kila Halmashauri ya Wilaya imeelekezwa 
kupanda miti milioni 1.5 kila mwaka. Hadi 
kufikia Mei 2020 takriban miti 608,494,464 
ilipandwa katika mikoa yote 26 katika 
Halmashauri zote. Baada ya tathmini 
asilimia 62.8 ya miti iliyopandwa ndiyo 
iliyopona. Aidha, kutokana na umuhimu wa 
kulinda hifadhi ya bahari, wananchi 
wameshirikishwa kupanda na kuhifadhi 
mikoko katika maeneo mbalimbali ya 
Pwani Tanzania Bara na Tanzania Visiwani 
hatua inayosaidia kupunguza changamoto 
ya mabadiliko ya tabianchi.

MATUMIZI YA NISHATI MBADALA 

Ofisi imeendelea kuhamasisha uzalishaji na 
matumizi ya nishati mbadala wa kuni na 
mkaa hususai katika Taasisi za Serikali 
zinazotumia kiwango kikubwa cha nishati 
ya kuni na mkaa.

Wizara na Taasisi zikiwemo Magereza, Jeshi 
la Kujenga Taifa, Jeshi la Wananchi, 
Uhamiaji, Kurugenzi ya Huduma ya 
Wakimbizi pamoja na Vyuo na Taasisi 
zilizopo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii 
zimewasilisha mipango yao ya kupunguza 
matumizi ya kuni na mkaa. Uchambuzi 
unaonesha Taasisi nyingi zinatumia gesi ya 
kwenye mitungi (Liquefied Petroleum Gas - 
LPG), vitofali vya mkaa (Briquettes) na 
umeme kwa ajili ya kupikia.

MIRADI INAYOTEKELEZWA

Miradi mbalimbali ya mazingira 
inayotekelezwa ni pamoja na Mradi wa 
Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza 
Uhakika na Usalama wa Chakula katika 
Maeneo Kame ya Tanzania, Mradi wa 
Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa 
Kutumia Mifumo Ikolojia Vijijini, Mradi wa 
kujengea uwezo taasisi ili Kupunguza Hewa 
Ukaa inayosababishwa na ukataji miti na 
uharibifu wa misitu ifikapo mwaka 2022, 
Mradi wa kujenga uwezo wa Kitaifa 
kuwezesha utekelezaji wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira na Mradi wa 

Majaribio wa Kikanda wa Kuhimili Mabadil-
iko ya Tabianchi katika Bonde la Ziwa 
Victoria. 

ITIFAKI NA MIKATABA YA KIMATAIFA 
KUHUSU MAZINGIRA

 
Pamoja na yote, Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika kuweka mfumo wa Usimami-
zi wa Mazingira nchini kwa kuungana na 
Jumuiya za Kimataifa katika kukuza juhudi 
za kuhifadhi mazingira kupitia Itifaki 8 na 
Mikataba 10 ya Kimataifa ambayo Tanzania 
imesaini na kuridhia.

Ni dhahiri kuwa mafanikio makubwa yaliyo-
patikana ndani ya kipindi cha mwaka 
mmoja cha Serikali ya Awamu ya Sita 
yametokana na jamii yenye umoja, 
mshikamano na isiyo na ubaguzi. Watu wa 
pande mbili za Muungano wanaishi na 
wanafanya kazi zao za kujiletea maendeleo 
katika sehemu yoyote ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania bila ya kubughudhiwa. 
Aidha, Ofisi itaendelea kushirikiana na 
wadau wa ndani na nje ya nchi katika 
kutekeleza mipango, mikakati na programu 
mbalimbali za kuhifadhi mazingira kwa 
maendeleo endelevu.
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mitaji kupitia mikopo nafuu kwa vijana, 
wanawake, na wenye ulemavu; na kutoa mafunzo 
ya ujuzi kulingana na mahitaji. 

Baadhi ya hatua za kukuza ajira zilizotekelezwa ni 
pamoja na: Kutekeleza Sera ya Taifa ya Ajira ya 
mwaka 2008; Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
ya Mwaka 2007; Sera ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi ya mwaka 2004 pamoja na Sera nyingine 
za Kisekta. Aidha, Serikali imeanzisha Mifuko ya 
Uwezeshaji Wananchi kwa lengo la kuwezesha 
mitaji; Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi; na 
Mkakati wa Kuwezesha Vijana Kushiriki katika 
Kilimo.  

Kwa kutambua umuhimu wa kuzalisha fursa mpya 
za ajira, Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 
(CCM) ya mwaka 2020, imeilekeza Serikali kuweka 
mikakati ya kuzalisha ajira milioni nane (8). 

Katika Ilani hiyo Ibara ya 26 (e) imeelekeza kuanda-
liwa kwa Programu Maalum za kuwezesha vijana 
waliomaliza taasisi za elimu ya juu na kati kujiajiri 
au kuajirika. 

Programu hizo zilenge kuweka mazingira ya vijana 
kupata mitaji, elimu ya ujasiriamali, ardhi na 
mazingira wezeshi kuweza kushiriki kikamilifu 
katika shughuli wanazokusudia kuzifanya. Vilevile, 
Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (FYDP III: 2021/22 – 2025/26) umeweka 
mikakati ya kuwezesha nguvukazi ya Taifa kupata 

ajira za staha. Hivyo, Serikali imeandaa 
Programu ya Kuzalisha Fursa za Ajira 
kwa Vijana itakayotekelezwa kwa 
kipindi cha miaka mitano (2021/2022 - 
2025/2026). 

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 
imeendelea kuwajengea uwezo vijana 
kwa kutekeleza Programu ya Taifa ya 
Ukuzaji Ujuzi ili vijana hao waweze 
kujiajiri na hatimaye kuondokana na 
changamoto ya ajira.

Programu hiyo imekuwa ikitekelezwa 
kuptia mafunzo ya kukuza ujuzi kwa 
vijana kwa njia ya Uanagenzi “Appren-
ticeship training”, mafunzo ya 
urasimishaji ujuzi uliopatikana katika 
mfumo rasmi “Recognition of Prio 
Learning” mafunzo kwa Utarajali 
“Internship training”, Mafunzo ya 
Kilimo cha Kisasa kwa kutumia 
Teknolojia ya Kitalu Nyumba “Green-
house Training” na mafunzo ya kukuza 
ujuzi kwa walio makazini “Skills Updat-
ing/Upgrading”.

Mapema Agosti mwaka 2021 Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa alizin-
dua mafunzo ya kukuza ujuzi kwa vijana 

Moja ya mafanikio makubwa ya Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya Uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan imeendelea 
kuwatengenezea vijana mfumo 
maalum wa kupata ujuzi ili kuwaon-
dolea changamoto ya ajira.

Inafahamika kuwa ukuzaji wa fursa za 
ajira ni miongoni mwa agenda za 
kipaumbele katika programu za maen-
deleo za kidunia, kikanda na hata 
kitaifa. Umuhimu wa ukuzaji wa fursa 
za ajira umejengwa katika misingi ya 
kijamii na kiuchumi. Kwa upande wa 
kijamii inaelezwa kuwa kila mtu ana 
haki ya kufanya kazi pamoja na kupata 
ajira za staha. 

Kiuchumi, ajira za staha pamoja na tija 
ya nguvukazi ndiyo kichocheo cha 
ukuaji wa uchumi jumuishi na endelevu. 
Kwa ujumla ajira za staha ndiyo njia 
pekee inayoweza kupunguza kiwango 
cha umasikini wa kipato.

Serikali kwa kushirikiana na wadau 
imekuwa ikichukua hatua mbalimbali 
za kuongeza kasi ya kukuza fursa za 
ajira nchini. Hatua zilizochukuliwa ni 
pamoja na za kisera kama vile: kutoa 

Awamu ya Sita yaendelea 
kuwatengenezea vijana mfumo 
maalum wa kupata ujuzi

Na Adam Haule
OWM (KVAU)



kwa njia ya Uanagenzi “Apprenticeship 
training” awamu ya tatu alieleza kuwa 
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan imeten-
ga shilingi bilioni tisa kwa ajili ya kughara-
mia mafunzo ya Uanagenzi kwa vijana 
ambao hawakubahatika kupata nafasi kwa 
sasa.

Alieleza kuwa, Serikali imeamua kuimari-
sha Programu hiyo ya Taifa ya Kukuza Ujuzi 
kwa kuongeza idadi ya wanufaika ili vijana 
hao watambue kwamba fursa hiyo waliyo-
pata ni adimu sana na wanapaswa 
kuithamini na kuitumia kama ilivyokusudi-
wa.

“Nendeni mkajifunze kwa bidii, muwe na 
nidhamu kwani bidii yenu kwenye kujifun-
za ni ufunguo wa kupata maarifa yatakay-
owawezesha kufanya kazi kwa weledi 
baada ya kuhitimu.” alieleza. Aidha,  wito 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakik-
ishe vijana hao wanawaunganisha kwenye 
vikundi vya ushirika na kuwapatia mikopo 

ya asilimia 10 inayotolewa kwa vijana, 
wanawake na wenye ulemavu ili wapate 
nyenzo za kufanyia kazi.

“Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa wote 
hakikisheni mnasimamia kwa karibu suala 
hili ili kuwawezesha vijana kushiriki kikamil-
ifu katika kujenga nchi yetu badala ya kuwa 
watazamaji.” alisema.

Januari 15, 2022 akitunuku vyeti kwa 
Wanagenzi wahitimu wa mafunzo ya 
kurasimisha ujuzi uliopatikana nje ya 
mfumo rasmi wa mafunzo katika Chuo cha 
Ufundi Stadi VETA Njiro, Jijini Arusha, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu Prof. Joyce Ndalichako 
alieleza kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
Inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan imeweka kipaumbele katika progra-
mu za kukuza ujuzi kwa lengo la kuwasaidia 
vijana ili waweze kujiajiri au kuajiriwa 
sambamba na kuwajengea uwezo wa 
kukuza na kuboresha uzalishaji katika fani 

mbalimbali. “Serikali ina dhamira ya dhati 
ya kuwasaidia vijana nchini na katika 
kutekeleza hilo Serikali kupitia Mpango wa 
Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (2021/2022 – 2025/2026), imejipan-
ga kukuza ujuzi kwa watanzania wapatao 
681,000,” alisema

Pia, Masuala ya Watu wenye Ulemavu ni 
moja ya kipaumbele muhimu kwa Serikali 
anayo iongoza Rais Samia Suluhu Hassan 
katika kuhakikisha kuwa haki za kundi hilo 
haziachwi nyuma.

Serikali kupitia fedha za UVIKO – 19 imepan-
ga kujenga na kukarabati Vyuo vya Ufundi 
Stadi kwa Watu wenye Ulemavu ambapo 
tayari shilingi Billioni Nane zimetolewa kwa 
ajili ya vyuo hivyo. Kwa sasa Wizara inarati-
bu kwa kazi ujenzi wa Vyuo vipya katika 
Mkoa wa Songwe na Kigoma. Pia ukuarabati 
wa Chuo cha Yombo – Dar es Salaam, 
Mirongo – Mwanza, Masiwani – Tanga, 
Luanzari – Tabora, Sabasaba – Singida na 
Mtapika – Mtwara.
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Ziara za 
kimataifa zapaisha 
biashara na 
uwekezaji 
nchini

Na Na Emmanuel Buhohela
MAMBO YA NJE

 Katika kipindi cha mwaka mmoja wa 
uongozi wa Rais wa Awamu ya Sita, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Serikali ya Tanzania 
imeendelea kutekeleza Sera ya Mambo ya 
Nje ya Tanzania ya mwaka 2001 ambayo 
imejikita katika diplomasia ya uchumi. 

Diplomasia ya uchumi inajumuisha 
shughuli zote za kiuchumi kama vile 
kutafuta masoko ya bidhaa na huduma nje 
ya nchi; uagizaji bidhaa na huduma kutoka 
nje ya nchi; uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje au kuwekeza nje ya nchi katika 
sekta mbalimbali za uchumi; kutafuta 
mikopo yenye masharti nafuu; kukuza 
sekta ya utalii; kutafuta misaada kutoka 
washirika wa maendeleo; na kutafuta fursa 
za ajira na ufadhili wa masomo nje ya nchi. 

Mwaka mmoja wa Rais Samia, Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kwa kushirikiana na wadau wa 
diplomasia ya uchumi, nchi marafiki, 
jumuiya za kikanda na kimataifa imeratibu 
mikakati mbalimbali ambayo imekuwa na 
manufaa makubwa kwa nchi yetu:

Kuimarika na kukua kwa biashara 

Takwimu za hivi karibuni zimerekodi 
ongezeko kubwa la mauzo ya nje kwa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mhe. Samia Suluhu Hassan anatimiza 
mwaka mmoja tangu aingie madarakani. 
Rais Samia aliapishwa Machi 19,2021 kushi-
ka wadhifa huo kufuatia kifo cha aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muuungano wa Tanza-
nia Dkt. John Pombe Magufuli.

Mara baada ya kuapishwa Rais Samia 
alianza mara moja utekelezaji wa majuku-
mu yake akiwa ni Rais na Amiri Jeshi Mkuu 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambapo jambo alilolipa kipaumbele ni 
kuhakikisha kuwa Jmahuri ya Muungano 
wa Tanzania inaendelea kukubalika na 
kuheshimika Kimataifa ikiwa ni pamoja na 
kuweka msisitizo katika Diplomasia ya 
Uchumi.

bidhaa na huduma za Tanzania katika nchi 
mbalimbali za Afrika Mashariki. Mathalani 
takwimu zilizotolewa na Ofisi ya Takwimu 
ya nchini Kenya (Kenya National Bureau of 
Statistics) zimeonesha kukua maradufu 
kwa mauzo ya Tanzania katika nchi ya 
Kenya kwa takribani shilingi bilioni 20.5 
kwa nusu ya kwanza ya mwaka 2021/2022 
kutoka bilioni 10.8 kwa mwaka uliopita wa 
2020/2021. 

Hii imetokana na mahusiano mazuri ya 
kibiashara yaliyopo baina ya nchi hizi mbili 
ambayo yamechangiwa kwa kiasi kikubwa 
na ziara iliyofanywa na Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan nchini Kenya.  

Kupitia ziara hiyo tofauti na vikwazo vingi 
vya kibiashara vya kiforodha na visivyo vya 
kiforodha ambavyo vilikuwa vikiathiri 
ushirikiano wa kibiashara baina ya Tanza-
nia na Kenya vulipunguzwa na vingine 
kuondolewa kabisa baada ya mazung-
umzo.

Licha ya ziara hiyo kusaidia kupunguza 
vikwazo na kuondoa tofauti za kibiashara, 
Tanzania na Kenya pia zilikubaliana 
kuimarisha sekta ya utalii, kukamilisha 
utekelezaji wa miradi ya pamoja ya 
miundombinu inayounganisha nchi hizi 
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mbili na utekelezaji wa mradi wa bomba la 
kusafirisha gesi asilia kutoka Dar es Salaam 
hadi Mombasa. Katika kipindi hiki cha 
mwaka mmoja Tanzania na Kenya 
zimefanikiwa kushughulikia vikwazo zaidi 
ya 30 miongoni mwa jumla ya zikwazo 64 
visivyo vya kikodi vilivyokuwepo.
 
Katika kuendelea kukuza biashara, Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki Desemba 2021, iliratibu na 
kufanikisha majadiliano baina ya benki ya 
CRDB na Mamlaka za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo ili kuwezesha 
kuanzishwa kwa kampuni tanzu ya benki 
hiyo itakayotoa huduma za kifedha katika 
soko la DRC. 

Majadiliano hayo yaliwezesha kuanza kwa 
taratibu za usajili ambapo leseni za 
biashara zinatarajiwa kukamilika mwezi 
Machi 2022. Hatua hiyo itachochea ukuaji 
wa biashara kati ya Tanzania na DRC kwa 
kurahisisha upatikanaji wa huduma za 
kifedha kwa wafanyabiashara wanaon-
unua bidhaa za Tanzania na kuziuza nchini 
DRC.

Wakati huo huo, Novemba 2021, Wizara 
iliratibu na kufanikisha ziara ya ujumbe wa 
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
Tanzania (CPB) jijini Kigali, Rwanda na 
katika jimbo la Haut-Katanga nchini DRC 
ambayo ililenga kutafuta masoko ya 
nafaka zinazozalishwa nchini. 

Kutokana na ziara hiyo, CPB ilifanikiwa 
kupata soko la tani 100,000 za bidhaa za 
chakula pamoja na kusaini mkataba wa 
kufungua ofisi ya kusimamia mauzo na 
ghala la kuhifadhi na kusambaza bidhaa za 
chakula lenye ukubwa wa mita za mraba 
5,443 jijini Lubumbashi, DRC. Hadi sasa 
shehena ya kwanza ya tani 450 za unga, 
mahindi, ngano, mchele na maharage 
zimewasili jijini Lubumbashi, DRC kwa ajili 
ya kuuzwa. Hatua hii ya CPB kufanikiwa 
kupata soko la bidhaa za kilimo itakuza 
sekta ya kilimo nchini na uchumi kwa 
ujumla.

Wakati huo huo, Wizara katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu Sita 
imeratibu na kufanikisha upatikanaji wa 
soko la bidhaa za Tanzania hususan dagaa, 
samaki na mchele nchini Ubelgiji. Hadi 
sasa, tani 4 za dagaa kutoka Kigoma na tani 
25 za mchele kutoka Mbeya zimeuzwa 
nchini humo. 

Aidha, wastani wa tani 40 - 50 za minofu 
ya samaki zinauzwa kila wiki nchini Ubelgi-
ji. Ubelgiji ni soko muhimu kwa Tanzania 
kwa kuwa bidhaa za nchi yetu zinazouzwa 

katika soko hilo hupata fursa ya kuuzwa 
katika masoko mengine ndani ya nchi za 
Umoja wa Ulaya.

Kusainiwa kwa Mikataba ya Maendeleo 

Katika kuendelea kuhakikisha maslahi ya 
Taifa nje ya nchi yanalindwa, sambamba na 
kunufaika na fursa zilizopo Kimataifa, 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki imeendelea kuratibu ziara 
za Viongozi Wakuu wa Serikali, Mashirika 
na Taasisi za Serikali. Ziara hizo zimepelekea 
kusainiwa kwa mikataba ya maendeleo 
inayogusa sekta mbalimbali nchini. 

Mathalani kupitia ziara za Rais Samia 
Suluhu Hassan, katika maeneo mbalimbali 
Duniani, hati za makubaliano ambazo 
zinalenga kuboresha sekta mbalimbali 
nchini zilisainiwa. Miongoni mwa maeneo 
ambayo hati za makubaliano zimesainiwa 
kutokana na ziara ni pamoja na: Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano kati ya Kituo 
cha Uwekezaji cha Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mamlaka ya Uwekezaji ya 
Jamhuri ya Kenya kuhusu Ushirikiano katika 
Uwekezaji; Hati ya Makubaliano ya Ushiriki-
ano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na Jamhuri ya Kiislamu ya Misri katika 
Sekta ya Elimu, Hati ya Makubaliano ya 
Ushirikiano kati ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Jamhuri ya Kiislamu ya Misri 
kuhusu Kuimarisha Uhusiano katika 
Uwekezaji.

Maeneo mengine ni pamoja na Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano kati ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya 
Burundi katika Sekta ya Uvuvi; Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano kati ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya 
Burundi katika Sekta ya Madini; Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano kati ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya 
Burundi kuhusu Ufundishaji wa Lugha ya 
Kiswahili nchini Burundi na Lugha ya 
Kifaransa nchini Tanzania; Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano kati ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya 
Burundi katika Sekta ya Nishati; Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano kati ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya 
Burundi katika Sekta ya Kilimo, Kusainiwa 
kwa makubaliano ya kuanza utekelezaji wa 
mradi wa kuongeza mnyororo wa thamani 
mazao ya nyuki hapa nchini kwa ufadhili wa 
Euro milioni 10 sawa na shilingi bilioni 27 
kutoka Umoja wa Ulaya mwezi Septemba 
2021. 

Makubaliano hayo yanahusisha pia utafuta-
ji wa masoko na mradi utatekelezwa katika 
mikoa ya Katavi, Rukwa, Kigoma, Tabora na 

Singida na Pemba, Zanzibar. Vilevile mwezi 
Novemba 2021 Tanzania na Ubelgiji 
ziliwekasaini Mkataba kuhusu Ushirikiano 
katika Huduma za Usafiri wa Anga. Mkata-
ba huu unalenga kuimarisha huduma za  
kimataifa za usafiri wa anga za kibiashara 
kati nchi hizi ambapo ndege za Tanzania 
zitaweza kwenda moja kwa moja Ubelgiji na 
ndege za Ubelgiji kuja Tanzania. Kuanzshwa 
kwa safari za ndege baina ya nchi hizi mbili 
kunalenga pia kuongeza idadi ya watalii 
kutoka bara la Ulaya.

Katika hatua nyingine, akiwa nchini Senegal 
Mhe. Balozi Liberata R. Mulamula (Mb), 
Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki pembezoni mwa Mkutano 
wa Nane wa Mawaziri wa Jukwaa la 
Ushirikiano kati ya China na Afrika alipata 
fursa ya kukutana na kufanya mazungumzo 
na Mheshimiwa WANG Yi, Kansela Mkuu na 
Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya 
Watu wa China. 

Katika mazungumzo yao pamoja na mambo 
mengine Mhe. Waziri WANG Yi aliahidi 
kutoa msaada wa fedha kwa Tanzania kiasi 
cha RMB 100,000,000 sawa na Shilingi za 
Kitanzania bilioni 35 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya maendeleo nchini 
ambayo itakubalika na pande zote mbili.

Aidha, Wizara imeshiriki na kuratibu 
kusainiwa kwa Mkataba wa Makubaliano ya 
awali kati ya Shirika la Taifa la Madini 
(STAMICO) na kampuni ya SUNESS Limited 
ya Italia kwa ajili ya kuendeleza mradi 
mkubwa wa shaba katika mkoa wa Kiliman-
jaro.

Kwa muda mrefu kwenye nyanja ya 
diplomasia, ziara za kimataifa zimeendelea 
kuwa miongoni mwa nyenzo muhimu 
katika kufanikisha upatikanaji wa fursa za 
kiuchumi na kijamii kutoka wabia wa maen-
deleo. Hali kadhalika, katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya uongozi wa Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, ziara za kimaitafa za Viongozi 
Wakuu, Mawaziri na Watendaji wa Serikali 
zimeendelea kuwa moja ya nyenzo muhimu 
katika kufanikisha maslahi ya kiuchumi na 
kijamii.

Rais Samia pia ameshudia utiaji saini wa 
zaidi ya mikataba 30 ya biashara na 
uwekezaji jijini Dubai ambapo alikuwa 
Mgeni rasmi katika Kongamano la Kimatai-
fa la Biashara na Uwekezaji.

Hakika katika kipindi cha mwaka mmoja wa 
Serikali ya Awamu ya Sita, Diplomasia ya 
Uchumi imetekelezwa kwa vitendo na 
kuinufaisha Tanzania.
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Watanzania Wanufaika Kiteknolojia
na Anwani za Makazi na Postikodi

Wizara imeingia Mkataba wa Mashirikiano 
na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kwa ajili ya kufanya kazi pamoja ya kupitisha 
miundombinu ya mawasiliano kwenye 
miundombinu ya umeme kwa lengo la 
kuongeza mtandao wa mawasiliano na wa 
umeme. 

Hatua hii itapunguza gharama za ujenzi wa 
Mkongo na kuharakisha mradi huu, ambapo 
zilikuwa zijengwe Kilomita 1,880 lakini 
kutokana na Mkataba huu zitajengwa Kilom-
ita 4,442. 

Aidha, kwa fedha hizi vitajengwa vituo 111 
vya kutolea huduma na kuongeza nguvu 
(Transmission and Power systems) ambapo 
upanuzi utafanyika kwenye vituo 74 na vituo 
vipya 37 vitajengwa ikijumuisha ujenzi wa 
majengo 68 ya Mitambo (Civil Works).

Hadi kufikia mwezi Februari, 2022 Wizara 
imesaini mikataba 12 ya ujenzi wa mkongo 
na mikataba sita (6) ipo katika hatua za 
mwisho. Mikataba hii 18 itagharimu shilingi 
bilioni 136

Ndani ya kipindi cha mwaka mmoja wa Rais 
Samia madarakani, Wizara imetekeleza 
Mradi wa Mfumo wa Anwani za Makazi kwa 
kusimika miundombinu kwenye  jumla ya 
Kata 135, kutoka kata 117 zilizokuwa zimesi-

Tanzania inapoadhimisha Mwaka mmoja wa 
Serikali ya Awamu ya Sita madarakani chini 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan, Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
imetekeleza miradi mitano ikiwemo Ujenzi 
wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano, Mradi 
wa Tanzania ya Kidijitali, Mradi wa Mfumo 
wa Anwani za Makazi na Postikodi, Upanuzi 
wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) na Habari kwa Umma. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Kabla 
ya mwezi Machi, 2021 Kilomita 7,910 za 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano zilikua 
zimejengwa. Katika kipindi cha mwaka 
mmoja Machi, 2021 – Machi, 2022 Kilomita 
409 zimejengwa na kufikisha Kilomita 8,319; 
pia kukamilika kwa ukarabati wa kilomita 
105 za ujenzi wa mkongo kati ya Jiji la Arusha 
na Namanga kupitia kwenye miundombinu 
ya TANESCO. 

Aidha, upembuzi yakinifu wa kujenga 
Mkongo wa Mawasiliano kuunganisha na 
nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) kupitia kwenye Ziwa Tanganyika 
umekamilika.

mikwa Machi, 2021. Kusimikwa kwa nguzo 
5,300 za majina ya barabara/ mitaa katika 
Kata 18 za Halmashauri ya Jiji la Mwanza; 
kubandikwa kwa vibao 78,138 vya namba za 
nyumba katika kata 18 za Halmashauri ya Jiji 
la Mwanza; kukusanywa kwa taarifa za 
nyumba na viwanja 98,801 kwa Makazi na 
Wakazi kwa kutumia Programu Tumizi; 
kukamilika kwa uandaaji wa ramani za 
mipaka ya kiutawala katika Halmashauri 20 
za Majiji ya Ilala, Tanga, Mwanza, Mbeya na 
Dodoma, Manispaa za Tabora, Morogoro, 
Bukoba, Lindi, Shinyanga, Songea, Moshi, 
Kigamboni, Kinondoni, Temeke, Ubungo, 
Singida, Iringa, Kigoma Ujiji, na Sumbawan-
ga ambapo mipaka yake imetasfiriwa kwa 
mujibu wa Matangazo ya Serikali (GN).

Aidha, Serikali imeunda Programu Tumizi 
(Mobile App) ya Mfumo kwa ajili ya kuweze-
sha matumizi na utekelezaji wa Mfumo. 

Programu Tumizi inatumika katika kumuon-
goza mtu kutoka Anwani ya moja Makazi 
kwenda Anwani ya Makazi nyingine. 

Wizara imeandaa rasimu ya Mpango Mkaka-
ti utakaowezesha kukamilisha Mfumo wa 
Anwani za Makazi Ifikapo Mwezi Mei, 2022 ili 
kurahisisha zoezi la Sensa. Mkakati husika 
utahitaji jumla Shilingi Bilioni 714, ambapo 
Shilingi bilioni 107 zitapaswa kutoka Serika-

Na Prisca Ulomi
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari
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lini na Shilingi bilioni 607 zitanataraji-
wa kutoka kwa wadau mbalimbali 
wakiwemo wananchi wanaochangia 
utekelezaji. 

Mikataba 12 ya Mradi wa Anwani za 
Makazi na Postikodi ipo katika hatua ya 
tathmini ambayo ina thamani ya 
Shilingi 21,642,259,792. 

Wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB) 
imekamilisha maandalizi ya Mradi wa 
Tanzania ya Kidijitali ambao ni wa 
mkopo wa Benki ya Dunia na kufaniki-
sha kusainiwa rasmi tarehe 19 Agosti, 
2021 kisha kuanza kutekelezwa mwezi 
Novemba, 2021. 

Mradi huu utagharimu jumla ya Dola za 
Marekani milioni 150 na utatekelezwa 
kwa miaka mitano. Wizara kwa 
Kushirikiana na wadau wengine imean-
za taratibu za ujenzi wa Kituo cha 
Wataalam wa TEHAMA ili kuongeza 
ubunifu na kuwajengea utaalam. 

21-25 Juni, 2021 ambapo 
Tanzania ilipata nafasi ya 
kupenyeza nia yake ya 
kugombea katika nafasi 
za uongozi katika Umoja 
wa Posta Duniani (UPU). 

Katika mkutano huo 
uliofanyika tarehe 9 – 27 
Agosti, 2021 chaguzi 
mbalimbali za viongozi 
na mabaraza zilifanyika 
na Tanzania kufanikiwa 
kushinda katika nafasi ya 
Baraza la Utawala na 
Baraza la Utendaji wa 
Umoja wa Posta Duniani 
(Council of Administra-
tion). 

Kazi ya Mabaraza haya ni 
kuendesha shughuli za 
Umoja wa Posta Duniani 
ikiwa ni pamoja na 
kupitisha Bajeti za Umoja 
na kupitisha miradi 
ambayo itatekelezwa na 
Nchi wanachama wa 
Umoja huo. Faida 
tutakayopata kwa Nchi 
kuwepo kwenye Baraza 
nchi kuwa na fursa ya 
kunufaika na misaada ya 
kitaalam, vifaa, kuwakili-
sha mawazo ya nchi 
mbalimbali ambazo ni 
mwanachama wa umoja 
hususani Kusini mwa 
Afrika. 

Hakika katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa 
Serikali ya Awamu ya Sita 
mafanikio maridhawa 
yamepatikana kupitia 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari hususani 
Ujenzi wa Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano, 
Mradi wa Tanzania ya 
Kidijitali, Mradi wa 
Mfumo wa Anwani za 
Makazi na Postikodi, 
Upanuzi wa Usikivu wa 
Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC) na Elimu 
kwa Umma. 

masafa ya FM katika Wilaya za Karag-
we, Same, Bunda, Kasulu, Kahama, 
Nkasi na Sikonge ambapo utekelezaji 
wake umefikia asilimia 80; kuendelea 
na ujenzi wa mitambo ya masafa ya FM 
katika Wilaya za Ngara, Kyela, Ruang-
wa, Kilombero na Ludewa ambapo 
utekelezaji wake umefikia asilimia 95; 
kuendelea na ujenzi wa mitambo ya 
masafa ya FM katika wilaya za Tanga-
nyika/Mlele, Makete, Uvinza, Mbinga 
na Ngorongoro ambapo utekelezaji 
wake umefikia asilimia 70.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa Wizara 
imeendelea shughuli za kutangaza na 
kuhabarisha wananchi kuhusu 
utekelezaji wa Sera, Mipango, Mikaka-
ti, Miradi na program mbalimbali za 
Serikali ambapo Wizara kupitia Idara ya 
Habari - MAELEZO imeendelea 
kuuhabarisha Umma kuhusu 
utekelezaji wa kazi za Serikali kwa 
kuandaa vipindi mbalimbali vinavyoan-
gazia utekelezaji wa Miradi mbalimbali 
unaofanywa na Serikali ya Awamu ya 
Sita vikiwemo vipindi vya KAZI IENDE-
LEE kinachorushwa na TBC 1, Channel 
Ten na Televisheni mbalimbali za 
mtandaoni zimekuwa zikirusha kipindi 
hicho. 

