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Kiambatisho Na. 1: Malengo, Umahiri Mkuu, na Maeneo ya Ujifunzaji – Elimu ya Awali 

Na Malengo Makuu 

ya Ngazi ya 

Elimu ya Awali 

Umahiri Mkuu Maeneo ya uji-

funzaji 

Umahiri mahususi 

1. 

 

Kujenga misingi 

imara ya makuzi 

ya kimwili na 

uratibu wa misuli 

mikubwa na 

midogo 

1. Kumudu stadi 

za kisanii, 

ubunifu na 

michezo 

 

 

1.1 Utamaduni, 

elimu ya 

imani, sanaa 

na michezo 

1.1.1 Kuonesha sanaa za maonyesho 

1.1.2 Kubuni sanaa zinazohusisha 

utendaji wa mikono 

1.1.3 Kutumia stadi za ubunifu 

zinazohusisha utendaji wa mwili 

2.  Kukuza maadili 

na uwezo wa 

mtoto kuthamini 

na kudumisha 

tunu za Taifa na 

utamaduni wa 

jamii yake 

2. Kuthamini 

utamaduni wa 

jamii yake, 

elimu ya imani 

na tunu za Taifa  

2.1.1 Kuthamini alama na tunu za 

Taifa  

2.1.2 Kuthamini vyakula vya 

Kitanzania 

2.1.3 Kuthamini mavazi ya 

Kitanzania  

2.1.4 Kuonesha matendo ya kiimani 

kulingana na imani yake 

2.1.5 Kuheshimu imani za wengine 

3. Kukuza stadi za 

awali za lugha 

na        mawasili-

ano                           

(kusikiliza, 

kuzungumza, 

kusoma na 

kuandika), 

Lugha ya Alama 

ya   

Tanzania (LAT), 

lugha mguso, na 

maandishi ya 

Breli 

3. Kumudu stadi 

za awali za 

lugha na 

mawasiliano  

3.1 Lugha na 

mawasiliano  

3.1.1 Kusikiliza katika miktadha 

mbalimbali  

3.1.2 Kuzungumza katika miktadha 

mbalimbali 

3.1.3 Kusoma katika hatua za awali 

3.1.4 Kuandika katika hatua za awali 

3.1.5 Kuwasiliana katika miktadha 

mbalimbali  

4. Kukuza stadi za 

awali za uji-

funzaji wa mtoto 

na tabia ya 

kupenda kuji-

funza 

4. Rejea umahiri 

1-6 

4.1 Rejea 

maeneo ya 

ujifunzaji 

1.1- 6.1 

4.1.1 Rejea umahiri mahususi wa 

Elimu ya Awali wote 

5. Kujenga uwezo 

wa mtoto kijamii 

na       kihisia 

 

5. Kuhusiana   

 

5.1  Stadi za 

awali za 

maisha 

5.1.1 Kujithamini na kuthamini 

wengine 

5.1.2 Kutawala hisia katika miktadha 

mbalimbali 

5.1.3 Kumudu stadi za kujitegemea 
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Na Malengo Makuu 

ya Ngazi ya 

Elimu ya Awali 

Umahiri Mkuu Maeneo ya uji-

funzaji 

Umahiri mahususi 

5.1.4 Kumudu stadi za kushirikiana 

5.1.5 Kutatua changamoto katika 

maisha ya kila siku 

6. Kukuza urazini 

na ujumi wa 

mtoto katika ku-

tunza afya na  

mazingira 

6. Kutunza afya 

na mazingira 

 

6.1  Afya na   

mazingira 

6.1.1 Kutunza mwili  

6.1.2 Kuthamini vyakula vya aina 

mbalimbali 

6.1.3 Kutunza vyombo vya chakula 

6.1.4 Kuchunguza vitu vilivyopo 

katika mazingira 

6.1.5 Kusafisha mazingira 

6.1.6 Kuepuka mazingira hatarishi 

6.1.7 Kuchukua tahadhari dhidi ya 

magonjwa mbalimbali 

7. Kukuza stadi za 

awali za kihisa-

bati, na kufikiri       

kimantiki, 

kutatua       

matatizo, ubu-

nifu, uvumbuzi 

na TEHAMA 

7. Kutumia stadi 

za awali za 

kihisabati, 

kisayansi na 

TEHAMA 

7.1 Stadi za 

awali za 

kihisabati, 

kisayansi na 

TEHAMA 

 

7.1.1 Kutumia mazingira kujenga 

dhana za kihisabati na kufikiri 

kimantiki 

7.1.2 Kufanya majaribio sahili ya 

kisayansi 

7.1.3 Kutumia vifaa vya TEHAMA 

kuwasiliana katika miktadha 

mbalimbali  

8. Kubaini mtoto 

mwenye 

mahitaji 

maalum na ku-

toa afua stahiki 

8. Rejea umahiri 

1-6 

8.1 Rejea 

maeneo ya 

ujifunzaji    

1.1 - 6.1 

8.1.1 Rejea umahiri mahususi wa 

Elimu ya Awali wote 

9. Kumwezesha 

mtoto kuvuka 

salama kipindi 

cha mpito 

kutoka Darasa 

la Awali 

kwenda Darasa 

la Kwanza 

9. Rejea umahiri 

1-6 

9.1 Rejea 

maeneo ya 

ujifunzaji   

1.1 – 6.1 

9.1.1 Rejea umahiri mahususi wa 

Elimu ya Awali wote 
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Kiambatisho Na. 2: Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi – Elimu ya msingi  
 

A: Elimu ya Msingi Darasa la I hadi II kwa Shule zinazotumia Lugha ya Kiswahili 

Na Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

1. Kusoma 1.1  Kutambua sauti za herufi 

1.2  Kutambua uhusiano wa sauti na herufi  

1.3  Kusoma kwa ufasaha  

1.4  Kusoma na kusikiliza kwa ufahamu  

2. Kuandika 2.1 Kumudu misingi ya kuandika  

2.2 Kumudu stadi za kuandika  

2.3 Kutumia kanuni za kuandika  

3 Demonstrate mas-

tery of basic Eng-

lish language skills 

3.1 Develop listening and speaking skills in different contexts 

3.2 Develop early literacy and numeracy skills (3Rs) 

3.3 Communicate in different contexts 

4 Kuhesabu  4.1 Kutambua dhana ya namba 

4.2 Kutumia matendo ya kihisabati  

4.3 Kutumia dhana za kihisabati 

5 Kuthamini 

utamaduni, sanaa na 

michezo 

5.1 Kuthamini utamaduni wake na wa watu wengine  

5.2 Kuheshimu tofauti za kiimani 

5.3 Kuonesha matendo yenye maadili  

5.4 Kubuni kazi za sanaa 

5.5 Kushiriki katika michezo mbalimbali 

6 Kutunza Afya na 

Mazingira 

6.1 Kutunza afya yake na ya jamii inayomzunguka 

6.2 Kuchunguza vitu vilivyomo katika mazingira 

6.3 Kujilinda na mazingira hatarishi  

6.4 Kutunza mazingira  

6.5 Kuwa na mtazamo chanya kuhusu mazingira 
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B: Elimu ya Msingi Darasa la I hadi II kwa Shule Zinazotumia Lugha ya Kiingereza 

Na Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

1.  Listening and speaking 1.1 Develop listening and speaking skills in different contexts 

2.  Reading 2.1 Recognise letter sounds 

2.2 Recognise letter-sound relationship (phonics) 

2.3 Read fluently 

2.4 Read for comprehension 

3.  Writing   3.1 Develop pre-writing skills   

3.2 Develop basic writing skills 

3.3 Apply basic writing skills 

4.  Arithmetic 4.1 Recognise the concept of numbers 

4.2 Use mathematical operations 

4.3 Use mathematical concepts 

5.  Kumudu stadi za awali 

za Kiswahili 

5.1 Kumudu stadi za awali za kusikiliza na kuzungumza katika 

miktadha mbalimbali 

5.2 Kumudu stadi za awali za kusoma na kuhesabu 

5.3 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali 

6.  Appreciate culture, art 

and sports 

6.1 Appreciate one’s culture and that of other people 

6.2 Demonstrate religious tolerance 

6.3 Demonstrate ethical practices 

6.4 Create simple works of art 

6.5 Participate in various sports 

7.  Care for health and the 

environment 

7.1 Care for one’s health and that of the immediate community 

7.2 Observe objects found in the environment 

7.3 Protect oneself from hazardous 

environments/situations/substances 

7.4 Care for the environment 

7.5 Demonstrate positive attitude towards the environment 
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C: Elimu ya Msingi Darasa la Tatu hadi la Sita 

Na Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

1  Kiswahili 1.1 Kuwasiliana katika 

miktadha mbalimbali 

1.1.1 Kutambua matamshi ya sauti mbalimbali katika 

silabi, maneno, sentensi, na habari  

1.1.2 Kuendeleza mazungumzo katika miktadha 

mbalimbali 

1.1.3 Kutumia maandishi katika mawasiliano 

kulingana na miktadha mbalimbali 

1.2 Kuonesha uelewa wa 

jambo alilosikiliza au 

kulisoma 

1.2.1 Kuonesha stadi za kusikiliza na kuelewa 

1.2.2 Kusoma matini kwa ufasaha na uelewa 

1.3 Kuwasilisha hoja kwa 

mazungumzo na kwa 

maandishi kulingana na 

muktadha   

1.3.1 Kuwasilisha hoja kwa njia ya mazungumzo 

katika miktadha mbalimbali 

1.3.2 Kuandika matini mbalimbali 

1.3.3 Kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa katika 

matini mbalimbali  

1.3.4 Kuonesha stadi za awali za ubunifu wa kazi 

mbalimbali za Kiswahili 

2  English 2.1 Demonstrate mastery of 

basic English language 

skills  

2.1.1 Develop listening and speaking skills 

2.1.2 Develop phonemic awareness and pronuncia-

tion of English letters 

2.1.3 Develop vocabulary by relating words with ob-

jects in the environment  

2.1.4 Use appropriate grammar and vocabulary both 

orally and in writing 

2.2 Comprehend oral and 

written information 

2.2.1 Comprehend information presented orally 

2.2.2 Construct meaning from simple texts  

2.2.3 Respond appropriately in a familiar communi-

cative context  

2.2.4 Read appropriately a variety of simple texts  

2.3 Communicate effectively 

in different contexts 

2.3.1 Demonstrate knowledge of the basic features of 

spoken language 

2.3.2 Produce short and basic oral messages with a 

logical structure and intelligible pronunciation  

2.3.3 Produce short written messages using appropri-

ate grammar and vocabulary 

2.3.4 Demonstrate basic skills in creative writing 

3  Kifaransa 3.1 Kumudu stadi za msingi 

za lugha ya Kifaransa 

 

3.1.1 Kujenga ufahamu wa fonimu na matamshi ya 

herufi za Kifaransa 

3.1.2 Kuhusianisha maneno na vitu katika mazingira  

3.1.3 Kumudu  sarufi na msamiati sahili 
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Na Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

3.2 Kuonesha uelewa wa taa-

rifa katika mazungumzo 

na maandishi 

 

3.2.1 Kusikiliza na kuelewa taarifa zinazowasilishwa 

kwa mdomo 

3.2.2 Kusoma na kuelewa matini sahili 

3.2.3 Kuonesha mwitiko sahihi katika muktadha wa 

kimawasiliano unaofahamika 

3.2.4 Kusoma kwa usahihi aina mbalimbali za matini 

sahili  

3.3 Kuwasiliana kwa ufanisi 

katika   miktadha 

mbalimbali 

 

3.3.1 Kuonesha uelewa wa sifa za msingi za lugha ya 

mazungumzo na maandishi 

3.3.2 Kuzungumza katika miktadha mbalimbali kwa 

kutumia sarufi na msamiati mwafaka 

3.3.3 Kuwasiliana kwa maandishi katika miktadha 

mbalimbali kwa kutumia sarufi na msamiati 

mwafaka 

4 Kichina 4.1 Kumudu stadi za msingi 

za lugha ya Kichina 

 

4.1.1 Kumudu ufahamu wa fonimu na matamshi ya 

msingi, mwisho, toni na hanzi  

4.1.2 Kuhusianisha maneno na vitu katika mazingira 

4.1.3 Kumudu sarufi na msamiati sahili 

4.2 Kuonesha uelewa wa taa-

rifa katika mazungumzo 

na maandishi 

 

4.2.1 Kusikiliza na kuelewa taarifa zinazowasilishwa 

kwa mdomo 

4.2.2 Kusoma na kuelewa matini sahili 

4.2.3 Kuonesha mwitiko sahihi katika muktadha wa 

kimawasiliano unaofahamika 

4.2.4 Kusoma kwa usahihi aina mbalimbali za matini 

sahili  

4.3 Kuwasiliana kwa ufanisi 

katika miktadha 

mbalimbali 

 

 

4.3.1 Kuonesha uelewa wa sifa za msingi za lugha ya    

 mazungumzo na maandishi 

4.3.2 Kuzungumza katika miktadha mbalimbali kwa 

kutumia sarufi na msamiati mwafaka 

4.3.3 Kuwasiliana kwa maandishi katika miktadha      

mbalimbali kwa kutumia sarufi na msamiati 

mwafaka 

5 Kiarabu 5.1 Kumudu stadi za msingi 

za lugha ya Kiarabu 

5.1.1 Kujenga ufahamu wa fonimu na matamshi ya 

herufi za Kiarabu 

5.1.2 Kuhusianisha maneno na vitu katika mazingira 

5.1.3 Kumudu sarufi na msamiati sahili  

5.2 Kuonesha uelewa wa 

taarifa katika 

mazungumzo na  

maandishi  

5.2.1 Kusikiliza na kuelewa taarifa zinazowasilishwa 

kwa mdomo 

5.2.2 Kusoma na kuelewa matini sahili 

5.2.3     Kuonesha mwitiko sahihi katika muktadha     

              wa kimawasiliano unaofahamika 
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Na Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

5.3 Kuwasiliana kwa ufanisi 

katika miktadha       

mbalimbali       

  

5.2.3 Kuonesha uelewa wa sifa za msingi za lugha ya 

mazungumzo na maandishi 

5.2.4 Kuzungumza katika miktadha mbalimbali kwa 

kutumia sarufi na msamiati  mwafaka 

5.2.5 Kuwasiliana kwa maandishi katika miktadha 

mbalimbali kwa kutumia sarufi na msamiati 

mwafaka 

6  Hisabati 6.1 Kumudu lugha ya 

kihisabati katika 

miktadha mbalimbali 

6.1.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika  

mazingira tofauti 

6.1.2 Kutumia matendo ya namba  katika maisha ya 

kila siku 

6.1.3 Kutumia stadi za vipimo katika maisha ya kila 

siku 

6.1.4 Kutumia stadi za maumbo katika maisha ya kila 

siku 

6.1.5 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa 

mbalimbali 

6.2 Kufikiri kimantiki katika 

kutafsiri na kutatua tatizo 

6.2.1 Kutumia stadi za mpangilio kufumbua 

mafumbo katika maisha ya kila siku 

6.2.2 Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila 

siku 

6.3 Kutumia maarifa na stadi 

za kihisabati katika fani 

nyingine 

6.3.1 Kutumia stadi za uhusiano wa namba na wakati 

katika miktadha mbalimbali 

6.3.2 Kutumia stadi za uhusiano wa namba na fedha 

katika maisha ya kila siku 

7 Historia 

ya 

Tanzania 

na Maadili 

7.1 Kulinda historia ya 

Tanzania, urithi na 

maadili ya Taifa  

 

7.1.1 Kumudu dhana ya historia ya Tanzania, urithi 

na maadili  

7.1.2 Kumudu maarifa ya jamii inayomzunguka  

7.1.3 Kutumia maarifa na ujuzi wa jamii inayomzun-

guka kusimulia asili, urithi na maadili ya jamii 

husika 

7.1.4 Kutathmini ushirikiano baina ya jamii za Kitan-

zania katika kujenga uhusiano wa kijamii na 

kiuchumi 

7.2 Kumudu historia ya 

Tanzania na maadili 

kabla ya ukoloni 

7.2.1 Kuelezea mifumo mbalimbali ya utunzaji na 

ukuzaji wa maadili ya jamii za Kitanzania kabla 

ya ukoloni  

7.2.2 Kuelezea maendeleo ya jamii za Kitanzania na   

maadili yake kabla ya ukoloni  

7.3 Kumudu historia ya 

Tanzania na maadili 

wakati wa ukoloni,  

1890- 1960 

7.3.1 Kuelezea ukoloni kama sehemu ya historia na 

urithi wa Tanzania  

7.3.2 Kulinganisha mabadiliko na mwendelezo wa     

maadili kabla na wakati wa ukoloni 
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Na Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

7.3.3 Kuelezea jitihada za kulinda maadili ya Kitan-

zania dhidi ya maadili ya kigeni yaliyoletwa 

wakati wa ukoloni 

7.4 Kumudu historia ya 

ujenzi wa Taifa na 

maadili  katika kipindi 

cha 1961-1966 

7.4.1 Kumudu historia ya ujenzi wa Taifa na maadili 

baada ya uhuru 

7.4.2 Kuelezea mchango wa tunu na alama za Taifa 

katika kujenga umoja wa kitaifa na uzalendo 

7.4.3 Kutumia alama za Taifa kama utambulisho wa 

Tanzania 

7.5 Kutathmini ujenzi wa 

Taifa na maadili  wakati 

wa Azimio la Arusha, 

1967-1985 

7.5.1 Kuelezea misingi na maadili ya Azimio la 

Arusha na Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea  

7.5.2 Kuelezea mchango wa Tanzania katika  

mapambano dhidi ya ukoloni na ukandamizaji 

7.6 Kutathmini historia ya 

Tanzania na maadili 

wakati wa uliberali, 1986 

hadi sasa 

7.6.1 Kufafanua dhana ya uliberali kwa kuhusianisha 

na maadili ya Kitanzania  

7.6.2 Kutumia maarifa na ujuzi wa historia ya 

Tanzania na maadili kufanya maamuzi sahihi 

katika   nyakati za uliberali 

8 Elimu ya 

Dini 

Itatolewa na viongozi wa 

dini husika 

             Itatolewa na viongozi wa dini husika 

9 Sanaa na 

Michezo 

 

