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Utangulizi

Katika muktadha wa uchaguzi ulio huru, wa haki na 
wenye kuzingatia misingi ya demokrasia, vyombo vya 
habari vina nafasi ya kipekee katika kuhakikisha upati-
kanaji wa taarifa sahihi kwa umma. Vyombo vya habari 
ni daraja kati ya wagombea, vyama vya siasa, Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) na wananchi. Kwa 
kiasi kikubwa vyombo vya habari vinachangia katika 
kujenga uelewa wa wapiga kura kuhusu sera na ajenda 
za kisiasa, kuhamasisha ushiriki wa wananchi, na  
kuchochea uwajibikaji  wa kisiasa ili kudumisha amani 
na demokrasia katika kipindi chote cha uchaguzi. 

Hata hivyo vyombo vya habari vikitumika vibaya 
kuchapisha taarifa zisizo sahihi, au zenye upendeleo 
vinaweza kuvuruga amani na kuathiri haki ya wananchi 
kufanya maamuzi sahihi. Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2024, kupitia kanuni 
zake, inatambua umuhimu na mchango wa vyombo 
vya habari katika uchaguzi. 

Vilevile, Kanuni za Utangazaji wa Uchaguzi kwa 
Vyama vya Siasa ya Mwaka 2020 zilizoandaliwa na 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
zinaelekeza juu ya maadili, usawa wa maudhui, na 
udhibiti wa lugha ya uchochezi kwa vyombo vya 
habari wakati wa uchaguzi.

Kwa kutambua wajibu huo mkubwa wa vyombo vya 
habari katika kipindi cha uchaguzi, Idara ya Habari - 
MAELEZO, kama taasisi inayoratibu utoaji wa taarifa 
rasmi kwa umma kwa mujibu wa Sheria ya Huduma 
za Habari ya mwaka 2016, ikishirikiana na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Shule Kuu ya Uandishi wa 
Habari na Mawasiliano kwa Umma  (SJMC), imean-
daa mwongozo huu ili kutoa mwelekeo wa kitaaluma 
na wa kimaadili kwa  vyombo vya habari katika  
kuripoti uchaguzi wa rais, wabunge na madiwani. 
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Madhumuni ya Mwongozo

Katika muktadha wa uchaguzi ulio huru na wa haki, 
mwongozo huu unalenga kuweka msingi wa kitaaluma 
na kimaadili kwa vyombo vya habari, waandishi wa 
habari  na wahusika wote wa sekta ya habari katika kipin-
di cha uchaguzi, kwa madhumuni ya kuhakikisha haki, 
usawa, uwazi na weledi katika utoaji wa taarifa kwa 
umma ili kukuza demokrasia nchini. Kupitia mwongozo 
huu vyombo vya habari vitasaidia kulinda amani na utu-
livu wa taifa kwa kuepuka kuchapisha maudhui yenye 
viashiria vya uchochezi, upotoshaji au yasiyo na uthibit-
isho. Aidha, mwongozo huu unalenga kuchukua tahad-
hari dhidi ya  matumizi mabaya ya majukwaa ya habari 
ikiwemo mitandao ya kijamii, na kuhakikisha vyama vyote 
vya siasa na wagombea wanapewa fursa na uwakilishi 
sawia katika vyombo vya habari, kwa mujibu wa sheria 
na kanuni zinazosimamia uchaguzi nchini. 
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Wahusika wa Mwongozo
i. Idara ya Habari - MAELEZO 
Msimamizi mkuu wa Sekta ya Habari kwa mujibu wa 
Sheria ya Huduma za Habari ya Mwaka 2016.

ii. Bodi ya Ithibati ya Waandishi wa Habari (JAB)
Bodi hii ina  jukumu la kuthibitisha sifa za kitaaluma za 
waandishi wa habari wa ndani na nje ya nchi 
watakaoshiriki kuripoti uchaguzi mkuu.
 