Aidha, Wizara kupitia Idara ya Habari 
iliandaa Makala Maalum ya Televisheni 
kuhusu Mafanikio, Mwelekeo na 
Changamoto za Serikali katika Sekta 
mbalimbali katika kipindi cha Miaka 60 
ya Uhuru wa Tanzania Bara, kuchapi-
sha Jarida maalum la NCHI YETU 
kuhusu mafanikio ya Miaka 60 ya 
Uhuru, kutoa Jarida Mtando la NCHI 
YETU la kila Wiki, Vipindi mbalimbali 
katika Televisheni Mtandao ya MAELE-
ZI TV, kuratibu Waheshimiwa Mawaziri 
kuongea na Vyombo vya Habari 
kuelezea mafanikio ya Miaka 60 ya 
Uhuru wa Tanzania Bara. 

Kazi hii imefanyika kwanza kwa 
kununua vitendea kazi vikiwemo 
kamera, kompyuta na visaidizi (acces-
sories) na kuvitumia kuandaa video 
fupi, vibango na makala maalumu kwa 
ajili ya matangazo ya televisheni na 
mitandao ya kijamii pamoja na makala 
maalumu zilizochapishwa kwenye 
magazeti mbalimbali na jarida maalu-
mu.

Wizara imeshiriki katika mkutano wa 
PAPU uliofanyika Zimbabwe tarehe 

Katika kipindi hicho, 
Wizara imekamilisha 
ujenzi wa jengo la kituo 
cha kurushia matangazo 
ya masafa ya FM katika 
kituo cha Kisaki mkoani 
Morogoro; kukamilika 
kwa ujenzi na ufungaji 
wa mitambo ya kituo cha 
Redio ya Jamii Makao 
Makuu Jijini Dodoma;  
kukamilika kwa taratibu 
za ununuzi wa wazabuni 
wa kufunga mitambo ya 
masafa ya FM katika 
mikoa mipya ya Njombe, 
Songwe na Simiyu, 
sambamba na  wilaya za 
Kilwa, Serengeti pamoja 
na visiwa vya Unguja na 
Pemba; kuboreshwa na 
kufungwa kwa mitambo 
yenye  vifaa vya kisasa 
katika studio za redio 
zilizoko Barabara ya 
Nyerere; kuendelea na 
ufungaji wa mitambo ya 
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iliyowezesha kujengwa kwa jumla ya kilome-
ta 3,537 za barabara za lami pamoja na 
madaraja makubwa 12 na hivyo aliahidi 
kukamilisha ujenzi wa madaraja makubwa, 
likiwemo la JPM, Kigongo – Busisi,  Wami na 
Tanzanite.

Sekta ya Ujenzi inaendelea kutekeleza kwa 
vitendo juhudi hizo za Mhe. Rais na hivi 
karibuni tumeshuhudia  kukamilika na 
kuanza kutumika kwa daraja jipya la Tanzan-
ite lililopo mkoani Dar es Salaam lenye urefu 
wa kilomita 1.30 na barabara unganishi 
zenye urefu wa kilomita 5.2 lililogharimu 
kiasi cha shilingi bilioni 243.

Daraja hili ambalo linapita baharini 
kuunganisha eneo la Agha Khan pamoja na 
Coco Beach linajumuisha njia 4 za magari 
pamoja na njia 2 za watembea kwa miguu 
limepunguza kwa kiasi kikubwa changamoto 
ya foleni ambayo daraja la zamani la Seland-
er lilizidiwa kutokana na kuongozeka kwa 
shughuli za kibinadamu katikati ya Jiji la Dar 
es Salaam.
 
Aidha, Rais Samia Suluhu Hassan ameende-
lea kuelekeza fedha kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya kimkakati ikiwemo ujenzi wa 
daraja la JPM katika eneo la Kigongo-Busisi 
mkoani Mwanza ambalo limefikia zaidi ya 
asilimia 33.68 ambapo hadi kukamilika 
kwake mwaka 2024 litagharimu shilingi 
bilioni 716.33.

Mradi mwingine uliobainishwa katika 
hotuba hiyo ni ujenzi wa Daraja jipya la 

Tanzania inapoadhimisha mwaka mmoja wa 
Rais Samia Suluhu Hassan madarakani, 
juhudi za Serikali ya Awamu ya Sita za 
kuboresha miundombinu ya usafiri zinajidhi-
hirisha. Miradi mikubwa ya ujenzi wa 
barabara, madaraja, vivuko na reli  inazidi 
kutengewa fedha nyingi na kuifanya iendelee 
kutekelezwa kwa kasi.

Mnamo tarehe 22 Aprili 2021 Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, alihutubia Bunge la 12 ila 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dodoma 
kwa kuelezea Bunge pamoja na Watanzania 
kwa ujumla Dira na Mwelekeo wa Serikali ya 
Awamu ya Sita.

Katika hotuba hiyo Mhe. Rais alieleza dhahiri 
nia yake ya kudumisha mazuri ya Awamu 
zilizopita, kuyaendeleza mema yaliyopo na 
kuleta mengine mapya na kufafanua kuwa, 
kimsingi ndiyo dhana na maana halisi ya 
kaulimbiu/salamu ya “Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania – Kazi Iendelee”. 

Mhe. Rais alieleza kuwa ili kuchochea 
shughuli za kiuchumi na uzalishaji katika 
sekta ya kilimo, viwanda, madini na utalii 
atahakikisha anaendeleza jitihada za 
kuimarisha miundombinu ya usafiri ambayo 
ni moyo wa ukuzaji uchumi. 

Alieleza kuwa, kwenye miaka mitano iliyopi-
ta, jitihada kubwa zilifanyika za kuimarisha 
usafiri wa barabara, reli, maji na anga hali 

Wami lenye urefu wa mita 510 na upana wa 
mita 11.85 ambalo limezingatia sehemu ya 
barabara za magari, watembea kwa miguu 
na vizuizi kwa ajili ya usalama linalotarajiwa 
kupunguza ajali katika eneo la Mto Wami na 
kuhuisha huduma za usafiri na uchukuzi 
katika Barabara Kuu ya Chalinze - Segera.

Ujenzi wa daraja jipya la Wami unajumuisha 
ujenzi wa barabara za maingilio ya daraja 
kwa pande zote mbili zenye jumla ya urefu 
wa kilomita 3.8 ambapo kilomita 2.1 zimega-
wanywa upande wa Kusini wa daraja na 
upande wa Kaskazini kilomita 1.7 ambapo 
gharama ya mradi wa ujenzi huo  ni Sh. 
bilioni 72 ikiwa ni fedha za malipo ya 
mkandarasi  na mhandisi – mshauri. Ujenzi 
kwa sasa umefikia asilimia 75.57.

Serikali iliamua kuanza ujenzi wa daraja hili 
kutokana na daraja lililopo lenye urefu wa 
mita 88.75 lililopo sehemu ya Barabara Kuu 
ya Chalinze – Segera (Km 47.80 kutoka 
Chalinze) lililojengwa mnamo mwaka 1959 
ambalo  kiungo muhimu kati ya jiji la Dar es 
Salaam na Mikoa ya Kusini kuelekea/kutoka 
Mikoa ya Kaskazini na Nchi za Jirani kutoki-
dhi mahitaji ya magari yanayopita kwa kuwa 
lilijengwa miaka mingi iliyopita na ni 
jembamba lenye njia moja.

Aidha, barabara zinazounganisha daraja hili 
ziko kwenye miinuko mikali na kona mbaya 
hivyo ajali mbaya na vifo vimekuwa vikitokea 
mara kwa mara katika eneo la daraja.

Wizara (Ujenzi) imeendelea kutekeleza 

Na Segolena Francis
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
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miradi mbalimbali ya ujenzi na ukarabati 
wa barabara nchini ambapo hivi karibuni 
Rais Samia Suluhu Hassan amezindua 
mradi wa ujenzi wa barabara ya mzunguko 
wa nje (Outer Ring Road) yenye urefu wa 
Kilomita 112.3 katika Jiji la Dodoma itakayo-
gharimu shilingi bilioni 249 ambazo ni 
gharama za ujenzi na ulipaji fidia kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo.

Barabara hii ambayo ni kichocheo cha 
ukuzaji wa uchumi imesanifiwa kuwa na 
umbali wa km 20 kutoka katika ya jiji la 
Dodoma imegawanywa katika sehemu 
mbili sehemu ya kwanza inayopita eneo la 
Veyula – Mtumba hadi Bandari kavu ya 
Ihumwa yenye urefu wa km 52.3 na sehemu 
ya pili inayoanzia Bandari kavu ya Ihumwa 
kupitia Matumbulu hadi Nala yenye urefu 
wa km 60.

Mradi huo unatarajia kupunguza msonga-
mano wa magari katikati ya jiji la Dodoma 
na hivyo kuwezesha magari yanayosafiri 
katika barabara ya Ushoroba wa kati 
(Central Corridor) na Ushoroba wa 
barabara Kuu ya Kaskazini Great North 
Corridor (Trans – Africa 4) unaoanzia Cape 
Town Afrika Kusini hadi jiji la Cairo nchini 
Misri kupita kwa urahisi katikati ya jiji la 
Dodoma.

Vilevile, miradi ya barabara ya Malagarasi – 
Uvinza (km 51.1), Maswa – Bariadi (km 49.7), 
Bagamoyo – Horohoro – Lungalunga- 
Malindi; sehemu ya Pangani – Tungamaa 
inaendelea kujengwa kwa kiwango cha lami 
na ipo katika hatua mbalimbali za kukamili-
ka kwake.

Aidha, miradi mingine ya barabara ipatayo 
25 imepata kibali cha kuanza ujenzi wake 
kwa kiwango cha lami ambayo ni barabara 
ya Ntendo – Muze – Kilyamaundu (km 200); 
sehemu ya Ntendo – Muze (km 37), Isyonje 
– Kikondo – Makete (km 96.2); sehemu ya 
Ipelele – Iheme (km 36.3), Karatu – Mbulu – 
Hydom – Sibiti River – Lalago – Maswa (km 
389); sehemu ya Mbulu – Hydom (km 50), 
Kibaoni – Sitalike (km 71), Bigwa – Matom-
bo – Mvuha (km 78), Matai – Kasesya (km 
50),Tarime – Mugumu (km 86), Mpanda, 
Mishamo – Uvinza (km 159); sehemu ya 
Vikonge – Mishamo Jct (km 62.35), Kibondo 
– Mabamba (km 48), Noranga – Itigi – 
Mkiwa (km 56.9), Handeni – Kibereshi – 
Kijingu – Kibaya – Njoro – Olboti –Mrijo 
Chini – Dalai – Bicha – Chambalo – Chemba 
– Kwa Mtoro – Singida (km 460); sehemu ya 
Handeni – Kiberashi (km 50), Kitai – Lituhi 
(km 85) na Daraja la Mnywamaji.

Barabara nyingine ni Itoni – Ludewa – 
Manda (km 211.4); sehemu ya Itoni – Lusitu 
(km 50), Mianzini – Ngaramtoni (km 18), 
TAMCO – Vikawe – Mapinga (km 24), 
Ibanda – Itungi (km 26), Omugakorongo – 
Kigarama – Murongo (km 50), Sengerema – 
Nyehunge – Kahunda; sehemu ya Sengere-
ma – Nyehunge (km 54). Nzera – Nkome 
(km 20), Same – Kisiwani – Mkomazi (km 
97), Ubena Zomozi – Ngerengere (km 11.6) 
fakara – Kihansi (km 50) na Kibada – 
Mwasongwa – Tundwisongani – Kimbiji (km 
41).

Sambamba na miradi hiyo, Serikali inaende-
lea na ujenzi pamoja na uboreshaji wa 

viwanja vya ndege katika mikoa mbalimbali 
nchini. Hatua za utekelezaji wa miradi hiyo 
ni kama ifuatavyo:- Kiwanja cha Ndege cha 
Songea (asilimia 95),  Mtwara (asilimia 85), 
Iringa (asilimia 33.42), Musoma (asilimia 
04), pamoja na ujenzi wa jengo la abiria 
katika kiwanja cha ndege cha Songwe 
(asilimia 81), ufungaji wa taa za kuongozea 
ndege (asilimia 49) na ujenzi wa tabaka la 
juu la barabara ya kuruka na kutua ndege 
(asilimia 94.44).

Aidha, kuhusu Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Msalato Mkoani Dodoma 
ulipaji fidia umekamilika kwa asilimia 98, 
mkataba wa awamu ya kwanza unaohusi-
sha ujenzi wa barabara ya kuruka na kutua 
ndege, maegesho ya ndege umesainiwa 
mwezi Septemba, 2021 na mkandarasi 
tayari amekabidhiwa eneo la mradi mwezi 
Januari, 2022.
 
Ni matumaini ya Serikali kwamba miradi hii 
inayotekelezwa kwa kutumia fedha nyingi 
za kodi za Watanzania itatunzwa vyema 
kwa ajili ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo 
ili kuboresha hali ya sasa ya maisha ya 
Watanzania na kukuza uchumi wa Taifa 
kwa Ujumla.
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Mwaka Mmoja Awamu ya 
Sita Utekelezaji Miradi ya 
Nishati Washika Kasi 

Sekta ya Nishati imekuwa na mchango 
mkubwa katika kukuza maendeleo ya 
uchumi wa Taifa. Katika kipindi cha mwaka 
mmoja cha Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan, Sekta ya Nishati imepiga hatua 
kubwa katika nyanja ya umeme, gesi asilia 
na mafuta, nishati jadidifu, miradi mkubwa 
kama wa Julius Nyerere, Bomba la Mafuta la 
Afrika Mashariki na Majadiliano ya Mradi 
wa LNG.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Nishati, 
katika kipindi cha mwaka mmoja wa 
Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita chini 

ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan, Tanza-
nia imefanikiwa kupiga hatua katika 
masuala ya mafuta na gesi kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya utafutaji, usafishaji, 
uagizaji na usambazaji.
 
Aidha, Wizara imetekeleza miradi ya 
kimkakati ikiwemo, Mradi wa Utafutaji wa 
Mafuta katika Vitalu Eyasi Wembere & 
Mnazi Bay Kaskazini,  Mradi wa 
Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia (Lique-
fied Natural Gas - LNG), Mradi wa Bomba la 
Kusafirisha Mafuta Ghafi Kutoka Uganda 
hadi Tanzania (East African Crude Oil 
Pipeline - EACOP), Mradi wa Kusafirisha 
Gesi Asilia kutoka Tanzania kwenda nchini 
Kenya na Mradi wa Kusafirisha Gesi Asilia 
kutoka Tanzania kwenda Nchini Uganda. 

Mradi mwingine unaotekelezwa kwa 
Awamu ya Sita ni wa Bomba la Kusafirisha 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) 
kutoka Hoima - Uganda hadi Chongoleani 
mkoani Tanga – Tanzania, unatekelezwa na 
wawekezaji binafsi (TOTAL-Ufaransa na 
CNOOC-China) kwa kushirikiana na Serikali 
ya Tanzania na Uganda kupitia Kampuni za 
Taifa za masuala ya mafuta na gesi.
 
Mradi huo unajumuisha ujenzi wa bomba 
lenye kipenyo cha inchi 24 na urefu wa 
kilomita 1445, vituo sita (6) vya kusukuma 

mafuta na viwili (2) vya kupunguza kasi ya 
msukumo wa mafuta, maghala matano 
yenye ujazo wa mapipa 500,000 kila moja 
na ghati la kupakia mafuta ghafi na litaku-
wa na uwezo wa kusafirisha mapipa 
216,000 kwa siku. 

Ujenzi utakapokamilika, bomba hilo litaku-
wa na mfumo wa kupasha joto mafuta 
ghafi ili kuwezesha mafuta kusafirishwa 
kwa urahisi zaidi. Bomba hilo linatarajiwa 
kuwa ndilo lenye urefu zaidi duniani lenye 
mfumo wa namna hiyo. Gharama za awali 
za Mradi zinakadiriwa kuwa Dola za 
Kimarekani bilioni 3.5.

Katika kipindi cha uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan mafanikio makubwa yame-
patikana katika utekelezaji wa mradi huo 
ikiwa ni pamoja na kusainiwa kwa mikataba 
miwili ya mradi baina ya Serikali na 
Kampuni ya wabia. Mikataba hiyo ni Mkata-
ba wa Wabia wa Mradi (Shareholders 
Agreement) uliosainiwa tarehe 11 Aprili, 
2021 na Mkataba Hodhi (Host Government 
Agreement) uliosainiwa tarehe 20 Mei, 
2021.

Mengine ni kuridhiwa kwa ushiriki wa 15% 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika mradi. Hadi sasa Serikali 
imetoa jumla ya Shilingi bilioni 259.96 kama 

Na Mwandishi wetu 
WIZARA YA NISHATI,

zalishaji wa umeme 
wafikia Megawati 
1,721.55 kutoka 
Megawati 1609.55 
za awali

• Ifikapo Desemba, 2022, 
vijiji vyote 12,345 vya 
Tanzania Bara kufikiwa na 
huduma za umeme

U
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sehemu ya ushiriki wake katika mradi. 
 
Serikali imekamilisha malipo ya fidia kwa 
wananchi watakaopisha ujenzi wa mradi 
katika maeneo 14 ya kipaumbele ambapo 
jumla ya Shilingi bilioni 2.286 zimelipwa 
kwa wananchi 351 katika maeneo yote ya 
kipaumbele. 

Aidha, Serikali inaendelea kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu fursa mbalimbali zitaka-
zotokana na ujenzi wa mradi. Jumla ya 
semina 6 zimefanyika katika maeneo ya 
Tanga, Misenyi, Chato na Nzega. Pia semina 
ya Wakuu wa Mikoa nane (8) inayopitiwa na 
mradi ilifanyika tarehe 27-29 Septemba, 
2021 jijini Tanga. Katika kuendelea na 
utekelezaji wa mradi ujenzi wa coating yard 
umeanza katika kijiji cha Sojo Wilayani 
Nzega.

Mafanikio mengine yaliyopatikana katika 
kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan ni maandalizi ya 
utekelezaji wa  Mradi wa Kuchakata na 
Kusindika Gesi Asilia (Liquefied Natural Gas 
– LNG mkoani Lindi katika eneo la Likong’o. 

Mradi huu unalenga kuvuna, kuchakata na 
kusindika gesi asilia iliyogunduliwa kwenye 
kina kirefu cha Bahari ya Hindi katika Vitalu 

namba 1, 2 na 4 kuwa kimiminika ili iweze 
kuuzwa nje ya nchi na kutenga kiasi kingine 
kwa matumizi ya soko la ndani.

Mradi huo unatekelezwa kwa ushirikiano 
kati ya Serikali na Kampuni za Kimataifa 
zilizogundua gesi asilia katika vitalu husika. 

Kampuni hizo ni Shell (60%), Pavillion 
(20%) na Ophir Energy (20%) kwa upande 
wa vitalu namba 1 na 4; na Kampuni ya 
Equinor (65%) na ExxonMobil (35%) kwa 
upande wa kitalu namba 2. Serikali imeten-
ga eneo katika kijiji cha Likong’o mkoani 
Lindi lenye ukubwa wa Hekta, 2071 kwa ajili 
ya ujenzi wa mradi wa LNG. Mradi huo 
utajengwa katika eneo la Likong’o Mkoani 
Lindi na unatarajiwa kugharimu takriban 
Shilingi Trilioni 70.
 
Mafanikio yaliyopatikana katika Utekelezaji 
wa Mradi huo kwa kipindi cha Mwaka 
Mmoja wa Uongozi wa Mhe. Samia Suluhu 
Hassan ni pamoja na Serikali kukamilisha 
malipo ya Shilingi bilioni 5.71 kwa ajili ya 
fidia na riba kwa mujibu wa Sheria kwa 
Wananchi 642 waliopisha Mradi.
 
Aidha, wananchi 32 wataendelea kulipwa 
fidia baada ya kukamilisha taratibu za 
malipo na utambuzi. Serikali imemuajiri 

LNG GAS
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Mshauri Mwelekezi, Kampuni ya Baker 
Botts ya Uingereza kwa ajili ya kuishauri 
Serikali katika majadiliano ambapo tarehe 
25 Januari, 2022 mkataba ulisainiwa.

Maandalizi ya Majadiliano ya Host Govern-
ment Agreement (HGA) yanaendelea 
ambapo Timu ya Majadiliano ya Serikali 
GNT imekamilisha Rasimu za Muundo na 
Muongozo wa Majadiliano (Negotiations 
Framework) pamoja na Nyenzo ya Majadil-
iano (Negotiation Brief) zinazotarajiwa 
kuongoza majadiliano ya HGA.
 
Mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu ya 
Sita Serikali kupitia TPDC imeendelea 
kutekeleza miradi ya utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia katika Vitalu vya Eyasi – Wem-
bere kilichopo katika Bonde la Ufa la Afrika 
Mashariki na Mnazi Bay Kaskazini.
 
Mafanikio yaliyopatikana ndani ya mwaka 
mmoja wa Rais ni pamoja na jumla ya 
visima vifupi vitatu (3) vya utafiti (Strati-
graphic Boreholes) vimechimbwa katika 
maeneo ya Kining’inila –Igunga, Tabora; 
Nyalanja-Meatu, Simiyu na Luono –Iramba, 
Singida.

Mafanikio mengine ni katika eneo la 
kutafuta soko la Gesi kwa nchi jirani, 
Serikali   imeingia makubaliano ya awali 
(MoU) kwa ajili ya kujenga mabomba ya 
kusafirisha gesi asilia kwenda Kenya na 
Uganda. Kwa sasa majadiliano kwa ajili 
maandalizi ya miradi hii yanaendelea.

Suala jingine la kujivunia ni hali ya 
upatikanaji umeme nchini kwa ujumla 
inaendelea kuboreshwa. Hali hiyo imetoka-
na na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na 
Serikali za kukarabati miundombinu ya 
kuzalisha umeme, kusafirisha na kusamba-
za umeme. 

Mafanikio yaliyopatikana ndani ya kipindi 
cha mwaka mmoja wa Mhe. Samia Suluhu 
Hassan ni pamoja uwezo wa mitambo ya 
kufua umeme iliyoungwa katika mfumo 
wa Gridi ya Taifa ulifikia Megawati 1,721.55 
kutoka Megawati 1609.55 zilizokuwepo 
awali.

Mradi wa Rusumo MW 80 ambao umefikia 
asilimia 86 kutoka asilimia 80 za awali,U-
jenzi wa Mradi wa kimkakati na kielelezo 
wa Julius Nyerere Hydro Power Project 
(JNHPP) Megawati  2,115 hadi mwezi Janau-
ri, 2022 utekelezaji wa mradi kwa ujumla 
ulikuwa umefikia asilimia 55.27, utekelezaji 

wa Mradi wa Kinyerezi I Extension 185MW – 
Mradi huu uliokuwa umesimama kwa  
muda mrefu uko katika hatua nzuri za 
utekelezaji na unatarajiwa kukamilika 
mwezi Agosti 2022, na utaongeza Megawati 
185 katika Gridi ya Taifa na kukamilishwa 
kwa taratibu za miradi ya Upepo na Solar 
nchini. 

Jumla ya miradi yenye Megawati 350 ya 
upepo na Solar ipo katika hatua za mwisho 
kabla mikataba haijasainiwa. 

Mafanikio mengine katika eneo la usafirish-
aji umeme ni pamoja na kuendelea 
kutekelezwa kwa miradi ya Julius Nyerere - 
Chalinze 170km (400kV), Singida – Arusha – 
Namanga 414km (400kV), Geita – Nyakana-
zi 133km (220kV), Rusumo - Nyakanazi 
95km (220kV), Dar es Salaam – Morogoro 
160km (220kV) kwa ajili ya SGR, Morogoro – 
Dodoma – Singida, 400 kV, Iringa - Mbeya - 
Tunduma - Sumbawanga kilomita 624,  
Nyakanazi - Kigoma kilomita 280, Bulyan-
hulu - Geita kV 220 wenye urefu wa km 55, 
Mradi wa kuunga Tanzania na Zambia kwa 
msongo wa kV 400.

Usambazaji Umeme kupitia REA ni jambo 
jingine la kujivunia katika kipindi cha 
mwaka mmoja wa Uongozi wa Rais Samia. 
Katika eneo la umeme vijijini, kazi kubwa 
imeendelea kutekelezwa. Mradi wa kusam-
baza Umeme Vijijini wa Awamu ya Tatu, 
mzunguko wa kwanza, unaendelea na 
utapeleka umeme katika vijiji 3,559. 

Hadi kufikia tarehe 30 Desemba 2021 jumla 
ya vijiji 3,340 na vitongoji 419 vimepatiwa 
umeme hivyo kufanya jumla ya vijiji na 
vitongoji 3,767 kati ya 3,978 sawa na asilim-
ia 95. Aidha, jumla ya wateja wa awali 
160,954 kati ya 227,561 sawa na asilimia 70.7 
waliunganishiwa umeme. 

Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini 
Awamu ya III Mzunguko wa II, unalenga 
kufikisha miundombinu ya msingi ya 
umeme katika vijiji 3,448 ambavyo 
havijafikiwa kabisa na miundombinu hiyo.

Aidha, vijiji 310 vilivyokuwa vimesahaulika 
vitapatiwa umeme kupitia mradi huu hivyo, 
mradi utakapokamilika mwezi Desemba, 
2022, vijiji vyote 12,345 vya Tanzania Bara 
vitakua vimefikiwa na huduma za umeme.

Kuendelea kutekelezwa mradi wa kuongeza 
wigo wa usambazaji umeme wa ujazilizi 
fungu la pili, Mradi huu unalenga kusamba-

za umeme katika vitongoji ambavyo 
havijafikiwa na miundombinu ya umeme 
katika mikoa tisa (9) ya Dodoma, Singida, 
Shinyanga, Mwanza, Tabora, Kilimanjaro, 
Mbeya, Pwani na Tanga. 

Hadi kufikia tarehe 30 Desemba 2021, 
vitongoji 323 kati ya 1,103 vilikuwa 
vimewashiwa umeme na wateja wa awali 
3,200 wameunganishwa. Pia mradi huu 
utasambaza umeme katika vitongoji 
ambavyo havijafikiwa na miundombinu ya 
umeme katika mikoa kumi (10) ya Arusha, 
Geita, Kagera, Katavi, Kigoma, Lindi, Moro-
goro, Njombe, Simiyu na Songwe.
 
Aidha, ili kuendeleza juhudi za upatikanaji 
wa umeme nchini,  Serikali imeendelea 
kuweka nguvu katika uzalishaji wa nishati 
jadidifu, umeme jua, joto ardhi,  upepo na 
Tungamotaka  kwa kuzingatia kwamba 
nishati ya gesi asilia na makaa ya mawe ni 
rasilimali zinazoisha,  katika jitihada za 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya Tabia 
nchi yanayoathiri vyanzo vya asili vya nisha-
ti, nishati jadidifu inatekelezwa kwa ajili ya 
kuhimili na kupunguza madhara yanay-
oweza kuathiri upatikanaji endelevu wa 
nishati.

Sekta za Nishati ni miongoni mwa sekta 
muhimu katika kuhakikisha kuwa Tanzania 
inafikia azma yake ya kuwa nchi ya viwanda. 
Serikali imepata mafanikio makubwa katika 
Sekta ya Nishati. Pamoja na mafanikio hayo, 
jitihada zinaendelea katika kuhakikisha 
Sekta za Nishati inachangia zaidi katika 
mapato ya Serikali, kipato cha mtu mmoja 
mmoja na wananchi kwa ujumla.
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alama nyingi katika Sekta ya Madini miongoni 
mwake ni kuanzishwa kwa kiwanda cha kwanza 
nchini cha kusafisha madini ya dhahabu cha 
Mwanza Precious Metals Refinery chenye uwezo 
wa kusafisha kilo 480 za dhahabu kwa siku kwa 
kiwango cha kimataifa cha asilimia 999.9. Kiwan-
da hiki kilifunguliwa tarehe 13 Juni, 2022, na kinata-
jwa kuwa cha kwanza kwa ukubwa katika ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati. Dhahabu inayosafish-
wa kiwandani hapo, inaweza kununuliwa na benki 
yoyote duniani na kuwekwa kama amana ya 
Serikali. 

Aidha, ndani ya kipindi cha mwaka mmoja wa 
Mhe. Rais Samia Madarakani, idadi ya masoko ya 
madini yaliyoanzishwa katika mikoa mbalimbali 
imefikia masoko 44 ya madini na vituo vya ununuzi 
wa madini vipatavyo 70. Pia, Serikali imeanzisha 
viwanda vingine vya kusafisha dhahabu katika 
mikoa ya Geita na Dodoma. 

UWEKEZAJI
Mhe. Rais Samia anatamani kuiona Tanzania na 
wananchi kwa ujumla wanashiriki moja kwa moja 
katika uwekezaji kwenye sekta ya madini ili 
kuongeza tija na manufaa kwa Taifa. Ndani ya 
kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wake, 
tarehe 13 Desemba, 2021, dunia inashuhudia 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Uongozi wa 
Mhe. Rais ikisaini mikataba minne (4) kwa wakati 
mmoja na kampuni za uwekezaji katika shughuli za 
uchimbaji mkubwa na wa kati wa madini yenye 

thamani ya uwekezaji wa dola za 
Marekani milioni 735.79. Kwa historia 
ya sekta ya madini, tukio kama hilo ni la 
kwanza kutokea na la aina yake kutoka-
na na uwekezaji mkubwa ambao 
unakwenda kufanyika katika sekta ya 
madini. Uwekezaji huu unahusisha 
uchimbaji mkubwa na wa kati ambapo 
Serikali imeingia kwenye Mikataba hiyo 
ya uchimbaji madini Tanzania. Madini 
hayo ni kama vile madini mazito ya 
Viwandani (heavy mineral sands) 
yatokanayona mchanga wa Bahari, na 
madini ya teknolojia ya Rare Earth 
Elements (REE).

Kampuni zilizosaini Mikataba na Serika-
li ni pamoja na Kampuni ya Nyanzaga 
Mining Company Limited (NMCL), 
ambapo Mkataba husika umelenga 
kuanzishwa kwa mgodi wa uchimbaji 
mkubwa wa madini ya dhahabu na 
madini ambata kama vile shaba, 
chuma, nikeli, zinki na risasi kwenye 
eneo lenye ukubwa wa kilomita za 
mraba 23.36 katika Kijiji cha Sotta, 
Wilaya ya Sengerema, Mkoa wa 
Mwanza. Mkataba huu wa uchimbaji 
mkubwa unafungua ukurasa mwingine 
wa uwekezaji mkubwa baada ya kupita 
kipindi cha takribani miaka 15 tangu 
kuanzishwa kwa migodi mikubwa ya 
uchimbaji madini hapa nchini. Kupitia 

Mwaka mmoja wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Samia Suluhu 
Hassan madarakani umekuwa mwaka 
wa kazi na matokeo makubwa kwa 
Sekta ya Madini, ambapo Mhe. Rais 
ameendelea kuisimamia ipasavyo 
dhamira yake ya kuona Sekta ya Madini 
ikiakisi na kuendeleza thamani halisi ya 
rasilimali ambayo nchi imebarikiwa 
kuwa nayo. Yapo mengi ambayo yame-
tekelezwa katika sekta ya madini lakini 
Makala hii inaangazia kwa uchache kile 
kilichofanyika kwa kipindi husika. 