9.1 Kubuni kazi za sanaa 9.1.1 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji 

9.1.2 Kutengeneza picha 

9.1.3 Kufinyanga maumbo mbalimbali 

9.1.4 Kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi  

mbalimbali 

9.2 Kuimarisha afya, stadi na 

ushindani  

9.2.1 Kumudu stadi za kazi kupitia michezo 

9.2.2 Kumudu mazoezi ya viungo 

9.2.3 Kucheza michezo ya asili 

9.2.4 Kucheza michezo mikubwa 

9.3 Kutumia kazi za sanaa na 

michezo kwa manufaa 

binafsi na ya jamii 

9.3.1 Kushiriki maonesho ya kazi za sanaa na 

michezo katika ngazi ya jamii na Taifa 

10 Sayansi 10.1 Kumudu nadharia za   

kisayansi 

10.1.1 Kutambua nadharia za kisayansi 

10.1.2 Kuchunguza vitu vilivyomo katika mazingira 

10.1.3 Kutambua aina za nishati na matumizi yake 

10.2 Kutatua changamoto 

mbalimbali katika jamii 

kwa kutumia stadi za 

kisayansi 

10.2.1 Kumudu stadi za kisayansi 

10.2.2 Kufanya majaribio sahili ya kisayansi  

10.2.3 Kutumia stadi za kisayansi katika maisha ya 

kila siku 

10.3 Kumudu matumizi ya 

TEHAMA katika 

mazingira tofauti 

10.3.1 Kutumia vifaa na mifumo ya TEHAMA  katika 

mazingira tofauti 
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Na Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

10.4 Kubuni programu sahili 

za kompyuta 

10.4.1 Kutengeneza programu sahili za kompyuta 

 

11 Jiografia 

na 

Mazingira 

 

11.1 Kutumia ramani na elimu 

ya anga katika maisha ya 

kila siku 

11.1.1 Kutumia ramani katika mazingira mbalimbali 

11.1.2 Kutumia elimu ya mfumo wa jua katika mik-

tadha mbalimbali 

11.2 Kumudu stadi za awali za 

sura ya nchi na rasilimali 

zake 

11.2.1 Kutambua vitu vinavyounda sura ya nchi  

11.2.2 Kutambua rasilimali asilia za Tanzania  

11.2.3 Kutambua uhusiano kati ya rasilimali asilia na 

maendeleo 

11.3 Kumudu stadi za awali za 

jiografia ya binadamu 

11.3.1 Kutambua vyanzo vya upatikanaji wa taarifa za 

idadi ya watu na makazi 

11.3.2 Kuchambua uhusiano kati ya mtawanyiko wa 

idadi ya  watu na matumizi ya rasilimali 

11.4 Kutunza mazingira 11.4.1 Kutambua vyanzo vya uharibifu wa mazingira  

11.4.2 Kushiriki katika kazi za utunzaji wa mazingira 

11.4.3 Kutambua dhana ya tabianchi na uhusiano wake 

na shughuli za maendeleo  
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Kiambatisho Na. 3: Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi - Elimu ya Sekondari Hatua ya Chini 

(Elimu ya Jumla) 

Na. Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

1 Historia ya 

Tanzania na 

Maadili 

1.1 Kulinda historia, 

urithi na maadili ya 

Taifa  

1.1.1 Kuelezea chimbuko la jamii za Kitanzania na maa-

dili yake  

1.1.2 Kumudu maarifa na ujuzi wa maadili na urithi wa   

jamii za Kitanzania  

1.1.3 Kutumia maarifa na ujuzi wa historia na urithi 

kubuni fursa mbalimbali zilizopo katika jamii za 

Kitanzania  

1.1.4 Kubaini fursa mbalimbali za kujenga ushirikiano na 

kukuza uchumi wa kitaifa 

1.2 Kumudu historia 

ya jamii za 

Kitanzania na 

maadili yake kabla 

ya ukoloni 

 

 

1.2.1 Kuchambua mifumo ya kijamii (elimu, afya, utama-

duni, uchumi) iliyokuza na kuendeleza maadili ya   

jamii za Kitanzania kabla ya ukoloni  

1.2.2 Kuchambua mifumo iliyokuza na kuendeleza 

uchumi na siasa katika jamii za Kitanzania kabla ya 

ukoloni  

1.2.3 Kutathmini vichocheo vya mabadiliko ya   sayansi 

na teknolojia katika jamii za Kitanzania kabla ya 

ukoloni 

1.3 Kumudu historia 

ya Tanzania na 

maadili wakati wa 

ukoloni, 1890- 

1960 

1.3.1 Kutumia maarifa na ujuzi wa chimbuko na ukuaji wa 

mfumo wa ukoloni kuelewa uhusiano wa kihistoria 

kati ya Tanzania na mataifa yaliyoitawala 

1.3.2 Kutathmini athari za mfumo wa ukoloni kwenye     

maadili ya jamiii za Kitanzania 

1.3.3 Kuchambua jitihada za jamii za Kitanzania kupinga 

ukoloni na maadili ya kikoloni 

1.4 Kumudu historia 

ya ujenzi wa Taifa 

la Tanzania  na 

maadili  katika 

kipindi cha  

1961-1966 

1.4.1 Kuchambua mifumo ya uchumi, siasa, utamaduni na  

jamii iliyojengwa, 1961-1966 

1.4.2 Kumudu historia ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzi-

bar  

1.4.3 Kumudu historia ya Muungano wa Tanganyika na  

Zanzibar 

1.5 Kutathmini ujenzi 

wa Taifa na 

maadili  baada ya 

Azimio la Arusha,  

1967-1985 

1.5.1 Kuchambua chimbuko la Azimio la Arusha na 

matokeo yake kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni 

1.5.2 Kueleza nafasi ya Tanzania katika kujenga  uhusiano 

wa kikanda 

1.6 Kutathmini 

historia ya 

Tanzania na 

maadili wakati wa 

1.6.1 Kuchambua chimbuko la uliberali na utandawazi  

1.6.2 Kuishi maadili mema ya Kitanzania wakati wa ulib-

erali na utandawazi 
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uliberali, 1986 

hadi sasa 

1.7 Kufanya  utafiti 

wa historia na 

maadili ya 

Tanzania  

1.7.1 Kumudu misingi ya utafiti wa kihistoria  

1.7.2 Kutumia misingi ya utafiti wa kihistoria kufanya 

kazi mradi 

1.8 Kumudu muundo 

na kazi za Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania 

1.8.1 Kueleza muundo na kazi za Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar  

1.8.2 Kubaini muundo na kazi za serikali za mitaa 

2  Historia  

 

2.1 Kumudu historia 

ya Afrika kabla ya 

ukoloni  

 

2.1.1 Kuelezea dhana na vyanzo vya historia   

2.1.2 Kuchambua nadharia kuhusu asili ya binadamu  

2.1.3 Kutathmini maendeleo ya kiuchumi, kisiasa, kijamii 

na kiteknolojia katika Afrika 

2.1.4 Kuchambua mwingiliano baina ya jamii za Kiafrika 

2.1.5 Kuchambua uhusiano wa awali kati ya  Afrika, 

Mashariki ya Kati, Mashariki ya Mbali na Ulaya 

2.2 Kumudu historia ya 

uhusiano kati ya 

ubepari na Afrika 

2.2.1 Kuelezea ukuaji wa mfumo wa ubepari na athari 

zake kwa Afrika  

2.2.2 Kuchambua mfumo wa kikoloni katika Afrika 

2.2.3 Kuchambua harakati za ukombozi Afrika 

2.3 Kumudu historia ya 

ujenzi wa Afrika 

baada ya uhuru 

2.3.1 Kumudu historia ya ujenzi wa Afrika baada ya uhuru  

2.3.2 Kutathmini mafanikio na changamoto katika ujenzi 

wa Afrika baada ya uhuru 

2.4 Kutathmini historia 

ya Afrika katika 

masuala ya kikanda 

na kimataifa 

2.4.1 Kuelezea historia ya uundwaji wa  uhusiano wa 

kikanda ndani ya Afrika  

2.4.2 Kutathmini uhusiano wa Afrika kimataifa 

3  Jiografia  3.1 Kumudu stadi za 

muundo wa dunia    

 

 

3.1.1 Kufafanua dhana ya maumbile ya dunia na vitu         

vilivyomo  

3.1.2 Kuchambua sura ya nchi 

3.1.3 Kuhusianisha sura ya nchi, hali ya hewa na uoto wa 

asili 

3.2 Kumudu stadi za  

kijiografia 

3.2.1 Kufafanua dhana ya ramani na picha  

3.2.2 Kutumia takwimu sahili katika kuwasilisha taarifa za 

kijiografia 

3.2.3 Kumudu stadi za awali za usorovea  

3.2.4 Kumudu stadi sahili za utafiti za kijiografia 

3.3 Kumudu stadi za 

jiografia ya 

binadamu 

3.3.1 Kufafanua dhana ya makazi na mtawanyiko wa watu 
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4  English 

 

4.1 Demonstrate 

mastery of English 

language skills  

 

4.1.1 Develop listening skills 

4.1.2 Produce short and coherent oral messages with intel-

ligible pronunciation and fluency  

4.1.3 Develop vocabulary from conversation and written 

texts 

4.1.4 Use appropriate grammar and vocabulary in oral and 

in written  language tasks 

4.2 Comprehend oral 

and written infor-

mation 

4.2.1 Read texts for comprehension  

4.2.2 Comprehend oral messages with increasing diffi-

culty 

4.2.3 Respond appropriately in a variety of oral and writ-

ten communication contexts  

4.2.4 Construct meaning from a variety of texts  

 

4.3 Communicate 

effectively in 

different contexts 

4.3.1 Use appropriate grammar and vocabulary for oral 

communication in a variety of contexts  

4.3.2 Create a variety of texts for different communicative 

purposes using the appropriate tone and register 

4.3.3 Conduct a socio-cultural analysis  of functional texts  

4.4 Provide basic 

English language 

services to the 

community  

 

4.4.1 Apply the principles of editing and proofreading in a 

variety of texts 

4.4.2 Apply the principles of interpretation to provide 

simple authentic interpretations 

4.4.3 Apply the principles of translation to produce simple 

authentic translated texts 

4.4.4 Manage short translation and editing projects using 

Computer-Assisted tools   

4.5 Manage 

information search 

from different 

sources for lifelong 

learning 

4.5.1 Use ICT tools to search for information from differ-

ent sources 

4.5.2 Organize information obtained from different 

sources 

4.5.3 Validate available information  

4.6 Appreciate and 

create literary 

works 

4.6.1 Appreciate the aesthetic and value of literature 

4.6.2 Evaluate the context in which literary texts are 

written, read and understood 

4.6.3 Analyse genres of literature and appreciate their 

conventions 

4.6.4 Create simple literary works 

5  Literature in 

English 

5.1 Develop awareness 

of and empathy 

with  national and 

global literary 

works 

5.1.1 Demonstrate empathy for other people’s experiences 

nationally and globally 

5.1.2 Appreciate multiculturalism and develop self -

consciousness 

5.1.3 Reflect values, perspectives and identities, and the 

impact of beliefs and actions on society 
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5.2 Appreciate different 

implications and 

layers of meaning 

in literary works  

5.2.1 Appreciate the use of literary devices in the works of 

art 

5.2.2 Apply critical thinking when reading, discussing and 

writing about literary texts 

5.2.3 Justify interpretations based on evidence and logic 

5.3 Compose literary 

works 

5.3.1 Synthesise literary characteristics, themes, and/or 

approaches in several literary texts 

5.3.2 Recognise ambiguity and uncertainty as necessary in 

creating literary works 

5.3.3 Create imaginative and original literary works 

6  Kiswahili 

 

6.1 Kumudu stadi za 

msingi za Kiswahili 

 

6.1.1 Kutambua dhana na dhima ya lugha katika 

mawasiliano 

6.1.2 Kutambua aina mbalimbali za maneno 

6.1.3 Kutamka maneno ya Kiswahili kwa ufasaha   

6.1.4 Kumudu sarufi ya Kiswahili 

6.1.5 Kuchambua miundo ya sentensi 

6.1.6 Kutunga sentensi za aina mbalimbali 

6.2 Kuelewa lugha ya 

mazungumzo na ya 

maandishi 

6.2.1 Kusikiliza na kuelewa mazungumzo kwa usahihi  

6.2.2 Kusoma matini kwa ufasaha na ufahamu 

6.2.3 Kuwasiliana kwa ufasaha kwa njia ya mazungumzo 

na maandishi 

6.3 Kuwasiliana katika 

miktadha 

mbalimbali 

6.3.1 Kutumia kamusi katika miktadha mbalimbali  

6.3.2 Kuandika matini mbalimbali kwa lugha ya Kiswahili 

6.4 Kuthamini kazi za 

fasihi ya Kiswahili 

6.4.1 Kubainisha aina na dhima za fasihi ya Kiswahili 

6.4.2 Kuhakiki kazi za fasihi ya Kiswahili 

6.4.3 Kubuni kazi za fasihi ya Kiswahili 

6.5 Kutoa huduma ya 

lugha ya Kiswahili 

katika jamii  

6.5.1 Kufanya tafsiri sahili katika lugha ya Kiswahili 

6.5.2 Kuhariri matini mbalimbali za Kiswahili 

6.5.3 Kufanya ukalimani sahili kwa lugha ya Kiswahili 

7  Kiarabu  

 

7.1 Kuonesha uelewa 

wa stadi za msingi 

za lugha ya Kiarabu 

7.1.1 Kukuza stadi za kusikiliza Kiarabu 

7.1.2 Kumudu msamiati kutokana na mazungumzo na 

maandishi  

7.1.3 Kuwasilisha ujumbe fasaha mfupi wa maneno kwa 

kutumia matamshi sahihi 

7.1.4 Kutumia msamiati na sarufi sahihi katika 

mazungumzo na maandishi 
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7.2 Kuonesha uelewa 

wa taarifa 

zilizowasilishwa 

kwa  mdomo na 

kwa maandishi 

7.2.1 Kukuza umahiri wa kusikiliza na kuelewa taarifa 

zilizowasilishwa kwa mdomo  

7.2.2 Kukuza umahiri wa kusoma na kuelewa matini 

mbalimbali 

7.2.3 Kuonesha mwitiko sahihi katika miktadha 

mbalimbali ya kimawasiliano  

7.2.4 Kukuza umahiri wa kusoma na kuelewa matini 

mbalimbali kwa usahihi  

7.3 Kuwasiliana kwa 

ufanisi katika 

miktadha 

mbalimbali          

7.3.1 Kuunda matini fasaha katika miktadha mbalimbali  

7.4 Kutafsiri, kuhariri 

na kukalimani 

taarifa sahili  

7.4.1 Kutoa tafsiri sahili na sahihi  

7.4.2 Kumudu uhariri wa matini sahili 

7.4.3 Kumudu ukalimani sahili kwa usahihi                   

8  Kichina 8.1 Kumudu stadi za 

msingi za lugha ya 

Kichina 

 

8.1.1 Kukuza ufahamu wa fonimu na matamshi ya awali, 

mwisho, kiimbo na hanzi           

8.1.2 Kumudu msamiati sahihi wa Kichina katika 

miktadha mbalimbali 

8.1.3 Kukuza  matumizi ya sarufi na msamiati mwafaka 

katika mazungumzo na maandishi 

8.2 Kuonesha uelewa 

wa taarifa za 

mdomo na za 

maandishi 

 

8.2.1 Kukuza umahiri wa kusikiliza na kuelewa taarifa              

zinazowasilishwa kwa mdomo 

8.2.2 Kukuza umahiri wa kusoma na kuelewa matini 

mbalimbali  

8.2.3 Kuonesha mwitiko sahihi katika miktadha 

mbalimbali ya kimawasiliano 

8.2.4 Kukuza umahiri wa kusoma kwa usahihi matini 

mbalimbali  

8.3 Kuwasiliana kwa  

ufanisi katika         

miktadha mbalim-

bali 

 

8.3.1 Kukuza uelewa wa sifa za lugha ya mazungumzo na 

ya maandishi 

8.3.2 Kukuza umahiri wa kuwasiliana kwa usahihi kwa 

mdomo katika miktadha mbalimbali 

8.3.3 Kukuza umahiri wa kuwasiliana kwa usahihi kwa 

maandishi katika miktadha mbalimbali 

8.4 Kutafsiri na  kukali-

mani taarifa sahili 

8.4.1 Kutoa tafsiri sahili na sahihi 

8.4.2 Kufanya ukalimani sahili kwa usahihi 

9  Kifaransa 9.1 Kumudu stadi za 

msingi za lugha ya 

Kifaransa 

 

9.1.1 Kukuza ufahamu wa fonimu na matamshi ya herufi 

za Kifaransa  

9.1.2 Kumudu msamiati sahihi wa Kifaransa katika 

miktadha mbalimbali 

9.1.3 Kukuza matumizi ya sarufi na msamiati mwafaka 

katika mazungumzo na maandishi  
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9.2 Kuonesha uelewa 

wa taarifa zili-

zowasilishwa kwa 

mdomo na kwa 

maandishi 

 

9.2.1 Kukuza umahiri wa kusikiliza na kuelewa taarifa              

zinazowasilishwa kwa mdomo 

9.2.2 Kukuza umahiri wa kusoma na kuelewa matini 

mbalimbali 

9.2.3 Kuonesha mwitiko sahihi katika miktadha 

mbalimbali ya kimawasiliano 

9.2.4 Kukuza umahiri wa kusoma kwa usahihi matini 

mbalimbali  

9.3 Kuwasiliana kwa 

ufanisi katika   

miktadha 

mbalimbali 

 

9.3.1 Kukuza uelewa wa sifa za lugha ya mazungumzo na 

ya maandishi 

9.3.2 Kukuza umahiri wa kuwasiliana kwa usahihi kwa 

mdomo katika miktadha mbalimbali 

9.3.3 Kukuza umahiri wa kuwasiliana kwa usahihi kwa 

maandishi katika miktadha mbalimbali 

9.4 Kutafsiri, kuhariri 

na kukalimani 

taarifa sahili 

9.4.1 Kutoa tafsiri sahili na sahihi 

9.4.2 Kufanya ukalimani sahili kwa usahihi 

9.4.3 Kumudu uhariri wa matini sahili  

10  Michezo 10.1 Kuonesha tabia na 

mienendo bora 

katika michezo  

10.1.1 Kutambua thamani ya michezo katika maisha ya 

mwanadamu 

10.1.2 Kuzingatia miiko na maadili ya Kitanzania katika 

michezo 

10.2 Kuonesha utimamu 

wa mwili na akili 

katika michezo  

10.2.1 Kutambua vigezo vya utimamu wa mwili na akili 

katika michezo 

10.3 Kucheza michezo 

mbalimbali 

10.3.1 Kufanya mazoezi ya viungo 

10.3.2 Kujenga stadi za michezo mbalimbali 

 