iii. Vyombo vya Habari
Vyombo hivi ndio vinavyoandaa na kusambaza maudhui 
mbalimbali kwa umma kwa lengo la kuelimisha au 
kuhabarisha hususan katika kipindi cha uchaguzi mkuu.
 
iv. Waandishi wa Habari 
Waandishi wa habari wote waliothibitishwa na Bodi ya 
Ithibati ya Waandishi wa Habari Tanzania wanaohusika na 
ukusanyaji, uchambuzi, utayarishaji, na usambazaji wa 
maudhui kwa umma, kupitia vyombo vya habari vya 
umma, binafsi, na majukwaa ya mitandaoni.

v. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
TCRA imepewa mamlaka ya kisheria ya kusima-
mia sekta ya utangazaji nchini Tanzania.

vi. Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC)
Chombo chenye dhamana ya kisheria kasima-
mia uchaguzi mkuu wa rais, wabunge na madi-
wani.

vii. Vyama vya Siasa 
Vyama vyote vyenye usajili wa kudumu vilivyo-
sajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 
Siasa ya Mwaka 1992. 

3.0
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2

Kamati Ya Ufuatiliaji wa Vyombo
vya Habari Wakati wa Uchaguzi

Katika kipindi cha uchaguzi mkuu, kutakuwa na kamati maalumu itakayofuatilia mwenendo wa vyombo vya 
habari katika kuzingatia weledi, maadili, sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya uchaguzi. Kamati hii itasima-
mia uwajibikaji wa vyombo vya habari katika kutoa taarifa kabla, wakati na baada ya uchaguzi kwa kuzingatia 
masharti ya mwongozo huu.  

4.1 Muundo wa Kamati

Kamati ya Ufuatiliaji wa Vyombo vya Habari itaundwa na wajumbe wafutao:-
i. Mwenyekiti wa Kamati (kutoka Idara ya Habari - MAELEZO)
ii. Katibu wa kamati (atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe)
iii. Wajumbe wa kamati wakiwakilisha taasisi zifuatazo:- 
a) Mwakilishi kutoka Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi
b) Mwakilishi kutoka Bodi ya Ithibati ya Waandishi wa Habari 
c) Wawakilishi 2 kutoka vyombo vya habari vya umma
d)Wawakilishi 2 kutoka vyombo vya habari vya binafsi
e) Wataalamu 2 kutoka taasisi za elimu ya juu (vyuo vinavyofundisha uandishi wa habari)
f) Mwakilishi kutoka wizara ya mambo ya ndani na Jeshi la Polisi
g) Mwakilishi kutoka Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
h) Mwakilishi kutoka Jumuiya ya Mitandao ya Kijamii Tanzania (JUMIKITA).
i) Wawakilishi 3 kutoka vyama vya waandishi wa habari (TEF, UTPC, TAMWA).
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4.2 Majukumu ya Kamati

Katika kutekeleza mwongozo huu Kamati ya Ufuatil-
iaji wa Vyombo vya Habari wakati wa uchaguzi itaku-
wa na majukumu yafuatayo:- 

a) Kutathmini na kujadili mwenendo mzima wa 
vyombo vya habari katika kuripoti habari za uchaguzi; 
 
b) Kufuatilia maudhui yanayotolewa na vyombo vya 
habari wakati wa uchaguzi;

c) Kufuatilia uwiano wa taarifa zinazotolewa na 
vyombo vya habari wakati wa uchaguzi;

d) Kufuatilia utekelezaji wa sheria zinazohusu ucha-
guzi, na zinazosimamia sekta ya habari, kanuni na 
miongozo mbalimbali iliyowekwa;

e) Kuchukua hatua dhidi ya usambazaji wa habari 
potofu ambazo zinaweza kuleta taharuki, uchochezi 
ama kuharibu amani na utulivu wa nchi;

f) Kupokea na kushughulikia malalamiko yanayohusi-
ana na utolewaji wa taarifa na habari za uchaguzi;

g) Kutoa mapendekezo ya hatua za kurekebisha dosari 
zitakazojitokeza wakati wa kuripoti uchaguzi;

h) Kutatua migogoro inayoweza kuibuka baina ya 
vyombo vya habari na wadau wengine wa uchaguzi;
 
i) Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mwongozo huu kwa vyombo vya habari na waandishi; 
na

j) Kuandaa ripoti ya kamati kuhusu utekelezaji wa 
mwongozo huu.
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4.3 Uhai na Vikao vya Kamati