UKUAJI WA SEKTA

Chini ya uongozi wa Awamu ya Sita, 
mchango wa sekta ya madini katika 
Pato la Taifa umekuwa ukiongezeka 
mwaka hadi mwaka. Mwaka 2017 
mchango wa sekta ulikuwa asilimia 4.4, 
mwaka 2018 asilimia 5.1, mwaka 2019 
asilimia 5.2 na mwaka 2020 asilimia 6.5. 
Aidha, katika kipindi cha Juni hadi 
Septemba 2021 mchango wa sekta hii 
umefikia asilimia 7.3.

MAFANIKIO
Uongozi wa Mhe. Rais Samia ndani ya 
kipindi cha mwaka mmoja umeacha 

Mwaka wa matokeo 
Sekta ya Madini

Na Asteria Muhozya
Wizara ya Madini



Wilaya ya Sengerema, Mkoa wa Mwanza. 
Mkataba huu wa uchimbaji mkubwa 
unafungua ukurasa mwingine wa 
uwekezaji mkubwa baada ya kupita kipindi 
cha takribani miaka 15 tangu kuanzishwa 
kwa migodi mikubwa ya uchimbaji madini 
hapa nchini. Kupitia mkataba huo, imeund-
wa kampuni ya ubia ya Sotta Mining Corpo-
ration Limited kati yake na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambapo Serikali ina hisa asilimia 16 (non 
dilutable free carried interest) na kampuni 
ya Nyanzaga ina hisa asilimia 84. Aidha, 
uundwaji wa Bodi ya kampuni ya ubia ya 
Sotta umezingatia uwepo wa wajumbe wa 
Bodi kutoka Serikalini. Wajumbe hawa ni 
wawakilishi wa Serikalini katika maamuzi 
na usimamizi wa mradi huu wa uchimbaji 
dhahabu.

Mkataba mwingine uliosainiwa kati ya 
Serikali na wabia ni wa kampuni ya Jacana 
Resources Limited (Strandline Resources 
Limited) itakayochimba madini ya 
mchanga wa baharini (heavy mineral sand) 
kutoka kwenye Beach Sand katika eneo la 
Fungoni, Wilaya ya Kigamboni, Mkoa wa 
Dar es Salaam kwenye eneo lenye ukubwa 
wa kilomita za mraba 4.45. 

Kwa kifupi, uchimbaji wa madini haya ya 
baharini ni wa kwanza kufanyika katika 
historia ya uchimbaji madini nchini.  Kwa 
Afrika, nchi nyingine ambazo tayari 
zimeanza kuchimba madini haya ni Kenya 
na Msumbiji. Kupitia uwekezaji huu, 
mkataba wa kuundwa kwa Kampuni ya 
Ubia ya Nyati Mineral Sands Limited kati ya 
Serikali ya Tanzania yenye umiliki wa hisa 
asilimia 16 na Kampuni ya Jacana Resources 
Limited (Strandline Resources Limited) 
yenye hisa asilimia 84 ulisainiwa. Aidha, 
kama ambavyo aliahidi katika hotuba yake 
wakati alipolihutubia Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuhusu kuondoa 
vikwazo vya uwekezaji, Mheshimiwa Rais 
alishuhudia makubaliano mapya kati ya 
Kampuni ya Petra Diamond Ltd inayoende-
lea na uchimbaji wa madini ya Almasi 
katika mgodi wa Williamson Diamonds 
Limited eneo la Mwadui, Wilaya ya 
Kishapu, Mkoa wa Shinyanga. 

Makubaliano hayo yaliendeleza kampuni 
ya ubia ya Williamson Diamond Limited 
ambapo Serikali ya Tanzania imeongeza 
umiliki kutoka asilimia 25 hadi kufikia hisa 
za asilimia 37 (non-dilutable shares) na 
kampuni ya Petra Diamond Limited hisa za 
asilimia 63. Mkataba huu unalenga kubore-
sha utendaji kazi katika kampuni hii na 
kutoa manufaa ya kutosha ya uchimbaji 
madini ya Almasi kwa nchi ya Tanzania. 
Kwa hakika Mhe. Rais ametimiza azima 
yake ili kuvutia na kurahisisha majadiliano 
kati ya Serikali na wawekezaji katika Sekta 
ya Madini. Kampuni nyingine iliyoingia 

mkataba na Serikali ni kampuni ya Black 
Rock Resources (Mahenge Resources) 
ambapo mkataba uliosainiwa unahusu 
uchimbaji mkubwa wa madini ya Kinywe 
(Graphite) katika eneo la Mahenge, Wilaya 
ya Ulanga, Mkoa wa Morogoro kwenye eneo 
lenye ukubwa wa kilomita za mraba 19.73. 
Kutokana na mkataba huu, imeundwa 
kampuni ya ubia ya Faru Graphite Corpora-
tion Limited kati ya Serikali ya Tanzania 
ambayo itakuwa na hisa zipatazo asilimia 16 
na Mahenge Resources Limited (Black Rock 
Mining Limited) hisa asilimia 84.

Vilevile, mbali na kampuni hizo kusaini 
Mikataba hiyo na Serikali, Oktoba 27, 2021 
Serikali ya Mhe. Rais Samia ilitoa Leseni ya 
uchimbaji mkubwa wa Madini ya nikeli kwa 
kampuni ya ubia ya Tembo Nickel Corpora-
tion na kuifanya Tanzania kwa mara ya 
kwanza kuanza kuchimba madini hayo 
baada ya shughuli za utafiti wa madini hayo 
kuchukua takribani miaka 33. Uchimbaji wa 
madini ya nikeli utafanywa katika wilaya ya 
Ngara mkoa wa Kagera.

Mbali na manufaa ya kodi na maduhuli ya 
Serikali katika uwekezaji huo, manufaa 
mengine ni pamoja na ajira, kuifungamani-
sha sekta ya madini na nyingine kiuchumi, 
kurithisha teknolojia za kisasa na utalaamu, 
kuvutia mitaji na hatimaye kuongeza 
mchango wa sekta ya madini kwenye Pato 
la Taifa. Ni dhahiri kwamba, kwa uwekezaji 
huu, lile lengo la mchango wa Sekta ya 
madini kwenye Pato la Taifa kufikia asilimia 
10 ifikapo mwaka 2025 litafikiwa.

Mbali ya mikataba hiyo, ipo pia Kampuni ya 
PRNG Minerals Limited ya Australia inayok-
usudia kufanya uchimbaji mkubwa wa 
madini ya Rare Earth Element mkoani 
Songwe. Wakati wa kusaini mikataba hiyo, 
Mhe. Rais alitoa nafasi ya kukamilishwa 
kwa majadiliano baina ya Serikali na 
Kampuni hiyo kuelekea katika hatua ya 
kutolewa kwa leseni ya uchimbaji mkubwa 
wa madini ya REE. Ikumbukwe kuwa, Tanza-
nia ni moja ya nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ambayo ina rasilimali madini 
nyingi yakiwemo madini haya ya REE 
ambayo yameifanya kuwa miongoni mwa 
nchi tano zenye akiba kubwa zaidi za aina 
hiyo ya madini duniani. 

Madini ya REE Tanzania kupitia mradi wa 
Ngualla chini ya kampuni hiyo yanatajwa 
kuwa ni yenye ubora wa kiwango cha juu 
ikilinganishwa na mengineyo duniani. 
Madini ya REE yanatumika katika matumizi 
mengi ya teknolojia ikiwemo kutengeneza 
simu za mkononi, kompyuta na kuendesha 
magari yanayotumia umeme. 

MAZINGIRA YA UWEZESHAJI

Awamu ya Sita inaendelea kuchukua hatua 

za kuhakikisha Tanzania inakuwa kitovu cha 
biashara ya madini barani Afrika kwa 
kuweka mazingira wezeshi ya biashara ya 
madini. Moja ya hatua hizo ni marekebisho 
ya Sheria ya Fedha ya Mwaka 2021 inayogu-
sa madini na hivyo kufanikisha kuondolewa 
kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na 
ushuru wa Forodha kwa madini yanayoingi-
zwa nchini kwa ajili ya kuuzwa kwenye 
masoko ya madini na katika viwanda vya 
kusafisha dhahabu. 

Hadi sasa kuna jumla yamasoko 44 na vituo 
vya ununuzi wa madini vipatavyo 70 
vilivyoanzishwa katika mikoa mbalimbali 
nchini vikiwemo viwanda vitatu vya kusafi-
sha dhahabu katika mikoa ya Mwanza, 
Geita, na Dodoma. Hii ni fursa ya kuruhusu 
biashara ya madini na nchi nyingine duniani.

UTENDAJI WA WIZARA NA TAASISI 

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea 
kuliimarisha Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) ili liweze kushiriki kikamilifu 
kwenye shughuli za madini ndani na nje ya 
nchi. Shirika hilo linaiwakilisha Serikali 
katika miradi mbalimbali ikiwemo mradi wa 
kiwanda cha kusafisha dhahabu mwanza. 
Aidha, ikilinganishwa na hapo awali, Shirika 
hilo sasa lina uwezo wa ushindani na 
kampuni za kigeni kiasi cha kufanikiwa 
kupata kandarasi kubwa za uchorongajii 
kwenye sekta ya madini kwa taasisi za 
umma na binafsi ambapo shirika limefanya 
uchorongaji katika mgodi wa dhahabu wa 
Geita (GGML) na Kampuni ya Uendelezaji 
Jotoardhi (TGDC).

Vilevile, shirika hilo limesaini mikataba na 
benki mbalimbali nchini kwa ajiliya kuwa-
saidia wachimbaji wadogo kupatiwa 
mikopo na kuwaunganisha na benki hizo. 
Benki ambazo zimeingia makubaliano hayo 
ni Benki ya NMB, KCB na CRDB. STAMICO 
imeweza kununua mtambo maalum wa 
kutengeneza makaa ya mawe kwa matumi-
zi ya nyumbani na kuwarahisishia watanza-
nia kupata nishati mbadala yenye ufanisi na 
bei nafuu. Mtambo huu unaitwa Rafiki Coal 
Briquette Plant. Aidha, baada ya Serikali ya 
awamu ya Tano kufanikiwa kuhamishia 
Makao Makuu kutoka Dar es salaam kuja 
Dodoma, Serikali ya awamu ya Sita chini ya 
uongozi shupavu wa Rais Samia umezi-
wezesha wizara na taasisi mbalimbali 
ikiwemo wizara ya madini kuanza ujenzi wa 
jengo jipya la wizara eneo la Mtumba katika 
mji wa Serikali utakaogharimu kiasi cha 
shilingi bilioni 22. Hadi sasa ujenzi upo 
katika hatua 
 
Kwa mafanikio hayo hakuna shaka kuwa, 
katika kipindi cha mwaka mmoja wa Mhe. 
Rais Samia madarakani umekuwa mwaka 
wa matokeo makubwa yanayoonekana 
katika Sekta ya Madini.   
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Upekee wa Tanzania 
mapambano dhidi ya 
Uviko-19 

Kutolea Huduma ambapo kiasi cha shilingi 
bilioni 279.6 sawa na asilimia 57 ya fedha 
hizo.

Maeneo yafuatayo yanahusika ili kupunguza 
vifo na kuboresha huduma kwa wagonjwa 
wenye matatizo ya UVIKO-19, wajawazito, 
watoto na waliopata ajali, kuimarisha 
Miundombinu ya kutolea Huduma za Dharu-
ra (EMD) katika hospitali Maalum, Kanda, 
Rufaa za Mikoa na Wilaya.

Serikali inaenda kuimarisha huduma za 
dharura ambapo kiasi cha shilingi bilioni 116.1 
kimetengwa na kati ya fedha hizi, shilingi 
bilioni 26.8 zitagharimu ukarabati wa 
vitengo vya huduma za dharura katika hospi-
tali maalum nne.

Hospitali hizo ni hospitali nne za kanda na 
hospitali 22 za rufaa za mikoa, hospitali za 
wilaya 83 na shilingi bilioni 89.4 zitanunua 
vifaa katika vyumba hivyo.

MAGARI YA WAGONJWA MAHUTUTI

Serikali inalenga kununua magari 243 ya 
kubebea wagonjwa mahututi (ambulances) 
kwa shilingi bilioni 47. 1 ambapo magari 195 
yatakuwa yenye kiwango cha huduma ya 
msingi (basic life support) na 48 yenye 
huduma ya juu (advanced life support).
 
Magari haya yatasaidia kuokoa maisha ya 
wagonjwa wa UVIKO-19, wajawazito na 

Tanzania imewekeza jitihada madhubuti za 
kupambana na ugonjwa wa UVIKO-19, kwani 
nayo ni miongoni mwa nchi zilizoathiriwa na 
ugonjwa huo, janga ambalo bado lipo 
ulimwenguni.

Mwaka jana akizungumza na Watanzania, 
Rais Samia Suluhu Hassan alisema Serikali ya 
Jamhuri wa Muungano wa Tanzania ilipatiwa 
mkopo wenye masharti nafuu wenye thama-
ni ya shilingi trilioni 1.3 kutoka Shirika la 
fedha Duniani (IFM).

Fedha hizo ni kwa ajili ya Kampeni Maende-
leo ya Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi 
ya UVIKO-19. Wizara ya Afya iliidhinishiwa 
kupokea jumla ya shilingi bilioni 493 ikiwa 
sawa na asilimia 38 ya fedha zote. 

“Fedha hizi zimetengwa kwa ajili ya 
kutekeleza afua mbalimbali za kukabiliana 
na athari za UVIKO-19, ikiwemo kuboresha 
miundombinu ya hospitali za Taifa, Rufaa za 
Mikoa, Kanda, Maalum, Taifa pamoja na 
vifaa,” anabainisha.

HUDUMA ZA DHARURA & ICU 

Wizara imepanga kuendelea kuimarisha 
huduma za dharura na wagonjwa mahututi 
(Critical Care)  ndani na nje ya Vituo vya 

waliopata ajali. Hii itaongeza idadi ya magari 
ya kubebea wagonjwa kutoka 479 yaliyopo 
sasa mpaka 722. Aidha, magari 195 ya 
kubebea wagonjwa ni kwa ajili ya hospitali za 
wilaya.

VYUMBA VYA ICU

Serikali imepanga kufanya ujenzi na ukara-
bati wa vyumba vya wagonjwa mahututi na 
ununuzi wa vifaa katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili, Hospitali Maalumu tatu, Hospi-
tali za kanda tano, Hospitali za Mikoa 28 na 
Hospitali za Wilaya 29.
 
Shilingi bilioni 69.6 zimetengwa ambapo 
shilingi bilioni 10.9 zitatumika kwa ajili ya 
ujenzi na ukarabati huku shilingi bilioni 58.6 
zikinunua vifaa.

HEWA TIBA YA OKSIJENI

Kupitia mkopo huu, Serikali imetenga shilin-
gi bilioni 27.6 ili kuimarisha upatikanaji wa 
hewa tiba ya oksijeni kwa kusimika mitambo 
ya kuzalisha hewa tiba, manunuzi ya mitun-
gi, vifaa wezeshi na mfumo utakaowezesha 
usambazaji wa hewa tiba kwa wagonjwa 
katika hospitali husika.

Shilingi bilioni 4.2 zitasimika mitambo saba 
ya kuzalisha hewa tiba katika Hospitali moja 
ya Kanda, Hospitali Maalum moja na Hospi-
tali za Wilaya tano, hivyo itaongeza idadi ya 
mitambo ya kuzalisha hewa tiba ya Oksijeni 
kutoka 44 hadi 51.

Na Catherine Sungura
Wizara ya Afya



Aidha, katika kuimarisha upatikanaji wa 
hewa tiba ya Oksijeni kwenye vituo vya 
kutolea huduma visivyokuwa na mitambo 
ya kuzalisha hewa tiba ya Oksijeni, shilingi 
bilioni 3.9 zitanunua mitungi 5,782 na shilin-
gi bilioni 4.6 zitanunua vifaa wezeshi vya 
utoaji (flowmeters) hewa tiba katika Hospi-
tali 116. Vilevile, shilingi bilioni 14.8 
zitawezesha usambazaji wa hewa tiba ya 
Oksijeni katika Hospitali 76.

DAMU SALAMA

Wizara ya Afya imekua ikikusanya damu 
salama kutoka maeneo tofauti kwenye jamii 
kwa ajili ya kuokoa maisha hususani ya 
wajawazito na watoto. Katika kuimarisha 
upatikanaji wa damu salama, jumla ya 
shilingi bilioni 3.6 zimetengwa kuimarisha 
huduma za damu salama ambapo shilingi 
bilioni 2.1 zitanunua magari sita maalum 
kwa ajili ya huduma tembezi za ukusanyaji 
wa damu salama ambayo yatagawanywa 
kwa kila kanda. 

Vile vile, Serikali inapanga kununua mashine 
za uchambuaji wa mazao ya damu salama 
(Apheresis machine with starter pack and 
Plasma Apheresis) zitazogharimu kiasi cha 
shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya Hospitali za 
Kanda. Hii itasaidia katika kuboresha matib-
abu kwa wagonjwa wa UVIKO-19 na wagon-
jwa wanaohitaji mazao maalum ya damu, 

pia itapunguza matumizi ya damu katika 
matibabu ya wagonjwa wa UVIKO-19 na 
wajawazito. Hii itaongeza mashine hizi 
kutoka moja mpaka kufikia 11.

HUDUMA ZA UCHUNGUZI

Kwa upande wa uimarishaji wa Huduma za 
Uchunguzi, Serikali inapanga kuboresha 
huduma za uchunguzi kwa kuimarisha 
huduma za uchunguzi wa mionzi, maabara 
na tiba mtandao (Telemedicine), shilingi 
bilioni 128.6 zinagharamia huduma hizi.
  
Hii itasaidia wataalamu wachache waliopo 
katika Hospitali za Kanda na Taifa kusoma 
majibu ya wagonjwa waliofanyiwa vipimo 
katika hospitali za Rufaa za Mikoa, Hospitali 
za Wilaya na vituo vya huduma za Msingi.

Vituo vikubwa vinne vyenye wataalamu 
bobezi na vituo 27 vya mawasiliano vitaan-
zishwa katika vituo vya kutolea huduma. Hii 
itaongeza vituo vikubwa kutoka vituo viwili 
hadi sita.

X-RAY ZA KIDIGITAL 

Katika kuboresha huduma za vipimo vya 
radiolojia vinapatikana katika Hospitali zetu 
na kuepusha usumbufu kwa wananchi 
kulazimika kusafiri umbali mrefu kufuata 
huduma hiyo.

Serikali kupitia Wizara ya Afya inaenda 
kununua mashine za X-ray, CT-Scan, na MRI 
na zitafungwa kwenye hospitali zote 
kuanzia ngazi ya taifa, kanda na mikoa yote 
huku zikiwa zinafanyiwa marekebisho 
endapo zitaharibika katika kipindi cha miaka 
mitano kama ifuatavyo: Shilingi bilioni 35.7 
zitatumika kununua na kusimika mashine 
85 za X-Ray za kidigitali ambazo zitasimik-
wa katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, 
Hospitali za Kanda mbili, Hospitali za Rufaa 
za Mikoa 20 na Hospitali za Wilaya 60.  Hii 
itaongeza idadi ya X-Ray hizi kutoka 111 hadi 
196.

Serikali itanunua na kusimika mashine 30 
CT-Scan kwa jumla ya shilingi bilioni 69 kwa 
ajili ya Hospitali ya Taifa Muhimbili, Hospi-
tali za Kanda (2), Hospitali maalum (2) na 
Hospitali 25 za Rufaa za Mikoa. Hii 
itaongeza idadi ya CT-scan kutoka saba 
mpaka kufikia 37.

Mashine nne za MRI zitanunuliwa na 
kusimikwa katika Hospitali za Kanda mbili, 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa mmoja na 
Hospitali Maalum moja zitakazogharimu 
shilingi bilioni 13.2. Hii itafanya idadi ya 
Hospitali zenye MRI kuongezeka kutoka 
tano mpaka tisa.
 
Fedha hizi zitawezesha Serikali kununua 
mashine saba za huduma za uchunguzi wa 
moyo (Detailed Echo Cardiography) zitaka-
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zogharimu shilingi milioni 840. Hii 
itaongeza mashine za uchunguzi wa moyo 
(Detailed Echo Cardiography) kutoka moja 
hadi nane Serikali itatumia shilingi bilioni 
4.3 kwa ajili ya kuimarisha Huduma za Tiba 
Mtandao (Telemedicine) ya huduma za 
uchunguzi kwa kujenga vituo vinne vya 
huduma za tiba mtandao (Telemedicine 
Hub) pamoja na gharama za usimamizi 
zinazogharimu shilingi bilioni 1.6.

HUDUMA ZA MAABARA

Katika kukabiliana na UVIKO-19 Serikali 
kupitia Wizara ya Afya itaendelea kuimari-
sha huduma za maabara kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya nchini ikiwemo 
maabara ya Taifa.

Kiasi cha shilingi bilioni 5.6 kinapangwa 
kuimarisha huduma za maabara ikiwa ni 
pamoja na ununuzi wa vitendanishi vya 
upimaji wa virusi vya UVIKO-19 katika 
maabara ya Taifa na maabara za Hospitali 
za Rufaa za Mikoa sita.

Aidha, kiasi cha shilingi milioni 300 
kinapangwa kugharamia ununuzi wa mash-
ine 10 za upimaji wa anuai za virusi vya 
UVIKO-19 na Saratani. Hii itawezesha 
ongezeko la vituo vinavyopima anuai za 
virusi vya UVIKO-19 kutoka vituo vinne hadi 
14.

Pia fedha hizo  zitaenda kununua machine 
za kusaidia kupumua (Ventilators) zipatazo 
60, mashine za gesi ya damu, mashine za 

ultrasounds na nyinginezo ambazo zitasam-
bazwa katika mikoa yote kuanzia ngazi ya 
taifa mpaka Halmashauri.

UPATIKANAJI WA CHANJO

Upatikanaji wa Chanjo ni kipaumbele 
kingine ambapo Serikali imelenga kuimari-
sha upatikanaji wa huduma ya chanjo ya 
UVIKO-19, kiasi cha shilingi bilioni 43.5 
kimetengwa.

Kati ya hizo shilingi bilioni 5.3 zitagharamia 
ununuzi wa dozi 311,765 za chanjo ikiwa 
mahitaji yataongezeka na shilingi bilioni 
mbili kwa ajili ya gharama za uingizaji, 
utunzaji na usambazaji wa chanjo nchini.

Katika kuhamasisha na kuelimisha 
wananchi kuhusu umuhimu wa chanjo ya 
UVIKO-19, kiasi cha shilingi bilioni 36.2 
kitagharamia uelimishaji na uhamasishaji 
wa chanjo ikiwemo manunuzi ya magari 214 
ya huduma za chanjo kwa ajili Mikoa na 
Halmashauri, kampeni za kuhamasisha 
chanjo na mafunzo kwa watumishi ngazi ya 
jamii juu ya njia za kujikinga na UVIKO-19 
ikiwemo kuhamasisha chanjo ya UVIKO-19.

Wizara ya afya kwa kushirkiana na 
OR-TAMISEMI imetekeleza hili la kuhamai-
sha wananchi kupata chanjo dhidi ya 
UVIKO-19 ambapo hadi sasa imezizndua 
kampeni mbili ambazo zimesaidia kuhama-
sisha wananchi nyumba kwa nyumba, mtaa 
kwa mtaa na kuwajengea uwezo wato 
huduma ngazi ya jmii nchini na hivyo kusaid-

ia kuongeza asilimia za wananchi kupata 
chanjo hiyo.

MABORESHO MIUNDOMBINU / NYUMBA 
ZA WATUMISHI

Shilingi bilioni 28.5 zimetengwa kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu katika vituo vya 
kutolea huduma, kati yake shilingi bilioni 
tano zitagharamia ukarabati wa Hospitali 
maalum moja na Hospitali za Rufaa za 
Mikoa tatu.
 
Shilingi bilioni 13.5 zimetengwa kwa ajili ya 
kugharamia ukarabati wa jumla ya nyumba 
150 za watumishi katika hospitali  za Rufaa 
za Mikoa 26 na Hospitali  za Wilaya 124.

Vilevile, katika kuboresha huduma za 
magonjwa ya kuambukiza, Serikali inapanga 
kujenga vituo vya kutibu wagonjwa wa 
magonjwa ya mlipuko ya kuambukiza 
pamoja na ununuzi wa vifaa katika Mkoa wa 
Dar es Salaam na Kigoma vitakavyogharimu 
shilingi bilioni mbili. 

TAFITI

Serikali imejipanga katika kufanya tafiti na 
operesheni mbalimbali, shilingi bilioni 2.5 
zinapangwa kugharamia tafiti mbalimbali 
za UVIKO-19 na shilingi bilioni 9.2 zimeteng-
wa kuwajengea uwezo watumishi, ufuatilia-
ji na usimamizi. 
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ELIMU JUMUISHI 

Serikali ya Awamu ya Sita toka iingie madarakani 
moja ya eneo iliyotoa kipaumbele katika sekta ni 
uhuishaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Elimu Jumuishi 
wa Miaka Mitano, ambao umezingatia utoaji wa 
Elimu Jumuishi katika ngazi zote za elimu nchini.
 
Katika kutekeleza hili kwa mara ya kwanza 
imewekeza rasilimali nyingi katika kuhakikisha 
watoto wenye changamoto mbalimbali wanapata 
elimu kwa mfano fedha za UVIKO 19 kiasi cha 
Shilingi bilioni 1.4 zilitengwa kwa ajili ya watoto 
wenye mahitaji maalum katika Shule, Vyuo vya 
Ufundi na Vyuo Vikuu wa ajili ya ununuzi wa vifaa 
saidizi na vifaa vya kujifunzia ikiwemo vitabu vya 
nukta Nundu zaidi ya nakala elfu 21,000,000. 

Wizara imekamilisha ujenzi wa Shule ya Sekondari 
Maalum iliyoko Patandi mkoani Arusha na inaka-
milisha na ujenzi wa Shule ya Msingi ya watoto 
wenye mahitaji maalum iliyopo Lukulezi mkoani 
Mtwara wilayani Masasi. Ndani ya mwaka huu 
mmoja walimu na wathibiti ubora zaidi ya 1,329 
wamepatiwa mafunzo kwa ajili ya kubaini na 
kufundisha wanafunzi wenye mahitaji maalum. 

ELIMU YA UFUNDI

Elimu ya Ufundi ni chachu ya kufikia uchumi wa juu 
wa kati kupitia viwanda. Sekta hii ndogo inachang-
ia kuzalisha nguvukazi yenye ujuzi bila kusahau 
masuala ya teknolojia. Ili kufikia azma hii kwa 

kutoa fursa za elimu ya ufundi kwa 
usawa nchi nzima Serikali inajenga 
Vyuo vya VETA takribani 25 katika 
Wilaya. Serikali ya Awamu ya Sita 
imetoa Shilingi bilioni 28.7 kukamilisha 
ujenzi wa vyuo hivyo na kuviwekea 
samani na vifaa Kupitia fedha za 
mapambano dhidi ya fedha za UVIKO- 
19. Zaidi ya vyuo 25 vya wilaya, kuna 
vyuo vingine vinne vikubwa vya Mikoa 
ikiwemo, Simiyu, Geita, Njombe na 
Rukwa vinakamiliswa  katika Mwaka 
huu mmoja wa Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan. 

Serikali pia imeona umuhimu wa 
kuongeza fursa hizi za Elimu ya Ufundi 
kwa kutoa zaidi ya Shilingi bilioni 19 kwa 
ajili ya ujenzi wa Chuo kikubwa cha aina 
yake cha Ufundi kinachojengwa Jijini 
Dodoma na kitachukua wanafunzi 
3,000 ikikamilika Awamu ya kwanza ya 
ujenzi mwaka huu 2022.

VYUO VYA MAENDELEO YA 
WANANCHI
 
Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 
(FDC) navyo havikuachwa nyuma 
katika Awamu ya Sita kwani navyo 
vimepatiwa kiasi cha Shilingi bilioni 3.6 
kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

Wote tunajua Elimu ni ufunguo wa 
maisha na kwamba kuwekeza katika 
elimu inasaidia kizazi kilichopo na vizazi 
vingi vinavyokuja na ndio maana tangu 
tupate uhuru Mwaka 1961 Serikali za 
awamu zote zimekuwa zikiwekeza na 
kutoa kipaumbele katika Sekta ya 
Elimu.

Vivyo hivyo, Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan imejipambanua kwa 
kuimarisha Sekta hii kwa kuongezea 
rasilimali ili kuimarisha ujifunzaji na 
ufundishaji na kuongeza fursa za 
upatikanaji wa elimu na mafunzo.

Katika Mwaka mmoja wa Mhe. Samia 
tumeshuhudia pia kupitia fedha za 
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa 
Taifa na Mapambano dhidi ya Uviko-19 
ambapo Sekta ya Elimu ilitengewa 
Shilingi bilioni 368.9 ambapo Shilingi 
bilioni 64.9 zilielekezwa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya 
kuimarisha ujifunzaji na ufundishaji 
kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum, Elimu ya Ufundi, Mafunzo ya 
Ufundi Stadi na Elimu ya Ualimu.

Mwaka mmoja wa 
mageuzi Sekta ya Elimu

Na Mwandishi Wetu
Wizara ya Elimu
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miundombinu pamoja na ununuzi wa 
samani katika vyuo 12.  

Vyuo hivi pamoja na kutoa ujuzi kulingana 
na mahitaji ya eneo husika pia ni sehemu 
muhimu sana kwa wanafunzi wanaomaliza 
darasa la saba na ambao hawakuweza 
kuendelea na mfumo rasmi wa elimu.  

Katika vyuo hivi wanafunzi wanapata ujuzi 
na fursa ya masomo ya Sekondari. Kupitia 
uboreshaji unaoendelea kufanyika udahili 
na wahitimu wanaendelea kuongeza, 
mfano wanafunzi wanaohitimu kutoka 
8,568 mwaka 2020 hadi 11,198 mwaka 2021. 

ELIMU YA JUU
 
Katika kuendelea kuboresha Elimu ya Juu na 
kuongeza nafasi, Serikali ya Awamu Sita 
chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan kusaini 
Mradi mkubwa wa kimageuzi katika elimu 
ya juu, mradi wa "HEET" (Higher Education 
for Economic Transformation).  