10.4 Kuimarisha afya na 

usalama katika 

michezo 

10.4.1 Kutambua athari za tabia hatarishi katika michezo 

10.4.2 Kujenga uhusiano kati ya lishe na afya kwa 

wanamichezo 

11  Baiolojia 

 

11.1 Kumudu dhana, 

misingi na 

michakato ya 

kibaiolojia 

11.1.1 Kufafanua dhana, misingi na michakato ya fiziolojia, 

anatomia na ikolojia kwa viumbe hai 

11.2 Kuwasiliana kwa 

kutumia majina na 

istilahi  za 

kibaiolojia 

11.2.1 Kumudu istilahi za kibaiolojia 

 

11.3 Kufanya uchunguzi 

wa kibaiolojia 

11.3.1 Kutambua vifaa vinavyotumika kufanya uchunguzi 

wa kibailojia 

11.3.2 Kutumia ujuzi na stadi za kibailojia kuchukua 

tahadhari na kutoa huduma ya kwanza 

11.3.3 Kumudu stadi za msingi za kufanya uchunguzi wa 

kibailojia 
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11.3.4 Kuandaa na kuwasilisha taarifa za uchunguzi wa 

kibailojia 

12  Kemia  

 

12.1 Kutumia kanuni na 

nadharia 

mbalimbali za 

kikemia  

 

12.1.1 Kumudu kanuni, nadharia na dhana mbali mbali za 

kikemia 

12.1.2 Kuainisha mabadiliko ya tabia ya kiumbo na 

kikemia ya vitu kwa kutumia mpangilio wa elementi 

katika jedwali 

12.2 Kuwasiliana kwa 

kutumia dhana za 

kikemia 

12.2.1 Kutumia kanuni za kimataifa kutaja majina sahihi ya 

vitu vya kikemia (IUPAC system) 

12.2.2 Kutumia alama, fomula na milinganyo kuwasilisha 

matokeo ya mimenyuko 

12.3 Kufanya uchunguzi 

kwa kutumia 

misingi ya kikemia 

12.3.1 Kufanya majaribio ya kikemia yanayoweza kutatua 

changamoto za kijamii 

12.3.2 Kufanya kazi mradi kwa  kutumia misingi ya 

kikemia 

12.4 Kuhifadhi 

mazingira kwa 

kutumia mbinu za 

kisayansi na 

teknolojia 

12.4.1 Kutumia kemikali na  ujuzi wa teknolojia katika 

uchenjuaji wa metali  

 

13  Fizikia  13.1 Kutumia maarifa ya 

kifizikia katika 

miktadha 

mbalimbali 

13.1.1 Kumudu kanuni, nadharia na dhana mbalimbali za 

kifizikia 

13.1.2 Kumudu misamiati, istilahi, vipimo na alama za 

kifizikia 

13.1.3 Kutumia hisabati kuelezea kanuni na matukio ya 

kifizikia 

13.2 Kufanya uchunguzi 

wa kifizikia 

13.2.1 Kutambua vifaa vinavyotumika kufanya uchunguzi 

wa kifizikia 

13.2.2 Kumudu stadi za msingi kufanya uchunguzi wa 

kifizikia 

13.2.3 Kuchambua taarifa za uchunguzi wa kifizikia na 

kuwasilisha matokeo 

13.2.4 Kufanya kazi mradi za kifizikia 

13.3 Kutathmini na 

kutumia taarifa za 

kifizikia 

13.3.1 Kuratibu na kuwasilisha taarifa za kifizikia kutoka 

vyanzo mbalimbali 

13.3.2 Kukusanya, kuelezea na kuhusianisha data 

13.3.3 Kutumia data kubainisha mpangilio, mwenendo na 

kufanya hitimisho 

14  Kilimo 14.1 Kumudu kanuni na 

misingi ya kilimo 

bora 

 14.1.1 Kuelewa kanuni na misingi ya kilimo bora 

14.2 Kutumia stadi za 

kilimo bora 

14.2.1 Kutumia kanuni na mbinu za msingi za kilimo kwa 

uzalishaji wenye tija wa mazao mkakati 

14.2.2 Kutumia kanuni za msingi za ufugaji kuongeza tija 
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14.3 Kufanya uchunguzi 

na majaribio ya 

kisayansi katika 

uzalishaji wa 

mazao ya kilimo 

 14.3.1 Kuandaa na kuwasilisha taarifa za uchunguzi 

   

15   Hisabati 15.1 Kumudu lugha ya 

kihisabati katika 

miktadha 

mbalimbali 

15.1.1 Kutumia stadi za namba kuwasiliana katika 

mazingira tofauti 

15.1.2 Kutumia stadi za uwiano, faida na hasara katika 

maisha ya kila siku  

15.1.3 Kutumia stadi za kupungua na kuongezeka katika 

maisha ya kila siku 

15.2 Kufikiri kimantiki 

katika kutafsiri na 

kutatua changamoto 

mbalimbali 

15.2.1 Kutumia stadi za kijometri, kukadiria, uhusiano na 

functions kufanya maamuzi katika miktadha 

mbalimbali 

15.2.2 Kutumia stadi za aljebra na matrices katika kutatua 

matatizo 

15.2.3 Kutumia stadi za seti, mpangilio na mtiririko wa 

namba katika kutatua matatizo 

15.3 Kutumia maarifa na 

stadi za kihisabati 

katika maisha ya 

kila siku 

15.3.1 Kutumia stadi za msingi za majira ya nukta, circle, 

trigonometry na vector katika maisha ya kila siku 

15.3.2 Kutumia stadi za kutabiri (probability) katika maisha 

ya kila siku 

15.3.3 Kutumia stadi za takwimu katika maisha ya kila siku 

16  Additional 

Mathematics 

16.1 Kutumia maarifa na 

stadi za juu za 

kihisabati katika 

maisha ya kila siku 

16.1.1 Kutumia stadi za juu za majira ya nukta, 

trigonometric, vectors na geometrical construction 

katika maisha ya kila siku 

16.1.2 Kutumia stadi za takwimu katika fani za biashara na 

uchumi 

16.1.3 Kumudu stadi za kimantiki katika kufanya maamuzi 

ya kisheria 

16.1.4 Kutumia stadi za kutabiri katika maisha ya kila siku 

16.2 Kufikiri kimantiki 

katika kutafsiri na 

kutatua matatizo 

mbalimbali 

16.2.1 Kutumia stadi za aljebra na calculus katika miktadha 

mbalimbali 

16.2.2 Kutumia stadi za seti katika kufanya maamuzi katika 

maisha ya kila siku 

17  Sayansi ya 

Kompyuta 

(Computer 

Science) 

17.1 Kumudu misingi ya 

sayansi ya 

kompyuta  

17.1.1 Kuelezea maendeleo ya teknolojia ya kompyuta 

17.1.2 Kumudu hatua za uchakataji wa data na taarifa 

katika kompyuta 

17.1.3 Kuaridhia aina za msingi za maunzi magumu 

(hardware) na maunzi laini (software) ya kompyuta 

17.1.4 Kumudu misingi ya uwakilishaji wa data katika 

kompyuta  

17.1.5 Kuelezea miundombinu ya msingi ya mawasiliano 

kupitia mitandao ya kompyuta  
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17.2 Kutumia kompyuta  

 

17.2.1 Kumudu utunzaji wa msingi wa vifaa na programu 

za kompyuta 

17.3 Kumudu uundaji 

wa programu  za 

kompyuta   

17.3.1 Kumudu hatua za msingi za kutatua tatizo na kuunda  

mifumo ya kompyuta 

17.3.2 Kumudu hatua za msingi za kusanifu mifumo 

17.3.3 Kumudu misingi ya uundaji wa programu za 

kompyuta 

17.3.4 Kumudu lugha pendekezwa za kompyuta 

17.3.5 Kutumia lugha pendekezwa kutengeneza kanzidata 

(SQL), programu za kompyuta (C++ ,Visual Basic), 

tovuti (PHP, Java Script, CSS, HTML) na simu 

(Java, Java Script)  

17.3.6 Kusimamia mifumo ya msingi ya kompyuta, simu na 

tovuti 

18  Utunzaji wa 

Taarifa za 

Fedha  

(Book 

keeping) 

18.1 Kutumia misingi ya 

utunzaji wa   taarifa 

za fedha  

18.1.1 Kumudu dhana, kanuni na nadharia za utunzaji wa 

taarifa za fedha 

18.1.2 Kurekodi miamala ya biashara kwa kutumia hati 

chanzo 

18.1.3 Kuandaa urari kukagua usahihi wa hesabu za fedha 

18.2 Kutumia taarifa za 

msingi za fedha na 

za ukaguzi wa    

mahesabu 

18.2.1 Kuandaa taarifa za msingi za faida na hasara ya 

biashara 

18.2.2 Kuandaa taarifa za msingi za hali ya kifedha ya 

biashara 

18.2.3 Kuandaa taarifa za msingi za ukaguzi wa mahesabu 

18.3 Kutumia taarifa za 

kifedha za taasisi 

zisizo za kibiashara  

18.3.1 Kutofautisha kati ya mashirika ya kibiashara na 

mashirika yasiyo ya kibiashara  

18.3.2 Kutengeneza taarifa za kifedha za mashirika yasiyo 

ya kibiashara 

18.4 Kumudu    taratibu 

za udhibiti wa mali  

18.4.1 Kufanya ulinganisho wa taarifa ya fedha baina ya 

benki na taasisi (bank reconciliation statement) 

18.4.2 Kudhibiti matumizi ya rasilimali fedha 

18.4.3 Kurekodi miamala ya fedha kwa kutumia mifumo 

mbalimbali na kurekebisha makosa katika vitabu vya 

fedha 

18.5 Kumudu matumizi 

ya teknolojia katika 

shughuli za utunzaji 

wa fedha 

18.5.1 Kutumia programu sahili za kompyuta katika 

shughuli za utunzaji wa vitabu vya  uhasibu (basic 

accounting packages) 

 

19 Elimu ya 

Biashara 

(Business 

Studies) 

19.1Kutumia maarifa ya   

biashara katika 

miktadha  

mbalimbali 

19.1.1 Kumudu nadharia, dhana na kanuni za Elimu ya 

Biashara 

 

19.2Kutatua changa-

moto za       kijamii 

19.2.1 Kumudu kuendesha na kusimamia biashara 

ndogondogo  



 

20 

 

Na. Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

kwa kutumia stadi 

za kibiashara 

19.2.2 Kumudu kununua na kuuza bidhaa ndani na nje ya 

nchi kwa kufuata kanuni za kibiashara 

19.3Kutumia maarifa ya 

kibiashara 

 

19.3.1 Kutafsiri nadharia za kibiashara na kuzitumia kwa 

vitendo 

19.3.2 Kuonesha uelewa wa awali wa maadili ya biashara 

20  Ushoni  

(Textiles and 

Garment 

Construction) 

20.1 Kumudu dhana, 

misingi na kanuni 

za utengenezaji 

wa mavazi  

20.1.1 Kuelewa misingi na kanuni ya utengenezaji wa 

mavazi mbalimbali 

20.1.2 Kuchagua kitambaa sahihi kwa kutumia maarifa na 

ujuzi wa utengenezaji wa nguo 

20.1.3 Kumudu matumizi ya alama za ushonaji 

20.1.4 Kushona mitindo sahili ya nguo mbalimbali 

20.1.5 Kumudu utunzaji wa nguo na vifaa mbalimbali vya 

ushoni  

20.2 Kuzingatia weledi 

na maadili ya kazi 

ya ushoni 

20.2.1 Kuonesha tabia ya uadilifu, uaminifu na huduma 

kwa mteja  

21  Sanaa Sanifu  

(Fine Art) 

21.1 Kumudu, dhana, 

nadharia, misingi 

na kanuni za sanaa 

sanifu 

21.1.1 Kuaridhia dhana, nadharia, misingi, kanuni na 

namna sanaa sanifu zinavyofanyika 

21.1.2 Kuelezea matapo ya sanaa sanifu Tanzania 

21.2 Kutengeneza kazi 

sahili za sanaa 

sanifu 

21.2.1 Kutengeneza vitu kwa ajili ya matumizi na 

mapambo 

21.2.2 Kutumia mbinu za asili na za kisasa kutengeneza 

kazi za sanaa 

21.2.3 Kutengeneza maudhui halisi ya sanaa yanayokidhi 

mahitaji ya wateja   

21.3 Kuzingatia kanuni 

za usalama kazini, 

mazingira na afya 

katika shughuli za 

sanaa sanifu 

21.3.1 Kuteketeza au kuhifadhi aina tofauti za taka katika 

shughuli za sanaa sanifu 

21.3.2 Kuzingatia maadili katika tasnia ya sanaa sanifu 

21.4 Kutumia 

TEHAMA kubuni 

na kutengeneza 

kazi za sanaa 

sanifu 

21.4.1 Kutumia TEHAMA kuhifadhi kazi za sanaa sanifu 

kwa kuzingatia sheria za hakimiliki 

21.4.2 Kutumia TEHAMA kutafuta soko na kutangaza kazi 

za sanaa sanifu 

22  Muziki 

(Music) 

22.1 Kumudu dhana, 

nadharia, misingi 

na kanuni  za 

muziki 

22.1.1 Kuaridhia dhana, nadharia, misingi na kanuni za 

muziki  

22.1.2 Kuelezea kanuni za msingi za kusoma na kuandika 

muziki 

22.2 Kumudu kazi za 

muziki  

 

22.2.1 Kutunga muziki katika lugha tofauti 

22.2.2 Kuimba nyimbo za kitamaduni na za kigeni  

22.2.3 Kupiga ala za muziki za asili na za kigeni 
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Na. Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

22.2.4 Kumudu misingi ya maadili katika tasnia ya muziki  

22.2.5 Kufanya utafiti mdogo wa soko la muziki  

22.3 Kumudu matumizi 

ya TEHAMA 

katika shughuli za 

muziki 

22.3.1 Kutumia programu za kompyuta kuandika muziki  

22.3.2 Kutumia TEHAMA katika uzalishaji wa muziki 

22.3.3 Kutumia TEHAMA kuhifadhi kazi za muziki kwa 

kuzingatia sheria za hakimiliki 

22.3.4 Kutumia TEHAMA kutafuta soko na kutangaza kazi 

za muziki 

23  Sanaa za 

Maonyesho 

(Theatre Arts) 

23.1 Kumudu dhana,  

nadharia, misingi 

na  kanuni za sa-

naa za maonyesho 

23.1.1 Kuelezea dhana na historia ya sanaa za maonyesho  

23.1.2 Kuelezea nadharia na kanuni za sanaa za maonyesho  

23.1.3 Kuhusianisha sanaa za maonyesho na maendeleo  

23.2 Kumudu sanaa za 

maonyesho      

  

23.2.1 Kufanya sanaa za maonyesho kwa kuzingatia aina 

ya hadhira 

23.2.2 Kutumia TEHAMA kuzalisha maigizo sahili ya 

televisheni, filamu na redio 

23.2.3 Kutumia kanuni za sanaa kwa maendeleo katika 

kutatua matatizo ya jamii 

23.2.4 Kumudu misingi ya maadili katika uandaaji na 

uwasilishaji wa kazi za sanaa za maonyesho  

23.3 Kumudu matumizi 

ya lugha bunifu 

katika sanaa za 

maonyesho   

23.3.1 Kutumia lugha ya kibunifu katika kuandaa kazi za  

sanaa za maonyesho  

23.3.2 Kutafsiri sanaa za maonyesho katika miktadha mba-

limbalikwa kuzingatia hadhira husika  

23.4 Kumudu misingi 

ya biashara ya sa-

naa za maonyesho  

23.4.1 Kubuni mawazo na fursa za biashara kupitia sanaa 

za maonyesho  

23.4.2 Kuchambua gharama za utengenezaji na uuzaji wa 

kazi za sanaa za maonyesho 

23.4.3 Kubuni mikakati ya kutafuta soko la kazi za sanaa za 

maonyesho  

24  Maarifa ya 

Nyumbani 

(Home 

Management) 

24.1 Kumudu misingi 

ya maarifa ya 

nyumbani 

24.1.1 Kuaridhia misingi ya maarifa ya nyumbani 

24.1.2 Kutumia kanuni za maarifa ya nyumbani katika 

kudumisha usafi wa mwili, mavazi na mazingira 

yake 

24.2 Kutunza nyumba 

na mazingira yake 

 

24.2.1 Kutengeneza vifaa vya usafi kwa kutumia makunzi 

yanayopatikana katika mazingira yake 

24.2.2 Kutumia kanuni za usafi wa nyumba na mazingira 

yake  

24.2.3 Kutumia kanuni na taratibu za usafi wa nguo 

mbalimbali  

25  Chakula na 

Lishe (Food 

and Nutrition) 

25.1 Kumudu misingi 

na kanuni za 

chakula na lishe  

25.1.1 Kuaridhia misingi na kanuni za chakula na lishe 

25.1.2 Kutambua virutubishi vinavyopatikana katika 

vyakula mbalimbali 

25.1.3 Kumudu kanuni za mapishi mbalimbali 
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Na. Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

25.2 Kumudu uhusiano 

baina ya afya na 

lishe 

25.2.1 Kutambua uhusiano baina ya afya na lishe 

25.2.2 Kutumia kanuni za chakula na lishe kuboresha afya  

25.3 Kumudu mapishi 

mbalimbali 

25.3.1 Kupanga mlo kamili kwa kuzingatia makundi ya 

vyakula vinavyopatikana katika  jamii 

25.3.2 Kuandaa mlo kamili kwa makundi ya watu wenye 

mahitaji anuai ya lishe  

25.4 Kumudu matumizi 

ya teknolojia 

kuhifadhi vyakula  

25.4.1 Kubuni na kutumia teknolojia sahili kuhifadhi 

vyakula mbalimbali 

26  Elimu ya Dini 

ya Kikristo 

(Bible 

Knowledge) 

 

26.1 Kuheshimu 

uumbaji na sheria 

za Mungu 

 