Kamati hii itaanza kazi mara INEC itakapotangaza rasmi 
ratiba nzima ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025, na kum-
aliza majukumu yake baada ya kutoa ripoti yake mwezi 
mmoja baada ya uchaguzi kukamilika. Aidha, kamati hii 
itakutana mara moja kwa wiki katika kipindi cha uchaguzi 
mkuu. Endapo ikitokea dharula, kamati itakutana kwa ajili 
ya kushughulikia dharula iliyojitokeza.

b) Kuratibu mawasiliano ya INEC na wahusika 
wengine wa uchaguzi kama waandishi wa habari, 
wizara, idara, na wakala husika wa serikali, ili 
kuhakikisha uwiano na uwazi katika mawasiliano 
rasmi;

c) Kupokea  na kujibu maswali ya vyombo vya 
habari kwa njia zilizo wazi na zenye ufanisi;

d) Kusimamia uhuru wa habari kwa kuzingatia 
usalama wa taifa na utulivu wa nchi;

e) Kufuatilia maudhui yaliyomo kwenye magazeti 
na machapisho mengine ili kuhakikisha uzingatiaji 
wa kanuni na miongozo mingine ya uchaguzi; na

f) Kupokea malalamiko yanayohusiana na maud-
hui ya vyombo vya habari vya uchapishaji katika 
kipindi cha uchaguzi na kuyawasilisha kwenye 
mamlaka husika kwa ajili ya kusikilizwa na kutole-
wa maamuzi.

Wajibu ya Idara ya
Habari - Maelezo

Kama msimamizi wa vyombo vya habari vya uchapishaji, 
Idara ya Habari-MAELEZO ina wajibu  ufuatao:

a) Kutoa na kusambaza kwa haraka na urahisi habari rasmi 
zinazohusiana na uchaguzi, ikiwemo ratiba, taarifa za vituo 
vya kupigia kura, takwimu za uandikishaji wapiga kura, na 
matangazo mengine kwa vyombo vyote vya habari 
vilivyoidhinishwa;

5.0
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Wajibu wa Bodi ya 
Ithibati ya Waandishi wa 
Habari (JAB) 

Wajibu wa  Vyombo
Vya Habari 

Bodi ya Ithibati ya Waandishi wa Habari (JAB) ina 
wajibu muhimu katika kuhakikisha kwamba waandi-
shi wa habari walioidhinishwa ndio pekee wana-
oripoti uchaguzi wa rais, wabunge na madiwani. 
Pamoja na mambo mengine, bodi itawajibika katika:

a) Kutoa vitambulisho maalum vya waandishi wa 
habari vilivyoidhinishwa, ambavyo ni lazima vione-
shwe wazi wakati wa kutekeleza majukumu ya 
habari katika  uchaguzi mkuu;

b) Kuandaa kanzi data ya waandishi wote wa habari 
wa ndani na je ya nchi walioidhinishwa kuripoti uch-
aguzi mkuu ndani ya mipaka ya Tanzania;

c) Kusimamia kikamilifu utekelezaji  wa kanuni za 
maadili na mwongozo huu kwa waandishi wa habari  
na kushughulikia kwa haki na kwa haraka ukiukwaji 
wowote utakaojitokeza; na

d) Kusimamia mafunzo na kuwajengea uwezo waandi-
shi wa habari kwa kushirikiana na taasisi za elimu ya 
juu, vyombo vya habari na taasisi za mafunzo ili kukuza 
uelewa wa waandishi wa habari kuhusu kuripoti ucha-
guzi.