Mradi huu utatekelezwa kupitia mkopo 
nafuu wa takriban Shilingi bilioni 972 
kutoka Benki ya Dunia na kwa ajili ya 
kuboresha mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia kwa kujenga miundombinu 
katika Vyuo vya Elimu ya Juu, ikiwemo 
ujenzi wa Chuo Kikuu kipya cha Mwalimu 
Nyerere cha Kilimo na Teknolojia Butiama, 
Mradi huu utaongeza idadi ya wanafunzi wa 
elimu ya juu wanaosoma programmu za 

sayansi, Teknolojia na , Uhandisi na Hisabati 
(STEM) kutoka wanafunzi 40,000 , 2020 
hadi kufikia  wanafunzi 106,000 Mwaka 
2026 na pia kutoa ufadhili wa masomo kwa 
Wahadhiri   zaidi ya 623 katika ngazi ya 
Shahda za uzamivu (PHD) na Umahiri (MSc) 

Katika kuondoa vikwazo vya kukosa elimu 
ya Juu kwa kukosa mkopo, Serikali ya 
Awamu ya Sita imeongeza bajeti ya fedha 
za mkopo wa Elimu ya Juu kutoka Shilingi 
bilioni 464 hadi kufikia bilioni 570 na hivyo 
kuwezesha kuongeza wanafunzi wanaopa-
ta mikopo kutoka 149,398 2020/21 hadi 
177,343 2021/22.
 
UBORESHAJI MITAALA

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan alipohutu-
bia Bunge la Jamhuri ya Muungano tarehe 
22/4/2021 alielekeza Wizara kupitia mitaala 
ya elimu katika ngazi zote ili kuhakikisha 
inaendana na wakati na inayomwezesha 
mwanafunzi anapohitimu kukabiliana na 
mazingira ya sasa.  

Wizara kupitia Taasisi ya Elimu Tanzania 
(TET) inaendelea na mapitio ambapo kwa 
sasa inakamilisha upokeaji wa maoni ya 
wadau kupitia  mikutano, makongamano, 
mitandao maalum ya kupokea maoni 
ikiwemo maoniyawadau@tie.go.tz na 
kuhusisha wadau katika ngazi zote, bila 
kusahau waajiri na hata wanafunzi. 

Uwekezaji umefanyika katika kipindi cha 
Uongozi wa Awamu ya Sita pia upande wa 
Uthibiti wa Ubora wa ajili ya Idara ya Uthibi-
ti Ubora wa Shule ili kuiwezesha kuzifikia 
shule nyingi zaidi kwa muda mfupi na 
kuhakikish ufundishaji na ujifunzaji 
unatekelezwa kwa ufasaha.

FURSA YA KUREJEA SHULE WANAFUNZI 
WALIOKATISHA MASOMO

Rais wa Awamu ya Sita, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan amewezesha kuondoa vikwazo 
katika upatikanaji wa fursa za elimu kwa 
wanafunzi waliokatisha  masomo kutokana 
na sababu mbalimbali. Serikali kupita 
Waraka wa Elimu Na 2 wa Elimu wa mwaka 
2022 imetoa fursa ya kurejea shule 
wanafunzi hao ambao ni pamoja na 
wasichana waliopata ujauzito wakiwa 
katika shule za msingi au sekondari.  

KUONGEZA MIUNDOMBINU YA 
ELIMUMSINGI

Serikali kupitia mradi (SEQUIP) unaolenga 
kuongeza ubora wa elimu ya sekondari 
imeanza kujenga shule 1,000 za sekondari 
za kutwa na shule za sekondari 26 za 
wasichana. Utekelezaji huu umeanza katika 
kipindi cha Awamu ya Sita, kwa kujenga 
shule 274 za kutwa na shule 10 za Wasicha-
na ambapo Serikali imetoa jumla ya Shilingi 
bilioni 1.4.
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zimekuwa na matokeo chanya na neema kubwa 
kwa nchi yetu ambapo vivutio vya utalii vya Tanza-
nia vimepata umaarufu mkubwa na tuzo za 
Kimataifa.

Aidha, jitihada mahsusi za Rais Samia Suluhu 
Hassan katika kuitangaza Tanzania kimataifa 
kupitia programu maalum ya Royal Tour zimeifun-
gua Tanzania na kuipa umaarufu zaidi Kimataifa. 
Mtandao maarufu wa habari nchini Marekani wa 
theGrio umetambua juhudi za Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan katika kuiongoza vyema sekta ya utalii 
nchini na kuifanya Tanzania iwe kivutio cha 
kwanza cha utalii Barani Afrika kwa mwaka 2022.

Programu ya Royal Tour kwa ujumla imeanza 
kuleta matunda kwa kuvutia watalii na wawekeza-
ji mbalimbali waje nchini. Mathalan, wakala wa 
utalii zaidi ya 30 kutoka katika nchi masoko ya 
utalii yakiwemo Marekani, Ufaransa na Lithuania 
wamehamasika kuitembelea Tanzania ili kujifunza 
na kujionea vivutio mbalimbali vya utalii kwa lengo 
la kuvitangaza katika nchi zao. 

Vilevile, wawekezaji kutoka Taifa la Bulgaria 
wanakusudia kuwekeza katika huduma za malazi 
za hadhi ya kimataifa kwa kujenga loji nne (4) 
zenye hadhi ya nyota tano (5) ambazo zitaendesh-
wa na Kampuni ya Kempiski katika Hifadhi za Taifa 
za Serengeti, Manyara, Tarangire na Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro hatua ambayo italeta 

matokeo chanya katika kuongeza idadi 
ya vyumba na wigo wa mnyororo wa 
huduma katika sekta ya utalii.

Katika hatua nyingine Wizara ya 
Maliasili na Utalii imeendelea kuimari-
sha utangazaji utalii kupitia njia 
mbalimbali ndani na nje ya nchi ambazo 
zimehusisha ushiriki wa Tanzania katika 
mikutano na makongamano makubwa 
ya kutangaza utalii duniani kutumia 
TEHAMA, Balozi zetu nje ya nchi, na 
Mabalozi wa Hiari wa Utalii yaani 
Tourism Goodwill Ambassadors kutan-
gaza vivutio vya utalii vilivyopo nchini. 

Aidha, juhudi za kutangaza utalii 
zimeendelea kuiletea neema Tanzania 
kwa Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kuwa 
hifadhi Bora zaidi barani Afrika katika 
kwa miaka 3 mfululizo kuanzia 2019, 
2020 na 2021 pia hifadhi za Taifa 
Kilimanjaro, Serengeti na Tarangire 
zimeshinda tuzo ya ubora ya mwaka 
2021. Ushindi huu umekua chachu kwa 
nchi yetu kuendelea kufahamika 
duniani na kuongeza idadi ya watalii 
wanaoitembelea Tanzania.

Kwa upande mwingine Tanzania imeen-
delea kupata  mafanikio makubwa 
katika utoaji wa huduma za utalii 

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache 
duniani zilizotenga maeneo makubwa 
kwa ajili ya shughuli za Uhifadhi wa 
wanyamapori, misitu na Malikale. 
Takribani asilimia 32.5 ya ardhi yote ya 
Tanzania sawa na Kilometa za mraba 
307,873 imehifadhiwa chini ya usimam-
izi wa Wizara ya Maliasili na Utalii.
 
Maeneo haya yanahusisha Hifadhi za 
Taifa 22, Mapori ya Akiba ya 
Wanyamapori 22, Mapori Tengefu 29, 
Misitu ya Hifadhi za Mazingira Asilia 20, 
Hifadhi iliyohifadhiwa kisheria misitu 
363, mashamba ya miti ya Serikali 23, 
maeneo Matatu (3) ya Ardhioevu chini 
ya Mkataba wa Ramsar, Jumuiya za 
Uhifadhi wa Wanyamapori 38 na Vituo 
vya Mambo ya Kale 133.
 
Maeneo haya yamekua na mchango 
mkubwa katika uchumi wa nchi kupitia 
shughuli za Utalii. Aidha, shughuli za 
kuhamasisha na kutangaza utalii ndani 
ya nchi na kwenye masoko mbalimbali 
ya Kimataifa zinazofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 

Utalii waing’arisha Tanzania 
kimataifa mwaka mmoja 
Awamu ya Sita 

Na Aron Msigwa 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii



kufuatia  Shirika la Hifadhi za Taifa Tanza-
nia (TANAPA) kutangazwa kuwa mshindi 
wa kundi la dhahabu miongoni mwa 
washindi 51 kutoka nchi 39 duniani wa tuzo 
ya Ubora wa huduma za viwango vya 
Kimataifa kwa mwaka 2020 iliyotolewa na 
European Society for Quality Research 
(ESQR). 

Aidha, hifadhi 5 za Taifa ambazo ni Kiliman-
jaro, Serengeti, Mkomazi, Manyara na 
Arusha zimepata tuzo za huduma za viwan-
go vya Kimataifa kwa mwaka 2020.
 
Mbali na mafanikio hayo Tanzania imeen-
delea kuwa mfano wa kuigwa na nchi 
nyingine katika shughuli za uhifadhi  hatua 
iliyoiwezesha kupata Tuzo ya Ufanisi katika 
Uhifadhi na Utalii iliyotolewa na Serikali ya 
Jamhuri ya Sudan Kusini pamoja na Tuzo ya 
Utalii ya Bara la Afrika  (Continental 
Tourism Award 2021) iliyotolewa na Bodi ya 
Utalii ya Afrika (African Tourism Board) 
wakati wa onesho la kwanza la Utalii la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EARTE) 
lililofanyika Jijini Arusha Oktoba, 2021.

Aidha, mwaka 2021 Tanzania ilichaguliwa 
na taasisi inayoandaa tuzo za utalii duniani 
(World Travel Awards - WTA) kuwa nchi 
inayoongoza kwa shughuli za utalii Barani 
Afrika (Africa's leading destination for the 

year 2021) pamoja na Thanda Island, katika 
Kisiwa cha Shungi Mbili, Mafia kuchaguliwa 
na taasisi ya World Travel Awards kuwa 
Kisiwa Bora chenye Mandhari ya kuvutia 
zaidi Barani Afrika (Africa’s Leading Luxury 
Island 2020 and The World’s Leading Exclu-
sive Private Island 2020). 

Mbali na umaarufu huo Tanzania imeende-
lea kung’ara katika anga za kimataifa 
kufuatia Tripadvisor Travelers’ Choice 
Destination – Africa kuziorodhesha Zanzi-
bar na Jiji la Arusha kuwa miongoni mwa 
maeneo kumi bora ya shughuli za utalii 
Barani Afrika pia mtandao wa Safaribook-

T o l e o  N a .  2 3 5 ,  2 0 2 2 |   #Samia365Jarida Maalum

Mwaka mmoja wa Rais Samia
www.maelezo.go.tz - Nchi Yetu   |  2022 3838



3939 Mwaka mmoja wa Rais Samia
www.maelezo.go.tz - Nchi Yetu   |  2022

T o l e o  N a .  2 3 5 ,  2 0 2 2  |    # S a m i a 3 6 5J a r i d a  M a a l u m

ings.com mmumetoa orodha ya vivutio 
kumi (10) bora vya utalii vinavyofaa kutem-
belea katika Bara la Afrika kwa mwaka 
2021/2022 na kuitaja  Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti kuwa kinara kwa kuibuka kivutio 
namba moja. Aidha, katika orodha hiyo imo 
pia Hifadhi ya Taifa Mahale ambayo inasifi-
ka kwa utalii wa sokwe na ikolojia.

Kwa upande wa mikutano ya Kimataifa, 
mkutano wa Shirika la Utalii Duniani - 
Kamisheni ya Afrika (64th UNWTO-CAF) 
uliofanyika mwezi Septemba mwaka 2021 
katika Kisiwa cha Sal, Cabo Verde, Tanzania 
ilichaguliwa kuwa Mwenyeji wa Mkutano 
ujao wa 65 wa UNWTO-CAF utakaofanyika 
kwa mara ya kwanza nchini mwezi Oktoba, 
2022.

Pia katika Mkutano wa UNWTO uliofanyika 
Jijini Windhoek, Namibia tarehe 14 hadi 16 
Juni, 2021 Tanzania ilichaguliwa kuwa 
mojawapo ya nchi tatu za Bara la Afrika 
ambazo zitahusika katika programu 
maalum ya uwekezaji na utangazaji utalii.
Mbali na mafanikio hayo Baraza la Utalii 
Afrika (Africa Tourism Council-ATC) 

limeichagua Tanzania kuwa mwenyeji wa 
mkutano wake mkuu utakaofanyika Zanzi-
bar mwezi Septemba mwaka 2022.  

Aidha, Jumuiya ya Afrika Mashariki iliipa 
Tanzania heshima ya kuwa nchi mwenyeji 
wa Onesho la Kwanza la Kimataifa la Utalii 
la Jumuiya ya Afrika Mashariki (East African 
Regional Tourism Expo - EARTE 2021) 
lilofanyika kwa mafanikio Jijini Arusha 
kuanzia tarehe 9 hadi 16 Oktoba, 2021. 

Pia Tanzania ilipewa heshima ya kuwa nchi 
pekee ya Kanda ya Afrika kushiriki mdahalo 
maalum wa mawaziri kuhusu masuala ya 
kisera ya uendelezaji utalii katika maeneo 
ya vijijini yaani Ministerial Debate on 
Policies to Foster Tourism for Rural Devel-
opment. Mdahalo huo ulifanyika wakati wa 
Mkutano Mkuu wa 24 wa Shirika la Utalii 
Duniani (24th UNWTO General Assembly) 
Jijini Madrid, Uhispania ambapo Tanzania 
ilisisitiza uimarishaji wa uhifadhi na utalii 
endelevu. 

Aidha, Tanzania ilipongezwa kwa mkakati 
wake wa kuendeleza utalii wa utamaduni 

na vyakula (cultural and gastronomy 
tourism) kupitia zao jipya la Swahili 
Tourism. 

Katika hatua nyingine Tanzania imepewa 
heshima ya kuwa mwenyeji wa Shindano la 
Kimataifa la Mchezo wa Gofu la Interna-
tional Golf Tournament Challenge Tour 
kwa washiriki kutoka Bara la Ulaya (Europe-
an Tour) linalotarajiwa kufanyika Jijini 
Arusha Tanzania tarehe 7 hadi 10 Aprili, 
2022. Tukio hili ni fursa mojawapo ya 
kuendeleza zao la utalii wa michezo na 
kutangaza vivutio vingine.
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Vyombo vya Ulinzi vilivyo chini yake, imefanikiwa 
kuimarisha hali ya Ulinzi na Usalama, ambapo 
jumla ya askari 4,224 wa Cheo cha Mkaguzi Msaidi-
zi wa Polisi wamepelekwa katika Kata zote Tanza-
nia kwa ajili ya kusimamia suala zima la Ulinzi na 
Usalama wa raia na mali zao.

AJIRA KWA ASKARI
 
Serikali ya Awamu ya Sita imeajiri askari 6,023 kwa 
ajili ya Vyombo vya Ulinzi na Usalama vilivyoko 
chini ya Wizara hii, ambapo Jeshi la Polisi limeajiri 
askari wapya 4,103, Jeshi la Magereza 700, Idara ya 
Uhamiaji 820 na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
askari 400. Ajira hizi zilizotolewa katika Kipindi 
cha mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu ya Sita 
zimesaidia kuboresha utendaji kazi kwa vyombo 
hivi, na hivyo kuimarisha na kurahisisha utekelezaji 
wa jukumu la Usimamizi wa Usalama wa raia na 
mali zao na kuifanya Nchi yetu kuendelea kuwa na 
usalama, amani na utulivu. 

UPANDISHWAJI VYEO

Upandishwaji Vyeo ni eneo mojawapo la mafanikio 
ambapo jumla ya Maafisa, Wakaguzi, askari na 
watumishi raia 34,698 walioko kwenye Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama vilivyoko chini ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi walipandishwa vyeo 
mbalimbali katika kipindi cha mwaka mmoja 
Serikali ya Awamu ya Sita. Hatua hii, imeongeza 
morali ya utendaji kazi kwa wote waliopandishwa 
Vyeo hivyo kuleta tija katika utendaji kazi kwa 
Wizara hii.

MAFUNZO

Mafanikio mengine ni mafunzo 
yaliyotolewa kwa maafisa na askari 
34,000 wa vyeo mbalimbali kutoka 
kwenye Vyombo vya Ulinzi na Usalama 
vilivyoko chini ya Wizara hii, ambao 
wamehudhuria mafunzo mbalimbali 
kwa ajili ya kupanda vyeo katika Vyuo 
vya Vyombo hivyo hapa Nchini, jambo 
ambalo limeongeza uwezo wa kiutend-
aji na kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wa majukumu ya maafisa na askari wa 
vyombo hivyo.   

UJENZI NA UBORESHAJI WA OFISI ZA 
MAKAO MAKUU NA MAKAZI YA 

MAAFISA NA ASKARI

Kukamilika kwa Ujenzi wa Ofisi za 
Makao Makuu ya Jeshi la Magereza na 
ujenzi wa Ofisi za Makao Makuu ya 
Idara ya Uhamiaji unaogharimu shilingi 
20,283,091,685 unaoendelea jijini 
Dodoma ni miongoni mwa mafanikio 
yaliyopatikana katika kipindi hiki, 
Aidha, umefanyika ujenzi wa Ofisi za 
Makamanda wa Polisi katika Mikoa ya 
Mara, Njombe, Katavi, na Tarime ujenzi 
uliogharimu shilingi 5,919,288,400/=  
nyumba zaidi ya 15 za Makazi ya askari 
na Maafisa wa jeshi la Polisi na Vituo 
zaidi ya 13 vya Polisi  zimejengwa katika 
Mikoa mbalimbali nchini ikiwemo ya 

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa 
Serikali ya Awamu ya Sita, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi ambayo 
katika jukumu lake la Usimamizi wa 
Usalama wa Raia na Mali zao limefani-
kiwa kuongeza ajira kwa askari ili 
kuboresha utendaji kazi, upandishwaji 
Vyeo kwa maafisa, askari na raia, 
mafunzo, ujenzi wa Ofisi, Vituo vya 
Polisi na Nyumba za Makazi kwa maafi-
sa na askari wa Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama vilivyoko chini ya Wizara hii ni 
miongoni mwa mafanikio hayo. 

Yote haya yamesaidia kuimarisha 
Usalama wa Raia na Mali zao katika 
kipindi hiki hivyo kuifanya jamii ya 
watanzania na wageni kuendelea 
kushiriki shughuli za Maendeleo ya 
Kiuchumi, Kijamii wakiwa katika hali ya 
amani, usalama na utulivu. Katika 
Makala hii utafahamu mengi kutoka 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.  

UIMARISHWAJI WA HALI YA ULINZI 
NA USALAMA

Katika kipindi cha mwaka mmoja 
Serikali ya Awamu ya Sita Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kupitia 

Mwaka Mmoja Awamu ya Sita 
Tanzania Yaendelea Kuimarisha 
Amani na Utulivu 

Na Christina Mwangosi 
Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi



Mikoa ya Kusini Unguja, Kaskazini Unguja, 
Mkoa wa Kusini  na Kaskazini Pemba.

Jeshi la Magereza limeendelea kukamilisha 
ujenzi wa nyumba za kisasa 119 zenye 
uwezo wa kuchukua familia 210 za Maafisa 
na askari wa jeshi hilo katika Mikoa 
mbalimbali nchini, sambamba na ujenzi wa 
Gereza jipya la Karatu, Kilosa Mkoani 
Morogoro. Serikali ya awamu ya Sita, 
imelipatia kiasi cha shilingi 4,352,434,000 
kwa ajili ya ukamilishaji wa nyumba za 
Makazi ya askari wa jeshi hilo katika eneo la 
Kikombo ambao ukikamilika utachukua 
familia 80 ujenzi umefikia asilimia 65. 

Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita imeweze-
sha ujenzi wa Kituo cha Zimamoto na 
Uokoaji Nzughuni Dodoma ujenzi wake 
umefikia asilimia 75. Aidha, Serikali 
imelipatia Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
shilingi bilioni 2,397,178,675 kwa ajili ya 
kukamilisha Ujenzi wa Kituo cha Zimamoto 
na Uokoaji TAZARA Mchicha Dar es 
Salaam. 

Serikali ya awamu ya Sita imeiwezesha 
Idara ya Uhamiaji kuendelea kutekeleza 
ujenzi wa Ofisi za Uhamiaji katika Mikoa ya 
Geita, Mtwara, Lindi pamoja na ujenzi wa 
Kambi ya Mafunzo ya Uhamiaji ya Boma 
Kichakamiba mkoani Mtwara.

MFUMO WA KIELEKTRONIKI WA KUSA-

JILI KAMPUNI ZA ULINZI NA WALINZI
 
Katika kipindi hiki cha mwaka mmoja, 
Serikali imeiwezesha Wizara ya Mambo ya 
Ndani kupitia Jeshi la Polisi kuanzisha mradi 
wa kanzi data ambao hadi sasa umesajili 
kampuni za ulinzi 340 pamoja na walinzi 
23,077, Mfumo huu utasaidia Serikali 
kufuatilia utendaji kazi wa walinzi wote kwa 
kuwa tayari wamechukuliwa alama za 
vidole zikiwemo taarifa za kina za mhusika.

UHAMIAJI MTANDAO

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa Serika-
li ya Awamu ya Sita Idara ya Uhamaiaji 
kupitia Mfumo wa Uhamiaji Mtandao 
imefanikiwa kutoa hati za kusafiria za 
kielektroniki 60,726 kwa raia wa Tanzania 
waliohitaji kusafiri nje ya Nchi kwa madhu-
muni mbalimbali, Visa 317,653 zimetolewa 
kwa njia ya mtandao “e-Visa kwa wageni 
walioingia nchini, ambapo pia Vibali vya 
Ukaazi 16,533 vimetolewa kwa wageni 
walioingia nchini. 

USAJILI NA UTAMBUZI WA WANANCHI

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
imefanikiwa kusajili wananchi 1,061,998 
katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita 
hivyo kufanya jumla ya Wananchi 
22,802,296 tangu kuanzishwa kwa Mamla-
ka hiyo. Katika kipindi hicho zimetolewa 

Namba za Utambulisho 1,335,298 hivyo 
kufanya Mamlaka kuwa imetoa jumla ya 
Namba za Utambulisho wa Taifa (NIN) 
19,223,516 tangu kuanza kwa zoezi hilo. 

MAKUSANYO YA MADUHULI

Katika Kipindi hicho Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, kupitia Jeshi la polisi limeku-
sanya shilingi 61,519,176,593.87, Idara ya 
Uhamiaji kupitia huduma za utoaji wa 
pasipoti, Visa, Vibali vya Ukaazi na faini 
zinazotokana na operesheni mbalimbali 
imekusanya shilingi bilioni 
147,257,712,898.69 ambapo NIDA imekus-
anya shilingi bilioni 20.5.   

NISHANI

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa Serika-
li ya Awamu ya Sita, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan alitoa Nishani 268 zikiwemo za 
miaka 60 ya Uhuru, Utumishi wa Muda 
mrefu na tabia njema na Utumishi uliotuku-
kavkwa Vyombo vya Ulinzi na Usalama 
vilivyoko chini ya Wizara hii, yaani Jeshi la 
Polisi, Magereza, Zimamoto na Uokoaji na 
Idara ya Uhamiaji na Jeshi.
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yake ikiwemo utekelezaji wa mpango wa kukabil-
iana na athari hasi za UVIKO-19 pamoja na 
usimamizi madhubuti wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo.
 
Taarifa hiyo inasema kuwa mafanikio hayo yanato-
kana na usimamizi wake pamoja na utekelezaji 
mzuri wa Bajeti ya Serikali ambapo katika kipindi 
cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2021/22, 
Serikali ilitarajia kukusanya na kutumia jumla ya 
shilingi trilioni 18.24 na kufanikiwa kukusanya 
jumla ya shilingi trilioni 16.95 kutoka vyanzo vyote, 
sawa na asilimia 92.9 ya lengo.
 
Kwa upande ukusanyaji wa mapato, kuanzia Julai 
2021 hadi Januari 2022, mapato ya ndani yakijumui-
sha mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
yalifikia takribani shilingi trilioni 14.1 sawa na 
asilimia 92.5 ya lengo la kukusanya shilingi trilioni 
15.2. Kati ya hayo, mapato yaliyokusanywa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) yalikuwa 
shilingi trilioni 12.04 sawa na asilimia 92.8 ya lengo 
la kukusanya shilingi trilioni 12.99.

Katika kipindi hicho, Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan aliiagiza Wizara ya Fedha na Mipango 
kuisimamia vizuri Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kusimamia ukusanyaji wa mapato ya Serikali kwa 
weledi kwa kutowabughudhi wafanyabiashara 
ama walipa kaodi.

Baada ya maelekezo yake hayo, makusanyo halisi 
ya TRA yaliyokusanywa mwezi Desemba 2021 

yalifikia shilingi trilioni 2.3 sawa na 
asilimia 103.1 ya lengo, ikiwa ni kiwango 
cha juu zaidi kuwahi kukusanywa na 
Mamlaka hiyo. 

Mhe. Rais ameimarisha mahusiano ya 
kiuchumi na kidiplomasia na washirika 
wetu wa maendeleo zikiwemo taasisi 
kubwa za fedha duniani. Tangu ashike 
usukani wa kuiongoza nchi, Serikali 
imefanikiwa kupokea kiasi cha shilingi 
trilioni 1.9 kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo sawa na asilimia 135.2 ya 
lengo la shilingi trilioni 1.4 ambapo kati 
ya kiasi hicho, misaada na mikopo 
nafuu ya miradi ya maendeleo ni shilingi 
trilioni 1.7 sawa na asilimia 141.0 ya 
lengo.

Kiasi hicho kilichopokelewa ni kutokana 
na ahadi ya Washirika wa Maendeleo 
kuchangia katika bajeti ya Serikali ya 
mwaka 2021/22 shilingi trilioni 2.95 
ikijumuisha misaada shilingi trilioni 1.14, 
na mikopo nafuu  shilingi trilioni 1.82. 

Aidha, kati ya fedha zilizoahidiwa, 
mifuko ya pamoja ya kisekta ni shilingi 
bilioni 282.3 na miradi ya maendeleo ni 
shilingi trilioni 2.7 ambazo zilipokelewa 
hadi Januari 2022.

Serikali yake ya Awamu ya Sita inaende-

Ni siku 365 za kishindo cha Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Sita wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika Nyanja ya uchumi na maendeleo 
ya nchi kwa ujumla tangu ashike 
hatamu ya kuongoza nchi kwa mujibu 
wa Katiba, baada ya kifo cha aliyekuwa 
Rais wa Awamu ya Tano Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli.

Makala haya yanaangazia mafanikio ya 
kiuchumi yaliyopatikana katika kipindi 
cha mwaka mmoja wa Rais Samia kuwa 
madarakani kama mwananchi namba 
moja wa Taifa la Tanzania. Tunam-
pongeza sana kwa uongozi wake mahili.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya 
Fedha na Mipango, katika kipindi chake 
cha mwaka mmoja uchumi wa nchi 
umekua kwa wastani wa asilimia 4.9 
kutoka 4.8 ambapo shughuli za madini 
ziliongoza kwa kuwa na ukuaji mkubwa 
wa asilimia 10.9, ikifuatiwa na shughuli 
za habari na mawasiliano asilimia 10.2, 
huduma nyingine za kijamii asilimia 9.8, 
umeme asilimia 9.7 na maji asilimia 7.0.
Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji huo 
kumetokana na jitihada mbalimbali 
zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali 

Siku 365 za kishindo cha 
Rais Samia Sekta ya Uchumi

Na Benny Mwaipaja
Wizara ya Fedha 
na Mipango
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lea kuimarisha na kuratibu juhudi za 
pamoja na Washirika wa Maendeleo za 
upatikanaji wa rasilimali fedha na uwekeza-
ji kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa 
Bajeti ya Serikali kwa kutekeleza Mwongozo 
wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) 
pamoja na kusimamia misingi na sera 
mbalimbali za ushirikiano ikiwemo Kurati-
bu na kusimamia ratiba za majadiliano kati 
ya Serikali na Washirika wa Maendeleo, 
Kuhamasisha Washirika wa Maendeleo 
kuzingatia mifumo na vipaumbele vya 
Serikali katika utekelezaji wa Mpango na 
Bajeti pamoja na Kuzingatia misingi ya 
utawala bora na utawala wa sheria.

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea 
kusimamia vilivyo deni la Serikali ambalo 
hadi Desemba 2021, deni la Serikali lilikuwa 
shilingi trilioni 68.5 ikilinganishwa na shilin-
gi trilioni 59 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2020 ambapo katika kiasi hicho, 
deni la nje ni shilingi trilioni 47,399.5 na deni 
la ndani ni shilingi trilioni 21.1.
 
Ongezeko hilo limetokana na kupokelewa 
kwa fedha za mikopo kwa ajili ya kughara-
mia miradi mbalimbali ya maendeleo 
ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya 

barabara, reli, viwanja vya ndege, umeme 
na maji pamoja na malimbikizo ya riba ya 
deni la nje, hususan nchi zisizo wanachama 
wa kundi la Paris Club ambazo Serikali 
inaendelea kujadiliana nazo. Pamoja na 
hayo tathmini iliyofanyika Novemba, 2021 
imeonesha kuwa deni ni himilivu katika 
kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu. 
Katika tathmini hiyo, viashiria vinaonesha 
kuwa thamani ya sasa ya deni la Serikali 
kwa Pato la Taifa ni asilimia 31.0 ikilingan-
ishwa na ukomo wa asilimia 55 na thamani 
ya sasa ya deni la nje kwa Pato la Taifa ni 
asilimia 18.8 ikilinganishwa na ukomo wa 
asilimia 40.

Lakini Serikali ya Mhe. Rais Samia imeende-
lea kutekeleza mikakati mbalimbali ya 
kuhakikisha deni hilo linaendelea kuwa 
himilivu ikiwemo kuhakikisha mikopo 
inayopewa kipaumbele ni ile yenye mashar-
ti nafuu, mikopo yenye masharti ya 
kibiashara itaelekezwa katika miradi inayo-
chochea kasi ya ukuaji wa uchumi na mauzo 
nje ya nchi pamoja na kuimarisha mikakati 
ya kukusanya kodi ili kuhakikisha sehemu 
kubwa ya bajeti inagharamiwa na mapato 
ya ndani pamoja na kupunguza matumizi 
yanayoweza kuepukika.

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan ameende-
lea kusimamia ipasavyo Mfumuko wa Bei 
ambapo katika kipindi cha Machi 2021 hadi 
Januari 2022, ulikuwa wa wastani wa asilim-
ia 3.8 na kiwango hiki bado kipo ndani ya 
wigo wa kati wa asilimia 3.0 – 5.0 na lengo 
la nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki la 
asilimia 8.0. Serikali ya Awamu ya Sita 
imeweka mikakati mbalimbali ili kuhakiki-
sha mfumuko wa bei hauendelei kuongeze-
ka ikiwemo matumizi thabiti ya sera za 
bajeti na za fedha ili kuwa na kiasi cha fedha 
katika uchumi kinachotosheleza mahitaji ya 
soko bila kuathiri utulivu wa bei na kubore-
sha mazingira ya biashara na uwekezaji kwa 
kuhakikisha upatikanaji wa umeme wa 
uhakika ili kuhamasisha uzalishaji.
 