26.1.1 Kutumia Kitabu cha Mwanzo kujifunza uumbaji, 

uwajibikaji na kutunza uhai 

26.1.2 Kumudu Maandiko Matakatifu kwa kutumia Kitabu 

cha Mwanzo 

26.1.3 Kutumia Kitabu cha Kutoka kujifunza upendo na 

huruma ya Mungu kwa wanadamu 

26.1.4 Kutathmini amri za Mungu kama zilivyobainishwa 

katika Kitabu cha Kutoka 

26.1.5 Kutathimini umuhimu wa takwimu katika miktadha 

mbalimbali kwa kuzingatia Kitabu cha Hesabu 

26.2 Kuonesha uelewa 

wa imani na 

kuishi kwa 

kumtii Mungu 

katika maisha ya 

kila siku 

26.2.1 Kumudu Maandiko Matakatifu katika Kitabu cha 

Joshua 

26.2.2 Kutumia Kitabu cha Joshua kujifunza uhodari, 

ushujaa, unyenyekevu, ustahimilivu na uzalendo 

katika maisha ya kila siku  

26.3 Kutumia Biblia 

kumjua, 

kumpenda na 

kumtumikia 

Mungu katika 

maisha ya kila 

siku  

 

26.3.1 Kumudu Maandiko Matakatifu katika Injili kama il-

ivyoandikwa na Luka 

26.3.2 Kutumia Injili kama ilivyoandikwa na Luka kuji-

funza malezi na maisha bora ya familia 

26.3.3 Kumudu Maandiko Matakatifu katika Kitabu cha 

Matendo ya Mitume 

26.3.4 Kumtumikia Mungu kwa ujasiri katika kueneza Injili 

kama ilivyoagizwa na Yesu Kristo 

26.3.5 Kutafuta haki, amani na usawa kwa mujibu wa 

Kitabu cha Matendo ya Mitume 

27  Elimu ya Dini 

ya Kiislamu 

27.1 Kuonesha uelewa 

wa aina za 

Tawhidi na Da-

raja za dini 

(Maratibu Diin) 

 

27.1.1 Kuchambua aina za Tawhidi na Daraja za dini katika 

maisha ya Muislamu  

27.1.2 Kufafanua misingi ya dini ya Kiislamu kutoka katika 

Qur’an, Sunnah na mazingira 

27.1.3 Kutumia mwenendo/Sira za Mtume Muhammad 

(S.A.W) kufafanua nafasi ya vijenzi vya Uislamu, 

Imani na Ihsani katika kumtii Allah (S.W) kwa 

maneno na vitendo  
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Na. Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

27.2 Kutumia Qur’an 

na Sunnah katika 

maisha ya kila 

siku 

 

27.2.1 Kusoma kwa hifdhi na ahkam Sura thelathini (30) 

kutoka mwisho wa Qur’an Tukufu 

27.2.2 Kuchambua mafunzo ya Aya zilizochaguliwa 

kuthibitisha usahihi wa Qur’an katika kujenga jamii 

bora yenye mshikamano 

27.2.3 Kuchanganua mafunzo ya Hadithi zilizochaguliwa 

za Mtume Muhammad (S.A.W) kuthibitisha nafasi 

yake katika kukuza maendeleo ya jamii 

27.3 Kufanya ibada za 

Faradhi na Sun-

nah kwa usahihi 

27.3.1 Kuchambua utekelezaji wa nguzo tano za Uislamu 

na umuhimu wake kijamii, kiuchumi na kimaendeleo 

27.3.2 Kuchanganua miamala halali na haramu katika 

mahusiano ya kibinadamu, kijamii na kifamilia kama 

ilivyo katika Aya za Qurani na Sunnah za Mtume 

Muhammad (S.A.W) 

27.4 Kutekeleza 

matendo mema, 

kufanya kazi za 

kiuchumi na ku-

tumia mali kwa 

usahihi 

27.4.1 Kupambanua aina za maadili na tabia katika kazi za 

uchumi na biashara alizozifanya Mtume Muhammad 

(S.A.W) 

27.4.2 Kuchambua maadili na tabia za Mtume Muhammad 

(S.A.W)  katika miamala ya ajira (na kuajiriwa) 

kama ilivyo katika Sunnah na Hadithi 

27.4.3 Kuchambua maadili na tabia za Mtume Muhammad 

(S.A.W)  katika kazi za uongozi/ukhalifa kama 

ilivyo katika Quráni na Sunnah zilizochaguliwa 

27.5 Kuishi kwa  

kumuiga Mtume       

Muhammad 

(S.A.W) na       

Makhalifa waon-

gofu    katika 

maisha ya kila 

siku  

27.5.1 Kuchambua imani, mila na amali za washirikina 

kabla, wakati na baada ya Mtume Muhammad 

(S.A.W) 

27.5.2 Kuchambua mafunzo ya Sira ya Mtume Muhammad 

(S.A.W) na Makhalifa wake katika kujenga jamii 

yenye kujali umoja, mshikamano, kupenda haki na 

usawa baina ya wanajamii wote bila ya kujali imani 

zao 

27.6 Kuamrisha mema 

na kukataza 

maovu katika 

jamii 

27.6.1 Kutumia Aya na Hadithi zilizoteuliwa kuchambua 

hekima, busara, mbinu na taratibu zilizotumiwa na 

Mtume Muhammad (S.A.W) na Maswahaba wake 

katika kulingania dini kwa uadilifu na kwa kulinda 

haki za kila mmoja katika jamii 

28 Fasihi ya 

Kiswahili 

28.1Kuthamini kazi za 

fasihi ya Kiswahili  

28.1.1 Kuonesha uelewa wa kazi za fasihi ya Kiswahili ya 

kitaifa 

28.1.2 Kuhakiki kazi mbalimbali za fasihi ya Kiswahili 

28.2Kujenga ujumi 

kutokana na kazi 

za fasihi 

28.2.1 Kujenga ujumi na falsafa ya Kiafrika katika kazi za 

fasihi 

28.2.2 Kutumia kazi za fasihi katika kujenga hoja zenye  

mantiki 
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Na. Somo Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 

28.3 Kubuni kazi za 

fasihi 

 

28.3.1 Kutathmini mbinu za kisanaa za utunzi wa kazi za 

kifasihi 

28.3.2 Kutunga kazi sahili za kifasihi 

28.3.3 Kutambua fursa zinazotokana na fasihi ya Kiswahili 
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Kiambatisho Na. 4: Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi – Elimu ya Sekondari Hatua 

ya Juu (Elimu ya Jumla) 

Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

1.  Historia  1.1 Kumudu 

historia ya 

umajumui wa 

Afrika 

1.1.1 Kumudu dhana ya umajumui wa Afrika na chimbuko 

lake katika karne ya 15 

1.1.2 Kuelezea umajumui wa Afrika katika Karne ya 16 hadi 

19 

1.1.3 Kuthamini historia ya umajumui wa Kiafrika wakati wa 

ukoloni na mapambano dhidi ya ukoloni, 1900-1960 

1.1.4 Kuthamini umajumui wa Afrika kuanzia 1960 hadi sasa 

1.2 Kumudu 

historia   

ya mapinduzi 

ya viwanda 

duniani 

1.2.1 Kuchambua mapinduzi ya viwanda katika mataifa ya 

awali ya viwanda duniani, Karne ya 18 na 19 

1.2.2 Kuchambua kukua kwa mapinduzi ya viwanda  kuanzia 

Karne ya 20 hadi sasa 

1.2.3 Kutathimini ukuaji wa viwanda Afrika  

1.2.4 Kutumia uzoefu wa nchi zilizotangulia kujenga uchumi 

wa viwanda kujadili mikakati inayoweza kuleta 

mapinduzi ya viwanda barani Afrika 

1.3 Kutathmini 

historia ya 

mifumo 

mbalimbali ya 

utawala 

duniani 

1.3.1 Kuelezea chimbuko la mifumo ya utawala kutoka enzi 

za kale 

1.3.2 Kuelezea mchango wa dini katika ujenzi wa mifumo ya 

sasa ya utawala 

1.3.3 Kutathmini namna mifumo ya utumwa na ukabaila 

ilivyoleta mabadiliko katika utawala 

1.3.4 Kuchambua namna mapinduzi ya kisiasa Ulaya 

yalivyochochea mawazo ya sasa ya utawala 

1.3.5 Kutathmini namna migogoro ya kibepari ilivyozalisha 

itikadi mbadala katika   mifumo ya utawala katika Karne 

ya 20 

1.3.6 Kuchambua mifumo ya kiutawala iliyojengwa barani 

Afrika baada ya uhuru 

1.4 Kutathmini 

historia ya 

matishio ya 

amani duniani 

1.4.1 Kuchambua mifano ya vita kubwa zilizopiganwa 

kuanzia Karne ya 17 hadi19 

1.4.2 Kuchambua migogoro na vita vya dunia     vilivyozali-

sha matishio ya amani  

1.4.3 Kutathmini viashiria na matishio mapya ya amani 

duniani  

1.4.4 Kuchambua matishio ya amani duniani yatokanayo na 

vita vya kikabila 

1.5 Kumudu 

historia ya 

maendeleo 

barani Afrika 

1.5.1 Kuelezea maendeleo ya Afrika baada ya ukoloni  

1.5.2 Kuchambua sababu zinazoleta changamoto za ukuaji wa 

maendeleo barani Afrika 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

2. Jiografia 2.1 Kumudu stadi 

za muundo wa 

dunia    

 

2.1.1 Kukuza uelewa wa dhana na nadharia za muundo wa 

dunia 

2.1.2 Kuchambua visababishi vya maumbile mbalimbali 

katika dunia 

2.1.3 Kuchambua aina mbalimbali za miamba  

2.1.4 Kumudu misingi ya haidrolojia 

2.2 Kumudu stadi 

za  kijiografia 

2.2.1 Kumudu stadi za juu za usorovea  

2.2.2 Kutafsiri ramani na picha kwa kutumia teknolojia  

2.2.3 Kumudu stadi za utafiti wa kijiografia 

3.  Elimu ya Dini 

ya Kikristo 

(Divinity) 

 

 

3.1 Kutathmini 

maisha na 

misingi ya 

imani ya 

Waisraeli katika 

kukuza na 

kuendeleza 

imani ya 

Wakristo wa 

sasa 

3.1.1 Kumudu na kutumia vitabu vya Waamuzi, Samweli na 

Wafalme kujifunza demokrasia na utawala bora 

3.1.2 Kujifunza ujasiri, kukemea maovu na kufanya maamuzi 

sahihi ya kimamlaka kupitia maisha na kazi za manabii 

Eliya na Elisha 

3.2 Kumudu kazi za 

manabii katika 

kuimarisha 

mawasiliano 

kati ya Mungu 

na binadamu 

3.2.1 Kumudu mafundisho yaliyomo katika Kitabu cha Nabii 

Isaya 

3.2.2 Kutumia vitabu vya Manabii Amosi na Hosea kujifunza 

huruma ya Mungu na haki katika kudumisha amani 

3.2.3 Kutumia vitabu vya Manabii Hagai na Zakaria kujifunza 

kuwajibika katika ujenzi wa Kanisa na jamii 

3.3 Kutumia Biblia 

kumjua, 

kumpenda na 

kumtumikia  

Mungu katika 

maisha ya kila 

siku 

3.3.1 Kumudu maandiko matakatifu katika Injili yaMathayo 

3.3.2 Kumudu maandiko matakatifu katika Injili ya Yohana 

3.3.3 Kumudu maandiko matakatifu ya Waraka wa Mtume 

Paulo kwa Warumi 

3.3.4 Kumudu maandiko matakatifu ya Waraka wa Mtume 

Yakobo kwa watu wote 

4. Elimu ya Dini 

ya Kiislamu 

4.1 Kutambua 

uwepo wa Allah 

(S.W) kwa 

kutumia alama 

mbalimbali 

4.1.1 Kutathmini matumizi ya Tawhidi katika jamii  

4.1.2 Kutathmini nguzo sita za imani katika maisha  

4.1.3 Kuchambua ukubwa wa Allah (S.W) kupitia kaumu 

zilizopita  

4.2 Kutathmini 

matumizi ya 

Qur’an na 

Sunnah katika 

maisha ya kila 

siku 

4.2.1 Kufafanua dhana ya elimu na matumizi yake sahihi 

4.2.2 Kuthibitisha kuwa Qur’an ni kitabu cha Allah (S.W) na  

kuitetea kwa hoja 

4.2.3 Kutumia uchambuzi wa sayansi ya Hadithi katika 

kupambanua aina za Hadithi 

4.2.4 Kutathmini matumizi ya ujumbe wa Qur’an katika 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

maisha ya jamii 

4.2.5 Kuchambua na kutumia mafunzo ya Hadithi 

zilizochaguliwa 

4.3 Kutekeleza 

misingi mikuu 

ya Uislamu 

katika maisha 

ya kila siku 

4.3.1 Kutathmini faida za matumizi ya nguzo za Uislamu 

katika maisha ya wanadamu 

4.3.2 Kumudu misingi ya kurithisha mali kwa mtazamo wa 

Kiislamu 

4.4 Kuishi kwa 

mujibu wa 

mafundisho ya 

Uislamu 

4.4.1 Kuchambua nadharia ya ujasiriamali katika Uislamu na 

namna ya kuitumia katika maisha 

4.4.2 Kutathmini madhara ya rushwa na kuchukia ubadhirifu 

wa mali 

4.5 Kutathmini na 

kuitumia 

historia ya 

Uislamu katika 

maisha ya kila 

siku 

 

4.5.1 Kumuiga Mtume Muhammad (S.A.W) na Waja wema 

waliopita 

4.5.2 Kutathmini maisha ya Mtume Muhammad (S.A.W) na 

Swahaba wake katika kuthamini haki za watu na 

makundi mbalimbali 

4.5.3 Kutumia historia ya kuenea kwa Uislamu Afrika 

Mashariki kuhuisha mema na kudumisha umoja na 

mshikamano katika jamii 

4.6 Kuchambua na 

kuitumia 

misingi ya 

da’awah 

(ulinganiaji) 

katika jamii 

4.6.1 Kuchunguza changamoto mbalimbali katika jamii 

zinazohitaji kufanyiwa da’awah 

 

5. Kiswahili  5.1 Kumudu stadi 

za juu za 

Kiswahili 

5.1.1 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za Kiswahili 

5.1.2 Kukuza msamiati kutokana na mazungumzo na 

maandishi changamani 

5.1.3 Kutumia msamiati na sarufi stahiki katika miktadha 

mbalimbali 

5.2 Kuthamini 

Kiswahili kama 

lugha ya Taifa 

5.2.1 Kutambua chimbuko na asili ya Kiswahili 

5.2.2 Kutathmini kukua na kuenea kwa Kiswahili  

5.2.3 Kutambua matumizi ya lugha ya kwanza, pili, rasmi na 

lugha ya Taifa 

5.3 Kuhariri kazi 

mbalimbali 

5.3.1  Kumudu stadi za uhariri 

5.4 Kutafsiri na 

kukalimani kazi 

mbalimbali 

5.4.1 Kutafsiri matini mbalimbali 

5.4.2 Kukalimani mazungumzo mbalimbali 

5.4.3 Kutathmini kazi mbalimbali za tafsiri 

5.4.4 Kutathmini ukalimani  
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

5.5  Kuthamini kazi 

za fasihi  

5.5.1 Kutambua nadharia ya fasihi 

5.5.2 Kutathmini maendeleo ya fasihi 

5.5.3 Kuhakiki kazi za fasihi 

5.5.4 Kutunga kazi za fasihi 

6. English  6.1 Demonstrate 

mastery of 

advanced 

English 

language skills 

6.1.1 Automate the production of oral descriptions and 

conversations using standard pronunciation  

6.1.2 Develop vocabulary from conversation and written texts 

6.1.3 Use correct grammar and vocabulary in oral and written 

language tasks 

6.2 Comprehend 

oral and written 

information 

6.2.1 Comprehend oral messages with confidence and 

autonomy 

6.2.2 Construct complex and stylistic meanings from diverse 

and multiple texts 

6.2.3 Demonstrate advanced oral and written proficiency in a 

variety of communicative contexts 

6.2.4 Read texts critically to recognise potential implications 

beyond the author’s explicit meaning 

6.3 Communicate 

effectively in 

different 

contexts 

6.3.1 Manage conversations with a good command of 

pronunciation  

6.3.2 Create a variety of complex oral and written texts for 

different communicative purposes  

6.3.3 Develop advanced socio-cultural analysis of functional 

texts 

6.4 Provide 

advanced 

English 

language 

services to the 

community  

6.4.1 Apply principles of interpretation to provide complex 

and authentic interpretations 

6.4.2 Apply principles of translation to produce complex and 

authentic translation 

6.4.3 Apply principles of editing and proofreading a variety of 

texts 

6.4.4 Manage complex translation and editing projects using 

Computer-Assisted tools 

6.5 Appreciate and 

create literary 

works 

6.5.1 Appreciate the aesthetic and value of literature 

6.5.2 Analyse genres of literature and appreciate their 

conventions 

6.5.3 Evaluate the context in which literary texts are written, 

read and understood 

6.5.4 Create complex literary works  

7. Kiarabu 7.1 Kumudu stadi 

za juu za lugha 

ya Kiarabu 

7.1.1 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za lugha Kiarabu   
7.1.2 Kukuza msamiati kutokana na mazungumzo na 

maandishi changamani 

7.1.3 Kutumia msamiati na sarufi stahiki katika miktadha 

mbalimbali 



 

29 

 

Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

7.2  Kuonesha ki-

wango cha juu 

cha uelewa wa 

Kiarabu katika 

mazungumzo 

na maandi-

shi         

7.2.1 Kukuza uelewa wa mazungumzo ya Kiarabu katika 

miktadha mbalimbali  

7.2.2 Kuonesha uelewa wa matini mbalimbali changamani 

7.2.3 Kukuza mawasiliano kwa njia ya mazungumzo na 

maandishi            

7.3 Kutafsiri, 

kuhariri na 

kukalimani 

katika 

miktadha 

mbalimbali 

7.3.1 Kutoa tafsiri sahihi katika miktadha mbalimbali  

7.3.2 Kufanya ukalimani kwa usahihi katika miktadha 

mbalimbali  

7.3.3 Kufanya uhariri wa matini mbalimbali kwa usahihi         

7.4 Kuthamini na 

kubuni kazi za 

fasihi ya 

Kiarabu 

7.4.1 Kutathmini maendeleo ya fasihi ya Kiarabu 

7.4.2 Kuhakiki kazi za fasihi ya Kiarabu  

7.4.3 Kutunga kazi sahili za fasihi ya Kiarabu 

8. Kifaransa 8.1  Kumudu stadi 

za juu za lugha 

ya Kifaransa  

 