Katika kutekeleza mwongozo huu, vyombo vya habari 
vitakuwa na wajibu ufuatao:- 

a) Kuchapisha taarifa sahihi, zinazoweza kuthibitishwa, 
na zilizohakikiwa kikamilifu; 

b) Kuepuka kubashiri, kueneza uvumi, kupendelea, na 
kuripoti madai yasiyothibitishwa ama yaliyotengenezwa 
makusudi kwa nia ovu kwa kutumia teknolojia ya kidigiti;

6.0
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c) Kuepuka maudhui yenye lengo la kuleta chuki, 
ubaguzi, kashfa, matusi, kuchochea  vurugu, au 
migawanyiko ya kikabila, kikanda, kidini, na kuha-
tarisha amani na usalama wa nchi;

d) Kuweka uwiano linganifu wa maudhui katika 
kuripoti habari au matangazo mbashara kwenye 
redio, runinga, na mitandao ya kidigiti  hasa shu-
ghuli za kampeni, mikutano ya hadhara, na mata-
mko kutoka kwa vyama vya siasa na wagombea 
wake;

e) Kuweka uwazi katika vipindi, matangazo au 
maudhui yanayolipiwa na vyama vya siasa. Tan-
gazo lolote au maudhui yaliyolipiwa lazima yatam-
buliwe wazi na yasifichwe kama habari;

f) Kuhakikisha waandishi wao wa habari ambao 
wanahusika kuripoti uchaguzi wamepata ithibati 
rasmi kutoka bodi ya ithibati. Hii ni pamoja na 
waandishi wa muda, waajiriwa wa kudumu, na 
wanafunzi wanaofanya mafunzo kwa vitendo 
wanaopangiwa kazi kipindi cha uchaguzi;

g) Kutoa taarifa kwenye Idara ya Habari – 
MAELEZO kuhusu aina yoyote ya vitisho, masham-
bulizi, usalama wa waandishi au vikwazo vya ute-
kelezaji wa majukumu dhidi ya waandishi wa 
habari;

h) Kuhakikisha vinathibitisha uhalali na uaminifu 
wa taasisi zinazofanya tafiti za kura ya maoni kabla 
ya kuchapisha au kurusha taarifa hizo, ili kulinda 
usawa wa uchaguzi. Matokeo yoyote ya kura ya 
maoni hayapaswi kuchapishwa na vyombo vya 
habari (pamoja na mitandao ya kidigiti) ndani ya 
siku 30 kabla ya siku ya kupiga kura;

i) Vyombo vya habari vinavyopanga kuratibu au 
kurusha midahalo ya kisiasa vinapaswa kuhakiki-
sha uendeshaji wake unazingatia sheria za ucha-
guzi na kutoa nafasi sawa kwa wagombea. Mipan-
go ya midahalo hiyo lazima iwe wazi na jumuishi, 
na vyama vyote vya siasa pamoja na wagombea 
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wapewe taarifa na fursa ya kushiriki. Viongozi wa 
midahalo wasipendelee upande wowote, na wawe 
wabobezi katika kuendesha mijadala kwa weledi bila 
kuchochea migogoro;

j) Vyombo vya habari viepuke kurusha au kuchapisha 
matangazo ya kampeni, ujumbe wa kumuunga mkono 
mgombea, au maudhui yoyote ya kisiasa yenye 
mwelekeo wa kampeni kwenye magazeti, redio, tele-
visheni na majukwaa ya kidigiti inapofikia ukomo wa 
kampeni kwa mujibu wa INEC;

k) Vyombo vya habari havitaruhusiwa kuwa na vituo 
vya kujumlishia matokeo, na badala yake vitapaswa 
kuripoti matokeo rasmi ya uchaguzi kutoka kwenye 
Tume Huru ya Taifa ya uchaguzi; na
 
l) Kuhakikisha kwamba, iwapo mwandishi wake wa 
habari atagombea nafasi yoyote na kushindwa kwenye 
mchakato wa uchaguzi, hatarudi kufanya kazi ya uan-
dishi wa habari mpaka kipindi chote cha uchaguzi 
mkuu kitakapomalizika.  