Katika kipindi chake cha mwaka mmoja, 
Thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma 
katika kipindi cha Machi hadi Desemba 2021 
iliongezeka na kufikia dola za Marekani 
milioni 8,696.8 kutoka dola za Marekani 
milioni 7,007.7 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2020, sawa na ongezeko la asilimia 
24.1.
 
Hii ilitokana na kuongezeka kwa mauzo ya 
bidhaa zisizo asilia pamoja na mapato ya 
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huduma hususan usafiri (travel) ikiashiria 
kuimarika kwa shughuli za utalii. Vile vile, 
thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa 
kutoka nje zilifika dola za Marekani milioni 
10,229.2 ikilinganishwa na kiasi cha dola za 
Marekani milioni 7,373.1 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2020.
 
Mhe. Rais  Samia Suluhu Hassan amesi-
mamia ipasavyo  Akiba ya Fedha za Kigeni, 
ambayo imeendelea kuwa ya kuridhisha na 
yenye kukidhi mahitaji ya fedha za kigeni 
kwa ajili ya uagizaji bidhaa na huduma nje 
ya nchi.  Hadi Desemba 2021, akiba ya fedha 
za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 
6,386.0.
 
Kiasi hicho kinatosheleza uagizaji wa bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi 6.6, ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 4,767.7 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2020, kiasi 
kilichotosheleza uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha 
miezi 5.6. Kiwango hiki ni zaidi ya lengo la 
miezi 4.0 la nchi, miezi 4.5 kwa nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
miezi 6 kwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika.

Serikali ya Awamu ya Sita pia imeendeleza 
usimamizi na utekelezaji mzuri wa sera za 
fedha na kibajeti, usimamizi kwenye 
kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri 
katika soko la kubadilisha fedha za kigeni, 
kuimarika kwa shughuli za utalii pamoja na 
uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za 
kigeni hali inaifanya Thamani ya Shilingi 
kuwa tulivu na thabiti.

Katika kipindi cha Machi hadi Desemba 
mwaka 2021, dola moja ya Marekani 

ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 
2,297.6 ikilinganishwa na shilingi 2,295.2 
kipindi kama hicho mwaka 2020. Hii 
inamaanisha kuwa, shilingi ya Tanzania 
dhidi ya dola ya Marekani ilipungua thama-
ni kwa kiwango kidogo sana cha asilimia 0.1. 

Katika Mikopo kwa Sekta Binafsi, usimamizi 
mzuri wa Serikali ya Rais Samia imeiweze-
sha mikopo hiyo kukua kwa kasi ambapo 
Hadi Desemba 2021, mikopo hiyo ilikua na 
kufikia shilingi trilioni 22.3 ikilinganishwa na 
shilingi trilioni 20.3 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2020, sawa na ongezeko la 
asilimia 10.0 ikilinganishwa na ongezeko la 
asilimia 3.1 katika kipindi kama hicho 2020.
 
Aidha, sehemu kubwa ya mikopo kwa sekta 
binafsi imeendelea kuelekezwa kwenye 
shughuli binafsi, biashara, uzalishaji viwan-
dani, pamoja na kilimo. Kuongezeka kwa 

4545 Mwaka mmoja wa Rais Samia
www.maelezo.go.tz - Nchi Yetu   |  2022

T o l e o  N a .  2 3 5 ,  2 0 2 2  |  # S a m i a 3 6 5J a r i d a  M a a l u m



kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
kunatokana na utekelezaji madhubuti wa 
sera ya fedha yenye kuongeza ukwasi katika 
uchumi sambamba na kupungua kwa 
mikopo chechefu. Katika kipindi kilichoishia 
Desemba 2021, mikopo chechefu ilipungua 
kufikia wastani wa asilimia 8.2 kutoka 
asilimia 9.8 Desemba 2020.

Vilevile Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya 
uongozi thabiti wa Mama Samia Suluhu 
Hassan, iliandaa Mpango Mahususi wa 
Kukabiliana na Athari za Kijamii na Kiuchu-
mi za UVIKO-19 (TCRP) katika sekta za 
kiuchumi na kijamii ambao uliwezesha 
Serikali kupata mkopo usio na riba kutoka 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) wenye 
thamani ya shilingi trilioni 1.3 (dola za 
Marekani milioni 567.3).
 
Hadi Januari 2022, jumla ya shilingi bilioni 
689.98 zilitolewa kwa ajili ya kugharamia 

ujenzi wa shule, vituo vya afya, miundo 
mbinu na ununuzi wa vifaa tiba, ukarabati, 
upanuzi na uongezaji wa miundombinu ya 
usambazaji wa maji pamoja na kuwezesha 
kaya masikini kupitia mfuko wa TASAF.
 
Waswahili wana msemo usemao nyota 
njema huonekana asubuhi. Umahili wa 
uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita 
umeonesha nuru ya kuendelea kuenzi 
jitihada za watangulizi wake wa kuhakiki-
sha kuwa masuala ya uchumi yanasimamia 
vyema kwa ajili ya kuwaletea wananchi 
maendeleo ya haraka na kwa kasi ya ajabu.  
Pamoja na mafanikio hayo makubwa, moyo 
wake wa kujitoa kwa ajili ya maendeleo ya 
wananchi wake, pongezi nyingi zimwendee 
pamoja na wasaidizi wake wote. 

Kazi inaendelea.
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Mwaka mmoja wa Rais Samia, 
Upatikanaji wa Maji waongezeka

Rais Samia amenukuliwa mara kadhaa 
akisema anatambua changamoto mbalim-
bali katika jamii, kwa mfano akina mama wa 
Tanzania katika baadhi ya maeneo wanavy-
otumia muda mrefu katika kuhakikisha 
uwepo wa maji kwa matumizi ya familia kwa 
muda wote. Katika kuthibitisha hilo, Waziri 
wa Maji Mhe. Jumaa Aweso mara kadhaa 
amesikika akisema kuwa Rais Samia humui-
ta na kumuelekeza kuhakikisha changamoto 
ya huduma ya maji inapatiwa majibu kwa 
wananchi katika maeneo mbalimbali hapa 
nchini. 

Serikali inayoongozwa na Rais Samia katika 
hili la kuwapatia wananchi huduma ya maji 
imedhamiria kwa vitendo. Rais Samia kwa 
uthubutu mkubwa na kuthamini Watanza-
nia hasa akina mama ambao ndio waathirika 
wakubwa inapotokea upungufu wa huduma 
ya maji  aliongeza fedha kiasi cha shilingi 
bilioni 207 katika bajeti ya shilingi bilioni 680 
iliyoidhinishwa na Bunge la Bajeti kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022. Ongezeko hili 
limesaidia kwa kiasi kikubwa miradi ya maji 
kutekelezwa kwa kasi na haraka. 

Pamoja na hilo, jingine ni ununuzi wa mitam-
bo ya kisasa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maji. Mitambo hii inanunuliwa kupitia 
Mpango wa fedha za Maendeleo kwa Ustawi 

Serikali ya Awamu ya Sita imeonyesha kazi 
kwa vitendo kwa kutekeleza miradi ya maji 
inayohudumia wananchi wote, mijini na 
vijijini. Serikali hii imeona maji ni hitaji na 
kimbilio la  msingi la kila mtu hapa nchini, 
hivyo ni huduma ya kipaumbele. Serikali 
inaendelea kuwathamini Watanzania bila 
kujali itikikadi au eneo, na kutambua kuwa 
huduma ya maji ni moja ya sadaka kubwa 
hapa Duniani.

Tarehe 19 Machi 2021 Serikali hii ilianza kazi, 
kwa kuapishwa kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan. Hivyo,  Machi 19, mwaka huu Rais 
Samia anatimiza mwaka mmoja akiwa 
kiongozi wa nchi yetu. 

Yapo mengi ya kujivunia ya uongozi shupavu 
wa kujituma wa Rais Samia katika kipindi cha 
mwaka mmoja tangu aingie madarakani. 
Haya yanaonekana katika sekta mbalimbali, 
ikiwamo maji. 

wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO-19. 
Serikali katika utekelezaji huo iliamua kuele-
keza kiasi cha shilingi Bilioni 139.4 ili kuhakik-
isha changamoto za huduma ya maji kwa 
wananchi zinapata majibu. 
 
Waziri wa Maji Mhe. Aweso ananyambulisha 
matumizi ya fedha hizo kuwa ni; shilingi 
Bilioni 104.2 zimepangwa kutekeleza miradi 
ya majisafi 218, shilingi Bilioni 17.5 kununua 
seti 25 za mitambo ya kuchimba visima 
ambapo mitambo hii itasambazwa kwa kila 
mkoa hapa nchini. Bilioni 17.6 kununua seti 
tano za mitambo ya ujenzi wa mabwawa 
pamoja na seti nne za vifaa vya utafiti wa 
maji.

Matumizi ya vifaa hivi ni hatua kubwa ya 
utekelezaji wa miradi ya maji hapa nchini. 
Aidha, teknolojia ya matumizi ya vifaa hivi 
itapunguza gharama za utekelezaji wa 
miradi ikiwamo gharama ya kukodi mashine  
katika kutekeleza miradi.

Ndani ya mwaka huu mmoja Sekta ya Maji 
imezidi kung’aa kupitia Rais Samia. Nguvu na 
kasi ya utekelezaji wa miradi ya maji imeen-
delea kuwa kubwa. Tarehe 17  Oktoba,  2021 
Rais Samia alipotembelea mradi mkubwa wa 
maji wa Jiji la Arusha unaogharimu kiasi cha 
shilingi Bilioni 520, akiwa katika kituo cha 

Na Mwandishi Wetu
Wizara ya Maji

hilingi bilioni 207 
zaongezwa kwenye 
bajeti ya MajiS
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kusukuma maji kilichopo eneo la Chekereni 
aliagiza Wizara ya Maji kuhakikisha kituo 
hicho kinapokea na kusambaza maji kwa 
wananchi kabla ya sikukuu ya Noeli ya 
mwaka 2021. 

Kufuatia agizo hilo, Wataalamu wa Sekta ya 
Maji, pamoja na viongozi wake walipamba-
na usiku na mchana kuhakikisha agizo 
linatekelezwa.  Tarehe 23 Desemba, 2021 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi 
Anthony Sanga alishuhudia maji yakiingia 
katika kituo hicho, na kuwasha pampu 
tayari kwa  kuanza kupata huduma ya 

majisafi na salama. Mradi huu unatarajia 
kukamilika itakapofika  Juni 2022. 

Mapema mwaka 2022, Rais Samia 
amekoleza moto zaidi katika Sekta ya Maji 
kwa kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa 
miradi ya maji mkoani Mara,  ukiwemo 
mradi wa maji unaoanzia mji mdogo wa 
Mugango, Halmashauri ya Wilaya ya 
Musoma kupitia Kiabakari hadi Butiama. 

Mradi huu unagharimu shilingi bilioni 75. 
Mradi mwingine ukiwa ni mradi wa ujenzi 
wa chujio la maji la mji wa Bunda gharama  

yake ikiwa shilingi bilioni 10. 

Yapo mengi, kwa mwaka mmoja wa Rais 
Samia madarakani. Sekta ya Maji imepiga 
hatua kubwa kwa kutekeleza miradi ya maji 
katika kuhakikisha wananchi kila kona ya 
nchi wanapata huduma ya majisafi. 

Hatua imepigwa na kazi inaendelea katika 
kuhakikisha hakuna mwananchi anayeach-
wa katika kupata huduma ya majisafi, 
salama na yenye kutosheleza. Mambo 
mazuri yanazidi kuletwa na Serikali.
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wanawake imeongezeka kutoka Mawaziri 
watano hadi kufikia Mawaziri tisa na Majaji 
kutoka 33 hadi Majaji 40. Jambo la pili 
Wizara katika mwaka mmoja wa Rais Samia, 
Wizara imeendelea kutekeleza Mpango Kazi 
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto (MTAKUWWA) wa 
mwaka 2017/18 mpaka 2021/2022.

Mambo muhimu yaliyotekelezwa chini ya 
Mpango huo ni pamoja na kuzinduliwa kwa 
Mwongozo wa Uanzishaji, Uendeshaji na 
Ufuatiliaji wa Madawati ya Jinsia katika Vyuo 
vya Elimu ya Juu na Kati umesaidia kuanzish-
wa kwa jumla ya Madawati sita katika Vyuo 
Vikuu sita kati ya Vyuo 50 vilivyokusudiwa 
katika kipindi cha Julai hadi Februari, 2022.

Katika kupambana na vitendo vya ukatili 
dhidi ya Wanawake na Watoto, Wizara 
ilizindua Mpango kazi wa “Kampeni ya 
Twende Pamoja, Ukatili Tanzania Sasa Basi” 
ngazi ya mkoa wenye lengo la kuimarisha 
utekelezaji wa MTAKUWWA ambapo hadi 
kufikia Februari 2021, jumla ya mikoa sita ya 
Dar es Salaam, Mara, Mwanza, Katavi, 
Kigoma na Dodoma imefanikiwa kuzindua 
mpango wa Kampeni hii.

Katika kuimarisha ulinzi wa wanawake na 
watoto dhidi ya vitendo vya ukatili, Serikali 
imeendelea kuratibu jitihada za kuimarisha 
ulinzi wa wanawake na watoto kupitia 

Katika mwaka mmoja wa uongozi wa Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Awamu ya 
Sita wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum 
imetekeleza masuala makubwa sita katika 
kuimarisha ustawi na maendeleo ya jamii 
nchini.

Moja ya masuala hayo ni katika kutekeleza 
ajenda ya usawa wa kijinsia, Wizara imefani-
kisha uzinduzi wa Kamati ya Ushauri ya 
Kitaifa ya Utekelezaji wa Ahadi za Nchi 
kuhusu Kizazi chenye Usawa (Generation 
Equality Forum - GEF) yenye lengo la kusaid-
ia nchi katika malengo ya Jukwaa la Kizazi 
chenye Usawa, Tanzania imechagua kuwa 
kinara wa utekelezaji wa Eneo la Haki na 
Usawa wa Kiuchumi.

Katika kuimarisha usawa wa kijinsia kwenye 
uongozi, Serikali imeendelea kuhamasisha 
na kutoa elimu kuhusu fursa za kushirikisha 
wanawake katika nafasi na ngazi mbalimbali 
za uongozi. Jitihada hizi zimewezesha 
ongezeko la wanawake katika nafasi za 
uongozi na maamuzi. Kuanzia Machi 2021 
hadi Februari 2022 idadi ya Mawaziri 

utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na 
Watoto (NPA VAWC 2017/18 2021/22). 
Jitihada hizi zimewezesha kuanzishwa kwa 
Kamati 1,843 na kufanya idadi ya kamati za 
Ulinzi wa Wanawake na Watoto kufikia 
18,186 kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa hadi Taifa.

Katika kuhakikisha Kada ya Maendeleo ya 
Jamii inatumika katika kusaidia kutataua 
changamoto katika jamii, Serikali imeende-
lea kuzalisha wataalam wa maendeleo ya 
jamii ambao ni muhimu katika kuchochea 
mabadiliko na kufanya mageuzi ya kifikra 
miongoni mwa jamii ili kuwawezesha 
wananchi kushika hatamu ya maendeleo 
yao. Mafunzo yanatolewa kuanzia ngazi ya 
astashahada hadi shahada ya uzamili. 

Mwaka 2021/22, jumla ya wanafunzi 5,014 
walidahiliwa kwa kufuata vigezo vilivyowek-
wa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE) pamoja na Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU).

Aidha, jumla ya wanafunzi 4,500 walihitimu 
katika mwaka 2020/21 katika Taasisi ya 
Maendeleo ya Jamii Tengeru, Vyuo sita vya 
Maendeleo ya Jamii vya Buhare, Rungemba, 
Ruaha, Uyole, Mlale na Monduli pamoja na 
vyuo viwili vya Maendeleo ya Jamii Ufundi 
vya Misungwi na Mabughai.

Na Mwandishi Wetu 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum

Rais Samia aimarisha usawa 
wa kijinsia, ustawi na 
maendeleo ya jamii
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Ili kuongeza thamani ya mafunzo yanay-
otolewa na vyuo vilivyo chini ya Wizara, 
programu za ujuzi (uanagenzi) 
zinazomuandaa mhitimu kujiajiri na kuajiri-
wa zimetekelezwa ambapo jumla ya vijana 
721 kati ya 850 waliotarajiwa wamehudhu-
ria mafunzo katika Taasisi mbalimbali, kati 
ya hao 114 wamehitimu ambapo 29 wameji-
ajiri na 13 wameajiriwa na makampuni 
mbalimbali kwa mwaka 2021/22.

Moja ya mahitaji muhimu kwa maisha ya 
binadamu ni malazi ambayo utokana na 
uwepo wa makazi bora, katika kuhakikisha 
hili linatokea Wizara imeanza kutekeleza 
Kampeni ya Ujenzi wa Nyumba Bora katika 
maeneo yenye makazi duni. Ujenzi wa 
nyumba hizo unatumia gharama nafuu 
kupitia mifumo ya asili ya kusaidiana 
miongoni mwa jamii. Mwongozo wa 
Uhamasishaji Ujenzi wa Nyumba Bora 
Ngazi ya Jamii wa Mwaka 2019 unalenga 
kufikia mikoa 26 ifikapo mwaka 2025. 

Katika kipindi cha Machi 2021 hadi Februari 
2022, kampeni hii imetekelezwa katika 
Mikoa tisa na hivyo kuvuka lengo la Mikoa 
mitano iliyopangwa. Aidha, nyumba 
zilizojengwa zimeongezeka kutoka nyumba 
751 mwaka 2020 hadi kufikia nyumba 3,257 
Februari 2022. Mikoa ambapo nyumba hizo 
zimejengwa ni Arusha, Morogoro, Songwe, 
Shinyanga, Pwani, Katavi, Singida na 
Mwanza.

Pia Vyuo vya Maendeleo ya Jamii vilivyo 
chini ya Wizara vimeanzisha Programu za 
ubunifu zinazotoa fursa kwa wanafunzi na 
jamii inayozunguka vyuo kufanya kazi za 
ubunifu unaosaidia kutatua changamoto 
mbalimbali, ikiwemo ajira zinaendelea 
kutekelezwa katika vituo tisa vya ubunifu 
wa kidigitali zimetekelezwa, ambapo jumla 
ya mawazo 52 yameibuliwa na yapo katika 
hatua mbalimbali. 

Yapo mawazo ambayo yamefika mwisho, 
ikiwepo App ya kurekodi mauzo iliyobuniwa 
katika Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tenge-
ru ambayo inatumika na wafanya biashara 
wa kati; App ya kupakua rejea ya vitabu 
kutoka kwenye kanzidata ya maktaba ya 
chuo bila kutumia internet katika Chuo cha 
Maendeleo ya Jamii Ufundi Mabughai; na 
pampu ya maji inayosukuma maji kwa 
kutumia maji yenyewe katika Chuo cha 
Maendeleo ya Jamii Mlale ipo katika majar-
ibio.

Katika kukuza ustawi wa watoto nchini 
Serikali iliandaa na inatekeleza Ajenda ya 
Kitaifa ya Kuwekeza katika Afya na Maen-
deleo kwa Vijana Balehe nchini (2021/22 - 
2024/25. Ajenda hii imejikita katika nguzo 

sita ambazo ni: - Kuzuia maambukizi ya 
Virusi Vya UKIMWI, Kutokomeza Mimba za 
Utotoni, Kuzuia ukatili wa Kimwili, 
Kisaikolojia na Kingono; Kuboresha lishe, 
Kuhakikisha Watoto wa Kike na Kiume 
wanabaki shule na Kuwajengea Vijana 
Balehe ujuzi na Uwezo wa Kufikia fursa za 
kiuchumi.

Katika kuimarisha makuzi jumuishi ya 
watoto ikiwa ni pamoja na ujifunzaji wa 
Awali, ulinzi wa mtoto, lishe bora, Elimu ya 
Afya Msingi na mawasiliano, Serikali 
imeandaa programu ya Malezi na Makuzi ya 
Watoto yenye lengo la kujenga vituo vya 
kijamii vya kulea Watoto wadogo mchana 
(Community Based ECD Centers). 

Vituo hivi vinatarajiwa kujengwa katika 
Vijiji/Mitaa yote nchi nzima ambapo hadi 
kufikia Septamba 2021, jumla ya vituo 30 
vimejengwa katika Halmashauri ya Temeke 
(5) na Kigamboni (5) katika Mkoa wa Dar es 
Salaam na Bahi (5), Kongwa (5), Chamwino 
(5) na Kondoa (5) katika Mkoa wa Dodoma. 

Vituo hivyo vina lengo la kutoa huduma 
jumuishi za Malezi na Makuzi kwa watoto 
walio na umri kuanzia miaka 2 hadi chini ya 
miaka 5, ili kuwakuza watoto katika utimili-
fu wao kwa kuwapatia huduma jumuishi za 
afya, lishe, ulinzi, ujifunzaji na uchangamshi 
wa awali kabla ya kujiunga na darasa la 
awali anapofikia umri wa Miaka mitano.

Katika kuimarisha huduma kwa watoto 
walio katika Mazingira Hatarishi, Serikali 
kwa kushirikiana na wadau imekamilisha 
ujenzi wa Makao ya Watoto katika Eneo la 
Kikombo Mkoani Dodoma. 

Makao haya yameanza kuchukua Watoto 
walio katika mazingira hatarishi ikiwemo 
wanaoishi na kufanya kazi mtaani ambapo 
hadi kufikia Februari 2022, kuna jumla ya 
Watoto 55 (Ke 21 na Me 34). Lengo ni 
kuwapatia huduma za msingi, kurekebisha 
tabia zao kwa lengo la kuwatengamanisha 
na kuwaunganisha na Familia zao.

Wizara katika kuhakikisha wazee wanaku-
wa na ustawi bora imeendelea kutekeleza 
Mkakati wa Kutokomeza Mauaji ya Wazee 
Nchini (2018/19-2022/23) ikiwa ni pamoja 
na kufuatilia afua zinazotekelezwa katika 
kuimarisha ulinzi na usalama kwa wazee. 
Lengo ni kutokomeza mauaji ya wazee 
nchini ifikapo mwaka 2023. Jitihada hizi 
zimesaidia kupunguza mauaji ya wazee 
kutoka 190 mwaka 2015 hadi kufikia 54 
mwezi Februari, 2022.

Katika kuyatambua na kuyawezesha 
makundi Maalum Serikali anayoiongoza na 

Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania alipofanya 
mazungumzo na viongozi wa Machinga Dar 
es Salaam na kutamka kuwa inawatambua 
Machinga kama Kundi Maalum na kwamba 
Shughuli zao zitaratibiwa chini ya Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum. 

Aidha, Wizara imefanikiwa kuwakutanisha 
viongozi 10 wa Shirikisho la Umoja wa 
Machinga (SHIUMA) ngazi ya Taifa na 
viongozi 78 ngazi ya mikoa tarehe 22-23 
Februari, 2022 jijini Dodoma. Katika kikao 
hicho, viongozi hao walipata mafunzo 
kuhusu utunzaji wa fedha, ujasiriamali, 
uongozi, fursa za mikopo na utii wa sheria 
bila shuruti. Vilevile Wizara ilifanikiwa 
kuwapatanisha viongozi wa SHIUMA Taifa 
na viongozi wa machinga mkoani Dar es 
Salaam ambao walikuwa na mgogoro wa 
muda mrefu.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni wadau 
muhimu wnaoshirikiana na Serikali katika 
kutatau changamoto za jamii katika 
maeneo tofauti nchini kwa kuzingatia hilo 
Wizara kwa kushirikiana na Baraza la Taifa 
la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoN-
GO) na wadau wengine imefanya mkutano 
wa mwaka wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
mnamo tarehe 30 Septemba, 2021 ambapo 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania alikuwa mgeni 
rasmi na kuhudhuriwa na Mashirika na 
wadau 3,000. 

Mkutano huo, ulitanguliwa na mafunzo 
kwa wadau wa Mashirika yaliyofanyika 
tarehe 29 Septemba, 2021 ambapo 
walijengewa uwezo juu ya Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayosimamia Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali Tanzania Bara

Aidha, katika kusajili na kuuratibu Mashiri-
ka Yasiyo ya Kiserikali Wizara imetengeneza 
Mfumo wa Kielektroniki wa usajili wa 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali umekamilika 
kwa asilimia 100 ambapo umeshaanza 
kutumika. Mfumo huu umesaidia kuleta 
ufanisi katika usajili na uratibu wa Mashiri-
ka hayo.
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endelevu. Mradi huu  umetekelezwa katika 
pande zote mbili za Muungano wa Tanzania 
kwa thamani ya Dola za Marekani milioni 36 
ambapo Tanzania Bara ilipata Dola milioni 
17.28, Serikali ya Mapinduzi Dola 11.52 na 
Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu 
(DSFA) Dola milioni 7.2.
 
Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 
Ujenzi wa miundombinu ya uvuvi ikiwemo 
Maabara ya Utafiti wa Uvuvi Dar es Salaam 
na Nyumba tatu za watumishi katika Hifadhi 
ya Bahari ya Silikanti Tanga (TACMP) na ofisi 
tano, pamoja  na kuanzishwa kwa Vikundi 
vya Ulinzi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi 
katika Halmashauri za Bagamoyo, Tanga Jiji, 
Mkinga, Pangani na Lindi Vijijini.
 
Aidha, pamoja na mafanikio mengine, 
kupitia mradi huo, mapambano dhidi ya 
uvuvi haramu yameimarika hususan uvuvi 
wa milipuko katika Ukanda wa Bahari ya 
Hindi ambao umepungua kwa kiasi kikubwa.

Mradi mwingine ni wa Kuwezesha 
Utekelezaji wa Programu ya Kilimo na Uvuvi 
(Agriculture and Fisheries Development 
Program-AFDP) unaogharamiwa na Mfuko 
wa Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo 

Sekta ya Uvuvi ni miongoni mwa sekta 
muhimu ambazo zimekuwa ni muhimili 
katika kutoa ajira na lishe bora kwa jamii 
hapa nchini. Mpaka sasa sekta hii inachangia 
uhakika wa upatikanaji wa chakula na lishe 
kwa asilimia 30, na ajira za moja kwa moja za 
wavuvi 195,435. 

Kufuatia umuhimu huo, Serikali inayoongoz-
wa na Mhe. Rais, Samia Suluhu Hassan tangu 
iingie madarakani imeendelea kuipa nguvu 
sekta hiyo kwa kutekeleza miradi mbalimba-
li ya maendeleo ili sekta hiyo iendelee kutoa 
mchango mkubwa kwa Taifa.

Miradi hiyo imejikita  kulinda rasilimali za 
uvuvi, kukuza sekta binafsi kupitia uwekeza-
ji, kuwajengea uwezo wavuvi, kuboresha 
mazao ya uvuvi na miundombinu ya uvuvi, 
kufanya utafiti na  kuboresha mfumo wa 
taarifa za uvuvi.

Mradi mmojawapo unaotekelezwa ni wa 
Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi 
Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi– 
(Southwest Indian Ocean Fisheries Govern-
ance and Shared Growth - SWIOFish) ambao 
unalenga kuongeza faida za kiuchumi, 
kijamii na kimazingira ili kuwezesha uvuvi 

(IFAD). Dola za Marekani milioni 58.85 
zinatekeleza mradi huo ambapo Sekta ya 
uvuvi imepangiwa jumla ya Dola za Marekani 
Milioni 34 kuanzia Julai 2021.
 
Kupitia mradi huo, sekta ya uvuvi itatumia 
shilingi bilioni 20 kununua meli nne za uvuvi 
kwa upande wa Tanzania Bara.
 
Kwa upande wa tasnia ya ukuzaji viumbe 
maji, Serikali inatekeleza miradi sita ya ujenzi 
wa vituo vya kuendeleza ukuzaji viumbe maji 
ikiwemo ujenzi wa Kituo cha Kuendeleza 
Ukuzaji Viumbe Maji Rubambagwe kilichopo 
Mkoa wa Geita unaogharimu shilingi bilioni 
tatu.

Miradi mingine ni ukarabati na utanuzi wa 
kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji Ruhila 
kilichopo mkoani Ruvuma unaogharimu 
shilingi milioni 204 pamoja na ukarabati na 
utanuzi wa Kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji 
Nyengedi kitakachogharimu kiasi cha Shilin-
gi milioni 556.
 
Aidha, Serikali inaendelea na ujenzi wa Kituo 
cha Ukuzaji Viumbe Maji Bahari cha Ruvula 
kilichopo katika Mkoa wa Mtwara wenye 
thamani ya shilingi milioni 983 na Ujenzi wa 

Na Mwandishi Wetu
Mifugo na Uvuvi

Serikali ya Awamu ya Sita 
yaipaisha Sekta ya Uvuvi



Kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji Bahari 
Kunduchi kilichopo Dar es Salaam kwa 
thamani ya shilingi bilioni 1.645. Sambamba 
na hayo, Serikali inaendelea na ujenzi wa 
mashamba darasa ya ufugaji samaki katika 
Halmashauri 14 utakaogharimu shilingi 
milioni 715.
 
Kupitia Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa 
Bahari Kuu (DSFA) kwa kushirikiana na 
Wizara zinazosimamia uvuvi (Bara na 
Zanzibar) imetekeleza mradi wa Usimamizi 
wa Uvuvi katika Ukanda wa Kusini Maghari-
bi mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish) na 
baadhi ya mafanikio yaliyofikiwa ni pamoja 
na kuandaa na kupitishwa kwa Sheria ya 
Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari 
Kuu, Sura ya 388 ya mwaka 2020 iliyoridhi-

wa na Baraza la Wawakilishi. Sheria na 
Kanuni hizo zimechochea uwekezaji katika 
uvuvi wa bahari ambapo DSFA kuanzia 
mwezi wa Juni 2021 hadi sasa imekusanya 
Shilingi bilioni 2.4 na kutoa gawio kwa 
serikali (SMT na SMZ) ya asilimia 50 ya 
mapato hayo.

Pia, mradi wa Kutambua Maeneo yenye 
Samaki wengi Baharini (Potential Fishing 
Zone - PFZ) umewafaidisha wavuvi wadogo 
3,360 katika maeneo ya mwambao wa 
Tanzania ikiwemo Mafia, Nungwi, Wete, 
Bagamoyo na Kilwa. Teknolojia hii imewa-
saidia wavuvi kupunguza kwa asilimia 50 
gharama na muda wa kutafuta samaki. 

Vilevile, Serikali imeratibu tafiti za uvuvi 

kwenye Bahari Kuu na Maji ya Kitaifa 
kuhusu mnyororo wa thamani, wingi wa 
samaki, maeneo ya mazalia ya samaki na 
hali za kimazingira ya bahari zinazochangia 
katika upatikanaji wa samaki. Tafiti hizo 
zimegharimu shilingi bilioni 1.7. Pia, Kuzijen-
gea uwezo taasisi za utafiti na vyuo vikuu 
nchini kwa kutoa vifaa vya utafiti vyenye 
thamani ya shilingi milioni 360.
 