8.1.1 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za lugha ya Kifa-

ransa (mofolojia, fonolojia, sintaksia, leksia, semantiki 

na pragmatiki) 

8.1.2 Kukuza msamiati kutokana na mazungumzo na maandi-

shi changamani 

8.1.3 Kutumia msamiati na sarufi stahiki katika miktadha 

mbalimbali 

8.2 Kuonesha 

kiwango cha 

juu cha uelewa 

wa Kifaransa 

katika mazun-

gumzo na 

maandishi 

8.2.1 Kukuza uelewa wa mazungumzo katika lugha ya Kifa-

ransa 

8.2.2 Kukuza uelewa wa matini changamani za lugha ya Kifa-

ransa   

8.2.3 Kumudu mawasiliano changamani kwa njia ya mazun-

gumzo na maandishi  

8.3 Kutafsiri, 

kuhariri na 

kukalimani 

katika miktadha 

mbalimbali  

8.3.1 Kutoa tafsiri sahihi katika miktadha mbalimbali 

8.3.2 Kufanya uhariri wa matini changamani kwa usahihi 

katika miktadha mbalimbali  

8.3.3 Kufanya ukalimani kwa usahihi katika miktadha mba-

limbali 

8.4 Kuthamini na 

kutunga kazi za 

fasihi ya 

Kifaransa 

8.4.1 Kusoma kwa ufahamu kazi mbalimbali za fasihi za 

watunzi wa nchi za Afrika zinazozungumza Kifaransa 

8.4.2 Kutunga kazi sahili za fasihi ya Kifaransa   
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

9. Kichina 9.1 Kumudu stadi 

za juu za 

Kichina 

 

 

9.1.1 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za lugha ya 

Kichina (mofolojia, fonolojia, sintaksia, leksia, prag-

matiki na semantiki) 

9.1.2 Kukuza msamiati kutokana na mazungumzo na 

maandishi changamani 

9.1.3 Kutumia msamiati na sarufi stahiki katika miktadha 

mbalimbali 

9.2 Kuonesha ki-

wango cha juu 

cha uelewa wa 

lugha ya 

Kichina katika 

mazungumzo na 

maandishi 

9.2.1 Kukuza uelewa wa mazungumzo ya Kichina katika  

miktadha mbalimbali  

 

9.3 Kuwasiliana 

kwa kiwango 

cha juu kwa 

mazungumzo na 

maandishi 

9.3.1 Kuonesha umahiri wa kuwasiliana kwa mazungumzo 

katika miktadha mbalimbali 

9.3.2 Kuonesha umahiri wa kuwasiliana kwa maandishi 

katika miktadha mbalimbali 

9.4 Kutafsiri, na 

kukalimani 

katika miktadha 

mbalimbali 

9.4.1 Kutoa tafsiri sahihi katika miktadha mbalimbali 

9.4.2 Kufanya ukalimani kwa usahihi katika miktadha 

mbalimbali 

10.  Fizikia 10.1 Kutumia 

maarifa ya 

kifizikia katika 

miktadha 

mbalimbali 

10.1.1 Kukuza uelewa wa kanuni, nadharia na dhana 

mbalimbali za kifizikia 

10.1.2 Kutumia vipimo na kubaini kasoro zitokanazo na 

upimaji 

10.1.3 Kuchambua usahihi wa vifaa mbalimbali vya upimaji 

10.2 Kufanya 

uchunguzi wa 

kifizikia 

10.2.1 Kutumia stadi za kifizikia kufanya uchunguzi  

10.2.2 Kuandaa na kuwasilisha taarifa za uchunguzi 

10.2.3 Kufanya kazimradi ya kifizikia 

10.3 Kutathmini na 

kutumia taarifa 

za kifizikia 

10.3.1 Kuchakata, kuelezea na kuhusianisha data 

10.3.2 Kutathmini na kuwasilisha taarifa za kifizikia kutoka 

vyanzo mbalimbali 

11  Kemia  11.1 Kutumia kanuni 

na nadharia 

mbalimbali za 

kikemia 

 

11.1.1 Kukuza uelewa wa kanuni, nadharia na dhana 

mbalimbali za kikemia 

11.1.2 Kuainisha mabadiliko ya tabia ya kiumbo na kikemia ya 

vitu kwa kutumia mpangilio wa elementi katika jedwali  

11.1.3 Kutumia dhana za kemia kupata uelewa wa nguvu za 

kikemia, mabadiliko na matumizi yake 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

11.2 Kuwasiliana 

kwa kutumia 

dhana za 

kikemia  

11.2.1 Kuwasilisha majina ya kompaundi wakati wa 

mimenyuko ya kikemia kutumia kanuni ya kimataifa ya 

kikemia  

11.2.2 Kutumia alama, fomula na milinganyo kuwasilisha 

matokeo ya mimenyuko  

11.3 Kufanya 

uchunguzi kwa 

kutumia misingi 

ya kikemia 

11.3.1 Kuchunguza tabia za mimenyuko ya kikemia 

11.3.2 Kuchunguza hatua mbalimbali za uchenjuaji wa metali 

11.3.3 Kufanya kazimradi ya kikemia 

11.4 Kutunza 

mazingira kwa 

kutumia mbinu 

za kikemia 

11.4.1 Kutathmini athari za kemikali katika mazingira 

11.4.2 Kubuni mbinu za kikemia zinazoweza kutumika kutatua 

changamoto za mazingira 

11.4.3 Kutunza mazingira kwa kutumia mbinu endelevu za 

kikemia  

12  Baiolojia  12.1 Kumudu 

misingi ya 

kibaiolojia 

12.1.1 Kukuza uelewa wa dhana, nadharia na kanuni 

mbalimbali za kibaiolojia 

12.2 Kuwasiliana 

kwa kutumia 

dhana za 

kibaiolojia 

12.2.1 Kuchambua kanuni za uandishi wa majina ya kisayansi 

ya viumbe hai 

12.2.2 Kutumia kanuni za uandishi wa majina ya kisayansi 

katika miktadha mbalimbali 

12.3 Kufanya 

uchunguzi wa 

kibaiolojia  

12.3.1 Kumudu stadi za kufanya uchunguzi wa kibaiolojia 

12.3.2 Kutumia misingi ya kibaiolojia kuchunguza anatomia na 

fiziolojia ya viumbe hai 

13  Chakula na 

Lishe  

13.1 Kumudu 

misingi ya 

chakula na lishe 

13.1.1 Kuelewa dhana ya mahitaji ya chakula kwa makundi 

mbalimbali ya watu 

13.1.2 Kuainisha virutubishi vilivyomo katika vyakula 

mbalimbali kwa kufanya uchanganuzi wa kimaabara 

13.1.3 Kumudu maswala ya lishe bora na mgawanyo wa 

chakula katika kaya (intra-household food distribution) 

13.2 Kumudu 

matumizi ya 

teknolojia 

kusindika na 

kuhifadhi 

vyakula  

13.2.1 Kusindika na kuhifadhi vyakula mbalimbali kwa 

kutumia vifaa vya kisasa 

 

13.3 Kufanya 

uchunguzi wa 

hali ya lishe 

13.3.1 Kutathmini hali ya chakula na lishe katika jamii 

 

14  Sayansi ya 

Kompyuta 

14.1 Kutumia 

TEHAMA 

14.1.1 Kumudu maadili, faragha na usalama wa matumizi ya 

TEHAMA  
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

(Computer 

Science)  

katika miktadha 

mbalimbali 

14.1.2 Kuchambua kwa kina eneo la maunzi laini (software), 

na maunzi magumu (hardware) na mitandao ya 

kompyuta 

14.2 Kubuni 

programu 

mbalimbali za 

kompyuta 

14.2.1 Kumudu lugha za juu za kompyuta (Python, Java na 

PHP) 

14.2.2 Kutengeneza programu mbalimbali ikiwemo za tovuti 

na kanzidata kwa kutumia MySQL na PHP 

14.2.3 Kujenga uwezo wa kutafsiri taarifa mbalimbali kuwa 

programu (analysis and design) 

14.3 Kuwasiliana 

kitaaluma kwa 

kutumia 

TEHAMA 

14.3.1 Kutumia mifumo na vifaa mbalimbali vya TEHAMA 

kuwasilisha taarifa kwa jamii  

14.3.2 Kuchakata data na taarifa mbalimbali ili kufikisha 

ujumbe kwa njia rahisi  

14.4 Kutumia 

sayansi ya 

kompyuta 

kufanya kazi 

mradi  

14.4.1 Kutumia sayansi ya kompyuta kufanya kazimradi 

zikiwemo za mazingira, kilimo na afya 

15  Hisabati  15.1 Kutumia 

maarifa na stadi 

mbalimbali za 

kihisabati  

15.1.1 Kukuza maarifa na stadi mbalimbali za kihisabati 

15.1.2 Kutumia stadi za majira ya nukta, trigometria 

(trigonometry) na vector katika miktadha mbalimbali 

15.1.3 Kutumia stadi za takwimu na calculus katika miktadha 

mbalimbali 

15.2 Kufikiri 

kimantiki katika 

kutafsiri na 

kutatua matatizo 

15.2.1 Kutumia stadi za kimantiki na seti kufanya maamuzi 

katika miktadha mbalimbali 

15.2.2 Kutumia stadi za algebra na namba kutatua matatizo 

katika miktadha mbalimbali 

15.3 Kutumia 

teknolojia 

katika hisabati   

15.3.1 Kutumia programu za kihisabati katika kurahisha 

ujifunzaji 

 

15.4 Kufanya 

kazimradi kwa 

kutumia hisabati  

15.4.1 Kutumia hisabati kufanya kazimradi mbalimbali  

16  Hisabati 

Tumizi  (Basic 

Applied 

Mathematics) 

16.1 Kutumia 

hisabati katika 

fani nyingine 

16.1.1 Kutumia stadi za msingi za majira ya nukta, 

trigonometria na vector katika masomo mbalimbali 

16.1.2 Kutumia stadi za msingi za takwimu na calculus katika 

fani za afya, biashara, kilimo, uchumi na ufundi 

16.2 Kufikiri 

kimantiki katika 

kutafsiri na 

kutatua 

changamoto 

mbalimbali  

16.2.1 Kutumia stadi za msingi za mantiki na seti kufanya 

maamuzi katika miktadha mbalimbali 

16.2.2 Kutumia stadi za mpangilio na mtiririko wa namba 

kufanya maamuzi katika miktadha mbalimbali 

16.2.3 Kutumia stadi za aljebra na namba kutatua matatizo 

katika miktadha mbalimbali 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

17   Kilimo 17.1 Kuendesha 

kilimo  

17.1.1 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za kilimo  

17.1.2 Kutambua na kutatua matatizo yanayoathiri kilimo 

17.1.3 Kumudu misingi ya matumizi ya teknolojia katika 

kilimo 

17.2 Kutumia 

teknolojia 

kuongeza tija 

katika kilimo  

17.2.1 Kutumia teknolojia kuongeza tija katika kilimo 

17.3 Kufanya 

kazimradi ya 

kilimo 

17.3.1 Kubuni na kufanya kazimradi ya kilimo 

 

18  Historia ya 

Tanzania na 

Maadili 

18.1 Kulinda historia 

ya Tanzania, 

urithi na maadili 

ya Taifa 

18.1.1 Kumudu historia, utambulisho na maadili ya Taifa  

18.1.2 Kutathmini mchango wa historia na urithi katika 

kuchangia maendeleo ya Taifa 

18.1.3 Kutumia  fursa mbalimbali zitokanazo na historia na 

urithi  wa Tanzania kujenga ushirikiano na kukuza 

biashara ya kimataifa 

18.2 Kumudu 

historia ya 

Tanzania na 

maadili kabla ya 

ukoloni 

18.2.1 Kutathmini vichocheo vya maendeleo ya jamii  za 

Kitanzania na maadili yake kabla ya ukoloni 

18.2.2 Kuelezea uhusiano wa jamii za Kitanzania na jamii 

nyingine duniani kabla ya ukoloni 

18.2.3 Kuhusianisha mapokeo ya mifumo ya kihistoria katika 

kuelezea maadili ya Kitanzania 

18.3 Kumudu 

historia ya 

Tanzania na 

maadili wakati 

wa ukoloni, 

1890 -1960 

18.3.1 Kutathmini ukoloni kama nguvu laini (soft power) ya 

kujenga mwelekeo mpya wa jamii 

18.3.2 Kuchambua mchango wa ukoloni katika mfumo wa 

maadili ya Kitanzania 

18.4 Kumudu 

historia ya 

ujenzi wa Taifa 

na maadili yake 

katika kipindi 

cha  1961-1966 

18.4.1 Kumudu chimbuko la ukoloni mamboleo 

18.4.2 Kutathmini mabadiliko ya mifumo ya ulinzi na usalama 

wa Taifa  

18.4.3 Kuchambua visababishi vya mabadiliko ya sera ya 

mambo ya nje na uhusiano wa kimataifa 

18.4.4  Kutathmini mchango wa Mapinduzi Matukufu ya 

Zanzibar katika kudumisha uhuru, umoja na amani ya 

kitaifa 

18.5 Kutathmini 

ujenzi wa Taifa 

na maadili yake 

wakati wa 

Azimio la 

Arusha, 1967-

1985 

18.5.1 Kuchambua chimbuko la  Azimio la Arusha na  

matokeo yake  kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni 

18.5.2 Kutathmini nafasi ya Tanzania katika kujenga uhusiano 

wa kikanda 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

18.6 Kutathmini 

historia ya 

Tanzania na 

maadili wakati 

wa uliberali, 

1986 hadi sasa 

18.6.1 Kutafsiri mabadiliko ya kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni 

na kimaadili katika kipindi cha uliberali na utandawazi 

kuanzia 1986 hadi sasa 

18.7 Kufanya  utafiti 

kuhusu historia 

ya Tanzania na 

maadili   

18.7.1 Kujenga hoja kuhusu historia ya Tanzania na maadili 

kwa kutumia ushahidi uliotokana na tafiti 

 

19  Michezo 19.1 Kukuza 

maendeleo ya 

michezo kitaifa 

na kimataifa 

19.1.1 Kutathmini historia na maendeleo ya michezo Tanzania 

19.1.2 Kutambua fursa zilizopo katika michezo kitaifa na 

kimataifa 

19.2 Kuhusianisha 

fiziolojia na 

michezo 

19.2.1 Kutambua muundo na mifumo ya mwili wa binadamu 

19.2.2 Kuhusianisha mifumo na mijongeo mbalimbali ya mwili 

wa binadamu katika michezo na miktadha mingine 

19.3 Kucheza 

michezo kwa 

ustadi 

19.3.1 Kumudu mazoezi ya viungo mahsusi kwa michezo 

19.3.2 Kujenga stadi za juu za michezo mbalimbali 

19.4 Kuratibu na 

kusimamia 

shughuli 

mbalimbali za 

michezo 

19.4.1 Kujenga misingi ya uongozi, utawala na usimamizi wa 

michezo  

19.4.2 Kuandaa shughuli za michezo na mashindano  

 

  19.5 Kufanya 

kazimradi 

kuhusu michezo 

19.5.1 Kubuni na kufanya kazimradi inayohusu michezo 

20  Sanaa 

Sanifu (Fine 

Art) 

20.1 Kukuza uelewa 

wa dhana, 

nadharia na 

kanuni za sanaa 

sanifu 

20.1.1 Kuchambua fomu, vifaa, matumizi na usimamizi wa 

sanaa sanifu katika Afrika Mashariki na Afrika 

Magharibi  

 

20.2 Kutengeneza 

kazi za sanaa 

sanifu  

20.2.1 Kutengeneza picha mnato na jongefu 

20.2.2 Kukuza matumizi ya mbinu, vifaa vya nguo, uchapishaji 

wa skrini na sanamu kuunda kazi za sanaa  

20.2.3 Kutengeneza maudhui halisi ya kuona na ya dhahania  

20.3 Kutumia TE-

HAMA kubuni 

na kutengeneza 

kazi za sanaa 

sanifu  

20.3.1 Kutumia programu za kompyuta kubuni na kutengeneza 

kazi za sanaa sanifu  
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

20.4 Kufanya kazim-

radi ya sanaa 

sanifu  

20.4.1 Kuandaa mkoba wa kazi bora za sanaa sanifu  

 

21  Muziki 

(Music) 

21.1 Kukuza uelewa 

wa dhana, 

nadharia na 

kanuni za 

muziki 

21.1.1 Kukuza uelewa wa dhana, nadharia na kanuni za muziki  

21.1.2 Kukuza uelewa wa misingi ya muziki  

21.2 Kufanya kazi za 

muziki  

21.2.1 Kufanya utafiti wa soko kwa kina ili kutambua mahitaji 

ya hadhira 

21.2.2 Kukuza umahiri wa kutunga muziki kwa lugha mbalim-

bali  

21.2.3 Kukuza umahiri wa kuimba nyimbo za kitamaduni na za 

kigeni 

21.2.4 Kukuza umahiri wa kupiga ala za muziki za kiasili na za 

kigeni 

21.2.5 Kumudu maadili katika tasnia ya muziki  

21.3 Kutumia TE-

HAMA katika 

shughuli za 

muziki 

21.3.1 Kukuza umahiri wa kuandika muziki kwa kutumia pro-

gramu za kompyuta 

21.3.2 Kukuza umahiri wa matumizi ya TEHAMA katika 

uzalishaji wa muziki 

21.3.3 Kukuza matumizi ya TEHAMA katika kuhifadhi na 

kusambaza kazi za muziki kwa kuzingatia sheria za ha-

kimiliki 

22  Sanaa za 

Maonyesho 

(Theatre 

Arts) 

22.1 Kukuza uelewa 

wa dhana, 

nadharia, 

misingi na 

kanuni za sanaa 

za maonyesho  

22.1.1 Kuelezea maendeleo ya sanaa za maonyesho na matapo 

yake 

22.1.2 Kuelezea historia, misingi na kanuni za uandishi, 

uigizaji na uongozaji wa kazi za sanaa za maonyesho  

22.1.3 Kutambua haki na wajibu wa msanii  

22.1.4 Kumudu mbinu na kanuni za kubaini maeneo ya 

kufanyia sanaa za maonyesho  

22.1.5 Kumudu kanuni za kusimamia matamasha ya sanaa za 

maonyesho 

22.2 Kufanya sanaa 

za maonyesho      

22.2.1 Kuandika kazi za sanaa za maonyesho kwa ajili ya 

jukwaa, filamu, redio na televisheni 

22.2.2 Kuigiza na kuongoza kazi za sanaa za maonyesho za 

jukwaani, filamu, redio na televisheni 

22.2.3 Kuandaa maeneo ya kufanyia maonyesho na kusimamia 

matamasha  

22.2.4 Kutumia TEHAMA kutengeneza vipindi vya 

televisheni, filamu na michezo ya kuigiza ya redioni  

22.2.5 Kuzingatia maadili katika uandaaji na uwasilishaji wa 

kazi za sanaa za maonyesho  
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