Katika kutekeleza mwongozo huu mwandishi wa  
habari atakuwa na wajibu ufuatao:-
 
a) Kuhakikisha kwamba amethibitishwa na Bodi 
ya Ithibati ya Waandishi wa Habari ili kuripoti 
habari za uchaguzi;
 
b) Kuripoti habari na matukio yote ya uchaguzi 
kwa usahihi, bila upendeleo kwa chama, 
mgombea, au msimamo wowote wa kisiasa, na 
kuweka uwiano sawia wa taarifa kwa vyama 
vyote vinavyoshiriki uchaguzi;

c) Kutumia mbinu madhubuti za uhakiki wa taarifa 
(‘fact-checking’) kwenye majukwaa ya kidigiti na 
kwenye vyombo vingine vya habari; 

Wajibu wa  Waandishi
wa Habari8.0
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d) Kuhakikisha kwamba habari zinazotolewa zime-
hakikiwa na kuhaririwa  kikamilifu kabla ya kuchap-
ishwa au kutangazwa;

e) Kuripoti kwa kuzingatia sheria za nchi, kanuni na 
miongozo yote inayosimamia sekta ya habari na 
utangazaji;

f) Kujiepusha kushiriki au kuunga mkono shughuli za 
kisiasa, kampeni, au mikutano ya vyama vya siasa ili 
kuepuka kuwa na upendeleo katika kazi yake ya 
kitaaluma;

g) Kutumia lugha ya Kiswahili au Kingereza katika 
kuripoti kampeni za uchaguzi isipokuwa itakapolazi-
mu kutumia lugha nyingine kwa usaidizi wa mkali-
mani;

h) Kutoa uwakilishi sawa kwa makundi maaalum 
kama vile wanawake, wazee, watu wenye ulemavu, 
vijana, na wananchi wa vijijini kwa kuwapa nafasi 
kuelezea mitazamo yao bila upendeleo wowote;
 

i) Kuepuka upotoshaji wa taarifa binafsi au kusema 
uongo juu ya mgombea, chama, mtu, au taasisi 
yoyote inayohusika na masuala ya uchaguzi, au 
kutoa maoni yoyote yanayoweza kuleta chuki au 
uvunjifu wa amani;

j) Kuepuka kutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli, 
udhalilishaji au vitisho katika kuripoti matukio ya 
uchaguzi;

k) Kuepuka rushwa, takrima au zawadi zenye lengo 
la kushawishi maudhui yenye kuegemea upande wa 
chama au mgombea fulani; 
 
l) Kuchapisha au kutangaza habari zenye nia ya 
kuchochea vurugu, ubaguzi, au chuki za kisiasa, 
kikabila, kidini au kijinsi;
 
m) Kuepuka kufanya kampeni kwa namna yoyote ile 
katika siku ya kupiga kura, ikiwemo kuvaa mavazi 
yenye alama za chama au mgombea fulani;
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n) Kuepuka kuingia katika vituo vya kupigia kura bila 
idhini maalumu, isipokuwa wale waliopewa kibali maalu-
mu na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; na

o) Kutochapisha matokeo ya uchaguzi kabla ya Tume ya 
uchaguzi kutangaza rasmi. 

Katika kutekeleza mwongozo huu TCRA itakuwa na 
wajibu ufuatao:-
 
a) Kuhakikisha vyombo vya habari vya kidigiti na vya 
utangazaji vinavyoripoti habari za uchaguzi mkuu vime-
sajiliwa au kuhuisha leseni zao kabla ya uchaguzi;

b) Kuhuisha au kusasisha Kanuni za Utangazaji wa Ucha-
guzi kwa Vyama vya Siasa 2020 ili ziendane na muktad-
ha wa sasa na kuondoa mkanganyiko kwa watumiaji wa 
kanuni hizo; na

c) Kushirikiana na Kamati ya Ufuatiliaji wa Vyombo vya 
Habari wakati wa uchaguzi mkuu pamoja na taasisi 
nyingine zilizotajwa katika utekelezaji wa mwongozo 
huu.