Serikali imewajengea uwezo wavuvi 
wadogo kwa kuwapatia vifaa vyenye tham-
ani ya shilingi milioni 204 vya kuwawezesha 
kukusanya takwimu na kudhibiti uvuvi 
haramu kwa kusimamia sheria na kanuni na 
kuboresha mifumo ya kufuatilia mienendo 
ya meli na kufanya doria za anga kwa 
kushirikisha taasisi za Serikali ya Muungano 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.
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Mwaka Mmoja wa Serikali ya 
Awamu ya Sita, Amani, 
Usalama Vyatawala

Kujenga Taifa ni jukumu la kuendelea 
kulinda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
dhidi ya adui wa aina yoyote kutoka ndani 
na nje ya nchi kwa  kuhakikisha kuwa 
mamlaka na maslahi mapana ya nchi yetu 
yanakuwa salama. Hivyo, Ulinzi na usalama 
ni tunu muhimu kwa maendeleo ya taifa 
lolote duniani ambayo  inahitaji kulindwa 
kwa gharama yoyote. 

Serikali ya Awamu ya Sita ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inayoongozwa na 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi 
Mkuu imeendelea kuhakikisha  tunu hiyo 
inalindwa kwa kuimarisha umoja, 
mshikamano na utulivu nchini.
  
Katika kipindi cha mwaka mmoja, Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa imefanikiwa 
kutekeleza majukumu yake ya msingi kwa 
weledi na mafanikio, hatimaye kuiwezesha 
nchi kuendelea kuwa na amani na utulivu.  

Wizara kupitia Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ), imeimarisha ulinzi wa 
mipaka ya nchi yetu na imeendelea kuwa 
shwari. Hata hivyo, changamoto chache 
zimejitokeza katika baadhi ya mipaka ya 
nchi hususan katika mpaka wa Kusini na 
changamoto hizo zimeshughulikiwa 
ipasavyo na hali ya amani na utulivu imeen-
delea  kuwepo.  

Kwa upande wa mafunzo, JWTZ limeende-
lea kutoa mafunzo mbalimbali ya kijeshi 
katika Shule na Vyuo vya kijeshi ndani na nje 
ya nchi. Tarehe 17 Aprili, 2021 na 22 Novem-
ba, 2021 Rais na Amiri Jeshi Mkuu alitunuku 
Kamisheni ya Kwanza na ya Pili ya Shahada 
ya Kwanza ya Sayansi ya Kijeshi (Bachelor of 
Military Science) mtawalia.  

Shahada hii inatolewa na Chuo cha Mafun-
zo ya Kijeshi (TMA) kwa kushirikiana na 
Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA) kwa ajili ya 
kuongeza weledi katika utendaji kwa Maafi-
sa. Aidha, Wizara kupitia Chuo cha Ulinzi 
cha Taifa (NDC) inaendesha mafunzo  ya 
Ulinzi na Stratejia ya muda mrefu na mfupi 
kwa Maafisa wa Vyombo vya Ulinzi na  
Usalama pamoja na Watumishi wa Umma.  

Wizara inaendelea na Ujenzi wa 
miundombinu ya Makao Makuu ya Ulinzi 

wa Taifa  (Kikombo - Dodoma) unaotekele-
zwa na wataalamu wa ndani kwa kughara-
miwa na  Serikali ambapo ujenzi huo 
umefikia asilimia 60. Vile vile, JWTZ imeen-
delea na ujenzi wa hospitali yake yenye 
hadhi ya Daraja la Nne kwa msaada wa 
Serikali ya Ujerumani ambayo inaendelea 
kujengwa eneo la Msalato Jijini Dodoma.
  
Wizara kupitia JWTZ, imeendelea kushiriki-
ana na Umoja wa Mataifa (UN), Umoja wa  
Afrika (AU) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) katika Operesheni  
mbalimbali za Ulinzi wa Amani katika nchi 
zenye migogoro kwa kupeleka vikosi,  
waangalizi wa kijeshi, wanadhimu na maka-
manda. Mpaka sasa JWTZ ina vikosi vya 
ulinzi wa amani katika nchi za Lebanon, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na  
Jamhuri ya Afrika ya Kati. Vile vile, nchini 
Msumbiji JWTZ inashiriki katika misheni ya 
SADC (SAMIM) ambapo inaisaidia kupam-
bana na ugaidi. 

Aidha, Jeshi lina Maafisa Wanadhimu, 
Waangalizi wa Kijeshi na Makamanda 
kwenye Operesheni za Amani  nchini 
Lebanon, Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika 
ya Kati.
 
Vile vile, Wizara kupitia JWTZ imeendelea 

Na Lt. Col. Josephat Musira
Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa

ijana zaidi ya 9,341 
WaajiriwaV
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kushiriki kikamilifu katika ulinzi wa baadhi 
ya  miradi ya kielelezo nchini ikiwemo 
miradi ya Reli ya Kisasa (SGR) na Mradi wa 
Kufua  Umeme wa Maji wa Julius Nyerere 
(JNHPP). 

Aidha, JWTZ imeendelea kushiriki katika  
ulinzi wa maeneo ya kimkakati kwa nchi 
ikiwemo; Mgodi wa Tanzanite uliopo 
Mirerani,  mkoani Manyara, Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA), Kampuni ya Simu 
Tanzania  (TTCL) na maeneo ya viwanja vya 
Ndege ambapo Maafisa na Askari wa JWTZ  
wanashiriki kikamilifu.
 
Wizara kupitia Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), 
imeendelea kutoa mafunzo ya awali ya 
kijeshi kwa vijana wa Mujibu wa Sheria na 
Kujitolea kwa lengo la kujenga uzalendo, 
ukakamavu na kutoa elimu ya stadi za kazi. 

Vile vile, JKT imeendelea kutekeleza Mkaka-
ti wa Kilimo unaolenga kuongeza uzalishaji 
wa mazao na kujitosheleza kwa chakula ili 
kuipunguzia Serikali gharama.
  
Wizara kupitia JWTZ na JKT imeendelea 
kutoa huduma za matibabu kwa Maafisa,  
Askari, Vijana wa JKT, Watumishi wa Umma 
na Familia zao na Wananchi wanaoishi  
karibu na vituo vya tiba vya Jeshi hapa 
nchini. Wanufaika wakubwa wa huduma 
hizi ni wananchi kwa zaidi ya asilimia 80. 

Aidha, Wizara imeendelea na maboresho ya 
Bima ya Afya Jeshini.

 Wizara kupitia mashirika yake ya Tanzania 
Automotive Technology Centre (TATC) na  
MZINGA, imeendelea kufanya tafiti na 
uhawilishaji wa teknolojia kwa ajili ya  
kuzalisha bidhaa na huduma mbalimbali 
kwa matumizi ya kijeshi na kiraia.
 
Aidha, Serikali imepitisha Mpango wa 
Miaka Kumi (10) wa kuliimarisha Shirika la 
TATC ili liweze kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi. Pia, Wizara kupitia Shirika la 
Uzalishaji  Mali la JKT (SUMAJKT), imeende-
lea kuipunguzia Serikali gharama za 
uendeshaji wa  mafunzo ya Vijana wa JKT 
kupitia shughuli za ujenzi, viwanda, kilimo 
na mifugo, ulinzi  na mradi wa matrekta na 
zana za kilimo. 

Wizara imefanikiwa kutekeleza na 
kusimamia mikakati ya kupambana na 
maambukizi  ya Virusi vya UKIMWI, kwa 
kutoa elimu ya jinsi ya kujikinga ili kuzuia 
maambukizi  mapya na kupunguza vifo 
vitokanavyo na UKIMWI na Ugonjwa wa 
Virusi vya Korona  (UVIKO -19). 

Vile vile, Wizara inashiriki kutoa mafunzo 
kwa wataalamu mbalimbali wa  tiba na 
kutoa ushauri nasaha kwa walioambukizwa 
na kuhimiza upimaji wa hiari kwa  Maafisa, 

Askari, Vijana wa JKT na Watumishi wa 
Umma. Aidha, Kwa wale ambao wame-
thibitika kuwa na maambukizi ya Virusi vya 
UKIMWI wanaendelea kupatiwa dawa  za 
kufubaza virusi katika Vituo vya Huduma na 
Matibabu na posho kwa ajili ya lishe.

Sambamba na hilo, kwa upande wa magon-
jwa yasiyoambukizwa jitihada mbalimbali  
zimekuwa zikifanyika ikiwemo kutoa elimu 
ya afya ili kupunguza magonjwa hayo na  
kupima afya mara kwa mara na kuwahi-
miza watumishi kufanya mazoezi.
 
Wizara kupitia Taasisi zake imefanikiwa 
kutunza fukwe katika mikoa ya Dar es 
Salaam,  Tanga na Mtwara ili kuzuia 
mmomonyoko wa udongo. Mashirika yaliyo 
chini ya Wizara  yameendelea na uzalishaji 
kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za 
uhifadhi wa  mazingira. Uzalishaji huo 
hutumia njia za kisasa za kutibu maji yenye 
kemikali (water  treatment) yanayotoka 
viwandani. 

Sambamba na hilo, Wizara kupitia Shirika la 
TATC imefanikiwa kukamilisha utafiti wa  
mashine kwa ajili ya uzalishaji wa nishati 
mbadala. Mashine hizo ni za Agrowaste  
briquette na Coal briquette ambazo 
zinatumia mabaki ya mashambani, vyakula, 
vumbi  la makaa ya mawe na udongo 
mfinyanzi kutengeneza mkaa.
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Aidha, Shirika la MZINGA limefanikiwa 
kuzalisha zao la msingi kwa ajili matumizi 
vyombo vya Ulinzi na Usalama.  Vile vile, 
Shirika kupitia kampuni tanzu ya Mzinga 
Holding Company Ltd limefanikiwa  kujen-
ga majengo ya Serikali ifuatavyo; Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Mbulu,  Ushetu 
na Nzega; na Shule ya Sekondari Kahororo 
na Bukoba katika Manispaa mkoani  Kagera.
Aidha, kwa upande wa madeni kwa kipindi 

hiki cha mwaka mmoja wa Mhe. Rais, 
Wizara imefanikiwa kulipa madeni yenye 
thamani ya zaidi Shilingi billioni 175 kwa 
wazabuni waliotoa huduma mbalimbali 
kwa JWTZ.
 
Vile vile, Wizara pamoja na taasisi zilizo 
chini yake katika miradi mbalimbali 
inazotekeleza zimefanikiwa kutoa ajira 
zaidi ya 9,341 kwa vijana ambapo kati ya 

ajira hizo za kudumu ni 145 na 9,196 ni za 
muda. 
Mafanikio ambayo Wizara imeyapata 
katika kutekeleza majukumu yake, yameto-
kana na uwezeshaji unaofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Sita ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Aidha, mafanikio hayo 
yamewezesha kuwepo kwa zana, vifaa na 
vitendea kazi.
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Serikali ya Awamu ya Sita 
yaupiga mwingi Sekta ya Uchukuzi

Na Mwandishi Wetu
Uchukuzi

Ni mwaka mmoja umepita toka Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Mama 
Samia Suluhu Hassan iingie madarakani na 
kuendeleza gurudumu la maendeleo kwa 
kukendelea kutenga fedha kwa ajili ya 
kuimarisha sekta mbalimbali nchini.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi Sekta ya 
Uchukuzi ni miogoni sekta ambazo zimepe-
wa fedha za kutekeleza miradi ya kimkakati 
amabyo ambayo kukamilika kwake kutaon-
geza tija na kukuza uchumi katika Taifa la 
Tanzania.

Miongoni mwa miradi mikubwa ambayo 
imeshuhudiwa kupigiwa chapuo kwa 
awamu ya sita ni pamoja na mradi wa 
ununuzi wa ndege tano kwa ajili ya kuende-
lea kutoa huduma ndani na nje ya nchi, 
Kusainiwa kwa mkataba wa Ujenzi wa Reli 
Sehemu ya Makutupora hadi Tabora kilomi-
ta 368, Mwanza hadi Isaka Kilomita 341, 
mkataba wa ununuzi wa vichwa vya treni ya 
Reli ya Kisasa ya SGR, Ukarabati wa Meli 
katika maziwa na miradi ya bandari.

Katika sekta ya usafiri nchi kavu hususani 
usafiri wa Reli Serikali ya awamua ya sita 
ilisaini mkataba wa Ujenzi wa Mwanza hadi 
Isaka kilomita 314 mkataba wake ulisainiwa 
14 Juni 2021 kwa fedha takribani trilioni tatu 
na mradi huo unatarajiwa kukamilika 
mapema mei 2024.
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Ni mwaka mmoja umepita toka Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Mama 
Samia Suluhu Hassan iingie madarakani na 
kuendeleza gurudumu la maendeleo kwa 
kukendelea kutenga fedha kwa ajili ya 
kuimarisha sekta mbalimbali nchini.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi Sekta ya 
Uchukuzi ni miogoni sekta ambazo zimepe-
wa fedha za kutekeleza miradi ya kimkakati 
amabyo ambayo kukamilika kwake kutaon-
geza tija na kukuza uchumi katika Taifa la 
Tanzania.

Miongoni mwa miradi mikubwa ambayo 
imeshuhudiwa kupigiwa chapuo kwa 
awamu ya sita ni pamoja na mradi wa 
ununuzi wa ndege tano kwa ajili ya kuende-
lea kutoa huduma ndani na nje ya nchi, 
Kusainiwa kwa mkataba wa Ujenzi wa Reli 
Sehemu ya Makutupora hadi Tabora kilomi-
ta 368, Mwanza hadi Isaka Kilomita 341, 
mkataba wa ununuzi wa vichwa vya treni ya 
Reli ya Kisasa ya SGR, Ukarabati wa Meli 
katika maziwa na miradi ya bandari.

Katika sekta ya usafiri nchi kavu hususani 
usafiri wa Reli Serikali ya awamua ya sita 
ilisaini mkataba wa Ujenzi wa Mwanza hadi 
Isaka kilomita 314 mkataba wake ulisainiwa 
14 Juni 2021 kwa fedha takribani trilioni tatu 
na mradi huo unatarajiwa kukamilika 
mapema mei 2024.

Katika Mradi wa kipande cha Mwanza hadi 
Isaka mpaka sasa mradi umefikia zaidi ya 
asilimia 15 ambapo mkandarasi kampuni ya 
China Civil Engineeing Construction Corpo-
rations (CCECC) na Kampuni ya China 
Railway Construction Corporation Limited 
(CRCC) ambapo mpaka mwezi septemba 
2021 Serikali yaw amu ya sita ilikuwa 
imeshamlipa mkandarasi zaidi ya shilingi 
bilioni 380.

Serikali ya awamu ya sita ya chini ya Uongo-
zi wa Rais Samia Disemba 21 kupitia Shirika 
la Reli ya Tanzania (TRC) ilishuhudia utiaji 
saini wa mradi wa Reli ya SGR sehemu ya 
Makutupora hadi Tabora KM 368  ambao 
unakamlisha utekelezaji mradi mzima wa 

SGR kufikia sehemu nne kati ya tano 
ambazo zinatakiwa kutekelezwa.

Juhudi zote hizi ni katika kuhakikisha ahadi 
ya Rais Samia kuwa inatekelezwa kuwa 
miradi yote ya kimkakati itaendelezwa kwa 
kutengewa fedha ili kukamilika kwa wakati 
na hatimaye kuchochea uchumi wa Taifa.

Kwenye sekta ya Anga Rais Samia kwa 
mwaka wa fedha 21/22 ameendelea 
kuwekeza kwenye sekta hiyo kwa kuanza 
manunuzi ya 5 ikiwemo Boeing 767-300 F 
ndege moja kwa ajili ya mizigo, Boeing 
B737-9 Max ndege mbili na dash 8Q400 
moja ambapo idadi hiyo itafikisha idadi ya 
ndege kumi na sita.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Ndege 
Tanzania Ladislaus Matindi anasema manu-
faa ya uwepo wa ndege hizo ni pamoja na 
kukidhi soko la ndani ya nchi kwa kutumia 
dash 8 Q400 na ndege kubwa kuhudumia 
abiria wa masafa marefu hususani kwa nchi 
ambazo ATCL inatoa huduma kama Goung-
zhou, India na badaae London.,

Kwa sasa tayari Serikali imeshanunua ndege 
11 ambazo ni Boeing 787-8 Dreamliner mbili, 
Airbus A220-300 ndege nne, na Dash Q400 
ndege nne na ndege hizo zinatoa huduma 
ndani ya nchi kwa vituo 15 na safari za 
kikanda vito zaidi ya 4 na nje ya nchini kwa 
vituo takribani mbili.

Serikali kwa upande wa usafirishaji kwenye 
Maziwa nchini kwa Ziwa Viktoria pamoja na 
ujenzi wa meli ya MV Mwanza unaoendelea 
ambapo kwa sasa umefikia zaidi ya asilimia 
70 Serikali imetoa fedha kwa ajili ya ukara-
bati mkubwa wa meli ya MV Umoja amabpo 
mradi huo utagharimu zaidi ya shilingi 
bilioni 19. 

Kwa upande wa Ziwa Tanganyika Serikali 
imewekeza fedha zadi ya shilingi bilioni 
nane kwa ajili ya ukarabati wa meli ya MT 
Sangara ambapo ukarabati huo umeshaan-
za na umefikia zaidi ya asilmia 20 na 
unatekelezwa chini ya Mkandarasi KTMI Co. 
Limited.

Serikali ya awamu ya sita imeendeleza 
kuwekeza fedha katika miradi ambapo 
ndani ya mwaka mmoja tumeshuhudia 
Serikali ikitekeleza Mradi Mkubwa wa 
Uboreshaji Bandari ya Dar es Salaam (Dar es 
Salaam Maritime Gateway Project- DMGP) 
unaohusisha kuongeza kina na kuimarisha 
Gati Na. 1 – 7 hadi kufikia kina cha mita 14.5 
na kujenga Gati maalumu (RoRo berth) ya 
kuhudumia meli za magari. 



Aidha, mradi huu utaongeza kina na upana 
wa Lango la kuingilia meli na eneo la kugeu-
zia meli (deepening and widening of 
entrance channel and turning basin) hadi 
kufikia kina cha mita 15.5, Kuboresha 
mtandao wa Reli (improvement of rail 
layout) ndani ya Bandari ya Dar es Salaam; 
na Kuongeza kina na kuimarisha Gati Na. 8 

– 11 hadi kufikia kina cha mita 14.5. Mradi 
mzima unatekeleza kwa gharama ya Dola 
za kimarekani milioni 421 ambazo ni fedha 
za Mkopo milioni 345 kutoka benki ya 
dunia, milioni 12 fedha kutoka benki ya 
maendeleo ya Uingereza (DFID) na milioni 
64 fedha kutoka Serikali ya Awamu ya Sita.

Uwekezaji wa zaidi ya trilioni 10 kwa 
maeneo matatu ya Sekta ya Uchukuzi 
yanaonesha dhamira ya Serikali katika 
kukuza uchumi wa nchini na kuwapatia 
wananchi fursa za kuchagua usafiri 
wanaooutaka kutoka sehemu moja kwenda 
sehemu nyingine.
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Mwaka mmoja wa Rais Samia 
Mapinduzi ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Yadhihirika

Azimio hilo limepitishwa na nchi zote Wana-
chama wa UNESCO bila kupingwa, kwa 
hakika mwaka mmoja huu wa Rais Samia 
tuna haja ya kutembea kifua mbele na 
kusema “Kazi Iendelee”.

Aidha, Mkutano wa 35 wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali  umeridhia na  kupitisha ombi la 
Tanzania la kutaka Kiswahili kuwa lugha ya 
kazi katika Umoja wa Afrika  ambapo ombi 
hilo liliwasilisha na Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  Dkt. 
Philip Mpango.

Katika kushadadia mafaniko haya Serikali ya 
Awamu ya Sita imeliwezesha Baraza la 
Kiswahili la Taifa (BAKITA) kupata vifaa vya 
kisasa vya ukalimani ambavyo vitasaidia 
kuendesha mafunzo ya msasa kwa 
Wakalimani na Wamilisi wenye uwezo 
katika fani ya ukalimani. Tangu kuwasili 
vifaa hivyo tayari Baraza limetoa mafunzo ya 
msasa kwa Wakalimani 18 katika awamu 
mbili. 

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo,  Mhe. Pauline Gekul amesema 
Baraza hilo limeandaa Mkakati wa Taifa wa 
miaka 10 wa Kubidhaisha Kiswahili, 

Mnano Machi 2022 Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan inatimiza mwaka mmoja Madaraka-
ni ambapo mafanikio kadhaa yamepatikana.

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
yenye dhamana ya kuwaburudisha na 
kuwapa furaha watanzania, kuwawezesha 
kuwa na ukunjufu wa moyo, uchangamfu na 
bashasha wakati wote imeona mafanikio 
katika sekta hii ndani ya mwaka huu mmoja.
Moja ya mafanikio yaliyoonekana katika 
sekta hii ni hadhi iliyopewa lugha adhimu na 
aushi ya Kiswahili ambayo pia ni lugha ya 
Taifa.

Lugha hii imepiga hatua kubwa ndani na nje 
ya nchi ambapo  katika Mkutano Mkuu wa 41 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) uliofanyi-
ka mwezi Novemba 2021, Paris nchini 
Ufaransa ilipelekea  kuitangaza rasmi tarehe 
7 Julai ya kila mwaka kuwa siku ya Kiswahili 
duniani. 

(2021-2031) kama zana kukuza na kubidhai-
sha lugha hiyo. “Lengo la mkakati huo ni 
kukuza Kiswahili ili kitumike kama chachu na 
bidhaa katika kuleta maendeleo ya kiuchu-
mi, kisiasa na kijamii ndani na nje ya nchi”. 

“Baraza linaendela kuhakikisha kuwa fursa 
zote zinazopatikana duniani kuhusuLugha 
ya Kiswahili zinaendela kunufaisha nchi 
ikiwemo huduma za Kiswahili kupitia kwa 
tafsiri na ithibati ambapo kwa mwaka 2021 
lilitoa ithibati kwa miswada 142 iliyoandali-
wa na Taasisi ya Elimu na watu binafsi, 
huduma ya  ukalimani pamoja na kuendesha 
darasa la stadi za kufundisha Kiswahili kwa 
wageni”, anaongeza Mhe. Gekul.

Kwa upande wa Sekta ya Sanaa, Serikali ya 
Awamu ya Sita pamoja na mambo mengine 
imesaidia kuanzishwa kwa Mfuko wa Utam-
aduni na Sanaa ambao umehuishwa ili 
pamoja na mambo mengine uweze kughara-
mia mafunzo kwa sekta za Sanaa na Utama-
duni na kutoa mikopo ya masharti nafuu 
kwenye miradi bora ya sanaa na utamaduni. 
Mfuko huo umezinduliwa mwezi Novemba 
2021 umetengewa kiasi cha shilingi bilioni 1.5 
katika mwaka wa fedha 2021/2022 ili kusaid-
ia wasanii.

Na Shamimu Nyaki 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo
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Mirabaha ya wasanii 1,123”,  anabainisha 
Mhe. Mchengerwa. Katika Sekta ya Michezo 
mafanikio mbalimbali yamepatikana 
ikiwemo ujenzi wa miundombinu ambao 
tayari Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan imetoa kiasi 
cha shilingi bilioni 9.5 kwa ajili ya kujenga 
viwanja vya wazi vya michezo na kiasi cha 
shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya kuzisaidia timu 
zote za taifa.

“Katika kuboresha miundombinu ya miche-
zo sote tumemsikia Mhe. Rais na azma ya 
Serikali yake kuhakikisaha viwanja vya 
michezo nchini vinawekewa nyasi za bandia, 
ndiyo maana hatua ya kwanza Serikali 
imeanza na msamaha wa kodi kwenye nyasi 
bandia za viwanja vya michezo na kutaka 
asilimia tano ya mapato ya kwenye michezo 
ya kubahatisha kwenda katika mfuko wa 
kuendeleza michezo nchini” anasema Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dkt. Hassan Abbasi.

Aidha, michezo ya UMITASHUMTA na 
UMISETA, Wizara imeendelea kushirikiana 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
pamoja na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

 Serikali ya Awamu ya Sita imeonesha nia ya 
dhati katika kusimamia Sekta ya Sanaa 
ambayo imeendela kuwaajiri vijana wengi 
nchini katika kazi mbalimbali za Sanaa 
ikiwemo Tamsha la Muziki la Serengeti na 
Tamasha la Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 
ambayo yameendelea kuwaleta pamoja 
wasanii wakongwe na chipukizi nchini.

Mhe. Mchengerwa anasema sekta ya Sanaa 
inaajiri vijana wengi imepitia mabadiliko 
ambayo hatimaye wasanii wameanza 
kunufaika na kazi zao. Ili msanii anufaike na 
kazi zake ni lazima kwanza asajiliwe na 
kusajili kazi zao katika Taasisi ya Hakimiliki 
Tanzania (COSOTA).
 
Hatua hiyo imepelekea Serikali Awamu ya 
Sita kusimamia kidete haki za wasanii na 
sasa wameanza kupokea mirabaha kulinga-
na na matumizi ya kazi zao kwenye vyombo 
vya habari na maeneo mengine yanayotumia 
kazi hizo.

"Ilikuwa ni kiu kubwa ya wasanii kuona 
wananufaika na kazi zao, kupitia COSOTA 
chini ya Serikali ya Awamu ya Sita kiasi cha 
shilingi milioni 312 zimetumika kulipa 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kuhakikisha 
mashindano hayo yanakuwa kitalu cha 
kuibua vipaji vya michezo na Sanaa mbalilm-
bali kwa wanafunzi nchini. Kwa kuanzia 
wanafunzi ambao wamefanya vizuri katika 
mchezo wa soka Serikali imechukua jukumu 
la kuendeleza vipaji vya wanafunzi hao kwa 
kuwapeleka katika Chuo cha Mandeleo ya 
Michezo Malya pamoja na vituo mbalimbali 
vya michezo nchini.

Fauka ya hayo, Chini ya Uongozi wa Serikali 
ya Awamu ya Sita limefanyika Tamasha la 
Michezo kwa Wanawake la Tanzanite kwa 
lengo la kuhamasisha wanawake kupenda 
michezo. Pia yamefanyika mashindano ya 
michezo ya walemavu pamoja na Taifa Cup 
imefanyika kwa mafanikio makubwa 
ambapo nchi imechangamka na inaendelea 
kuchangamka.

Mafanikio haya na ubunifu ndani ya Wizara 
ya Utamaduni Sanaa na Michezo ni mwanzo 
na ni kipenga ndiyo kimelia kuhakikisha 
Utamaduni wa Mtanzania kupitia kazi za 
Sanaa na michezo zinaendelea kulindwa, 
kuenziwa, kuhifadhiwa na kutunzwa kwa 
manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.



la Dodoma. Hivi sasa wamiliki wa ardhi 
kwenye mkoa huo wanapata hati za kielek-
troniki za kurasa moja ndani ya muda mfupi 
na tayari jumla ya hati 4,429 zimetolewa 
kufikia Februari 2022. Usimikaji mfumo huo 
unaifanya Wizara ya Ardhi kuwa na maeneo 
mawili yanayotoa hati za kielektroniki 
ambayo ni Mkoa wa Dar es Salaam na 
Dodoma.

Aidha, Wizara ya Ardhi imeanzisha Kituo cha 
Mawasiliano kwa wateja makao makuu ya 
Wizara eneo la Mji wa Serikali Mtumba, 
Dodoma ambapo kituo hicho kinapokea na 
kuzitafutia ufumbuzi wa haraka changamo-
to za sekta ya ardhi zilizoshindwa kutatuliwa 
kwenye ofisi zake za ardhi za mikoa na 
halmashauri nchini.

Katika juhudi za kuhakikisha ardhi inapang-
wa na kupimwa, Serikali ya Awamu ya sita 
kupitia Wizara ya Fedha na Mipango imeipa-
tia Wizara ya Ardhi kiasi cha shilingi bilioni 
50 kwa ajili ya kuzikopesha Halmashauri 55 
kutekeleza Programu maalum ya Kupanga, 
Kupima na Kumilikisha Ardhi nchini. 
Utekelezaji programu hiyo pamoja na 
kusaidia kuondoa migogoro ya ardhi lakini 
itatengeneza chanzo kipya cha kodi kwa 
miaka inayokuja.

Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita ya Mhe. 
Samia Suluhu Hassan kupitia Wizara ya 

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan inatimiza mwaka 
mmoja huku ikiwa imeelekeza nguvu kubwa 
katika kuinua uchumi wa Tanzania na maen-
deleo ya wananchi kwa ujumla.

Juhudi hizo zinazolenga kuleta ustawi kwa 
watanzania na nchi kwa ujumla zinagusa 
maeneo mbalimbali kama vile mawasiliano, 
miundombinu, uwekezaji na huduma za 
jamii. Sekta ya ardhi ni moja ya eneo muhimu 
katika maisha ya binadamu na halikuachwa 
katika mipango ya serikali ya awamu ya sita.

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa Serikali 
ya Mhe. Samia juhudi kubwa zimefanyika na 
zinaendelea kufanyika kuhakikisha mifumo 
ya utunzaji kumbumbu za ardhi inaimarish-
wa huku ardhi ya Tanzania ikipangwa, 
kupimwa na kumilikishwa ili kuinua uchumi 
wa nchi na maendeleo ya mtu mmoja 
mmoja.

Katika kipindi cha mwaka mmoja tu tume-
shuhudia Wizara ya Ardhi Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi ikisimika na kujenga mfumo 
wa utunzaji kumbukumbu za ardhi katika jiji 

Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
inazo programu mbalimbali zenye lengo la 
kuhakikisha ardhi inapangwa na kupimwa. 
Programu hizo ni pamoja na Mradi wa Benki 
ya Dunia na ule mradi wa Korea unaofadhili-
wa na Benki ya Exim.

Miradi hii yote siyo tu inaongeza kasi ya 
upangaji, upimaji na umilikishaji ardhi nchini 
bali itatoa fursa ya ujenzi wa miundombinu, 
Ofisi, Masijala za ardhi pamoja na ujenzi wa 
kituo cha kutoa mafunzo kwa wataalamu 
wa upimaji kitakachojulikana kama  Geo-In-
novation Center. 

Pia, miradi inawezesha upatikanaji vifaa vya 
upimaji kama vile ndege isiyo na rubani 
(Drones) itakayochukua picha za Satellite 
zitakazotumika kuandaa ramani za msingi 
za upimaji ambazo zitatumika kwenye 
matumizi ya upangaji, utawala wa ardhi na 
uwekaji miundombinu ya reli, umeme na 
mabwawa.