22.3 Kutumia lugha 

kibunifu kuten-

geneza kazi za 

sanaa za 

maonyesho  

22.3.1 Kumudu nadharia na kanuni zinazohusiana na lugha ya 

vitendo katika sanaa za maonyesho  

22.3.2 Kutumia lugha ya vitendo katika kuandaa na 

kuwasilisha kazi za sanaa za maonyesho  

23  Ushoni 

(Textile and 

Garment 

Construction) 

23.1 Kutumia 

misingi na 

kanuni za 

utengenezaji wa 

mavazi 

23.1.1 Kufanya majaribio ya kutambua na kuainisha nyuzi za 

nguo na mavazi (cloth and garment) mbalimbali 

23.1.2 Kunakshi nguo na mavazi kwa kutumia mbinu 

mbalimbali (mfano printing, tie and dye) 

23.1.3 Kubuni mavazi ya asili yanayotumika katika makabila 

mbalimbali ya Tanzania kwa kuzingatia kanuni za 

ushonaji 

23.2 Kumudu 

matumizi ya 

teknolojia 

kutafuta maarifa 

na stadi za 

ufumaji na 

ushonaji wa 

nguo 

23.2.1 Kutumia TEHAMA kubuni na kuzalisha makunzi ya 

nguo 

23.2.2 Kubuni maumbo mbalimbali ya nguo na mavazi (cloth 

and garment) kwa kutumia TEHAMA 

23.3 Kufanya kazim-

radi ya ushoni 

23.3.1 Kuandaa mkoba wa kazi wa sampuli za nguo na mavazi 

ya aina mbalimbali 

24   

Mawasiliano ya 

Kitaaluma 

(Academic 

Communication

) 

 

24.1 Kumudu kanuni 

za lugha ya 

Kiingereza 

 

24.1.1 Kuonesha uelewa wa kanuni za msingi na matumizi ya 

lugha ya Kiingereza (k.m. sintaksia, matamshi, sarufi ya 

lugha n.k) 

24.1.2 Kutumia kanuni za lugha kuunda sentensi, aya, na 

matini. (k.m insha, ripoti, wasifukazi, barua, n.k)  

24.2 Kutumia stadi 

za mawasiliano 

ya kitaaluma  

 

 

 

 

24.2.1 Kumudu matumizi ya Kiingereza kuwasiliana kitaaluma  

24.2.2 Kuandaa nyaraka mbalimbali kwa Kiingereza 

24.2.3 Kutumia TEHAMA kutafuta taarifa za kitaaluma 

24.2.4 Kuandaa na kufanya mawasilisho ya kitaaluma kwa 

Kiingereza 

24.2.5 Kutumia vielelezo kwenye nyaraka za kitaaluma 

24.2.6 Kumudu matumizi sahihi ya lugha isiyotumia maneno 

kuwasiliana katika miktadha ya kitaaluma  

25  Elimu ya 

Biashara 

25.1 Kumudu 

misingi ya 

biashara  

25.1.1 Kukuza uelewa wa misingi na kanuni za biashara 

 

25.2 Kukuza uelewa 

wa mazingira ya 

kuendesha 

biashara 

25.2.1 Kumudu misingi ya sera na sheria za uendeshaji wa 

biashara ya kati nchini Tanzania 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

25.3 Kufanya kazi 

mradi 

25.3.1 Kuandaa mpango wa biashara ya kati (Business plan) 

26  Uhasibu  26.1 Kumudu 

misingi ya 

uhasibu  

26.1.1 Kuelewa dhana, nadharia na kanuni za uhasibu 

26.1.2 Kuandaa mpango kazi wa kihasibu 

26.2 Kuandaa taarifa 

za kihasibu  

26.2.1 Kumudu utunzaji wa mahesabu ya biashara 

26.2.2 Kubaini makosa katika miamala ya kibiashara na 

kuyarekebisha 

26.2.3 Kutumia kanuni za uhasibu katika shughuli za biashara 

26.3 Kuzingatia 

miongozo na 

maadili ya 

taaluma ya 

uhasibu 

26.3.1 Kumudu miongozo na kanuni za maadili ya uhasibu  

26.4 Kumudu 

matumizi ya 

TEHAMA 

kuchambua 

taarifa za fedha  

26.4.1 Kutumia programu za kompyuta kufanya uchambuzi wa 

kifedha 

 

 

27  Uchumi 27.1 Kumudu 

misingi ya 

uchumi  

27.1.1 Kumudu dhana, misingi na kanuni zinazotumika katika 

uchumi 

27.1.2 Kutumia nadharia za kiuchumi kuelezea hali halisi ya 

uchumi kitaifa na kimataifa 

27.1.3 Kutumia dhana za kiuchumi kutafsiri maendeleo ya 

kisiasa na kijamii 

27.2 Kufanya 

kazimradi ya 

kiuchumi  

27.2.1 Kubuni na kufanya utafiti kuhusu tatizo la kiuchumi 

katika jamii 

28 Fasihi ya 

Kiswahili 

28.1Kumudu dhana  

na misingi ya 

fasihi 

28.1.1 Kukuza uelewa wa dhana ya fasihi  

28.1.2 Kutathmini nadharia za chimbuko la fasihi 

28.1.3 Kuchambua uhusiano kati ya fasihi simulizi na fasihi 

andishi 

28.1.4 Kuhusianisha fasihi ya Kiswahili na fasihi kwa 

Kiswahili 

28.1.5 Kutathmini maendeleo ya fasihi kitaifa na kimataifa 

28.2Kuthamini kazi 

za fasihi   

 

 

 

28.2.1 Kuonesha uelewa wa misingi ya kutathmini kazi za 

fasihi 

28.2.2 Kutathmini nadharia za uhakiki wa kazi za fasihi 

28.2.3 Kuhakiki kazi za fasihi kwa kutumia misingi na 

nadharia mbalimbali 

28.2.4 Kutumia fasihi kutathmini maadili na mitazamo katika 

jamii 
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Na. Somo Umahiri Mkuu  Umahiri Mahususi 

28.3Kujenga ujumi 28.3.1 Kumudu mbinu zinazotumika kujenga ujumi katika 

kazi za fasihi 

28.3.2 Kutathmini maana mbalimbali za kazi za fasihi 

28.3.3 Kutumia fasihi kujenga hoja zenye mantiki na 

ushawishi  

28.4Kubuni kazi 

changamani za 

fasihi 

28.4.1 Kutambua fursa zinazotokana  na kazi za fasihi ya 

Kiswahili 

28.4.2 Kumudu kanuni za utunzi wa kazi za fasihi  

28.4.3 Kutunga kazi bora za fasihi 

29 Literature in 

English 

29.1Demontsrate 

mastery of the 

concepts and 

principles of 

literature  

29.1.1 Demonstrate a broad understanding of the concepts of 

literature  

29.1.2 Evaluate theories of the origin and development of 

literature  nationally and internationally 

29.1.3 Explain the origin and development of African literature 

in English 

29.1.4 Assess the contribution of Tanzanian writers to the 

development of Tanzanian literature in English 

29.1.5 Analyse the relationship between folklore (oral literature, 

material culture, social folk custom and performing folk 

arts) and written literature 

29.2Appreciate 

literary works  

 

29.2.1 Exhibit an in-depth understanding of elements of 

literature 

29.2.2 Analyse literary criticim theories 

29.2.3 Analyse critically pre-colonial, colonial, liberation, and 

post-colonial literatures  

29.2.4 Analyse the nexus between literature and politics, 

aesthetics and social inequalities 

29.3Demonstrate 

mastery of 

argumentative 

skills 

29.3.1 Evaluate the effectiveness of various elements of form 

in shaping meaning  

29.3.2 Use literary works to build rational arguments and 

judgements  

29.3.3 Use literature to adapt and manage new communicative 

contexts 

29.4Create literary 

works 

29.4.1 Demonstrate mastery of the principles of composing 

literary works 

29.4.2 Identify opportunities created by literary works 

29.4.3 Compose original literary works 
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Kiambatisho Na. 5(a): Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi –Stashahada ya Ualimu 

(Msingi) 

Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

Misingi ya 

Kinadharia 

(Theoretical 

Foundation 

of Teaching 

Profession) 

1 Falsafa na Maa-

dili ya Ualimu  

1.1 Kumudu falsafa 

na maadili ya 

ualimu 

1.1.1 Kuchambua falsafa na misingi 

ya elimu   

1.1.2 Kutambua maadili, wajibu na 

haki ya mwalimu wa elimu ya 

msingi 

2 Saikolojia na 

Sosholojia ya 

Elimu 

 

2.1 Kumudu sai-

kolojia ya elimu 

katika ufundishaji 

na ujifunzaji  

2.1.1 Kumudu misingi ya saikolojia ya 

elimu 

2.1.2 Kuchambua hatua za     makuzi 

na maendeleo ya mtoto katika 

ujifunzaji  

2.1.3 Kumudu nadharia na kanuni za 

ujifunzaji 

2.1.4 Kumudu stadi za ushauri na 

unasihi kwa mwanafunzi 

2.2 Kumudu 

sosholojia ya 

elimu katika 

ujifunzaji na 

ufundishaji  

2.2.1 Kumudu misingi ya sosholojia ya 

elimu 

2.2.2 Kuchambua masuala ya  kijamii 

yanayoathiri malezi na ujifunzaji  

3 Mitaala na   

Ufundishaji  

3.1 Kumudu mtaala 

wa Elimu ya 

Msingi 

 

3.1.1 Kuchambua mtaala wa Elimu ya 

Msingi na vifaa vyake 

3.1.2 Kuchambua masuala mtambuka 

katika elimu  

3.1.3 Kutafsiri mtaala katika programu 

ya ufundishaji na ujifunzaji  

4 Upimaji na      

Tathmini 

 

4.1 Kumudu misingi 

ya upimaji na  

tathmini katika 

elimu ya msingi 

 

4.1.1 Kuchambua mbinu za upimaji na 

tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa 

umahiri 

4.1.2 Kumudu mbinu za kuandaa zana 

za upimaji wa maendeleo ya uji-

funzaji kwa kuzingatia ujenzi wa 

umahiri 

Mbinu za 

Ufundishaji 

5 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa  

5.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa lugha 

5.1.1 Kuchambua mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa lugha katika 

elimu ya msingi 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

Masomo ya 

Lugha1 

katika elimu ya 

msingi 

 

 

5.1.2 Kumudu mbinu za kufundishia 

stadi za kusikiliza kulingana na 

ngazi ya darasa husika 

5.1.3 Kumudu mbinu za kufundisha 

matamshi kwa kuzingatia ngazi 

husika 

5.1.4 Kumudu mbinu za kufundishia 

stadi za kuzungumza kwa 

kuzingatia ngazi ya darasa  

5.1.5 Kumudu matumizi ya mbinu za 

kufundishia msamiati 

5.1.6 Kumudu mbinu za kufundisha 

stadi za kusoma kwa kuzingatia 

ngazi husika 

5.1.7 Kumudu mbinu za kufundisha 

stadi za uandishi kwa kuzingatia 

ngazi husika 

5.1.8 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na uji-

funzaji 

5.1.9 Kumudu mbinu za kufundishia 

sarufi kwa kuzingatia ngazi ya 

darasa husika 

5.1.10 Kumudu matumizi ya mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji nje ya 

darasa mbalimbali katika kuratibu 

shughuli nje ya darasa 

6 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa Sa-

yansi 

6.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Sayansi katika 

elimu ya msingi 

6.1.1 Kuchambua mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa Sayansi 

6.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa nadharia, uchunguzi 

na majaribio ya kisayansi 

6.1.3 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Sayansi 

                                                           
1 Mwalimu tarajali wa lugha atajifunza mbinu za kufundisha angalau lugha moja kati ya Kiswahili, Kiingereza, Kifaransa, 

Kichina na Kiarabu  
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

6.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji nje ya darasa 

6.2 Kumudu 

matumizi ya 

teknolojia na 

vifaa vingine 

saidizi katika 

ufundishaji na 

ujifunzaji kwa 

kuzingatia ujenzi 

wa umahiri 

6.2.1 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa namna ya kubuni 

programu sahili za TEHAMA 

7 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Hisabati  

7.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Hisabati katika 

elimu ya msingi 

7.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Hisabati katika elimu ya msingi 

7.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa dhana ya namba 

7.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa vipimo, maumbo 

na aljebra 

7.1.4 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Hisabati 

7.1.5 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

takwimu na fedha 

7.1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa Hisabati nje ya 

darasa 

8 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Jiografia na 

Mazingira 

8.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Jiografia na 

Mazingira katika 

elimu ya msingi 

 

8.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Jiografia na Mazingira 

8.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa ramani 

8.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa mfumo wa jua 

8.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa sura ya nchi, 

rasilimali na matumizi yake 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

8.1.5 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Jiografia na 

Mazingira 

8.1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa uwiano baina ya 

mtawanyiko wa watu, shughuli 

za uzalishaji mali na matumizi ya 

rasilimali 

8.1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa afya ya mazingira 

na tabianchi 

8.1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa Jiografia na 

Mazingira nje ya darasa 

 

9 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Historia ya 

Tanzania na Maa-

dili  

9.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Historia ya 

Tanzania na 

Maadili katika 

elimu ya msingi 

 

9.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Historia ya Tanzania na Maadili 

katika elimu ya msingi 

9.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa ulinzi wa histo-

ria, urithi na maadili ya Tanzania 

9.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa maarifa ya jamii 

inayomzunguka 

9.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa ushirikiano 

baina ya jamii za Kitanzania 

katika uhusiano wa kijamii na 

kiuchumi 

9.1.5 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa maendeleo ya 

jamii za Kitanzania na maadili 

yake  kabla ya ukoloni 

9.1.6 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

ujifunzaji wa Historia ya 

Tanzania na Maadili 

9.1.7 Kumudu mbinu za ujifunzaji na 

ufundishaji wa maendeleo na 

maadili ya jamii za Kitanzania  

wakati na baada  ya ukoloni  

9.1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa historia ya 

ujenzi wa Taifa na maadili ka-

tika kipindi cha 1961 hadi sasa 

9.1.9 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa Historia ya 

Tanzania na Maadili nje ya 

darasa 

10 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Sanaa na 

Michezo 

10.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji 

na ujifunzaji wa 

Sanaa na 

Michezo katika 

elimu ya msingi 

 

10.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Sanaa na Michezo katika elimu 

ya msingi 

10.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa maigizo 

10.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa uimbaji na upigaji 

wa ala za muziki 

10.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa uchoraji  

10.1.5 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa ufinyanzi 

10.1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa utengenezaji wa 

vitu mbalimbali kwa kutumia 

makunzi  

10.1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa mazoezi ya viungo 

10.1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji na 

ujifunzaji wa michezo 

Ualimu kwa 

Vitendo 

11 Ualimu kwa 

 Vitendo  

 

11.1 Kuandaa maz-

ingira ya uji-

funzaji na ufun-

dishaji katika 

elimu ya msingi 

11.1.1 Kuandaa somo kwa kutumia 

mtaala, vifaa vyake na teknolojia 

kwa kuzingatia ujenzi wa 

umahiri 



 

44 

 

Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

11.1.2 Kuandaa zana za ujifunzaji na 

ufundishaji kwa kuzingatia 

ujenzi wa umahiri 

11.1.3 Kuandaa darasa salama, chang-

amshi na jumuishi 

11.2 Kuwezesha      

ujifunzaji 

katika elimu ya 

msingi kwa 

kuzingatia 

ujenzi wa 

umahiri 

11.2.1 Kusimamia darasa katika 

ufundishaji na ujifunzaji  

11.2.2 Kutumia mbinu, teknolojia na 

vifaa vingine saidizi katika ufun-

dishaji na ujifunzaji kwa 

kuzingatia ujenzi wa umahiri 

11.2.3 Kuchopeka masuala mtambuka 

katika ufundishaji na ujifunzaji 

11.2.4 Kuchopeka matumizi ya 

TEHAMA katika ufundishaji na 

ujifunzaji 

11.2.5 Kutumia mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa darasa kubwa 

katika mazingira jumuishi 

11.2.6 Kuratibu shughuli za ujifunzaji 

nje ya darasa 

11.2.7 Kupima, kutathmini na kutoa 

mrejesho wa maendeleo ya 

ujifunzaji kwa kuzingatia ujenzi 

wa umahiri 

11.2.8 Kutoa ushauri na unasihi kwa 

mwanafunzi 

Masomo ya 

jumla 

12 Elimu Jumuishi  

 

12.1 Kumudu mis-

ingi ya elimu 

jumuishi 

 

12.1.1 Kuchambua dhana ya elimu ju-

muishi 

12.1.2 Kumudu mbinu za kumtambua 

mwanafunzi mwenye mahitaji 

maalumu katika ujifunzaji 

12.1.3 Kumudu mbinu za kutoa afua 

stahiki kwa mwanafunzi 

mwenye mahitaji maalumu ya 

ujifunzaji  

12.2 Kumudu mis-

ingi ya kuweze-

sha ujifunzaji 

12.2.1 Kumudu matumizi ya mbinu na 

zana zinazozingatia mahitaji ya 

ujifunzaji wa kila mwanafunzi  
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

wa kila mwana-

funzi katika 

mazingira ju-

muishi  

Lugha na 

Mawasiliano 

13 Mawasiliano ya 

Kitaalamu kwa 

Walimu 

 

13.1  Kumudu 

kuwasiliana 

kitaalamu 

13.1.1 Kuwasilisha taarifa za kitaaluma 

katika muktadha wa darasani 

kwa kutumia lugha stahiki 

13.1.2 Kuwasilisha taarifa za kutaalamu 

katika muktadha wa nje ya 

darasa kwa kutumia lugha stahiki 

13.1.3 Kutumia lugha stahiki 

kutengeneza mazingira wezeshi 

ya ujifunzaji 

13.1.4 Kujenga tabia ya kusikiliza kwa 

umakini na kwa kujali 

13.1.5 Kuwasiliana kwa ufanisi kwa 

kutumia Lugha ya Alama ya 

Tanzania (LAT)  