Katika kutekeleza mwongozo huu Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi itakuwa na wajibu ufuatao:- 

a) Kutoa elimu kwa wapiga kura kupitia vyombo vya 
habari, ikijumuisha matangazo, midahalo na vipindi 
maalumu kwenye redio, mitandao ya kijamii na runinga 
Pamoja na makala kwenye magazeti

b) Kutoa taarifa kwa wakati kwa waandishi wa habari 
kuhusu mwenendo wa uchaguzi ili kuepuka uvumi na 
habari ghushi;

c) Kuwezesha mafunzo mafupi kwa waandishi kuhusu 
sheria, kanuni, miongozo na taratibu za uchaguzi ili kuim-
arisha uelewa wa taaluma yao; na

Wajibu wa  Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania
(TCRA)

Wajibu wa  Tume 
Huru yaTaifa ya 
Uchaguzi

9.0

10.0
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d) Kushirikiana na vyombo vya usalama kuhakikisha 
waandishi wanaripoti habari za uchaguzi katika mazingi-
ra salama.

Katika kutekeleza mwongozo huu chama cha siasa kita-
kuwa na wajibu ufuatao:- 

a) Kumteua afisa au mwakilishi wake atakayekuwa 
anawasiliana na Kamati ya Ufuatiliaji wa Vyombo vya 
Habari wakati wa uchaguzi kuhusu utekelezaji wa 
mwongozo huu; 

b) Kuwasilisha ratiba ya kampeni kwa wakati kwenye 
vyombo vya habari ikionesha eneo la uzinduzi wa kamp-
eni, tarehe na muda; 
 
c) Kuandaa na kuwasilisha makala au vipindi vyake vya 
kampeni kwenye vyombo vya habari na utangazaji kwa 
makubaliano na wahariri wakuu; 

d) Kinaweza kulipia matangazo na vipindi baada ya kufa-
nya makubaliano na vyombo vya habari;
 
e) Kuhakikisha kuwa kipindi ambacho kimerekodiwa kwa 
madhumuni ya kurushwa hewani hakina maudhui yan-
ayoweza kusababisha chuki, uhasama na kuhatarisha 
amani; 

f) Kuepuka kutoa machapisho yenye maudhui ya uzushi, 
uchochezi na lugha za kashfa;

g) Kuwaheshimu waandishi wa habari wanapokuwa 
katika mahojiano kwa kutoa majibu yenye staha; na

h) Kuwahakikishia usalama waandishi wa habari wanap-
okuwa wakitekeleza  majukumu yao.

Wajibu wa Vyama
vya Siasa  11.0
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Mwongozo huu unasisitiza nafasi na wajibu wa vyombo 
vya habari, waandishi wa habari, wasimamizi wa sekta 
ya habari na wadau mbalimbali katika kuhakikisha upa-
tikanaji wa taarifa sahihi na zenye uwiano sawia wakati 
wa kuripoti uchaguzi mkuu wa Rais, wabunge na madi-
wani wa mwaka 2025. Kwa kuzingatia misingi hii, 
vyombo vya habari vitachangia kwa kiasi kikubwa kulin-
da amani, utulivu, na demokrasia nchini. Wadau wote 
wanapaswa kuzingatia na kuheshimu miongozo 
iliyowekwa ili kuepuka upotoshaji, habari za uchochezi 
au ubaguzi ambazo zinaweza kuvuruga amani ya taifa. 
Ufanisi wa mwongozo huu unategemea ushirikiano wa 
karibu baina ya Idara ya Habari–MAELEZO, Tume Huru 
ya Taifa ya Uchaguzi, Bodi ya Ithibati ya Waandishi wa 
Habari, vyombo vya habari, waandishi wa habari, Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania, vyama vya siasa na 
wananchi wote kwa ujumla.

Hitimisho
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