Kupitia  mradi wa Korea, Serikali ya Tanzania 
na Korea zimeingia makubaliano  kwenye 
mradi wa upimaji  ardhi (Road Show) kwa 
mfumo wa kisasa wa kidigitali wenye lengo 
la kuongeza miundombinu  kwa kuwa  
takwimu zilizopo zinaonesha miundombinu 
iliyopo ni ya zamani na ipo kwenye mfumo 
wa analogia. ‘’Kwa kutumia teknolojia hiyo 
ya kisasa tutaweza kupata taarifa zote kwa 

Na  Munir Shemweta
WIZARA YA ARDHI

Mwaka Mmoja wa Rais Samia 
Waongeza Kasi ya Upangaji, 
Upimaji Ardhi Nchini
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makazi holela kwa kasi ambapo takwimu 
zinaonesha kuwa hadi kufikia Desemba 2021 
jumla ya viwanja 2,063,113 vimepangwa, 
1,215,398 vimefanyiwa upimaji wa awali, 
911,556 vimepimwa na kuidhinishwa huku 
Ankara 403, 957 zikiwa zimetolewa na hati 
131, 018 kuandaliwa.

Juhudi hizi zinaifanya Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupiga hatua ndani ya muda mfupi wa 
mwaka mmoja katika masuala mazima ya 
Sekta ya ardhi hususan upangaji na upimaji 
hasa ikizingatiwa tangu Tanzania kupata 
uhuru ni takriban asilimia 30 tu ardhi yote 
ndiyo imepangwa na kupimwa.

Akielezea kiasi cha shilingi bilioni 50 
zilizotolewa kwa ajili ya kuzikopesha 
halmashauri kupitia programu ya kupanga 
na kupima ardhi nchini, Waziri wa Fedha na 
Mipango Mhe. Dkt Mwigulu Nchemba 

mfumo wa kisasa wa kidigitali ambapo 
itakuwa rahisi zaidi kupata taarifa yoyote 
kwenye mfumo huo na Tanzania baada ya 
kupata uzoefu tutaendelea kupima kwa 
kutumia mfumo huo wa teknolojia ya kisasa 
ya kidigiatali’’, alisema Hamdouny Mansoor, 
Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani Wizara 
ya Ardhi.

Kuhusu Mradi wa Benki ya Dunia, Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kwa kushirikiana na Benki ya Dunia 
inaandaa mradi wa kuboresha milki ya ardhi 
nchini.  Mradi huu unalenga kuongeza 
usalama wa haki za ardhi na ufanisi kwenye 
utawala wa ardhi kwenye maeneo ya ya 
Mijini na Vijijini na hivyo kukuza uwekezaji na 
pato la Taifa.
 
Sambamba na miradi hiyo, pia Serikali ya 
Awamu ya Sita katika kipindi cha mwaka 
mmoja imeendelea na zoezi la urasimishaji 

alisema, mpango huo wa kuzikopesha 
halmashauri utaipeleka Wizara yake katika 
hatua kubwa zaidi na kuimarisha shughuli za 
uzalishaji kwa kutumia ardhi.

“Mpango huu utatupeleka katika hatua 
kubwa zaidi, tutaimarisha shughuli za 
uzalishaji kwa kutumia ardhi pamoja na 
kutatua migogoro ya ardhi ambayo imekuwa 
kero kwa muda mrefu”, alisema Dkt. 
Nchemba. 

Fedha hizo zimetolewa kwa Halmashauri 
zilizokidhi vigezo ambapo katika awamu ya 
kwanza halmashauri 55 zilizokidhi vigezo 
kati ya 78 zilipatiwa fedha ambazo ni pamoja 
na Dodoma Jiji shilingi bilioni tatu, Ilemela 
shilingi bilioni 3.5, Chalinze shilingi bilioni 
mbili na Meru shilingi bilioni 6.5.

Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI, Mhe. Ummy Mwalimu alizielezea 
fedha zilizotolewa kuwa, zitatumika kutatua 
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na kumilikishwa kwa wananchi.

Alisema, hatua hiyo ndiyo njia sahihi ya 
kuondoa migogoro ya ardhi sambamba na 
kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kuwa 
wanaweza kuitumia ardhi waliyomilikishwa 
katika shughuli za kiuchumi kwa kuwa 
wanaweza kuchukulia mikopo benki.

‘’Kazi yangu kubwa ni kuhakikisha 
natekeleza vipaumbele vya Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan ambapo msisitizo wake 
mkubwa ni masuala mazima ya uwekezaji, 
matumizi ya mifumo katika utawala wa 
ardhi pamoja na kuhakikisha sehemu kubwa 
ya ardhi ya Tanzania inapangwa, kupimwa 
na kumilikishwa’’. Alisema Mhe. Dkt Mabula

Aliongeza kuwa, utekelezaji wa maelekezo 

kero na dhuluma kwa wananchi sambamba 
na kuwawezesha kiuchumi kutokana na 
maeneo yaliyopimwa na kupangwa ni rahisi 
kukopesha kuliko wanaomiliki maeneo 
yasiyo rasmi.

‘’Programu hiyo italeta matokeo chanya kwa 
kupunguza uendelezaji na ukuaji holela wa 
miji, kupendezesha mitaa na kuwa safi na 
salama pamoja na kuongeza maeneo ya 
ardhi kwa ajili ya miundombinu ya kijamii na 
kiuchumi’’ alisema Mhe. Ummy Mwalimu

Akizungumza hivi karibuni alipotoka 
kuapishwa kushika wadhifa wa Waziri wa 
Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Mhe. Dkt Angeline Mabula alisema, moja ya 
mikakati yake ni kuhakikisha sehemu kubwa 
ya ardhi ya Tanzania inapangwa, inapimwa 

ya Rais na programu mbalimbali za wizara 
siyo tu unaleta usalama wa milki za ardhi 
kwa wananchi na kuondoa migogoro ya 
ardhi bali unaiwezesha serikali ya awamu ya 
sita kuongeza mapato yatokanayo na kodi ya 
pango la ardhi na hivyo kuleta ustawi wa 
maisha ya watanzania na Taifa kwa ujumla.

Kiujumla juhudi zilizofanyika na ule 
uwezeshwaji unaofanywa na serikali ya 
awamu ya sita chini ya Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ndani ya mwaka mmoja unatoa 
unatoa mwanga kuwa serikali yake siyo tu 
imedhamiria kuinua uchumi na ustawi wa 
wananchi pekee bali inataka kuhakikisha 
ardhi inapangwa, inapimwa na inamilikish-
wa huku migogoro ya ardhi ikiwemo ile ya 
wakulima na wafugaji inakoma.
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katika ujenzi wa uchumi shindani na viwanda 
kwa maendeleo ya watu kwa kuzingatia 
miongozo mbali mbali inayotolewa ikiwa ni 
pamoja na Dira ya Taifa ya 2025, Agenda ya 
Dunia ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
2030; Agenda ya Maendeleo ya Bara la 
Afrika Tuitakayo, 2063,  Ilani za Uchaguzi za 
CCM katika vipindi mbali mbali vya uchaguzi 
ndani ya mfumo wa chama kimoja na vyama 
vingi pamoja, MKUKUTA I & II (2000 – 2010) 
na Mipango ya Taifa ya Maendeleo ya Miaka 
Mitano katika vipindi vitatu (2011 – 2026).

Mafanikio ya Uwekezaji
Tangu kuanza kwa mageuzi ya kiuchumi 
katika miaka ya 1980, Tanzania imekuwa 
inahakikisha uwepo wa mazingira bora na 
miundombinu wezeshi ya kusaidia sekta 
binafsi kuwekeza katika uzalishaji na 
biashara nchini. 

Baadhi ya jitihada hizo za kuvutia uwekezaji 
wa ndani na ule wa nje ni pamoja na kuund-
wa kwa Sera ya Taifa ya Uwekezaji ya Mwaka 
1996 na Sheria ya Uwekezaji ya Mwaka 1997. 
Sheria hiyo ndiyo iliyoanzisha Kituo cha 
Uwekezaji cha Tanzania (TIC) ambayo ndiyo 
Wakala maalum wa Serikali wa kutangaza, 

Ni dhahiri kuwa Sekta za Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara zina mchango mkubwa katika 
ujenzi wa uchumi shindani na Viwanda kwa 
maendeleo ya watu. Uchumi shindani na 
viwanda unajumuisha  kuchochea uchumi 
shindani na shirikishi na kuimarisha ukuaji 
wa uzalishaji wa ndani na utoaji huduma, 
kukuza uwekezaji na biashara, kuchochea 
maendeleo ya watu na kuendeleza rasilimali 
watu.

Kutokana na umuhimu huo, Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara ina jukumu 
la kuandaa na kusimamia Sera, Mikakati na 
Sheria mbalimbali za kisekta zenye malengo 
ya kuongeza ufanisi katika Sekta ya Viwanda 
na Biashara ikiwa ni pamoja na kuboresha 
mazingira ya kufanya biashara na kuvutia 
uwekezaji nchini yatakayochochea kasi ya 
maendeleo jumuishi na endelevu ya kiuchu-
mi na maendeleo ya watu kwa kutumia 
malighafi za ndani kama vile: mafuta, gesi, 
makaa ya mawe, saruji, chuma, ngozi na 
malighafi za kilimo.

Katika kipindi cha mwaka mmoja wa Serikali 
ya awamu ya sita, Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara kwa kushirikiana na 
Taasisi zake imepata mafanikio makubwa 

kuvutia, kusaidia na kuratibu shughuli za 
wawekezaji wote nchini.

Kutokana na jitihada hizo, takwimu za 
uwekezaji wa ndani (Domestic Direct Invest-
ment - DDI) na ule wa kutoka nje (Foreign 
Direct Investment - FDI) umekuwa 
ukiongezeka mwaka hadi mwaka. Taarifa hii 
imeonesha mafanikio katika vigezo vitatu 
vinavyotumika kupima kiwango cha 
uwekezaji kwa nchi ambavyo ni Uwiano wa 
Uwekezaji na Pato la Taifa (Gross Capital 
Formation to GDP ratio), Kiwango cha 
Uwekezaji Kutoka Nje (Foreign Direct Invest-
ment inflows), kiwango cha Ukuzaji Rasili-
mali kwa kila mwaka (Fixed Capital Forma-
tion) na usajili wa miradi kupitia Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) na Mamlaka ya 
Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo 
Nje (EPZA).

Uwekezaji Kutoka Nje ya Nchi
Uwekezaji wa mitaji kutoka nje umekuwa 
ukiongezeka kutoka Dola za Marekani 
milioni 0.99 mwaka 2016 hadi Dola za 
Marekani milioni 1.013 mwaka 2020 kwa 
mwaka. Viwango hivyo vimeiweka Tanzania 
katika nafasi ya kuendelea kuongoza kwa 

Na Mwandishi Wetu
Wizara ya Viwanda

Awamu ya Sita: 
Mafanikio makubwa ujenzi 
wa uchumi shindani
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iliyosajiliwa na TIC katika kipindi cha Serikali 
ya awamu ya sita ni pamoja na: -

(i) S. J. Sugar, kwa ajili ya kilimo cha miwa na 
ujenzi wa viwanda vya sukari mkoani 
Ruvuma;
(ii) Nile Perch Limited na Victoria Perch 
Limited kwa ajili ya usindikaji wa Samaki; 
(iii) Nyanza Bottling Limited na SBC Limited 
kwa ajili ya viwanda vya vinywaji; 
(iv) Sayona Steel Limited kwa ajili ya kiwan-
da cha kuchakata chuma na nondo, mkoani 
Mwanza;
(v) Busolwa Mining na Geita Gold Mine kwa 
ajili ya kuchakata madini; 
(vi) Jambo Food Products kwa ajili ya 
utengenezaji wa juisi na maji mkoani Geita;
(vii) Kagera Sugar Limited kwa ajili ya kilimo 
na utengenezaji wa sukari;
(viii) Prime Catch Limited kwa ajili ya usindi-
kaji wa samaki katika mkoa wa Mara; na
(ix) KEDS Tanzania Limited na Goodwill (T) 
Ltd Mkoa wa Pwani kwa ajili ya kiwanda cha 
kutengeneza vigae;

kuvutia mitaji ya uwekezaji kutoka nje katika 
nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Mafanikio ya Uwekezaji Kupitia Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC)

TIC imetekeleza majukumu iliyopewa ya 
uhamasishaji, uwekezaji na utoaji wa 
huduma ikiwepo utoaji wa huduma za vibali, 
leseni na usajili wa masuala ya uwekezaji 
mahali pamoja (One Stop Shop). Majukumu 
ya msingi ya Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC) ni pamoja na kuanzisha na kusaidia 
kuimarisha mazingira ya uwekezaji nchini 
kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi; 
Kukusanya, kuchambua na kusambaza 
taarifa za fursa za uwekezaji zilizopo nchini; 
Kubainisha maeneo ya uwekezaji ikiwepo 
ardhi na miundombinu wezeshi kwa madhu-
muni ya uwekezaji kwa kushirikiana na 
taasisi na Wakala wa Serikali; na Kusaidia 
wawekezaji kuweza kupata vibali, leseni na 
idhini mbalimbali ambazo zinasaidia kufani-
kisha uwekezaji. Baadhi ya Miradi mikubwa 

Mafanikio ya Uwekezaji Kupitia Mamlaka 
ya Maeneo ya Uzalishaji kwa Mauzo Nje 

(EPZA)

Kutokana na uanzishaji na uendelezaji wa 
viwanda katika maeneo ya EPZ/SEZ. Serikali 
imefanikiwa kupata Thamani ya Mitaji ya 
uwekezaji iliyosajiliwa chini ya EPZA ni USD 
2.539 Bilioni, Ajira mpya za moja kwa moja 
63,159; na Thamani ya mauzo ya bidhaa za 
Nje ya nchi USD 2.443 Bilioni. Serikali imean-
daa Mwongozo wa Uwekezaji katika Mitaa 
ya Viwanda (Industrial Parks) nchini ambao 
utatoa taswira, mwongozo na Taasisi 
zinazohusika ili kurahisisha hatua za 
kuwekeza katika Mitaa ya Viwanda. 

Serikali imefanikiwa kutenga maeneo 
matano kwa ajili ya kuanza ujenzi wa mitaa 
ya Viwanda katika mikoa ya Dar es salaam, 
Tanga, Arusha, Kilimanjaro na Mwanza. 
Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita imetoa 
ridhaa ya kuendelea na majadiliano na 
wawekezaji ili kuendeleza eneo Maalum la 
Uwekezaji lililopo Bagamoyo ili kuvutia 

Miradi iliyosajiliwa na Mamlaka ya EPZ 2015 - Juni 2021

Mwaka 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Miradi Mipya 
Iliyosajiliwa 10 20 09 11 5 17 

Mtaji (US$ 
Milioni) 500 314.30 336.0 180.06 59.86 86.86 
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Window System. Mfumo huo utaunganisha 
mifumo ya Taasisi zote zinazohudumia 
wawekezaji ili kuwa na Dirisha Moja la Kutoa 
Huduma za Vibali na Leseni kwa Wawekezaji 
Kimtandao.

Wataalam kutoka Taasisi mbalimbali za 
Serikali chini ya usimamizi wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (eGA) wanaendelea na 
zoezi la kuunda mfumo huo ambao 
utawezesha Taasisi zote zinazotoa huduma 
kwa wawekezaji kuunganishwa ili mifumo 
yake iweze kuwasiliana. 

Hadi sasa, kazi hiyo imekamilika kwa asilimia 
50, na awamu ya kwanza ya kuunganisha 
mifumo ya kitaasisi inatarajiwa kukamilika 
mwisho wa mwezi Februari, 2022 ambapo 
Taasisi sita za NIDA, UHAMIAJI, Idara ya 
Kazi, BRELA, TIC na TRA zitakuwa zimeun-

wawekezaji na kuendeleza eneo la Kurasini 
Logistics Centre lililopo Dar es Salaam 
ambapo kiasi cha shillingi bilioni 30 
kimetolewa kwa ajili ya mradi huo. Katika 
kutatua changamoto za wawekezaji, Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara inaende-
lea na maandalizi ya Sera mpya ya Uwekezaji 
ambayo itaainisha vyema majukumu ya 
Wizara inayohusika na uwekezaji na mahusi-
ano yake na wizara za kisekta.

Aidha, Wizara imeandaa rasimu ya Mwon-
gozo wa Uwekezaji kwa lengo la kuimarisha 
uratibu wa kuwahudumia wakezaji nchini. 
Vilevile, Wizara imepanga kujumuisha 
mfumo wa kupokea na kuratibu utatuzi wa 
changamoto na malalamiko ya wawekezaji 
kupitia Mfumo wa Kieletroniki unaoandali-
wa wa kuhudumia wawekezaji kupitia 
Dirisha Moja la Tanzania Investment Single 

ganishwa. Vilevile, Wizara imeendelea na 
maandalizi ya Sera mpya ya Taifa ya 
Uwekezaji na Sheria mpya ya Uwekezaji ili 
iendane na mazingira ya sasa ikiwa ni 
pamoja na kujumuisha vipaumbele na 
Mipango ya Maendeleo ya Taifa na mabadil-
iko ya kikanda na kidunia. Kukamilika kwa 
Sera hiyo kutachochea katika kuvutia zaidi 
uwekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Aidha, Wizara inaratibu maandalizi ya ujenzi 
wa Kongani ya Viwanda vya Mafuta ya Kula 
yanayotokana na mbegu za alizeti mkoani 
Singida. Kongani hiyo itakuwa na maeneo ya 
Viwanda (Industrial Parks), shughuli za 
kilimo (malighafi), ubunifu na maarifa. Ardhi 
ya uwekezaji yenye ukubwa wa ekari 45,000 
imetengwa katika Wilaya ya Manyoni kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi huo. Kongani 
nyingine ni ya sukari (Sugar Park) inayopang-



Sekta ya Biashara, Serikali iliandaa Mpango 
wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa 
Mazingira ya Biashara nchini (Blue Print for 
Regulatory Reforms to Improve the Business 
Environment for Tanzania). Mpango huo 
umewezesha maboresho ya tozo 233 
ambapo kati ya tozo hizo, tozo 163 zimefut-
wa na tozo kero 10 zimepunguzwa kiwango. 
Kati ya tozo zilizofutwa, 114 ni za Sekta ya 
Kilimo na Mifugo, 5 za OSHA, 44 za TBS, 
GCLA, Utalii, Maji, Uvuvi na iliyokuwa 
Mamlaka ya Chakula na Dawa-TFDA. 
Mpango huo umewezesha kuhamisha 
jukumu la usimamizi wa masuala ya chakula 
kutoka iliyokuwa TFDA kwenda TBS, ili 
kuondoa muingiliano wa majukumu. 
Maboresho hayo yamesaidia kuondoa 
urasimu na kupunguza gharama za kufanya 
biashara. Aidha, Tozo 60 zilizokuwa zinatoz-
wa na Wizara, Idara na Taasisi zinazojitege-
mea zimefutwa. 

Serikali pia imefanikiwa kuboresha Vituo vya 
Pamoja vya Mipakani (One Stop Border Posts 
- OSBP) kwa kuweka mifumo na kukamilisha 
ujenzi ili kurahisisha shughuli za Taasisi za 
usimamizi mipakani kutekeleza majukumu 
yao kwa pamoja kwa ufanisi, gharama nafuu 
na muda mfupi kwa kuwarahisishia wafany-
abiashara, magari na bidhaa kukaguliwa 
mara moja wakati wa kuingia au kutoka 
katika mpaka wa nchi. Vituo hivyo ni pamoja 
na Holili/Taveta, Namanga/Namanga, 
Sirari/Isebania Horohoro/Lungalunga 
(Tanzania na Kenya), Kabanga/Kobero 
(Tanzania na Burundi), Rusumo/Rusumo 
(Tanzania na Rwanda), Mtukula/Mtukula 
(Tanzania na Uganda),Tunduma/Nakonde 
(Tanzania na Zambia) na Kasumulu/Songwe 
(Tanzania/Malawi).

Serikali imefanikiwa kuboresha mazingira ya 
biashara kwa kurahisisha shughuli za usajili 
wa majina ya biashara, usajili wa makampuni 
na alama za biashara na Huduma, na kutoa 
hataza, leseni za viwanda na leseni za 
biashara kwa njia ya mtandao (online kupitia 
www.brela.go.tz). Kampuni inayoshughulik-
ia mfumo wa utambuzi wa bidhaa (Bar 
Codes) - GS 1 (TZ) National Limited imean-
zishwa nchini.

Vilevile, kuanzishwa kwa mfumo wa staka-
badhi za mazao ghalani mwaka 2007 kume-
tengeneza mazingira ya ushindani katika 
ununuzi wa mazao hali iliyosababisha 
wakulima kuwa na uhakika wa bei za mazao 
wanayozalisha. Halmashauri katika maeneo 
husika pia zimenufaika kupitia kodi kutoka-
na na ongezeko la bei. Huku Wakala wa 
Vipimo imeendelea kumlinda mlaji kwa 
kuhakikisha anapata bidhaa kupitia matumi-
zi ya vipimo sahihi katika ununuzi na uuzaji. 
Wakala umesogeza huduma karibu na 
wananchi kwa kufungua ofisi katika mikoa 

wa kutekelezwa katika Mkoa wa Morogoro 
katika Wilaya ya Kilosa eneo la Dakawa. 
Mradi utahusisha wawekezaji wadogo wa 
mashine ndogo zenye uwezo 200 – 500 TCD. 
Wizara pia inaratibu uanzishaji wa kongani 
ya viwanda eneo la Kwala katika Mkoa wa 
Pwani ambayo itaendelezwa na kampuni ya 
Sino Tan Kibaha Industrial Park Limited 
yenye ukubwa wa ekari 2,500 na unatarajia 
kuwekeza kiasi cha Dola za Marekani Bilioni 
3, kuzalisha ajira za moja kwa moja 100,000 
na zisizo za moja kwa moja 300,000. 

Kutokana na jihudi mbalimba za kuvutia 
wawekezaji zinazofanywa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Makampuni mbalim-
bali yanaendelea na taratibu za uwekezaji 
nchini ikiwemo Kampuni ya Elsewedy kutoka 
Misri inaendelea na taratibu za upatikanaji 
wa ardhi kwa ajili ya ujenzi wa kongani ya 
viwanda katika eneo la Kigamboni yenye 
ukubwa wa mita za mraba 2,000,000 
ambapo uwekezaji wake unakadiriwa kuwa 
na thamani ya Dola za Marekani milioni 200. 
Takribani, viwanda 100 na ajira za moja kwa 
moja 10,000 zinatarajiwa kuzalishwa katika 
Mradi huo.

Serikali imefanya Marekebisho ya Sheria ya 
Kuratibu Ajira za Wageni ambapo kwa sasa 
sheria inaruhusu mwekezaji kuingiza 
wataalam 10 kutoka watano (5) ilivyokuwa 
kabla ya mwezi Oktoba, 2021 na kuondoa 
sharti la kupata idhibati ya vyeti vya elimu 
kutoka TCU na NACTE kwa wanaoomba 
vibali vya kazi. 

Halikadhalika, Serikali imeunganisha 
mifumo ya kielektroniki ya utoaji wa vibali 
vya kazi kwa wageni (Online Work Permit 
Application and Issuance System-OWAIS) 
na kufungamanisha (integration) na Mfumo 
wa kielektroniki wa maombi ya vibali vya 
ukaazi (Online System for application of 
Residence Permit - e-Permit).

Serikali imefanikiwa kuchochea uanzishwaji 
wa shughuli za kiuchumi kwa kutoa mafun-
zo na kutumia mikopo inayotolewa na 
Shirika la kuhudumia viwanda vidogo (SIDO) 
chini ya Program ya SANVN inayojumuisha 
taasisi za SIDO, VETA, AZANIA BANK, NSSF 
na NEEC na Mfuko wa Wafanyabiashara na 
Wananchi (NEDF) ambao hadi 2020 una 
Bilioni 8.65 zinazotolewa kwa wajasiliamali.  

Vilevile, Serikali imekamilisha ujenzi wa 
majengo viwanda 11 (industrial sheds) na 
kukarabati jengo kiwanda 1 (industrial shed) 
kwenye maeneo mbalimbali nchini kwa ajili 
ya mafunzo na uzalishaji wa bidhaa mbalim-
bali. Majengo hayo yamejengwa  katika 
mikoa ya Kagera (1), Geita (4), Dodoma (3), 
Manyara (3) na Mtwara (1). Kwa upande wa 

yote ya Tanzania bara na kwa Mkoa wa Dar 
es Salaam kila Wilaya. Kwa upande wa 
masoko ya ndani na nje, Serikali imefanikiwa 
kuwaunganisha wazalishaji wa ndani na 
fursa za masoko ya ndani na nje kupitia 
Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa ya Dar 
es Salaam (DITF) ambayo yanayofanyika 
mwezi Julai kila mwaka, Maonyesho ya 
Viwanda yanayofanyika mwezi Desemba kila 
mwaka, Maonyesho mbalimbali ya Biashara 
ya Kimataifa ya nje ya nchi yanayolenga 
kukuza biashara, misafara ya kibiashara 
inayoingia nchini na inayotoka nje na Maon-
yesho makubwa ya EXPO yanayolenga 
kukuza Biashara na kuvutia wawekezaji 
kama vile Expo Aichi, Expo Shanghai, Expo 
Zaragoza na mwaka huu 2021 Tanzania 
inashiriki katika maonyesho ya  Dubai EXPO 
2020.

Aidha, Serikali imefanikiwa kuhamasisha na 
kulinda ushindani wa shughuli za kibiashara 
na kumlinda mlaji wa bidhaa na huduma 
dhidi ya mwenendo usio wa haki, na upotos-
haji, ukiukwaji wa mikataba, muonekano 
potofu wa bidhaa katika soko kupitia Tume 
ya Ushindani na Baraza la Ushindani. Aidha, 
Serikali imefanikiwa kujenga masoko yanay-
okidhi viwango vya Kimataifa yanayow-
awezesha wakulima kuuza mazao yao 
yakiwa katika ubora.

Sekta ya Biashara imewezesha uuzaji nje wa 
bidhaa zenye thamani ya Dola za Marekani 
Bilioni 6.06 kwa mwaka 2020. Ongezeko hilo 
limetokana na kuimarika kwa uzalishaji 
nchini na kutumika kwa fursa mbalimbali za 
masoko zinazotokana na uhusiano wa 
kibiashara baina ya Tanzania na nchi moja 
moja (bilateral), kikanda (regional) na 
kimataifa (multilateral) kwa madhumuni ya 
kutafuta fursa za masoko yenye masharti 
nafuu na kuboresha mazingira ya kufanya 
Biashara. 

Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na 
fursa mbalimbali za masoko ya upendeleo 
maalum (preferential market access) baina 
ya Tanzania na nchi za China, India, Japan, 
Kanada na Korea ya Kusini, Itifaki ya Umoja 
wa Forodha baina ya Tanzania na nchi 
zingine wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki; Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za 
Afrika ya Kati (CEMAC), Jumuiya ya Uchumi 
ya Nchi za Afrika Magharibi (ECOWAS), 
Jumuiya ya Ulaya na Uswisi chini ya mpango 
wa Uza Kila Kitu Isipokuwa Silaha 
(Everything But Arms - EBA).

Mkataba wa Eneo Huru la Biashara barani 
Afrika (AfCFTA), Karibiani na Pasifiki (ACP) 
na Kutetea maslahi ya kibiashara ya Tanza-
nia na ya nchi za kundi la LDCs katika 
majadilianao ya Biashara ya Kimataifa 
(multilateral trade negotiations).
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Ni dhahiri kuwa Tanzania imebarikiwa kuanzia 
rasilimali hadi viongozi wake ambao wote kwa 
nyakati tofauti wameendelea kuwa viongozi 
mahiri wenye maono, uthubuti na nia ya dhati ya 
kuongoza na kuwalinda wananchi wao.

Utakubaliana nami kuwa Serikali ya Awamu ya 
Kwanza iliasisi Muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar mwaka 1964 na hata baada ya miaka 60 bado 
Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea kutekeleza 
maono na falsafa za wakati huo.

Hii inadhihirisha kuwa Tanzania ni lulu ya pekee 
kabisa katika historia ya Afrika huru na hata na 
duniani kote.
 
Kama ambavyo Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere  na  Rais wa Awamu ya 
Kwanza na Mwenyekiti wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Abeid Aman Karume walivyoulinda 
Muungano hata sasa Rais wa Awamu ya Sita ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu 

Hassan amekuwa akisisitiza kuongeza 
ushirikiano lakini na kubwa zaidi kutat-
ua kero za Muungano zilizokuwa 
zikipigiwa kelele kwa miaka kadhaa.

Wakati huu ambapo Rais Samia 
anatimiza mwaka mmoja tangu aingie 
madarakani Machi 19, 2021, ameweza 
kufuta  kero 11 kati ya 18 za Muungano 
pamoja na kuimarisha uhusiano uliopo 
kati ya Tanzania Bara na Visiwani.

Hivi karibuni, Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari – MAELEZO na  Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Gerson Msigwa wakati 
akitoa taarifa yake kuhusu utekelezaji 
wa sera, miradi na utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za Serikali  alisema 
kuwa licha ya kuwepo changamoto 
mbalimbali za Muungano  Serikali 
imeendelea kutafuta  maarifa na 
majawabu ya kukabiliana nazo. 

Tanzania ni lulu ya pekee kabisa katika 
historia ya Afrika huru. Nchi nyingine 
zote ni za kurithi kutoka katika ukoloni.
Tuliokwisha kuunganisha nchi mbili 
zikawa nchi moja, sasa tukaunganisha 
vyama viwili vikawa chama kimoja. Hii 
haikuwa hatua ndogo hata kidogo 
katika kujenga nchi yetu. Kuna nchi gani 
nyingine zilizofanya hivyo? Vyama 
tunavyoviona katika bara letu siku hizi 
vinashindwa hata kuunganisha mbinu 
tu, ili viweze kushinda wapinzani wao 
katika uchaguzi.

Tumejenga nchi ambayo ilikuwa 
inaheshimiwa duniani kote, ndani na 
nje ya Afrika. Haya ni maneno hadhimu 
na adimu yaliyoandikwa na Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere katika kitabu chake cha Uongo-
zi wetu na Hatima ya Tanzania.

Rais Samia Afuata Nyayo za Nyerere, 
Karume Kuulinda Muungano

Na Immaculate Makilika
Idara ya Habari - MAELEZO



wa Barabara ya Chake chake hadi Wete – Pemba, 
hoja hii ilitokana na kuwepo kwa sharti la lililotaka 
mkopo upatikane kupitia Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, sharti hili liliondolewa”, alisisitiza 
Msigwa.

Hoja nyingine ni pamoja na Mkataba wa mkopo wa 
fedha za Mradi wa Ukarabati wa Hospitali ya 
Mnazi Mmoja, Mkataba wa mkopo wa fedha za 
ujenzi wa Bandari ya Mpigaduri, Uvuvi kwenye 
Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu.

Aidha, Ajira kwa Watumishi wa Zanzibar katika 
Taasisi za Muungano. Hoja hii imetatuliwa na 
Wazanzibar wanayo nafasi ya kuajiriwa Bara 
kupitia dirisha la ajira la sekretarieti ya ajira. 
Mgawanyo wa mapato yatokanayo na Misaada 
kutoka Nje ya Nchi. 