14 Professional Com-

munication for 

Teachers 

14.1 Demonstrate 

ability to communi-

cate professionally 

14.1.1 Communicate academic infor-

mation in the classroom using 

appropriate language  

14.1.2 Communicate professional infor-

mation outside the classroom us-

ing appropriate language  

14.1.3 Create a supportive learning en-

vironment through appropriate 

use of language  

14.1.4 Practise active listening and at-

tending behaviour  

14.1.5 Communicate effectively in TSL 
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Kiambatisho Na. 5(b): Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi –Stashahada ya Ualimu 

(Elimu Maalumu) 

Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

Misingi ya 

Kinadharia 

(Theoretical 

Foundation 

of Teaching 

Profession) 

1. Falsafa na Maadili 

ya Ualimu  

1.1 Kumudu falsafa na 

maadili ya ualimu 

1.1.1 Kuchambua falsafa na misingi 

ya elimu   

1.1.2 Kutambua maadili, wajibu na 

haki ya mwalimu wa elimu ya 

msingi 

2 Saikolojia na 

Sosholojia ya 

Elimu 

 

2.1 Kumudu saikolojia 

ya elimu katika 

ufundishaji na uji-

funzaji  

2.1.1 Kumudu misingi ya saikolojia 

ya elimu 

2.1.2 Kuchambua hatua za     makuzi 

na maendeleo ya mtoto katika 

ujifunzaji  

2.1.3 Kumudu nadharia na kanuni za 

ujifunzaji 

2.1.4 Kumudu stadi za ushauri na 

unasihi kwa mwanafunzi 

2.2 Kumudu 

sosholojia ya 

elimu katika 

ujifunzaji na 

ufundishaji  

2.2.1 Kumudu misingi ya sosholojia 

ya elimu 

2.2.2 Kuchambua masuala ya  kijamii 

yanayoathiri malezi na 

ujifunzaji  

3 Mitaala na   

Ufundishaji  

3.1 Kumudu mtaala 

wa elimu ya 

msingi 

 

3.1.1 Kuchambua mtaala wa elimu ya 

msingi na vifaa vyake 

3.1.2 Kuchambua masuala mtambuka 

katika elimu  

3.1.3 Kutafsiri mtaala katika 

programu ya ufundishaji na 

ujifunzaji  

4 Upimaji na      

Tathmini 

 

4.1 Kumudu misingi 

ya upimaji na  

tathmini katika 

elimu ya msingi 

 

 

4.1.1 Kuchambua mbinu za upimaji 

na tathmini kwa kuzingatia 

ujenzi wa umahiri 

4.1.2 Kumudu mbinu za kuandaa zana 

za upimaji wa maendeleo ya uji-

funzaji kwa kuzingatia ujenzi 

wa umahiri 

Mbinu za 

Ufundishaji 

na Ujifunzaji 

5 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye 

ulemavu wa uoni* 

5.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye 

ulemavu wa uoni 

 

 

5.1.1 Kuchambua mbinu mbalimbali 

za ufundishaji na ujifunzaji wa 

mwanafunzi mwenye ulemavu 

wa uoni 

5.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za kusoma 

kwa mwanafunzi mwenye ulem-

avu wa uoni 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

5.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za 

kuandika kwa mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa uoni 

5.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za hisabati 

kwa mwanafunzi mwenye ulem-

avu wa uoni 

5.1.5 Kumudu mbinu za mafunzo ka-

bilishi na mjongeo kwa mwana-

funzi mwenye ulemavu wa uoni 

5.1.6 Kumudu mbinu za ujifunzaji nje 

ya darasa kwa wanafunzi wenye 

ulemavu wa uoni 

6 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye uz-

iwi* 

6.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye uz-

iwi 

 

 

6.1.1 Kuchambua mbinu mbalimbali 

za ufundishaji na ujifunzaji wa 

mwanafunzi mwenye uziwi 

6.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za kusoma 

kwa mwanafunzi mwenye uziwi 

6.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za 

kuandika kwa mwanafunzi 

mwenye uziwi 

6.1.4 Kumudu mbinu za ujifunzaji nje 

ya darasa kwa mwanafunzi 

wenye uziwi 

7 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye uz-

iwikutoona* 

7.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye uz-

iwikutoona 

 

 

7.1.1 Kuchambua mbinu mbalimbali 

za ufundishaji na ujifunzaji wa 

mwanafunzi mwenye uziwiku-

toona 

7.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za kusoma 

kwa mwanafunzi mwenye uz-

iwikutoona 

7.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za 

kuandika kwa mwanafunzi 

mwenye uziwikutoona 

7.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa stadi za hisabati 

kwa mwanafunzi mwenye uz-

iwikutoona 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

7.1.5 Kumudu mbinu za mafunzo ka-

bilishi na mjongeo kwa mwana-

funzi mwenye uziwikutoona 

7.1.6 Kumudu mbinu za ujifunzaji nje 

ya darasa kwa wanafunzi wenye 

uziwikutoona 

8 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye 

ulemavu wa akili* 

8.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye 

ulemavu wa akili 

 

 

8.1.1 Kuchambua mbinu mbalimbali 

za ufundishaji na ujifunzaji wa 

mwanafunzi mwenye ulemavu 

wa akili 

8.1.2 Kumudu mbinu za urekebishaji 

wa tabia kwa mwanafunzi 

mwenye ulemavu wa akili  

8.1.3 Kumudu mbinu za ujifunzaji 

nje ya darasa kwa wanafunzi 

wenye ulemavu wa akili 

9 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye 

usonji* 

 

9.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na uji-

funzaji wa mwana-

funzi mwenye 

usonji 

 

 

9.1.1 Kuchambua mbinu mbalimbali 

za ufundishaji na ujifunzaji wa 

mwanafunzi mwenye usonji 

9.1.2 Kumudu mbinu za urekebishaji 

wa tabia, uchangamani na 

mawasiliano kwa mwanafunzi 

mwenye usonji 

9.1.3 Kumudu mbinu za ujifunzaji 

nje ya darasa kwa wanafunzi 

wenye usonji 

10 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji wa Sayansi 

10.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Sayansi katika 

elimu ya msingi 

 

10.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Sayansi 

10.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa nadharia, 

uchunguzi na majaribio ya 

kisayansi 

10.1.3 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Sayansi 

10.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji nje ya darasa 

10.2 Kumudu 

matumizi ya 

teknolojia na 

vifaa vingine 

10.2.1 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa namna ya 

kubuni programu sahili za 

TEHAMA 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

saidizi katika 

ufundishaji na 

ujifunzaji kwa 

kuzingatia ujenzi 

wa umahiri 

11 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Hisabati  

11.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Hisabati katika 

elimu ya msingi 

11.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Hisabati katika elimu ya msingi 

11.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa dhana ya 

namba 

11.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa vipimo, 

maumbo na aljebra 

11.1.4 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Hisabati 

11.1.5 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa takwimu na 

fedha 

11.1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa Hisabati nje ya 

darasa 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

12 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Jiografia na 

Mazingira 

12.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Jiografia na 

Mazingira katika 

elimu ya msingi 

 

12.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Jiografia na Mazingira 

12.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa ramani 

12.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa mfumo wa jua 

12.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa sura ya nchi, 

rasilimali na matumizi yake 

12.1.5 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Jiografia na 

Mazingira 

12.1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa uwiano baina 

ya mtawanyiko wa watu, 

shughuli za uzalishaji mali na 

matumizi ya rasilimali 

12.1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa afya ya 

mazingira na tabianchi 

12.1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa Jiografia na 

Mazingira nje ya darasa 

13 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Historia ya 

Tanzania na Maa-

dili 

13.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Historia ya 

Tanzania na 

Maadili katika 

elimu ya msingi 

 

13.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Historia ya Tanzania na Maadili 

katika elimu ya msingi 

13.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa ulinzi wa 

historia, urithi na maadili ya 

Tanzania 

13.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa maarifa ya 

jamii inayomzunguka 

13.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa ushirikiano 

baina ya jamii za Kitanzania 

katika uhusiano wa kijamii na 

kiuchumi 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

13.1.5 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa maendeleo ya 

jamii za Kitanzania na maadili 

yake kabla ya ukoloni 

13.1.6 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Historia ya 

Tanzania na Maadili 

13.1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji 

wa maendeleo ya jamii za 

Kitanzania na maadili yake 

wakati na baada ya ukoloni 

13.1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji 

wa historia ya ujenzi wa Taifa 

na maadili katika kipindi cha 

1961 hadi sasa 

13.1.9 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa Historia ya 

Tanzania na Maadili nje ya 

darasa 

14 Mbinu za Ufun-

dishaji na Uji-

funzaji  

wa Sanaa na 

Michezo 

14.1 Kumudu mbinu 

za ufundishaji na 

ujifunzaji wa 

Sanaa na Michezo 

katika elimu ya 

msingi 

 

14.1.1 Kuchambua mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

Sanaa na Michezo katika elimu 

ya msingi 

14.1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa maigizo 

14.1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa uimbaji na 

upigaji wa ala za muziki 

14.1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa uchoraji 

14.1.5 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa ufinyanzi 

14.1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa utengenezaji 

wa vitu mbalimbali kwa 

kutumia makunzi 

14.1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa mazoezi ya 

viungo 

14.1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa michezo 
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

Ualimu kwa 

Vitendo 

15 Ualimu kwa 

 Vitendo  

 

15.1 Kuandaa mazing-

ira ya ujifunzaji 

na ufundishaji 

katika elimu ya 

msingi 

15.1.1 Kuandaa somo kwa kutumia 

mtaala, vifaa vyake na 

teknolojia kwa kuzingatia ujenzi 

wa umahiri 

15.1.2 Kuandaa zana za ujifunzaji na 

ufundishaji kwa kuzingatia 

ujenzi wa umahiri 

15.1.3 Kuandaa darasa salama, chang-

amshi na jumuishi 

15.2  Kuwezesha      

ujifunzaji katika 

elimu ya msingi 

kwa kuzingatia 

ujenzi wa umahiri 

15.2.1 Kusimamia darasa katika 

ufundishaji na ujifunzaji  

15.2.2 Kutumia mbinu, teknolojia na 

vifaa vingine saidizi katika 

ufundishaji na ujifunzaji kwa 

kuzingatia ujenzi wa umahiri 

15.2.3 Kuchopeka masuala mtambuka 

katika ufundishaji na ujifunzaji 

15.2.4 Kuchopeka matumizi ya 

TEHAMA katika ufundishaji na 

ujifunzaji 

15.2.5 Kutumia mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa darasa kubwa 

katika mazingira jumuishi 

15.2.6 Kuratibu shughuli za ujifunzaji 

nje ya darasa 

15.2.7 Kupima, kutathmini na kutoa 

mrejesho wa maendeleo ya 

ujifunzaji kwa kuzingatia ujenzi 

wa umahiri 

15.2.8 Kutoa ushauri na unasihi kwa 

mwanafunzi 

Masomo ya 

jumla 

16 Elimu Jumuishi  

 

16.1 Kumudu misingi 

ya elimu jumuishi 

 

16.1.1 Kuchambua dhana ya elimu ju-

muishi 

16.1.2 Kumudu mbinu za kumtambua 

mwanafunzi mwenye mahitaji 

maalumu katika ujifunzaji 

16.1.3 Kumudu mbinu za kutoa afua 

stahiki kwa mwanafunzi 

mwenye mahitaji maalumu ya 

ujifunzaji  

16.2 Kumudu misingi 

ya kuwezesha uji-

funzaji wa kila 

16.2.1 Kumudu matumizi ya mbinu na 

zana zinazozingatia mahitaji ya 

ujifunzaji wa kila mwanafunzi  
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Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

mwanafunzi 

katika mazingira 

jumuishi  

 

Lugha na 

Mawasiliano 

17 Mawasiliano ya 

Kitaalamu kwa 

Walimu 

 

17.1  Kumudu 

kuwasiliana 

kitaalamu 

17.1.1 Kuwasilisha taarifa za kitaaluma 

katika muktadha wa darasani 

kwa kutumia lugha stahiki 

17.1.2 Kuwasilisha taarifa za kitaalamu 

katika muktadha wa nje ya 

darasa kwa kutumia lugha 

stahiki 

17.1.3 Kutumia lugha stahiki 

kutengeneza mazingira wezeshi 

ya ujifunzaji 

17.1.4 Kujenga tabia ya kusikiliza kwa 

umakini na kwa kujali 

17.1.5 Kuwasiliana kwa ufanisi kwa 

kutumia Lugha ya Alama ya 

Tanzania (LAT)  

 18 Professional Com-

munication for 

Teachers 

18.1 Demonstrate 

ability to communi-

cate professionally 

18.1.1 Communicate academic infor-

mation in the classroom using 

appropriate language  

18.1.2 Communicate professional in-

formation outside the classroom 

using appropriate language  

18.1.3 Create a supportive learning en-

vironment through appropriate 

use of language  

18.1.4 Practise active listening and at-

tending behaviour  

18.1.5 Communicate effectively in 

TSL 

 

*Mwalimu tarajali atachagua kujifunza mbinu za fani mbili tu za elimu maalumu. Aidha, atajifunza mbinu za 

kufundisha somo moja kutoka katika mtaala wa elimu ya awali au elimu ya msingi 
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Kiambatisho Na. 5(c): Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi –Stashahada ya Ualimu 

(Elimu ya Awali) 

Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

Misingi ya 

Kinadharia 

(Theoretical 

Foundation of 

Teaching Pro-

fession) 

1 Falsafa na 

Maadili ya 

Ualimu  

1.1 Kumudu falsafa 

na maadili ya 

ualimu 

1.1.1 Kuchambua falsafa na misingi 

ya elimu   

1.1.2 Kutambua maadili, wajibu na 

haki ya mwalimu wa elimu ya 

msingi 

2 Saikolojia 

na 

Sosholojia 

ya Elimu 

 

2.1 Kumudu sai-

kolojia ya elimu 

katika ufundishaji 

na ujifunzaji 

2.1.1 Kumudu misingi ya saikolojia 

ya elimu 

2.1.2 Kuchambua hatua za     makuzi 

na maendeleo ya mtoto katika 

ujifunzaji  

2.1.3 Kumudu nadharia na kanuni za 

ujifunzaji 

2.1.4 Kumudu stadi za ushauri na 

unasihi kwa mwanafunzi 

2.2 Kumudu 

sosholojia ya 

elimu katika 

ujifunzaji na 

ufundishaji 

2.2.1 Kumudu misingi ya sosholojia 

ya elimu 

2.2.2 Kuchambua masuala ya  kijamii 

yanayoathiri malezi na ujifunzaji 

3 Mitaala na   

Ufundishaji  

3.1 Kumudu mtaala 

wa elimu ya awali 

 

3.1.1 Kuchambua mtaala wa elimu ya 

awali na vifaa vyake 

3.1.2 Kuchambua masuala mtambuka 

katika elimu ya awali 

3.1.3 Kutafsiri mtaala wa elimu ya 

awali katika programu ya 

ufundishaji na ujifunzaji  

4 Upimaji na      

Tathmini 

 

4.1 Kumudu misingi 

ya upimaji na  

tathmini katika 

elimu ya awali 

 

4.1.1 Kuchambua mbinu za upimaji 

na tathmini katika elimu ya 

awali kwa kuzingatia ujenzi wa 

umahiri 

4.1.2 Kumudu mbinu za kuandaa zana 

za upimaji wa maendeleo ya 

ukuaji na ujifunzaji wa mtoto 

kwa kuzingatia ujenzi wa 

umahiri 

4.2 Kutumia matokeo 

ya upimaji kutath-

mini maendeleo 

ya mtoto 

4.2.1 Kumudu mbinu za kutoa afua 

stahiki za kuboresha malezi, uji-

funzaji na ufundishaji  
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Mbinu za 

Ufundishaji na 

Ujifunzaji 

5 Mbinu za 

Ufundishaji 

na Uji-

funzaji wa  

Elimu ya 

Awali, 

Darasa la I 

na la II 

5.1 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na uji-

funzaji katika 

elimu ya awali 

 

 

5.1.1 Kumudu matumizi ya mbinu 

mbalimbali za ufundishaji na 

ujifunzaji katika elimu ya awali 

5.1.2 Kumudu matumizi ya mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

stadi za awali za Kuhesabu  

5.1.3 Kumudu matumizi ya mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

stadi za awali za Kusoma na 

Kuandika  

5.1.4 Kumudu ufaraguzi na matumizi 

ya teknolojia na vifaa vingine 

saidizi katika ufundishaji na uji-

funzaji wa elimu ya awali 

5.1.5 Kumudu matumizi ya mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

stadi za Afya na Mazingira  

5.1.6 Kumudu matumizi ya mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 

stadi za awali za Sanaa na 

Michezo  

5.1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji nje ya darasa kwa 

watoto wa elimu ya awali  

Ualimu kwa 

Vitendo 

6 Ualimu kwa 

 Vitendo  

 

6.1 Kuandaa mazing-

ira ya ujifunzaji 

na ufundishaji 

katika elimu ya 

awali 

6.1.1 Kuandaa somo kwa kutumia 

mtaala na vifaa vyake 

6.1.2 Kuandaa zana za ufundishaji na 

ujifunzaji  

6.1.3 Kuandaa darasa salama, chang-

amshi na jumuishi 

6.2  Kuwezesha      

ujifunzaji katika 

darasa la awali  

kwa kuzingatia 

ujenzi wa umahiri 

6.2.1 Kusimamia darasa katika 

ufundishaji na ujifunzaji  

6.2.2 Kutumia michezo na sanaa 

kama nyenzo ya ufundishaji na 

ujifunzaji  

6.2.3 Kutumia mbinu, teknolojia na 

vifaa vingine saidizi katika 

ufundishaji na ujifunzaji kwa 

kuzingatia ujenzi wa umahiri 

6.2.4 Kuchopeka masuala mtambuka 

katika malezi, ufundishaji na 

ujifunzaji 

6.2.5 Kuchopeka matumizi ya 

TEHAMA katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa elimu ya awali 
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6.2.6 Kutumia mbinu za ufundishaji 

na ujifunzaji wa darasa kubwa 

katika mazingira jumuishi 

6.2.7 Kupima, kutathmini na kutoa 

mrejesho wa maendeleo ya 

ukuaji na ujifunzaji wa mtoto 

kwa kuzingatia ujenzi wa 

umahiri 

6.2.8 Kutoa ushauri na unasihi katika 

malezi,  ufundishaji na ujifunzaji 

wa mtoto 

Masomo ya 

jumla 

7 Elimu Ju-

muishi  

7.1 Kumudu misingi 

ya elimu jumuishi 

 

7.1.1 Kuchambua dhana ya elimu ju-

muishi 

7.1.2 Kumudu mbinu za kumtambua 

mwanafunzi mwenye mahitaji 

maalumu katika ujifunzaji 

7.1.3 Kumudu mbinu za kutoa afua 

stahiki kwa mwanafunzi 

mwenye mahitaji maalumu ya 

ujifunzaji  

7.2 Kumudu misingi 

ya kuwezesha uji-

funzaji wa kila 

mwanafunzi 

katika mazingira 

jumuishi  

7.2.1 Kumudu matumizi ya mbinu na 

zana zinazozingatia mahitaji ya 

ujifunzaji wa kila mwanafunzi  

7.2.2 Kumudu mbinu za kuboresha 

mazingira ya malezi, ujifunzaji 

na ufundishaji katika mazingira 

jumuishi 

Lugha na 

Mawasiliano 

8 Mawasiliano 

ya 

Kitaalamu  

kwa Walimu 

 

8.1 Kumudu 

kuwasiliana 

kitaalamu 

8.1.1 Kuwasilisha taarifa za kitaaluma 

katika muktadha wa darasani 

kwa kutumia lugha stahiki 

8.1.2 Kuwasilisha taarifa za kitaalamu 

katika muktadha wa nje ya 

darasa kwa kutumia lugha 

stahiki 

8.1.3 Kutumia lugha stahiki 

kutengeneza mazingira wezeshi 

ya ujifunzaji 

8.1.4 Kujenga tabia ya kusikiliza kwa 

makini na kujali 

8.1.5 Kuwasiliana kwa ufanisi kwa 

kutumia Lugha ya Alama ya 

Tanzania (LAT)  
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 9 Professional 

Communi-

cation for 

Teachers 

9.1 Demonstrate abil-

ity to communi-

cate profession-

ally 

9.1.1 Communicate academic infor-

mation in the classroom using 

appropriate language  

9.1.2 Communicate professional in-

formation outside the classroom 

using appropriate language  

9.1.3 Create a supportive learning en-

vironment through appropriate 

use of language  

9.1.4 Practise active listening and at-

tending behaviour  

9.1.5 Communicate effectively in TSL 
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Kiambatisho Na. 6: Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi – Astashahada ya Elimu ya 

Ukufunzi wa Karakana/Maabara 

Maeneo ya 

Ujifunzaji 

Masomo Umahiri Mkuu Umahiri mahususi 

Misingi ya 

Kinadharia 

(Theoretical 

foundation of 

teaching pro-

fession) 

1. Misingi ya 

Ukufunzi wa 

Karakana/Maa-

bara katika 

Elimu ya 

Amali 

1.1. Kumudu misingi 

ya ualimu wa 

Elimu ya Amali 

1.1.1. Kumudu maadili ya ualimu 

1.1.2. Kumudu mbinu na kanuni za 

ujifunzaji wa elimu ya amali 

1.2. Kumudu Mtaala 

wa Elimu ya 

Amali 

1.2.1. Kumudu maandalizi ya 

somo la vitendo 

1.3. Kumudu misingi 

ya kuwezesha 

ujifunzaji wa 

mwanafunzi 

katika mazingira 

jumuishi 

1.3.1. Kumudu mbinu za 

kuboresha ufundishaji na 

ujifunzaji kwa vitendo 

katika elimu ya amali katika 

mazingira jumuishi 

1.4. Kumudu misingi 

ya upimaji na 

tathmini katika 

elimu ya amali 

1.4.1. Kumudu mbinu za upimaji 

kwa vitendo katika elimu ya 

amali 

2. Usimamizi wa 

Karakana/Maabara  

 

2.1. Kumudu misingi 

ya usimamizi wa 

karakana/maa-

bara kwa 

kuzingatia afya 

na usalama  

2.1.1. Kumudu misingi ya 

usimamizi wa kara-

kana/maabara 

2.1.2. Kumudu usimamizi wa afya 

na usalama ndani ya kara-

kana/maabara 
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Kiambatisho Na. 7: Fani Kuu na Fani mahususi – Elimu ya  Sekondari Hatua ya Chini (Elimu ya 

Amali) (Rejea Moduli za VETA ) 

Main fields and different occupations for o-level secondary education-vocational  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

S/No.  Main Fields  Different occupations  

1 Electrical engineering  Electrical installation  

Bio-energy installation  

Wind power plants installation  

Solar energy installation  

2 Mechanical engineering  Welding and fabrication  

Air conditioning and refrigeration  

Fitter machinist  

Fitter mechanics  

Ginnery fitting 

Steel fixing  

3 Civil engineering  Masonry and brick-laying   

Civil drafting 

Boat building 

Carpentry and joinery 

Plumbing and pipe fitting  

Painting and sign writing 

Well drilling 

4 Automotive engineering  Motorvehicle mechanics 

Auto-electric  

Auto-body repair   

Motor-cycle and tri-cycle mechanics  

Agro-mechanics 

5 Transport and logistics  Travel operations  

Clearing and forwarding  

6 Clothing and textile  Handloom weaving  

Finishing craft 

Basic knitting 

Designing, sewing and cloth technology (DSCT)   

Leather goods and footwear production  

7 Agriculture and food pro-

ceesing  

Meat processing and technology 

Oil seed processing  

Animal health and production  

Horticulture attendant 

Field crop production attendant  

Wood processing  

Bee keeping 

Fishing and fish processing 

Aquaculture and fish processing  
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*Umahiri mkuu na umahiri mahususi kwa Fani kuu za Creative arts na Sports umefafanuliwa kwenye 

kiambatisho namba 9. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8 Hospitality and Tourism Front office operations 

Housekeeping  

Food production   

Food and beverage sales and services 

Tour guide 

9 Commercial and business 

support services  

Business operations assistance  

Secretarial  

Insurance 

Whole sale and retailing  

Geospatial technology 

10 Printing  Printing Packaging  

Screen printing  

Binding and print finishing  

11 Extraction and processing 

of minerals  

Jewellery  

Salt extraction  

Gemology (Gemstone cutting, polishing and carving 

12 Cosmetology Hair dressing  

Beauty therapy 

Fitness and nutrition 

13 Creative arts* Theatre arts 

Music  

Fine art 

Film and TV production  

14 ICT and electronics  Computer maintenance  

Mobile phone repair  

Computer programming  

Computer graphic design  

Office machines maintenance  

15 Sports*  Sports  
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Kiambatisho Na. 8 (a), (b), (c): Maeneo ya Ujifunzaji, Masomo, Umahiri Mkuu na Umahiri 

Mahususi Fani za Sanaa Bunifu na Michezo – Elimu ya  Sekondari Hatua ya Chini (Elimu ya 

Amali) 

Katika mchepuo huu wa Sekondari Hatua ya Chini– Elimu ya Amali (Elimu ya Michezo), wanafunzi wa 

kidato cha kwanza watakaoingia katika mkondo wa Elimu ya Amali na wa Elimu ya Jumla, watasoma 

kwa pamoja  masomo matatu ya elimu ya michezo pamoja na masomo ya jumla yaliyopendekezwa.  

Kidato cha pili, wanafunzi katika mkondo wa Elimu ya Amali watachagua michezo miwili na fani ambazo 

watazisoma na kubobea hadi kidato cha nne.  

(a) Fani ya Elimu ya Michezo 

Eneo la uji-

funzaji 

Masomo Umahiri mkuu Umahiri mahususi 

Elimu ya 

Michezo 

1. Elimu ya 

Viungo na 

Michezo 

  

1.1 Kuonesha tabia na 

mienendo bora 

katika michezo na 

maisha ya kila siku 

1.1.1 Kutambua thamani ya michezo 

katika maisha ya mwanadamu 

1.1.2 Kuzingatia miiko na  maadili ya 

Kitanzania katika michezo 

1.2 Kuonesha utimamu 

wa mwili na akili 

katika michezo na 

shughuli 

mbalimbali 

1.2.1 Kutambua vigezo vya utimamu 

wa mwili na akili katika michezo 

1.2.2 Kuhusianisha vigezo vya 

utimamu wa mwili, akili na 

michezo ili kuongeza ufanisi 

kwa mwanamichezo 

1.2.3 Kuzingatia shughuli mbalimbali 

za kuimarisha utimamu wa mwili 

na akili kwa mwanamichezo 

1.3 Kumudu michezo 

mbalimbali kwa 

ustadi 

1.3.1 Kufanya mazoezi   mbalimbali 

ya viungo 

1.3.2 Kucheza michezo ya mipira 

1.3.3 Kucheza michezo ya Raketi 

1.3.4 Kucheza michezo ya Riadha 

1.3.5 Kucheza mchezo wa    kuogelea 

1.3.6 Kucheza michezo ya   ulingoni 

1.3.7     Kuzingatia misingi na mbinu za 

ufundishaji wa michezo  

1.3.8     Kuzingatia sheria na kanuni za 

michezo  

  2. Afya na 

Usalama 

katika 

Michezo 

2.1 Kuimarisha afya na  

usalama katika 

michezo 

2.1.1 Kuzingatia usalama wa  

washiriki, vifaa na mazingira ya 

michezo 

2.1.2 Kutambua athari za tabia 

hatarishi katika michezo 

2.1.3     Kutumia lishe bora katika 

michezo  

2.1.4     Kutoa  huduma ya kwanza  
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 3. Uongozi na 

Usimamizi 

katika 

Michezo 

3.1 Kuratibu na 

kusimamia shughuli 

mbalimbali za 

michezo 

3.1.1 Kujenga dhana ya uongozi,  

utawala na usimamizi wa 

michezo 

3.1.2 Kuandaa shughuli za michezo na 

mashindano 

3.1.3 Kufanya utafiti sahili ili kutatua 

changamoto za michezo katika 

jamii 

3.1.4 Kuratibu na kusimamia shughuli 

za michezo  

3.2 Kukuza maendeleo ya 

michezo kitaifa na 

kimataifa 

3.2.1 Kutathmini historia na 

maendeleo ya michezo kitaifa na 

kimataifa 

3.2.2 Kutambua fursa zilizopo  

kutokana na maendeleo ya 

michezo 

 

 

 

(b)  Fani ya Muziki  

Eneo la 

ujifunzaji 

Fani Umahiri mkuu Umahiri mahususi 

Muziki 

 

1. Utunzi wa 

muziki 

1.1 Kutunga muziki 

katika mitindo 

mbalimbali 

1.1.1. Kumudu dhana za msingi za nad-

haria ya muziki 

1.1.2. Kuonesha umahiri wa msingi wa 

kupiga ala za muziki za asili na za 

kigeni 

1.1.3. Kutumia TEHAMA kutunga na 

kupangilia muziki wa sauti na wa 

ala katika mitindo mbalimbali 

kwa kuzingatia maadili 

1.1.4. Kutumia TEHAMA kuhifadhi 

kazi za muziki kwa kuzingatia 

sheria za hakimiliki 

1.1.5. Kutumia TEHAMA kutafuta soko na 

kutangaza kazi za muziki 

 2. Uimbaji 2.1 Kuimba nyimbo 

katika mitindo 

mbalimbali ya mu-

ziki  

2.1.1 Kumudu dhana za msingi za nad-

haria ya muziki 

2.1.2 Kumudu kanuni na mbinu za 

kuimba nyimbo katika mitindo 

mbalimbali ya muziki 

2.1.3 Kuimba nyimbo katika mitindo ya 

muziki ya kitamaduni na ya 

kigeni kwa kuzingatia maadili 

2.1.4 Kutumia TEHAMA kuhifadhi 

kazi za muziki kwa kuzingatia 

sheria za hakimiliki 
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2.1.5 Kutumia TEHAMA kutafuta soko 

na kutangaza kazi za muziki  

 3. Upigaji wa ala 

za muziki 

 

3.1 Kupiga ala mbalimbali 

za muziki  

3.1.1 Kumudu dhana za msingi za nad-

haria ya muziki 

3.1.2 Kumudu kanuni na mbinu za upi-

gaji wa ala mbalimbali za muziki 

kwa kuzingatia kanuni za afya na 

usalama 

3.1.3 Kupiga ala mbalimbali za asili na 

za kigeni katika mitindo mbalim-

bali ya muziki kwa kuzingatia 

maadili 

3.1.4 Kutumia TEHAMA kuhifadhi 

kazi za muziki kwa kuzingatia 

sheria za hakimiliki 

3.1.5 Kutumia TEHAMA kutafuta soko 

na kutangaza kazi za muziki 

 4. Uzalishaji wa 

muziki  

4.1 Kuzalisha muziki katika 

mitindo mbalimbali  

4.1.1 Kumudu dhana za msingi za nad-

haria ya muziki 

4.1.2 Kuonesha umahiri wa msingi 

katika upigaji wa ala za muziki za 

asili na za kigeni 

4.1.3 Kutumia TEHAMA kuzalisha 

muziki katika mitindo mbalimbali 

kwa kuzingatia maadili 

4.1.4 Kutumia TEHAMA kuhifadhi 

kazi za muziki kwa kuzingatia 

sheria za hakimiliki 

4.1.5 Kutumia TEHAMA kutafuta soko 

na kutangaza kazi za muziki 

 5. Teknolojia ya 

sauti 

 

 

5.1 Kutumia vifaa vya 

muziki kwa ajili ya 

uzalishaji wa sauti 

  

5.1.1 Kumudu dhana ya sauti katika 

muziki 

5.1.2 Kufunga na kusimamia vifaa vya 

sauti kwa kuzingatia kanuni za 

afya na usalama 

5.1.3 Kuchanganya sauti wakati wa 

maonesho ya muziki  

5.1.4 Kuzalisha sauti wakati wa 

maonesho ya muziki  
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(c) Fani ya Sanaa za Maonyesho 

Eneo la        

ujifunzaji 

Fani Umahiri mkuu Umahiri mahususi 

Sanaa za 

Maonyesho   

1. Uigizaji 1.1 Kuigiza michezo ya 

jukwaani, filamu na 

televisheni  

1.1.1 Kumudu dhana, historia na nadharia 

za uigizaji  

1.1.2 Kumudu kanuni na misingi ya 

uigizaji 

1.1.3 Kutumia lugha kibunifu katika 

uigizaji  

1.1.4 Kumudu aina mbalimbali za michezo 

ya kuigiza  

1.1.5 Kuzingatia maadili wakati wa 

uigizaji  

1.1.6 Kuzingatia kanuni za afya na 

usalama katika uigizaji 

1. Uchezaji 

ngoma  

2.1 Kucheza ngoma  

katika miktadha 

mbalimbali 

2.1.1 Kumudu dhana, historia na nadharia 

za uchezaji ngoma 

2.1.2 Kumudu kanuni na mbinu za 

uchezaji ngoma 

2.1.3 Kucheza ngoma za asili na za kisasa 

katika miktadha mbalimbali 

2.1.4 Kuzingatia maadili wakati wa 

uchezaji ngoma  

2.1.5 Kuzingatia kanuni na afya katika 

uchezaji ngoma 

3. Uongozaji wa 

Sanaa za 

Maonyesho   

3.1 Kuongoza kazi za 

Sanaa za Maonye-

sho  

3.1.1 Kumudu dhana na kanuni za 

uongozaji wa kazi za Sanaa za 

Maonyesho 

3.1.2 Kutafsiri tamthilia na skripti za 

jukwaani na televisheni 

3.1.3 Kutumia TEHAMA katika 

kusimamia na kutangaza kazi za 

Sanaa za Maonyesho 

3.1.4 Kuzingatia maadili katika uandaaji, 

uongozaji na uwasilishaji wa kazi za 

Sanaa za Maonyesho  

4.  Uandishi wa 

kazi za Sanaa za 

Maonyesho  

4.1 Kuandika kazi za 

Sanaa za Maonye-

sho  

4.1.1 Kumudu kanuni za uandishi wa kazi 

za sanaa za maonyesho ya jukwaani 

na televisheni 

4.1.2 Kutumia misingi ya TEHAMA 

kuandika kwa ajili ya michezo ya 

jukwaani, redioni na televisheni  

4.1.3 Kuzingatia maadili katika uandishi 

wa kazi za sanaa za maonyesho 

5. Usimamizi wa 

kazi za Sanaa 

za Maonyesho 

 

5.1 Kusimamia shughuli 

na kazi za Sanaa za 

Maonyesho  

5.1.1 Kumudu dhana, nadharia na kanuni 

za usimamiaji wa sanaa za 

maonyesho 
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5.1.2 Kuandaa matamasha mbalimbali ya 

sanaa za maonyesho ndani na nje ya 

nchi 

5.1.3 Kutumia TEHAMA katika kusima-

mia matamasha na kutangaza kazi za 

sanaa za maonyesho  

6. Uzalishaji wa 

Sanaa za 

Maonyesho   

6.1 Kuzalisha kazi za 

Sanaa za Maonye-

sho za jukwaani, 

redioni na tel-

evisheni  

6.1.1 Kumudu misingi, dhana na nadharia 

ya utayarishaji na uzalishaji kwa ajili 

ya redio, televisheni na filamu 

6.1.2 Kutumia TEHAMA katika kuzalisha 

kazi za sanaa za maonyesho 

6.1.3 Kutayarisha bajeti ya uzalishaji wa 

kazi za sanaa za maonyesho  

6.1.4 Kumudu uuzaji na utangazaji wa 

kazi za sanaa za maonyesho  

7. Kusimamia 

majukwaa   

7.1 Kusimamia na 

kuwezesha 

mawasiliano katika 

idara zote za 

ubunifu  

7.1.1 Kumudu kanuni na misingi ya 

usimamizi wa majukwaa 

7.1.2 Kuandaa na kupanga ratiba za sanaa 

za maonyesho na sehemu mbalimbali 

za kufanyia maonyesho   

7.1.3 Kutumia TEHAMA kusimamia na 

kusanifu vionwa (visual elements) 

7.1.4 Kusimamia usanifu wa zana na 

maleba (props and costumes) katika 

sanaa za maonyesho 

7.1.5 Kuandaa na kuweka ratiba ya 

kufanya mazoezi ya sanaa za 

maonyesho  

7.1.6 Kuzingatia kanuni na afya katika 

usimamizi wa majukwaa  

 

 