Hivi sasa Zanzibar inapata mgao na inaweza 
kuomba msaada kutoka nje ya nchi hata bila kibali 
cha Waziri wa Fedha na Mipango kama ilivyokuwa 
awali pamoja na Mapato yanayokusanywa na 
Uhamiaji kwa upande wa Zanzibar. Hoja hii imeon-
dolewa kwa sababu tayari maamuzi yamefanyika 
kwamba kila upande utakapokusanya mapato 
yatokanayo na visa yatabaki katika upande husika.

Aidha, mara kadhaa viongozi wa Serikali zote mbili 
wamekuwa wakisisitiza kuwa Muungano ni imara 
na hivyo wanaendelea kushirikiana katika masuala 
mbalimbali hususani masuala ya maendeleo.

Baadhi ya masuala ya maendeleo wanayoshirikia-
na ni kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii nchini 
(TASAF) Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 
Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili ambao ulizin-
duliwa mwezi Februari, 2020 ambapo jumla ya 
shilingi bilioni 112.9 zinatumika  Zanzibar na kazi 
inaendelea.

Fedha za Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
kwa Majimbo yote ya Tanzania Bara na Zanzibar na 

fedha hizo hutumika kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwenye Majimbo. Kwa majimbo 

ya Zanzibar kila mwaka hupokea shilingi 
bilioni 1.4 ambazo hutumika kutekeleza miradi 

mbalimbali ya maendeleo katika Majimbo 
50 yaliyopo Zanzibar.

Pamoja na  mradi wa usogezaji wa huduma 
za mawasiliano katika maeneo ambayo 

yana mawasiliano hafifu au hayana mawasiliano 
kabisa. Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 

(Universal Communications Service Access 
Fund – UCSAF) na Kampuni ya Mawasiliano 
Zanzibar (Zantel) wameingia makubaliano 

mwezi Januari, 2022 ya kujenga minara ya simu 
42 katika shehia 38 kwa lengo la 

kuboresha huduma ya 
mawasiliano Zanzibar. 

Mradi huu ukikamilika Zanzibar  mtu atapiga 
simu akiwa mahali popote labda kutokee 

kikwazo maalumu.

Matokeo ya ushirikiano wa Serikali hizi 
mbili yameleta mafanikio katika 
maeneo mbalimbali ambapo kuanzia 
mwezi Juni 2021 hadi sasa Mamlaka ya 
Uvuvi wa Bahari Kuu inayosimamia 
(DSFA) imekusanya Shilingi bilioni 2.4 
na kutoa gawio kwa serikali (SMT na 
SMZ) ya asilimia 50 ya mapato hayo 
ikilinganishwa na kushindwa kukusanya 
kabisa mwaka 2019 na 2020.
 
Mafanikio haya yametokana na kutung-
wa kwa sheria ya Kusimamia na 
Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 
ya 388 ya mwaka 2020 ambayo 
imeridhiwa na Baraza la Wawakilishi. 

Kanuni zake zimeanza kutumika  
mwaka 2021. 1Sheria na Kanuni hizi 
zimechohea uwekezaji katika uvuvi 
wa Bahari Kuu.

Aidha, kufadhili mradi wa Kutambua 
Maeneo yenye Samaki wengi Baharini 
(Potential Fishing Zone - PFZ), jumla ya 
wavuvi wadogo 3,360 wamefaidika na 
mradi huu.

Rais Samia ameendelea kudhihirisha 
kuwa tunu ya Watanzania ni Muungano 
na hawana budi kuulinda kwani licha ya 
kuwa ni Muungano wa kipekee duniani 
bado una sifa nyingine za kiuchumi na 
kihistoria na hivyo wakati wengine 
wakifikiria kupigana na kutengana 
Watanzania wafikirie kuungana na 
kuiimarisha zaidi.

Ambapo kumekuwepo na utaratibu wa 
kuwa na vikao vya pamoja vya kuzung-
umzia masuala ya Muungano ukiwemo 
utatuzi wa hoja za Muungano.

“Tulianza jukumu hili tangu mwaka 
2006 tukiwa na hoja 25, tumefanya kazi 
kubwa ya kuzitafutia ufumbuzi, tukazi-
punguza hadi mwaka 2019 zikabaki hoja 
18 na tarehe 24 Agosti mwaka jana 2021 
tukaandika historia nyingine ya kuzifuta 
hoja 11 kati ya 18 katika vitabu vyetu kwa 
kuwa tayari zilikuwa zimeshapatiwa 
ufumbuzi”, anasema Msigwa.

Alifafanua hoja zilizopatiwa ufumbuzi 
na kuondolewa kwenye orodha ya hoja 
na Muungano kuwa ni uingizaji wa 
maziwa Tanzania Bara kutoka Zanzibar 
ambapo waingizaji wa maziwa kutoka 
Zanzibar kwenda Tanzania Bara waliku-
wa wanatozwa shilingi 2,000/- kwa 
lita, lakini sasa tozo hii imepunguzwa 
hadi shilingi 250/- kwa lita. 

Na waingizaji wa maziwa haya wame-
himizwa kuzalisha maziwa kutoka 
Zanzibar badala ya kuingiza maziwa ya 
unga kutoka nje ya nchi na kisha 
kuyatengeneza kuwa ya maji na kuyain-
giza Bara.

Hoja nyingine ni usimamizi wa 
ukokotoaji  na ukusanyaji wa kodi 
kwenye Huduma za Simu unaofanywa 
na Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRB). 

Hoja zingine zilizopatiwa ufumbuzi 
“Mkataba wa mkopo wa fedha za ujenzi 
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Siku 365 tangu Serikali ya Awamu ya Sita 
iingie madarakani Machi 2021 Watanzania 
wanaangazia sekta mbalimbali kama vile 
kilimo, elimu, afya, madini na hata shughuli 
mbali mbali za kijamii katika kujitathimi 
walipotoka na wanapoelekea.

Wawekezaji katika Sekta ya Madini 
wameuzungumzia mwaka mmoja wa Rais 
Samia Suluhu Hassan madarani kuwa ni 
mwaka wenye mafanikio na wenye kuleta 
matumaini kwa wawekezaji walipo hapa 
nchini na hata waliopo nchi zilizoendelea 
ambao wapo tayari kuja kuwekeza.

Akizungumza katika mahojiano maalumu 
na mwandishi wa makala haya, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya uchimbaji madini 
ya Nickel nchini (Tembo Nickel), Benedict 
Busunzu alisema wawekezaji katika sekta 
ya madini wameshuhudia mabadiliko 
makubwa katika mazingira ya uwekezaji na 
hivyo wanamatumaini makubwa kwa siku 
zijazo.

Na Georgina Misama 
Idara ya Habari - MAELEZO

afurahishwa na 
mazingira 
mazuri

• Wakiri, haijawahi 
kutokea

W

Mwaka Mmoja wa Rais Samia 
Madarakani: Wawekezaji 
Madini Wampongeza
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“Wakati Rais Samia Suluhu Hassan anaingia 
madarakani, kitu cha kwanza alichozung-
umzia ni kuifungua nchi yetu, watu wengi 
hawakumwelewa lakini sisi tuliopo kwenye 
sekta hii tulimwelewa na katika huu mwaka 
mmoja wa uongozi wake tunaweza kusima-
ma na kumwelezea ni kwa namna gani 
ameifungua nchi yetu”, alisema Busunzu.

Alifafanua kwamba hivi sasa kampuni ya 
Tembo Nickel imefanikiwa kuivutia 
kampuni kubwa ya uchimbaji madini 
duniani ya BHP kujiunga pamoja katika 
mradi wa uchimbaji madini ya Nickel 
unaotarajiwa kuanza kuvuna na kuchimba 
madini hayo kwa mara ya kwanza ifikapo 
2024.

“Si kitu kidogo kuweza kuivutia kampuni 
kubwa kama hiyo ya kuchimba madini 
ambayo iliondoka Afrika zaidi ya miaka 10 
iliyopita, na sasa inarudi Afrika tena kupitia 
nchi yetu. Jambo hili linatoa picha kubwa 
Duniani kwamba Tanzania ni sehemu 

salama na ya muhimu kuwekeza katika 
sekta ya madini” aliongeza.

Akiongelea masuala ya upatikanaji wa 
leseni kwa wachimbaji wakubwa na wa kati, 
Bosunzu alisema kwamba mwishoni mwa 
mwaka jana, 2021 wawekezaji watano (5) 
walikabidhiwa leseni kubwa na za kati za 
uchimbaji madini ikiwa ni mara ya kwanza 
katika historia ya Tanzania.

“Unaweza kufikiri leseni tano (5) ni idadi 
ndogo au ya kawaida, lakini kwa sekta ya 
madini sikumbuki ni wakati gani idadi kama 
hiyo ya leseni kubwa na za kati zimewahi 
kutolewa kwa wakati mmoja. 

Hii inatuonyesha ni kwa namna gani Rais 
Samia ameweka mkazo na msukumo 
mkubwa kuhakikisha sekta yetu ya madini-
inanyanyuka na kuweza kuchangia kwa 
kiasi kikubwa katika uchumi wan chi yetu”, 
alisema. Busunzu alitoa rai kwa Watanza-
nia kujiweka tayari ili kunufaika moja kwa 

moja na fursa zinazoletwa na wawekezaji 
katika sekta ya madini ambapo anasema 
takribani Watanzania elfu 13 wanatarajiwa 
kupata ajira mara mradi wa Tembo Nickel 
utakapoanza, kati yao ajira elfu 6 zitatoka-
na na kuajiriwa na wakandarasi na nyingine 
kwa watoa huduma mbalimbali katika 
shughuli za uchimbaji.  



Mama Samia Umetufaa Sana 
Kiuchumi, Kijamii - Mchambuzi

wanafanya shughuli zao kwa tija na hivyo 
kuongeza pato la mtu mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla.

“Nchi yetu inapoendelea kuimarisha amani 
na utulivu, hivyo watu wananafanya kazi za 
uzalishaji mali bila hofu, wanakuwa huru 
kutoka sehemu moja kwenda sehemu 
nyingine na mzunguko wa fedha unaoneka-
na”, amesema Kapinga.

Aidha, amefafanua kwamba tangu alipoin-
gia madarakani amekuwa akihimiza wasaidi-
zi wake kufanya kazi kwa bidii na maarifa 
huku akisisitiza kushughulikia changamoto 
zinazikwamisha maendeleo nchini. Katika 
kipindi  cha mwaka mmoja Rais Samia mbali 
na kupitia sekta zote kiutendaji, ameweka 
mkazo kwenye sekta za kimkakati zenye 
mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi 
kama vile utalii, kilimo, madini na kuimari-
sha  maeneo mengine mengi ambayo ni 
chanzo cha ajira kwa watanzania.

Kwa kutambua umuhimu wa kufungua fursa 
za ajira kwa watanzania, mara kadhaa Rais 
Samia  amehimiza sekta binafsi zinazomiliki-
wa na watanzania wenyewe  kupewa 
kipaumbele  kwenye zabuni mbalimbali ili 
kuruhusu sekta hizo kukua na kutoa ajira 
zaidi kwa watanzania wenyewe.

Mbali na hayo, Kapinga anamwelezea Rais 
Samia kama kiongozi mpambanaji katika 
kuhakikisha kuwa milango ya biashara  

Ni mwaka mmoja sasa umetimia tangu Rais 
Samia Suluhu Hassan ambaye pia ni Amiri 
Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Tanzania alipoap-
ishwa na kutangazwa rasmi kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Machi 19, 
2021 kufuatia kifo cha aliyekuwa Rais wa 
Awamu ya  Tano, Hayati John Pombe Magu-
fuli Machi 17, 2021.

Rais Samia Suluhu Hassan anawaongoza 
Watanzania kupitia Awamu ya Sita yenye 
Kauli mbiu isemayo “Kazii endelee” ikiwa na 
maana mambo mazuri yaliyoachwa na 
viongozi waliomtangulia ambayo ni tunu za  
amani, umoja, mshikamano, kuenzi Mapin-
duzi ya Zanzibar na kujenga uchumi wa nchi 
yataendelea kudumishwa na kuimarishwa.
 
Katika mahojiano maalum na Idara ya 
Habari-MAELEZO, Mchambuzi wa masuala 
ya siasa na uchumi kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Severine Kapinga amesema, 
katika  kipindi kifupi cha mwaka mmoja  
watanzania wanashuhudia namna ambavyo 
Rais Samia akipeperusha vema bendera ya 
Tanzania kitaifa na kimataifa.

Ametaja baadhi ya maeneo ambayo mafani-
kio yake yanaonekana wazi kuwa ni amani, 
umoja na mshikamano wa kimataifa umeen-
delea kuimarika na kwamba wananchi 

inafunguka kwa kuweka mazingira wezeshi 
ya kuvutia kufanya biashara na hata  
wawekezaji kuwekeza nchini.

Amesifu juhudi na uwezo mkubwa alionao 
Rais Samia katika ushawishi wa kidiplomasia 
unayoiletea nchi yetu heshima katika matai-
fa ya ukanda wa  Afrika Mashariki na pia 
kimataifa.

Akitoa mifano ya ziara yake ya Ufaransa na 
Ubelgiji aliyofanya Mhe. Rais Samia hivi 
karibuni amesema, mbali na kujifunza 
kutoka kwa mataifa mengine yaliyoendelea  
ziara hiyo imefanikiwa kuimarisha uhusiano 
wa kidiplomasia na kufungua fursa za 
ushirikiano wa biashara na kiuchumi kwa 
Tanzania na Ufaransa. 

“Magazeti mengi yaliandika na kumpongeza 
Rais Samia kwa kazi anayoifanya,akiwa 
Ufaransa Rais ameshuhudia utiaji saini wa 
msaada wa mkopo wa kusaidia ujenzi wa 
awamu ya tano ya mabasi yaendayo kazi 
(BRT) Euro milioni 178, Mkataba wa ukaraba-
ti wa uwanja wa ndege wa Mwalimu Nyerere 
Terminal 2 na mikataba mingine haya yote ni 
kuhakikisha nchi inaendelea”, amesema 
Mtaalamu huyo wa Masuala ya Siasa na 
Uchumi.

Ametaja mkopo mwingine ambao nchi 
ilipata kutokana na ziara za kidiplomasia za 
Rais Samia ni ule wa Shilingi za Kitanzania 
trilioni 1.3 kutoka IMF ambapo fedha hizo 

Na Lillian Shirima
Idara ya Habari - MAELEZO
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mabadiliko chanya  na pengine jambo hilo 
ndilo linalochagiza vijana kuteuliwa katika 
ngazi za uongozi.

“Taifa lolote duniani hujengwa na nguvu ya 
vijana kwa kuwa vijana ni kundi pana katika 
shughuli za kila siku na pia ni kundi lenye 
uthubutu, ubunifu na msukumo wa kuleta 
mageuzi kiuchumi, kisiasa na kijamii 
tusipotumia  maarifa waliyonayo kasi ya 
maendeleo  katika jamii yoyote inapungua.

Amesifu  uteuzi wa wakuu wa wilaya nchini 
uliofanywa na Rais Samia Juni, 2021 na 
kusema kwamba, ingawa amewaridisha 
waliowahi kushika nafasi hizo za uongozi 
awali, ameingiza sura mpya katika uongozi 
wa wilaya wengi wao wakiwa vijana kitendo 
kinachoamsha ari ya vijana kufanya kazi kwa 
bidii na kukuza moyo wa uzalendo.

Amewataja  baadhi ya vijana walioteuliwa 
kuwa ni Simon Simalenga (Songwe), Joshua 
Nassari (Bunda), Fatma Nyangasa (Kigam-
boni), Gabriel Zakaria (Busega) na Albert 
Msando (Morogoro) ambaye kwenye sakata 
la wamachinga alionyesha umahiri wa juu 
kwa kuwapanga vizuri wafanyabiashara hao 

zililenga kushughulikia na UVUKO-19 kama 
vile ununuzi wa vifaa vya hospitali kwa ajili 
ya kusaidia wagonjwa,  ujenzi wa vyumba vya 
ICU,  ujenzi wa vituo vya dharura, vyumba 
vya madarasa, usambazaji wa maji hasa 
maeneo ya vijijini  na mahitaji mengine 
mengi ambayo yalilenga afya ya jamii.

Kama hiyo haitoshi amesema, Rais Samia ni 
kiongozi msikivu anayezingatia sheria na 
utawala bora katika mipango yake  kwani 
amekuwa na utaratibu wa kukutana na 
makundi tofauti ya watanzania bila kujali 
itikadi za kisiasa, kidini au kikabila hatua 
anayosema inakuza demokrasia, umoja na 
ushirikiano  katika kuunganisha nchi  na 
kukuza maendeleo.

Amempongeza Rais kwa hutua anazo-
chukua za kukutana na makundi tofauti 
kama vile wazee, wanawake, wamachinga, 
viongozi wa dini  jambo linalokuza ushiriki-
ano na kutoa hamasa katika ujenzi wa 
nchi.Kadhalika, Kapinga amesema,  ushirik-
ishwaji wa vijana katika masuala ya uongozi 
unadhihirisha kwamba Rais Samia ni kiongo-
zi msikivu anayethamini na kutambua 
uwezo walionao vijana  katika  kuleta 

kwenye maeneo stahiki bila kuamsha tahar-
uki dalili inayoonesha uwezo wa kukabiliana 
na changamoto.

Hata hivyo, Kapinga amesema ni muhimu 
kufahamu kuwa, tunapozungumza habari ya 
mabadiliko ya kijamii tunazungumzia 
ushirikishwaji wa makundi ya jamii na hasa  
kundi la vijana ambao ni nguzo katika ujenzi 
wa taifa na  hivyo anachofanya  Rais ni 
kuwaandaa vijana kulitumikia taifa lao.

“Unapoona kiongozi kijana ameteuliwa 
kwenye nafasi, tafsiri yake sio ameenda 
kupewa madaraka, ameenda kupewa kazi ya 
kusimama na kuhakisha jamii na uchumi wa 
nchi unaimarika na kuweza kujifuza siasa ya 
nchi na kutengeneza uzalendo”, amesema 
Kapinga.

Hongera Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa kutam-
bua kiu ya wananchi wako katika katafuta 
maendeleo yao na nchi kwa ujumla lakini pia 
kwa kutukumbusha wajibu wetu kama 
watanzania wazalendo kufanya kazi kwa 
bidii na kuitunza amani tuliyonayo.
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“Machimbo ya Nikeli tutahakikisha watu wa 
Ngara wananufaika kwanza, na tumeamua 
kuweka mitambo ya uchenjuaji kule Kahama 
kwasababu ardhi ipo na miundombinu ipo, 
lakini ujanja ujanja wa baadhi yenu ndio 
unafanya mnajichelewesha wanaopaswa 
kulipwa fidia wapo lakini mnaweka tegesha 
sasa hatuendi hivyo,” anasema Rais Samia.

Hifadhi ya Kabanga yenye madini ya aina 
tatu muhimu ya nikeli, shaba na kobalti 
ambayo yana uwezo wa kujaza mahitaji 
yanayoongezeka ya betri zinazotumika 
katika magari ya umeme. Baraza la Uchumi 
la Dunia linakadiria kuwa mahitaji ya Nikeli  
kwa daraja la kwanza kwa kiwango cha juu 
yataongezeka kwa mara 24 kati ya mwaka  
2018 na 2030. 

Serikali ya Tanzania ni mshirika muhimu 
katika maendeleo ya mradi jumuishi wa 
Kabanga ili kujenga thamani ya pamoja. 
Katika hotuba yake kwenye Mkutano wa 
COP26 mjini Glasgow uliofanyika Novemba 
mwaka 2022, Rais Samia  anasisitiza  haja ya 
nchi zilizoendelea kulisaidia bara la Afrika 
katika kukabiliana na changamoto za 
mabadiliko ya tabianchi.

Ushirikiano wa Kabanga na Serikali, na 
kuungwa mkono na BHP ni mfano wa jinsi hii 
inaweza kuafikiwa. Licha ya Rais Samia 
kuonesha utayari huo wa Serikali yake katika 

Hivi karibuni Serikali imeboresha mazingira 
ya uwekezaji nchini ambapo katika eneo la 
uchimbaji madini na uwekezaji kumekuwepo 
na mabadiliko ya mazingira ya uwekezaji 
kwa njia za udhibiti na zinazohimiza uwazi 
na ushirikiano katika sekta hii. 

Mafanikio haya ya Serikali yamekuwa pia ni 
mafanikio ya Kampuni ya Kabanga Nickel, 
ambapo inaelezwa kuwa kiwango kikubwa 
cha madini ya nikeli yanapatikana nchini 
Tanzania katika eneo la kabanga wilayani 
Ngara mkoani Kagera.

Ndani ya siku 365 za Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan anafanya ziara yake ya pili wilayani 
Ngara mkoani Kagera  Februari 23, 2022 
ambapo anaeleza msimamo wa Serikali 
katika kuhakikisha madini hayo yanachimb-
wa na kuleta faida kwa wawekezaji na 
kuinua uchumi wa  Tanzania.

Ambapo Mhe. Rais alioneshwa kukerwa na 
changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji 
wa  mradi huo uliocheleweshwa  kwa zaidi ya 
miaka nane kwa kwasababu ya wananchi 
wasiowaaminifu kuweka ‘tegesha’ kwa 
matarajio ya kufidiwa.

kuhakikisha shughuli za uchimbaji madini 
zinafanywa kama inavyokusudiwa nayo 
Kampuni ya Ubia ya Tembo Nickel Corpora-
tion inayomiliki Leseni Maalum ya Uchimbaji 
madini (SML) Katika kipindi cha mwaka 
mmoja tu imefanikiwa kuunda Mkataba wa 
Mfumo unaoainisha muundo wa utawala wa 
mradi wa Kabanga.

Serikali ambayo inamiliki asilimia 16 ya mradi 
huo kupitia kampuni ya ubia ya Tembo 
Nickel Corporation kwa kutumia mtindo wa 
biashara wa manufaa kamili ya ndani ya nchi 
kuzalisha nikeli ya daraja la kwanza ya betri 
iliyosafishwa yenye bidhaa za ziada za shaba 
na kobalti, thamani iliyoongezeka itabaki 
ndani ya Tanzania.
 
Aidha, Kabanga Nickel pia inavutia uwekeza-
ji kutoka katika kampuni inayoongoza 
duniani ya madini, BHP kwa kuzingatia kuwa 
Tanzania imekua nchi yenye mazingira tulivu 
ya uwekezaji na kuhamasisha uwekezaji 
kutoka nje ili kusaidia nchi kuwa katika 
nafasi muhimu katika uchumi wa dunia.

Sambamba na hilo, kupitia mradi huu Tanza-
nia inaisadia dunia kupata madini muhimu 
ambayo yatasaidia mabadiliko ya nishati 
duniani.

Machimbo ya Nikeli ya Kabanga yanakadiri-
wa kuwa na hazina ya tani milioni 58 za 

Na  Immaculate Makilika - MAELEZO 
na Natasha Liddell - Kabanga Nickel

Tanzania Kichocheo cha 
Utengenezaji Betri za Umeme 
za Magari Duniani
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nikeli inayochimbwa Kabanga pia inakusudia 
kupunguza kiwango cha uzalishaji wa hewa 
chafu katika maendeleo kwa kutumia 
teknolojia ya hydrometallurgy kuchakata 
ore iliyokolea, badala ya kuyeyusha kwa 
kiasili. 

Faida za kuwa na uchimbaji wa madini ya 
Nikeli nchini ni utasaidia kuondoa hitaji la 
kusafirisha makinikia kwenda katika viwan-
da vya kuyeyusha na kusafishia madini ya nje 
ya nchi, hivyo kupunguza mtaji na gharama 
za uendeshaji kwa athari ndogo za kimazin-

madini yenye tani milioni 1.52 za nikeli, 
pamoja na kiasi kikubwa cha shaba na 
kobalti ambayo pia yanaweza kuchimbwa 
kwa zaidi ya miaka 30. 

Aidha, ubora wa mwamba wa madini na 
jiolojia yake inamaanisha kuwa mradi huo 
utakuwa wa uchimbaji wa madini ya nikeli, 
shaba na kobalti daraja la kwanza kutoka 
nchini na tayari kwa matumizi ya wateja na 
watengeneza betri bila uchakataji wowote.
Kama tunavyofahamu kuwa dunia inakumb-
wa na changamoto ya hewa ya ukaa, hivyo 

gira, kuzalisha chuma ndani ya nchi, vilevile 
Watanzania watanufaika kutokana na mradi 
huu kiuchumi na kijamii kutokana na mradi 
wa kiwango cha kimataifa wa uchimbaji 
madini na uchenjuaji.

Aidha, mradi huu ambao utazalisha metali 
kwa ajili ya mpito wa nishati kama 
mojawapo ya vitoa kaboni duni zaidi kati ya 
shughuli zozote za usindikaji wa nikeli 
duniani.
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katika kodi na ushuru, ada ya mtumiaji na 
tozo nyingine, na kuweka busara katika 
usimamizi wa kodi.

Mengine ni mapambano dhidi ya rushwa na 
urasimu katika sekta ya umma, kutambua na 
kutenga ardhi kwa ajili ya uwekezaji, kujenga 
'industrial parks' na kunyoosha kazi za 
mamlaka za udhibiti.

“Na ili kuhakikisha biashara na uwekezaji 
unakuwa endelevu na wenye manufaa, 
Tanzania imewekeza miradi mikubwa 
kwenye miundombinu zikiwamo barabara, 
bandari, reli, viwanja vya ndege na uzalishaji 
wa nishati,” anasema Rais Samia.

Jitihada za Rais Samia zinatoa matumaini 
kwamba zitarudisha imani kwa wawekezaji 
na kutoa vivutio kwa wawekezaji mahiri 
(Strategic Investors), ikiwa ni pamoja na 
kuwezesha uwekezaji kufanyika kwa haraka. 
Katika kipindi hiki cha uongozi wake, Rais 
Samia amekutana na wafanyabiashara, 
ametatua baadhi ya changamoto zao na 
kuongeza ujazo wa mzunguko wa fedha kwa 
kuwalipa wakandarasi mbalimbali.

Sambamba na hayo, Mhe. Rais amefurahish-
wa kuona wafanyabiashara wazawa wanap-
ata zabuni katika miradi mbalimbali pamoja 

Sekta binafsi imempongeza Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kwa kuweka mazingira 
mazuri ya biashara na uwekezaji na kwa 
ushirikiano mkubwa kati ya Serikali na sekta 
hiyo.

Tangu Serikali ya Awamu ya Sita iingie 
madarakani mwaka mmoja uliopita, 
imeonesha dhahiri ushirikiano na Sekta 
binafsi katika kukuza biashara na kuweka 
mazingira wezeshi ya uwekezaji.
 
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan imesimama 
kidete kuhakikisha inakuza biashara na 
uwekezaji ili kuzalisha ajira pamoja na 
kukuza ustawi wa jamii na uchumi wa watu.

Ili kutimiza azma yake adhimu, Rais Samia 
amekutana na wafanyabiashara wa jijini 
Nairobi, Kenya ambapo amewaeleza mageu-
zi yanayoendelea kufanywa na Serikali yake 
kwa lengo la kuboresha mazingira ya sekta 
hizo. Mabadiliko hayo ni kushughulikia vibali 
kwa wataalamu wa kigeni, utendaji wa kituo 
cha pamoja cha uwekezaji, kuondoa kero 

na kupunguza kero mbalimbali zinazowaka-
bili wawekezaji na wafanyabiashara wa 
sekta binafsi.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF), Bi. Angelina Ngalula 
amezungumzia namna ambavyo Serikali ya 
Awamu ya Sita imeweka mazingira mazuri 
yanayostawisha sekta binafsi.

“Tozo zaidi ya 200 zimefutwa katika kipindi 
mwaka mmoja wa Uongozi wa Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan, uwezeshaji sekta 
binafsi kupitia ushirikishwaji katika miradi 
mikubwa ni kipaumbele cha Serikali ya 
Awamu ya Sita kwa sasa,” alisisitiza Bi 
Ngalula.

Bi. Ngalula amesema urasimishaji biashara 
umepewa mkazo katika kipindi hiki ili kukuza 
sekta binafsi na kwamba Serikali imeanzisha 
maeneo maalum ya uwekezaji wa viwanda.
Hivi karibuni katika Maonesho ya Dubai 
(Dubai Expo 2020) Bi. Angelina amesikika 
akimsifia Rais Samia akisema, “Kwa niaba ya 
TPSF tunakushukuru kwa ushiriki wako 
katika Kongomano hili muhimu, tangu 
umekuwa madarakani mwaka takribani 
mwaka mmoja umekuwa ukisisitiza ushiriki-
ano kati ya Serikali na Sekta Binafsi kuwaen-
deleza wananchi kiuchumi”. Aliongeza kuwa 

Na  Jonas Kamaleki
Idara ya Habari - MAELEZO

Sekta Binafsi Yampongeza 
Rais Samia Kuweka Mazingira 
Mazuri ya Biashara, Uwekezaji
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kuwekeza nchini tayari”, alidhihirisha Bi. 
Ngalula.

Ni ukweli usiopingika kuwa Rais Samia 
ameonesha juhudi kubwa za kukuza uchumi 
kwa kuthamini mchango wa Sekta Binafsi 
katika kutengeneza ajira kwa vijana. Si hilo 
bali Mhe. Rais amejikita katika kuimarisha 
Diplomasia ya Uchumi. Ziara zake za hivi 
karibuni nchini Ufaransa, Ubelgiji na 
hatimaye kwenye Dubai Expo 2020 zimeku-
wa na manufaa makubwa kwa Tanzania 

ushirikiano huo ni matokeo ya juhudi za 
makusudi za kuendeleza biashara na 
uwekezaji zinazofanywa na Kiongozi Mkuu 
wa Nchi.

“Mhe. Rais, mwaka wako mmoja madaraka-
ni tumeshuhudia mabadiliko makubwa 
katika kuweka mazingira wezeshi katika 
uwekezaji na biashara kwa ujumla. Katika 
Kongamano hili tunao zaidi ya wafanyabi-
ashara 100 wakubwa wanaotaka kuwekeza 
Tanzania na wengine wameshaanza 

hasa kwenye kuvutia wawekezaji kama 
ilivyoshudiwa hati za makubaliano zikisaini-
wa Dubai kati ya wafanyabiashara wakubwa 
na Tanzania. Katika Kongamano la Biashara 
na Uwekezaji jijini Dubai zimesainiwa hati za 
makubaliano 37 jambo ambalo si kawaida 
kufanyika kwa kipindi kifupi katika nchi 
moja.

Mwaka mmoja wa Rais Samia Madarakani, 
Kazi Inaendelea. Heko Rais Samia kwa 
kuinua uchumi wa Watanzania.
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iHeartRadio, Pandora, TuneIn + Alexa, Podcast Addict, Podchaser, Pocket Casts,

Overcast, Castro, Castbox, Podfriend, Deezer, Listen Notes, Player FM, Podcast Index
Podcast Index, AudioMack, Soundcloud

MAELEZO PODCASTS

MSEMAJIMKUUWASERIKALI/MAELEZONEWS/
WWW.MAELEZO.GO.TZ

SIKILIZA PODCASTS
ZA KISWAHILI KUTOKA 
IDARA YA HABARI 
MAELEZO.


